Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษาคุณมั่นคง สำหรับเลือกซื้อ Headphone & Headphone amp ครับ

sparkydream

09/05/2007 15:38:02
ขอแนะนำ Source ก่อนครับ
- Portable player ipod video 60 GB
- CD player Rotel RCD-1072
- Turntable project 1xpression + Grado green + phono project tube box
แนวเพลง Rock 70%, Jazz 20% & Vocal+Classic 10% (ส่วนใหญ่เป็นแผ่น audiophile ครับ ยกเว้น Rock ) ผมชอบเพลง Rock ครับ พวก Grunge, american rock, modern rock ในยุค &squot;90 ครับ เช่น Nirvana, peral jam, G&squot;NR, R.E.M., U2, counting crow, Dave Matthew band, blue traveller, Jayhawks, dinosaur Jr., sublime หรือพวก &squot;70 อย่าง pink floyd, the clash, queen, dire strait
ผมมีงบประมาณ 20,000 +/- นิดหน่อยครับ (ยังไม่มีเมียครับ 555) คำถามครับ
1. อยากทราบความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับเงินที่เพิ่มขึ้น ของหูฟังรุ่นต่อไปนี้ครับ
Grado SR125 -> 225 -> alessandro MS2i -> 325 ใจผมคิดว่า ราคาของ 225 นั้นกำลังเหมาะ แต่อ่านจาก review ของคุณบอกว่า 225 นั้นลดความเป็น Rock ลงไป เทียบกับ ราคาของ MS2i & 325 ก็ยังพอไหว ถ้าสิ่งที่ได้เพิ่ม คุ้มกับเงินที่เพิ่ม และคุณบอกว่า มัน Rock!!! (ที่ผมฟังแนวอื่นเพราะว่า ผมสนใจเครื่องเสียงบ้านด้วย แผ่นเสียงดีๆ ก็เป็น Jazz ซะมาก จนตอนนี้เริ่มชอบ Jazz ด้วยแล้ว)
2. คำถามเดียวกับข้อ 1 แต่เป็น headphone amp. โดยจะนำไปขับ headphone ในข้อ 1 ครับ
Hercules -> Vampire (ผมเข้าใจว่า เจ้าของ amp. ทั้งคู่ เป็น staff ใน web ถ้าไม่สะดวกในการตอบหรือเปรียบเทียบกัน ผ่าน web จะตอบผมผ่าน e-mail : nyoopens@yahoo.co.th ก็ได้ครับ)
สุดท้ายขอเล่าความประทับใจหน่อย…ผมอยากได้ headphone & amp. มานานแล้ว และมีโอกาสศึกษาผ่าน net บ้าง (head-fi) ผมเริ่มสนใจ Grado เพราะคนใน web บอกมัน Rock ชอบคำพูดใน web จากสมาชิกคนนึงบอกว่า ไมมีหูฟังใดสามารถให้เสียง กีตาร์ไฟฟ้าได้อย่าง Grado ผมเริ่มถามราคาจากร้านในเมืองไทย โอ้!!! ทำไมมันช่างเอาเปรียบผู้บริโภคเช่นนี้ ระหว่างที่ผมกำลังช่างใจว่าจะยอมเสียเปรียบไอ้เขียวมันดีหรือไม่ ผมก็ search มาเจอ web ของคุณเข้า ขอบอกว่าราคาสมเหตุสมผลมาก ทำให้ผมตัดสินใจได้ซักที่ นี่ยังไม่รวมถึงความครบวงจรในเรื่อง amp. และ accessories ต่างๆอีก
ขอเป็นกำลังใจให้ และขอให้ กิจการรุ่งเรือง
เจอกันตอน Bonus กลางปีออกนะครับ 555.
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เป็ด

09/05/2007 17:43:10
โอย....อ่านไม่ไหว มึน.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ฤทธิ์ หน้าเหลี่ยม

09/05/2007 17:45:31

โอ้โห เฮียมั่นเรานี่โด่งดังไปไกลจริงๆเลยแฮะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

KiZe

09/05/2007 18:18:27
ขออนุญาติ เจือก แทนเฮียนะครับ 555

Grado แต่ละตัวให้เสียงที่ต่างกันครับ

และหูคนเรามันไม่เท่ากันครับ คำตอบที่ดีที่สุดสำหรับ หูฟัง คือ ต้องลองด้วยตัวเองครับ

