Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สกู๊ป...ไป Denon ตะลอน Tokyo เที่ยวงานหูฟังกับมหาจักร (รูปเยอะมั่ก)

นายมั่นคง

12/05/2014 23:53:40
4,282

โหลๆๆ โหลๆๆ เสียงริงโทนพร้อมหน้าเจ้าเบียสลอยเด่นอยู่บนไอโฟนแบตเสื่อมนานแล้วของผม
"เฮีย เฮีย มหาจักรเค้าบอกมาว่าจะชวนเราไปเที่ยวงานหูฟังที่โตเกียวด้วยกัน และทางบริษัทเดนอนที่ญี่ปุ่นเค้าอยากเชิญเราไปเยี่ยมเค้าด้วยล่ะเฮีย"
เสียงเจ้าเบียสกระเส่าเหมือนคนเป็นโรคหอบหืดเรื้อรังด้วยความตื่นเต้น

ผมบอกไอ้เบียสว่าสงสัยคงไม่ได้ว่ะ พักนี้ได้เลื่อนเป็นนักโทษเด็ดขาด ตกเย็นก่อนเข้าแดนต้องสวดมนต์เย็นและตีตรวนขนาด 6 หุนว่ะเบียส ผมฝากเจ้าเบียสกลับไปขอบคุณลูกพี่ แต่อีกพักเดียวไอ้เบียสรีบกระหืดกระหอบโทรบอกว่า งานนี้สำคัญพลาดไม่ได้จริงๆว่ะเฮีย ทางมหาจักรบอกว่าให้แก้ปัญหาด้วยการเอาพัสดีไปด้วยก็แล้วกัน!!

อะจึ๋ยๆๆๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Kaopan

12/05/2014 23:57:51
1
ปาดปรึ้ด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

13/05/2014 00:05:16
4,282

แล้วการเดินทางก็เริ่มต้นอีกครั้งหนึ่งจนได้ครับ ทางบริษัทมหาจักรบอกผมมาว่า ทางเดนอนสนใจอยากแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารเกี่ยวกับธุรกิจหูฟังในเมืองไทย และอยากได้จากคนขายจริงๆ อยากได้มุมมองและอยากทราบพฤติกรรมของคนไทย และอยากให้ผมช่วยกันร่วมวิเคราะห์ผลิตภัณฑ์ร่วมกัน

ผมบอกว่าสงสัยทาง denon อาจจะคิดผิดแล้วงานนี้ เพราะคนไม่เอาถ่านเอาแต่ก๊าซ NGV แบบผมไม่น่าจะรู้ได้ถึงขนาดนั้น แต่แล้วผมสัมผัสได้ว่ามีพลังงานอะไรบางอย่างถีบตูดผมแล้วกระซิบข้างหูว่า มึงต้องรู้ !!! 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Verb Six

13/05/2014 00:12:43
0
เตรรียมตัวกด F5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

13/05/2014 00:14:42
4,282

ผมรีบหูตาเหลือกรีบทำเสื้อมั่นคงรุ่นฉุกละหุกทันที เพราะคราวนี้ทางผู้ใหญ่ของมหาจักรบอกว่า จะชวนผมเลยไปงานหูฟัง Tokyo Headphone Festival 2014 ด้วยกันซะเลย เพราะว่าตลาดหูฟังญี่ปุ่นในช่วงปีที่ผ่านมาเติบโตขึ้นมาก และมากกว่าประเทศไทยมากมายนัก

เลยมีแนวคิดร่วมกันว่า ทำอย่างไรประเทศไทยถึงจะสามารถก้าวขึ้นไปทัดเทียมกับทางฝั่งญี่ปุ่นและทางอเมริกาได้ อาจจะต้องร่วมมือกับทุกๆผู้นำเข้าในประเทศไทยมาหารือร่วมกัน อาจจะต้องมีการจัดกิจกรรมในลักษณะดังกล่าว หรือเสริมความรู้ความเข้าใจให้กับนักเล่นเพิ่มขึ้นไปอีกล่ะจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

13/05/2014 00:18:15
4,282

ผมตะกายขึ้นไปนอนชั้นที่สามสิบกว่า โรงแรมย่านชินจูกุ ซึ่งถ่ายรูปลงมามองแล้วได้อารมณ์ดีมากครับ สิ่งปลูกสร้างของญี่ปุ่นนั้นมีอะไรแปลกๆที่หาดูได้ยากจากประเทศอื่นเหมือนกัน 555

สกู๊ปนี้ ผมจะเล่าไปเรื่อยๆนะครับ อาจจะมีพักนอนบ้างอย่าว่ากันล่ะ เพราะงวดนี้มีเรื่องที่อยากเล่าให้ฟังเยอะมากๆๆๆๆ รวมถึงมีรูปและภาพร่วมๆสามร้อยรูป ซึ่งน่าจะใช้เวลาเล่าซัก 2 วันน่าจะจบได้ล่ะครับงานนี้ เอ้า ดูรูปนี้ก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

13/05/2014 00:23:25
4,282

ย่านชินจูกุ น่าจะคล้ายๆย่านปทุมวันบวกกับราชประสงค์ แต่มีขนาดวงและถนนที่คู่ขนานกันไปเยอะมากๆๆๆ ร้านค้าต่างๆมากมายจนเดินขาเป๋ได้ หรืออาจจะทำให้ลูกกะตาของนักช็อปปิ้งตาเหล่ได้อีกเช่นกันครับ 555

วันนี้ตามกำหนดการ คณะเราทุกคนจะไปเยี่ยมชมสำนักงานใหญ่ของบริษัทเดนอนกันก่อน ผมตื่นเต้นเล็กน้อย เพราะจริงๆแล้วเดนอนนั้นเป็นแบรนด์เก่าแก่ที่คนไทยเล่นและซื้อกันมานาน นานระดับหลายๆสิบปีเลยก็แล้วกันว่างั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

13/05/2014 00:26:34
4,282

ช่วงนี้น่าจะเป็นช่วงที่อากาศดีทีสุดของญี่ปุ่นแล้วครับ คือแดดดีแต่อากาศไม่ร้อน ลมโกรกโชยความเย็นผสมพอให้ชื่นใจ ผมกับเจ้าเบียสเดินออกมาตากลมหน้าตึก ในใจต่างก็คิดว่า อากาศดีแบบนี้ เราอย่าไปเดนอนกันเลย นอนหลับให้สบายในโรงแรมกันดีกว่า

เห็นแดดแบบนี้ อากาศไม่ร้อนเลยนะครับ สบ๊าย สบายๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

13/05/2014 00:33:28
4,282

ตอนนี้เราเดินออกจากโรงแรมเพื่อจะเดินไปขึ้นรถไฟฟ้ากัน บอกตามตรงผมกับเจ้าเบียสนั้นคล้ายๆกะเหรี่ยง คือเอามาปล่อยในเมืองหลวงแบบโตเกียวแล้วให้นั่งรถไฟฟ้าเอง มีหวังร้องไห้โฮ เพราะว่าอะไร เดี๋ยวคอยดูภาพต่อๆไปเรื่อยๆนะครับ

อันนี้ขอหลบแดดมาอยุ่ในซอยซะหน่อย คนญี่ปุ่นนั้นแปลกครับ ช่วงเช้าๆเวลาจะทำงาน เค้าจะรีบเดินจ้ำๆไม่คุยกันเลย ไม่ใช่ทุกคนกลัวว่าจะสาย แต่ผมว่าเค้ามีความมุ่งมั่นว่านี่ต้องไปทำงาน ทุกอย่างต้องไม่ทำเล่นๆๆกันล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

13/05/2014 00:37:26
4,282

คนญี่ปุ่นไปไหนใช้เดินเอา เดินๆเข้าไป อย่าได้ถอย มวลชนคอยเอาใจช่วยอยู่ จ๊ากๆๆๆ 555 คนญี่ปุ่นนั้นไม่ค่อยใช้รถส่วนตัวเหมือนคนไทย ผมว่าเค้ามีความคิดล่วงหน้าแบบนี้มานานหลายๆๆสิบปี ความอยากที่จะมีรถส่วนตัวไม่น่าจะมีกันเท่าไหร่

ต่างจากคนไทยที่คนไทยหนึ่งคน ฝันอยากจะมีรถส่วนตัวกันคนละหลายๆคัน ทั้งๆที่ไม่มีตังค์จะเติมน้ำมันก็ตามที 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

13/05/2014 00:40:34
4,282

มาแล้ว ผมกับเจ้าเบียสโผล่ขึ้นมาบนรถไฟฟ้าจนได้ ที่ญี่ปุ่นนั้นระบบรถสาธารณะของเค้านั้นวางผังไว้ซับซ้อนมากๆ เรียกว่าคนโง่อย่างผมหมดสิทธิ์ใช้ครับ อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลย กะอีแค่นั่งรถไฟบีทีเอสของไทย ผมยังนั่งผิดฝั่ง ตั้งใจจะไปช่องนนทรี เผลอแป๊บเดียวอ้าวเฮ้ยถึงสถานีพญาไทได้ไงวะเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

13/05/2014 00:47:31
4,282

เปิดตัวพระเอกคนใส่สูทกันก่อนครับ ในภาพที่สวมสูทยืนยิ้มแต้นั่นคือคุณ Joe Yuzuru Inoue ซึ่งชื่อที่เค้าตั้งให้เรียกกันง่ายๆคือโจ เรื่องราวของคุณโจนั้นมีอะไรขำๆมากมายจริงๆในทริปนี้ โจมีตำแหน่งเป็น Manager, Business Development Asia and Ocenia ของบริษัท D&M Holdings Inc. นั่นเอง

ส่วนคนที่ยืนถัดไปไม่ใช่พระเอกแต่เป็นผู้อำนวยการสร้าง คือสามารถเตะพระเอกได้อีกทีนึง 555 นั่นก็คือคุณเกษมสิน กาญจนชัยภูมิ บอสท่านหนึ่งของ บ.มหาจักร ซึ่งบรรทัดต่อไปผมจะเรียกสั้นๆว่าคุณสินก็แล้วกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

lek_chiangrai

13/05/2014 00:51:51
0
ปูเสื่อชมด้วยคนครับ :D

เห็นภาพในความคิดเห็นที่ 8 คิดถึงสมัยไปเดินในตรอกซอกซอยที่จตุจักรเลยครับเฮีย

ที่มีพี่ๆ เขาชอบมาทักทายว่า...โป๊ะไหมเพ่ๆ อันนี้เด็ดๆ ละครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

13/05/2014 00:54:07
4,282

แล้วชีพจรก็ลงเท้า พวกเราขึ้นรถไฟฟ้าเพื่อมุ่งหน้าไปยังเมืองคาวาซากิ kawasaki หรือจะเรียกว่าเมืองคะวะซะกิก็ได้ครับ(ญี่ปุ่น: 川崎市) เป็นเมืองที่อยู่ในจังหวัดคะนะงะวะซึ่งเป็นเมืองใหญ่อันดับที่ 9 ของญี่ปุ่นครับ

สำนักงานใหญ่ของ denon อยู่แถวๆนี้ล่ะครับ ผมเองพยายามจดจำเพื่อจะได้มาเล่าให้เพื่อนๆได้อ่านกันพอเป็นความรู้ติดติ่งหูไว้นิดๆก็ยังดีครับ ระยะทางผมจำไม่ได้ว่าไกลแค่ไหนจากโตเกียว แต่เราใช้เวลาน่าจะราวๆๆ 45 นาทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

13/05/2014 00:57:54
4,282

ช่วงก่อนจะเข้าไปที่ออฟฟิตของ denon เจ้าโจพาพวกเราไปกินข้าวกันก่อน ในภาพที่เห็นหน้าตาทะเล้นคือไอ้โจ หรือคุณโจ ส่วนอีกคนรูปหล่อหน้าหยกคือคุณน้องเด่นแห่งมหาจักร ส่วนอีกสองตัวไม่ต้องบอกว่าใคร !!

จำได้ว่าตอนจะสั่งอาหาร ทุกคนบอกว่าเอาชุดเล็กๆก็พอเพราะยังอิ่มข้าวตอนเช้าอยู่เลย ร้านนี้เป็นร้านขายอาหารตามสั่ง เมนูเด็ดน่าจะเป็นหมูดำทอดกรอบ ตอนเสิรฟมาถาดเบ้อเริ่ม แต่กินไปกินมาอ้าวเฮ้ย จานใหญ่ทำท่าจะไม่พอซะงั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

13/05/2014 01:01:57
4,282

อิ่มแล้ว อิ่มแล้ว ได้เวลาเดินกันไปที่ตึกของ denon ได้แล้วครับ ระหว่างทางเห็นรถคันเล็กคันนี้แล้วสะดุดตาปร้าดทันที เพราะว่ามันคือรถของเซเว่นที่เราคุ้นเคยนั่นเอง เมืองไทยเป็นเมืองเซเว่น คือถูกเซเว่นยึดหัวหาดไปหมด วันไหนเซเว่นบอกว่าขอปิดสามทุ่ม ผมว่าคงมีคนไทยออกมาประท้วงกันขนานใหญ่แน่ๆๆ 555

รถเซเว่นคันนี้เป็นรถใช้ไฟฟ้า และเซเว่นใช้ในการส่งสินค้าให้กับลูกค้าที่โทรสั่ง(ผมเดาเอา) เพราะเค้าดัดแปลงให้มีที่ใส่ของได้ในระดับนึง แต่ไม่ได้มากมายอะไรนัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

13/05/2014 01:05:48
4,282

ที่เห็นตรงหน้านี้คือตึกเก่าๆๆสนิมเขรอะ ผมดูไกลๆก็รู้สึกแบบนั้น คือเป็นตึกที่สนิมจับจนเกรอะ น็อตดำ ดูผุพัง แต่พอเราเดินไปใกล้ๆ อ้าวเฮ้ย มันเป็นตึกที่เพ้นท์ทั้งหลังให้เป็นเหมือนโกดังเก่าๆ ดูแล้วออกแนวโรงงานด้วยซ้ำ เจ้าโจบอกกับเราว่ามันคือตึกเกมส์เซ็นเตอร์ และห้ามคนอายุต่ำกว่า 18 เข้าเด็ดขาด

โจบอกผมว่าเพราะเด็กต่ำกว่า 18 ขาดความยั้งคิด เล่นเกมส์แล้วติดไม่ยอมเรียน ซึ่งตอนแรกผมนึกว่าจะเป็นเฉพาะที่ไทยที่เดียวซะอีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

13/05/2014 01:08:14
4,282

อยู่ตรงปู๊น ที่เห็นผมกับเบียสชี้โบ๊ชี้เบ๊ก็คืออาคารใหญ่ของ denon ครับ ถ้ามองให้ดีๆๆจะเห็นว่าทางฝั่งซ้ายเป็นตรา marantz และทางฝั่งขวาติดตรา denon หลายคนอาจจะสงสัยว่าอ้าว มันคนละยี่ห้อกันไม่ใช่เหรอ ตอบว่าใช่ครับ ทุกวันนี้สินค้าทั้งสองแบรนด์นี้ก็ยังมีปรัชญาการออกแบบที่ต่างกันอยู่

แต่จะต่างกันตรงไหน เดี๋ยวอ่านต่อไปเรื่อยๆจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

13/05/2014 01:11:33
4,282

ซูมเข้ามาอีกหน่อย จะเห็นตัวอักษรเหน่งๆเบ้อเริ่มว่า DENON ครับ ใครที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียงถ้าไม่รู้จักแบรนด์ DENON สงสัยอาจจะหลับไปเหมือนพระเอกในหนังไซไฟแล้วเพิ่งตื่นมา เพราะว่า DENON นั้นเป็นแบรนด์เก่าแก่ และเผลอๆน่าจะเป็นแบรนด์ญี่ปุ่นที่เก่าแก่ที่สุดแบรนด์หนึ่งเลยก็เป็นได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

13/05/2014 01:14:57
4,282

เย้ๆๆๆ ถึงแล้ว หน้าออฟฟิตจะมีป้ายว่า D&M ซึ่งตอนแรกผมก็สงสัยว่าทำไมบริษัทเดนอนถึงไม่ใช้คำว่าเดนอน แต่สอบถามกับบักโจแล้ว บักโจบอกว่า D ก็คือ Denon ส่วน M ก็คือ Marantz เมื่อนำมาผสมกันก็จะเป็น D&M นั่นแล...

บักโจบอกว่าแต่ก่อนคือคนละบริษัท แต่ตอนหลังมีบริษัทของฝรั่งเข้ามาควบรวมกิจการของทั้งสองเข้าด้วยกัน แต่การออกแบบผลิตภัณฑ์รวมถึงวิศวะกรแยกจากกัน ต่างคนต่างออกแบบของแต่ละแบรนด์ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

13/05/2014 01:18:41
4,282

เดินเข้าไปถึงบริษัท สิ่งแรกที่เห็นทันทีคือป้ายต้อนรับ เขียนว่ายินดีต้อนรับมั่นคงและเบียสจากมั่นคงแก็ดเจ็ท ซึ่งผมเห็นป้ายแล้วกระดากยังไงชอบกล คือผมเห็นป้ายแบบนี้แล้วรู้สึกว่าสงสัยงานนี้เป็นทางการและซีเรียสเอาจริงแน่ๆๆเลยวุ๊ย

ผมใส่กางเกงขาสั้น เจ้าเบียสก็ขาสั้น แต่งตัวสะพายกระเป๋าดูรุ่มร่าม ทำให้หวั่นๆๆว่างานนี้ตูจะทำให้เสียชื่อคนไทยหัวใจรักชาติซะแล้ว แต่แล้วก็นึกในใจว่าช่างหัว การเป็นตัวของตัวเองในทุกๆสถานะการณ์นั่นแหละดีที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

13/05/2014 01:32:30
4,282

พอผมเดินเข้าห้องประชุม ทางญี่ปุ่นเค้าก็เคลื่อนขบวนเข้ามาทีละคนจนเต็มห้อง นับได้สิบกว่าคน เดินเข้ามาแล้วยืนเรียงแถวแนะนำตัวเองให้กับคณะของเรา ผมเองสงสัยว่าเค้าเตรียมอะไรมากมายขนาดนี้ เลยสะกิดถามกับคุณสิน

คุณสินบอกว่าเค้าดีใจและตื่นเต้นที่ผมมา เพราะว่าก่อนที่ผมจะมาทางเดนอนร้องขอกับคุณสินว่าอยากให้คุณสินพาคนที่คลุกคลีกับคนเล่นหูฟังมาให้ได้ ซึ่งคุณสินบอกว่ามีอยู่สองตัว เอ๊ย สองคน ซึ่งทั้งสองตัวก็คือผมกับเจ้าเบียสนั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

13/05/2014 01:40:35
4,282

ผมพิมพ์นามบัตรใหม่เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด ตั้งใจว่าคงต้องไปใช้ในงาน Tokyo Fes และที่ denon ซึ่งเป็นนามบัตรที่ไม่มีตำแหน่ง คงมีแต่ชื่อโกร๋นๆว่า Munkong (Kamol) ในวงเล็บคือชื่อจริง เลยลงไว้หน่อยนึง

ผมไม่อยากลงตำแหน่งงานเพราะจริงๆก็ไม่รู้ว่าตัวเองทำงานตำแหน่งอะไรไม่ว่านามบัตรไทยหรืออังกฤษ 555 และผมว่าการมีตำแหน่งเท่ๆนั้น อาจจะทำให้เพื่อนๆน้องๆที่อุดหนุนกันอยู่รู้สึกห่างเหินก็เพราะตำแหน่งเท่ๆนี่ล่ะ สู้อยู่แบบนี้ดีกว่า มีอะไรถามได้ตอบได้ด่าได้ว่างั้น 555

เจ้าเบียสแอบแซว โธ่เฮีย ทำไมใช้หนังยางรัดแบบนั้นล่ะ เสียฟอร์มหมด ผมบอกเรื่องกู !!! 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

13/05/2014 01:49:49
4,282

มาแล้ว มาแล้ว บักโจนั้นหลายคนจำชื่อได้แล้ว แต่ทางขวาที่เห็นคือเจ้านายของบักโจอีกทีนึง ที่เห็นเหมือนคนญี่ปุ่นนี้นั้น จริงๆคืออเมริกันแล้วครับ เพราะตามที่ฟังมาน่าจะเกิดและใช้ชีวิตอยู่ที่อเมริกา และเห็นดูวัยรุ่นแบบนี้ตำแหน่งถึง Vice President เลยล่ะครับ

คุณ Kamiya หรือชื่อเล่นๆว่า Tomo ครับ มาเป็น Head ใหม่ให้กับทาง denon ซึ่งแน่นอนล่ะครับ ว่าเรื่องวิสัยทัศน์ มุมมองนั้นต้องไม่ธรรมดาแน่ๆๆ ส่วนไหนดีอนุรักษ์ไว้ ส่วนไหนไม่ดีปรับเปลี่ยนกันใหม่ ถึงลูกถึงคนล่ะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Ishimaru-WITTY

13/05/2014 01:50:32
1
อ่าจ๊ากๆๆๆๆๆๆๆ กำลังอ่านเพลินๆ มีสะดุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

TaTar_N

13/05/2014 01:54:31
1
เฮียนามบัตรนิอย่างงาม มาหมดตรงหนังยางนี่แหละ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

13/05/2014 01:56:42
4,282

แต๋แน แต๋แน 555 ที่เห็นอย่านึกว่าคือขุนอินทร์แห่งเรื่องระนาดเอกภาคญี่ปุ่นนะครับ แต่ท่านนี้คือ webmaster ของ denon ล่ะครับ นึกแล้วขำ คือถ้าให้มายืนแถวตอนเรียงหนึ่งแล้วให้ผมทายว่าคนไหนทำงานตำแหน่งอะไร ผมว่าผมสามารถเดาได้ว่าคนไหนน่าจะทำงานเกี่ยวกับอะไร

อย่างเช่นท่านขุนอินทร์คนนี้ ดูยังไงก็เป็น webmaster สังเกตุง่ายๆคือมีลักษณะศีรษะใกล้เคียงกับผมนั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

13/05/2014 02:00:47
4,282

ทางคณะของเราที่มาเยี่ยมและจะประชุมกับทาง denon วันนี้มีด้วยกัน 5 คน คือผมกับเจ้าเบียส ส่วนทางมหาจักรก็จะมีคุณสิน คุณกิต (ท่านที่นั่งอยู่)และคุณเด่น ส่วนทาง denon มากันสิบกว่า ที่เห็นยืนในห้องนี่ร่วมสิบ และซุ่มโป่งอยู่ด้านนอกน่าจะมีอีกเยอะ

งานนี้ถ้าพูดเป็นภาษาญี่ปุ่นผมคงพูดไม่ถูก แต่พูดเป็นจีนก็ออกแนวประมาณว่า โหง่วนั้งพะยี่จับนั้งล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

13/05/2014 02:05:33
4,282

ทุกคนต่างงัดนามบัตรออกมาแลกกันครับ ตอนแรกผมก็โง่ๆหน่อย ยื่นมอบให้และก้มหัวโค้งคำนับ แต่พอแอบฟังญี่ปุ่นเวลารับนามบัตร ทุกๆคนจะท่องเป็นอาขยานว่า ไนซ์ ทู มีท ยู หรือ Nice to meet you หรือยินดีที่ได้รู้จัก แต่ถ้ารู้จักกันแล้วเค้าจะไม่พูดกันคำนี้นะครับ เค้าจะใช้คำว่า Nice to see you หรือยินดีที่ได้พบกัน(เห็นกัน)ว่ะ 555

ผมเห็นเค้าร้องก็ร้องมั่ง.....ไนซ์ ทู มีท ยู - ไนซ์ ทู มีท ยู - ไนซ์ ทู มีท ยู (3 times แล้วก้มกราบ) 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

13/05/2014 02:11:03
4,282

แล้วก็ถึงคิวของบักโจ (จริงๆอยากเรียกบั๊กโจ้ แต่อย่าเลย) บักโจเปิดไฟล์พรีเซ้นเทชั่นของทาง denon ในทริปนี้ผมบอกตามตรงว่าบักโจนี่คือพระเอก ถ้าเจ้านายมาอ่านเจอผมขอเสนอให้ปูนบำเหน็จให้สามขั้น และให้แบ่งที่นาให้อีก 2 แปลง

เพราะว่าบักโจนั้นเป็นคีย์แมนของทุกอย่าง คือคอยประสานงาน คอยรับส่ง พากินข้าว และอะไรต่ออะไรอีกหลายอย่าง ซึ่งมีอะไรบ้างเดี๋ยวเราตามดูกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

13/05/2014 02:19:55
4,282

แบรนด์ DENON นั้นถือกำเนิกมาตั้งแต่ปี 1910 หรือประมาณ 104 ปีแล้ว ซึ่งถ้าดับจริงๆต้องถือว่าเป็นศูนย์หน้าจอมเก๋าของญี่ปุ่น ผู้ก่อตั้งจริงๆไม่ใช่คนญี่ปุ่น แต่น่าจะเป็นคนอเมริกัน แล้วกิจการค่อยๆปรับเปลี่ยนผู้บริหาร รวมถึงปรับเปลี่ยนชื่อที่ใช้ในยุคแรกๆจนมาลงตัวที่คำว่า DENON ในปี 1947

