Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

@@@ถามความเห็นDIY vs BRAND หน่อยครับ@@@

mastergreat1

17/11/2013 08:56:31
0
อยากถามว่าในราคาเท่ากันdiyจะสู้ของมีbrandได้ป่าวครับ ผมรู้ว่าของแบบนี้ต้องลองฟังเอง แต่บางทีพวกของdiyมันหาลองฟังยากอะครับ ไม่ได้มีเจตนาให้ทะเลาะกันนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SounDFeVeR

17/11/2013 09:01:09
0
คงต้องลองเองอ่ะครับ เพราะความชอบต่างกัน คำว่าดีของแต่ละคนก็มีบรรทัดฐานต่างกันออกไปตามรสนิยมส่วนตัวของใครของมัน ดีของเค้าอาจจะไม่ถูกใจเราก็ได้ บางที่แย่ของเค้าก็ดีของเราได้เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นขนาดหูแบรนด์ยังมีคนชอบและไม่ชอบ นับประสาไรกับ diy ที่อาศัยการจูนเสียงจากความชอบส่วนตัวของผู้ทำ แต่เรื่องที่ว่าสู้ได้หรือไม่ได้นี่ มองในแง่เสียงอย่างเดียว ผมว่ามีสู้ได้นะครับ แต่ diy เสียงมักไม่ค่อยคงที่มาตราฐาน

คหสต นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

17/11/2013 09:16:35
0
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Pensiero

17/11/2013 09:22:11
0
ส่วนตัวที่คิดมาตลอดก็
DIY คุณภาพเสียงนำวัสดุครับ
ของแบรนด์ วัสดุจะคุณภาพดีกว่า

แต่ในราคาที่เท่ากัน เอาแต่เสียงอย่างเดียว DIY จะถูกใจคนไทยมากกว่าครับ เพราะจูนเสียงโดยคนไทย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

borpit

17/11/2013 09:37:00
1
ถ้าแจกฟรีสองอันให้เลือกอันใดอันนึง อันนึงแบรนด์เนม
อันนึง DIY อันนึงแบรนด์เนม
คุณคิดว่าคนส่วนใหญ่จะเลือกหยิบอันไหน ถ้าเสียงไม่ต่างกันมาก
ตัววัดว่าควรซื้อแบบไหนดี เลยอยู่ ที่
ราคาที่เพิ่มขึ้น
เสียงชอบรึเปล่า
อวดเพื่อน ได้เท่ห์ขนาดไหน
จะขายมือสองราคาตกมั้ย
ประกันมีรึเปล่า
แล้วก็มาชั่งใจดูว่า จะเลือกซื้ออะไรดี
ส่วนใหญ่เศรษฐกิจแบบนี้ก็มีลิมิจกันที่ งบประมาณเป็นหลักอ่ะคนับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

jesusgamers

17/11/2013 09:50:06
25
ถามว่าสู้ได้ไหม >สู้ได้แต่ก็ไม่ทั้งหมดครับ บางอันเสียงดีกว่า Brand ก็มี บางอันก็ ไม่คุ้มราคา
ราคา>Diy บางอย่าง บางเจ้าก็คิดแพงครับ ทั้งๆที่ ต้นทุนอาจไม่สูงนัก(ไม่ได้พาดพิงใคร) เพราะฉะนั้น ราคา ผมว่าคงไม่ใช่ประเด็นให้เลือกใช้ของ Diy
เสียง> อันนี้น่าจะสำคัญสุด อยู่ที่ความพอใจของ นักเล่นที่ ชอบลอง ชอบฟังด้วยตัวเอง การค้นหาเสียงที่ใช่

ปัจจัยที่กล่าวมา ผมว่า มีเพียงเท่านี้ครับ
ความเห็นในมุมของลูกค้านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

FolkTrance

17/11/2013 12:23:42
3
ถ้าราคาเท่ากัน ที่ว่าสู้กันนี้ สู้ด้วยอะไรบ้างล่ะครับ

เสียง

ภาพลักษณ์

วัสดุ

อันนี้ก็มีตัวอย่างให้เห็นอีกนิดอ่ะครับ เพราะมนุษย์แต่ละคนมีประสบการณ์ความหลัง รายได้ ความชอบต่างกัน อคติ ฯลฯ.....

