Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนถามเฮียว่าฟังตรงไหนถึงจะรู้ว่าแอมป์ดีครับ

nopphong

04/05/2007 11:32:10
คือทำแอมป์เสร็จแล้วครับแต่ยังไม่ร้อย%เหลือใส่ปุ่มกับใส่แบต ทีนี้ลองฟังดูปรากฎว่า เบสกับแหลมปลายๆมันใสกว่าต่อตรงจาก ipod แต่ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่ที่มันดีกว่านี่เป็นเพราะผมต่อผ่าน dock และใช้สาย merrex หรือเปล่ามันเลยเสียงดีกว่า ไม่ได้เป็นที่แอมป์ งงน่ะครับว่าจะฟังยังไงถึงจะบอกได้ว่าแอมป์ดีหรือไม่ดี แต่เท่าที่ลองก็ดีใจอยู่อย่างคือมันเงียบสนิท ไม่ฮัม ไม่ซ่าครับ อิอิ
ไว้เบินซักอาทิตย์นึงเดี๋ยวจะไปยืมหูเฮียลองดูครับ หูเฮียจริงๆนะครับไม่ใช่หูฟังฮ่าๆๆ ต้องให้พระกาฬชี้ชัดซักหน่อย อิอิ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

04/05/2007 13:08:20

โห ของพรรค์งี้มันพูดยากครับ คือคนฟังต้องฟังมาแยะจริงๆ ถึงจะรู้ว่าอย่างไหนมันดีน่ะครับ 5555

เหมือนกินก๋วยเตี๋ยวเรือ ฉันใดก็ฉันนั้น

เรากินเจ้านี้ เราว่าอร่อยแล้ว

แต่ถ้าเราได้กินเจ้าที่มันอร่อยกว่า เราถึงจะรู้ว่ามันดีกว่ายังไง อร่อยกว่ายังไงครับ 555

แต่ถ้าเราไม่มีโอกาสกินก๋วยเตี๋ยวเรือเจ้าที่อร่อยๆ

เราก็จะคิดแต่ว่า ก๋วยเตี๋ยวเรือเจ้าปากซอยของเรามันอร่อยแล้ว 5555

ฟังเยอะมันได้เปรียบกว่าไม่ได้ฟังเลยน่ะครับ แต่ถ้ามีโอกาสได้ฟังบ่อยๆ มีเวลาอยู่กับมันซักช่วงนึง หูคนเรานี่ล่ะละเอียดซับซ้อนกว่าเครื่องมือวัดซะอีก

เชื่อเปล่า เครื่องมือวัด มันไม่สามารถวัดความพึงพอใจของหูเราได้ครับ

หูเราเท่านั้นมันจะเป้นตัวบอกเองว่า แอมป์ตัวไหนมันน่าพอใจหรือไม่

ต้องฟังเปรียบเทียบมากๆ ถึงจะรู้ครับผม 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KiZe

04/05/2007 14:20:30
เอาเว้ยยยย มีลุ้นแล้ว 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

04/05/2007 22:43:33

555 ลืมบอกไป เสร็จเมื่อไหร่มาช่วยกันทดลองนะครับ หากดีจะได้พัฒนาเพื่อขายซะเลย 555 จะได้ไม่เสียเปล่าจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

04/05/2007 23:00:39
ตอนนี้จะว่าเสร็จแล้วก็พอได้ครับ กำลังปรับแต่งระบบชาจแบตลิเที่ยมอีกนิดหน่อย ส่วนเรื่องเสียงนี่โอเคแล้วครับ ดัง ชัด ใสดีครับ แต่ใหญ่ไปนิดเพราะผมใช้กล่องฮาร์ดดิส2.5นิ้้วมาทำ
ไว้คืนนี้เดี๋ยวผมเบินเบื้องต้นไปก่อน ไม่แน่พรุ่งนี้อาจแวะไปที่ ร้าน mass ให้เฮียลองติชมดูซักหน่อยครับ เพราะผมสงสัยระบบ cross feed คือทำวงจรใส่ไปแล้ว กดไปกดมา ไม่เห็นมันต่างกันเลย อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

04/05/2007 23:08:34
ว่าแต่พรุ่งนี้ช่วงเที่ยงๆเฮียอยู่ร้านไหมครับเนี่ย เดี๋ยวจะเข้ามาดูอีกทีตอนเข้าก่อนแวบไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

