Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยเปรียบมวย เซตพกพา กับเซตตั้งโต๊ะ

starman

13/06/2014 13:07:18
3

ผมสงสัยมากมาย ทำไมกูรูบางท่านเน้นเฉพาะหูเล็กๆอย่างอินเอียร์ หรือเอียร์บัด ทำไมไม่เล่นหูฟูลไซด์

ด้วยเหตุผลอะไร ใช่เพราะมันสะดวกพกพาอย่างเดียวหรือไม่ แล้วทำไมบางคนพกฟูลไซด์ไปข้างนอก

และในเมื่อเราสามารถ เอาหูเล็กมานั่งฟังที่โต๊ะได้ พกไปข้างนอกได้

ทำไมจึงมีคนเล่นหูใหญ่ หูใหญ่ให้อะไรที่หูเล็กให้ไม่ได้ครับ

หรือหูเล็กมีอะไรที่หูใหญ่ไม่มี เหอๆๆๆ

อยากฟังหลายความเห็นจ้าาา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

13/06/2014 13:15:37
1,057
ด้วยขนาดของ Driver ที่ต่างกันมากๆ หูฟัง Fullsize จึงให้เสียงที่โอ่อ่า และมีอิมเมจที่ใหญ่กว่าครับ เเต่ก้ต้องเเลกมากับการนั่งฟังอยู่กับที่ครับ หรืออาจจะต้องพ่วงหูฟังกับแอมป์พร้อมกันถึงจะฟังได้ดีครับ

ส่วนหูเล็กก็เสียบเเล้วเล่นได้เลยเเม่เเต่มือถือ จึงสะดวกกว่าการใช้งานมากๆครับ หูฟังเล็กๆที่รายละเอียดสูงมากๆไม่เเพ้หูฟูลไซส์ในยุคนี้ก็มีหลายตัวครับ เเต่ก็ยังทำได้ไม่เหมือน full size ทั้งหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

simseng

13/06/2014 13:19:49
6
มีทั้งใหญ่ทั้งเล็ก+เครื่องเสียงบ้าน

อารมณืมันต่างกันจริงๆ ขึ้นกับ สถานการณ์ และ แนวเพลง

IEM ได้เรื่องชัด+สะดวกพกพา
Full Size ได้ความ นุ่มนวล มิติกว้างขึ้น ในราคาเท่าๆกัน
บ้าน ได้ความสะดวกฟังได้หลายคน แต่จะให้ดีมันก็ต้องนั่งในจุดที่ Set ไว้เหมือนกันไม่งั้น Bass ไม่ชัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

themiumhhh

13/06/2014 13:27:52
1
สเกลเครื่องดนตรีครับ

หูเล็กเหมือนเครื่องดนตรีชิ้นเล็กตาม หูใหญ่เหมือนชิ้นใหญ่

มิติเสียงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ohwownoone

13/06/2014 13:32:09
370
เปรียบให้เห็นชัดๆก็ เหมือนกับ ดูหนังผ่านหน้าจอมือถือ กับ ทีวี70 นิ้วครับ ความรู้สึกนั้นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Man in Black

13/06/2014 13:35:28
7
ผมว่าเอาเรื่องสุนทรีย์กับดนตรีนี่ยังไง FS ก็ดีกว่านะครับ มิติกับความรู้สึกทิ้งห่างหูแบบพกพาอยู่พอควร CIEM ที่ใช้อยู่อย่างพอใจแต่เวลากลับบ้านผมก็ยังฟัง FS ที่ราคาแค่ 1/4 ของ CIEM ที่ใช้อยู่ดี ผมเคยจินตนาการว่าถ้าราคาเท่ากันความแตกต่างจะขนาดไหน แต่สุดท้ายผมฟังนอกบ้านมากกว่าหลายเท่าก็ลงทุนกับชุดพกพาครับ มันเหมาะกับตัวเรามากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

starman

13/06/2014 13:36:12
3
ฟังแล้วก็พอเห็นภาพครับ

ผมก็คิดว่าหูเล็กก็จริง แต่เรายัดเข้าไปในหู

น่าจะได้เสียงเหมือนหูใหญ่ ที่ประกบแค่ใบหูเท่านั้น

สงสัยต้องมองใหม่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

JOKER_THX

13/06/2014 13:47:29
7
ง่ายๆที่ต่างกันเลยนะ In ear, Ear bud เป็นการส่งเสียงตรงๆเข้าท่อหูเลยเสียงจะมาเต็มๆชัดๆ แต่ Full size นี่เสียงมันครอบหูครับคือผ่านใบหูลักษณะเฉพาะแต่ละคน และเสียงยังโดนหลังหูด้วย ซึ่งตรงนี้ทำให้ผู้ผลิตแต่ละสามารถใส่เทคนิคต่างๆลงไปในการวาง Driver ได้อีกเช่น S-logic ของ Untrasone ทำให้เสียงเกิดความเหลือมกันนิดหน่อยก่อนเข้าหูทำให้เรารับรู้ถึงความใกล้ไกลของเสียงเกิดเป็นมิติขึ้นมา

นี่ยังไม่นับว่า Driver ขนาดใหญ่ตอบสนองความถี่ได้ดีกว่า แม่เหล็กแรงกว่า มีที่ให้ใช้เทคนิคได้มากมาย เช่นการใช้ Electrostatic, Planar magnetic ซึ่งหาได้ยากหรือแทบจะไม่มีเลยในหูรุ่นเล็กๆ แน่นอนว่าการเอา BA มาใส่กับ Full size ก็มีทำออกมาและทำได้ดีมากเสียด้วยเช่น Final audio Pandora

ขอยืมความเห็นพี่อ่างมาขยายเพิ่ม หูเล็กๆยัดเข้าไปเปรียบเหมือน stereo ที่เรานั่งฟังที่บ้าน หูเล็กอันไหนดีๆหน่อยก็เหมือนชุด 5.1 ในบ้าน แต่ Full size ดีๆก็เปรียบเหมือนระบบเสียงในโรงหนังครับ

ความเห็นส่วนตัว ตามประสาคนเล่นมั่วๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

trusted

13/06/2014 13:59:50
ที่ลองมา AK240 เสียงแพ้ DAC/Amp ราคา 20k เยอะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

13/06/2014 19:59:57
1,866
ฟูลไซส์ ทำให้เราใช้เครื่องมือที่ธรรมชาติ ให้มาเพื่อการได้ยินเสียง คือ ใบหูด้วยครับ @_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

dewringmaster1997

14/06/2014 02:56:35
2
ชอบพกพามากครับ ผมขอความสบายมาอันดับแรกครับ เสียงตัวท็อปของuiem ผมก็พอใจแล้วครับ
หลังจากที่ใช้fzมา นาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Nuy_musiclover

14/06/2014 09:51:02
96
ตั้งโต๊ะเสียงโดยรวมจะทำได้ดีกว่า ในระดับราคาใกล้เคียงกัน แต่มันพกพาไปฟังที่อื่นไม่ได้ครับ นี่เป็นเหตุผลเดียวที่ผมใช้ชุดพกพา ถ้าอยู่ที่บ้านหรือที่ทำงาน ผมฟังชุดบ้านไปเลยครับ มันมีหลายอย่างที่หูฟังทำไม่ได้เหมือนลำโพง และมีหลายอย่างที่ลำโพงทำไม่ได้เหมือนหูฟังเช่นกัน สรุปมันมีดีมีเสียไปคนละแบบอยู่ที่เราเลือกใช้มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยเปรียบมวย เซตพกพา กับเซตตั้งโต๊ะ"