Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สมาชิกใหม่อยากได้เรือธงสักลำ

BlackPhoenix

02/04/2014 22:57:40
71
สวัสดีพี่ๆ(ในวงการ) ทุกท่าน ผมชื่อนิคครับ พึ่งเริ่มเล่นหูฟังแบบจริงๆ จังๆ ได้ปีนิดๆ เป็นเด็กบ้านนอก (อยู่ต่างจังหวัด) เลยหาหูฟังดีๆ ไม่ค่อยได้ เลยหลงอยู่กับอารยธรรมโซนี่อยู่ เริ่มเล่นหูฟังจริงๆ จังๆ ตัวแรกก็โซนี่ ตัว EX Monitor ตอนนั้นฟังแล้วรู้สึกว่ามันต่างจากหูฟังอันไม่กี่ร้อยหรือหูฟังที่แถมมากับเครื่องเล่นทั่วไป โฟกัสเครื่องดนตรีชัดเจน ได้ยินรายละเอียดของดนตรีที่ถ้าฟังจากหูฟังถูกๆ จะไม่ได้ยิน เป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้เล่นหูฟังมาถึงทุกวันนี้ เครื่องชุดปัจจุบันใช้โซนี่ NWZ-A864 คู่กับ XBA-4 ก็ถือว่าฟังเพลงได้ดีตามแบบโซนี่ แต่ผมชอบฟังรายละเอียดของเครื่องดนตรีมากกว่า ซึ่ง XBA จะแยกรายละเอียด โฟกัสเครื่องดนตรีสู้ EX MONITER ผมเลยจะกลับไปเล่น IEM เหมือนเดิม และอยากเลื่อนระดับไปเล่นระดับเรือธงและเปลี่ยนเครื่องเล่นให้รองรับไฟล์เพลงความละเอียดสูงไว้เผื่ออนาคต เลยอยากขอความเห็นและคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ

อยากได้แบบที่ใช้ฟังเพลงได้ทุกแนว ไม่ต้องปรับเปลี่ยนอะไรให้ยุ่งยาก เปลี่ยนสายอัพเกรดได้ ไม่เน้นเบสหนักๆ สเตทไม่ต้องกว้างมากมาย ที่สำคัญขอให้เก็บรายละเอียดของเสียงได้ครบ และแยกเครื่องดนตรีได้ชัดเจนก็พอครับ (มากไปไม๊)
ไฟล์ที่เล่นส่วนใหญ่ก็ MP3 ทั่วไปท้ัง 128 และ 320 ส่วนอนาคตก็จะเริ่มเล่นพวกลอสเลสออดิโอครับ (จะไปหาซื้อหาโหลดได้ที่ไหนฟะเนี่ย)

ตั้งงบไว้ 50000 สำหรับเครื่องเล่นและหูฟัง (เครื่อง 2 หู + สายอัพเกรด 3 เพิ่มได้นิดหน่อย) ไม่เล่นแบบคัสตอมที่ต้องพิมพ์หูแล้วส่งไปทำเพราะรู้สึกว่ามันยุ่งยากและไม่เล่นแอมพ์ครับเพราะเน้นใช้งาน พกพา ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก และไม่เล่นแบรนด์จีน เป็นอคติส่วนตัวครับ (ทั้งๆ ที่แบรนด์ดังๆ ก็ประกอบในจีนทั้งนั้นนี่)

เครื่องเล่นที่มองไว้คือ SONY NWZ-ZX1 และ Acoustic Research (AR) - M1 (ตัวนี้ดูจากเว็บร้านขายหูฟังในมาบุญครอง ค่าตัวถูกกว่าโซนี่ สองหมื่นมีทอน) จากที่ศึกษามาโซนี่มีระบบที่ทำให้ไฟล์เพลงธรรมดามีคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น ส่วน AR มีดีที่มีแอมพ์ระดับท็อปในตัว (Burr-Brown PCM1794A) ที่รู้มามี 2 ตัวนี้ที่น่าสนใจ หากมีตัวอื่นแนะนำก็เชิญได้ครับ

ส่วน IEM ที่มองไว้มี ดังนี้
- SONY XBA-H3
- Shure SE846
- westone UM PRO 50

ตัวไหนดีครับ (อยากทราบจุดเด่นจุดด้อย) หรือจะแนะนำตัวไหนเพิ่มเติมเชิญได้ครับ มีโอกาสลงกรุงเทพจะไปลองฟังที่ร้านครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

niti_ing

02/04/2014 23:33:13
0
ตามตัวเลือกที่มีผมเลือก ZX1 เคยลองแล้วตัวเครื่องสวยมาก เสียงดีใช้ได้เลยครับ

ส่วนหูเลือก Shure SE846 ละกันเพราะผมก็อยากได้อยู่ แต่จะไม่เหลืองบเปลี่ยนสายเลยถ้าเลือกตามนี้

ตัวเลือกของหูดูราคาต่างกันเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

FeaKun Monster

02/04/2014 23:43:07
6
งบ50000
playerผมเชียzx1
หูฟัง+สาย ผมเชีย 1)um50proครับ(สายoyaide)
2)4R+toxic piccolino(สายเเพงกว่าหูอีกอ่ะ555555) เซตนี้อาจเกินงบหน่อยนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

03/04/2014 01:01:58
4,290
ยินดีต้อนรับครับ 555 จากตัวเลือกที่ส่งมา ผมว่าเลือกได้โอเคแล้วครับ เหลือแต่ฟันธงว่าตัวไหน ซึ่งเพลย์เยอร์นั้น โดยประสบการณ์ที่ยาวนาน Sony มีเปรียบกว่าพอสมควร คือเล่นได้หลากหลาย ความยืดหยุ่นสูงทุกแง่มุม

ส่วนหูฟัง ผมว่าลองวัดกันด้วยการฟังด้วยตัวเอง (ถ้าสละเวลามาได้น่ามาเองจริงๆครับ) ทั้ง UMpro50 กับ 846 ผมว่ามันสมบูรณ์มากๆครับ ส่วนเรื่องการอัพเกรดสาย อาจจะไม่จำเป็นต้องจังหวะนี้ก็ได้ ตอนนี้คือต้องเลือกเพลย์เยอร์และหูฟังให้ได้ก่อนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

prew

03/04/2014 06:34:42
0
ผมไปฟัง um pro 50 เทียบกับ im03 ฟังได้สักครู่ วาง pro 50 ลง แล้วคว้า im03 กลับ้านทีนที ของอย่างนี้มันต้องลองฟังเองอย่างเดียวเท่านั้น เพราะขึ้นกับรสนิยมล้วน ๆ อาจทำให้ประหยัดเงินได้โขครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สมาชิกใหม่อยากได้เรือธงสักลำ"