Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่อง แอมป์สำหรับหูฟังครับ

KooK

17/06/2014 14:20:40
สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากครับ พอดี ได้หูฟัง Grado PS1000 มา คราวนี้คนรอบข้างบอกว่าต้องต่อกับแอมป์ถึงจะได้ ประสิทธิภาพสูงสุด ผมเลยตัดสินใจมุ่งหน้าไป มั่นคงเรือธงเลยครับ ซึ่งน้องๆที่ร้านหลังจากผมอธิบายไปแล้วก็จัดแจงให้ผมลองฟัง แอมป์ Burson Sololist เป็นตัวแรกครับ หลังจากลองฟังแล้ว ที่ผมเครียดสุดคือ ผมแยกไม่ออกครับ ว่า ต่อแอมป์แล้วดีขึ้นยังไง น้องก็เลยให้ผมลอง Schiit Asgard 2 ผมก็ยังคงฟังไม่ออกเช่นเคยว่าแตกต่างยังไง รวมถึงเวลาในการทดสอบผมมีค่อนข้างน้อยก็เลยยังไม่ได้ซื้อกลับบ้านมาครับ (เกรงใจทางร้านเป็นอย่างมาก) ซึ่งเพื่อนผมแนะนำว่าถ้าหูฟังไม่ออก ว่าต่อแอมป์แล้วดีขึ้นยังไง ก็อย่าไปซื้อครับ แต่แบบใจผมก็อยากจะได้รับฟังเสียงที่ดีที่สุด เพราะตัวผมเองก็ชอบเล่นดนตรี และชอบฟังเพลงเป็นอย่างมาก เลยอยากขอคำแนะนำครับ ว่า ถ้าแบบนี้ ผมควรซื้อ Amp ตัวไหน (ตอนไปทดสอบที่ร้านผมต่อกับ iPhone5 ของผม เข้า Amp ตรงไม่ได้ผ่าน DAC อะไรทั้งสิ้นครับเพราะว่าต้องการฟังเพลงที่ตัวเองชินหู แต่ปกติฟังที่บ้านจะฟังผ่าน Mac Book Pro with Retina Display ครับ) โดยเพลงที่ผมฟังก็แทบจะทุกแนวครับ แต่หลักๆ เน้น Acoustic กับ Rock ที่ดูๆไว้และว่าจะไปขอฟังเพิ่มเติมก็มีดังนี้ครับ

1. Woo Audio WA6
2. Burson Sololist
3. Schit Asgard 2

ยังไงผมต้องรบกวนทุกท่านชี้แนะมือใหม่คนนี้ด้วยครับ รวมถึงนอกจากแอมป์แล้ว System อื่นๆควรจะต้องมีอะไรเพิ่มเติมครับผม

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

themiumhhh

17/06/2014 14:25:11
1
อ่านว่ามือใหม่ แล้วใช้ ps1000 ผมรู้สึกแบบว่า ........ แล้วกูล่ะ TwT

ระดับ PS1000 นั้น ควรต่อแอมป์เป็นอย่างยิ่งครับ เพื่อรีดประสิทธิภาพมันออกมา

และ สาย Grado [ผมใช้ ps500] ไม่เข้ากับแอมป์หลอดเท่าไหร่นะครับ ยิ่งฟังร๊อคนี่ยิ่งแล้วใหญ่

อีกอย่าง ของราคาแรงๆหน่อยพวกนี้ ไปฟังเองที่ร้าน น่าจะดีสุดครับ

ปล ลองเพิ่ม Valhalla เข้าไปอีก 1 ตัวเลือกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

HotLatte

17/06/2014 14:38:56
0
สวัสดีครับคุณ themiumhhh ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พอดี ผมได้ อานิสงฆ์มาจากคนใกล้ตัวครับ มะได้ซื้อเอง ส่วนตัวผมมี Grado SR80i เท่านั้นครับที่ซื้อเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

newdac

17/06/2014 14:53:22
0
ลองทดสอบด้วย file เพลงที่มีคุณภาพดูครับ ถ้าใช้พวก mp3 bit rate ไม่สูง เวลาต่อแอมป์ อาจจะไม่ค่อยเห็นความแตกต่างนัก ถ้าต่อแอมป์ยังไงมันดีขึ้นกว่าไม่ต่อแน่ๆครับ สำหรับ ps1000 แต่ถ้ายังฟังไม่ออก ผมว่ายังไม่ต้องรีบซื้อครับ ค่อยๆทำความคุ้นเคยกับ ps 1000 ไปก่อน ว่างๆก็แวะไปลองที่ร้านเฮียเรื่อยๆ ฟังออกเมื่อไรค่อยจัด จะได้ตัวที่ถูกใจมากกว่ารีบซื้อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

themiumhhh

17/06/2014 15:53:11
1
อืมจริง อย่างเม้นบนบอกครับ

ลองดูคุณภาพไฟล์ด้วยก็ดีครับ

คิดจะเล่นแล้ว ต้นทาง ตัวกลาง ปลายทางต้องดีล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

veedemort

17/06/2014 16:40:43
58
ลองเก็บชั่วโมงบินในการฟังหูฟังซักพักก่อนคับ ... ครั้งแรกที่ผมลองใช้แอมป์หูฟังผมก็แยกไม่ออกเหมือนกัน