คำว่า DENON คือคำสนธิระหว่างคำว่า Denki กับ Onkyo เลยเหลือง่ายๆว่า DENON ซึ่งปี 2002 ก็มีการควบรวมเข้าด้วยกันระหว่าง Denon กับ marantz โดยบริษัท D&M ตามที่ผมเรียนไว้ในข้างต้นล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

13/05/2014 02:23:58
4,282

บักโจโชว์ต่อ เค้าค่อยๆอธิบายความเป็นมาของหูฟัง denon ก่อน คือวันนี้ที่เราไปไม่ใช่ไปโรงงานบัวหิมะนะครับ คือคนขายมาพูดคร่อกๆๆสุดท้ายก็ขายยา แต่อันนี้เค้าจำเป็นต้องเล่าทุกอย่างให้เราทราบโดยละเอียดก่อน แล้วพอเราทราบแล้วคราวนี้เค้าถึงจะเปิดการ discussion ในช่วงหลัง

บักโจบอกว่าที่เห็นทุกอย่างในวันนี้ เค้าเตรียมตัวมาพรีเซ้นท์หาข้อมูลให้ครบถ้วนนานเกินกว่า 1 เดือน ระหว่างทำงานบักโจไม่มีการทะลึ่งทะเล้น ตั้งใจทำงานตลอด สมควรปูนบำเหน็จที่นาเพิ่มให้อีก 2 ไร่ว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

13/05/2014 02:29:44
4,282

หลังจากที่บักโจเล่าทุกอย่างเกี่ยวกับบริษัทให้ฟัง เราก็ถึงบางอ้อทันทีว่า เจ้าที่คิดค้นทำดิจิตอลเป็นรายแรกของญี่ปุ่นก็คือ Denon นั่นเองครับ พอทราบทุกอย่างครบถ้วนแล้ว เราก็ย้ายไปในห้องที่เป็นไฮไลท์ที่สุดห้องหนึ่ง นั่นก็คือห้องทดสอบเสียง

หลายท่านนึกว่าอ้าวเป็นโชว์รูมก็ต้องฟังได้อยู่แล้ว ตอบว่าผิดครับ!! ห้องนี้ทาง denon บอกว่าไม่ได้เปิดให้บุคคลทั่วไปฟัง เพราะที่นี่ไม่ใช่โชว์รูม แต่ห้องนี้เปิดไว้ให้สำหรับ Reviewer จากทั่วโลกได้มาฟังกันเท่านั้น ขาใหญ่จาก Stereophile, Absolute Sound รวมถึง What Hifi มาห้องนี้กันครบๆๆแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

13/05/2014 02:33:34
4,282

เก้าอี้สองตัวหน้าถูกจัดไว้ให้ผมกับเจ้าเบียสนั่ง เวลาเห็นอะไรที่มันจัดสรรไว้อย่างมีพิธีการทำให้ผมรู้สึกเสียวท้องน้อยแว่บๆขึ้นมาทันที เพราะถ้าออกลูกโง่ หรือออกลูกโฉ่งฉ่างฟังไม่รู้ มีหวังเสื่อมเสียชื่อคนไทยแน่ๆๆ แต่เอาวะ ลองดูซักตั้งนึง 555

ผมนั่งหน้ากับเจ้าเบียส ส่วนคุณสินกับคุณกิตขอนั่งแถวหลัง เก้าอี้มี 5 ที่นั่ง แต่คุณเด่นเป็นคนอาสาถ่ายรูปเลยไม่อยู่ในภาพ ส่วนที่เห็นยืนผูกไทผอมๆนั้น เดี๋ยวบอกให้ว่าคือใครครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

13/05/2014 02:38:18
4,282

ห้องนี้ขนาดกลางๆ ลำโพงที่ใช้ Reference เป็น B&W ลำโพงมีด้วยกัน 3 ตัว มันทำให้ผมสงสัยว่าตรงกลางมันคืออะไร แต่ก็ไม่กล้าถามครับ เพราะกลัวแกอธิบายกลับมาแล้วผมจะไม่เข้าใจ เลยต้องนิ่งๆไว้ตำลึงทองก่อน 555

ในห้องออกแบบอคูสติกไว้ค่อนข้างเงียบมาก การซับเสียงต่างๆค่อนข้างมาก และสไตล์การจัดนั้นต่างจากคนไทยหรือฝรั่ง คือประเทศญี่ปุ่นนั้นเป็นประเทศที่พื้นที่แพง ทุกอย่างเลยต้องขยับที่ทางตามสภาพ แต่อย่านึกว่าเค้าไม่ได้เซ็ทอัพอะไรนะครับ เค้าเซ็ทได้เก่งและตามที่พื้นที่ที่เค้ามีจริงๆล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

13/05/2014 02:56:35
4,282

แต่น แต๊นๆๆๆ ท่านนี้คือ Sound Manager ของ Denon ครับ หรือจะเอากันง่ายๆก็คือคนออกแบบเสียงของแบรนด์ denon นั่นเองครับ แกชื่อ Susumu Yoneda เป็นคนเก่าแก่ของ DENON ผ่านร้อนหนาวกับบริษัทมาช้านาน เป็นผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จของเครื่องเสียง DENON ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

13/05/2014 03:00:54
4,282

ตรงนี้เป็นหัวเข็มต่างๆที่ซือแป๋ Yoneda เคยออกแบบเสียงไว้ อย่างหัว DENON DL103 นี่ก็น่าจะเป็นหนึ่งในผลงานของแกล่ะครับ หลายคนอาจจะไม่เคยทราบว่า denon เป็นผู้นำในเรื่อง cartridge นะครับ อย่างหัวมูฟวิ่งคอยส์ Denon DL-103 นี่คือหัวเข็มที่ผลิตต่อเนื่องกันมายาวนานหลายสิบปี

ปัจจุบันก็ยังขายอยู่จ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

13/05/2014 03:04:26
4,282

ป๋า Yoneda แกออกตัวก่อนว่าแกพูดภาษาอังกฤษได้ไม่ดีนัก ซึ่งอาจจะพูดยาวๆไม่ได้ และแกพูดญี่ปุ่นจะคล่องกว่า ซึ่งปกติแล้วคนญี่ปุ่นนั้นเป็นประเทศชาตินิยม ทำให้คนญี่ปุ่นรุ่นเก่าๆหลายคนอาจจะภาษาอังกฤษไม่ดีพอ ซึ่งผมก็บอกกับป๋า Yoneda ว่าภาษาอังกฤษผมก็เข้าขั้นพิการเหมือนกัน Me too!

แล้วใครล่ะจะเข้ามาแก้ไขสถานการณ์วิกฤติเยี่ยงนี้!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

13/05/2014 03:07:44
4,282

จะใครล่ะถ้าไม่ใช่บักโจ 555 บักโจเป็นทำตัวเป็นแฟนต้ายุวทูต คือพอป๋า Yoneda พูดอธิบายออกมาท่อนนึง บักโจก็จะแปลเป็นภาษาอังกฤษให้เราได้ฟังกัน และเห็นหน้าบักโจแบบนี้ อย่านึกว่าเก่งเฉพาะทางด้านเซลล์หรือมาร์เก็ตติ้งนะครับ ไอ้หมอนี่ทางเอ็นจิเนียร์มันก็ได้

เมื่อกี๊ปูนบำเหน็จที่นาไปแล้ว 2 ไร่ สงสัยงานนี้ต้องให้ท่านรองประธาน denon มอบควายให้อีก 2 ตัวกลับไปเลี้ยงที่บ้านๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

13/05/2014 03:11:38
4,282

ป๋าแกโชว์สเตปให้เราได้ฟังกันทีละขั้นตอน ด้วยการเปิดเพลงเวอร์ชั่นที่เป็นแผ่นไวนิลก่อน ด้วยแทร็คเดียวกันก็เปิดด้วยซีดียุคแรก แล้วเปลี่ยนเป็นซีดียุคหลัง จนมาเป็น SACD และไล่ไปจนเปิดฟังเป็นไฟล์ DSD ซะเลย

ป๋ายังโชว์สเตปเพชรฆาตนิ้วทองคำ ด้วยการเปิดปิดสวิทช์ตัวเครื่องดังป๊อกแป๊ก กดปุ่มแบบดีดนิ้วดังโป้กเป้ก สร้างความฮือฮาจากทุกๆคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

นายมั่นคง

13/05/2014 10:43:42
4,282

หลังจากนั้นป๋า Yoneda ก็ค่อยๆบรรจงเปิดให้เราฟังกันครับ เวลาแกจะเร่งโวลุ่มที่ปรีแอมป์ แกจะค่อยเร่งความดังขึ้นทีละนิด รวมถึงถ้ารู้ว่ากำลังจะปิด แกจะเดินมาค่อยๆหรี่ลงจนเบาสุดแล้วค่อยปิดเครื่องเล่น วิธีแบบนี้เราทุกคนควรฝึกให้ชิน เพราะจะได้ไม่ตกใจกับสัญญาณที่เผลอเปิดดังแล้วกระโชกโฮกฮากขึ้นมานั่นเองจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

waritinw

13/05/2014 10:44:48
0
กดรีเฟรชรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

13/05/2014 10:47:10
4,282

มีการเปลี่ยนสัญญาณต้นทางหลายตัวเพื่อไปที่เพาเวอร์แอมป์ครับ อย่างในภาพป๋าแกกำลังสลับเปลี่ยนสายสัญญาณให้อยู่ ที่เห็นวางอยู่ตรงนี้น่าจะเป็นเพาเวอร์แอมป์โมโนบล็อคตัวขนาดบักเอ้บกันเลยล่ะ เสียงจากห้องนี้มี่ความกระหึ่ม พละกำลัง รวมถึงความอ่อนช้อยเมื่อฟังเพลงประเภทโวคอลหวานๆๆ จำได้ว่าป๋าแกมีเปิดเพลงของ caren carpenter ด้วยล่ะ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

นายมั่นคง

13/05/2014 10:55:05
4,282

รูปบนๆ เราจะเห็นซีดีเพลย์เยอร์อยู่คู่กับ DAC ตัวใหม่ของ DENON ตอนนี้ผมพูดถึงเจ้าซีดีก่อนนะครับ ตัวนี้เป็น SACD รุ่นใหม่สุด ราคาหอมปากหอมคอแค่ 550,000 เยน คือรุ่น DCD-SX1 นั่นเองครับ http://goo.gl/lzVM2G

เป็นตัวไฮเอนด์จากค่ายที่ออกแบบเสียงโดยป๋า Yoneda นี่ล่ะครับ ใครที่ชื่นชอบเสียงจากซีดีเพลย์เยอร์ค่ายนี้ และชอบฟังจาก SACD ตัวนี้น่าสนใจครับ และถ้าบอกว่าภาค DAC ของแดคตัวใหม่จาก denon ก็ใช้แผงบอร์ดเหมือนกันกับซีดีตัวนี้ ทำให้ยิ่งน่าสนใจหนักขึ้นไปอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

นายมั่นคง

13/05/2014 11:10:07
4,282

แต่นแต๊น!! มาแล้วครับ DAC ตัวใหม่ จริงๆต้องเรียกว่าตัวแรกสุดจาก DENON ครับ เมื่อก่อนเข้ามาห้องนี้ ผมทราบมาว่าเจ้า DAC ตัวนี้ใช้ clock ถึง 2 ชุด และมีวงจรตัด noise ออก เล่นไฟล์ได้หลากหลายทั้ง PCM 24 bit 192 และเล่น DSD ได้ทั้งบน MAC และ Windows

ตัวเคสใช้อลูมิเนียมทั้งก้อนและใช้เลเซอร์ขุดลงไป แถมยังสลักคำว่า DENON อย่างเท่ๆไว้ด้านบนสุดด้วยครับ input ครบถ้วนครอบจักรวาล ใช้ภาค DAC ที่มีวงจรเหมือนกับกับซีดีเพลย์เยอร์ที่ราคาร่วมสองแสนบาทไทย

งานนี้ผมว่าคนที่เล่นเครื่องเสียงบ้านหรือเล่นหูฟัง และอยากได้ DAC ที่เป็นแบรนด์แข็งๆของญี่ปุ่นพลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เพราะแว่วๆว่าราคาแค่หมื่นกว่าบาท!!! จ๊ากๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

นายมั่นคง

13/05/2014 11:15:10
4,282

ป๋า Yoneda โชว์สเตปต่อให้ฟังเพลงในชุดสุดท้ายด้วย DENON DA-300USB ให้เราฟังเป็นการทิ้งท้าย อย่างที่ทราบกันครับ เจ้า DAC ตัวนี้ลองฟังเปรียบเทียบกับภาค DAC ในตัวซีดีเพลย์เยอร์ โดยกัดกันระหว่างเปิดด้วยแผ่น SACD กับไฟล์ DSD ผมฟังๆดูยังรู้สึกว่าเสียงเจ้า DA-300B ยังเหลื่อมกว่าซะงั้น

ตัวนี้สำหรับคนเล่นเครื่องเสียงบ้านที่อยากเล่นไฟล์เพลงดิจิตอลกับเค้ามั่ง ผมว่าเป็นอะไรที่ง่ายดายและสมเหตุผลมาก เพราะในฟังก์ชั่นเท่ากันนี้ ถ้าเป็น DAC ฝรั่งราคาอาจจะทะลุไป 6-7 หมื่น หรือหมื่นกว่าอาจจะได้แค่ DAC จีน แต่อันนี้จ่ายเบาๆ แต่ได้แบรนด์ไฮเอนด์ญี่ปุ่นล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

13/05/2014 11:18:13
4,282

ก่อนที่เราจะออกจากห้องนี้ เพื่อไปทดสอบตัวอื่นๆในห้องต่อๆๆไป ผมก็ต้องขอถ่ายภาพร่วมกับป๋า Yoneda หน่อยล่ะครับ เพราะแต่ก่อนผมเองก็ใช้แอมป์ของ DENON รวมถึงเคยใช้ซีดีเพลย์เยอร์ของ DENON เช่นกัน การได้มาเห็นตัวเป็นๆของคนที่ดูแลออกแบบเรื่องเสียงแบบนี้ เป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่มาก

ว่าแล้วก็หิ้วปีกซะเลย ผมว่าแกคงนึกในใจว่าพวกมึงจะทำอะไรกูวะเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

นายมั่นคง

13/05/2014 11:20:27
4,282

แล้วก็ขอเช็คแฮนด์จับไม้จับมือซะหน่อย จริงๆถ้ากอดหรือหอมได้ผมคงทำไปแล้ว แต่กลัวแกรังเกียจผมอยู่เหมือนกัน เลยแค่จับมือก็พอครับ ผมว่าคนญี่ปุ่นแท้ๆต้องออกแนวแบบป๋า Yoneda ครับ คือสุขุม ลุ่มลึก มีความมุ่งมั่น ขวนขวาย และรักษาทิศทาง!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

นายมั่นคง

13/05/2014 11:23:02
4,282

แล้วถ่ายภาพหมู่เป็นที่ระลึกกับพระอาจารย์โยเนดะกันหน่อย เห็นบักโจไม๊ครับ ไอ้หมอนี่มันคึกคักทุกช็อต ไม่ว่าจะทำอะไร บักโจต้องขอเอี่ยว และแบ่งปันความเฮฮาโดยตลอด และอย่างที่บอกครับ วันนี้บักโจเป็นคนพาเราเดินทัวร์ทั้งออฟฟิต และยังช่วยแปลภาษาญี่ปุ่นกลับมาเป็นอังกฤษ และแปลอังกฤษกลับไปเป็นญี่ปุ่นอีกรอบ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

นายมั่นคง

13/05/2014 11:28:41
4,282

คราวนี้เรากลับมาพบกับอีกท่านหนึ่งครับ อันนี้ผมจำชื่อไม่ได้ เขียนไปเดี๋ยวผิดเปล่าๆ 55 เพราะญี่ปุ่นถ้าไม่โตะโตะ ก็ดะดะ ถ้าเป็นไทยก็ชัยชัย ศักดิ์ศักดิ์ นั่นเองครับ

ที่นี่เค้าแยกทีมงานออกคนละทีมกัน พวก 2 channel ก็จะไปออกแบบตรงจุดนั้นครอบคลุมทั้งหมด ส่วนการออกแบบหูฟังก็จะเป็นหน้าที่ของทีมงานอีกทีมหนึ่งที่คอยคิดค้น รีเสิร์ชและออกแบบ อย่างท่านนี้ก็เช่นกัน น่าจะชื่อ โอคูดะ ซึ่งออกแบบหูฟังโดยเฉพาะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นายมั่นคง

13/05/2014 11:35:44
4,282

อันนี้เป็นไดรเวอร์ของหูฟังตัวท็อปสุดหรือ Flagship ของค่าย มันเป็นไดรเวอร์ที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 50 มม. วัสดุทำจาก Nano Fiber และเป็นแบบ Free Edge คือไร้ขอบ ไร้ขอบทำไม การที่ไร้ขอบก็เพราะปล่อยให้ไดรเวอร์มีความอิสระในการส่งสัญญาณนั่นเอง

และ Nano Fiber เป็นวัสดุที่เบา มีความแกร่ง คงรูปได้ดี ไม่ซับคลื่นกวนที่เป็นส่วนเกิน แต่ละคนหยิบมาลูบๆคลำหน่อยว่ามันเป็นยังไง แต่พักเดียวมีเสียงจุ๊ปากและแอบหัวเราะจากคุณสิน ไม่ใช่อะไรหรอกครับ แกเผลอออกแรงมากเกินไปกดไดรเวอร์จนบุ๋มลงไปนั่นเอง 555

ที่เห็นตอนนี้ยังไม่บุ๋ม แต่ของจริงบุ๋มลงไปแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

13/05/2014 11:44:39
4,282

นี่เลย เค้ากำลังสาธิตว่าวัสดุที่นำมาใช้ในหูฟังตัวท็อปอย่าง Denon AH-D7100 นั่นทำจากอะไร มันเป็นไมโครไฟเบอร์เกรดที่ใช้ในอากาศยานครับ แกกำลังโชว์ให้ดูว่าความแตกต่างคืออะไรกับวัสดุทั่วไป ที่เราเห็นแบบนี้อย่านึกว่าเดาเอานะครับ

ทีมวิศวะกรที่ทำหูฟัง แกซื้อหูฟังตัวท็อปๆมาเพื่อทำการเปรียบเทียบข้อดีข้อด้อยของผลิตภัณฑ์แต่ละค่ายเหมือนกัน คือไม่ใช่ก้มหน้าก้มตาทำอย่างเดียว อ้อลืมไป เจ้าวัสดุส่วนที่เป็นตัว headband และ Chamber สามารถลดแรงสั่นสะเทือนส่วนเกินได้ดีที่สุดตามที่แกวิเคราะห์มาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

นายมั่นคง

13/05/2014 11:48:11
4,282

เจ้า DENON AD-D7100 นั้น ด้านเปลือกที่เป็นสีเงินๆคือไมโครไฟเบอร์ ส่วนไม้ที่เห็นนั้นเค้าเลือกเอาไม้อาฟริกันมาฮอกกานีมาทำครับ เรื่องไม้นั้นเป็นที่เราทราบๆกันอยู่ว่า ไม้แต่ละพันธุ์มีการรีโวแนนซ์ที่ไม่เท่ากัน การแดมป์ปิ้งเสียงมีค่าไม่เท่ากัน ซึ่งแน่นอนว่าให้เสียงต่างกันด้วยครับ

ส่วนฟองน้ำที่เป็นตัว Pad นั้นเป็นแบบเมมโมรี่ คือเวลาวางไปแล้ว มันจะยุบและบุ๋มลงตามลักษณะใบหน้าของเจ้าของมัน พอถอดปุ๊บก็จะคืนตัวใหม่ และถ้าถึงคราวซวยเกิดโดนขโมยไป ฟองน้ำแบบนี้มันก็จะไปจำใบหน้าของคนที่ขโมยไปอีกเช่นกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

นายมั่นคง

13/05/2014 11:51:50
4,282

ไหนๆๆ ต้องลองกันหน่อยครับ เค้าจัดเซ็ทให้ลองฟังกับกับ DAC DA-300USB ครับ โดยใช้โน้ตบุ๊คทั่วไปนี่ล่ะครับ ฟังกับเพลงทั่วไปและไฮเรส ซึ่งให้ผลได้ดีตามคาด เพราะเสียงจาก 7100 นั้นเป็นซาวด์ที่เข้าใจง่าย ฟังง่าย และพอร่วมกับ DA300 USB ซึ่งมีคาแรคเตอร์ที่เป็นกลางๆ รายละเอียดเนียนๆ ยิ่งทำให้กลมกล่อมยิ่งขึ้นล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

นายมั่นคง

13/05/2014 11:56:13
4,282

ผมแบ่งให้เจ้าเบียสฟังมั่ง เจ้าเบียสนี่ถือว่าเป็นนักฟังมือระดับด่านนรกเช่นกัน คือเวลามีของอะไรออกมาใหม่ๆ ผมกับเบียสจะหาข้อมูลและสั่งมาเล่น และด่านนรกเดียนเบียนฟูอย่างเจ้าเบียสก็จะทำการกลั่นกรองคาร์แคร์รอบนึงก่อน ตัวไหนไม่เข้าท่า ก็จะตกรอบแรกไป

และที่เดนอนเค้าอยากจะพบผมกับเบียสนั้น เมนหลักเลยเค้าอยากฟังความเห็นของตัวแทนจากประเทศไทย เพราะด้วยความที่ร้านมั่นคงคลุกคลีกับคนเล่นอยู่ตลอดเวลา น่าจะทราบว่าแนวทางและรสนิยมการฟังของคนไทยเป็นอย่างไรว่างั้นล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

13/05/2014 12:06:42
4,282

หลังจากฟังเสร็จก็ถึงช่วงเวลาต้องมา discuss ก่อนเป็นรอบแรกครับ จุดประสงค์ที่เดนอนเค้าอยากพบผมกับเบียสก็คือเค้าทราบว่าร้านมั่นคงนั้นใกล้ชิดกับลูกค้าตลอดเวลา กินนอนขี้เยี่ยวแทบจะด้วยกัน เค้าอยากทราบว่าคนไทยมีพฤติกรรมการเล่นอย่างไร รวมถึงอยากทราบตลาดหูฟังโดยรวมของไทย และให้เรามาร่วมวิเคราะห์ผลิตภัณฑ์ของเค้าว่ามีจุดแข็งและจุดอ่อนอย่างไร

มหาจักรบอกว่าเค้าตื่นเต้นและเตรียมตัวต้อนรับผมกับเจ้าเบียส อารมณ์คล้ายๆว่าผมคือช่างตีดาบน้ำพี้มือหนึ่งของไทย หรือฉายาจอมดาบเจ็ดป่าช้านั่นเอง(ไม่ใช่นักชักดาบ) และเค้าก็เป็นช่างตีดาบซามูไรมือหนึ่งของญี่ปุ่น ก็เลยเกิดเป็นสกู๊ปที่ยาวโคตรๆๆอันนี้ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

13/05/2014 12:29:31
4,282

ผมสะกิดบอกกับเจ้าเบียสว่า เฮ้ยๆๆเบียส เราสองคนต้องพยายามแอ๊คชั่นให้เหมือนคนรู้เรื่องหน่อย ไหนๆทางเดนอนก็เข้าใจผิดคิดว่าเราเป็นมวยแล้ว เราก็ต้องพยายามทำอย่าให้เค้าผิดหวัง หรืออย่าทำให้เค้าเกิดอาการจิตตกเพราะคบคนผิดว่ะ 555

ทางมหาจักรบอกว่าอันนี้ต้องเข้มข้น และซีเรียส มีอะไรที่อยากพูด หรืออยากแสดงความเห็น ขอให้ตรงไปตรงมาทุกอย่าง ถ้าโดนเตะเดี๋ยวค่อยมาว่าทีหลัง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

นายมั่นคง

13/05/2014 12:40:27
4,282

ที่เห็นในรูปนี้ อย่านึกว่าแป๊บเดียวนะครับ หลายท่านอาจจะนึกว่าไปนั่งกันแป๊บๆ เหมือนไปเที่ยวโรงงานขายยาโป๊วยาบำรุงกระจู๋เสือแบบทัวร์ริสต์เมืองจีน ที่เรามักจะโผล่เข้าไปนั่งแว๊บๆตามโปรแกรมของไกด์แล้วสะบัดตูดไปเที่ยวกันต่อ

วันนั้นเราอยู่ในเดนอนกันราวๆ 8 ชั่วโมงเต็มๆ คือค่อยๆเรียงร้อยข้อมูล รวมถึงไปทดสอบของจริงๆ แล้วมานั่งวิเคราะห์ถกปัญหากันอีก ทำซ้ำแล้วซ้ำอีก และสิ่งที่ทำให้ผมรู้เพิ่มเติมคือ คนญี่ปุ่นนั้นเวลาทำงานเค้าเอาจริงมากๆๆ เค้าเอาจริงมา ผมก็ต้องเอาจริงกลับไปมั่งล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

opzkk

13/05/2014 12:41:48
0
ปูเสื่อรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

นายมั่นคง

13/05/2014 12:45:26
4,282

หลังจากที่ถกปัญหาร่วมกัน จนพลาดพลั้งจะวางมวยไทยกับมวยญี่ปุ่น (พูดเล่น) ทางเดนอนก็พาผมกับเจ้าเบียสไปต่อกันที่ห้องจำลองหรือห้อง Simulate Room หรือเป็นห้องทดสอบเสียง และทดสอบผลิตภัณฑ์ของเดนอนครับ

