Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฟิวส์ปกป้องเครื่องเสียงจากฟ้าผ่าได้ไหมครับ

caprice

24/08/2014 14:52:11
5
ช่วงนี้เป็นช่วงหน้าฝนพอดี ถ้าสมมุติเราเปิดเครื่องทิ้งไว้ แล้วเวลานั้นฟ้าผ่าแถวๆบ้านพอดี
ฟิวส์จะช่วยตัดก่อนที่กระแสไฟจะเข้าสู่เครื่องทันไหมครับ
ทั้งทางทฤษฎีและทางปฏิบัติ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sanpasilp

24/08/2014 16:37:17
5
เอาไม่อยู่ครับถ้าฟ้าผ่าแบบแรง
แนะนำไฟบ้านต่อแบบ earth leaks ครับเอาอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

24/08/2014 18:09:38
1,866
ผมเคยถามเพื่อนแบบนี้เหมือนกัน ด้วยเรื่องเครื่องเสียงเช่นกัน

เพื่อนเป็นโรงงานการ์เม้นท์คนงานเป็นพัน(หมายถึงoffice มันใหญ่มาก ระบบไฟวางไว้เต็มที่มีตัวคุมไฟระวังตัวเต็มอัตราศึก..เนื่องจากคอมฯหลายสิบเครื่อง..) โดนฟ้าผ่าใกล้ๆเข้า ยังเสร็จครับ ฟิวส์นี่ไม่ต้องหวัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mikroski@gmail.com

24/08/2014 20:42:12
14
ซื้อ surge protection มาติดตั้งที่ตู้เมนเบรกเกอร์ครับ

ดูว่าตู้ไฟเรายี่ห้ออะไร เปิดฝาตู้ถ่ายรูปว่าข้างใน เอาไปให้ที่ร้านเขาดูว่ามีที่ว่างให้ติดไหม ถ้าไม่มีที่ก็ติดข้างนอกข้างๆตู้ไฟ พวก ABB, Schneider (Square D เดิม) มีหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

24/08/2014 20:44:22
14
ลองดูภาพในนี้เพิ่มครับ ถ้าตู้ไฟเรามีที่ว่าง ก็ซื้อมาเสียบได้เลย
http://www.megalight-thailand.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539767026
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

caprice

24/08/2014 21:51:31
5
ขอบคุณครับ คุณsanpasilp คุณเหน่งบา น้าเต่า

สรุปฟิวส์เอาไม่อยู่สินะครับ ต้องซื้อเบรคเกอร์กันฟ้าผ่าโดยเฉพาะมาติดตั้งเพิ่ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

24/08/2014 22:00:45
346
อธิบายให้ฟังถึงที่มาละกันยาวหน่อยนะครับ ใครไม่อยากอ่านไปอ่านช่วงท้ายๆ ได้

ฟ้าผ่า หรือฟ้าแอป นั้นหลักการมาจากไฟฟ้าสถิตย์ ที่เกิดขึ้นจากการเสียดสีของก้อนเมฆครับ

สังเกตง่ายๆ เมฆเยอะๆ มักจะมีฟ้าแลป ฟ้าผ่า

ดังนั้นเมื่อมีประจุไฟฟ้าสถิต ก็มีแรงดันไฟฟ้าสถิตย์ตามมา ตามกฏของไฟฟ้า

หากเมฆก้อนหนึ่งมีประจุบวก เมฆที่อยู่ใกล้ หรือพื้นดินที่อยู่ใกล้จะมีประจุลบ

และเมื่อแรงดันของเมฆมีค่าสูงพอ หรือระยะเมฆประจุบวกเข้าใกล้ เมฆใกล้ๆหรือพื้นดิน

ก็จะเกิดการถ่ายประจุขึ้นระหว่างกัน ถ้าถ่ายประจุระหว่างเมฆกับเมฆก็คือฟ้าแลป

ถ้าเมฆกับพื้นดินก็คือฟ้าผ่าครับ แรงดันและกระแสที่คายประจุในเมืองไทยมักจะมีค่าไม่สูงมาก

เนื่องจากความชื้นในอากาศสูง อย่างไรก็ตามก็มีหลักเป็นล้านโวลท์ และ ล้านแอมป์

กระแสและแรงดันดังกล่าวเป็นกระแสตรงครับ เกิดขึ้นสั้นมากอยู่ในช่วง หลักสิบในส่วนล้านวินาที

