Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถาม ciem ของum ระหว่าง miracle กับ mentor รบกวนด้วยนะคะ

swift

02/06/2014 23:04:16
คืออยากทราบว่า สองตัวนี้ให้รายละเอียดต่างกันมากไหมคะ ตอนแรกลองอ่านๆในhead-fi สนใจในmiracle บอกว่าให้รายละเอียดดีมากๆ แต่พออ่านmentor ก็พอเข้าใจว่าเพิ่มเบสเข้ามา เลยอยากถามว่าเบสของ
1.miracleนี่น้อยมากเลยหรือเปล่าคะ?
2.แล้วนอกเหนือจากรายละเอียดที่สูงขึ้นและเบสที่เพิ่มขึ้นในตัว mentor ส่วนอื่นแตกต่างจาก miracle มากไหมคะ
3.ความกว้างเวทีmentorเทียบกับmiracleต่างกันมากไหมคะ
ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้านะคะ :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bs411478

02/06/2014 23:06:34
2
เคยลองแต่miracleยังไม่เคยลองmentor
ส่วนตัวคิดว่าmiracleเบสน้อยจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tim38416

03/06/2014 00:28:18
2
จำเสียง miracle ไม่ได้นะครับ เพราะหลังๆไม่ได้ลองเลย

เท่าที่ลองมา mentor เป็น ciem ที่กว้างที่สุดในบรรดาตัวทอปของทุกแบรนด์ครับ แต่กับ miracle ไม่มั่นใจ

อีกเรื่องที่เหนือกว่า miracle คือ มิติด้านลึกครับ เพราะผมไม่ชอบ miracle ก็เพราะด้านลึกมันนี่ล่ะ แต่กับ mentor มันคนละอารมณ์เลย

อีกอย่าง miracle เสียง flat กว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

skywalker

03/06/2014 00:45:21
1
ผมเป็นคนหนึ่งที่มี Miracle ครับซึ่งจะสรุปคร่าวๆนะครับ

เรื่องเบส ขอบอกเลยว่าไม่น้อยครับผมว่ามันเยอะมากทีเดียวแหละ อาจจะไม่เท่าพวก K10 แต่ผมว่ามันก็เยอะมากๆทีเดียวแหละครับ เบสเป็นแบบลูกๆชัดเจน เก็บตัวเร็ว ไม่คราง

ส่วนเรื่องเสียงกลาง ผมว่าเจ้า miracle มันค่อยข้างจะไปทาง natural V shape นะครับ คือว่าไม่ flat ซะทีเดียว เสียงกลางจะถอยออกไปแต่ก็ไม่มากจนกลวง

เสียงสูง สูงแบบสะอาดมาก ไม่มีขอบให้กวนใจครับ

sound stage กว้าง แต่ความลึก ไม่มากครับ

--

สรุป เป็นหูที่ฟังแล้วรู้สึกโปร่งมากฟังแล้วสบายแต่ว่ารู้สึกบางไป แต่ว่าหลังจาก ผมเปลี่ยนสายเป็นทองแดงเคลือบเงิน
ทำให้น้ำหนักดีขึ้น และไม่สูญเสียความโปร่ง

แต่ผมว่าในราคา 35000 ผมถือว่าคุ้มทีเดียวครับ.

--

ไม่ทราบว่าชอบฟังเพลงแบบไหนเหรอครับ? เผื่อคนอื่นจะได้แนะนำได้ถูกแนว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Man in Black

03/06/2014 07:54:23
7
จำ miracle ไม่ค่อยได้แฮะเคยไปลองตอนเลือกจะทำ ciem ซึ่งตอนแรกตั้งเป้าตัวนี้ไว้มากๆ จากการอ่านรีวิว แต่จำได้ว่าออก Flat สะอาด แต่ส่วนตัวรู้สึกติดแห้งไปหน่อย บนราคากับเสปคพอๆ กันชอบ 846 มากกว่า แต่ Mentor ผมว่าเสตจดีมากโปร่งเป็นธรรมชาติสุดๆ รายละเอียดดีกว่าอันนี้แน่นอนแต่ตอนฟังแล้วประทับใจมากอารมณ์ประทับใจพอๆ กับ k10 แต่สุดท้ายควรไปลองเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SkuLLo

03/06/2014 08:34:08
1
ส่วนตัวคิดว่า ปริมาณเบสของแต่ละคน มันไม่เท่ากันนะคับ บางคนอาจจะชอบเยอะ บางคนชอบน้อย ส่วนตัวผมคิดว่าเบสมันน้อยนะคับ miracle ส่วน mentor ผมลองไปแป้ปเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

skywalker

03/06/2014 09:05:59
1
ผมว่าอีก factor นึงอาจจะเป็นเพราะว่า ตัว demo กับตัว custom จริงๆ มันต่างกันมากครับ
ตอนที่ผมลอง demo ก็ยังคิดว่าเบสมาพอดีๆ แต่พอได้ตัว custom มาผ่าน run-in สักพัก
เบสมาเยอะมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

swift

03/06/2014 09:44:31
0
ปกติจะฟัง jazz และ vocal เป็นหลักค่ะ
ตอนแรกสนใจmiracle มากๆเลย แต่กลัวว่าเสียงนักร้องจะบางไปไหมนะ เบสจะน้อยไปมั้ยนะ คิดนู่นนั่นนี่55
แต่เดี๋ยวจะไปลองฟังดูนะคะ เข้าใจว่าแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน อยากทราบความเห็นของพี่ๆดู
เพราะตอนจะไปทำยังไงก็ต้องลองฟังเนอะ ขอเก็บข้อมูลก่อน ไปอ่านใน head-fiก็มึนๆงงๆ55
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและบอร์ดอบอุ่นที่นี่นะคะ ปกติจะตามอ่านอย่างเดียว :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

skywalker

03/06/2014 10:00:00
1
ผมว่าไปหาคุณหลุยส์เลยครับ ให้แกแนะนำ แล้วก็ไปลองฟังด้วยตัวเองเลย
อยากแนะนำ canal works ครับ ผมว่ามันเหมาะกับแนวเลยแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

SkuLLo

03/06/2014 11:53:21
1
เอาเป็นว่าอย่าเชื่อหูคนอื่นนอกจากหูตัวเองคับ 555 บางทีไปลองๆอาจจะโดน Noble ก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หลุยส์ munkonggadget

03/06/2014 12:27:50
1,057
ถ้า Jazz หรือ Acoustic Miracle นี่ถือว่าเข้ากันมากๆครับ
ซาวด์กว้างและโปร่งอันดับต้นๆเลยครับ เบสถ้าเป็นตัวจริงก็ไม่น้อยครับ เเต่เบสอาจจะเก็บตัวเร็วหน่อยครับ ซึ่งถ้าฟังพวก Jazz จะชอบเบสแบบนี้ครับ

เนื้อเสียงร้องไม่หนามากครับ เเต่ให้ความเป็นธรรมชาติสูง และใสเคลียร์มากๆครับ โดยรวมจะให้เสียงที่โปร่ง เด่นย่านกลางเเหลม และให้เสียงที่สมราคามากๆครับ

ส่วน Mentor คล้ายๆ Miracle เยครับ เเต่จะเพิ่มมวลเสียง และ เลเยอร์ชั้นดนตรีที่ดูมีมิติดีขึ้นครับ
เเนะนำให้เข้ามาลองฟังได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

swift

03/06/2014 13:24:00
0
ขอบคุณทุกคนนะคะ น่ารักมากๆเลย :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถาม ciem ของum ระหว่าง miracle กับ mentor รบกวนด้วยนะคะ"