Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากถามคนที่้เคยฟังเทปนิดนึง

pim1595

12/01/2014 05:58:52
0
สวัสดีค่ะ คือเราเพิ่งจะได้มาเล่นพวกเครื่องเล่นเทป พอดีเราโตมาก็มีเครื่องmp3แล้วเลยไม่เคยใช้เทปเลย
ครั้งแรกที่ฟังก็ประทับใจนะถึงเสียงจะไม่สมบูรณ์แบบเหมือนพวกซีดี แต่เบสไรงี้กลับดีกว่า แถมชอบมองเวลาเทปมันหมุนอ่ะรู้สึกว่ามันน่ารักดี

ปัญหาที่เราเจอตอนนี้คือบางครั้งเทปมันหยุดหมุนเหมือนมันติดอะไรบางอย่าง แต่สามารถกรอกได้นะ เทปมันเล่นได้บางเพลงแล้วก็ชอบติดบางเพลง
เทปบางม้วนเป็นแต่บางม้วนกลับเล่นไม่ติด
อยากทราบว่ามันเป็นที่เครื่องเล่นหรือเทปกันแน่ เครื่องเล่นเทปเราเป็นsony walkman WM-RX822
คือต้องซ่อมหรือเปล่าหรือต้องทำอะไรบ้าง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

kem

12/01/2014 10:48:03
91
เป็นได้ทั้งสองอย่าง
ถ้าเป็นทุกม้วนก็เป็นที่เครื่องเล่น
ถ้าเป็นบางม้วนไม่เยอะอันนี้เป็นที่ตัวเทปเอง
ถ้าเก็บไม่ดีเทปอายุเยอะๆเนื้อเทปบางทีมันจะติดกันกดเล่นไม่ไป
แต่กดกรอได้เพราะเวลากรอเครื่องเล่นมันหมุนไวกว่า

ลองกรอไปกรอมาสัก 2 3 รอบ แล้วเอามาเล่นดู
บางทีก็พอแก้ได้

เทปนี่เสียงแบบอนาลอคเลยคิดถึงสมัยฟังซาวด์เบาท์เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

vigo4499

12/01/2014 10:54:53
0

(ขออนุญาติเจ้าขอภาพด้วย)

รุ่นนี้ หรือ .....

1 ไม่แนะนำให้ กรอกเทป ในเครื่องเล่น จะทำให้เครื่องทำงานหนัก สายพาน มอเตอร์
เฟือง

มีที่กรอกเทปแบบมือหมุน แต่หายากนิด ไปตามร้านเทปเก่าๆ น่าจะมี
ในอดีต จะใช้ ปากกาเสียบ หมุนมือ แทน

2 เป็นได้ เครื่องเล่น / ตัวเทปเอง
เทปแบบกี่นาที ถ้าเเบบ 120 นาที(หรือมากกว่านั้น) เนื้อเทปเยอะต้นๆม้วน แรงดึงอาจไม่พอ เครื่องทำงานหนัก หรือลูกยางเทปเสือม ทำให้ดึงเทปไม่มีประสิทธิภาพ

....... คนซ่อมต้องลองถาม ท่านอื่นๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

borpit

12/01/2014 11:16:01
1
ถ้าฟังๆหยุดๆ เครื่องย้ายไปมา เทปม้วนรวมกันแบบขอบไม่เรียบ เป็นขั้นๆ มันจะฝืดกว่าปกติครับ
ต้องกรอต้นจนจบหน้าใหม่ เรียงเรียบๆแล้วฝืดน้อยลง
หาเครื่องกรอมือหมุนได้ก็ดี แต่อย่ารุนเเรงเวลาเทปหมุนยาก ขาดได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

12/01/2014 11:49:58
4,282
เทปเพลงคือการบันทึกแบบอนาลอกและอ่านกลับเป็นอนาลอกครับ จะมีเสียง noise เบาๆตอนเล่นกลับ ซึ่งเป็นปกติของหัวอ่านที่ต้องเสียดสีกับตัวเนื้อเทปตลอด แต่ก่อนผมเล่นเทปเพลงและมีเยอะมากๆๆเลยครับ ฟังสบายเหมือนฟังแผ่นเสียงเหมือนกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

aor

12/01/2014 12:01:02
8
ยังเก็บไว้เป็นที่ระลึกบ้างไหมครับเฮีย บางชุดหาเป็นซีดีไม่ได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

