Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วยเรื่อง EQ และ หูของผม

GoODiEs

12/05/2007 14:28:11
คือเรื่องของเรื่องเนี่ย ผมบังเอิญไปเจอเจ้า mp3 จีนแดงอยู่ตัวนึงที่บ้าน ก็เลยหยิบเอามาใช้สะเลย ว่าแล้วก็ลองเสียบหูฟัง อื้มเสียงก็โอเคไม่ได้ดีเลิศแต่ก้อพอฟังได้ ไหนๆลองดูซิว่ามี EQ มั้ย อ่า...เจอละ มีแบบ preset ให้เลือก 4-5 แบบ ว่าแล้วก็ลองเลือกเลยเผื่อว่ามันจะให้ได้เสียงดีขึ้น ปรากฎว่าเสียงที่ได้มาจาก EQ 4-5 แบบนั้นแย่กว่าเดิมอีก ฟังแล้วรู้สึกมันซ๋าๆ แถมเหมือนมีเสียงแตกๆหน่อยๆ อีกตังหาก
ไม่เอาละลองเอาแบบปกติละกัน คราวนี้ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า ไม่ว่าจาฟังเพลงไหน บางช่วงแว๊บๆจะได้ยินเสียงซ่าๆ เหมือนลำโพงแตก ตลอดทุกเพลงเลย ตอนนี้ผมหลอนไปแล้วคร้าบ ไม่รู้ว่าหลอนเองหรือเป็นที่อะไร ช่วยหาคำตอบให้ผมด้วยคร้าบว่ามันเป็นอะไรคร้าบ
ปล. ไม่เข้าใจว่าพอปรับ EQ แล้วห่วยกว่าเดิมมันจาทำมาทำไมเนี่ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

12/05/2007 20:55:29
การปรับ eq แล้วเสียงห่วยกว่าเดิม ถ้าพวกเซียนเขาจะว่ากันไปเรื่องเฟสของเสียง ฯลฯ ผมไม่ใช่เซียนแต่ขอตอบแบบช่างละกัน
คือที่เสียงมันห่วยลงเพราะภาคขยายมันขับไม่ไหวครับ พวก mp3 พวกนี้ปรกติวัตตมันต่ำ ขับแรงดันและกระแสได้ไม่สูงเท่าไรอยู่แล้ว ทีนี้สมมุตว่า ไม่ปรับ eq แรงดันของทุกความถี่มันจะเท่าๆกันที่ 1V แต่พอปรับ EQ แรงดันของความถี่นึงๆ(เช่นเบส)มันจะสูงกว่าความถี่อื่นๆอาจจะ 2-10 เท่าเลยทีเดียว ทีนี้ถ้าเราฟังความถี่อื่นที่ความดังปรกติ เจ้าเบสมันก็จะสูงกว่าความดังปรกติ2-10เท่า ลองคิดดูว่าถ้าปรับโวลลุ่มให้ดังกว่าปรกติ 10 เท่าอะไรจะไปเหลือ รับรองเสียงมันต้องออกเพี้ยนๆหรือไม่ก็แตกไปเลยน่ะครับ
แต่...ถ้าภาคขยายเขาออกแบบมาให้รับช่วงสวิงได้มากๆเหลือกว่าที่ฟังปรกติได้ถึงสิบเท่าการปรับ eq ก็จะไม่มีเสียงที่แย่ลงแบบที่ว่า แต่ก็จะไปมีผลเรื่องของเฟส(ที่หลีกเลี่ยงไม่ได้)ซึ่งท่านเซียนทั้งหลายจะฟังกันออก แต่ผมฟังไม่ออก เอามันอย่างเดียว อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

GoODiEs

12/05/2007 23:47:11
โอ้ว ขอบคุณท่าน nopphong ทีนี้ มีคำถามมาถามท่านเซียนทั้งหลายต่อครับ
- จะเป็นไปได้มั้ยถ้าเราเอาหูฟังมาใช้กับ player ที่ eq ไม่ได้คุณภาพพอปรับแล้วเกิดเสียงแตก แล้วพลอยทำให้ลำโพงที่หูแตกไปด้วย

- eq ของ T10 เป็นอย่างไรมั่งครับ พอดีกำลังคิดจะซื้ออยู่แต่ไม่มี้เวลาไปลองครับ ไม่ทราบว่าปรับ eq ต่างๆแล้วมีปัญหา พวกเสียงแตกบ้างหรือเปล่า ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

13/05/2007 00:17:03

จริงๆ แล้วถ้าเป็นคนที่เล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ มักจะหนีไม่พ้นต้องไปซื้อ EQ เพื่อแต่งเสียงมาไว้อีกตัว

สมัย 20-30 ปีก่อน นิยมมากๆ เลย ไอ้การซื้อ EQ มาเพื่อการแต่งเสียง

แต่คนที่เล่นเครื่องเสียงบ้านจะรู้ทุกคนเลยว่า ไอ้เครื่อง EQ มฤตยูนี่ นอกจากทำให้เสียงที่ได้จากแหล่งโปรแกรมดีๆ แล้ว มันยังดันทำให้เครื่องพัง ลำโพงพังซะอีก

ฉันใดก็ฉันนั้น

ไอ้ EQ ในเครื่อง Player นี่มันก็คือดาบสองคมดีๆ นี่เอง การปรับเล็กน้อย ทำให้เรารุ้สึกว่ามันสนุกสนาน หวือหวา น่าฟัง

แต่บางคนชักมันส์ หยุดไม่อยู่ ปรับกันจนสุดเกียร์ไปเลย ...............

