Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟัง Planar magnetic แต่ละตัวบุคคลิกเป็นยังไงบ้างครับ

Groda

23/09/2014 13:25:40
ตอนๆแรกหูฟัง Planar magnetic ก็มีแค่ 2จ้าว และก็มีแค่ไม่ก็รุ่น อย่าง LCD 2,3 HE-6, HE-500

ตอนนี้รุ่นออกมาใหม่เพียบเลยทั้ง Abyss, LCD X, HE-560 , OPPO

อยากถามความเห็นคนที่เคยฟังแต่ละรุ่นหน่อยครับ
ถ้าจะเลือกหูฟัง Planar magnetic แต่ละรุ่นเนี้ย มีจุดเด่นเฉพาะตัวยังไงบ้างครับ จะได้ตัดสินใจง่ายๆหน่อย

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Polamalu

23/09/2014 14:44:05
เข้ามารอฟังด้วยคนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

kanth

23/09/2014 15:41:51
Audeze LCD-2
้เป็นหูฟังที่เน้นย่านเสียงกลางต่ำครับ เบสลงได้ลึกมากแต่เก็บตัวไม่ไวเท่าไหร่ เสียงกลางหวาน เสียงแหลมแอบกุด ถ้าชอบหูฟังที่ดาร์ก(อย่าง Sennheiser HD650) น่าจะชอบครับสาย stock ตัว pre fazor นะครับ ตอนนี้ตัว fazor แหลมไม่กุดแล้ว

Audeze LCD-3
ึแนวเดียวกับ LCD2 แต่ดีกว่าทุกด้านเลย คือเด่นเสียงกลางต่ำ แหลมตัวนี้ไม่กุดแล้วแค่ยังไม่พริ้วเท่าไหร่ครับ

Audeze LCD-X
ตัวนี่จะค่อนข้างเป็นกลางกว่า แต่เบสยังคงลงได้ลึกตามแบบตระกูลนี้แต่สปีดไวกว่าสองตัวบน เสียงกว่าถอยกว่าสองตัวบน เสียงแหลมพริ้วและเป็นประกาย นอกจากนี้ยังขับได้ง่ายมากครับ

หูฟัง Audeze ทุกตัวค่อนข้างหนักและหนีบหัวพอสมควร LCD-3 ใส่สบายสุดในสามตัวนี้เพราะผมรู้สึกว่ามันนุ่มกว่า LCD-2,X

Oppo pm1 มาแนวเดียวกับ LCD2 แต่เสียงยังสู้ไม้ได้(ไม่แน่ใจว่าตอนผมลองยังไม่พ้นเบรินรึเปล่าเพราะผมฟังตอนเดโม่มาใหม่) แต่ไม่หนักหัว Audeze ใส่สบายกว่าเยอะ

ทั้งหมดเป็น คหสต ตัวอื่นต้องรอคนอื่นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

23/09/2014 15:44:22
346
หลักๆ ดูงบก่อนครับ เพราะมีตั้งแต่หลักไม่กี่หมื่น HE-500 จนถึงแสน Abyss เสียงดีขึ้นตามราคา แต่ถ้าไม่ดูงบก็ดูเรื่องบุคลิกเสียงแต่ละยี่ห้อ

ช่วง 45k ลงมา ก็ HE-500 HE-560 LCD-2 OPPO

ช่วง 80k ลงมา ก็ HE-6 LCD-3 LCD-X

เกิน 100k ก็ Abyss

บุคลิกเท่าที่ฟังมา

Hifiman จะเน้น Audiophile คือให้เสียงที่มีรายละเอียดสูง แหลมเด่น กลางพอมี เบสน้อย มีตัว HE-560 ตัวล่าสูดที่พอจะมีเบสกลับกลาง

Audeze จะเน้น overall เสียงแหลมน้อย กลางดี เบสเยอะ ยี่ห้อนี้ผมชอบ LCD-3 ที่สุด ติดที่ราคาสูงไปหน่อย