เข้าประเด็นที่ถามเลยนะครับ โดยทั่วไปฟ้าผ่าจะมี 2 แบบ แบบผ่าตรง กับผ่าในระยะใกล้

ตอบได้เลยว่าการผ่าตรง การป้องกันปัจจุบันจะใช้ล่อฟ้า (ลักษณะสามง่าม) ที่ทำจากทองแดง

เดินผ่านสายทองแดง สู่หลักดิน เพื่ออำนวยความสะดวกให้ประจุไฟฟ้าจากก้อนเมฆลงดินได้อย่างสะดวก

ถ้าหลักดินไม่มี หรือสายดินไม่ดี อาจทำให้ประจุไฟฟ้าไหลผ่านส่วนอื่นแทน

การผ่าในระยะใกล้ๆ ก็จะมีทฤษฎีไฟฟ้าในเรื่องการเหนี่ยวนำ เอาแบบง่ายๆ คือ

คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าจากฟ้าผ่าขณะลงดิน คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าจะแผ่ออกไปด้วยครับ

หากมีโลหะอะไรๆ อยู่ใกล้จะก็จะเหนี่ยวนำให้มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่านโลหะชิ้นนั้น

ซึ่งโดยทั่วไป ทีพบง่ายก็คือสายไฟฟ้านั่นเอง ในส่วนการไฟฟ้าก็มีการติดตั้งอุปกรณ์ป้องกันในส่วนนี้ไว้

เราเรียกว่ากับดักฟ้าผ่า ส่วนเราๆ ท่านๆ ผมว่าร้อยละ 99.99 ไม่น่าจะได้ติดตั้งอุปกรณ์ตัวนี้นะครับ

แบบที่คุณ mikroski@gmail.com บอกนั่นแหละ

ปล. ฟิวส์หลักการทำงานมันอาศัยว่าถ้ากระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวมันจะเกิดความร้อนที่ตัวมันครับ

ค่าความร้อนที่ทนได้อยู่ค่าๆ หนึ่งนั้น จะอยู่ในหลัก กระแสคูณเวลา คือถ้ากระแสสูงฟิวส์จะตัดเร็ว

ถ้ากระแสต่ำฟิวส์จะขาดช้า อย่างไรก็ตาม การที่กระแสฟ้าผ่า มันมีหน่วยของเวลาที่สั้นมากๆ

ดังนั้นโดยทั่วไป เราจะพบว่าอุปกรณ์ที่แม้จะมีฟิวส์ป้องกัน ก็ยังพังได้ (ฟิวส์ตัดไม่ทัน)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

24/08/2014 22:07:44
346
คุณ caprice ครับจริงๆมันไม่ได้กันฟ้าผ่า แต่มันทำหน้าที่ดูดซับพลังงานไฟฟ้าที่ไหลเข้ามาในระบบไฟฟ้าของเราครับ

บางครั้งถ้ามันดูดซับไม่ไหว ก็จะระเบิดเสียหายไปด้วย ดังนั้นถ้าเห็นมันระเบิดให้รู้ไว้ว่ามันได้ทำหน้าที่จนชีวาจะหาไม่แล้ว

มองในแง่ดีว่ามันทำหน้าที่ป้องกันระบบไฟฟ้าเราแล้ว ซึ่งของใหม่มาเปลี่ยนแทนของเดิมก็เพียงพอละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

caprice

24/08/2014 23:45:15
5
ขอบคุณครับ คุณHsung

สรุปว่ากว่าจะเกิดความร้อนที่ฟิวส์ไฟฟ้าก็เข้าไปทำความเสียหายให้ระบบแล้วสินะครับ

ผมเห็นปลั๊กรางรุ่น Clef Audio PowerBRIDGE-10se
รายละเอียดเขียนว่า
15 Amp High Current Design
New AC Filter Circuit Design
Polaris IV Technology with Vega Filter
AC Line Input Ground & Phase Status Indicator
Separate High Power Output with Surge protection

ตรงบรรทัดสุดท้ายเขียนว่า Surge protection
อันละ 7 พันกว่าบาท ว่าตามตรงผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไรแฮะ

ไม่ทราบว่ามีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

25/08/2014 01:28:51
14
ตรงนี้ไม่มีความรู้ครับว่าปลั๊กที่บอกว่ามี surge protection นี่มีประสิทธิภาพแค่ไหน

