ขนมถุงละยี่สิบ เดี๋ยวนี้ ได้น้ำหนัก55กรัม...ซึ่งรวมถุง
หมายความว่า 55กรัม/20 บาท
ด้วยสมการนี้ หารออกมา เท่ากับขนมถุงที่เราซื้อหม่ำกันอยู่ มีราคา กรัมละ 2.75บาท...กรัมละนะครับ และรวมถุงด้วย
และแปลว่า มันราคากิโลกรัม(1,000กรัม)ละ 363.6 บาท....สามร้อยหกสิบสี่บาท = =*
ไม่นับเรื่องประโยชน์(หรือโทษ)ทางโภชนาการ คิดให้กว้างๆ เดินไปตลาด ซื้ออะไรอร่อยๆกิน หรือซื้ออะไรมาทำกินกันบ้าง ท่าจะทำให้ชีวิตเราดีขึ้นหรือเปล่าครับ เพราะอะไรที่เราเคยรู้สึกว่ามันแพง อาจไม่ได้แพงอย่างที่คิดก็ได้
เพราะหลายๆอย่าง ก็คงราคาถูกกว่ากิโลละ เกือบ370 อ้ะครับ
ไม่ได้บอกว่าให้เลิกซื้อขนมขบเคี้ยว เพราะผมเองก็ยังซื้อ ยังชอบกินอยู่ แต่กินให้มันน้อยลง แล้วสะสมตังค์ไว้รอหูฟังกับแอมป์ตัวใหม่ดีกว่า
ปล. พวกDU..Du ทั้งหลายนี่น่ากลัวนะครับ Dunu งี้ Duet งี้ @_@