แมวอ้วนอืดดดดดดเฮงซวย

04/05/2007 23:18:17

สงสัยจะเป็น Real นรก อเวจี ภาค 2 ล่ะมั้งครับ
เอ๊า ช่วยกันเชิดชูครับ ลุ้นๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nopphong

05/05/2007 00:27:57
คิดไปคิดมาโฆษณาแอมป์ตัวเองเล่นๆซะหน่อยดีกว่าฮ่าๆๆ
Specification

Frequency response 0.33Hz-449kHz (-3dB)
Input Impedance 20kOhm
THD+Noise < 0.001%,20-20kHz
DC servo loop for minimum offset (output at nosignal < 0.002 V)
Bicab ตัวเก็บประจุที่เป็นทางเดินสัญญาณทุกตัว
แผงวงจรเป็นแบบ สองหน้า ground plane เพื่อลดสัญญาณรบกวน และทำการไล้ตะกั่วเงินในจุดที่เป็นทางเดินกระแสและสัญญาณ
ตัวเก็บประจุทุกตัวเลือกใช้แบบ audio grade
สายไฟภายในใช้สาย OFC ทั้งหมด
แบตเตอรี่เป็นแบบ lithium น้ำหนักเบาสามารถชาจได้ตลอดเวลาไม่ต้องคอยให้หมดก่อน
แรงดันที่ใช้สูงถึง 12V ขับหูฟังโอมห์สูงได้สบาย(มั้ง ยังไม่ได้ลอง แต่ขับ KSC35 ได้ดังดี)
ระบบ virtual ground ที่ขับกระแสได้ถึง 1A และเที่ยงตรงถึงระดับ 0.002V
ภาค output ขับกระแสได้สูงสุด 250mA ต่อข้าง
เคสทำด้วอลูมิเนียมหนาสามารถใช้เป็นอาวุธได้
มีระบบ Crossfeed ช่วยให้การฟังเหมือนฟังจากลำโพงมากขึ้น(เลือกใช้หรือไม่ใช้ได้)
วงจรทั้งหมดบัดกรีด้วยตะกั่วเงิน เพื่อเสียงที่ดีขึ้น
การออกแบบวงจรเน้นให้ทางเดินสัญญาณสั้นที่สุด

สรุปว่าสเปกสุดหรูแต่เสียงจริงเป็นยังไงยังบอกไม่ได้เพราะหูไม่ถึงครับฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

KiZe

05/05/2007 00:41:49
เคสทำด้วอลูมิเนียมหนาสามารถใช้เป็นอาวุธได้

อันนี้สิเด็ด 5555

ว่าแต่พี่จะเข้าไปวันไหนเหรอครับ อยากลองใจจะขาด 555

ว่าแต่พอจะคิดช่วงราคาไว้บ้างรึยังครับพี่ nopphong
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

xxiii

05/05/2007 00:46:20
ดีใจด้วยครับพี่นพ ทำเสร็จจนได้
แอมป์สุดอลังการงานสร้าง รวบรวมสุดยอด
เทคโนโลยี
ถ้าว่างจะขอแวะไปลองที่ร้านนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

unclepiak

05/05/2007 09:23:33
สเปคน่าสนใจมากครับ ชอบที่มีวงจร Crossfeed และเลือกให้ผ่านหรือ by passed ได้ อีกอย่าง ถ่านลิเธี่ยม ที่ใช้เป็นถ่านมือถือ? ถ้ามันเสียจะหาเปลี่ยนได้หรือไม่

ขอแสดงความชื่นชมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

05/05/2007 10:36:35

จ๊ากกกกกก ผมกำลังจะออกจากร้านตอนเที่ยงซะด้วย 5555

ไว้เอามาวันจันทร์ซิครับ หรือไม่ก็เจอกันพรุ่งนี้ช่วงบ่ายแก่ๆ ที่งามวงศ์วานก็ได้ครับ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

nopphong

05/05/2007 10:49:43
ฮ่าๆได้ครับเฮีย แบบว่าต้องไปซื้ออะไหล่ที่เสือบ่า แต่ยังขึ้เกียจอยู่ เลยเอาร้านเฮียเป็นข้ออ้างพาตัวเองไปแถวนั้นน่ะครับอิอิ ช่วงนี้เบินไปพลางๆก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

