Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ ระหว่างเปลี่ยนไฟ กับสาย RCA

Pichza777

31/10/2013 03:10:29
ขอคำแนะนำ ระหว่างเปลี่ยนไฟ กับสาย RCA อันไหนคุณภาพเสียงเปลี่ยนมากกว่ากันครับ ลำโพงสำหรับคอมพิวเตอร์
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Nuy_musiclover

31/10/2013 09:44:01
96
เปลี่ยนสาย RCA เห็นความแตกต่าง มากกว่าเปลี่ยนสายไฟครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

NSign

31/10/2013 09:54:51
14
ตาม คห1 ครับ ลองแล้วได้ความรู้สึกแบบนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SaRa

31/10/2013 11:08:25
3
RCA เลยครับ หาดีๆหน่อยทีเดียวจบไปเลย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

blueseasonz

31/10/2013 11:46:17
8
Rca เหนผลกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ellevoid

31/10/2013 17:44:12
220
ได้เปลี่ยนปลั๊กผนังกับลากสายไฟจากตู้เมนมาที่ห้องรึยังครับ ถ้ายังให้ทำตรงนี้ก่อนครับลงทุนหลักร้อยแต่เห็นผลหลักหมื่น อันนี้กระทู้ที่เฮียมั่นเคยตอบๆ ไว้นะครับ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=126859

แต่ถ้าลากสายไฟจากตู้เมนมาแล้ว ระหว่างเปลี่ยนสายไฟกับเปลี่ยนสาย RCA, เปลี่ยน RCA จะเห็นผลกว่าเหมือนโพสต์อื่นๆ ที่โพสต์ไว้ครับ นิดนึงว่าการเปลี่ยนสาย RCA เปลี่ยนสายไฟ มันจะเป็นการเปลี่ยนบุคลิกเสียงของระบบด้วย แต่ถ้าลากสายเมน-เปลี่ยนปลั๊กผนังมันจะเป็นการ improve เสียงของทั้งระบบขึ้นมาเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Pichza777

31/10/2013 18:20:08
ลำโพงคอมพิวเตอร์ถึงขั้นต้องเปลี่ยนปลั๊ก เลยหรอครับ
แล้วถ้าสาย RCA พอมีตัวที่แนะนำไหมครับ เอามาใช้กับ Audioengine A5+ ในงบ 3000 - 5000
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Pichza777

31/10/2013 18:31:19
คือว่าตอนนี้ผมอาศัยอยู่หอพักครับคงไม่สะดวกทำเรื่องระบบไฟซักเท่าไหร่ อย่างมากก็คงเปลี่ยนได้แค่ปลักรางดีๆ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Mashallradio

31/10/2013 19:51:52
0
ฟังกับPC/Notebook ระบบไฟแค่มีกราวด์และใช้ปลั๊กสามขาก็พอแล้วครับ ถ้าอยากจะเปลี่ยนระบบไฟจริงๆเอาไว้ตอนเล่นเครื่องแอมป์หลอดกับชุดบ้านเถอะ ส่วนสาย RCA น่ะมันสมควรเปลี่ยนอยู่แล้วยิ่งเป็นตัวนำเงินจะยิ่งเห็นความต่างของเสียงแนะนำให้ใช้แบบดีๆไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ellevoid

31/10/2013 22:25:35
220
จริงๆ ตอนโพสต์ไม่เห็นที่เขียนว่าเอามาใช้กะลำโพงคอมน่ะครับ เห็นอีกทีตอนโพสต์ไปแล้ว ก็รู้สึกเหมือนกันว่าอาจจะเยอะไปหน่อย แต่สำหรับผมมันเห็นผลชัดเหมือนกันนะระหว่างเสียบลำโพงผ่านเครื่องกรองไฟกับเสียบที่ปลั๊กธรรมดาๆ ขนาดเป็นแค่ลำโพงคอมง่อยๆ (Audioengine A2)
ส่วนเรื่องสายผมเห็นเหมือนกับโพสต์ข้างบนว่าเอาเส้นที่ดีๆ ไปเลย เพราะเอาเส้นกลางๆ มา ก็จะคันอยากลองเส้นดีๆ อยู่ดีครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