เจ้าหน้าที่ท่านนี้เป็นลูกน้องของป๋าโอคูดะอีกทีหนึ่ง มีหน้าที่เทสคลื่นความถี่ต่างๆ เทสความสามารถของไดรเวอร์ โดยใช้ไมค์บันทึกเสียงแล้วไล่ฟังทุกๆความถี่ว่า มีช่วงไหนที่ครบถ้วนหรือหายไปอย่างไร อื้อฮือ เค้าครบถ้วนจริงๆด้วยแฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

นายมั่นคง

13/05/2014 12:49:10
4,282

อย่างรูปโครงสร้างหูอันนี้ หลายคนอาจจะบอกว่าเฉยๆ ซื้อมาอย่างมากอันละไม่กี่ร้อยมาตั้งโชว์ก็ได้ แต่จริงๆไม่ใช่แบบนั้นครับ เค้าต้องมาศึกษาว่าอวัยวะชั้นในของหูนั้น มีส่วนไหนที่เรียกว่าอะไร การจะทำให้หูฟังใช้งานได้จริง จำเป็นต้องรู้องค์ประกอบเหล่านี้

การออกแบบสรีระหูฟัง inear ของ DENON นั้น เค้าทำแบบสำรวจและสุ่มกลุ่มตัวอย่างขึ้นมาเป็นพันๆชุดนะครับ เพื่อให้ได้กลุ่มตัวอย่างที่มีค่าเฉลี่ยที่เป็นกลางที่สุด แล้วถึงค่อยมาลงมือวิเคราะห์รูปทรงกันอีกที เรียกว่าพิมพ์หูกันขี้แตกขี้แตนเพื่อให้ได้ความแม่นยำของตัวอย่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

นายมั่นคง

13/05/2014 12:56:10
4,282

ผมงงมากๆๆครับ คือหุ่นตัวนี้น่าจะมีการฝังไมค์โครโฟนขนาดเล็กไว้ จำลองให้เหมือนว่าเจ้าหุ่นนี้คือคน และมันได้ยินเสียงเหมือนกับคน แล้วเค้าเอาหูฟังสวมไว้บนศีรษะหุ่น แล้วเปิดสัญญาณป้อนเข้าไป แล้วให้หุ่นมันฟังว่าความถี่ออกมาครบไม๊ ด้วยการมองกราฟบนจอคอมอีกทีหนึ่ง

อันนี้เป็นการเทสในห้องแล็ปก่อน ซึ่งเป็นกระบวนการแรกๆก่อนที่จะเป็นการฟังด้วยมนุษย์จริงๆอีกทีหนึ่ง อืมมมม ทำได้ไงเนี่ย ยอดจริงๆเล้ยๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

นายมั่นคง

13/05/2014 12:58:36
4,282

หูฟังของ denon ที่เค้าเอามาไล่เทสและทดสอบกันครับ จริงๆ เดนอนมีหูฟังเป็นของตัวเองนานเกินกว่า 50 ปีแล้วด้วยซ้ำไป เดนอนมีหัวเข็ม และคิดกระบวนการทางดิจิตอลของตัวเอง มีเรคคอร์ดดิ้งของตัวเอง และมีเครื่องเสียงครอบคลุมในทุกๆกลุ่มของคนญี่ปุ่นเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

นายมั่นคง

13/05/2014 13:02:48
4,282

แล้วลูกพี่กับลูกน้องก็ช่วยกันอธิบายวิธีการต่างๆทางห้องแลปให้พวกเราได้ฟังกัน ทั้ง 2 คนพูดภาษาอังกฤษได้ดี ผมเองภาษาอังกฤษระดับพระกาฬส่ายหน้า แต่สามารถฟังเค้าพูดได้เข้าใจ เนื่องจากคนเอเซียด้วยกันพูดอังกฤษ ผมว่ามันฟังง่ายกว่าอังกฤษแท้พูดอังกฤษล่ะครับ 555

ตอนนี้เค้ากำลังบอกที่มาที่ไปของการทดสอบระบบ Simulate อะไรของแกนี่ล่ะ และจะให้ผมเป็นเหยื่อทดลองห้องแลป สังเวยให้กับป๋าโอคูดะเป็นรายแรกว่างั้น โอ๊ยๆๆๆ เสียวๆๆ แกจะทำอะไรกับผมเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

นายมั่นคง

13/05/2014 13:07:23
4,282

นี่เลยครับ เค้าทดสอบด้วยการสร้างเสียงให้เกิดรอบๆศีระษะ ด้วยการนิ้วถูกันเบาๆ แล้ววนรอบหัวของหุ่น แต่ผมดันได้ยินเสียงมาวนอยู่รอบหัวตามนิ้วมือที่เค้าถูและโบกวนไปเรื่อยๆ เฮ้ย!!! บ้าไปแล้ว เหลือเชื่อจริงๆ ครับ คือเวลาเค้าดึงมือออกห่างจากหุ่น เสียงก็อยู่ไกล เอามาใกล้ก็อยู่ใกล้

แล้วเวลาถูนิ้ววนรอบหัว หูฟังเดนอนสามารถฟังออกเหมือนจริงว่ามันวนรอบหัวได้จริงๆๆ แถมเวลาเอาแถบเทปตีนตุ๊กแกมาดึงแขว่กๆ ข้างๆหูหุ่น ผมยังสะดุ้งแทบตกโต๊ะว่ามันมาอยู่ในหูผมได้ไง เหมือนจริงสุดๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

นายมั่นคง

13/05/2014 13:10:18
4,282

เฮ้ยๆๆๆ เบียส มึงลองมั่ง กูโดนแก๊งค์เดนอนต้มหรือเล่นปา่สนามหลวงหลอกหรือเปล่าวะเนี่ย ผมส่งหูฟังให้เจ้าเบียสลองมั่ง ปรากฏว่าเจ้าเบียสทำหน้าเลิ่กลั่กเหมือนโดนสาวบาร์เบียร์ขโมยล้วงกระเป๋าสตางค์ไป

คือเราทั้งสองคนฟังออกเช่นเดียวกัน อันนี้เป็นการจำลองให้ได้ยินถึงสภาพเสียงที่เกิดขึนจริงๆ และถ่ายทอดผ่านหูฟังมายังรูหูของเราได้อย่างสมจริง มายังไงไปยังงั้น บรื๋ววววว ขนลุกๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

นายมั่นคง

13/05/2014 13:12:40
4,282

ไหนๆแล้ว ถ่ายรูปกับหุ่น Simulator ซึ่งไม่ใช่ญาติกับเทอร์มิเนเตอร์หรือคนเหล็กแต่อย่างใดนะครับ นี่ดีว่าเค้าไม่หาวิกผมปลอมมาใส่ให้หุ่น ไม่งั้นมีหวังตัวใครตัวมัน ใครเข้ามาห้องทดลองนี้ตอนดึกๆมืดๆคนเดียว มีหวังเป็นลมผวาหรือวิ่งป่าราบเพราะตกใจกลัวผีหลอกนั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

นายมั่นคง

13/05/2014 13:16:56
4,282

ถ่ายรูปกันหน่อยทั้งลูกพี่และลูกน้อง แก๊งค์เดนอนเล่นเอาผมงงกับวิธีการของแกจริงๆครับ ชาติญี่ปุ่นเป็นชาตินักคิด ไม่ต้องดูอะไรไกล ให้ดูพวกกล้องถ่ายภาพญี่ปุ่น รถญี่ปุ่น แอร์ญี่ปุ่น ญี่ปุ่นเป็นชาติที่สามารถคิดค้นผลิตภัณฑ์เหล่านี้ออกมาครองโลกได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

ฝรั่งก็ฝรั่งเหอะ ราคาแพงกว่าหลายเท่า แถมไม่ได้รับความนิยมในหมู่กว้าง แต่ถ้าจะเอาแบบกินป๊อกเด้งแบบรอบวง ผมว่าประเทศญี่ปุ่นเค้าเจ๋งจริงนะครับ หลายคนนึกในใจตกลงพ่อเฮียเป็นญี่ปุ่นเหรอ ตอบว่ามะเหงกแน่ะๆๆ แต่ถ้ามาเห็นการทำงานของคนญี่ปุ่นแล้วเราจะเงียบหุบปากนิ่งเลยล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

ellevoid

13/05/2014 13:19:50
220
ตัว DAC นี่น่าสนใจนะเนี่ยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

นายมั่นคง

13/05/2014 13:20:44
4,282

ออกจากห้องดับจิต เอ๊ยห้อง simulate แล้ว พวกเราก็ถึงคิวมานั่งถกและฟังจากปากคนออกแบบ DAC DA300USB อีกทีครับ เห็นไม๊ครับว่าแปดชั่วโมงในเดนอนนั้นเหมือนแป๊บเดียวจริงๆ คือไปฟังจริงๆ แล้วก็ออกมาเถียงกัน เถียงเสร็จเข้าไปห้องอื่นๆไปฟังต่อ แล้วก็ออกมาเถียงกันต่อ แต่ไม่มีการชกปากกันแต่อย่างใด

มาอีกแล้ว บักโจมาเป็นล่ามในขั้นตอนนี้อีกแล้ว ผมว่าบริษัทเดนอนขาดบักโจไม่ได้จริงๆ หมอนี่คนเดียววิ่งทั่วสนาม เป็นผู้รักษาประตู เป็นศูนย์หน้า กองกลาง แถมยังเป็นหมอนวดประจำทีมได้อีก เมื่อกี๊ปูนบำเหน็จเป็นควายไปแล้ว 2 ตัว ตอนนี้ผมว่าแจกรถไถคูโบต้าให้อีก 2 คันดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

นายมั่นคง

13/05/2014 13:39:24
4,282

ตาคนนี้มาร่วมกันอธิบายหลักการทำงานของ DAC ท่านนี้เป็นวิศวะกรมือสอง หน้าตาละม้ายคล้ายผมพอสมควร ที่เรียกว่าวิศวะกรมือสองอันนี้ไม่ใช่ของเก่าหรือของมือสองนะครับ แต่เป็นวิศวะกรผู้ช่วย ตัวคนออกแบบ DAC-300USB คือคนสวมแว่นด้านบนครับ

ในเชิงเทคนิคนั้นผมพอทราบคร่าวๆว่า มีภาคจ่ายไฟที่ดี ชิปแดค PCM1795 และมีวงจรตัด noise ที่เรียงกันอยู่ รวมถึงใช้ Clock กำหนดสัญญาณ 2 ชุด เพื่อความถูกต้องของเสียง และได้ soundstage ที่กว้างไม่กระจุกตัวรวมกัน และลืมบอกไปอย่าง dac ตัวนี้เค้าออกแบบให้วางนอนได้ หรือจะวางตั้งเพื่อประหยัดพื้นที่ก็ได้ครับ อูวๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

นายมั่นคง

13/05/2014 13:43:45
4,282

แล้วเราก็สรุปปิดคดีทุกอย่างตอน 2 ทุ่ม เรียกว่าครบถ้วนกระบวนความครับ DAC ตัวนี้นั้นน่าจะมีขายในไทยเร็วๆนี้ ส่วนสนนราคาผมก็ไม่ทราบ แต่คาดว่าแถวๆหมื่นกว่าบาทเท่านั้นเอง ได้ครบทุกอย่าง ทั้งภาค headphone amp ที่ขับได้ครอบคลุมหูฟังแทบจะทุกตัว ยกเว้นไอ้พวกหินๆ ไม่กี่ตัวในวงการ

ส่วนใครที่อยากได้ DAC ตัวนี้คือแดคพระเอกตัวหนึ่งในราคาเบาๆครับ ใครที่มีลำโพงบ้านไม่ว่าจะวางหิ้งหรือตั้งพื้น หรือใครที่มีมินิคอมโปอยู่ กำลังนึกอยากจะเล่นไฟล์เพลงดิจิตอลมาแทนซีดีเพลย์เยอร์ที่นับวันจะค่อยๆหดหายไป น่าจะเริ่มต้นกับ DAC ญี่ปุ่นอย่าง DA-300USB ได้สบายๆเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

นายมั่นคง

13/05/2014 13:47:20
4,282

ดึกแล้ว ดึกแล้ว หิวข้าวกันแล้ว เราก็ต้องไปหาข้าวกินกันล่ะครับ 555 เราเดินผ่านห้างและแวะแผนกหูฟังกันนิดหน่อย แม่เจ้าโว๊ย ทำไมมันใหญ่โตบะละฮึ่มขนาดนี้ล่ะเนี่ย ประเทศญี่ปุ่นให้ความสนใจกับตลาดหูฟังใหญ่โตมโหฬารขนาดนี้เลยเหรอนี่ 555

อันนี้เป็น corner ของ DENON ล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

นายมั่นคง

13/05/2014 13:49:11
4,282

ญี่ปุ่นนั้นมองหูฟังเหมือนอุปกรณ์พื้นฐานไปแล้วครับ ต่างจากไทยที่ยังมองหูฟังเหมือนเครื่องประดับ เหมือนอุปกรณ์อไรบางอย่างที่ยังเหมือนของฟุ่มเฟือย แต่ที่ญี่ปุ่นเค้ามองหูฟังเหมือนพวกยาสระผม เครื่องโกนหนวด คือจำเป็นต้องมีใช้มีไว้ฟัง อยู่เฉยๆๆไม่ได้

ก็ดูวิธีการโชว์ของเค้าซิครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

นายมั่นคง

13/05/2014 13:50:37
4,282

ใครมาญี่ปุ่น ถ้าอยากได้แบรนด์แปลกๆ หรือที่เมืองไทยไม่เคยเห็น เราน่าจะได้เห็นกันที่ญี่ปุ่นล่ะครับ พวกแบรนด์ระดับโลกมีครบ พวกแบรนด์ Local ก็ครบ ครบไม่ครบเปล่า ดันเยอะซะอีกแน่ะๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

นายมั่นคง

13/05/2014 13:53:05
4,282

ผมเดินวนไปวนมา ดูวิธีการจัดวางของญี่ปุ่นเค้าแล้วก็อดขำไม่ได้ คือเค้าต้องขายเยอะจริงๆ เค้าถึงต้องจัดวางจัดเรียงกันจนยั้วเยี้ยเรี่ยราดแบบนี้ เอาเขาจริงๆคนไทยไม่น่าจะชอบการเรียงของแบบนี้ เพราะมันคล้ายซุปเปอร์มาร์เก็ตมากจนเกินไป

พี่ไทยเราชอบแบบเรียงสวยงาม เรียงแบบมีช่องอากาศให้หายใจ เรียงพรืดเป็นตับแบบนี้ พี่ไทยไม่น่าจะชอบเท่าไหร่นะผมว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

นายมั่นคง

13/05/2014 13:57:09
4,282

เห็นรูปนี้ก็เป็นลมแล้วครับ เรียงแน่นราวกับเรียงแปรงสีฟัน หรือยาทารักแร้บ้านเราเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

นายมั่นคง

13/05/2014 13:59:12
4,282

ญี่ปุ่นเค้าจะกั้นคอกไว้เป็นล็อคๆให้คนเข้าไปนั่งทดลองฟังกันได้ เมืองไทยทุกร้านก็ทำแบบนี้อยู่ครับ แต่ที่เหนือไปกว่านั้นคือ ที่ญี่ปุ่นเค้าสามารถจัดตัวเดโมให้ลองฟังกันแบบสะบั้นหั่นแหลก เฉพาะสินค้าเดโมนั้น มูลค่าแทบไม่อยากคิดเลยว่าเท่าไหร่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

นายมั่นคง

13/05/2014 14:01:53
4,282

หลังจากออกจากเดนอน ชาวคณะก็มากัน 7 คนครับ คือทีมเมืองไทย 5 คน ทีมญี่ปุ่นอีก 2 คน นั่นก็คือบักโจ กับรองประธานเดนอน คุณคามิยะนั่นเอง วันนี้ทางเดนอนเป็นเจ้าภาพสวด เอ๊ย เป็นเจ้าภาพในการเลี้ยงอาหารรับรอง 555

ลาภปากจริงๆ เพราะเค้าพาไปกินชาบูชาบูระดับพระกาฬของเมืองคะวะซะกิเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

นายมั่นคง

13/05/2014 14:09:17
4,282

คุณคามิยะ แนะนำวิธีกิน วิธีกลืนให้กับผม เฉพาะเนื้อวัวที่เค้าเสิรฟมาปกติผมว่าก็โอเคโคตรๆแล้ว พอมาเจอเนื้อแบบสเปเชียลนี่เล่นเอาแทบไม่อยากกลืน เนื้อตรงนี้เค้าเรียกว่าอะไรก็ไม่รู้ ผมกับเจ้าเบียสเป็นพวกจระเข้ คือกินทุกอย่างที่ขวางหน้า โครงไก่ต้มฟักเราก็กิน นับประสาอะไรกับร้านชาบูอันดับหนึ่งของเมืองนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

นายมั่นคง

13/05/2014 14:11:22
4,282

เจ้าเนื้อที่ว่านี้น่าจะเป็นผืนที่ดีที่สุด วิธีกินชาบูที่ถูกต้อง เค้าให้เอาเนื้อจุ่มลงไปในน้ำที่เดือด แล้วเปล่งเสียงคำว่า "ชาบู ชาบู" 2 times ร้องเฉยๆไม่ได้ ให้เอาตะเกียบลากไปทางขวาแล้วเปล่งคำว่าชาาาาาบู แล้วลากมาทางซ้ายก็เปล่งว่าชาาาาบู

เสร็จแล้วใส่ปากกลืนเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

13/05/2014 14:13:39
4,282

เอ้าถ่ายรูปร่วมกับท่านรองประธานเดนอนหน่อยคร้าบบ 555 มองภาพนี้แล้วอมยิ้ม ดูแล้วสนุกสนานเหมือนกับเด็กๆๆ ดูท่านรองประธานของผมครับ กลายเป็นมนุษย์ไฟฟ้าตาโปนไปซะแล้ว วันนั้นทุกคนดื่มเบียร์แบบฟรีแอลกอฮอลล์ ส่วนเจ้าเบียสขอเบียร์แบบมีแอลกอฮอลล์หนักๆๆ จุดไฟติดเลยยิ่งดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

นายมั่นคง

13/05/2014 14:15:48
4,282

รับประทานอาหารเสร็จก่อนจะลาจากกัน ผมขอถ่ายภาพเป็นที่ระลึกกับท่านรองประธานเดนอนหน่อย ผมบอกต้องหิ้วปีกตามแบบฉบับ ญี่ปุ่นออกลูกงง เพราะการหิ้วปีกนั้นเค้าเข้าใจว่าผู้ถูกหิ้วน่าจะเมาจนไม่มีปัญญาเดินเลยต้องหิ้วปีก

แกก็เลยแอคชั่นให้สมจริงซะเลยๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

นายมั่นคง

13/05/2014 14:18:15
4,282

ครายยยว่าโผมเมาๆๆๆ ผมทานแต่โค้ก หลังจากแกล้งแอคชั่นแบบเท่ๆแล้ว คราวนี้ก็โชว์ท่าดีดตัวผงกหัวขึ้นมาเหมือนคนทีหายเมา ดูหน้าท่านรองครับ ได้อารมณ์สุดๆๆๆ 555

ญี่ปุ่นเค้าเป็นแบบนี้ทุกๆๆคน คือเวลางานต้องเป็นงาน เลิกงานส่วนเลิกงาน จะเล่นจะหัวอะไรต้องทำหลังเลิกงานว่างั้นล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

นายมั่นคง

13/05/2014 14:22:02
4,282

ส่งท้ายค่ำคืนนี้กับทางเดนอนด้วยภาพนี้ครับ หลังจากกินดื่มกันพอสมควร เราก็ถ่ายภาพที่ระลึกร่วมกัน แล้วแยกย้ายกันกลับ จำได้ว่าแท็กซี่จากคะวะซะกิ มาถึงชิบูย่า ระยะทางไม่น่าเกิน 25 กิโล ซัดเข้าไปหมื่นกว่าเยน หรือตกราวๆ สามพันห้าร้อยบาท

เจ้าโจบอกว่าต้องทำเวลากลับบ้านก่อนีรถไฟขบวนสุดท้าย เพราะถ้าพลาดนั่นหมายถึงค่าแท็กซี่ที่แพงระดับหัวฟาดพื้น บ้านบักโจนั้นอยู่ไกลระดับนั่งรถไฟนานชั่วโมงครึ่ง ซึ่งให้ผมเดามาเป็นค่าแท็กซี่ เผลอๆๆน่าจะราวๆๆ 6-7000 บาทไทย จ๊ากๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

นายมั่นคง

13/05/2014 14:25:01
4,282

เช้าวันใหม่แล้ว เย้ๆๆๆ ช่วงนี้เป็นช่วงที่อากาศดีที่สุดของญี่ปุ่น คือลมโชยสบายๆ อากาศระดับ 21-24 องศาโดยประมาณ คนญี่ปุ่นไม่ชอบอากาศหนาวจัดหรอกครับ เพราะหมายถึงการสิ้นเปลืองพลังงานต่างๆโดยใช่เหตุ

อากาศดีแบบนี้ต้องยืนเท่ๆ รับลมกันหน่อย เดี๋ยววันนี้เราจะไปงานหูฟัง ToKyo Headphone Festival กันล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

นายมั่นคง

13/05/2014 14:29:09
4,282

มาถึงทางข้าม จริงๆเค้ามีป้ายห้ามข้ามอยู่ เจ้าเบียสบอกว่าเฮียๆๆ เค้าห้ามข้าม เห็นเปล่ามีป้ายแปะอยู่อันเบ้อเริ่ม ผมบอกเจ้าเบียสว่า อย่าโง่หน่อยเลย เราเป็นคนไทย ป้ายอันนั้นเค้าเอาไว้ห้ามเฉพาะคนญี่ปุ่นต่างหากว่ะ

มึงไม่เห็นเหรอ ป้ายไม่มีภาษาไทยเลยซักกะตัวมีแต่ภาษาไทย เราเป็นคนไทยสามารถข้ามได้ไม่ผิดกฏจราจร 5555

ปล.อันนี้มุขครับ ใครอย่านึกว่าข้ามจริงๆล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

นายมั่นคง

13/05/2014 14:32:26
4,282

ก่อนจะเข้างานหูฟัง ชาวคณะแวะกินข้าวหน้าปลาไหลกันก่อน ผมเองไม่เคยเห็นปลาไหลชิ้นใหญ่ขนาดนี้ในเมืองไทยมาก่อนจริงๆ ปลาไหลเมืองไทยออกแนวผอมบางและหนักซี่อิ๊ว แต่ปลาไหลร้านนี้ปลาไหลออกนิ่ม มัน เนียน เค็มหวานมันพอดี

ที่ญี่ปุ่นนั้นเวลาเค้าเชี่ยวชาญอะไร เค้าจะทำมันอย่างเดียวเลยในร้านนั้น และร้านนี้คือแชมป์ข้าวหน้าปลาไหลนั่นเอง ตายๆๆๆ กินปลาไหลที่นี่ติดใจ กลับไปจะมีปัญญาไปกินที่เมืองไทยหรือนี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

นายมั่นคง

13/05/2014 14:33:25
4,282

เราเดินลัดเลาะเข้าซอยเพื่อไปทะลุตึก Sunplaza ที่จัดงาน Tokyo Headphone Festival ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

นายมั่นคง

13/05/2014 14:35:45
4,282

ก่อนถึงตัวตึก ผมมองไกลๆๆ นึกว่าเค้ากำลังมุงดูการชนไก่ หรือการกัดปลา เพราะคนนั่งยองๆก้มหน้ากันกลุ่มเบ้อเริ่ม พอเดินไปใกล้ๆก็ร้องอ๋อ เค้ากำลังคุ้ยหาแผ่นไวนิลมือสองกันนั่นเอง ตลาดที่ญี่ปุ่นเป็นตลาดใหญ่สำหรับแผ่นไวนิลมากๆๆๆ เพราะญี่ปุ่นปั๊มแผ่นกันเองตั้งแต่ยุคแรกๆๆที่มีแผ่นเสียง

วันนี้ที่เค้านั่งคุ้ยกัน แผ่นละ 100 เยน หรือราวๆๆ 32 บาทเท่านั้นเอ๊งๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

นายมั่นคง

13/05/2014 14:37:48
4,282

ดูป้ายใหญ่กันก่อนครับ งานมีการจัดถึง 5 ชั้น สองวันสองคืน สิ่งหนึ่งที่ไม่เหมือนเมืองไทยคืองานเค้าเปิดให้เข้าชม เข้าทดลองฟังกันฟรีๆๆ ต่างจากเมืองไทยที่ผ่านมา ยังต้องมีบัตรผ่านเข้างานล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

นายมั่นคง

13/05/2014 14:48:18
4,282

งานนี้ชื่อเต็มๆๆคือ Fujiya Avic headphone festival – Spring 2014 เป็นการจัดงานโดยร้านหูฟัง Fujiya Avic นั่นเอง ซึ่งร้าน Fujiya นั้นก็สถานะคล้ายๆร้านมั่นคงล่ะครับ เพียงแต่ร้านมั่นคงยังห่างแบบไม่เห็นขี้ฝุ่น ร้านหูฟัง Fujiya เป็นร้านขายหูขายแต่เค้าสามารถเป็นออร์กาไซเซอร์รวบรวมจัดงานได้