เดี๋ยวนี้ปลั๊กราคาไม่กี่ร้อยก็มี surge protection กันแล้ว เพราะ surge กระป๋องที่ขายกันที่บ้านหม้อตัวละไม่กี่บาทเอง

ผมว่าใช้ surge protection ติดที่ตู้ไฟ ใช้ยี่ห้อที่เขา เป็น international world wide พวก ABB, Schneider, Siemens, Alstom น่าจะพอเชื่อใจได้มากกว่า

แต่ถามว่ารับประกันได้ 100% ไหม ผมว่าไม่ได้หรอกครับ ฟ้าผ่านี่มันเร็วมาก แต่ติดไว้ก็ดีกว่าไม่ได้ติด

ที่บ้านเดินสายไฟแยกจุดครับ ห้องฟังเพลง พอเลิกฟังก็สับเบรคเกอร์ลงครับ

แล้วการใช้ปลั๊กรางมาต่อเครื่องเสียง ถ้าเครื่องเสียงกินไฟเยอะ มันจะกลายเป็นกำลังไฟไปอั้นที่ปลั๊กรางอีก เสียงมันจะสู้เสียบตรงกับปลั๊กผนังคงไม่ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

25/08/2014 07:44:16
346
ฟิวส์ที่ขาดเร็วสุด ก็คือฟิวส์กระเบื้องหรือ sand fuse ครับ สังเกตได้ง่ายๆ จากพิกัด

คือขนาดกระแสลัดวงจรมีค่าสูงมากๆ เมื่อเทียบกับฟิวส์ที่มีขนาดเล็กนิดเดียว

จริงๆ มันไม่ได้ตัดวงจรตามค่าที่ระบุหรอก แต่ด้วยความเร็วที่มันปลดวงจรในหลักเศษส่วนพันวินาที

มันก็เลยทำงานก่อนกระแสลัดวงจรตามค่าที่ระบุไว้จะเกิดขึ้นก็เลยใช้ได้ งงมั้ยครับ 555

คุณ caprice ครับ ผมว่า เราๆ ทั่วไปคงเข้าใจว่า Surge protection เอาไว้ป้องกันฟ้าผ่ากันนะครับ

ผมอยากบอกว่าเข้าใจไม่ตรงนะครับ Surge มันคือพลังงานไฟฟ้าที่วิ่งเข้ามาในระบบไฟฟ้า

อธิบายง่ายๆ ว่า แรงดันไฟฟ้าคือแรงดันน้ำ Surge หรือ แรงดันฟ้าผ่า ก็คือ

ช่วงจังหวะที่แรงดันน้ำอยู่ๆ ก็มีค่าสูงขึ้นอย่างรวดเร็วและหายไปในระยะเวลาสั้นๆ

แรงดันฟ้าผ่า จะมีแรงดันที่สูงมาก แต่หายไปในเวลาที่รวดเร็ว (เศษส่วนล้านวินาที)

surge จะมีแรงดันที่สูง หลักพันโวลท์ แต่หายไปในเวลาที่ช้ากว่าแรงดันฟ้าผ่า(เศษส่วนพันวินาที)

surge ส่วนใหญ่มาจากระบบไฟฟ้าครับ เช่นการเปิดปิดระบบไฟฟ้า หรือจากการลัดวงจรในระบบไฟฟ้าครับ ้รื่องพวกนี้ต้องเรียนกันยาว

เอาแบบภาษาที่ชาวบ้านเข้าใจง่ายๆ คือ โดยทั่วไป surge คือแรงดันไฟฟ้าที่มีค่าสูงกว่า 230 โวทล์ที่เราใช้ๆ กัน ซึ่งเกิดในช่วงสั้นๆ มีปริมาณพลังงานอยู่ค่าๆ หนึ่ง

การป้องกันสากลที่ใช้กันก็คือ Surge arrester ซึ่งเรามักเรียกรวมๆ ว่า surge protection

ตัว Surge arrester จะทำหน้าที่ดูดซับพลังงานไฟฟ้า Surge โดยตัวมันจะมีหน่วยดูดซับว่า จูลล์ (ยิ่งเยอะยิ่งดี แพงขึ้นตามขนาด)

ส่วน Clef Audio PowerBRIDGE-10se ที่บอกว่าแพง ผมว่าอยู่ที่วิธีการใช้และความชอบครับ