bigtoro1

31/10/2013 22:57:18
68
เรื่องสายrcaผมเห็นด้วยครับ ซื้อเผื่อใช้อนาคตด้วยครับ สำหรับผมเองมองว่าสิ่งที่เราะจะเปลี่ยนเป็นสิ่งสุดท้ายคือสายครับ ไม่ว่าเป็นสายไฟหรือrca ขนาดสายhdmiผมซื้อมาราว3-4ปี เปลี่ยนเครื่องมาแล้ว4เครื่อง ปีละเครื่องผมยังใช้สายเก่าเลยครับ ส่วนเรื่องว่าซื้อเส้นเท่าไร ผมมองดังนี้ครับ อย่ามองราคาของที่ต้องใช้ต่อครับกรณีนี้คือลำโพงคอม เพราะปรกติเคยได้ยินมาว่าควรใช้สายราคาไม่เกิน20-30%ของเครื่องที่ใช้ต่อ เกินกว่านี้ไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป อย่าที่บอกละครับคนเรามักเปลี่ยนของเสมอและมักซื้อของที่แพงกว่าเดิมเสมอ ถ้าคิดแบบนี้ซื้อของใหม่ก็ต้องเปลี่ยนสายใหม่ งบยิ่งบานสู้เราซื้อสายเสันเดียวดีๆไปเลย ถึงแม้เปลี่ยนลำโพงใหม่เราก็ใช้สายเดิม
ถามว่างบเท่าไรดี สำหรับผมคนจน ผมคิดแบบนี้ครับจ่ายเท่าที่จ่ายไว้และไม่เสียดายเงิน อย่างผมใช้แอมป์หูฟังasgard2ตัวละหมื่น ผมใช้สายrcaเส้นละแปดพัน สายไฟใช้เส้นละ2500 กำลังมีความคิดจะเปลี่ยนสายไฟอยู่เหมือนกัน แต่คงไม่ใช่ช่วงนี้ ถ้าถามผมสำหรับผมให้เต็มที่ไม่ว่าสายไฟหรือสายrca เต็มที่สุดๆไม่เกิน15000 ถ้าเกินกว่านี้ ผมเสียดายเงินครับ และผมเองก็คิดว่าชุดของผมเต็มที่สุดๆก็คงแสนต้นๆ ผมคงมีเงินเล่นได้แค่นี้ละครับ ชุดที่เล่นทุกวันนี้ก็น่าจะครึ่ง
ทางแล้วละครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Pichza777

01/11/2013 01:13:59
พอจะมี สาย RCA แนะนำบ้างไหมครับ ในระดับคุณภาพที่ทุกท่านว่าเล่น ดีๆ ไปเลย งบขอซัก 8000 ละกันครับ พอดีผมพึ่งเริ่มเล่นทางด้านนี้ครับ และก็อยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยได้มีโอกาสเข้าไปลอง เทสในกทม. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bigtoro1

01/11/2013 01:39:31
68
Pichza777-อันนี้ต้องถามคนที่เคยลองหลายเส้นละครับ ผมเองเคยใช้แค่สามเส้น มีสายแถม
สายของavbestbuy ลืมไปมีคนส่งให้ลองใช้อีก2เส้น แต่ส่งคืนเจ้าของไปแล้ว และสายที่ใช้อยู่ปัจจุบัน รวมทั้งหมด5เส้น สายที่แพงกว่านี้ไม่เคยลอง ไม่มีเงินซื้อ แต่ถ้ามีคนใจดีส่งมาให้ลองก็อยากลองเหมือนกันว่าสายแพงๆมันดีตรงไหน แต่ยอมรับว่าเสียงไม่เหมือนกันสักเส้นครับ ปัญหาคือว่ามันจะเข้ากับลำโพงหรือเปล่า อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ ถ้าไม่คิดมากร้านเฮียก็มีขายอยู่ยี่ห้อหนึ่งนี้ครับ ลองเช็คดูที่สินค้าครับ ราคาตามงบครับตัวเล็กสุดครับ เข้าใจว่าเป็นทองแดงเคลือบเงิน
นะครับถ้าเข้าใจไม่ผิด สายเส้นนี้เน้นรายละเอียดและความคมชัดครับ ตอนใช้ทีแรกแหลมบาดหูมาก คงต้องเบิร์นไปซักพักละครับ เสียงถึงเข้าที่น่าสัก100ชม ขึ้นไป ความแหลมลดลงได้ความคมชัดบางแทน แต่ยังแหลมอยู่ดีแต่น้อยลง แต่ถ้าไม่ชอบอะไรที่แหลมๆข้ามสายเส้นนี้ไปครับ
หายี่ห้ออื่นครับ แต่ผมชอบเสียงแนวนี้ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

sirkainui

01/11/2013 01:53:42
0
ไม่เคยฟังครับครับแต่ไปค้นรูปดู สายไฟหากระบบไฟไม่มีกราวน์ผมว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