คล้ายๆที่มั่นคงจัดเมื่อ 2-3 ปีที่ผ่านมาครับ ใครไม่ทราบมาก่อนดูลิงค์เลยครับ เมืองไทยเคยมีการจัดงานแบบนี้มาเหมือนกันจ้าๆๆๆ

ครั้งที่ 1
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=46901

ครั้งที่ 2
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=77666
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

นายมั่นคง

13/05/2014 14:49:41
4,282

ผมเข้าลิฟท์แล้วตรงไปชั้นบนสุดก่อน จะได้เดินเลาะละเอียดๆๆ แล้วค่อยๆไล่ลงมาทีละชั้น อันนี้เป็นบูท ultrasone ตัวแทนในไทยก็คือคุณอาร์ทมิวสิคทูโฮมล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

นายมั่นคง

13/05/2014 14:50:33
4,282

คนที่มาออกงานโดยมากเป็น distributor ของแบรนด์นั้นๆ คล้ายๆกับในบ้านเราล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

นายมั่นคง

13/05/2014 14:51:11
4,282

เจ้าเบียสไปยืนฟังอยู่หน้าบู้ท Rudistor ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

นายมั่นคง

13/05/2014 14:52:04
4,282

ส่วนผมมาลองฟังแอมป์หูฟังของค่าย Olasonic อยู่ มีแอมป์แปลกดีไซน์เท่ๆๆด้วยล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

นายมั่นคง

13/05/2014 14:53:01
4,282

ใครเห็นปุ่มลักษณะนี้ ต้องคุ้นหน้าคุ้นตากันดี เพราะไอ้ปุ่มแบบนี้ตอนนี้กลายเป็นสากลไปแล้ว คือกดปุ่มก็คือปิด แล้วหมุนไปทางขวาคือเร่งความดังจ้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

นายมั่นคง

13/05/2014 14:54:20
4,282

พ่ามพ๊าม ใครจำลำโพงตัวนี้ได้บ้างเอ่ยๆๆ ในไทยคุณหมูหวานแห่ง Hifilover เป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่นะครับ มันคือลำโพงไข่ มีด้วยกัน 2 สีขาวกับดำจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

นายมั่นคง

13/05/2014 14:55:57
4,282

ผมบันทึกภาพโดยรวมๆมา อาจจะมีการตกหล่นไปบ้างต้องขออภัย เพราะงานใหญ่ และไหนจะนั่งฟังของที่น่าสนใจอีก ไม่มีทางที่จะเก็บละเอียดได้จริงๆครับ เพราะผมมีเวลาวันนี้วันเดียวเต็มๆๆเท่านั้นเองจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

นายมั่นคง

13/05/2014 14:57:25
4,282

อันนี้เป็นสายอัพเกรดของญี่ปุ่น แบรนด์อะไรดูกันเอาเองครับ ตลาดสาย after market คึกคักดีมาก ส่วนมากเป็นแบรนด์แบบ Local สายอัพเกรดค่ายฝรั่งไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ ผมว่าน่าจะมาจากความที่เป็นชาตินิยมด้วยส่วนหนึ่งล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

Ishimaru-WITTY

13/05/2014 14:59:20
1
ขนาดเล่นๆ ถ่ายรูป เค้ายังให้ความร่วมมือแบบจริงจังมาก เห็นถึง ความใส่ใจ ของคนญี่ปุ่น จริงๆครับ นับถือๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

นายมั่นคง

13/05/2014 14:59:28
4,282

อันนี้ถือว่าเป็น Gadget แท้ๆๆอีกอย่างครับ 555 ญี่ปุ่นนั้นเวลาเค้าจะเล่นอะไร เค้าเอาจริงเอาจังมาก อย่างลำโพงเล็กๆอันนี้ เค้าพยายามยัดลงในกล่องไม้ แล้วทำให้มันแลดูคล้ายๆลำโพงวางหิ้ง เล่นทำให้มันเหมือนโมเดลย่อส่วนยังไงยังงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

นายมั่นคง

13/05/2014 15:02:32
4,282

เจออีกแล้วบู้ทเดนอน 555 ในญี่ปุ่นนี้เดนอนถึงขั้นเป็นยักษ์ใหญ่เลยนะครับ ไม่ใช่ยักษ์ตัวเล็กแล้วมาสมอ้างว่าเป็นยักษ์ใหญ่ งานนี้ในบู้ทเดนอนก็เอาเจ้า DENON DA-300USB มาออกด้วย

ใครที่ชอบงานผลิตที่เป็นชิ้นเป็นอัน ไม่ใช่แนว DIY ชอบวัสดุเกรดดีๆ ผมว่าซื้อกระปุกหยอดรอไว้ก่อนล่วงหน้าก็ไม่เลวครับงานนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

นายมั่นคง

13/05/2014 15:04:27
4,282

ตอนนี้ผมยังนั่งลองฟังภายในบู้ทของเดนอนอยู่ครับ ส่วนมากแบรนด์ญี่ปุ่นนั้น ทาง Official จะมาออกกันเอง และทางเดนอนก็เช่นกันจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

นายมั่นคง

13/05/2014 15:06:50
4,282

อันนี้เป็น B&W ครับ อันนี้ทาง distributor น่าจะเป็นคนมาออกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

นายมั่นคง

13/05/2014 15:08:44
4,282

ผมกับเบียสยังอยู่ในบู้ทของเดนอนอยู่ สิ่งหนึ่งที่ผมจะต้องลอกการบ้านเอามาใช้ที่ไทยบ้าง นั่นก็คือเจ้าชามแก้วที่เรียงอยู่ด้านหน้านั่นล่ะครับ 555

เค้าเอาหูฟังใส่ชามไว้ ใครสนใจอยากฟังอะไรก็งัดเอาเพลย์เยอร์ของตัวเองออกมา แล้วหยิบหูฟังจากชามจิ้มลองได้ทันที ใครกินชามนี้อิ่มก็กินชามถัดไปต่อได้เลยว่างั้น เจ๋งไม๊ๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

นายมั่นคง

13/05/2014 15:11:15
4,282

อันนี้มาถึงบู้ทของ Luxman ครับ ผมไม่แน่ใจว่าในไทยใครเป็นคนทำตลาดอยู่ จำได้ว่าผมเคยมีแอมป์ไฮบริจด์ของลักซ์แมนอยู่ เสียงเนียนหวานลื่นมากๆๆ งานนี้ลักซ์แมนมีแอมป์หูฟังขนมาให้ลองเต็มพิกัดด้วยล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

นายมั่นคง

13/05/2014 15:13:00
4,282

ถัดมาเป็นแอมป์ Local ญี่ปุ่นอีกรายครับ เป็นแอมป์ที่เจ้าหลุยส์บอกผมว่าน่าสนใจ นั่นคือ MH-Audio ไปถึงผมไม่ถามถึงตัวไหนกันล่ะ ถามหาตัวท็อปกันก่อนว่างั้นๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

นายมั่นคง

13/05/2014 15:14:23
4,282

ตัวนี้น่าจะถูกโฉลกกับคนไทยที่ชอบปรับแต่ง คือมีปุ่ม hi-low gain แล้ว ยังมีปุ่มปรับเบสและแหลมแยกไว้ข้างๆอีกด้วย ซึ่งด้านหน้าเป็นโวลุ่ม ใครอยากปรับก็ปรับเอาด้านข้าง วัสดุดูดีมากๆๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

นายมั่นคง

13/05/2014 15:15:41
4,282

แอมป์ญี่ปุ่นนั้นยังเน้นแนวลูกกวาดอยู่ คือปุ่มหลากสีให้เลือก ซึ่งปุ่มสีๆเหล่านี้เอาไปขายคนไทย มีหวังค้างสต๊อกกันบาน เพราะคนไทยรสนิยมต่างจากญี่ปุ่นมากๆๆเรื่องนี้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

นายมั่นคง

13/05/2014 15:29:43
4,282

หลังจากลองฟังไปพักนึงก็ถามว่ามีราคาจำหน่ายแบบส่งหรือเปล่า ปรากฏว่าอีตา Jiro Kubo กล่าวขออภัย เพราะแกทำของแกอยู่คนเดียวเสียวทุกวันทำนองนั้น 555 แกส่งขาย world wide แต่ขายราคาเต็มๆ ครับ ผมก็เลยโอเคๆๆ ถ่ายรูปร่วมกันจั๊กหน่อย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

นายมั่นคง

13/05/2014 15:31:45
4,282

ตรงนี้ถึงคิวของ DAC-AMP อย่าง grace design 903 ครับ เป็นสินค้าราคาสูงมากๆชิ้นหนึ่งที่ทางไทยนั้นเคยนำเข้ามาแล้วโดยเดโค แต่เนื่องจากกำลังซื้อบ้านเรายังไม่ถึงเท่ากับญี่ปุ่น สินค้ากลุ่มนี้เลยไม่ค่อยหวือหวาเท่าที่ควรล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

นายมั่นคง

13/05/2014 15:44:42
4,282

อันนี้เป็นแบรนด์อะไรจำชักไม่ค่อยได้แล้วล่ะครับ 555 ต้องขออภัยจริๆๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

นายมั่นคง

13/05/2014 15:46:44
4,282

อันนี้เป็นแบรนด์แปลกๆๆไม่ค่อยคุ้นหูคนไทย Phasemation ครับ ราคาเอาเรื่องอยู่ เป็น dac ราคาสองแสนกว่าๆๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

นายมั่นคง

13/05/2014 15:49:04
4,282

เปลี่ยนบรรยากาศเล็กน้อยมาชมสุภาพสตรีกันมั่ง เท่าทีมองๆในงานหูฟังครั้งนี้ สุภาพสตรีมีไม่มากนัก เช่นเดียวกับเมืองไทยครับ ถ้าจะมากก็มากกว่าไทยนิดเดียว อันนี้ผมว่าเป็นกับทั้งโลก คือผู้หญิงมักจะไม่ค่อยสนใจเรื่องเสียงเท่าไหร่ แต่มักจะไปสนใจกับเพชรกับทองซะมากกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

นายมั่นคง

13/05/2014 15:50:21
4,282

อันนี้สวมมาจากบ้านเลยแหง๋มๆๆ ครับ 555 จริงๆผมว่าผู้หญิงญี่ปุ่นเล่นหูฟังมากกว่าผู้หญิงไทย เพราะส่วนหนึ่งหญิงไทยอาจจะหมดเวลาไปกับการด่าสามี หรือด่าแฟนตัวเอง เลยทำให้ไม่มีเวลาพอไปฟังเพลงว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

นายมั่นคง

13/05/2014 15:51:46
4,282

อันนี้จำไม่ได้อีกเช่นกันขออภัยจริงๆจ้าๆๆๆ 555 คืออันไหนถ้าหน้าตาพิลึกพิลั่นจนกว่าคนไทยจะสนใจ ผมจะเดินข้ามไปก่อนน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

นายมั่นคง

13/05/2014 15:53:33
4,282

อันนี้เป็นแอมป์หูฟังของ KORG ในไทยผมเห็นผ่านตาแว่บๆๆว่ามีคนนำมาจำหน่ายแล้วครับ หน้าตาการออกแบบสวยงามดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

นายมั่นคง

13/05/2014 15:55:59
4,282

ในงานมีการผสมระบบ 2 channel มาด้วยเล็กน้อยพอเป็นน้ำจิ้มครับ บักโจบอกกับเราว่า งานหูฟังในญี่ปุ่น น่าจะมีคนแห่เข้าชมงานมากกว่างานออดิโอโชว์ของญี่ปุ่นด้วยซ้ำ อันนี้ผมไม่แปลกใจนัก เพราะว่าเทรนด์ทั่วโลกกำลังเปลี่ยน ยิ่งประเทศที่มีพื้นที่ต่อตารางเมตรแพงขนาดนี้เทรนด์ยิ่งเปลี่ยนง่ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

นายมั่นคง

13/05/2014 15:59:08
4,282

ภาพนี้หลายคนอาจจะสงสัย ทำไมเฮียเอามาให้ดูแบบนี้ 555 จริงๆแล้ว ผมเห็นพริตตี้สาวสวยหลายท่านนี้ ผมสะกิดเจ้าเบียสเข้าไปบอกว่าถ่ายรูปกับน้องๆๆเร็วๆๆ ถ่ายรูปหมู่ซะเลย ปรากฏว่าพอผมเดินปราดเข้าไปตรงกลางพริตตี้ของ monster ทางทีมงาน monster ยกมือขึนทำท่ากากะบาท

คือห้ามถ่ายรูปเองโดยเด็ดขนาด ผมพยักหน้าหงึกๆยอมรับสภาพ แต่แล้วทีมงานเค้าบอกว่ายูไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น ยืนเฉยๆๆ เดี๋ยวไอทำให้เอง ว่าแล้วเค้าก็หยิบกล้องโพลาลอยด์มาถ่ายภาพ แล้วหยิบให้ผมกับเบียสคนละใบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

นายมั่นคง

13/05/2014 16:00:22
4,282

อันนี้เป็นห้อง Astell & Kern ครับ เค้ากำลังโชว์ให้เห็นว่าภาค DAC ของตัวเพลย์เยอร์สุ้มเสียงเป็นอย่างไร ด้วยการต่อเข้ากับปรีแอมป์และเพาเวอร์แอมป์แล้วออกลำโพงบ้าน ผมเห็นคนมุงเยอะดี ก็เลยเข้าไปมุงกับเค้ามั่งว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

นายมั่นคง

13/05/2014 16:09:37
4,282

พอเดินออกมาจากห้องได้อีกพักเดียวก็มีคนมาทักทาย พอหันไปอ้าวเฮ้ยคุณ BirdOffice นั่นเอง ผมเองเห็นคุณ Bird มาญีปุ่่นบ่อยๆจนนึกว่าอยู่ญี่ปุ่นซะอีก ก็เลยจับหิ้วปีกถ่ายบันทึกลงแฟ้มประจำวันซะเล้ยๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

นายมั่นคง

13/05/2014 16:11:19
4,282

ตอนนี้ผมอยู่หน้าบู้ทของ AKG ครับ บู้ทนี้ทาง distributor เป็นผู้มาออกเช่นกัน ในไทยเราบริษัท เอ็มไอ เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด ก็เป็นตัวแทนอยู่ ที่นี่โชว์ของเมืองไทย แต่ทำไมผมไม่เห็นตัว AKG K812 เลยหว่าๆๆๆ สงสัยจะโดนไทยสอยมาจนหมดแล้วนั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

นายมั่นคง

13/05/2014 16:12:54
4,282

ในโซนนี้จะเป็นแบรนด์อินเตอร์ค่ายใหญ่ๆๆ ทั้งสิ้นครับ เค้าวางไว้เป็นสัดส่วน และ AKG ก็อยู่ตรงนี้กับเค้าด้วยล่ะครับ แบรนด์ AKG นี่ถือว่าเป็นแบรนด์หูฟังอาชีพ และเก่าแก่มากๆๆแบรนด์หนึงของโลกครับ พวกนี้ระดับเกินร้อยปีทั้งนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

นายมั่นคง

13/05/2014 16:14:27
4,282

เห็นนั่งกันเอาเป็นเอาตาย ผมนึกว่าเค้านั่งกินราเม็งกันซะอีก แต่ไม่ใช่ครับ เบียดกันนั่งเพื่อทดลองฟังสินค้านั่นเอง แหมที่เมืองไทยถ้าเป็นแบบนี้ชื่นใจตายเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

นายมั่นคง

13/05/2014 16:16:49
4,282

เย้ๆๆๆ เห็นแล้วครับ นันคือหูฟังตัวท็อปจากค่าย AKG K812 นั่นเอง เมื่อกี๊ไปมองที่บู้ทมาแหม่บๆๆไม่เห็น แต่มาโผล่ตรงนี้ ใครสนใจเจ้า AKG K812 ตอนนี้บอกได้ว่าที่เมืองไทยมีของเลยที่ร้านมั่นคงนะครับ สวนญี่ปุ่นไม่มีของให้เห็นเท่าไหร่คร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

นายมั่นคง

13/05/2014 16:18:10
4,282

อันนี้เป็นค่าย Fiio ส่งนางงามเข้าประกวดในรุ่น X5 ล่ะครับ ที่ไทยราคาไม่แพงคือ 12900 เท่ากันทุกที่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

นายมั่นคง

13/05/2014 16:20:01
4,282

พอจำหูฟังตัวนี้ได้ไม๊เอ่ย มันคือหูฟัง custom ยี่ห้อ canal work นั่นเองครับ เป็นหูฟังที่ made in Japan แท้ๆๆอีกตัวหนึ่ง และมีปรัชญาแปลกใหม่คือสามารถเปลี่ยนตัว R ได้เพื่อเลือกแมชชิ่งกับแอมป์ได้อีกด้วยจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

นายมั่นคง

13/05/2014 16:21:23
4,282

คนนั่งและยืนรอคิวเพื่อรอกิน เอ๊ยรอฟังเจ้า CW ตัวนี้กันหนาตาตลอดเวลาครับ ผมเองยังไม่ได้ฟังกับเค้าเพราะคนรอกันหลายคิว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

นายมั่นคง

13/05/2014 16:22:42
4,282

ทางค่าย CW จัดเต็ม โชว์ทุกอย่างครบๆ เจ้าของแบรนด์ผู้ลงมือทำเองก็มาเองกับภรรยา ทางมั่นคงก็เป็นตัวแทนจำหน่ายหูฟัง Custom จากค่าย Canal Work กับเค้าเหมือนกันนะคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

นายมั่นคง

13/05/2014 16:25:10
4,282

จำได้ว่าผมเดินเข้าไปใกล้ๆบู้ท แล้วพยายามสบตามองหน้ากัน ปรากฏว่าคุณ Kazuhiro Hayashi แกหันมาพอดี ต่างคนต่างสบตาแล้วร้องเย้ๆๆๆ เหมือนเจอเพื่อนที่พลัดพรากจากกันไปนานทำนองนั้นล่ะครับ 555 ผมยืนคุยกับแกอยู่พักนึง แล้วต้องขอตัวออกมาก่อน เพราะคนรอให้แกอธิบายให้ฟังเยอะมากๆๆๆ

ใครสนใจไปหาหลุยส์ที่อัมรินทร์ได้อีกเช่นกันจ้าๆๆๆ 555 วันนี้เหมือนเจอญาติไปอีกคนล่ะ ผมไม่ได้ขอหิ้วปีก เพราะในงานคนแน่น และอีกอย่างกลัวคุณฮายาชิไม่เก็ทมุข อาจจะโดยภรรยาแกแพ่นกบาลเอาก็ได้ 555 (นึกว่าไปกอดผัวแกเข้า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

นายมั่นคง

13/05/2014 16:27:34
4,282

ดูของ CW กันอีกหน่อย แล้วก็เดินเอื่อยๆไปมุมอื่นมั่งล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

นายมั่นคง

13/05/2014 16:29:12
4,282

อันนี้น่าจะเป็นโต๊ะของดีลเลอร์ ALO ในญี่ปุ่น งานนี้บักเคนไม่ได้มาครับ การจัดแสดงเป็นหน้าที่ของทางดีลเลอร์ในญี่ปุ่นนั่นเอง เหมือนกับในไทยครับ ถ้ามีงานโชว์ ผมเองก็คือผู้นำสินค้าไปโชว์ในงานเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

นายมั่นคง

13/05/2014 16:31:37
4,282

ภาพนี้เป็นตัวแทนจำหน่ายประจำสิงคโปร์ครับ ทาง Audeze อเมริกาให้บริษัทเอ็งเสียงเป็นคนดูแลใหม่ และทางไทยก็เพิ่มดีลเลอร์เข้าไปอีก 2-3 ราย แต่ที่มั่นคงก็ยังมีสินค้าจำหน่ายกันตามปกติทุกอย่างครับ นี่ก็รอว่าเมื่อไหร่เจ้า LCD-3, LCD-XC จะมาซักกะที 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

นายมั่นคง

13/05/2014 16:36:05
4,282

ผมพาคุณสินมหาจักร มาเดินดูตรงบู้ทที่โชว์หูฟัง Audeze และหารือกันว่าเมืองไทยน่าจะมีการจัดงานหูฟังในลักษณะนี้ ที่ผ่านๆมาเราเคยจัดงานหูฟังมาแล้วก็จริง แต่ดูเหมือนจะเข้าไม่ถึงกลุ่มเป้าหมายเท่าที่ควร เพราะเป็นการจัดพ่วงไปกับงานเครื่องเสียงบ้าน และแถมมีการจำหน่ายบัตรก่อนเข้างาน

ซึ่งผมคิดว่าเมืองไทยควรจัดงานหูฟังแบบเอกเทศ ไม่เป็นเหล้าพ่วงเบียร์ของใคร เอาง่ายๆไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ คือขนาดเท่าๆเดิมที่เคยจัด และขอให้อยู่ในพื้นที่รถไฟฟ้า และอย่าเก็บบัตรเข้างานเด็ดขาด ผมเชื่อว่าน่าจะกระตุ้นความสนใจนักเล่นชาวไทยได้

ใครสนใจยกมือขึ้น เดี๋ยวผมจัดให้ๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

นายมั่นคง

13/05/2014 16:37:21
4,282

อันนี้เป็นโต๊ะที่วาง Audeze และ ALO ผมเดาว่าตัวแทนคือคนๆเดียวกันเหมือนกับที่มั่นคงเป็นในไทยล่ะครับ แต่ตอนนี้เจ้าของบู้ทหลบไปไหนแล้วไม่รู้ ผมว่าจะทักทายหน่อยว่าเป็นไงมั่ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

นายมั่นคง

13/05/2014 16:41:42
4,282

เดินต่อมาอีกนิดก็ถึงบู้ทของ Unique Melody ครับ งานนี้ Official มาเองเลย แบรนด์ UM นั้นคนไทยคุ้นเคยกันมานาน และคนที่ทำตลาดให้กับ Unique Melody มายาวนานก็คือเจ้า Stephen คนที่สวมแว่นคนนี้นั่นเอง ผมเห็นหน้าขาวๆๆอายุน้อยๆเพียงแค่ 24 ขวบ ทำไมมันเก่งขนาดนี้วะเนี่ย

ส่วนคนขวาคือแซม ซู Sam Zou เป็น Technical Director หรือดูแลเทคนิคการผลิตนั่นเอง แบรนด์นี้ใครอยากได้อะไร ไปหาหลุยส์ได้เลยนะครับ เค้าทำงานแบบไม่หลับไม่นอนเหมือนกัน เนื่องจากเป็นคนหนุ่ม เลยลุยงานหนักแบบบ่ยั่นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

นายมั่นคง

13/05/2014 16:54:44
4,282

จัดอีกดอกนึงละกัน เจ้า Stephen แห่ง Unique Melody คนนี้ผมเมล์คุยสั่งของเป็นวักเป็นเวร จนหลังๆ โอนทุกอย่างให้เจ้าหลุยส์เป็นคนทำแทน เพราะว่าสู้แรงเจ้า Stephen ไม่ไหวครับ พวกนี้ไม่ยอมหลับไม่ยอมนอน เมล์ตอนไหนตอบตอนนั้น ขนาดผมเองว่าเป็นนักท่องเน็ตยังยอมแพ้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

นายมั่นคง

13/05/2014 16:55:41
4,282

อันนี้เป็น Fiio เวอร์ชั่นคอนโด 2 ชั้น เคสออกแบบให้มีเงี่ยงเพือรับยางรัดได้อย่างดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

นายมั่นคง

13/05/2014 16:57:05
4,282

อันนี้ไม่มีอะไรครับ ผมไม่แน่ใจว่าในไทยมีขายหรือเปล่า แต่ผมว่าจะซื้อมาใช้ภายในร้านมั่นคงครับ มันเป็นตัวจ่ายไฟขนาด 5 โวลท์ให้กับพอร์ท USB แต่เป็นการจ่ายแบบรวดเดียวหลายๆตัวพร้อมกัน ทำให้เราสามารถต่ออุปกรณ์ในบริเวณเดียวกันได้เป็นอย่างดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

นายมั่นคง

13/05/2014 16:59:57
4,282

คราวนี้ถึงคิว JBL แล้ว ตั้งแต่ปีที่ผ่านมานั้น JBL มีการปรับเปลี่ยนโครงสร้างนโยบายกันใหม่ ทำให้โปรดักท์ตอนนี้ออกมาแต่ละตัวโดนใจตลาดกันจังๆ หลายต่อหลายรุ่นประสบความสำเร็จสูงปรี๊ด ในไทยคึกคักสุดขีดกับไลน์สินค้าในยุคใหม่นี้เช่นกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

นายมั่นคง

13/05/2014 17:02:03
4,282

ตระกูล Synchros นันขายดีเหมือนกัน มาที่นี่ผมพยายามลอกแบบการวางหูฟังตัวเล็กๆอยู่ เมื่อกี๊เห็นทาง Denon หยิบใส่ชามแก้ว แต่พอมา JBL ที่วางหูฟังดูเหมือนไม่โดนใจนัก อย่ากระนั้นเลย ไปลอกการบ้าน Denon ดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

นายมั่นคง

13/05/2014 17:03:36
4,282

แล้วผมกับเบียสก็เลี้ยวเลาะมาถึงบู้ท westone ครับ อันนี้เป็นดิสทริบิวเตอร์มาออกเช่นกัน คึกคักกันดีสำหรับค่ายนี้ ทางมั่นคงก็จำหน่ายแช่นกันครับ ผู้นำเข้าก็คือ Deco2000 นั่นเอ๊งๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