nopphong

06/05/2007 22:45:08
มาถามต่อว่า ที่ร้าน mass มีหูฟังแบบขับยากๆให้ลองไหมครับ แบบว่าอยากรู้น่ะครับว่าเจ้าตัวนนี้มันจะขับได้ซักแค่ไหน จริงๆแล้วก็อยากไปที่ร้านที่งาม เพราะอยากดู grado หลายๆรุ่นด้วยเผื่อจะสอยมาซักตัว เสียตรงที่ว่าเฮียไม่อยู่ฟังที่นั่น เดี๋ยวจะไม่มีพระกาฬการันตีให้ชื่นใจน่ะครับ อิอิ

แต่รายงานผมหลังจากการใช้มาสองวันพบว่า แบตหมดเร็วไปหน่อย ใช้ได้แค่สองชั่วโมงกว่าๆ แต่มันทำให้ผมฟังสนุกขึ้นอีกเยอะ เบสมันแน่นจริงๆ มันชดเชยเบสที่พิการของ ipod ได้ดี ในที่สุดผมก็พอใจกับ ipod ที่ใช้เสียทีครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

แมวอ้วนอืดดดดดเฮงซวย

06/05/2007 22:56:39

2 ชม. ไม่ไหวครับ แบตอ่อนมากๆ
เปลี่ยนเป็นแบตชาร์จ 9V แบบ The Pig จะดีกว่าไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nopphong

06/05/2007 23:18:45
คือแบตที่ใช้มันเป็น 12V 250 mA น่ะครับเลยหมดไวไปหน่อย จริงๆจะใส่แบตแค่ไหน หรือจะใส่ 16V-26V ไปเลยจะได้ขับหูฟังใหญ่ๆเลยก็ได้ครับ ติดตรงที่ว่า..กล่องที่ใส่มันบางไม่รู้จะเอาแบตไปยัดไว้ตรงไหนน่ะครับ เลยต้องใช้แบตความจุต่ำเนี่ยแหละ เรียกว่าความสวยงามและการพกพาแลกมาด้วยระยะเวลาใช้งานจริงๆ อิอิ ตอนแรกที่ยังหากล่องไม่ได้ คิดไปถึงว่าจะใส่แบตใหญ่หน่อย ให้ชาจ ipod ได้ในตัวเลย ไปๆมาๆดันมาตายตรงกล่องมันบางเนี่ยแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

nottdum

07/05/2007 00:14:50
ibasso นี่ใช้แบตอะไรอะคับ มีใครพอรู้มั่ง

เผื่อจะมาประยุกต์ให้แอมป์ของคุณ nopphong ใช้ได้นานขึ้นน่ะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nopphong

07/05/2007 09:35:28
ปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่แบตทั้งหมดนะครับ มาจากวงจรส่วนนึงด้วย ที่กินไฟต่อนข้างเยอะ ตือประมาณ 90mA เพราะใช้ไอซีเยอะถึง 8 ตัว กะไม่อั้นเสียงด้วยน่ะครับ ผลเลยกินไฟเยอะกว่าวงจรธรรมดาๆที่ใช้ออพแอมป์แค่สองตัว แต่สำหรับผมสองชั่วโมงก็โอเคอยู่นะครับ คือพอออกข้างนอกก็ใช้ได้สองชั่วโมง อยู่ในบ้านก็เสียบปลั๊กใช้ไปชาจไปครับ แต่ถ้าอยากจะให้ใช้นานๆก็ง่ายมากแค่ใส่แบตก้อนใหญ่ขึ้นเท่านั้นเองครับ(แต่ต้องเอาออกมาห้อยข้างนอกตัวมันหรือไม่ก็หากล่องใหญ่ขึ้นมาใส่ครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

07/05/2007 11:18:56

ต้องรีบปรับปรุงระบบแบตเตอรี่ก่อนเลยครับ 555

เพราะแบตเตอรี่นั้น ควรต้องใช้ได้ระหว่าง 8-12 ชั่วโมงครับ ถ้าต่ำกว่านี้มักจะไม่ค่อยเวิร์คแล้วล่ะ 5555

ค่อยๆ พัฒนาครับพี่ noppong หรือไม่ก็ใช้ไฟบ้านไปซะเลย ไม่เห็นจะลำบากครับ

อย่าไปตีกรอบว่าต้องเป็นแอมป์ portable ครับ 5555

เผลอๆ ชิ้นงานจะออกมาดีกว่าที่คาดไว้อีกนะเออ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