ถ้ามีตัวเปรียบเทียบ ของ DIY กับ BRAND อยู่ตรงหน้า ทำการทดสอบสัก100 คนคำตอบยังไม่ตรงกับที่เราต้องการอยู่ดีครับ

* นอกเรื่องไปยาว พอดีนั้งอ่าน หนังสือ "ตาดู หูฟัง สมองซื้อ" อยู่น่ะครับ แหะๆ การทำ Research โดยการสอบถาม ไม่สามารถให้คำตอบให้กับเราได้ ดังนั้นควรสอบถามสมองโดยตรงดีกว่า ซึ่งสมองไม่มีทางโกหกได้ เป็นเทคโนโลยีการสแกนสมองเพื่อศึกษาความต้องการของมนุษย์ ซึ่งจะตอบได้ว่า เช่น ทำไมบุหรี่ไทยที่หน้าซองมีภาพน่ากลัวแต่คนก็ยังอยากดูด หรือทำไมโค้กคนถึงชื่นชอบมากกว่าเป๊ปซี่ในการทำผลสำรวจ เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ms1

17/11/2013 13:04:06
diy ต้องลองละเอียด ล็อตเดียวกันเสียงห่างกันไกลก็มี
ช่างเก่งๆที่มั่นใจได้ ก็โก่งค่าตัว ซะราคาไม่สมเหตุสมผล
สรุปว่าความเสี่ยงสูง ไม่คุ่มที่จะเล่นเวลานี้
แต่ถ้าใคร จะทำ diy เองนี่สนับสนุนเลย
วงการนี้จะได้มีช่างมาแข่งกันมากกว่านี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

17/11/2013 18:41:34
0
ช่วงราคาก็มีผลครับ
ที่สังเกต ถ้าราคายังไม่ไปไกลมาก หลายท่านก็เทใจให้diyเพราะรู้สึกว่าคุ้มค่ากว่า
ยกตัวอย่างเช่นกลุ่มราคาสายm2mที่อยู่ในช่วงพันกว่าสองพัน
แต่ถ้ากลุ่มสูงกว่านั้นมากๆ ส่วนใหญ่ซื้อความมั่นใจด้วยครับ สำหรับการจ่ายเงินซื้อแบรนด์
อีกประการหนึ่ง คุณสมบัติของกลุ่มราคาสูง มันจะมีลึกๆที่ของราคาสูง(ซึ่งมักเป็นแบรนด์)จะให้ได้
ซึ่งก็ต้องอาศัยความพร้อมทั้งคนฟัง ทั้งไฟล์ที่ใช้ เครื่องที่เป็นองค์ประกอบของชุด
ความเห็นส่วนตัวคือ ถ้ากลุ่มราคาเริ่มต้น ผมเองก็เลือกใช้diyสำหรับบางชิ้นครับ(ตีวงให้แคบคือสายm2m) เพราะราคานี้ ถ้าเป็นแบรนด์ ก็ได้แบรนด์ที่ไม่สูงอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