แต่พอฟังไปซักพักแล้ว ... ผมกลับไปต่อตรงไม่ได้เลย :)

ก่อนจะซื้อ ผมว่าควรจะหาแนวทางของตัวเองให้เจอก่อนคับ แล้วค่อยไปเลือกแอมป์ที่เราชอบแนวเสียง

ปล. ขอให้ใจเย็นๆ และโชคดีคับ

ปล2. ps1000 เป็นหูฟังระดับตัว top อีกตัวของวงการ ถ้ารักจะมาทางหูฟังจริงๆ ก็ควรจะใช้คู่กับแอมป์ล่ะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

17/06/2014 17:14:59
1,057
Grado PS1000 นั้นสามารถขับให้เสียงดังได้ไม่ยากเเม้เเต่ไอโฟนก็ต่อได้ครับ
แต่ถ้าจะให้ดึงประสิทธิภาพเสียงออกมาแบบหมดจดสมควรอย่างยิ่งที่ต้องมีแอมป์ตั้งโต๊ะเลยครับ

เบื้องต้นอย่างที่หลายๆท่านเเจ้งไว้ครับ ว่าควรจะหา Source ที่คุณภาพสูงหน่อยเพื่อที่จะได้เห็นถึงความเเตกต่างชัดขึ้นครับ ซึ่ง iphone นั้นยังตอบโจทย์นี้ได้ไม่ครบครับ

แต่ถ้าสะดวกเล่นเพลงจาก iphone จะเเนะนำให้ร่วมกับ Arcam iRdock ครับ ซึ่งเป็น Docking ที่มี DAC ในตัว (Bur Brown) ละจะให้เสียงที่ดูดีกว่า iphone เพียวๆอยู่พอสมควรเลยครับ

ส่วนแอมป์ก็สามารถเข้ามาลองฟังที่ร้านาขาเรือธงได้ครับเพราะทั้ง DOCK และ แอมป์มีให้ลองฟังครบๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

17/06/2014 20:36:43
4,283
สวัสดีครับคุณ kook 555

เรื่องการต่อแอมป์แล้วฟังไม่ออกว่าต่างกันอย่างไร อันนี้ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ผมเองเมื่อเกือบสิบปีก่อนจำได้ว่า สั่งซื้อแอมป์หูฟังตัวหนึ่งจากคานาดา มาถึงก็ดีใจรีบจัดแจงต่อกับชุดหูฟัง แล้วก็ฟังทันที ปรากฏว่าว่าผมฟังไม่ออกระหว่างต่อผ่านแอมป์กับไม่ต่อผ่านแอมป์ คือพยายามจะฟังก็ยังฟังไม่ได้ยินความต่าง

ผมเมล์ไปถามผู้ผลิตว่าทำไมผมถึงฟังแอมป์คุณแล้วไม่รู้สึกว่ามีอะไรดีขึ้น ฟังแล้วค่อตรงกับเครื่องเล่นเลยน่าจะได้ผลเท่าๆกัน เค้าเมล์กลับมาว่า เป็นเพราะผมยังไม่คุ้นเคยกับเรื่องนี้ เค้าใช้คำว่า Familiar มาในเมล์ เค้าบอกให้ใช้เวลาฟังไปอีกพัก ค่อยๆสังเกตุทีละนิด ซึ่งตอนนั้นจำได้ผมว่าเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง

หลังจากนั้นผ่านไปซักเกือบเดือน ผมเริ่มรู้สึกว่าการฟังเพลย์เยอร์ตรงๆกับฟังผ่านแอมป์ ผมเริ่มรู้สึกความแตกต่างแล้ว และพอผ่านไปอีกพักหนึ่ง ผมเริ่มรู้สึกว่าแอมป์ที่ผมซื้อมา น่าจะให้เสียงได้ดีกว่านี้ น่าจะให้ในสิ่งที่ผมรู้สึกว่าขาดไปได้ดีกว่านี้

จากแรกๆที่เราฟังไม่รู้ว่าต่างกันอย่างไร กลายเป็นว่าตอนหลังต้องมาเปลี่ยนแอมป์กันทุกเดือน แบบนี้เป็นเพราะอะไร ผมสรุปกับตัวเองได้ว่า มันเป็นเรื่องทักษะการฟังนั่นเองครับ คือทักษะไม่ได้หมายความว่าใครเก่งกว่าใคร แต่หมายถึงทักษะการฟัง มันจะเกิดขึ้นเรื่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ หลังจากฟังไปนานๆ เริ่มคุ้นเคย เริ่มจดจำ และเริ่มแยะแยะออก