และพี่คงต้องเอาวันหยุดทั้งวัน มาใช้กับการลองหูฟังครับ 555

ส่วนแอมป์ ต้องบอกตามตรงว่า แต่ก่อนผมก็เป็นพวกบ้าเบส แต่พอใช้ Grado จนติดหู แล้วกลับไปฟัง 2.1 ก็เกิดอาการ เอียนเบสในทันทีครับ ขนาดปรับที่ตัวซับน้อยสุดแล้ว ผมว่ามันยังเยอะเกินไปเลย

จริงๆที่มันเยอะเพราะว่า เป็นเบสบนนะครับ ไม่ใช่เบสแบบอิ่ม นุ่ม ลึก แบบที่หูฟังดีๆ ให้ออกมา 555

กลับมาเข้าเรื่อง ผมว่า Vampire จะเป็นตัวเลือกที่พี่น่าจะชอบครับ เพราะมันละเอียดและพุ่งกว่านั่นเอง

แต่ถ้าพี่กระหายเบสเอามากๆ ก็จะไปตายที่ Hercules ครับ

จบครับ นึกไม่ออกแล้ววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

09/05/2007 21:26:50

ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่ามันฟลุ๊คหรือว่าอะไรกันแน่ ที่ Grado มันถึงร็อค !!!! 5555

ด้วยความที่ผมฟังแต่ Rock Blues Folk Country ไม่ฟังคลาสสิค (ฟังไม่เป็น) ผมถึงติดใจ Grado มากกว่าตัวอื่น

เคยวนเวียนใช้ยี่ห้ออื่นๆ เหมือนกัน แต่ผมว่ามันร็อคไม่มันส์เท่า Grado

Grado นั้น ถ้าเป็นตระกูล Grado เดิมๆ เสียงจัดทุกตัว เสียงกลางพลุ่งพล่าน เวอร์ ดิบ เถื่อน บ้าบอคอแตก เวลากีตาร์เริ่มกรีดสาย มันเหมือนอสุรกายกำลังเริงระบำ !!!!!!!

มันคลั่งขนาดนั้น ยิ่งฟัง nirvana ชุด unplug จะยิ่งรัก Grado เพราะมันกรีดร้องแสดงความรวดร้าวออกมาแทนตัว เคิท โคเบนจริงๆ 555

ยิ่งโม้ ยิ่งเวอร์ 5555

Grado นั้น ถ้าเริ่มต้นแบบมีงบหน่อย ผมว่าลองสตาร์ทฟังที่ 225 ดีไม๊ เพราะเบสมัน Roll มันส์ โดยที่แหลม ก็สาดใส่หูอย่างเมามันส์

ถ้าฟัง 225 แล้วไม่ชอบ ผมว่าคงต้องเลิกแล้วหันไปบวชเรียนล่ะครับ 555 แต่ถ้าชอบ ก็ใช้ไปยาวๆ จนกว่าจะแน่ใจว่าชอบฟังเพลงด้วยหูฟังจริงๆ

แล้วค่อยเปลี่ยนหรืออัพเกรด

มีสิ่งหนึ่งที่บอกไว้ก่อน Grado หรือ Alessandro นั้นมีความต่างกันอยู่เล็กน้อย คือ alessandro นั้นทำให้คนที่ต้องการตั้งใจฟังต้นฉบับที่บันทึกมาอย่างจริงจัง

Alessandro นั้นไม่บ้าคลั่งเท่า Grado แต่เวลาร็อคแล้ว Alessandro นั้นไม่เป็นรองใครในแผ่นดิน มันเหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบเสียงที่แผด กรีดร้อง โหยหวน 5555

แอมป์นั้น มี 2 ตัวเลือกครับ คือถ้าไม่ vampire ก็ Hercules ซึ่งทั้ง 2 ตัว มีข้อแตกต่างกันไป คนที่ฟังผ่านๆ จะว่ามันคล้ายกัน แต่เมื่อตั้งใจฟังจะรู้ว่ามันมีทีเด็ดที่ต่างกัน

ซึ่งตรงนี้ต้องเลือกเอง

Grado หรือ Alessandro นั้น เค้าออกแบบแต่ละรุ่นได้อย่างแยบยลนัก คือในความต่างของราคาไม่ได้หมายความว่ามันห่างชั้นจนฟังไม่ได้