ผมว่าอัพสายrca +สายลำโพง น่าจะโดนใจกว่า งบตั้ง 8000

ผมเชียร์แบรนด์ Audio Quest ครับ
Rca ก็ รุ่น big sur ยาว 1 เมตร ประมาณ 3000
สายลำโพง จัด Rockett 33 แบ่งตัดไปครับ เมตรละ 800 จะเอากี่เมตรก็จัดไปครับใส่ท่อหด ละหาหัวbanana ดีๆสักชุด แจ่ม~~~~~

เสียงดีขึ้นแบบไม่ต้องเงี่ยหูฟังแน่นอนครับ แนวเสียงยี่ห้อนี้ผมว่าเหมาะกับเพลงทุกแนว
เบสดีขึ้นครับมาเป็นตัวเป็นตน เสียงเปิดกระจ่างขึ้น ไม่มีอับทึบให้ข้องใจ
แล้วคุณจะรักซิสเทมคุณมากขึ้นครับ "สนุกกับการได้เล่น สุขใจกับการได้ฟังครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

sirkainui

01/11/2013 01:58:50
0
เอ่อ ผมก็ลืมถามไป ลำโพงตัวนี้ มีdac ในตัวรึเปล่าครับ?

หรือตอนนี้คุณต่อ com>dac>ลำโพง รึเปล่าครับ

หากมีdac แล้ว ก็อัพสายได้เลยครับ แต่ถ้ายังไม่มีdac ก็หาdac ก่อนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Pichza777

01/11/2013 02:06:28
ไม่มี DAC ในตัว ครับ แต่ซื้อ musiland 03 us มาไว้ใช้แล้วครับ เพราะว่าราคามันไม่แพงมากและเห็นคนรีวิวเยอะ ไม่ทราบว่า ที่คุณ sirkainui แนะนำมาสั่งได้ที่ไหนหรอครับ ราคาย่อมเยาว์ดีครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

SaRa

01/11/2013 07:30:08
3
เอ้อ ผมมี สายลำโพง van den hul Magnum ตัวเก่ง เหลืออีกคู่นึง ถ้าสนใจเมล์มาก็ได้นะครับ ที่ซองเหลืองเลยครับ ปล่อยให้ถูกๆละกัน ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

sirkainui

01/11/2013 10:52:37
0
AQ ก็ที่ ปิยะนัส ครับ ร้าน เจ็ท ก็เคยเห็นแต่สายลำโพง ไม่น่าจะมีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Nuy_musiclover

01/11/2013 13:27:08
การเปลี่ยนสาย rca / ลำโพง อาจทำให้เสียงเปลี่ยนไปจากเดิม แต่เราจะชอบหรือไม่ชอบก็อีกเรื่องนึง

แนะนำว่า ตอนนี้เสียงที่ได้แบบเดิมๆเป็นอย่างไร ขาด เกิน ส่วนไหนไป และอยากเพิ่มเติมเสียงส่วนใดเข้ามาในระบบ แล้วเลือกสาย rca / ลำโพง ที่มีบุคลิกเสียงที่ต้องการมาเติมในส่วนที่ขาด น่าจะเหมาะที่สุดครับ ราคาไม่สำคัญเท่าการแมตชิ่งครับ สายแพงแต่ไม่แมตกันก็จบเห่ ราคาสายประมาณเกิน 30% ของราคาลำโพง ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าครับ เกินนั้นไปเสียงดีขึ้นจริงแต่ไม่คุ้มค่า ไม่ต้องเผื่ออนาคตมากเพราะเวลาเปลี่ยนลำโพงก็ต้องหาสายใม่ที่แมตชิ่งกันเหมือนเดิม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

puinan

01/11/2013 15:10:37
ยังไงในที่สุดมันก็คงได้อัพไปทั้งหมดแน่นอน

ใช้ลำโพง Active สายไฟมันก็เปรียบสาย AC power cord เข้าแอมป์ อัพแล้วผลชัดแน่นอน โดยเฉพาะอัพจากสายแถม ต่างมากมาย คงไม่คิดจะอัพจนเส้นราคาหลักหมื่นเกินค่าตัวของลำโพง ของผมใช้ลำโพง Swan m200mk3 เคยใช้สาย DIY ราคาเกือบ 2 พัน เสียงมาเต็มขึ้นทุกด้าน ตอนหลังลองใช้สาย Pangea AC14se ได้รายละเอียดเสียงมากขึ้น