llnoomll

18/11/2013 02:48:17
ขอแสดงความเห็นด้วยคนครับ
ผมใช้เอียร์บัดหูdiyคู่ใจอยู่เส้นนึง ต้นทุนของวัตถุดิบของdriverหูตัวนี้(sony รุ่นเก่าแถมมากับMD ขอซื้อเฉพาะหูฟังอย่างเดียวจากพ่อค้าขายของเก่าในราคาแค่ 80 บาท) +สาย+แจ๊ค ที่ก่อนdiy ลองวิเคราะห์ก่อนแล้วว่าเอามาโมรวมกันจะเหมาะสมที่สุด เสริมจุดเด่น และลดจุดด้อยมากที่สุด รวมแล้วหูเส้นนี้ทุนทำราคาไม่ถึง1500 ออกมาหน้าตาหล่อเหลาสวยงามมาก
ผมลองเอาไปฟังเทียบเสียงหูเอียร์บัดที่เค้าว่าเป็นตัวท๊อปในตอนนี้อย่าง senhizer MX985 วัดกันเพลงเดียวกัน ท่อนเดียวกัน ฟังแบบจับผิดเสียงท่อนต่อท่อน หูdiyทุนทำ 1500 ของผมไม่มีอะไรด้อยไปกว่า MX985 เลย แถมเสียงในบางย่านยังเด่นกว่าแบบสัมผัสได้ชัดเจนเสียด้วย ผมเลยขอเชียร์หู diy เต็มร้อยครับกับความคุ้มค่า แต่ต้องฉลาดเลือกวัตถุดิบที่นำมาdiyให้มันมิกซ์แล้วเข้ากัน เสริมกันดึงจุดเด่นของหูตัวนั้นออกมาให้มากที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

18/11/2013 07:32:15
0
แล้วถ้าเป็นสายหูฟังราคาประมาณ3000บาท ไม่ทราบว่าพี่แนะนำ diy หรือ brandดีอะครับ เพราะ3000บาท ผมว่าทางเลือกยังไม่ค่อยมากสำหรับสายbrand ผมอยากได้เป็นสายทองแดงอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

HHHsung

18/11/2013 09:28:11
Brand กำเนิดมาจากอะไรครับ ที่ดังๆ ยั่งยืน หลักๆ ก็คือมาตรฐาน

คุณภาพ ราคา เหมาะสมหรือเปล่าบอกไม่ได้ครับ บาง brand ถูก บาง brand แพง

ถามว่า Brand กับ DIY ซื้ออะไร ตอบยากครับต้องขึ้นกับสินค้า

ไม่เน้นขายต่อ ราคาไม่แพง อุปกรณ์ไม่ซับซ้อน อะไรก็ได้ครับ แล้วแต่ความพอใจ

แต่ถ้าเน้นบริการหลังการขาย ต่างๆ นานา Brand สถานเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

oliverdt

18/11/2013 12:52:56
ก่อนจะมาดัง มียี่ห้อ ก้งานทำมือมาก่อน ใช้ดีเสียงยอดเยี่ยม วัสดุดี

มีสปอนซิ่ง คอยส่งเสริม ไม่ต่างกันนะ งานบ้านแพงๆ บางตัว คัสต้อมทังนั้น ( แพงมาก )

ส่วนใครจะบริการหลังขายอย่างไร ก้แล้วแต่จะดูแลกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

phad

07/10/2024 00:41:39
ส่วนตัวที่ผมศึกษามา ถ้าราคาเท่ากัน
เช่น 8000 กับ 8000
ต้องยอมdiyเรื่องเสรยงที่ดังกว่า เพราะจะได้ขนาดตู้ที่ระดับ เสรยงซ่บ 6.5นิืว เผลอๆได้คู่ด้วยครับ
แต่ถ้า เอาขนาดพกพาได้
diy น่าจะทำดอก3นิ้ว ราคาราวฟไม่เกิน4500
ถ้าแยรน์อย่างมาเชล ก็น่าจะ ราวๆ8000

ก็ต้องยิมมาแชล ครับ เี้ามีไดร์เว่อ ที่ดีกว่า แอม งานdiy เสียงใสกว่า แต่ถ้า ไม่ได้สนขนาด เอาจัดเต็ม 8000 กับ8000 ชนกัน diy

ความสวย แล้วแต่ดุลพินิจครบ
แต่ขนาด diy หิ้วหนักหน่อย????????????????
ผมผู้ซื้อสั่งประกอบdiy มา2ตัว
ตัวละ 14000 กับ ตัวละ 4000
หยิกหู 0
"@@@ถามความเห็นDIY vs BRAND หน่อยครับ@@@"