นายมั่นคง

13/05/2014 17:04:41
4,282

อันนี้ดูเหมือนจะสวย แต่มองไปมองมาผมว่ายังไม่ลงตัวนัก 555 คือเค้าเอาหูเทียมมาแปะติดกับไม้ แล้วเอาตัวโมลเปล่าๆ ยัดลงไปในหู มองแล้วไม่เก็ทเท่าไหร่ แต่ก็โอเคดีอยู่ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

นายมั่นคง

13/05/2014 17:06:06
4,282

ผมลองหยิบขึ้นมาถือ ฟิลลิ่งพอโอเค แต่เดี๋ยวผมว่าจะออกแบบโมลสำหรับโชว์หูฟัง westone ใหม่ดีกว่า ตอนแรกกะว่าจะแอบซิวใส่กระเป๋ามาเป็นตัวอย่าง แต่เนื่องจากยังไม่อยากติดคุกตอนแก่ ผมก็เลยวางไว้ที่เดิมล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

นายมั่นคง

13/05/2014 17:07:56
4,282

ใครสนใจหูฟัง Custom แบรนด์ Westone จัดเต็มทุกรุ่นได้ที่ร้านมั่นคงเช่นกันครับ ไปหาเจ้าหลุยส์แล้วแจ้งเจตน์จำนงค์ยื่นใบสมัครรักสมัครแฟน แล้วพิมพ์หูทำได้เลยครับ 555

อีกไม่นาน westone จะรับทำหูฟัง custom ที่พารากอนให้กับชาวต่างชาติ และคนไทยที่สนใจทุกท่านด้วยนะครับ เพราะแบรนด์นี้ผมบริหารเวลาได้เร็ว เดือนนิดๆๆก็ได้ของแล้วจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

นายมั่นคง

13/05/2014 17:09:57
4,282

เวลาดูว่าตลาดสินค้านั้นๆโตพอหรือยัง ผมว่าการมองจากแมกกาซีนนี่มีผลมากๆๆครับ ญี่ปุ่นเค้ามีนิตยสารเฉพาะทางอย่างหูฟังกันหลายเล่ม!!! ใช่แล้วครับหลายเล่ม ไม่ใช่แค่เล๋มเดียว แสดงว่าผู้บริโภคนั้นมีความสนใจและค้นคว้าเปรีบบเทียบกันอย่างสูงตลอดเวลาครับ

ดูเล่นทางซ้ายก่อน ตัวการ์ตูนกำลังใส่หูฟัง Sennheiser HD700 ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

นายมั่นคง

13/05/2014 17:13:17
4,282

ผมเดินเอื่อยๆๆเตรียมจะลงไปอีกชั้นหนึ่ง มีชายหนุ่มรูปร่างสูงเพรียวเดินเข้ามา ผมกำลังเดินจะออกไป ต่างคนต่างสบตา แล้วหยุดนิ่งเป็นเวลา 3 วินาที ก่อนก็ร้องเฮ้ยยยย นี่มึงหรือนี่ๆๆๆ 5555 ท่านนี้ไม่ใช่ใคร admin อันดับหนึ่งของอินโดนีเซีย หรืออาจจะเป็นอันดับต้นๆของโลก

Michael Ting นั่นเอง ไมค์ ติง เป็นเจ้าของเว็บไซด์ Headfonia.com และมีร้านในหูฟังในอินโดเช่นกัน เราคุยกันทางเมล์มานานมากๆๆ และผมเองก็เคยส่งหูฟังบางรุ่นที่เค้าหาไม่ได้ไปให้เค้าลองบ่อยๆ จำได้ว่าเจอกันปุ๊บ โผเข้ากอดกันปั๊บ แต่ไม่ได้ดูดปากกันดังจ๊วบดังที่หลายคนอยากให้เป็น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

นายมั่นคง

13/05/2014 17:16:15
4,282

เจอญาติอีกคนแล้วโว้ยยยย ผมเองก็ดีใจ การเล่นอินเตอร์เน็ทได้คุยกับใครมานานๆ แล้วมีโอกาสได้เห็นหน้ากันจริงๆ ผมว่าความรู้สึกนี้ยากจะบอกจริงๆครับ เราคุยกันเป็นวักเป็นเวรยกใหญ่ แล้วต้องถ่ายภาพหิ้วปีกกันตามระเบียบ พวกต่างชาติเค้าอาจจะไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเป็นท่าหิ้วปีก

แต่ผมจะบอกว่านี่เป็นสเปเชียลช๊อตที่ต้องถ่ายว่างั้นๆๆๆ 555 วันนั้นแยกจากกันในงาน แต่คืนวันรุ่งขึ่้นผมไปเดินสวนกันกับไมค์อีกทีที่รถไฟใต้ดินที่ชินจูกุ ขำมากๆๆว่าที่กว้างตั้งแยะ แต่ทะลึ่งมาเดินเจอกันอีกตอนดึกๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

นายมั่นคง

13/05/2014 17:19:55
4,282

อันนี้เห็นแว่บๆๆ มันคือหูฟัง Grado นั่นเองครับ 555 สไตล์ผมมักจะไม่ค่อยถ่ายภาพโปรดักท์เท่าไหร่ เพราะส่วนมากแต่ละเว็บมักจะอัพเดทรูปของใหม่ๆกันหมดแล้ว และกล้องเค้าก็คุณภาพดีกว่ากล้องป๊องแป๊งแบบผม ผมเลยหนักไปทางถ่ายภาพและมีคนอยู่ซะมากกว่าจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

นายมั่นคง

13/05/2014 17:21:00
4,282

อันนี้อะไรหว่า ดูไปดูมาลืมไปเฉยๆๆซะงั้นๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

นายมั่นคง

13/05/2014 17:22:22
4,282

อันนี้น่าจะเป็นดีลเลอร์ที่ขายของหลายๆยี่ห้อรวมกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

นายมั่นคง

13/05/2014 17:25:23
4,282

ในภาพนี้คือคุณโจ(คนสวมหูฟังสีขาว) นั่งติดกันคือคุณรัลแห่ง Prpplugin ครับ เจอกันในงานพอดี ก็ทักทายคุยกันไปยกใหญ่ แล้วสุดท้ายก็เห็นพ้องต้องกันว่า ตลาดหูฟังในไทยทำไมเล็กจิ๊ดเดียวเมื่อเทียบกับญี่ปุ่นอ่ะ 555

ไม่เป็นไรๆๆ อดทนอีกหน่อย ไว้ว่างๆจะหารือกันหาทางจัดงานแบบนี้มั่งดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

นายมั่นคง

13/05/2014 17:26:26
4,282

ปากไม่ต้องพูด ก็เราใช้หูฟังอย่างเดียวก็พอนี่นา.....555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

นายมั่นคง

13/05/2014 17:27:15
4,282

บู้ทนี้เป็นของค่าย Linkman audio ผมไม่ได้แวะเข้าไปฟังล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

นายมั่นคง

13/05/2014 17:29:06
4,282

น้องนางบ้านนาคนนี้ ถ้าเห็นในที่สลัวๆกว่านี้หรือมืดกว่านี้อีกนิด ผมว่ามีหวังจับไข้หัวโกร๋นแน่ๆๆ เพราะการแต่งกายหลายๆอย่างๆ คล้ายๆกับหนังแนวปีศาจอาฆาตพยาบาท เทือกๆ ชัตเตอร์ติดวิญญาณทำนองนั้นล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

นายมั่นคง

13/05/2014 17:32:53
4,282

อันนี้เป็นฮอลล์ใหญ่ครับ จริงๆแล้วในไทยมีพื้นที่แบบนี้เหมือนกัน ตามโรงแรมจัดงานทำนองนี้ได้ไม่ยากนัก ข้อคิดคือเค้าจัดกันแค่ 2 วัน ไม่เน้นขาย คือเน้นการโชว์ซะมากกว่า ทำให้ 2 วันนี้สามารถดูแลลูกค้าได้ดี อธิบายสินค้าได้ดี ร่างกายไม่กรอบจนเกินไป ในไทยผมจัด 4 วัน ปรากฏว่าบักโกรกเลยครับ 555

ส่วนงานของไทยเน้นขาย เน้นจัดโปรโมชั่น ทำให้รูปแบบงานพลาดวัตถุประสงค์ไป และอีกอย่างการจัดงานแบบไทยนั้น พอเน้นขายทำให้คนทั่วไปไม่อยากมาลองเปล่าๆเท่าที่ควร ถ้าเน้นโชว์และห้ามขาย ผมว่าตลาดไทยไปได้ไกลอีกแน่ๆๆครับ ผมเองอยากออกแรงจัดแบบเน้นโชว์ และแสดงกันแบบล้วนๆๆ ผมว่ามันน่าจะทำให้คนที่ลังเล กล้าพอที่จะมาเดินโดยไร้แรงกดดัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

นายมั่นคง

13/05/2014 17:34:14
4,282

อันนี้มาถึงค่าย custom ยี่ห้อว่า CTM จ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

นายมั่นคง

13/05/2014 17:34:53
4,282

โต๊ะนี้เป็นไวนิล เดี๋ยวผมจะวนกลับมาเล่าอีกทีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

นายมั่นคง

13/05/2014 17:35:52
4,282

หูฟังตัวนี้จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร และผมพลาดการทดลองฟังไปอย่างน่าเสียดายครับ 555 จำไม่ได้จริงๆว่ายี่ห้อไร เสียงไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

นายมั่นคง

13/05/2014 17:38:48
4,282

อันนี้คุณกิตมหาจักรกับบักโจ คุณกิตแวะจอดสถานีที่บู้ทนี้ครับ ทางมหาจักรเป็นผู้นำเข้าหูฟังรายใหญ่ที่สุดรายหนึ่งในไทย ความสงสัยว่าทำไมตลาดหูฟังเมืองไทยถึงไม่เติบโตได้เท่ากับตลาดญี่ปุ่น เป็นเรื่องที่เราต้องมาช่วยกันขบคิดครับ ผลสรุปในขั้นต้นว่าเป็นจากพฤติกรรมและไลฟ์สไตล์ของคนเป็นอันดับแรก

เพราะคนญี่ปุ่นใช้ชีวิตกับรถสาธารณะเป็นส่วนใหญ่ ความต้องการของหูฟังเลยเพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องไปทำอะไรมันมากนักล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

นายมั่นคง

13/05/2014 17:39:45
4,282

ยี่ห้อนี้ก็ไม่ได้ลองฟัง TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

นายมั่นคง

13/05/2014 17:41:25
4,282

บู้ทนี้เป็นหูฟังอิเลคโทรสแตติกยี่ห้อดังอย่าง STAX ครับ เป็นหูฟังที่เป็นอีกระบบหนึ่งที่ต้องใช้แอมป์ที่มี socket เฉพาะในการขับ มีสไตล์เสียงเป็นของตัวเอง ในไทยคุณเจ็ทแห่งร้านเจ็ทไลท์เป็นตัวแทนจำหน่าย STAX ก็เป็นหูฟังแบรนด์เก่าอีกแบรนด์หนึ่ง ผมเดาว่าอายุอานามน่าจะพอๆๆกับหูฟัง denon เหมือนกันล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

นายมั่นคง

13/05/2014 17:43:53
4,282

อันนี้น่าจะเป็นบู้ท Furutech กับ ADL ครับ ใช้หูฟัง denon เป็นตัวอ้างอิงให้กับลูกค้าทั่วไปล่ะจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

นายมั่นคง

13/05/2014 17:44:40
4,282

อันนี้ก็พลาดไม่ได้ฟังอีกเหมือนกัน กับค่าย AudioFly ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

นายมั่นคง

13/05/2014 17:47:15
4,282

ผมแวะทักทายกับสาวๆ ตัวแทนจำหน่าย Hifiman ในญี่ปุ่นกันหน่อย ผมพยายามจะทึกทักว่าเค้าน่าจะจำผมได้ สาวๆทั้งสองพยักหน้าหงึกๆๆว่าเคยเห็นจากรูปใน facebook พวกยูบ้าๆบอๆหน่อยประมาณนั้น ผมเองเห็นสาวๆจำได้ก็แอบภูมิใจกับเจ้าเบียส บอกว่าถ่ายรูปหน่อยก็แล้วกัน

จะเดินเข้าไปหิ้วปีกสอดแขนเข้าใต้จั๊กแร้สาวๆทั้งสองคน ก็กลัวผัวเค้ามาต่อยปากเอาล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

นายมั่นคง

13/05/2014 17:50:00
4,282

มาถึงบู้ทนี้หน่อย อันนี้เค้าจำผมได้แต่ไกลครับ ทักทายผมก่อนที่จะเดินถึงบู้ท บู้ทนี้เป็นของ Vicjohn Audio เจ้าของคือคนเกาหลีชื่อว่า John Lee ครับ จำหน่าย Headphone Amp ขนาดเล็กออกแนว DIY หน่อยๆ ซึ่งผมมองว่าคนไทยเล่นข้ามแอมป์พกที่เป็นแนว DIY จ๋าแบบนี้ไปไกลแล้วล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

นายมั่นคง

13/05/2014 17:51:17
4,282

อันนี้ใช่เสนาหอยตอนปล่อยผมหรือเปล่าหว่า ผมสงสัยว่าอันนี้อาจจไม่ใช่ผมจริง แต่เอาวิกผมการ์ตูนมาใส่ซะมากกว่า น่ายืมหัวไปปัดฝุ่นในห้องนอนผมซะหน่อย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

นายมั่นคง

13/05/2014 17:53:16
4,282

เย้ๆๆๆ มาอีกอันล่ะครับ คราวนี้ย่อส่วนลำโพงบ้านให้ออกมาเป็นตัวจิ๋วๆซะเลย สุ้มเสียงผมไม่ได้ฟัง แต่เปิดยังไงผมก็ว่าคงดังได้แค่มุ้งมิ้งไปเรื่อย ถ้าไซส์เล็กขนาดนี้ ใจผมยังถือหางลำโพงเล็กอย่าง X-MINI อยู่ดีจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

นายมั่นคง

13/05/2014 17:55:11
4,282

อันนี้คือ ADL อีกมุมหนึ่งครับ ในไทยคุณพี่ป๋ากัมปนาทแห่งบริษัท Clef Audio เป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ ใครอยากได้อะไรที่เป็น ADL หรือ Furutech โทรสั่งป๋ากัมปนาทได้เลยครับ ราคาพิเศษถูกกว่าชาติใดในโลก ขายถูกราวกับไปขโมยมาจากโรงงานญี่ปุ่นมาขายซะอีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

นายมั่นคง

13/05/2014 17:56:13
4,282

แหม ลืมรูปนี้ได้ไง ลองมองสัดส่วนของมือผมกับลำโพงนะครับ อันนี้ขำๆละกัน ถ้าจริงๆ ผมว่าคนไทยเล่นไม่ได้หรอกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

นายมั่นคง

13/05/2014 17:58:25
4,282

อันนี้น่าใจเหมือนกัน น่าจะเป็นอุปกรณ์เชื่อมต่อคั่นกลางระหว่าง player กับหูฟัง เป็นอุปกรณ์ conditioner คือไม่มีการเสียบไฟหรือแบตเตอรี่ แค่ต่อเชื่อมตรงกลางเท่านั้น ตัวนี้ผมลองฟังดูโอเคอยู่ แต่ลังเลว่าคนไทยนั้นถ้าเร่งไม่ได้เหมือนแอมป์อาจจะไม่สนใจ ผมก็เลยขอนามบัตรและแคตตาล็อคมาก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

นายมั่นคง

13/05/2014 18:00:41
4,282

ตรงนี้เป็นอีกมุมหนึ่งของ player ยี่ห้อ Astell & Kern ครับ ที่มั่นคงมีขายครบๆทุกรุ่น มีเดโมครบ อยากได้อะไร บอกได้ทันทีตลอดเวลาจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

นายมั่นคง

13/05/2014 18:02:17
4,282

ภาพกระโดดข้ามกันนิดหน่อย อันนี้เป็นเจ้าตัว conditioner ที่ผมว่าไว้ ยี่ห้อ nice sound ครับ ต่อแล้วเสียงฉ่ำขึ้น อิ่มหนาขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่ามันดังขึ้นนะครับ แต่มันปรับเสียงให้มีความกังวานขึ้นได้ อยากได้กันมั่งไม๊เนี่ยๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

นายมั่นคง

13/05/2014 18:04:01
4,282

อันนี้เป็นบู้ทของ Shure ครับ รู้สึกว่า Shure นี่เป็นแบรนด์ขาใหญ่ของญี่ปุ่นแบรนด์หนึ่ง คือเป็นแบรนด์ฝรั่งที่ญี่ปุ่นคลั่งไคล้กันมาก จริงๆแล้วอะไรที่เป็นของฝรั่ง อย่านึกว่าคนญี่ปุ่นเค้าจะเห่อนะครับ เค้าจะเลือกเป็นบางแบรนด์บางค่ายเท่านันเองจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

นายมั่นคง

13/05/2014 18:05:29
4,282

เค้ามีตู้ไว้ให้เล่นเกมส์ คือเอานิ้วจิ้มจอแล้วลูกบอลในจอมันจะตกลงมา แล้วตกออกมาเป็นหมายเลขอะไรก็รับรางวัลติดไม้ติดมือกลับบ้านไป ผมเองไม่ลังเล แอบเนียนต่อคิวไปจิ้มกับเค้าเหมือนกัน เอาวะดูว่ามันจะคล้ายๆตู้ม้าที่ผมเคยถนัดตอนสมัยหนุ่มๆๆหรือเปล่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

นายมั่นคง

13/05/2014 18:07:36
4,282

ปรากฏว่าผมจิ้มได้เป็นที่เก็บหูฟังครับ ใครที่มีนิ้วเดินเข้าไปจิ้ม ย้ำครับ ขอให้แค่มีนิ้ว จะเป็นนิ้วข้างไหนก็ได้ หรือใช้อวัยวะอะไรที่สามารถมีความแข็งแล้วจิ้มหน้าจอได้

ทาง Shure เค้าแจกของติดมือให้กับทุกคนทันที ผมว่าจะวนอีกรอบเข้าไปจิ้ม แต่อายและไม่อยากให้เค้าดูถูกว่าเราเป็นชาติชอบแอบเนียนรับของล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

นายมั่นคง

13/05/2014 18:10:56
4,282

มาถึงไฮไลท์ที่ผมสนใจมากๆๆ และใช้เวลาฟังไปพักนึงก็คือการฟังแผ่นไวนิล ผ่านแอมป์หูฟังยี่ห้อ EAR HP4 ราคาราวๆไม่ถึงสองแสน เจ้าหน้าที่จะถามผมก่อนเลยว่าจะฟังแผ่นไหน ผมบอกจัดไปเลยลวกเพ่กับแผ่น Norah Jones Come away with me เพราะถือว่าเป็นแผ่นครู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

นายมั่นคง

13/05/2014 18:12:33
4,282

หลังจากเลือกแผ่นได้ เค้าจะบรรจงวางแผ่นและปล่อยหัวเข็มลงให้ผมฟัง คนขายต้องมีความเนียนนิ่ง โฉ่งฉ่างไม่ได้เป็นอันขาด เพราะคนเล่นไฮเอนด์สวนมากขวัญอ่อน ขี้ตกใจง่าย การวางอะไรโครมคราม ถือว่าทำให้เสื่อมเสียสถาบันไฮเอนด์ว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

นายมั่นคง

13/05/2014 18:18:21
4,282

ถามผม ผมว่าในงานนี้ โต๊ะนี้น่าฟังสุดแล้ว พวกโต๊ะเล็กๆ หูฟังเล็กๆยี่ห้อแปลกๆ ส่วนมากผมฟังมาหมดแล้ว และก็อกหักไปหลายรอบแล้ว แต่เจ้าเทิร์น Talismann ค่าย Clearaudio เสียงก็โอเคดี ฟังกับ E.A.R. HP4 ได้ความฉ่ำหวานของหลอด เสียงร้องกระซี้กระซิกดีจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

นายมั่นคง

13/05/2014 18:20:13
4,282

ผมเรียกไอ้เบียสมาฟังมั่ง เพราะปกติเราขายหูฟังเยอะขนาดนี้ เรามักจะรู้เชิงอยู่แล้วว่าอันไหนแววดี อันไหนแววมยุรา พออันไหนดีผมจะสะกิดเบียสเข้ามาช่วยฟังด้วย เผื่อถ้าจะต้องเอามาขายจะได้จำถูกว่างั้น ส่วนอันไหนฟังแล้วแววไม่ดี ก็จะข้ามๆๆไปมั่งล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

นายมั่นคง

13/05/2014 18:22:26
4,282

ป่ามป๊าม มาถึงบู้ทของ Hifiman แล้วครับ ชั้นนี้เป็นชั้นสุดท้ายคือชั้นที่ 6 ผมตั้งใจว่าจะแวะมาหาเจ้า Fang Bian ซะหน่อย แต่ทางผู้จัดการใหญ่บอกว่า Fang ติดภาระกิจ บินไปนิวยอร์คตั้งแต่วันที่ 6 แล้ว ผมก็บอกว่าไม่เป็นไร ไอเจอยูก็เหมือนกัน เพราะทุกวันนี้ผมก็คุยกับคนนี้อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

นายมั่นคง

13/05/2014 18:24:06
4,282

ไปถึงไม่พูดพล่ามทำเพลง ผมร้องขอ Hifman HE560 มาฟังก่อนทันที เพราะผมสั่งออร์เดอร์ไป 20 ตัว โดยไม่ได้ฟังอะไรทั้งสิ้น เพราะรู้ททางกันอยู่แล้วว่าเสียงน่าจะประมาณไหนล่ะครับ

ตัวนี้ผมให้มันอยู่กลางๆๆระหว่าง 500 กับ HE6 คือเนื้อยังอิ่มหนา ในขณะที่แหลมก็ดีขึ้นไปอีกหนอ่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

นายมั่นคง

13/05/2014 18:26:50
4,282

แล้วผมต้องยืนทำหน้าลั้ลลาให้โลกได้รับรู้ มางานนี้ตั้งใจมาถ่ายรูปมุมนี้จริงๆครับ ผมกับทาง Hifiman ติดต่อกันมานานมาก ยอดขายก็จำหน่ายได้เรือยๆ แต่ทั้งนี้อย่าเอาไปเทียบกับทางฝั่งอเมริกาหรือยุโรปนะครับ ผมน่าจะจำหน่ายน้อยกว่าทางนู้นมากหลายเท่า

นี่ก็กังวลว่าจะโดนเจ้า Fang ไล่เตะเอาหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ทำไงได้ครับ ตลาดยอดบนๆของไทย คนซื้อแทบจะจำหน้ากันได้หมดแล้ว เอ้า มาช่วยกันบูมตลาดดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

นายมั่นคง

13/05/2014 18:28:49
4,282

นี่เลย ผู้จัดการประจำภาคพื้น Asia Pacific คุณ Ricardo Yeh นั่นเองครับ ผมขำเหมือนกัน คือผมเดินเข้าไปใกล้ๆบู้ท แต่ไม่พูดอะไร พอเจ้า Yeh หันมาเจอหน้าผม แกร้องว้าว อ้าปากหวอ แล้วหัวเราะดังลั่น อ้าปากกว้างขนาดนกพิราปบินเข้าปากได้ก็แล้วกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

นายมั่นคง

13/05/2014 18:29:50
4,282

ผมคุยกันไปพักใหญ่และทดลองฟังสินค้าที่ออกใหม่กันไปอีกพักใหญ่ๆเช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

นายมั่นคง

13/05/2014 18:31:22
4,282

อันนี้เป็นแท่น Dock ตัวเป็นๆๆของ Hifiman 901 นะครับ ถ้าโชคดีไม่โดนหวยกินรวบ อีกราวๆ 2-3 เดือนน่าจะมีจำหน่ายได้นะครับ ใครที่มี 901 อยู่ในครอบครองหรือมีไว้เสพย์ งานนี้ได้จ่ายตังค์ค่า Dock เพิ่มอีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

นายมั่นคง

13/05/2014 18:32:48
4,282

ดูกันให้ชัดๆๆ ครับ สำหรับ 560 วันนี้ผมทำสกู๊ปแบบเอาให้ตายกันไปข้างนึง ไม่ต้องขี้ไม่ต้องเยี่ยว เพื่อตอบสนองแฟนๆๆทุกท่านที่ไม่ได้อ่านสกู๊ปของผมมาน๊านนาน

ต่อไปสัญญาเลยครับ ว่าจะหาเวลาเขียนรีวิวและสกู๊ปให้อ่านกันมากกว่านี้จ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

นายมั่นคง

13/05/2014 18:33:40
4,282

เอ๊ะ Hifiman มีสายอัพเกรดเส้นนี้ด้วยหรือนี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

นายมั่นคง

13/05/2014 18:35:48
4,282

ก่อนลาจากกัน ผมบอก Ricardo Yeh ว่าเดี๋ยวเจอกันอีกว่ะ แล้วผมก็ขอกอดกันให้หายคิดถึงหน่อยครับ 555

สกู๊ปนี้จะเห็นผมลั๊ลลาเดินถ่ายรูปกับคนนู้นคนนี้มั่วไปหมด เป็นเพราะมั่นคงเปิดมานานพอๆกับพวกเค้านั่นล่ะครับ คือช่วยกันขายกันมาตั้งแต่ยุคแรกๆๆ เลยว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