ค่อยๆครับ ลองฟังไปเรื่อยๆ ลองฟังไฟล์ที่ต่างกันไปเรื่อยๆ เราจะเริ่มแยกออกว่าไฟล์ไหนบันทึกดีกว่ากัน แล้วหลังจากนั้นทักษะก็จะเพิ่มขึ้น จนถึงขั้นอยู่ไม่ติด เปลี่ยนอุปกรณ์ไปเรื่อย ซึ่งหมายความว่าเรามีทักษะที่ดีขึ้นจนตัวเองทนไม่ได้ว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

HotLatte

18/06/2014 11:33:29
0
ขอบคุณทุกท่านมากจริงๆครับ ฮาาา คือตอนลองอยู่ที่ร้าน เล่นเอาผมอึ้งเลยครับ ว่าทำไมหูผม อาการหนักขนาดนี้ T___T ยังไงขอบคุณทุกท่านมากจริงๆครับ ที่ให้คำแนะนำ เบื้องต้นผมคงจะลองฟังเจ้า PS1000 ให้เข้าใจมันจริงๆ ก่อน ค่อยกลับไปรบกวน ที่ร้าน มั่นคงอีกรอบครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

chinwgb

18/06/2014 16:57:17
เคยลองฟัง ps1000 ที่ร้านเฮีย ต่อกับ woo6 se เสียงดีหลายๆครับ sound แบบ live มาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

modnaja8cm

18/06/2014 23:06:29
2

แหะๆ ไม่เกี่ยวเท่าไร
แค่มาอวดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

gikgapoo

19/06/2014 03:17:43
1
เข้ามาอิจฉา T_T

จริงแล้วก่อนหน้านี้ผมเป็นเหมือนคุณเลยครับ บอกตามตรงว่าตอนแรกๆนั้นผมฟังไม่ออกจริงๆ แต่สุดท้ายก็ซื้อมาด้วยเหตุผลที่ว่า "อยากได้" ล้วนๆ ไม่มีเหตุผลอื่นจริงๆครับ คืออารมประมาณว่ามันต้องดีกว่าเดิมสิ ถึงแม้จะฟังไม่ออกก็ต้องสุดไว้ก่อน ตั้งแต่นั้นมาก็ฟังผ่านแอมป์ตลอดครับ ซื้อมาแล้วนิ ใช้ให้คุ้มฟังไม่ออกก็ใช้ไปเพราะซื้อมาแล้ว 555

จนมาช่วงหนึ่งผมต้องไปทำงานต่างประเทศอยู่สักพัก เลยเอาแต่ตัวหูฟังไป ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร เอาไปเสียบอะไรมันก็ได้คุณภาพเสียงก็ไม่ต่างกัน เพราะฉะนั้นเอาแค่หูฟังไปก็พอ ไม่ต้องแบกแอมป์ไป แต่พอไปฟังจริงๆนี่เกิดเรื่องเลยครับ ทำไมเสียงมันไม่เหมือนฟังที่บ้านฟระ หรือว่าหูฟังมันเริ่มเสื่อม บลาๆๆๆ บอกจริงๆว่าตอนนั้นไม่ได้คิดถึงแอมป์เลยครับ โทษตัวหูฟังอย่างเดียว

พอกลับมาบ้าน ก็เอามาเสียบตามปกติ ตอนนั้นไม่ได้คาดหวังอะไรเลย อย่างที่บอกครับว่าตอนนั้นผมค่อนข้างไม่เชื่อว่าแอมป์มันมีผล แต่ซื้อมาแล้วเลยต้องใช้ พอเปิดเพลงที่เราคุ้นเคยนั่นแหล่ะถึงได้ถึงบางอ้อ ตั้งแต่นั้นมาก็บานปลายครับ ลองตัวโน้นขายตัวนี้ลองๆดูหลายๆแบบบางตัวก็จับจุดได้ บางตัวจับจุดได้เล็กน้อย หรือไม่ได้เลยก็มี

สำหรับผมนะครับ มือใหม่จะฟังออกก็ต่อเมื่อต่อแอมป์กับพวกหูฟังที่มีโอห์มสูงๆ อันนี้ฟังออกแน่นอนไม่ต้องเพ่ง แต่ถ้าพวกหูฟังโอห์มต่ำๆขับง่ายๆอาจจะต้องอาศัยความคุ้นเคยเอาครับ วิธีทดสอบง่ายๆที่สุดคือ ฟังกับแอมป์ไปสักพัก ให้มันคุ้นเสียง แล้วสลับไปต่อตรงดู ผมเชื่อว่ายังไงก็รู้สึก จับ blind test ยังได้เลยครับ

วงการนี้มีเรื่องให้เราเสียเงินอยู่เรื่อย วันนี้เราอาจจะพอใจกับ system ของเรา แต่วันนึงพอหูเราเริ่ม 'ชิน' กับเสียงที่มีอยู่แล้ว มันจะเริ่มเจอข้อ 'บกพร่อง' เองครับ ทำไมเสียงนี่ไม่สุด โน่นไม่สุด ไม่มีอะไรเพอร์เฟค 100% ทำให้เราต้องเริ่ม 'แสวงหา' อุปกรณ์เพิ่มเติม หรือ 'เปลี่ยน' ทั้ง system ไปเลยโน่นแหล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่อง แอมป์สำหรับหูฟังครับ"