07/05/2007 11:35:53

ไหนๆ ทำวงจรไม่อั้นคุณภาพเสียงล่ะก็
อัพเป็น Class A ไปเลยดีมั้ยครับ อุอุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

nopphong

07/05/2007 11:56:55
งั้นก็ต้องหากล่องสวยๆแต่ใหญ่กว่านี้นิดนึงมาใส่ก็เรียบร้อยครับเพราะถ้าคำนวนว่าใช้แบตโนเกีย 1000mA จะก้อนใหญ่ขึ้นนิดหน่อยแต่จะอยู่ได้ 8-10 ชม.ครับ จริงๆตอนนี้ถ้าคิดว่าเป็นแอมป์เสียบปลั๊ก แต่พกไปๆมาๆได้สะดวกเพื่อใช้สองที่เช่นบ้านกับที่ทำงาน พอใช้ข้างนอกไม่เสียบปลั๊กก็ได้ แบบนี้จะตรงกับสภาพมันตอนนี้มากกว่าครับ อิอิ ว่าแต่ยังไม่ได้ให้เซียนๆทั้งหลายฟังเสียงเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเสียงจะโอเคไหม ถ้าเสียงไม่โอเคก็จบครับ ย้ายโครงการไปทำวงจรอื่นต่อไป อิอิ
ส่วน class A มันตัวใหญ่และหนักไม่เหมาะกับสภาพชีวิตผมที่มักจะพกไปๆมาๆใช้ที่บ้านกับที่ทำงานแบบที่ว่าครับ จริงๆถ้าทำอีกตัวสงสัยจะได้ลองเล่นแอมป์ไฮบริจด์ หลอดกะfet น่ะครับตอนนี้มีวงจรอยู่แต่อย่างที่ว่าคือมันพกไปร้านไม่ได้ จะทำสองตัวไว้สองที่เลยก็คงไม่ไหวครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

07/05/2007 18:20:14

ลองดูครับ 555 ใหญ่ขึ้นอีกนิดหน่อย กลับไม่เป็นไร ดีกว่าใช้งานได้น้อยชั่วโมงครับ

ใหญ่อีกเล็กน้อย แต่ถ้าใช้ได้ 12 ชั่วโมงขึ้นไปล่ะก้อสวยเลยล่ะ

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

nottdum

07/05/2007 19:22:17
แบดโนเกียก้อดูเข้าท่านะคับ

ผมเห็นพวก data storage ที่เอาไว้โหลดรูปจากเมมกล้องลง hdd ของจีนใช้แบตโนเกียกันเยอะเหมือนกันนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nopphong

07/05/2007 20:58:42
ตอนนี้เอาเรื่องเสียงให้ผ่านเซ็นเซอร์ของเฮียก่อนละกัน แบตโนเกียไว้ทีหลัง อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

KiZe

07/05/2007 21:11:18
อยากรู้เอกลักษณ์เรื่องเสียงของแอมป์ตัวนี้จังเลยครับพี่ พอจะบอกได้ไหมเอ่ย ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

nopphong

07/05/2007 22:23:42
เอกลักษณ์ บอกไม่ได้เพราะหูไม่ถึงครับฮ่าๆๆ แต่เท่าที่ฟังเสียงมันออกมาตรงๆแบบที่ออกจากช่องหูฟังของ ipod photo แต่ให้เบสที่ลึกและเป็นลูกกว่า ในขณะที่แหลมจะให้ใสกว่าไม่มัวๆ เช่นเสียงกระดิ่งหลายๆใบที่เคาะรัวๆถ้าฟังจาก ipod มันจะไม่ปิ๊งไปถึงปลายคือช่วงดังปิ๊งมันจะออกแตกๆและเงียบไป แต่พอต่อแอมป์แล้วมันปิ๊งงงงงใสๆและยาวขึ้น เสียงมีอิมแพคมากกว่าเช่นเวลาฟังเสียงดีดกีต้าของ depapepe จะได้ยินเสียงกระทบเวลาดีดสายชัดขึ้น
แต่ทั้งหมดนี้ไม่รู้เพราะใช้สาย merrex + dock หรือเปล่า อิอิ
แต่ถ้าให้ผมคิดเอาเอง ผมว่ามันน่าจะแฟลทมากๆซอซมายังไงก็ออกยังงั้น เพียงแต่มันแฟลทไปถึงเสียงต่ำมากๆกับสูงมากๆได้ดีกว่าแอมป์ในตัว ipod น่ะครับ
ส่วนเรื่องวิจารณ์อย่างอื่น คงต้องรอคนฟังมาวิจารณ์น่ะครับ วันนี้คุณ XXIII แอบมาฟังก่อนร้านปิดไปแล้ว วิจาณ์ได้เต็มที่เลยครับอณุญาติครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