คือนอกจากวัสดุต่างๆ ไม่ส่าจะเป็นสายไฟง ปลั๊ก ตัวถัง ขั้วต่อต่างๆ ที่มีคุณภาพดีแล้ว

ยังอยู่ที่อุปกรณ์ที่เรียกว่า AC filter ด้วยครับ คือมันทำหน้าที่กรองสัญญาณไฟฟ้าความถี่สูงด้วยครับ

ปล. ความสามารถในการดูดซับ surge + การกรองสัญญาณรบกวนที่ดีๆ ก็ทำราคาสูงได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ellevoid

25/08/2014 10:01:06
220
ถ้าไม่ซวยฟ้าผ่าลงกลางบ้านคิดว่าพวกวงจร Surge Protector ที่อยู่ในปลั๊กอย่าง Clef น่าจะเอาอยู่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

กลัวฟ้าผ่า

25/08/2014 10:36:01
ง่ายนิดเดียวครับ อย่าฟังเพลงตอนฝนตก ถอดปลั๊กให้หมด ถ้าฟ้าไม่ผ่าใส่เครื่องตรงๆยังไงก็ไม่เสียหายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Jatupon

17/10/2018 05:28:21
อยากได้ตัวกันฟ้าผ่าเครื่องเสียงที่ดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ อีกคำถามนึงนะครับ เครื่องเสียงก็ไม่ได้เปิด ลงเบรกเกอร์ใว้ แต่ฟ้าลงใกล้ๆบ้าน ทำไมถึงยังเสียครับ ขอพรึกษาหน่อยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Draco

17/10/2018 08:50:40
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Jatupon
อยากได้ตัวกันฟ้าผ่าเครื่องเสียงที่ดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ อีกคำถามนึงนะครับ เครื่องเสียงก็ไม่ได้เปิด ลงเบรกเกอร์ใว้ แต่ฟ้าลงใกล้ๆบ้าน ทำไมถึงยังเสียครับ ขอพรึกษาหน่อยครับ 
เพราะเมื่อเกิดฟ้าผ่า มันจะมีสนามแม่เหล็กเกิดขึ้นรอบๆด้วย   สนามแม่เหล็กนั้นจะมาเหนี่ยวนำให้เกิดกระแสไฟฟ้าในสายไฟฟ้าทุกจุดในบ้านครับ  สายไฟยิ่งยาวก็เหมือนขดลวดไดนาโมลูกใหญ่  ก็จะเกิดกระแสไฟฟ้าได้มากคับ   ตาม คห.6 ของคุณ Hsung คับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Jatupon

18/10/2018 06:55:59
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Draco
ขอบคุนมากครับ แล้วแบบนี้พอจะมีตัวอะไรช่วยได้มั่งไหม อย่างน้อยเผื่อยืดระยะอุปกรณ์ไฟฟ้าไปได้อีกหน่อย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Peerasak

18/10/2018 10:16:16
6

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Jatupon
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Draco
ขอบคุนมากครับ แล้วแบบนี้พอจะมีตัวอะไรช่วยได้มั่งไหม อย่างน้อยเผื่อยืดระยะอุปกรณ์ไฟฟ้าไปได้อีกหน่อย

ปลั๊กรางดีๆส่วนใหญ่จะมีตัว MOV (Metal Oxide Varistor) ตัวนี้กันฟ้าผ่าลงเครื่องได้ติดตั้งมาให้ครับ ลองอ่านดูครับ https://pantip.com/topic/33837894

นักเล่นเครื่องเสียงอย่างเราๆเแนะนำยี่ห้อ Clef คุณภาพวางใจได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

caprice

18/10/2018 12:24:31
5
คิดถึงกระทู้นี้จัง 555

ผมใช้ clef มาสี่ปี เครื่องเสียงยังอยู่ดีครับ
ตอนนี้เริ่มคัน audioquest niagara 1000 ตัวใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

somkiatr

18/10/2018 19:14:02
182
ตอนนี้เวลาฝนตกหนักๆ ผมปิดเครื่องถอดปลั๊กเลยครับ เพราะโดนไปทีนึงแล้ว เข็ดเลย มัน Surge มาทาง Cable Modem ของ True มาเข้าสาย LAN หลังเครื่องแล้วออกไปที่พอร์ต USB พอร์ต USB ทั้งของเครื่อง PC และ DAC พังไปด้วยกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ฟิวส์ปกป้องเครื่องเสียงจากฟ้าผ่าได้ไหมครับ"