OPPO มีตัวเดียว เท่าที่ฟังมา อยู่กลางๆ Hifiman กับ Audeze แต่บอกไม่ได้ว่าเสียงดีมั้ย เพราะฟังจากสายสต็อค

Abyss ไม่เคยฟังครับ ไม่ขอวิจารณ์ แต่ถ้ามีงบ ผมคงเล่น Stax sr-009 มั้ง 555 คนละเรื่องเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

23/09/2014 16:08:42
1,057
แต่ละเเบรนด์นั้นจะมีคาแรคเตอร์เฉพาะตัวที่เเตกต่างกันครับ
และเเม้เเต่เเบรนด์เดียวกันก็จะมีคาแรคเตอร์ย่อยที่เเตกต่างกันอีกทีครับ

ดังนั้นเลยแนะนำให้เข้ามาทดสอบเลือกด้วยหูตัวเองจะดีที่สุดครับ เพราะจะได้เลือกตรงกับใจที่สุดครับ

และปัจจัยหลักอีกอย่างก็จะเป็นเรื่องเฮ้ดโฟนแอมป์ครับ เพราะเเต่ละรุ่นจะขับยากง่ายเเตกต่างกัน ดังนั้นการแม็ชชิ่งกับเฮ้ดโฟนแอมป์ก็เป็นปัจจัยหลักอีกอย่างที่ไม่ควรมองข้ามเเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

23/09/2014 21:07:51
4,290
ตามที่พี่ Hsung บอกล่ะครับ แนวๆจะประมาณนั้น

ค่าย Abyss นั้นจะออกคมเข้มและโจ๊ะกว่าตัวอื่นๆ คือชัดเจนจะแจ้งตั้งแต่ย่านแหลมยันทุ้ม ซึ่งใครชอบแนวจะแจ้ง ชัดเจน และชอบฟังสไตล์เสียงสด Abyss เสียงดีครับ

ค่าย audeze จะออกแนวดื่มด่ำ คือนุ่มหนัก ชัดเจน คนฟังที่ไม่ชอบปริมาณแหลมมากนัก และอยากได้เบสที่อิ่ม ลึก น่าจะถูกใจกับ Audeze ครับ แต่คนชอบโปร่ง และไม่ต้องการเน้นเบสมากมายนัก ตัวเลือกนี้อาจจะไม่ใช่

ส่วน Hifiman นั้นตัวเรือธงคือ HE6 ยังคงขับยากถ้าไม่มีแอมป์ที่ดีพอ แต่การแจกแจงรายละเอียดทำได้ดีมากๆ เบสปริมาณน้อยกว่า Audeze เนื่องจากเค้นยากกว่าแต่มีว่างั้น ส่วนน้่องๆ ร่วมค่ายอย่าง 560 แอบเติมเบสมาให้ และกลางแหลมที่ไม่เข้มจนเกินไปนัก ทำให้ฟังให้ง่ายขึ้น ลื่นหูขึ้น

Oppo นั้นออกหนา นุ่ม อุ่น รายละเอียดกลางแหลมไม่มากนัก แต่มีให้ครบ เสียงโดยรวมออกทาง smooth เป็นส่วนใหญ่ กลางจมถอยหลัง ฟังเพลงบางแนวได้เหมาะเจาะลงตัว

วัดกันที่แอมป์และสายอัพเกรดอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

23/09/2014 22:55:14
346
ใช่ครับ ตั้งแต่ซื้อหูฟังมา 2 ปี ยังอัพระบบได้ไม่ถึงจุดที่น่าพอใจเลย

หมดตังค์ไปพอสมควร คือถ้าเล่นหูตัวอื่น คงจบไปนานแล้ว

ปล. หนทางสาย planar เปิดกว้างสำหรับท่านที่ใจถึงเสมอ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟัง Planar magnetic แต่ละตัวบุคคลิกเป็นยังไงบ้างครับ"