pim1595

12/01/2014 12:36:22
0
ขอบคุณจ้าที่ช่วยตอบ
@Kern เป็นบางม้วนเคยพยายามลองกรอแล้วมันยังติดๆอยู่เลย
@vigo4499 รุ่นเดียวกับในรูปเลย เพลงชอบติดช่วงต้นๆม้วนกับปลายๆม้วน บางทีก็มีเสืยงคล้ายกับมันยืดๆ แต่พอเล่นกลับบางทีกลับไม่ยืดปกติดีทุกอย่าง อาการส่วนใหญ่จะมีเสียงยืดๆก่อนแล้วก็จะหยุดหมุน
@borpit เทปเป็นอย่างนั้นเลยค่ะเป็นชั้นๆถ้าหมุนใหม่มันจะเรียบเหรอคะ
@อาเฮีย หมายถึงสมัยที่เทปออกใหม่ๆหรือเปล่าค่ะ เพราะเด๋วนี้แค่เล่นได้เป๊ะเท่าcdก็แทบไม่ไหวแล้วค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pim1595

12/01/2014 13:05:20
0
รบกวนถามอีกเรื่องนึงคือ หัวเทปล้างไงคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

12/01/2014 13:22:54
หากเทปตลับที่ไม่ค่อยได้เอามาเปิดฟัง ก็ควรกรอเทปให้สุดม้วนและเนื้อเทปทั้งหมดควรเรียบไม่เป็นขั้นๆ เวลากรอเทปให้วางเครื่องเล่นนอนลงเรียบกับพื้นโต๊ะ พอเอาเทปออกมาจากเครื่องก็ให้หมุนหัวเทปไปซัก 1 รอบเพื่อไม่ให้หัวเทปโดนดึงจนตึงเกินไป จากนั้นก็เอาเทปใส่กลับกล่องแล้วเอาวางเก็บไว้ในแนวตั้ง อย่าเก็บวางไว้แนวนอนเพราะเนื้อเทปในม้วนด้านนอกๆจะมีการหย่อนตัวลงและอาจทำให้หมุนไม่คล่องตัวตอนเอาออกมาเล่น และก็อย่าเก็บเทปไว้ในที่อับชื้นรวมทั้งสถานที่ร้อนอบอ้าวมีแดดส่องถึง

ส่วนหัวเทปกับลูกยางในเครื่องเล่นก็ควรทำความสะอาดเป็นระยะๆ คือใช้สำลีชุบแอลกอฮอล์มาเช็ดถูเอาพวกคราบสกปรกออก

ง่ายๆเท่านี้ทั้งเทปและเครื่องเล่นเทปก็จะอยู่กับเราๆไปได้อีกนานเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ช่างอังคาร

16/01/2014 00:21:49
ถ้าเป็นบางม้วนที่ติด ฟันธงเลยว่าเทปม้วนที่ติดเนื้อเทปหมดสภาพแล้วครับ หรือที่เรียกกันว่ายืดนั่นแหละครับ สมยก่อนเป็นกันเยอะถ้าฟังบ่อยๆมันจะยืด แล้วมันติดยัดอยู่ในลูกยางดำๆข้างในนั่นแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

16/01/2014 00:31:24
4,282
น้าชานี่นักเล่นตัวจริงเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ทิ้ง

16/01/2014 01:57:32
0
ผมเกิดไม่ทันยุคเทปคลาสเส็ส แต่เคยฟังมาบ้างนิดหน่อย รู้ว่างานผลิตเทปคลาสเส็สจะคนละแบบกับแผ่นไวนีล คือการผลิตเสียงลงบนเทปคลาสเส็สซาวน์เอนจิเนียร์เขาจะมีการบูท/คัทความถี่เสียงทุ้ม,กลาง,แหลมขึ้นมาให้ฟังดูสดใสสนุกสนานขึ้นจากต้านฉบับ(มาสเตอร์เทป8แทรก) ซึ่งก็ฟังกันในแนว Music Loverได้ แต่แผ่นไวนีลเขาจะตันแต่นให้เสียงถูกต้องตามต้นฉบับในแนว Audiophileกันเลย ดังนี้ จะเห็นว่าผู้เล่นเครื่องเสียงตัวจริงในยุคนั้นรวมถึงยุคนี้ก็จะไฝ่หาแต่เครื่องเล่นแผ่นไวนีลมาใช้กันอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากถามคนที่้เคยฟังเทปนิดนึง"