xxiii

07/05/2007 23:46:25
ข้อความบางส่วนจากกระทู้ "ขัดiPod" ครับ

แวะไปหาพี่นพพงษ์ ปรากฎ ว่าไปขอลอง
แอมป์ รู่น Beta ของขลังรุ่น1 สุดยอดอลังการงานสร้าง รวมรวมสุดยอดเทคโนโลยี เข้าเสียงน่าสนใจมากครับ (หน้าม้าเต็มที่) ก็พี่เค้าอตุส่าห์ใจดีให้ลอง
คือฟังแล้วเสียงดีขึ้นกว่าฟังตรงจาก iPod โดยเฉพาะ
เสียงเบสที่ฟังดูลึกชัดขึ้น และเสียงแหลมที่ทอดยาวกว่าเดิม ลองฟังด้วย Raptor Ksc35 E2C
พี่เค้าให้ช่วยติ แต่ตอนฟังนึกไม่ออกจริงๆตอนที่ฟัง
มีปุ่ม ครอสเฟต แบบปรับให้เสียงลำโพงซ้ายกินเข้ามาในลำโพงขวา ขวากินซ้าย แต่พอลองฟัง ไม่เห็นมันจะมีไรเกิดขึ้นเลยแฮะ พี่เค้าก็บอกตูก็ฟังไม่ออกเหมือนกัน
เห็นว่าจะไปให้ เฮียมั่นคง ฟังวิจารณ์อยู่
คือ ถ้าเฮียฟังแล้วดี ก็ช่วยสนับสนุนพี่เค้าผลิต ได้ก็จะดีครับ
คือ........ผมอยากได้อะครับแต่พี่เค้าว่าสั่งของมาทำลำบาก ถ้าทำขายก็อาจทำ เลยอดไปน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

xxiii

08/05/2007 00:31:48
เสียดายจังไม่ได้เอา MS1 ไปลอง ไว้ถ้าว่างวันหลังผมขอไปลองใหม่แล้วกันนะครับ
ถ้ามีให้ติ นึกออกอันนึงครับ ก็ไม่รู้ว่ามันใช่ข้อเสียรึเปล่านะครับ
คือตอนที่ผมฟังเสียง กลาง ของเพลงที่บันทึกไม่ค่อยดี นี่ พอเปิดดังๆ ผมว่าเสียงกลางมันแย่กว่าเดิมน่ะครับ ส่วนเพลงที่บันทึกมาดีอื่นๆ ก็ฟังเพราะขึ้นหมด
คือผมวิธีที่ผมใช้ฟังก็ไม่รู้ถูกหรือผิดนะครับ ฟังเพลงที่คุ้นฟังประจำ
คือ เพลงที่ฟังกับ แอมป์แล้วเพราะหรือไม่ สำหรับผมคือ สามารถ เร่งVolume ได้มาก โดยไม่เสียคุณภาพเสียงไป เที่ยบกับตอนที่ฟัง เบาๆ เช่น
เมื่อเร่งแล้ว เสียงเบส ไม่แตกพล่า
เสียงสูงไม่แสบฟุ้งซ่าจนแสบหู และที่สำคัญเสียงกลางพวกเสียงนักร้องจะฟังแล้วไม่เหมือนคนมาตะโกนใส่หูครับ จะไม่รู้สึกว่ารำคาญ
แต่จะรู้สึกปวดหู แทน
เสียงซ่อนต่างๆ ในเพลง เช่นเสียงสะท้อนของนักร้องที่ก้องตามหลังการร้องบางช่วง ยังอยู่ครบไม่ขาดหายไป
คือ ถ้าเปรียบเทียบ ง่ายๆ ถ้าใครเคยไปงานมอเตอร์โชว์ที่ไบเทคบางนา (ไม่ได้ไปดูรถ) แต่ไปดูพวกเครื่องเสียงรถยนต์จริงๆ(ดูโคโยตี้ แบบชิดติดหน้าเวทีแบบใกล้ๆ จนถ้าหลบไม่ทันอาจโดนพวกเธอเตะปากเอาได้)
จะพบว่า มันใกล้ลำโพงมากครับ โดยเฉพาะถ้าเครื่องเสียงเจ้านั้น(ที่โคโยตี้สวย) เสียงดี
คุณจะรู้สึกว่าเสียงเพลงมันฟังดูปรกติ เหมือนคุณฟังเบาๆ แต่ พอเบสมานี่ คุณจะรู้สึก แก้วหูสั่นปวดหูแทน แต่ไม่รู้สึกว่าเพลงไม่เพราะครับ(เอ..หรือว่าผมดูโคโยตี้เพลินหว่า)
ไว้รอ ท่านอื่นไปฟังแล้ววิจารณ์ มั่งดีกว่าครับ