ปรากฏว่าน้ำตาร่วง เพราะหูฟังมันพินาศก่อนเวลาอันควรครับ

การปรับ EQ อนุโลมให้ใช้ได้นิดหน่อยครับ กรณีที่หูฟังไม่ค่อยดี หรือ ไฟล์เพลงไม่ค่อยดี

แต่เอาเข้าจริงๆ เมื่อฟังเพลงผ่านไปนานๆ จะไม่มีใครยอมใช้ EQ ซักคนเดียว

อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ 5555

ลองดูเครื่องเสียงบ้าน ที่แพงๆ ก็ได้ครับ ไม่มีปุ่มปรับอะไรทั้งนั้น บางยี่ห้อแพงเป็นล้าน มีโวลลุ่มมาให้แค่เม็ดเดียว 5555

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เงินเป็นของเรา เราอยากใช้ยังไงก็ใช้ไปเถิด แต่วันนึงเมื่อทุกคนเริ่มฟังกันจนอิ่มตัว ฟังความเพี้ยนจาก EQ จนอิ่มแปร้ ทุกคนจะไม่ต้องการ EQ อีกเลยจ้า...........5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

GoODiEs

13/05/2007 08:24:12
ขอขอบคุณเฮียมั่น ที่มาให้ความกระจ่างคร้าบ สงสัยผมต้องไปซื้อ ipod shuffle แทนละ เสียงดี + ใช้งานง่ายมั่กๆ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อั้ม

13/05/2007 11:05:44
เฮีย คับ เหมือนว่า T10 ไงไม่รู้ อิอิ T10 ต้องใช้ EQ อย่างเดียวอ่ะ ไม่งั้นเสียงไม่สวยเยย จิงๆนะผมว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผีฟรีคิก

13/05/2007 22:43:29
อ้าวเหรอ วิทยุเครื่องเก่าผมปรับสุดเลย มิน่าตอนนั้นโซนี่ไปไวจัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jo..1234

14/05/2007 08:12:52
ยกไว้ให้ สองตัวนี้สักหน่อยนะครับกับเรื่อง EQ อย่างเฮียมั่นว่านั่นแหละ ถ้าทุกอย่างมันดีก็ไม่ต้องใช้......
สำหรับ mini Player ห่วยๆผมก็ได้เคยใช้มา 2-3 ตัว
มันห่วยตั้งแต่เม็ดแรกแล้ว...ไม่เปิดเพลงแค่เร่งเสียงก็มีสัญญาณ ดีเทค เอี้ยดๆจิ๊ดๆ แล้วถ้าเอามาให้กลุ่มนี้ฟังเขาจะเขวี้ยงทิ้งไม่ทันเสียอีก........................

2 ตัวนี้ปรับ EQ ไม่ถึงกับทำให้หูฟังพังแน่นอน ถ้าไม่พ่วงแอมป์ให้มัน555...

เดี๋ยวแมวอ้วนกับXIII...เคืองนะเฮีย555...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

14/05/2007 08:48:33

5555 ใครเคยฟังแบบแต่ง EQ และพอเปลี่ยนมาฟังแบบไม่มี EQ จะรู้เลยว่ามันขาดรสชาติไปเยอะครับ

การบูส EQ มันยกความถี่ให้สูงขึ้น ดูเหมือนชัดขึ้น คมขึ้น เบสลึกขึ้น

แต่ก้เพี้ยนขึ้นเช่นกัน 5555

ลองฟังแบบเรียบๆ ดูซักพักซิ ฝืนๆ หน่อย พอคุ้นซักพักเดียว คราวนี้กลับไปฟัง EQ ไม่ได้แล้ว 555

ทั้งนี้ใครที่ใช้ EQ ล้วชอบก็ไม่ผิดกติกาแน่นอนครับ เพียงแต่ผมแนะนำว่าอย่าปรับจนมันทำลายหูฟังก็แล้วกันจ้า

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Kumpakan ค่ะ

14/05/2007 09:17:55
เฮียพูดถูกครับผมเคยบ้า eq อยู่พักนึงกะ T10 เด๋วนี้แม้แต่ T10 หรือจะฟัง ipod ก็ไม่เคยปรับครับ รู้สึกดีกว่าด้วยซ้ำ ปรับ eq แล้วดูหลอกตัวเองยังไงไม่รู้สิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สาคร

14/05/2007 22:17:07
มีอีคิว ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดหรอกครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการใช้งานในระดับเครื่องพกพา

สังเกตุดู ในงานกระจายเสียง หรือ งานคอนเสิร์ต ก็ยังต้องใช้กัน

สำคัญว่า เครื่องมันถึงพร้อมที่จะให้ใช้อย่างที่คุณ Nopphong ว่าไว้ และ คนปรับมือถึงหรือเปล่าแค่นั้นเองแหละครับ

จริงอยู่ว่า ปัญหาเรื่องความผิดเพี้ยนที่รุนแรงขึ้นเมื่อใช้งานอีคิวมันหนีไม่้พ้น แต่ในบางสถานการณ์อย่างเช่น ใน ฮอลล์ที่ไม่ค่อยดี (นึกถึงอิมแพ็คเอาละกันครับ) ไม่มีการปรับช่วยนี่เลิกเลยนะครับ

แต่ถ้าควบคุมปัจจัยได้ เช่น ห้องแต่งมาดีพอ เครื่องเีที่ยงตรงพอ เพลงทีป้อนให้อัดมาดีพอ

การเล่นแบบบริสุทธิ์นิยม ยังเป็นทางตรงสู่จุดสูงสุดของเสียงอยู่ดีครับ

ย้ำ ถ้าควบคุมได้ดีพอนะครับ
หยิกหู 0
"ว่าด้วยเรื่อง EQ และ หูของผม"