แต่ผมว่าแต่ละตัวแต่ละรุ่น มีคาแรคเตอร์ที่ต่างกัน ไม่แปลกที่บางคนชอบ SR125 หรือบางคนชอบ RS2 หรือบางคนอาจจะบอกว่า SR60 คือที่สุด

มันเหมือนเหล้าครับ ไม่จำเป้นต้องเป็นเหล้าขวดละ 2 พันถึงจะอร่อย ขวดละ 500 ก็มีทีเด็ด และเมาได้ไม่แพ้กัน 555

แต่ต้องไม่ใช่เหล้าขาวนะ (อันนี้มันร้อนแรงไป)

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sparkydream

10/05/2007 08:55:04
ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยครับ
เรื่องชอบฟังเพลงจากหูฟังนั้น ไม่ต้องสงสัยครับ ผมชอบอยู่แล้ว
จริงๆ ผมเคยมี SHURE E3C ครับ เสียงดีจริง แต่ผิดหวังมากๆ ในความทนทานของมัน ฟังได้ปีกว่าๆ เสียง drop ไปเฉยๆ เบสคราง สั่นเหมือนลำโพงแตก กลบกลาง กับแหลมหมด เร่งไม่ดังด้วย ผิดหวังมาก และตั้งใจว่า กูจะไม่ซื้อแม่งอีกแล้ว ไอ้ in-ear
ทุกวันนี้ขว้างหูฟังทิ้ง แล้วเอากล่องมัน มาเขี่ยบุหรี่ 555
เรื่องหูฟังกับ amp. นั้นถามเพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ ตอนนี้ในใจคงเป็น 225 + Vampire ยังไงคงต้องขอลองฟังอีกทีครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ และต้องขอโทษคุณเป็ดด้วย ที่ทำให้มึน 555 ผมไม่รู้จะไปถามใครจริงๆครับ มาเจอ web นี้เข้าจึงรู้สึกเหมือนเจอเพื่อนรู้ใจ อ๊างงงงง
คือคนรอบข้างผมเนี่ย จะมีความคิดแบบว่า ไอ้คนที่ซื้อหูฟัง+amp. ราคาร่วม 20,000 เนี่ย ไม่ใช่ว่ามีเงินอย่างเดียวจะซื้อได้ มันต้องโง่ด้วย!!! 555
ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงทุกคนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

10/05/2007 09:50:32
ฮ่าๆๆ เหมือนผมเลย แต่ก่อนก็คิดว่าคนซื้อ pda ตัวละ 40000 นี่ นอกจากรวยแล้วยังต้องโง่ด้วย ปัจจุบัน..กลายเป็น นอกจากรวยแล้วยัง...มันเรื่องความชอบของเขาไปว่าเขาไม่ได้ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ยิม

10/05/2007 12:11:19
เรื่องจ่ายเงินนี่ ไม่เกี่ยวกับแค่ รวย + โง่ นะครับ

มันต้องผสม บ้า ซื่อบื้อ ติงต๊อง เข้าไปด้วยครับ

และแล้ว ส่วนผสมที่คลุกเคล้า เข้ากันดี จะ กลายมาเป็น ซองบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปยี่ห้อเด็ดที่แต่ละคนชื่นชอบกันครับ

อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

10/05/2007 14:36:37

5555 ใช่โง่อย่างเดียวไม่พอ ต้องบ้าๆ หน่อยด้วย 5555

แต่พูดยากครับ ของพรรค์งี้ ถ้ามันไม่มีอภินิหารจริงๆ สินค้าไฮเอนด์มันก็อยู่ไม่ได้หรอกครับ 5555

จะหลอกขายอย่างเดียว ผมว่ายากมากๆๆๆๆ ถ้ามันไม่มีทีเด็ดจริงๆ น่ะ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

iTui พระกาฬหมดตูด

10/05/2007 20:12:33
"5555 ใช่โง่อย่างเดียวไม่พอ ต้องบ้าๆ หน่อยด้วย 5555"

อ้าว.....เฮียมาเหน็บผมทำมาย....ย้อ..เย่น...อิ อิ

บ้าก็บ้าวะ!!
หยิกหู 0
"ขอคำปรึกษาคุณมั่นคง สำหรับเลือกซื้อ Headphone & Headphone amp ครับ"