ส่วนตัว ฟังแล้วชอบ ครับ แอปม์ของ พี่นพพงษ์
ทำตัวแรกได้ขนาดนี้ ถ้าได้รับการพัฒนา ขึ้น คงน่าสนใจขึ้น
พี่นพ ครับ (หน้าม้าให้แล้ว) ถ้าเปลี่ยนใจทำแอมป์
ขายผมบอกนะครับ จะรีบไปหา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

nopphong

08/05/2007 09:06:17
ฮ่าๆ ใช้ๆได้ๆ ประกอบอาชีพหน้าม้าได้เลย อิอิ ตอนนี้กลับมานั่งดูวงจร cross feed ปรากฎว่าไปเลือกใช้อุปกรณ์ชุด cross feed low มันก็เลยไม่ค่อยเห็นผล เดี๋ยววันนี้ไปบ้านหม้อซื้ออุปกรณ์เปลี่ยนบางตัวดีกว่า แล้วยังไงแวะเอา ms1 มาลองดูกับ cross feed ชุดใหม่ก็ดีนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

LeeLa

08/05/2007 22:12:07
เสร็จแล้ว ถ้าทำขาย

อาจมีคนกินมาม่าอีกหลายคน
อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

nopphong

09/05/2007 01:57:56
รายงานเพิ่มเติม อิอิ
วันนี้ไปตะลุยบ้านหม้อ มาโมจุดอ่อนที่คุณ XXIII คอมเม้นมา คือ มันยังไม่ดังพอ กับ cross feed ไม่ค่อยมีผล
ปรากฎว่าไปร้านที่เขาขายซีดีสอนการฟังที่บ้านหม้อพลาซ่า ซีื้อซีดีก่อนเลยแผ่นตั้งเกือบ 400 เห็นสายทองแดงเคลือบเงินเข้าท่าดี เลยซื้อมาสองเมตร แล้วก็ซื้ออะไรอีกนิดหน่อย กลับมาร้านก็จัดการรื้อสายออกหมดเอาสายทองแดงเคลือบเงินที่ว่าใส่แทนสาย ofc ปรากฎว่าสายแข็งสุดๆทำงานยากมาก กว่าจะเสร็จปาไปสองทุ่ม (ทำงานร้านไป ทำแอมป์ไป) ทดลองปั๊บดังข้างเดียว ฮ่าๆๆ เลยขนกลับมาทำต่อที่บ้าน ปรากฎว่ารีบลืมบัดกรี C อยู่ขานึง พอดังก็เลยลอง ปรากฎว่าถ้าเร่งอัตตราขยายสูงเกินไปเสียงมันจะไม่ปิ๊ง เลยรื้อออกมาเปลี่ยนค่า r feedback ใหม่สุดท้ายก็ลงตัว

หลังทดลองพบว่า cross feed มีผลแล้ว เย้ๆๆ มันเอาเสียงออกนอกหัวผมได้จริงๆ ตอนนี้กำลังทดสอบ + เบิร์น ตอนตีสองเนี่ยแหละ ไว้พรุ่งนี้จะแวะไปร้านเฮียที่งาม ให้คุณเบียสลองของก่อน กับลองกับหูฟังที่ว่าขับยากๆดู ถ้าได้เรื่อง เดี๋ยวจะพาไปผ่านด่านมนุษย์ทองคำที่ร้านแมสครับ
รบกวนด้วยนะครับ :158:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