นายมั่นคง

13/05/2014 18:39:32
4,282

เดินจากมาจาก Hifiman ผมมาเข้าห้องสุดท้าย คุณสินมหาจักรบอกว่ามาดูห้องนี้ซิเฮียมั่น เค้ากำลงกินโต๊ะจีนกันอยู่พอดี ผมร้องไหนๆๆ ดูมั่ง ผมชะโงกหัวเข้าไปดู ปรากฏว่าจริงๆด้วย เค้ากำลังล้อมโต๊ะจีนกินหมูหันกันหรือนี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

นายมั่นคง

13/05/2014 18:40:57
4,282

งั้นผมเอาด้วย สั่งเปาฮื้อกับหูฉลามกินเลยก็แล้วกัน จ๊ากๆๆๆๆ 555

อันนี้เป็นห้อง Sennheiser ครับ ไอเดียเข้าท่า เอาหูฟังวางๆๆ แล้วจับให้นั่งล้อมวงซะเลย นี่ถ้าตรงกลางมีเสิรฟออร์เดิฟ สงสัยจะสนุกกว่านี้อีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

นายมั่นคง

13/05/2014 18:42:04
4,282

ตรงนี้เป็นห้องของ audiotehica ครับ หูฟังหลายๆรุ่นกำลังได้รับความนิยมในไทยช่วงนี้เหมือนกันจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

นายมั่นคง

13/05/2014 18:44:17
4,282

แบรนด์ Audio Technica เป็นยี่ห้อญี่ปุ่นแท้ๆอีกอัน หลายปีที่ผ่านมาลุ่มๆดอนๆ คือขายได้ในบางไลน์ แต่ช่วงปีที่ผ่านมานี้เหมือนมีผีมาสิง อะไรหลายๆอย่างผกผันเปลี่ยนไปได้

ภาพอาจจะไม่ชัดเจนนัก เพราะผมไม่ได้ถ่ายเน้อๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

นายมั่นคง

13/05/2014 18:48:16
4,282

กำลังจะเดินออกจากงาน ปรากฏว่าเห็นแอมป์อะไรแว่บๆ ตอนแรกผมเกือบจะเดินผ่านด้วยซ้ำ แต่พอมองไปอีกที อ้าวเฮ้ย นี่มันบักคูณเสียงแคน หรือ Bakoon ที่ผมจำหน่ายอยู่นั่นเอง เย้ๆๆๆ

ผมเข้าไปแนะนำตัวเองว่าผมเป็นดีลเลอร์ของทาง deco2000 อีกที อาเฮียแกพยักหน้าหงึกๆแบบไม่ค่อยเชื่อน้ำหน้าผมนัก นึกว่าผมมั่วนิ่มทำนองนั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

นายมั่นคง

13/05/2014 18:49:40
4,282

ได้รับความสนใจมากเหมือนกันสำหรับ Bakoon ครับ แอมป์ Bakoon นั้นผมว่าให้เสียงที่ถูกหูคนไทยได้ง่ายดาย คือมันเนียน สบาย ไม่รุกเร้า ฟังเพลินสุดๆๆ แต่ราคาก็สูงอยู่พอควรเช่นกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

นายมั่นคง

13/05/2014 18:51:23
4,282

หลายคนคงคุ้นกับ Bakoon ที่ร้านเรือธง แต่อันนี้เป็นตัวใหม่ คือตัวพกพาเลยล่ะครับ งานนี้พกใหญ่กว่าแอมป์ทั่วไป แต่เล็กกว่าตัวเดิม(ล่ะวะ) ไซส์ก็ถือว่าพอพกไหวครับ ใครมีย่ามสามารถใส่ตาลปัตรหรือแอมป์ Bakoon Mobile ตัวนี่้ได้เลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

นายมั่นคง

13/05/2014 18:53:14
4,282

เมื่อกี๊ทักทายกันไป ตอนนี้โต๊ะว่างแล้ว ผมเลยรีบเสียบตูดลงไปนั่ง ไม่งั้นอดฟังแน่ๆๆครับ และก็ตามคาด เจ้าตัวเล็กนี่เล่นกับหูฟังราคาไม่ต้องแพงมากก็ยังให้เสียงที่ดีโคตรๆๆ ผมขอบคุณทาง Bakoon และบอกกับเค้าว่าจะให้ทาง Deco2000 รีบติดต่อสอบถามมาคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

นายมั่นคง

13/05/2014 18:58:52
4,282

แล้วผมก็ลางาน Tokyo Headphone Festival แต่เพียงเท่านี้ ลงมาถ่ายภาพหน้าตึก Sunplaza ซะหน่อยนึง เหม่อมองขึ้นบนท้องฟ้าแล้วรำพึงรำพันกับตัวเองว่า สักวันเราต้องจัดงานหูฟังแบบนี้ให้ได้ จัดให้ได้ซัก 5 ชั้นแบบเค้า เปิดให้เข้าชมฟรีแบบเค้า

เจ้าเบียสบอกผมว่า เฮียๆ ผมว่าเราไปเปิดนวดน้ำมันหรือสปาให้ได้ 5 ชั้นน่าจะง่ายกว่านะเฮียๆๆๆ ผมบอกว่าเอางั้นก็ดี งั้นเลิกขายหูฟังกันดีกว่า 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

chrisjeligo

13/05/2014 19:25:34
อยากเห็นบูท Sony ครับเฮีย 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

นายมั่นคง

13/05/2014 20:22:16
4,282

หลังจากเดินงานจนโซ พวกเราชาวคณะก็ต้องออกมาหาอะไรใส่ท้องกันหน่อยล่ะจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

นายมั่นคง

13/05/2014 20:24:15
4,282

เราเดินลัดเลาะเพื่อจะไปดูร้านหูฟัง Fujiya ซะหนอ่ย ระหว่างทางผมเห็นแคปซูลขาวๆแดงๆ จะว่าเป็นลำโพงพกพารุ่นใหม่ก็ไม่น่าใช่ เลยเดินไปดูใกล้ๆๆ ไอ้หยา เป็นสินค้าของคุณอดุลย์(Adult) นั่นเอง ถ่ายรูปคู่กับอดุลย์ซะหน่อย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

นายมั่นคง

13/05/2014 20:26:01
4,282

อันนี้น่าจะเป็นการ์ดอะไรซักอย่าง ผมไม่ได้เล่นเลยไม่ทราบ แต่เห็นว่ามูลค่ามันสูงถึง 682500 เยน (220,000 บาท) เฮ้ยบ้าแล้ว อันติ๊ดเดียวแค่นี้ล่ะนะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

นายมั่นคง

13/05/2014 20:27:14
4,282

เดินวนเข้าไปในร้านนี้หน่อย จำได้ว่าตึกนี้น่าจะชื่อ Boardway ขายของแนวโมเดลฟิกเกอร์เหมือนสะพานเหล็กบ้านเราครับ ของในร้านเยอะจนตาลาย ใครเล่นของพวกนี้มาโตเกียวมีหวังตาเหลือกแน่ๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

นายมั่นคง

13/05/2014 20:27:57
4,282

ร้านนี้ออกแนวอุลตร้าแมนกับก๊อดซิลล่าล้วนๆๆเลยครับ ใครที่อายุเกินกว่า 40 ปีน่าจะรู้จักกันทุกๆคนแน่ๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

นายมั่นคง

13/05/2014 20:28:57
4,282

เหมือนบ้านเราล่ะครับ ใครเล่นเกมส์ก็เล่นกันทั้งว้ันเอาเป็นเอาตายกันไปข้าง ใครไม่เล่นก็จะรู้สึกเฉยๆๆล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

นายมั่นคง

13/05/2014 20:31:11
4,282

ในภาพนี้มีตัวการ์ตูนอยู่ 4 ตัว แต่ผมดันจำได้แค่ 2 ตัว ซ้ายสุดน่าจะเป็นเกรทมาชีนก้า ส่วนตัวที่ 3 เป็นเจ้าหนูปรมาณูหรือ Astro boy ส่วนตัวขวาสุดลืมชื่อไปแล้ว ผมว่าผมไปถามน้าชาดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

นายมั่นคง

13/05/2014 20:33:50
4,282

ในภาพนี้ผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่น่าจะเป็นมาสคอตของร้านขายขนมหรืออะไรซักอย่างนึง แต่ที่ถ่ายมาให่ชมเพราะว่าตัวนี้น่าจะเป็นของสะสม คือออกมาตั้งแต่ปี 1960 และตอนนี้เค้าตั้งราคาไว้ให้ตาเหลือกเล่นๆๆที่ 1,500,000 เยน จ๊ากๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

นายมั่นคง

13/05/2014 20:35:30
4,282

แล้วเราก็เดินลัดเลาะจนมาถึงร้าน Fujiya Avic ครับ ตรงที่ผมนั่งถ่ายรูปนี้ เป็นศูนย์ซ่อมและเซอร์วิสของ Fujiya อารมณ์คล้ายๆร้านอมรบ้านเราครับ คือรับซ่อมหูฟัง แต่เป็นการซ่อมแบบเป็นเรื่องเป็นราวกันไปเลย รวมถึงรับซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

นายมั่นคง

13/05/2014 20:37:35
4,282

ต้องบอกว่าร้าน Fujiya Avic นั้นเก่งมาก คือสามารถเป็นออร์กาไนเซอร์จัดงานดีๆในโตเกียวได้ อะไรไม่สำคัญเท่ากับร้านเค้าเป็นผู้จำหน่ายและนำเข้าเองอีกด้วย นี่คือความสำคัญว่าเค้าจัดการได้ดีพอสมควรเลยครับ อย่างตู้ที่เห็นติดตรา sennheiser ลายพร้อยเลยนั้น หูฟังในตู้เป็นยี่ห้ออื่นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

นายมั่นคง

13/05/2014 20:38:49
4,282

นั่นแสดงว่า Sennheiser เป็นคนออกสตางค์ทำตู้ และยินยอมให้วางสินค้าอื่นได้อีกด้วยเช่นกัน ดูมุมนี้ก็รู้ครับ มองๆๆนึกว่าเป็นของ Sennheiser ทั้งหมด ที่ไหนได้ มียี่ห้ออืนเพียบๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

นายมั่นคง

13/05/2014 20:40:35
4,282

Fujiya Avic นั้นรวมของทั่วโลกมาได้มากจริงๆ คือเท่าที่ผมเห็นเค้ามีของมาครบๆเกือบทุกยี่ห้อ ซึ่งต้องบอกตามตรงว่าลงทุนมหาศาลจริงๆๆ แต่ลงทุนไปแบบนี้แสดงว่าเค้าต้องขายได้จริงๆด้วย นั่นแสดงว่าคนญี่ปุ่นเล่นจริงและซื้อกันจริงๆๆเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

นายมั่นคง

13/05/2014 20:45:21
4,282

แล้วเราก็ต้องมาเติมพลังกันหน่อยครับ บักโจนั้นเป็นคนญี่ปุ่นแท้ๆโดยกำเนิด อาสาพาหาร้านอร่อยๆทุกๆมื้อ ตอนนี้ผมอยู่ตรงแถวซอยเล็กซอยน้อย จะกินอะไรก้แล้วแต่บักโจเป็นคนจัดล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

นายมั่นคง

13/05/2014 20:47:49
4,282

เราแวะกินร้านนี้ครับ เป็นร้านเทอริยากิ ปิ้งย่าง เป็นร้านที่คนญี่ปุ่นเลิกงานแล้วต้องแวะดื่มกินก่อนกลับเข้าบ้านไปนอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

นายมั่นคง

13/05/2014 20:49:41
4,282

ที่เห็นเป็นเงาๆอยู่นี่ ก็คือไอ้ที่เรากินกันเมือเช้าล่ะครับ ดูแล้วสงสารก็สงสาร อยากกินก็อยากกิน เอาเป็นว่าสงสารแต่จำเป็นต้องกินทำนองนั้นล่ะครับ ร้านอาหารญี่ปุ่นนั้น เวลาเค้าทำอาหารที่ประกอบด้วยปลาไหล ของเค้าจะสดจริงๆ ต่างจากไทยที่ใช้ปลาไหลฟรีชส่งไปจากญี่ปุ่นอีกทีล่ะครับ รสชาติผิดกันแยะจริงๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

นายมั่นคง

13/05/2014 20:52:34
4,282

สวรรค์บันดาลเลยก็คงเป็นไอ้ถุงนี้ล่ะครับ คุณกิตมหาจักรซื้อมาให้ลองกิน มันเป็นสินค้าของกูลิโกะ แต่เป็นกูลิโกะที่ไม่มีในบ้านเรา รสชาติมันก็คือหวานเย็นรสผลไม้ครับ แต่เทคนิคนี่ซิแปลก คือมันจะเป็นเยลลี่ก็ไม่ใช่ เป็นแค่น้ำหวานแช่แข็งก็ไม่ใช่ มันเย็นชื่นเหงือก ชื่นคอ และก็ชื่นใจ

นี่ถ้าไม่เกี่ยงว่ามันละลายได้ จะซื้อซักลังนึงกลับเมืองไทยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

นายมั่นคง

13/05/2014 21:19:25
4,282

ดึกแล้วก็จริง แต่รถไฟฟ้ายังแน่นขนัดไปด้วยผู้คน นี่คือวิถีของคนญี่ปุ่นจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

นายมั่นคง

13/05/2014 21:38:07
4,282

ห้างทะยอยกันปิดเวลาประมาณ 4 ทุ่ม แต่ไฟภายนอกยังเปิดอยู่....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

iammeng

13/05/2014 21:38:29
0
ชอบมากครับ พาเที่ยวแบบนี้ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

นายมั่นคง

13/05/2014 21:40:01
4,282

กินไอศครีมก่อนนอนกันดีกว่า วันนี้เดินกันจนน่องโป่ง ผมกับเจ้าเบียสเลยแวะซื้อไอศครีมที่เป็นเวเฟอร์สอดไส้ไอศครีมวนิดา รสชาติพอโอเคไม่บวกไม่ลบ เอ้า กลับไปนอนกันดีกว่าเรา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

นายมั่นคง

13/05/2014 21:44:41
4,282

เที่ยงวันนี้เราจะไปเดินย่านฮาราจูกุเพื่อหาของฝากกัน เราใช้บริการรถไฟฟ้าซึ่งพอผมเห็นเส้นทางต่างๆของรถไฟฟ้าแล้ว บอกตามตรงชาตินี้คงนั่งเองไม่ได้ มีหวังจ่ายค่าแท๊กซี่กันซี่โครงบานครับ ดูเอาละกัน ว่าเส้นทางรถไฟฟ้าญี่ปุ่นนั้นมันช่างเป็นอะไรที่ซับซ้อนจริงๆครับ

ใครจะมาญี่ปุ่นขอให้ศึกษาเส้นทางรถไฟฟ้าก่อนล่วงหน้า 1 ปี แล้วพยายามสอบให้ได้ระดับนักธรรมโทหรือเปรียญธรรมก่อนแล้วถึงค่อยเดินทางไปญี่ปุ่นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

นายมั่นคง

13/05/2014 21:48:29
4,282

มาถึงแล้วว ย่านฮาราจูกุ ที่ว่ากันว่าเป็นย่านของวัยรุ่นญี่ปุ่นอย่างแท้จริง ย่านนี้จะเป็นเด็กที่เล็กลงมาถึงระดับมัธยม จนถึงวัยโตไม่ทำงาน ดูหน้าน้องหนูท่านนี้ก่อนครับ มัดผมแกละอย่างเก๋ไก๋ ติดกิ๊บหนีบผมตัวใหญ่เกือบเท่าช้อนตักแกง และหน้าตามุ่งมั่นหมั่นฝึกจริงๆๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

RockDragon

13/05/2014 21:51:05
2,893
ตอบ คห.206 ของเฮียจ้าาาา อิ อิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

นายมั่นคง

13/05/2014 21:51:26
4,282

ตรงแถบนี้เค้าว่ากันว่า เป็นย่านคนที่รักการแต่งคอสเพลย์ เด็กวัยรุ่นชอบแต่งคอสเพลย์มาประชันกัน ในภาพผมเห็นเด็กสองคนลากกระเป๋าเดินทาง ผมก็นึกแปลกใจว่าใครมันจะบ้ามาเดินทางแถวนี้หว่า แต่มีผู้เฉลยว่า มันน่าจะมาจากการ์ตูนเรื่องใดเรื่องหนึ่งที่ตัวเอกคงชอบลากกระเป๋า ก็เลยกลายว่าหนูน้อยสองคนนี้ต้องลากกระเป๋าด้วยเช่นกัน....อมิตตพุทธ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

นายมั่นคง

13/05/2014 21:53:01
4,282

มาแถวนี้แล้วมันจี๊ดจ๊าดจริงๆๆ สีสันฉูดฉาดตามสไตล์วัยรุ่นญี่ปุ่น เอ้าเอาซะหน่อย ประตูตรงนี้มีคนมาเพ้นท์สีไว้ซะสวยเลยเชียว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

นายมั่นคง

13/05/2014 21:54:18
4,282
น้าชานี่เซียนจริงๆๆ เรียกใช้บริการของน้าชาไม่มีผิดหวังจริงๆๆเลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

นายมั่นคง

13/05/2014 21:55:56
4,282

แล้วก็เดินผ่านร้าน DAISO ซึงเป็นร้าน 100 เยนของญี่ปุ่น แต่ที่ไทยร้าน DAISO น่าจะตกทุกชิ้น 60 บาทมากกว่า ใครมาถึงโตเกียว ผมแนะนำว่าอย่าเข้าไปเดินซื้อของในไดโซะเลยครับ เพราะทำให้สิ้นเปลืองเวลาจริงๆ ตีตั๋วเครื่องบินมาไกลต้องรีบวิ่งไปดูอย่างอื่นแทนล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

นายมั่นคง

13/05/2014 21:57:56
4,282

น้องนางบ้านนาคนนี้ก็ใช่หยอก ไว้ผมปิดหน้าไปซีกหนึ่ง กลบอีกซักจนเกือบมิด แทบจะกลายเป็นนางตานีหรือนางตะเคียนหรือละม้ายคล้ายโหงพรายไปแล้วครับ 555 และสังเกตุเห็นไม๊ครับ ลากกระเป๋าเดินทางอีกแล้ว ผมเดาต่อว่ากระเป๋าเดินทางนั้นเอาไว้ใส่ชุดไว้เปลี่ยนตอนมาถึงย่านฮาราจูกุ

ใครรู้จริงช่วยไขข้อข้องใจทีเหอะ อันนี้สงสัยจริงๆๆนะเออๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

นายมั่นคง

13/05/2014 22:00:12
4,282

ถนนเส้นนี้ยาวเหมือนกัน ผมว่าเป็นเส้นที่ colorful ที่สุดของประเทศญี่ปุ่นแล้วครับ ลองดูเจ้าคนขายคนนี้ครับ ลีลานั้นยังสู้พ่อค้าย่านสำเพ็งหรือบางลำภูของเราไม่ได้ ยังห่างกันอีกหลายชั้นมากๆๆๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

นายมั่นคง

13/05/2014 22:01:41
4,282

มาเดินย่านเด็กๆ อายุอานามก็ลดลง อายุสมองก็ลดลงตามไปอีกด้วย แว๊กๆๆๆๆ 555

ใครผ่านมาแถวนี้ผมว่าใช้เวลามองชีวิตของเด็กญี่ปุ่นซะหน่อยก็ไม่เลวครับ ผมว่ามีอะไรให้น่าศึกษามากมายนัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

นายมั่นคง

13/05/2014 22:03:46
4,282

อันนี้เป็นร้านเครป ญี่ปุ่นนั้นนิยมกินเครป ทุกคนเข้าคิวกันซื้อเครปและกินเครปแบบจริงๆจังๆครับ ผมเองมีอคติต่อการกินเครปของเมืองไทย ก็เลยขอบายไม่ยอมกินเครปที่ใดในโลกครับ เพราะเครปไทยกินแล้วหนักท้องราวกินข้าวเหนียวกับซุปหน่อไม้ไป 5-6 กระติ๊บล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

นายมั่นคง

13/05/2014 22:07:57
4,282

ภาพเจริญหูเจริญตามีมาให้เห็นไม่มากก็น้อยในย่านฮาราจูกุ อย่างในภาพนี้นั้น ผมไม่แน่ใจว่าน้องนางบ้านนาฮาราจูกุคนนี้จะขายอะไร เพราะผมอ่านไม่ออกนั่นเอง เห็นป้ายบอกว่า Golden Week โอ้โฮนี่มันขายระดับสัปดาห์ทองกันเลยหรือนี่

กลับกัน ถ้าน้องนางบ้านนาฮาราจูกุคนนี้ไปยืนแถววงเวียน 22 หรือย่านสามแยกตรอกเท็กซัส เราคงเดาได้ไม่ยากว่าจะขายอะไร และถ้าไปยืนจริงๆ ผู้เฒ่าผู้แก่ย่านนั้นคงยกพวกตะลุมบอนกันจนฟันปลอมหลุดแน่นอน...เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

นายมั่นคง

13/05/2014 22:09:26
4,282

เง้อๆๆๆๆ เอาอีกแล้ว ลากกระเป๋าอีกแล้ว มองไปทางไหนมีแต่เด็กลากกระเป๋า มองๆไปในกระเป๋าน่าจะเป็นกระเป๋าเปล่าๆๆด้วยซ้ำ เซียนคอสเพลย์ช่วยมาเล่าแจ้งแถลงไขด้วยเทอญ...สาธุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

นายมั่นคง

13/05/2014 22:10:18
4,282

แดดเปรี้ยงก็จริง แต่กำแพงอันนี้สีสันมันจี๊ดจ๊าดได้ใจ ผมกับเบียสเลยจัดซะหน่อยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

นายมั่นคง

13/05/2014 22:12:03
4,282

คุณสินบอกว่าเฮียมั่นจัดท่าหิ้วปีกมาหน่อยวะ มานี่ยังไม่ได้หิ้วปีกกันเลย ผมบอกว่าได้เลยครับ จัดให้โดยพลัน เพื่อให้เข้ากับย่านวัยรุ่นวัยใส ผมก้บเบียสเลยต้องออกแนวแอ๊บแบ๊วเล็กๆนิดนึงนะครับคุณสิน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

นายมั่นคง

13/05/2014 22:13:37
4,282

เดินเพลินดีมากๆๆสำหรับย่านฮาราจูกุครับ ต่อจากนี้ไปเดินไปย่านไหนผมจำไม่ได้เหมือนกัน เพราะผมเองก็เดินตามเค้าไปต้อยๆ สุดแท้แต่ท่านผู้นำจะเดินไปทางไหน เพราะขืนให้เดินเองมีหวังหลงทางตั้งแต่ปากซอยนู้นแล้วๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

นายมั่นคง

13/05/2014 22:15:44
4,282

ร้านนี้เป็นร้านอะไรผมจำไม่ได้แล้วครับ น่าจะเป็นร้านขนมอะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับไข่นี่ล่ะ คนยืนรอเข้าคิวไปกินในร้านกันยาวเหยียด ทะลุซอยไปด้านหลังและหักข้อศอกหลังตึกออกไปอีก คนญี่ปุ่นคุ้นเคยกับการเข้าคิวมากๆๆครับ ซึ่งคนไทยตอนนี้ก็ชักจะคุ้นเคยกันบ้างแล้วล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

The แพะ

13/05/2014 22:21:45
39
รอลุ้นว่าเฮียจะไปกินซูชิปู่จิโร่ หรือเปล่า แบ๊ะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

นายมั่นคง

13/05/2014 22:22:57
4,282

เห็นชุดนักเรียนแล้วแอบอมยิ้มไม่ได้ครับ 555 ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่มีอุตสาหกรรมส่งออกเป็นหนัง AV ไม่ว่าเรื่องไหนก็ตามมักจะมีชุดนักเรียนแบบนี้พัวพันเข้ามาบ่อยๆ ทำให้เกิดภาพลบในสมองคนไทยว่างั้น 555

สาบานซิใครไม่เคยเสิรชคำว่า Schoolgirl กับเค้ามั่ง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

นายมั่นคง

13/05/2014 22:24:41
4,282

เราเลาะออกไปตรอกไหนต่อตรอกไหนก็ไม่รู้ มาโผล่ตรงกำแพงที่เขียนว่า Forever ซึ่งน่าจะให้หนุ่มสาวที่กำลังรักกันมายืนถ่ายรูปกันตรงนี้เป็นแน่แท้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

นายมั่นคง

13/05/2014 22:34:38
4,282

ผ่าม พ๊าม เอาแล้วไง คุณสินพาเดินเข้าไปในตรอกบอกว่าจะพาไปกินกาแฟเจ้าที่ดังมากๆๆ ซึ่งผมเองก็ชอบกินกาแฟ แต่กินไม่เก่ง เก่งแต่กินทนว่างั้น เราเดินลัดเลาะเข้าไปในตรอกเล็กๆ ที่เดาให้ตายว่ามันจะมีกาแฟขายในนี้ คิดให้ตายก็คิดไม่ถึงว่ามันจะมี

พอเดินเข้าไปถึงตัวร้าน ผมเห็นคนเดินมุงอยู่หน้าทางเข้า มีทั้งคนญี่ปุ่น ทั้งฝรั่ง มายืนรอคิวกันอยู่ เอาแล้วไงเป็นเรื่องจริงๆ เพราะถ้าร้านไหนเป็นร้านเซียนยกย่อง ผมมักจะตืนเต้นทุกครั้ง และยิ่งรู้สึกว่าเป็นเซียนทำกาแฟด้วยแล้ว แม่เจ้าโวยยย มันต้องท้าพิสูจน์จริงๆๆ

