Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีท่านใดเคยลองใช้ System Enhancer by Purist Audio Design มั้ยคับ

veedemort

19/05/2014 22:31:18
58

สวัสดีคับเฮียมั่นคง ทีมงาน และเพื่อนๆ ในบอร์ดทุกท่าน

มีท่านใดเคยลองใช้ System Enhancer by Purist Audio Design มั้ยคับ

ผมโหลดมาแล้ว ... แต่ไม่กล้าใช้คับ ... กลัวหูฟัง แอมป์ กับสาย interconnect ที่มี ... เจ๊ง คับ

มีท่านใดเคยลองใช้บ้างคับ ... ได้ผลเป็นยังไงกันบ้าง ... เหมือนที่ทาง Purist Audio Design เค้าบอกมั้ยคับว่า ใช้แล้วจะ Break-in ในเวลา 63 นาที !!!

ขอบคุณคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

veedemort

19/05/2014 22:45:43
58
ตอนที่โพส ผมก็ใจร้อนไปหน่อย ... คือไม่ได้ลองหาดูก่อนว่าเคยมีการพูดคุยกันถึงเรื่องนี้รึยัง

ปรากฎว่า ... มี 2 แนวทางคับ

1. ใช้แล้ว หูพังไปแล้ว 1 เส้น
2. ใช้แล้ว หูกลายเป็นนางฟ้า

สรุป ... ขออนุญาติถามท่านที่มีประสบการณ์ ... แบบ update นิดนึงนะคับ ว่าท่านที่เคยลองใช้ หรือเคยรู้มาว่าใช้แล้วเป็นอย่างไร ... รบกวนแนะนำด้วยคับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

JOKER_THX

19/05/2014 22:55:35
7
ไม่กล้าลองครับ เหมือนออกแบบมาใช้กับลำโพงมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

JOKER_THX

19/05/2014 22:57:20
7
ลืมแปะ Link ไปอ่านเล่นๆดูครับบางท่านเปิดนานๆลำโพงเบสหาย ไม่รู้หูฟังจะเป็นไงนะ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5991.0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

20/05/2014 08:10:02
346
เครื่องนวดลำโพงนี่ครับ ไม่น่าเหมาะกับหูฟังนะ

ถ้าไม่รีบร้อน ฟังไปเรื่องๆ ค่อยๆ burn in จะดีกว่า

นวดมาก นวดนานเกินไป ลำโพงช้ำไปป่าวๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

veedemort

20/05/2014 10:38:37
58
555 ... ไม่กล้าแล้วจ้าาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

20/05/2014 11:10:21
1,866
มันอยู่ที่ความดัง ประเภทของหูฟัง กับจำนวนครั้งที่ใช้ครับ

พูดให้เท่ห์คือ อัตราส่วนการใช้ต่อจำนวนแผ่นโดยรวม

ผมใช้กับหูฟังทุกตัวที่เบิร์น เป็นหนึ่งในเกือบยี่สิบแผ่นที่ใช้

แต่ก็เปิดต่อเนื่องคราวละไม่เกินสองรอบ ในขณะที่แผ่นอื่นจะวนเล่นนานกว่านั้นสักสี่ห้าเท่า

แยกแยะผลไม่ค่อยออกครับ เพราะผลการเบิร์น คือภาพรวมของการเบิร์นทั้งหมด

เอาเป็นว่าผมพอใจกับผลที่ได้ เพราะมันค่อนข้างจะออกมาอย่างที่ผมอยากให้เป็น

แต่ไม่ได้แปลว่าผมเบิร์นได้ดี...แค่เป็นที่พอใจของตัวเองครับ ^ ^

จุดพึงระวังก็คือ ประเภทของหูฟังด้วยครับ ถ้าเป็นอินเอียร์ เอียร์บัดก็ระวังเรื่องความดังให้มากกว่าฟูลไซส์ ประมาณนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

JANE

20/05/2014 14:22:47
0
เอาแบบย่อละกันครับว่า ใช้กับไม่ใช้แตกต่างกันแบบรับรู้ได้ครับ....สำหรับชุดเครื่องเสียง "เค้า"ว่า..มันจะช่วยเรียงระเบียบในโครงสร้างวัสดุที่เรานำมาใช้ในชุดเครื่องเสียงตั้งแต่เครื่องเล่นซ๊ดีไปจนถึงลำโพงเลยครับ ตรงไหนที่สัญญาณเสียงผ่านไปได้ ตัว C , R , สายสัญญาณ , สายลำโพง...สุดท้ายที่วอยคอยล์ของลำโพง...มีผลหมดเลยครับ (ตามที่เค้าว่ามา).....จากการได้ใช้จริงๆ ผมว่ามันช่วยลดระยะเวลาการเข้าที่เข้าทางของชุดเครื่องเสียงเราได้พอสมควรเลย สังเกตุจากลองฟังเพลงสักเพลงที่คุ้นเคย แล้วสลับมาเปิดแผ่น PAD นี่ แล้วกลับมาฟังเพลงนั้นใหม่...จะรู้สึกแตกต่างได้เลยครับ...ในทางที่ดีขึ้น....ข้อสำคัญคือ...อย่าเปิดเร่งเสียงมากเกินไปนะครับ เอาแค่พอดีพอดีครับ แล้วช่วงที่เปิดทิ้งไว้ก็ไม่ต้องไปทน "นั่งฟัง" หรอกครับ...ไปรดน้ำ วิ่งออกกำลังกาย ปีนเขา ว่ายน้ำ...อะไรก็ได้ครับ...สักชั่วโมงนึงค่อยกลับมาฟังเพลงละกันครับ....Bye
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

20/05/2014 14:40:20
1,866
และ สำหรับคนเล่นเครื่องเสียงบ้าน แผ่นนี่ มันไม่ได้มีประโยชน์แค่เบิร์นเครื่อง ให้เสร็จเร็วเท่านั้นครับ

Systen enhancer....จะทำให้"ทั้งระบบ" ดีขึ้นครับ(ตามคำเอ่ยอ้างของผู้ผลิต)

ส่วนการเอามาร่วมใช้ในการเบิร์นแผ่น ก็อย่างที่ว่าไว้ในความเห็น 6ครับ

อ้า...ประโยคสุดท้ายในความเห็น 6 "ถ้าเป็นอินเอียร์ เอียร์บัด ก็ระวังเรื่องความดังที่จะใช้ ระวังให้มากกว่าเมื่อใช้เบิร์นฟูลไซส์" ต้องเป็นความหมายนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีท่านใดเคยลองใช้ System Enhancer by Purist Audio Design มั้ยคับ"