KiZe

09/05/2007 02:40:42
เอาเว้ยยย พรุ่งนี้ไปงามฯดีกว่า 555 จะได้ไปเจอพี่ นพอีกรอบ

แหะๆๆ หาเรื่องไปลองของด้วยในตัว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

09/05/2007 08:32:13

5555 รุ่นไหนเนี่ย แก่มั่กๆๆ รู้จักมนุษย์ทองคำด้วย 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

nopphong

09/05/2007 16:50:18
วันนี้ลองไปชิมลางสำนักเส้าหลิน ที่งามฯ มาครับ หาหนูทดลองได้สองสามราย เท่าที่ให้ลองได้ความว่า...คุณเบียสบอกกลางใสเป็นกระจก(ขนาดนั้นเชียว) แหลมดี แต่เบสยังมีอิมแพคน้อยไปหน่อย คือมันยังไม่ลงลึก
ส่วนคุณ xIII วิจารณ์ในส่วนของ cross feed ว่าชอบฟังแล้วเสียงมันกว้างขึ้นฟังสบายขึ้น อืม...เข้าท่าแฮะ
สรุปว่าต้องปรับปรุงเบสให้คมกว่านี้
ก่อนกลับคิดไปคิดมา เอ ...จะทำแอมป์ขาย มันก็ต้องมีหูดีๆไว้ลองด้วยสิ เมื่อหาเหตุได้แล้วก็เลย สอย sr80 กลับบ้านมาตัว ฮ่าๆๆ คราวนี้แหละจะได้ปรับแต่งกันให้เต็มที่เลย ร้านเฮียนี่กิเลสเยอะจริงๆไม่น่าหลวมตัวไปเลยอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

KiZe

09/05/2007 17:08:29
5555 มีแต่เรื่องเสียตัง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

xxiii

09/05/2007 22:06:26
เหอๆ เสียท่า Grado ไปจนได้นะพี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

09/05/2007 22:27:56

ไม่เหมือนผมแฮะ
Grado ไม่ได้แอ้มผมซะกะที
โดนแต่หมูอ้วนแทน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

nopphong

09/05/2007 23:07:00
ไม่รู้ว่าจะผิดไหมหากแอบใส่วงจร บูสเบสเข้าไปในแอมป์เนี่ยครับ อิอิ
ลองถามผูใช้ดูว่า หากมีปุ่มบูสเบสให้ใช้จะดีหรือเปล่า หรือว่าต้องแฟลทไปตามธรรมชาตของอุปกรณ์ห้ามดัดแปลงอะไรจะดีกว่า
พอดีใช้เจ้า grado แล้วเบสไม่ถึงใจเลย ไม่รู้ว่าเพราะยังไม่ได้เบินหรือมันเป็นของมันอย่างนั้นอยู่แล้ว
รวมกับมีคนติว่าเบสมันยังไม่มัน ก็เลยจัดการโมใสวงจรบูสเบสลงไป ฟังมันขึ้นเยอะแต่ก็ไม่รู้ว่าผิดหลักกานทำแอมป์ที่ดีหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

KiZe

09/05/2007 23:30:57
ibasso ยังมี bass boost เลยครับ ไม่แปลกๆ

แต่ผ่านวงจรมากๆ เสียงมันจะ drop ไหมครับ

หรือไม่พี่ก็ทำแบบตายตัวไปเลย แอมป์พี่จะได้มีเอกลักษณ์ เป็นของตัวเอง อิอิ

ว่าแต่เบส ลงลึกถึงสุไหงโกลกไหมครับ หรือรถเสียอยู่แถวประจวบอะครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

xxiii

09/05/2007 23:42:23
ผม ว่าทำแบบ ibasso ก็น่าจะดีเลือกได้ ถ้าไม่ทำให้
เสียง Drop ไปก็ใส่ไปเถอะครับ Bass Boost