ร้านกาแฟเจ้านี้ชื่อว่า OMOTESSANDO KOFFEE อันนี้เป็นเว็บร้านเค้าครับ ooo-koffee.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

นายมั่นคง

13/05/2014 22:38:09
4,282

ตรงนี้เป็นบริเวณหน้าบ้านครับ ตรอกตรงนี้เป็นตรอกขนาดเล็กๆ รถวิ่งสวนกันฟิตๆได้เท่านั้น ผมเห็นกับลูกกะตา มีคนจ้างแท็กซี่เพื่อเข้ามากินกาแฟ ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าค่าแท็กซี่ญี่ปุ่นแพงหูฉี่ขนาดไหน ต้องเป็นผู้มีบุญญาธิการเท่านั้น ถึงจะมีปัญญาจ้างรถแท็กซี่ให้ขับไปไหนมาไหนตามใจชอบได้แบบนั้น

ลองชะเง้อมองด้านในครับ ในบ้านก็คือบ้านคนธรรมดานี่ล่ะ มีที่ว่างทำสวนเล็กๆให้คนนั่งรอกาแฟ ผมสังเกตุดูคนมากันแบบไม่ขาดสาย และระยะเวลาในการรอกาแฟนของแต่ละคนน่าจะกินเวลาประมาณ 20-30 นาทีเป็นอย่างต่ำครับ แม่เจ้าโวยยย ไม่ธรรมดาๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

นายมั่นคง

13/05/2014 22:43:04
4,282

เจ้าของชื่ออะไรไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่กิตติศัพท์ร่ำลือกันไปทัวโลก อย่างเว็บชื่อดังสำหรับคอกาแฟ ก็มีการรีวิวและให้ดาวกัน และหมอนี่ก็ติดเรทได้ดาวมาเป็นอันดับหนึ่ง

http://www.beanhunter.com/japan/tokyo/tokyo/shibuya/omotesando-koffee

และเมื่อผมค้นต่อไปเรือยๆ ผมแทบจะบ้าตาย เพราะไอ้หมอนี่มันได้แรงกิ้งเป็นอันดับ 1 จาก 4387 ร้านในย่านชิบูย่า กรุงโตเกียว

http://www.tripadvisor.com.au/Restaurant_Review-g1066456-d3625894-Reviews-Omotesando_Koffee-Shibuya_Tokyo_Tokyo_Prefecture_Kanto.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

นายมั่นคง

13/05/2014 22:46:03
4,282

ระหว่างที่นั่งรอกาแฟภายในบริเวณบ้าน ก็จะมีต้นไม้ใบหญ้าบริเวณบ้านให้ชมกันเพลินๆระหว่างรอกาแฟครับ ใครเข้าคิวแล้วห้ามปวดขี้หรือปวดเยี่ยวโดยเด็ดขาด เพราะนั่นหมายถึงท่านต้องเสียสิทธิ์ที่ท่านพึงจะมีลงไปนั่นเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

นายมั่นคง

13/05/2014 22:49:32
4,282

ตอนนี้ถึงคิวคุณสินเข้าไปสั่งกาแฟแล้วล่ะครับ เราไปกันหลายคนแต่คุณสินอาสาเข้าไปซื้อและเข้าคิวยืนรอกาแฟเอง เล่นเอาผมเกรงใจจนพูดไม่ออก ไอ้ครั้นจะบอกว่าขอรวดเดียว 5 แก้วเลยก็กลัวจะโดนเตะล่ะครับ 555

ผมบอกคุณสินว่าไอ้หมอนี่มันขายกาแฟคนเดียวแบบนี้ ทั้งวันมันคงไม่ต้องกินข้าว หรือแม้กระทั่งจะขี้หรือเยี่ยวก็คงหมดสิทธิ์ ผมเห็นเจ้าคนขายกาแฟแอบหลบเข้าไปยืนหอบอยู่ประมาณ 30 วินาที ก่อนที่จะออกมารับหน้าลูกค้าแล้วชงกาแฟต่อ

ผมเสนอไอเดียว่าขายดีแบบนี้คงไม่ต้องเยี่ยวให้เสียเวลา ให้หาซื้อผ้าอ้อมหรือแพมเพิร์สผู้ใหญ่มาใส่ หรือถ้าขายดีไปกว่านี้ให้ใส่สายยางสวนท่อปัสสาวะซะเลยก็ไม่เลว คุณสินหัวเราะก๊ากๆๆๆ แทบสำลักกาแฟ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

นายมั่นคง

13/05/2014 22:55:18
4,282

ไชโย ไชโย กาแฟที่รอคอยมาถึงแล้ว ผมบรรจงดูดทีละนิด ให้กาแฟไหลผ่านเหงือกบนนิดนึง และไหลลงมาบรรจบกับเหงือกล่าง กินแล้วกลืนแบบค้างๆให้มันหอมติดในคอนิดหน่อย ก่อนจะขยอกน้ำกาแฟลงท้องลงไป อันนี้เป็นกาแฟลาเต้ ซึ่งหวานปะแล่ม มันกำลังดี ไม่บาง ไม่ใส

สลับมาขอดูดกาแฟคาปูชิโนในแก้วเจ้าเบียสบ้าง พอดูดให้ฟองนมไหลเข้าไปแตะกระพุ้งแก้ม จำได้ว่าต่อมน้ำตาแตกในทันที คือฟองนมมันนุ่มละมุนและมีความหนืดนิดๆเพื่อฉุดน้ำลายในปากของเราไม่ให้กระฉอกออก มวลของฟองนมในกาแฟคาปูชิโนมีมวลอิ่ม นุ่ม ลิ้นดุนตรงไหน ตรงนั้นจะมีความหอมพุ่งสวนออกมาทันที

จำได้ว่าผมกินกาแฟจนไม่เหลือแม้กระทั่งน้ำแข็ง ผมกินเหมือนคนตายอดตายอยาก ถ้ามีโอกาสต้องมากินกาแฟเจ้านี้ให้ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

นายมั่นคง

13/05/2014 23:01:17
4,282

กินกาแฟเสร็จก็เดินย้อนมาปากซอย เห็นวัยรุ่นขาโจ๋กลุ่มหนึ่งยืนจับกลุ่มอยู่ มีคนหนี่งติดชายกระโปรงแลดูเก๋ไก๋มากๆๆ ทำให้ผมรู้สึกอยากเลียนแบบ ไม่แน่นะครับ วันหนึ่งชุดมั่นคงอาจจะมีชายกระโปรงคล้ายๆคุณอี๊ดโปงลางสะออนก็ไม่แน่ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

darkyoyo

13/05/2014 23:18:17
ติดตามด้วยคน : )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

ohwownoone

13/05/2014 23:20:05
370
ขอบคุณเฮียที่นำเที่ยวครับ.....ผมอ่านมาถึง กระทู้ที่ 246 แล้ว ขอลงชื่อเอาไว้ก่อน ขอไปนอนก่อนครับ แล้วพรุ้งนี้มาอ่านต่อ

อ่อ ขอลงชื่อจอง dac/amp DA-300USB เป็นตัวแรกของประเทศไทย จะได้เปล่าเนี่ยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

นายมั่นคง

13/05/2014 23:45:06
4,282
555 จะถามให้นะครับพี่อ่างเรื่อง DA-300USB มันเป็น DAC ราคาย่อมเยา ใช้ได้แบบสารพัดทางครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ คืนนี้ผมต้องปิดสกู๊ปนี้ให้ได้ เพราะใกล้จบเต็มทนแว้ววว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

นายมั่นคง

13/05/2014 23:47:26
4,282

แล้วเราก็มาต่อกันเรื่องสกู๊ปเที่ยวครับ 555

เค้าพาผมเดินมุดลงไปสถานีรถไฟใต้ดิน บอกตามตรงอย่าให้ผมบอกเลยครับว่าเป็นตรงไหน เพราะอย่าว่าแต่ญี่ปุ่น กะอีแค่ต่อรถไฟตรงแยกอโศก ผมยังไปไม่เป็นเลยครับ 555

เดินลัดเลาะมา เห็นสาวชาวญี่ปุ่นอีกแล้ว เป็นอะไรไม่รู้ ผมเห็นภาพนี้แล้วมันยะเยียบอย่างบอกไม่ถูกล่ะครับ บรื๋อววววว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

Otomo

13/05/2014 23:49:41
6
สุโค่ย! มากๆ เลยครับเฮีย
ผมชอบบ้านเมืองเค้ามาก ทุกอย่างมีระเบียบวินัย
ถนนหนทางน่าเดิน การจราจรโดยรถไฟสาธารณะสะดวกสะบายมาก จนไม่จำเป็นที่จะต้องมีรถยนต์ส่วนตัวเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

นายมั่นคง

13/05/2014 23:51:50
4,282

เดินโผล่มาได้ไงไม่รู้ มาโผล่ตรงแยกที่เค้ามีการบันทึกไว้ว่าเป็นแยกที่มีคนข้ามมากที่สุด โดยนับทุกชั่วโมงทุกนาทีรวมกัน ครองสถิติแชมป์โลกแบบไม่มีใครทุบได้ คือข้ามกันแบบยิกๆตลอดเวลา แต่ละแยกมีเวลาให้หายใจกันแยกละหน่อย พอไฟเขียวขึ้นปุ๊บ ทุกคนออกเดินแบบทางใครทางมันทันที ตาลาย ตาลาย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

นายมั่นคง

13/05/2014 23:54:09
4,282

งั้นบันทึกภาพซะหน่อยเป็นที่ระลึก การถ่ายภาพบนแยก Shibuya นี้ ให้ยืนถ่ายแบบผมนะครับ คือยืนหันหลังให้กับแยกตรงข้ามหน่อย พอไฟเขียวปุ๊บ อย่าเพิ่งถ่ายโดยทันที แต่ให้รออีกหนึงอึดใจครับ ให้กองทัพมดแตกกรูเดินเข้ามาถึงตัวเราแล้วค่อยถ่าย จะได้ภาพคนที่ยั้วเยี้ยเต็มไปหมดแบบนี้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

golf69

13/05/2014 23:54:12
0
ดูแล้วเพลินเหมือนไปเดินเองจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

นายมั่นคง

13/05/2014 23:57:17
4,282

เดินผ่านตาลุงคนนี้พอดี ผมเห็นแกนั่งสัปหงกหงึกๆ ตอนแรกก็นึกว่าแกง่วงนอน แต่ที่ไหนได้พอผมสังเกตุมือซ้าย แกถือเบียร์กระป๋องอยู่ใบหนึ่ง สันนิษฐานว่าแกเติมหัวเชื้อมาตั้งแต่เช้าแล้วล่ะครับ นานๆทีจะเห็นคนจรในลักษณะนี้ ในช่วงหลายๆคืนที่มาอยู่ที่นี่ ผมไม่เห็นคนจรนอนเรี่ยราดในกรุงโตเกียว อาจจะเป็นไปได้ว่าค่าครองชีพที่แพงลิบ แพงจนคนจรยังขี้เกียจมานอนเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 256

นายมั่นคง

14/05/2014 00:02:07
4,282

เดินต่อจากตาลุงเมือกี๋มาหน่อยนึง ก็มาเจอร้านเครปร้านหนึ่งที่ไม่มีใครรอคิวเลย ใจผมก็ลังเลว่ามันจะอร่อยหรือเปล่าหนอ แต่ครั้นจะไปยืนรอคิวที่ยาวระดับ 50-60 คิวก็คงไม่ไหว เลยตัดใจว่าเอาไงเอากันวะ วันนี้ต้องกินเครปญี่ปุ่น โดยคนญี่ปุ่น แต่กลืนลงท้องคนไทยซะหน่อย

เลยจัดมา 1 อัน คนทำร่างท้วมหมุนไม้ละเลงแป้งเครปได้ราวกับยิมนาสติกจินตลีลา คือมีการควงแขน หมุนข้อมือ พร้อมกับบีบวิปครีมโรยหน้าด้วยสตรอเบอรี่แบบบรรจง พอเค้ายืน่มาปุ๊บ ผมกัดกร้วมๆๆ เออวุ๊ย เครปญี่ปุ่นขนาดเลือกกินร้านที่ท่าทางจะขายไม่ดี มันยังอร่อยได้เพียงนี้ ชาตินี้ต้องฝันให้ไกลไปให้ถึงไปกินเครปเจ้าที่เข้าคิวกันให้ได้ในครั้งต่อไปล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

นายมั่นคง

14/05/2014 00:05:01
4,282

แล้วเราก็นั่งรถไฟเพื่อกลับไปทานอาหารร้านใกล้ๆกับที่พัก ระหว่างทางน่าจะผ่านหอโตเกียว ซึ่งเป็นสีแดงๆ เดาเอาว่าน่าจะแอบลอกการบ้านมาจากหอไอเฟลของฝรั่งเศสครับ เพราะหน้าตาหอทั้งสองอัน คลับคล้ายคลับคลากันราวกับแกะแถวสวนผึ้งราชบุรี

ถ่ายรูปติดมาหน่อยให้ทุกท่านได้เห็นพอชื่นใจว่างั้นล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

RockDragon

14/05/2014 00:08:06
2,893
เฮียคงไม่ได้เดินในสถานีรถไต้ดินหลังฟ้ามืดละซิ ถึงไม่ได้เห็นคนจรนอนเรี่ยราดในกรุงโตเกียว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

นายมั่นคง

14/05/2014 00:20:35
4,282
เดินครับน้าชา แต่ผมเดินตรงไหนก็ไม่รู้งงไปหมดล่ะครับ ดึกดืนเที่ยงคืนยังเดินกันอยู่เหมือนกันล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 260

นายมั่นคง

14/05/2014 00:24:06
4,282

เจ้าเบียสพอขึ้นรถไฟก็รีบนั่งแหม่บลงท้นที ผมบอกว่ามึงไม่เห็นป้ายบนหัวเรอะ เค้าวาดเป็นสัญลักษณ์ว่าให้คนชรา คนท้อง แม่และเด็ก และคนพิการนั่ง เจ้าเบียสบอกว่า ดึกแล้วเฮียนั่งได้ ไม่น่าจะโดนด่าหรอกครับ

อีกอย่างหนึ่งผมก็มีท้อง พุงผมกลมและป่องราวๆกับผู้หญิงท้อง 6 เดือน น่าจะพอกล้อมแกล้มนั่งได้นะเฮีย เออ มึงเลี่ยงเก่งจัง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 261

นายมั่นคง

14/05/2014 00:28:01
4,282

พอลงจากรถไฟเราก็เดินเข้าไปอย่าได้ถอย ร้านข้าวคอยพวกเราอยู่ๆๆๆ ปรี๊ด ปี้ ปรี๊ด 555

เดี๋ยวนี้ไปไหน เราจะเห็นวัฒนธรรมใหม่ นั่นก็คือวัฒนธรรมการก้มหน้าก้มตา บางคนก้มมองสมาร์ทโฟนจนผมเผ้าปิดหน้าราวกับผีกระสือ บางคนก้มไปแล้วผมปิดหน้า พอเงยหน้าขึ้นมา ไอ้หยาๆๆๆ ก้มปิดหน้าแบบนั้นน่ะดีแล้วก็มี 555

ผมสังเกตุอย่างหนึ่งซึ่งไม่แน่ใจว่าคิดไปเองหรือเปล่า ผมคิดว่าคนญี่ปุ่นส่วนใหญ่ใช้่แต่ไอโฟนกันทั้งหมด เพราะบอกตามตรงผมไม่เห็นมือถือยี่ห้ออืนเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 262

นายมั่นคง

14/05/2014 00:28:47
4,282

วันนี้บักโจพักผ่อนอยู่กับลูกเมียหนึ่งวัน แต่ก็อาสามาพาพวกเราไปรับประทานอาหารค่ำกันอีก ในทริปนี้ผมขอมอบเข็มเชิดชูเกียรติและมอบรางวัลมะเหงกทองคำให้กับเจ้าโจ เพราะบักโจเป็นพระเอกตลอดทัวร์นาเม้นท์ และยังเป็นแมนออฟเดอะแมทช์ควบไปอีกรางวัล

โจมีความเป็นอัจฉริยะตามแบบฉบับของเซลล์แมนระดับพระกาฬ คือตอนไหนผมฟังภาษาอังกฤษไม่เข้าใจ โจจะใช้ภาษาใบ้จนผมเข้าใจได้ และสื่อสารกันได้ในที่สุด คนอย่างโจตกน้ำไม่ไหลตกไฟตายแน่ คือถ้าให้ไปขายของที่ไหนในโลก ต่อให้เป็นคนป่าอาฟริกันสวมใบตองแห้งแทนกางเกงใน ผมก็เชื่อว่าบักโจสามารถบรรลุเป้าหมายได้ในที่สุด 555

มีคลิปขำๆของโจให้ดูกันอีกเล็กน้อย(รอผมอัพก่อน) คลิปนี้ลงไปแล้วผมไม่แน่ใจว่าโจอาจจะโดนไล่ออกหรือเปล่าก็ไม่ทราบ แต่อยากจะบอกว่าพวกเราทุกคนชอบมึงว่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

นายมั่นคง

14/05/2014 00:51:43
4,282

แล้วบักโจโจ้ ก็พาพวกเราไปรับประทานอาหารในร้านปิ้งย่างชื่อดัง ในร้านนี้เป็นร้านปิ้งย่างอาชีพ เสียงดังฉี่ๆ ดังมากจากทุกๆโต๊ะ หลักๆเลยร้านนี้จำหน่ายขายเนื้อเป็นหลัก มีหมูเสริมเล็กน้อยสำหรับคนไม่ทานเนื้อ ฝาผนังมีแผนผังรูปวัวไว้ 1 ตัว ใครอยากทานตรงไหน เรียกไม่ถูกว่าเนื้อส่วนไหน

ให้เอามือจิ้มที่บริเวณนั้นๆ บักโจสั่งเมนูเด็ดคือลิ้นวัวมาให้กินกัน เวลากินคือปิ้งให้พอสุกเท่านั้น ปิ้งเสร็จให้เอาเลมอนบีบลงนิด แล้วเอาใบอะไรไม่รู้โรยหน้าหน่อย แล้วเคี้ยวกร้วมๆๆ อื้อฮือ อร่อยจริงๆๆโจ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 264

นายมั่นคง

14/05/2014 00:55:30
4,282

ทีเด็ดของร้านนี้น่าจะเป็นของหวานชิ้นนี้ล่ะครับ เป็นแอปเปิ้ลผ่าซีกที่ไส้ในมีสมูทตี้แช่แข็ง หรือจะเรียกว่าโยเกิตท์ก็น่าจะได้ครับ เพราะข้างในไม่ใช่ไอศครีมแน่ๆๆ แอปเปิ้ลนั้นถูกแช่ไว้ด้วยความเย็นที่เหมาะสม ไส้ในก็แข็งและเย็นกำลังดี ผมเดาว่าเค้าต้องผลิตมันเป็นลูกๆก่อน

พอได้เวลาเสิร์ฟเค้าก็หยิบออกมาผ่าเปรี้ยงเดียวออกเป็น 2 ซีก กินแล้วชื่นใจ มาญี่ปุ่นกินอะไรก็อร่อยไปหมด ไม่มีร้านไหนที่คุณภาพระดับหลอกต้ม ผมว่าคนญี่ปุ่นขายความจริง ขายฝีมือกันจริงๆ เราก็เลยได้กินของทีอร่อยจริงๆเช่นกันนั่นไง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

นายมั่นคง

14/05/2014 00:56:24
4,282

เราเดินกลับที่พักเพื่อที่จะไปเอาสัมภาระเตรียมเดินทางกลับล่ะครับ อากาศเย็นสบายๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

นายมั่นคง

14/05/2014 00:58:59
4,282

เย้ๆๆ เห็นแล้ว ร้านอาหารรถเข็นคันแรกในกรุงโตเกียว คือผมเห็นร้านรถเข็นแบบนี้เป็นร้านแรกจริงๆครับ เดินท่อมๆมาหลายวัน ส่วนมากจะเห็นเป็นร้านห้องแถวเล็กๆ แต่แนวรถเข็นแบบนี้มองไม่เจอจริงๆ และเพิ่งเห็นเดี๋ยวนี้จริงๆ ผมเดาว่าแต่ก่อนน่าจะมีอยู่มาก แต่พอทุกอย่างเจริญ อะไรหลายๆอย่างก็ถูกปรับเปลี่ยนไป

เสียดายไม่มีเวลาได้ทดลองกินซะหน่อย ว่าร้านทั่วไปกับแบบรถเข็น มันจะรักษามาตรฐานความเป็นญี่ปุ่นได้หรือเปล่าล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

นายมั่นคง

14/05/2014 01:02:12
4,282

แล้วชาวคณะก็ถ่ายภาพร่วมกันครับ ซ้ายคือคุณเด่น ถัดมาคือบักหำโจ แล้วถัดไปคือคุณกิต และคุณเกษมสิน ทางคณะมหาจักรยังคงอยู่ต่อเนื่องจากมีภาระกิจต้องไปประชุมร่วมกับบริษัทญี่ปุ่นอื่นๆต่ออีกหลายวัน ในส่วนของผมก็ได้เวลากลับมาทำงานของตนเองต่อเช่นกัน ทริปนี้เล็กๆแต่คล่องตัวสนุกสนานกันถ้วนหน้า

และบักโจก็มาตั้งใจมาส่งผมจนขึ้นกระไดรถว่างั้นล่ะ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 268

นายมั่นคง

14/05/2014 01:06:32
4,282

รูปนี้ผมไม่ได้ถ่ายเอง แต่พอผมมาเพลย์ดูทีหลังก็ต้องอมยิ้มครับ เป็นธรรมเนียมของญี่ปุ่นที่ต้องมายืนส่ง ทุกคนออกมายืนส่งเรากลับบ้านครับ และที่ต้องยิ้มอีกหนก็เพราะบักโจนี่ล่ะ ดูท่าตะเบ๊ะและโค้งคำนับซิครับ ทุกคนหัวร่องอหายกับท่าทางทะเล้นของบักหำโจ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

นายมั่นคง

14/05/2014 01:12:30
4,282

พอถึงสนามบินฮาเนดะ มีสิ่งหนึ่งที่ต้องจำให้ขึ้นใจ นั่นก็คือภาระกิจที่ต้องไปแย่งชิงซื้อมันฝรังฮอกไกโดมาให้จงได้ เมื่อปลายปีที่แล้วผมมาโตเกียวกับทางมหาจักร ครั้งนั้นเราบินกลับที่สนามบินนาริตะ ปรากฏว่าคนไทยแย่งชิงมันฝรั่งทอดกรอบราวกับประเพณีชิงเปรตก็มิปาน

ผมจำได้ว่าครั้งนั้นผมคว้ากล่องมันฝรั่งทอดกรอบกล่องสุดท้ายได้ทางก้น และมีสุภาพสตรีท่านหนึ่งคว้าทางด้านบนกล่องไว้ เรายื้อมือกันคนละด้าน ในมืออีกข้างของสุภาพสตรีท่านนั้นมีมันฝรั่งแล้วหลายกล่อง ผมจำได้ว่าผมไม่ได้ออกแรงดึง แต่ผมส่งสายตาทำทีเป็นวิงวอนร้องขอ

สุภาพสตรีท่านนั้นคงเห็นใจ ค่อยๆคลายมือที่บีบกล่องมันฝรัง และสละมันฝรั่งกล่องนั้นให้ผมกลับบ้านไปแต่โดยดี วันนั้นผมรู้สึกผิด แต่ผมจะรู้สึกผิดมากกว่านั้นถ้าผมยอมปล่อยมันฝรั่งฮอกไกโดกล่องสุดท้ายนั้นให้หลุดลอยไป....ยอมได้ไงหือ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

นายมั่นคง

14/05/2014 01:31:18
4,282

มันเป็นความประทับใจกับรสชาติมันฝรั่งฮอกไกโดครับ ผมเคยมีโอกาสได้กินมันฝรั่งที่มีผู้อารีแบ่งปันให้ 2 ก้านเพื่อการทดลอง จำได้ว่าตอนนั้นผมกินมันฝรั่งสองก้านนั้นแบบจำกัดจำเขี่ย คือไม่กล้าเคี้ยวเข้าปากในทันที แต่ค่อยๆใช้ฟันกัดงิบงับราวกับกระรอกแทะไม้ ทีละนิด ทีละนิด จนหมดก้าน นั่นคือจุดเริ่มในการออกแสวงมันของผม....