Grado SR80 ถ้าจำไม่ผิด ที่เคยอ่าน Review เฮีย ร้สึกว่ามันไม่เน้นเบส ครับ SR60 นี่ยังหนักกว่าเลย
พี่ฟัง Ksc35 จนชินผมว่า รู้สึกเบสไม่ถึงใจ ไม่น่าแปลกนะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ
เคยฟังแต่ Ksc35 เทียบกับ Ms1 ผมว่าKsc35 เบสจะแรงกว่า แต่ Ms1 เบสนิ่มสวยกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

xxiii

09/05/2007 23:54:08
ข้อความบางส่วนจาก Review เฮีย
"Grado SR-80 คือหูฟังรุ่นที่ขยับสูงขึ้นจาก SR-60 อีก 1 ขั้น เสียงแหลมมีมิติโปร่งใสขึ้น ความกว้างของมิติดีขึ้น โทนเสียงสูงสว่างมากขึ้นกว่าใน SR-60 แต่ในขณะเดียวกันเสียงเบสกลับฟังเหมือนมีขนาดน้อยลง แต่ความจริง มันไม่ได้น้อยหายไปไหนหรอกครับท่านนักฟัง เพียงแต่เนื้อเบสมันกระชับขึ้นนั่นเอง

SR-80 ให้เสียงที่จริงจังมากกว่า ผ่อนปรนน้อยลงกว่า SR-60 ครับ เสียงกลางที่พุ่งเปิดมากขึ้น สด สว่าง มากขึ้น ใครที่ชอบฟังแผ่นที่บันทึกมาดีๆ และต้องการฟังรายละเอียดของเสียงที่ซ่อนอยู่ในการบันทึก รับรองท่านนักฟังได้จ๊ะเอ๋กับสิ่งที่ต้องการแน่ๆ

พื้นฐานของ SR-80 ออกไปทางใสปิ๊ง เสียงแหลมให้รายละเอียดค่อนข้างสูง จนสามารถเก็บรายละเอียดของเสียงแหลมในช่วงปลายๆเสียงได้มาก เสียงเอ็คโค่ของห้องอัด เสียงน้ำลายที่กระเซ็นจนเปียกหน้าคนฟัง ได้ยินชัดเจนตลอดทั้งการบันทึกแน่นอน 5555"

ขอให้มีความสุขกับ GRADO ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

nopphong

10/05/2007 22:25:05
เล่าต่อ
จากที่เมื่อวานได้รับคำแนะนำดีๆจากคุณเบียสมา แล้วก็เข้าใจว่าแอมป์นอกจากจะอยากทำ และเสียงดี มันยังมีอะไรน่าคิดอีก เช่น จะเอามาใช้กับหูอะไร ราคาจะอยู่ช่วงไหน แล้วราคาช่วงนั้นเขาใช้หูอะไรกัน ทำให้คิดต่อไปได้ว่าหูนั้นๆฟังเพลงประเภทไหน และ มันตอบสนองความถี่แบบไหน
ที่สุดผมก็ได้คำตอบว่า ต้องกราโด้สิ ถึงจะเหมาะกับต้นทุนราคาเรา (นี่คือเหตุผลว่าทำไมตัดสินใจซื้อกราโด้ กะเอามาลองแอมป์นั่นเอง) แล้วกราโด้ฟังแบบไหนดี คำตอบคิดในใจเองว่าต้องร๊อคสิ เลยตัดสินใจว่าทำแอมป์เพื่อร๊อค ทำแอมป์เพื่อ color จืดๆชืดๆเราไม่ทำฮ่าๆๆ หลังจากลองก็พบว่า กราโด้กลางดีมากๆ แต่เบสยังไม่ถึงใจ ให้หลายๆท่านลองฟังแอมป์ผมก็บอกว่าเบสยังไม่ได้ วันนี้เลยจัดการทำวงจรบูสเบสใส่ลงไป เอาไปให้ลองใหม่ ปรากฎว่า.. สามคน สองบอกว่าไม่มีที่ให้ติแล้ว แต่คุณเบียสยังบอกว่ายังไม่ใสปิ๊งๆแบบแอมป์หมูหวาน กลับมาก็เอาเลย ใส่ บูสเสียงแหลมเข้าไป คราวนี้แหละให้มันรู้ไปว่ามันจะยังไม่สะใจขาร๊อคอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

KiZe

10/05/2007 23:06:28
รอดูราคาดีกว่า 5555 อยากลองแต่กลัวติดใจ เหอๆๆ
หยิกหู 0
"รบกวนถามเฮียว่าฟังตรงไหนถึงจะรู้ว่าแอมป์ดีครับ"