พอมาเจอที่สนามบินฮาเนดะ ผมกับเบียสรีบปรี่เข้าใส่กองมันที่เห็นอยู่ตรงหน้า ปรากฏว่าผมหอบมันเป็นสิบกล่องไปคิดเงินที่แคชเชียร์ ผมโดนเป่าฟาวล์โดยแคชเชียร์ข้อหาซื้อมันฝรั่งเกินกว่า 3 กล่องต่อ 1 วัน เฮ้ยๆๆมันมากเกินไปแล้ว กะอีแค่สมบัติจะซื้อมันฝรั่งกินให้ชื่นใจ ต้องมาริดรอนสิทธิ์กันด้วยหรือนี่ แถมเจ้าตี๋หน้าจืดแคชเชียร์ยังร้องขอตรวจพาสสปอร์ตในการซื้อมันฝรั่งของผม

ผมทนไม่ได้อีกต่อไป เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่หยามเกียรติชายไทยมากๆครับ เราซื้อมันฝรั่งแล้วเรายังต้องให้ต่างชาติกดขี่ย่ำยีขอดูพาสสปอร์ตก่อนซื้ออีก ผมสะกิดบอกเบียสว่า ช่างมันกูมีวิธีแล้วว่ะ ผมจ่ายเงินตามปกติที่แคชเชียร์ไอ้ตี๋หน้าจืดไป 3 กล่องพร้อมโชว์พาสสปอร์ต

แล้วผมก็เอาถุงมันฝรั่งไปซ่อนไว้ตรงข้างถังขยะ แล้วผมก็เดินอ้อมไปหอบมันฝรั่งกับเจ้าเบียสอีกคนละ 3 กล่อง แต่เราเลี่ยงไม่ไปจ่ายเงินที่แคชเชียร์ไอ้ตี๋นั่น ผมสามารถชำระเงินกับแคชเชียร์จุดอืน และลอยนวลออกมาพร้อมมันฝรังอีก 3 กล่องในมือ

ในภาพเป็นการโชว์ให้เห็นถึงกองทัพมันฝรั่งที่ผมซื้อมาได้ครับ ผมกับเบียสมีความภูมิใจ เพราะการถ่ายภาพโชว์หน้าร้านขายมันฝรั่งแบบนี้ ผมถือว่าเป็นการหยามและหมิ่นเกียรติแคชเชียร์หน้าตี๋ในเชิงสัญลักษณ์ ตอนนี้ผมจินตนาการไปไกลถึงขั้นว่าผมกับเบียสเป็นเจ้าพ่อขบวนการค้ามันฝรั่งข้ามชาติกันแล้ว

ผมหอบถุงมันพะรุงพะรังขึ้นเครื่อง พอเดินมาถึงจุด gate ที่จะออกเดินทาง ผมเจอมันอีกกองพะเนินด้านใน จะเอาเท่าไหร่ก็มีถ้ามีแรงขน ในใจรู้สึกอับอายเหมือนโดนหลอกให้ซื้อมันฝรั่ง การออกกฏกดดันคนซื้อว่าต้องใช้พาสสปอร์ตในการซื้อ และจำกัดเพียงคนละ 3 กล่อง ผมถือว่านี่คือกลยุทธขั้นสูงของคนญี่ปุ่นเลยก็ว่าได้.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

นายมั่นคง

14/05/2014 01:33:54
4,282

ระหว่างอยู่บนเครืองก็ถ่ายภาพที่คิดว่าสุดเท่กันซะหน่อยนึงครับ เป็นช็อตที่ผมถ่ายมาตั้งแต่หนุ่มๆจนแก่ปูนนี้ยันทะเล้นถ่ายแบบนี้อยุ่เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

นายมั่นคง

14/05/2014 01:41:32
4,282

แล้วผมกับเบียสก็เดินทางถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพพร้อมกับนำมันฝรั่งหลบหนีเข้าไทยได้กองพะเนิน 555

นานๆผมจะมีเวลาว่างเขียนเรื่องสั้นในแนวสกู๊ปที่ถนัดให้ได้อ่านกันแบบยาวๆแบบนี้นะครับ เรียกว่าเขียนแบบตัวเองสนุกและหยุดไม่ได้จริงๆ ในช่วงท้ายผมเขียนเรื่องมันฝรั่งฮอกไกโดให้อ่านกันเล่นๆเป็นของแถมเพื่อให้สกู๊ปชิ้นนี้มีความสมบูรณ์ทีสุดครับ

สัญญาว่าถ้ามีเวลาจะพยายามเขียนรีวิวหรือเขียนสกู๊ปรวมถึงแสดงคลิปวีดีโอให้มากที่สุด เพื่อตอบสนองความสุขแฟนๆทุกๆท่านที่ติดตามอ่านงานเขียนบ้าๆบอๆของผมกันนะครับ 555

ในทริปนี้เราได้ทำทุกอย่างครบถ้วนบรรลุเป้าหมายในทุกๆด้าน ผมขอขอบคุณทางบริษัทเดนอน ขอบคุณบริษัทมหาจักรที่มอบโอกาสให้พวกเรา(อีกแล้ว)มาโดยตลอด

ขอได้รับความขอบพระคุณ

มั่นคงแทรเวลจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

ก๊วกกี้

14/05/2014 06:06:30
37
คราวหน้าผมห้อยๆ โหนๆ ไปด้วยคนนะคร้าบบบบ

ตามอ่านกันข้ามวันข้ามคืนเลยเนี่ย 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 274

ohwownoone

14/05/2014 07:11:58
370
อ่านแล้วสนุกจริงๆครับ มิน่าใครๆถึงบอกว่สเฮียมั่นโม้เก่ง อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 275

นายมั่นคง

14/05/2014 11:05:20
4,282

ขอบคุณทุกๆท่านที่เยี่ยมชมครับ 555 ถ้าว่างผมชอบงานเขียนครับ มันสนุกดี คนละรสชาติกับการรีวิวในรูปแบบวีดีโอครับ

เดี๋ยวจะมีภาพเล็กๆน้อยๆและคลิปเล็กๆน้อยๆในทริปนี้อีกหน่อยนะครับ จะทะยอยลงอีกนิดนึง
ส่วน DAC-DA-300USB เดี๋ยวผมสอบถามให้อีกทีครับ คาดว่าราคาเบาๆสบายๆๆแน่ๆๆจ้า

ปิดท้ายอีกทีด้วยรูปกำลังห้อยโหนบนรถไฟฟ้าใต้ดินในญี่ปุ่นเน้อๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 276

Steven Paul Jobs

14/05/2014 11:32:04
0
สนุกมากๆๆเลยครับเฮีย อ่านแล้วเหมือนได้ไปเองเลย 555 ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 277

นายมั่นคง

14/05/2014 16:11:20
4,282

ขอบคุณมากๆๆครับ ตามอ่านกันได้เรื่อยๆๆล่ะจ้าๆๆๆ 555 ขออนุญาตเอาแบนเนอร์บน facebook มาลงหน่อยๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 278

drizzyman28

14/05/2014 17:20:10
ขอบคุณครับเฮีย อ่านสนุกจริงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 279

John ball

14/05/2014 20:33:47
อ่านผ่านๆ ยัง สนุกขนาดนี้ ต้องหาเวลาว่าง อ่านจริงๆจังๆซะแล้ว ขอบคุณครับ เฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 280

RockDragon

14/05/2014 20:53:11
2,893
เฮียได้เหตุผลมาแล้วยังครับที่ว่าทำไมพวกน้องๆสาวๆคอสเพลย์จึงต้องลากกระเป๋ากันเป็นทิวแถวละครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 281

นายมั่นคง

14/05/2014 21:17:07
4,282
555 ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับที่เยี่ยมชม

จริงๆแล้วผมทำสถิติการทำสกู๊ปที่มีรูปมากที่สุด และมีตัวอักษรบรรยายมากที่สุดในโลกไปแล้วล่ะครับ(คิดเอาเอง 555) เพราะตั้งแต่มีอินเตอร์เน็ทมา ผมยังไม่เคยเห็นใครโพสรูปมากเท่ากับกระทู้นี้แล้วล่ะครับ 555

-----------
น้าชาครับ วันนี้ผมสอบถามน้องๆที่ชอบแต่งคอสเพลย์ มันก็ตอบไม่ได้เหมือนกันครับ ถามว่าการ์ตูนตัวไหนชอบลากกระเป๋า แต่ละคนก็นึกไม่ออก

แต่ให้ผมเดา ผมว่าเด็กๆเหล่านี้ขนชุดมาจากบ้าน แล้วมาเปลี่ยนแถวย่านฮาราจูกุ ในกระเป๋าน่าจะเป็นเสื้อผ้าที่ใส่มาจากบ้านล่ะครับ พอตกเย็นก็คงเปลี่ยนกระเป๋ากลับบ้านไป

ถ้าแถววงเวียน 22 เป็นแบบนี้ก็ดีนะครับน้าชา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 282

lek_chiangrai

14/05/2014 22:31:06
0
ได้อ่าน สกู๊ป... ไป Denon ตะลอน Tokyo เที่ยวงานหูฟังกับมหาจักร
อ่านสนุกเพลิดเพลิน เจริญใจ ได้สาระความรู้ ดูสนุกมากมายเลยครับเฮีย

ถ้าแถววงเวียน 22 เป็นแบบนี้ก็ดีนะครับน้าชา 555 <<< ไว้น้าชามากรุงเทพ
เฮียจัด น้าชาพาทัวร์ และ จัดทำสกู๊ปพิเศษ ตะลุย วงเวียน 22 ด้วยเลยไหมครับนั่น อิอิ

ว่าแต่เขามีอะไรเหรอครับ วงเวียน 22 ไม่รู้เลยจริ๊ง จริง ครับ แฮ่กๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 283

yimnarakdee

15/05/2014 09:43:33
0
ฟินจริงๆครัชเฮียกะ Denon ผมรอเฮียนำเข้า DENON DA-300USB นะครัช อยากเป็นบุญหูได้ฟังเสียงจังครัช
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 284

pyroj

15/05/2014 10:01:11
14

ขอบคุณครับคุณเฮียมั่นคงสำหรับ สกู๊ป...ไป Denon ตะลอน Tokyo เที่ยวงานหูฟังกับมหาจักร...อ่านแล้ว ดูรูปภาพแล้ว ชอบมากมายครับ

ที่ คห.30 เพิ่งรู้ว่าชื่อ DENON เป็นการผสมคำ DENKI กับ ONKYO ส่วนภาพที่ คห.32, 33, 34 ห้องทดสอบการฟังเสียงของ DENON ดูจากรูปภาพแล้ว จัดแบบเรียบง่ายดีน่ะครับ น่าอิจฉาคุณเฮียมั่นคงที่ได้มีโอกาสไปห้องนั่งฟังเสียงของ DENON

ผลิตภัณฑ์ของ DENON นี่ ผมใช้มานานเลยครับ ผ่านมาหลายเครื่อง หลายรุ่น สมัยก่อนยัง MADE IN JAPAN ปัจจุบันย้ายโรงงานผลิตไปประเทศอื่น ปัจจุบันยังติดตามใช้ของยี้ห้อนี้อยู่ ชุดฟังเพลงชุดเล็กใช้ INTERATED AMPLIFIER กับ CD PLAYER
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 285

นายมั่นคง

15/05/2014 10:22:12
4,282
อื้อฮือพี่ไพโรจน์ เปลี่ยน avartar ใหม่ หล่อเฟี้ยวเลยครับ 555

ที่ผมไปเดนอนนั้น จริงๆมันไม่ใช่โชว์รูมเลยนะครับ เพราะออฟฟิตตรงนี้เค้าเป็นเหมือนศูนย์รวมพนักงานของเดนอน โดยแบ่งเป็นแต่ละฝ่ายๆ และมีห้องทำงานสำหรับเอ็นจิเนียร์ ฝ่ายมาร์เก็ตติ้ง ฝ่ายขาย แต่แยกกันคนละชั้น ที่เค้ามาไปคือพาไปคุยกับคนออกแบบ ซึ่งเป็นคนดั้งเดิมทั้งสิ้นเลยครับ 555

ของเดนอนนั้นแต่ก่อนผมเคยใช้อยู่เหมือนกัน เป็นรุ่นกลางๆ หน้าสีดำๆ สไตล์ denon นั้นจะออกแนวคึกคัก ฟังสนุก เรี่ยวแรงดี เบสแน่น ใครเล่นเครื่องเสียงญี่ปุ่นส่วนมากโดนกันทุกรายล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 286

นายมั่นคง

15/05/2014 10:28:58
4,282

สำหรับ DENON DA-300USB นั้น ผมยังไม่ได้ถามกับทางมหาจักรเลยครับว่าจะมาช่วงไหน แต่ราคานั้นถ้าให้ผมเดาเล่นๆๆ ผมว่าน่าจะอยู่แถวๆๆ 16000-18000 บาท (ไม่แน่ใจ) ซึ่งเป็นราคาที่ยั่วใจสำหรับคนเล่นแทบจะทุกกลุ่มเลยก็ว่าได้ครับ

เดี๋ยวถ้ามีตัวเป็นๆในมือผมอีกที จะจับเบิร์นอินให้เรียบร้อย แล้วให้มาลองฟังกันครับ จำได้ว่าวันนั้นต่อกับลำโพงในห้องที่ญี่ปุ่น เสียงมันออกมาเต็มห้องเลยครับ ภาค DAC เสียงดีใช้ได้เลยล่ะครับ

ส่วนภาคหูฟัง เดี๋ยวเบิร์นให้แจ่มๆ ผมจะมาไล่ทดสอบกับหูฟังให้ครอบคลุมทุกๆรุ่นให้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 287

pyroj

15/05/2014 10:36:56
14
เห็นราคา DENON DA-300USB แล้วมันก็ยั่วใจ จริง จริง ครับ คุณเฮียมั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 288

นายมั่นคง

15/05/2014 10:46:32
4,282

555 ราคาไทยน่าจะเปิดออกมาแล้วสูสีกับทั่วโลกครับ และที่สำคัญคือตัววัสดุนั้นเกรดดีมาก อย่างตัวเคสนั้น เค้าใช้อลูมิเนียมเป็นก้อนแล้ว CNC ออกมาเป็นชิ้นบนกับชิ้นล่างประกบกัน ไม่ใช่เอาแค่แผ่นเหล็กบางๆมาเป็นตัวเคสนะครับ เฉพาะอลูมิเนียนที่ทำเคสนี้นั้น สามารถกันสัญญาณคลื่นที่รบกวนต่างๆ ได้เป็นอย่างดี

เอารูปพอร์ทด้านหลังให้ดูอีกนิด ใครที่เล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่ นำกลับไปต่อกับชุดคอมโบหรือชุดปรีเพาเวอร์แยกชิ้นได้ทันที ใครที่เล่นซีดีเพลย์เยอร์อยู่ แต่ลังเลอยากจะได้ DAC ราคามิตรภาพ แต่ได้ผลจริง ผมว่างวดนี้ได้เสียสตางค์กันถ้วนหน้าแน่ๆๆๆ

อ้อ ลืมไป พวกทีวีดิจิตอลยุคใหม่ เค้าทำเป็นช่อง Optical Out กันหมดแล้ว โดยตัดช่อง RCA Out ออกไป ใครที่ใช้ทีวีดิจิตอลอยู่ แต่อยากจะได้ DAC ที่มีเอาท์พุทออกไปยังลำโพง หรือใช้ฟังเพลงดูคอนเสิร์ทจากทีวี ตัวนี้ใช่เลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 289

นายมั่นคง

16/05/2014 22:08:14
4,282

เมื่อครู่ผมไปเจอคลิปของ Denon DA-300USB พอดีเลยครับ น่าจะเป็นเว็บไฮเอนด์ของทางฮ่องกง และมาในเวอร์ชั่นภาษากวางตุ้ง (น่าจะใช่ รอน้าชามาพากย์)

ที่เอามาคือให้ดูว่าหน้าตามันเป็นอย่างไร และมันสามารถวางได้ทั้งแนวตั้งและแนวนอน หน้าจอมันจะพลิกตามการวางของเราด้วยครับ ใครสนใจลองคลิกดู อาจจะฟังไม่ออกไม่เป็นไรครับ ผมก็ฟังไม่ออกเหมือนกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 290

RockDragon

16/05/2014 23:36:36
คลิปนี้เป็นแค่การแนะนำตัวที่มีอธิบายฟังชั่นการใช้งานต่างๆซะเป็นส่วนใหญ่

ผู้ทดสอบบอกว่าเสียงที่ฟังจากหูฟัง Senn Momentum ออกมาดีมากๆ
และปุ่มโวลลุ่มที่หน้าปัดก็ใช้ปรับเสียงของหูฟังเท่านั้น ไม่มีปรับเสียงของช่อง Line Out ข้างหลังที่เป็น Fixed Output เท่านั้น
ตอนท้ายๆก็มีบอกว่า DAC ส่วนมากจะเสียงดีแต่ตอนเล่นไฟล์ DSD เท่านั้น แต่ denon ตัวนี้ทำได้ดีทั้ง DSD และ PCM อีกด้วยซึ่งเป็นสิ่งที่เด่นออกมาจาก DAC ยี้ห้ออื่นๆ

^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 291

นายมั่นคง

16/05/2014 23:43:57
4,282
555 ที่ปรึกษาร้านมั่นคงฝ่ายต่างประเทศ(จีน) นี่เยี่ยมจริงๆๆครับ 555 ข้างต้นนี้ใช่กวางตุ้งหรือเปล่าครับน้าชา 555

เมื่อกี๊ผมเจอภาษารัสเซียอีกอันนึง อันนี้น้าชาถ้ารู้อีกผมยอมทุกอย่างเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 292

RockDragon

16/05/2014 23:55:32
2,893
ผมได้แค่จีนกวางตุ้งเท่านั้นจ้าาาาาา 555
ภาษาอื่นไม่กระดิกหูเลย แม้แต่จีนกลางผมก็ไม่ได้นะ ^o^"

แล้วนี่คลิปเยอรมันนี่เฮียฟังออกหรือป่าวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 293

นายมั่นคง

17/05/2014 00:32:34
4,282
555 รัสเซียยังไปหาถามแถวตรอกข้าวสารได้ แต่เยอรมันนี่ยังนึกไม่ออกเลยครับว่าไปซอยไหนได้ครับน้าชา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 294

msmrjia

17/05/2014 14:16:32
0
จัดงานเลยครับเฮีย อยากให้จัดมากๆ นอกจากจะได้ฟังของหลายๆอย่างแล้วยังจะได้เจอกับพี่ๆหลายๆคนในบอร์ดนี้ด้วยครับ ผมไปแน่ๆ ถ้าเฮียจัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 295

ohwownoone

17/05/2014 15:57:12
370
สรุปว่าแถววงเวียน 22 เค้ามีอะไรกันเหรอครับ น้องอ่างไม่รู้จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 296

นายมั่นคง

17/05/2014 18:08:30
4,282
แสดงว่าพี่อ่านยังไม่เคยอ่านเรื่องวินเทจวงเวียน 22 แน่ๆๆเลย 555

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=54426
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 297

นายมั่นคง

17/05/2014 18:12:53
4,282
ส่วนการจัดงานหูฟังนั้น เดี๋ยวขอหารือผู้ใหญ่และเพื่อนๆร่วมวงการกันก่อนครับ เพราะผมทราบว่าข้อดีข้อเสียของงานที่ผ่านๆๆมาคืออะไร ประการสำคัญๆเลยคือ

- ต้องแยกจัดอิสระเป็นงานเฉพาะหูฟัง โดยไม่ได้ไปรวมกับงานเครื่องเสียงครับ
- ฟรี ยังไงบัตรผ่านประตูเก็บไม่ได้ ร้านค้าต้องรับหน้าเสื่อค่าใช้จ่ายมาหารกัน
- เน้นโชว์และประชาสัมพันธ์ไม่เน้นขาย เพราะถ้าตั้งหลักว่าจะขายสินค้าแล้วคอนเซปท์เสีย
- อยู่ใกล้ใจกลางเมืองที่รถไฟฟ้าต้องถึงสะดวก
- จัดกันแค่ 2 วันแบบญี่ปุ่น หรือเต็มที่ 3 วันแบบไทยๆ เพราะหลายๆวันผมว่าคนออกงานนั่นล่ะจะเซ็งเอง

หลักๆก็น่าจะประมาณนี้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 298

Noppasit2314

19/05/2014 16:21:28
0
เห็นด้วยครับเฮีย.... จัดมา ลางานไปก็จะไปครับ อยากไปหาประสพการณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 299

แอ้

19/05/2014 17:48:16
0
เสียดายจังที่ไม่ได้เดินชนเฮียกะพี่เบียส จะได้ถ่ายภาพด้วยกันเป็นที่ระลึก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 300

แอ้

19/05/2014 17:50:05
0

แยกในดวงใจคนเยอะจัง วุ่นวายน่าดูเบย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 301

นายมั่นคง

19/05/2014 22:55:15
4,282
เย้ๆๆๆ พาลูกไปเที่ยวมาเหมือนกันหรือครับพี่แอ้ๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 302

แอ้

19/05/2014 23:19:41
0

"ถ้าผมสอบติด พาผมไปเที่ยวญี่ปุ่นได้มั้ย"
ลูกขอไว้ก่อนสอบ เลยต้องทำตามสัญญา ครับเฮีย
ปล. 7 วัน เดินไปร้อยกิโลได้ เข้าใจแล้วว่าทำไมผู้หญิงญี่ปุ่นส่วนมากต้นขาใหญ่ oo"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 303

นายมั่นคง

19/05/2014 23:28:39
4,282
เย้ๆๆๆ อินดี้ตัวสูงขึ้นแยะๆๆๆเลยครับพี่แอ้ๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 304

Mekas&

20/05/2014 15:39:59
ขออนุญาตเพิ่มพูนความรู้หลังจากอ่านสกู๊ปเฮียนะครับ

คคห.ที่ 30 จากรูปในบรรทัดสุดท้ายเขียนไว้ว่า "Denon brand was born.(電音)"

ผมเพิ่งรู้ว่า Denon เดนอนๆๆ ที่ผมอ่านตั้งแต่สมัยหอยเท่าฝา เอ้ย ตีนเท่าฝาหอยจริงๆ แล้วมันอ่านว่า เดน-อน เพราะเฮียบอกว่ามันมาจากคำสนธิระหว่าง Denki (電気) กับ Onkyo(音響)

ถ้าว่ากันตามหลักภาษาญี่ปุ่นคนญี่ปุ่นหรือบักโจของเฮียเค้าก็จะออกเสียงว่า "เดน-อน" ใช่รึป่าวครับเฮีย หรือว่าบักโจเค้าเรียก เด-นอน ตามเราครับ? ฝากถามบักโจให้หน่อยนะครับ ว่ายี่ห้อเค้าเรียกยังไงกันแน่

เห็นสกู๊ปเฮียแล้วอยากให้ Denon มาตั้งโรงงานที่ไทยเลยครับ อยากไปสมัครทำงานกะเค้าบ้าง ฮ่าๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 305

นายมั่นคง

20/05/2014 15:46:46
4,282
ถูกต้องเลยครับคุณ Mekas& ครับ คือเป็นการสนธิคำระหว่าง Denki กับ Onkyo ซึ่งผสมกันแล้วเป็น DENON แต่การออกเสียงนั้นผมไม่ได้ขยายความไว้ให้เพราะกลัวจะสับสน จริงๆเค้าออกเสียง เดน-อน นั่นล่ะครับ(ใกล้เคียง) ตอนที่บักโจเล่า เค้าอธิบายคำนี้ไว้ชัดๆด้วยว่าออกเสียงอย่างไร

แต่เราคนไทยจะคุ้นกับการออกเสียง DENON ว่า เด-น่อน นั่นเองครับ ตกลงเรียกเหมือนเดิมต่อไปง่ายดีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 306

arctictong

26/05/2014 11:58:57
สนับสนุนให้มีการจัดงาน หูฟังครับ ลุยเลยครับเฮีย
ส่วนตัวไม่ค่อยมีโอกาสไปลองฟังที่ร้านเลย แต่ถ้ามีงานผมไปแน่ๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 307

นายมั่นคง

26/05/2014 14:14:34
4,282
ได้ครับ เดี๋ยวสบโอกาสจะลองหารือกับผู้ใหญ่ทุกๆๆฝ่ายนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 308

Mankrub007

26/05/2014 16:00:53
0
อ่านเพลินเลยครับ เฮียมั่น

แหม อยากไปบ้างครัฟฟฟฟ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 309

นายมั่นคง

26/05/2014 21:40:18
4,282
แฮ่ะ แฮ่ะ กระทู้ยาวหน่อยนะครับ 555 และเผลอๆๆกระทู้นี้น่าจะเป็นกระทู้ที่มีรูปมากที่สุดในประเทศไทย(หรือเปล่า)ก็ไม่รู้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 310

ย่องมาฟัง...

29/05/2014 07:37:29
0
แอบเข้ามาอ่านกระทู้เฮียตลอด ยังน่ารักเหมือนเดิมเลยนะครับ
คิดถึง คิดถึง นะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 311

นายมั่นคง

29/05/2014 21:20:14
4,282
โย่ววว นึกว่าใคร น้องย่องไม่เจ๊ดนี่เอง 555 เฮียติดถึงเช่นกันครับ

นึกแล้วขำ ผ่านไปเกือบ 10 ปี เฮียก็ยังเขียนอะไรบ้าๆบอๆให้อ่านกันอยู่เหมือนเดิม 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 312

warin`

30/05/2014 20:00:40
0
สนับสนุนเทพพนม 2
เดี๋ยวตามไปรีวิวจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 313

นายมั่นคง

05/11/2014 22:40:09
4,282

มาแจ้งข่าวครับ ว่า DAC DA300 ของ Denon พรุ่งนี้เดินทางมาถึงมั่นคงเรือธงแน่นอนครับ เป็น DAC-AMP ราคาเบาๆที่ครบเครื่องตัวหนึ่งเลยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้หลุยส์ตั้งกระทู้ใหม่และเล่าให้ฟังนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สกู๊ป...ไป Denon ตะลอน Tokyo เที่ยวงานหูฟังกับมหาจักร (รูปเยอะมั่ก)"