ส่วนสาย RCA เลือกความลงตัวของเสียงที่ชอบนะครับ ราคาแพงกว่าอาจไม่ถูกใจ สายแต่ละตัวแนวเสียงต่างกันไป ผมต่อ output จาก DAC มาเข้า Swan m200mk3 เคยลองสายที่มี HGA DNA, Oyaide FTVS910, WW Silver Eclipse แต่กลับชอบ Cardas Hexlink 5c (น่าจะตัวไม่แท้ด้วยซ้ำ) มากที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

KLUI

01/11/2013 22:24:38
0
สาย RCA เห็นผลชัดเจนกว่าสาย AC ครับ
เปลี่ยนสาย บุคลิกเสียงเปลี่ยนไปเลย

ตอนนี้ลองฟังชุดที่ใช้ แล้วอยากได้อะไรเพิ่งจากชุดบ้างครับ

เพราะสายแพงไม่ใช่ว่าจะโดนใจ

ต้องการแหลมรายละเอียดให้เพิ่มขึ้น เน้นไปที่สายเงิน
ต้องการเบส ต้องการความอุ่นหนา เน้นไปสายทองแดง

งบ 8000 ถือว่าได้สาย ค่อนข้างดีเลยทีเดียว ตัวเลือกเยอะมาก ต้องลองบอกความต้องการที่อยากได้เพิ่มจากเดิม ถึงแนะนำถูกครับ

ปล คนต่างจังหวัดเหมือนกัน โดนมาเยอะ กว่าจะได้ที่ชอบ เล่นเอาหมดไปเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

bigtoro1

01/11/2013 23:15:40
68
สายนี้ เห็นด้วยกับหลายท่านครับ ว่าไม่ว่าจะถูกหรือแพง มันสำคัญตรงที่ว่าเราชอบเสียงมันหรือเปล่า และมันแมตชิ่งกับชุดหรือเปล่า ผมว่ามันสำคัญที่สุด เรื่องราคาก็เอาที่จ่ายไหวครับ สายที่แพงมันอาจไม่เหมาะกับชุดของเราครับ เราเองคงต้องตอบตัวเราเองก่อนละครับ ว่าชุดของเรา
มันขาดตรงไหน หรืออยากได้เสียงแนวไหน เพราะสายแต่ละยี่ห้อ เสียงมันแตกต่างกันครับ
แต่ละยี่ห้อมันมีแนวเสียงของตัวเอง คงต้องตอบโจทย์ข้อนี้ให้ได้ก่อนละครับ ผมเองคงไม่สามารถ
ให้คำแนะนำได้ครับ ฟังมาน้้อยประกอบกับไม่มีเงินให้ซื้อมาลองได้เยอะ ตามประสาคนเงินน้อย
คงให้ได้แต่แนวทางละครับ เท่าที่ช่วยได้ เรื่องยี่ห้อนี้คงต้องให้คนที่ทีประสบการณ์และเจ็บตัวมาเยอะมาตอบละครับ แต่แนวทางสายหลักๆที่พอรู้กันอย่างคุณKLUI บอกละครับ
ต้องการแหลมรายละเอียดให้เพิ่มขึ้น เน้นไปที่สายเงิน
ต้องการเบส ต้องการความอุ่นหนา เน้นไปสายทองแดง
แต่เอาเข้าจริง มันมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกหลายอย่างครับ แล้วแต่ยี่ห้อครับ
อันนี้ผมถามบ้างครับ ใครรู้ขอแนวทางด้วยครับ
เนื่องด้วยผมไปสั่งสายไฟยี่ห้อVILABLUE เป็นสายเปล่าครับ กำลังรอของอยู่ครับ เป็นสายทองแดงเคลือบเงิน ผมอยากรู้ว่าควรหัวท้ายเป็นแบบไหนดีครับ ระหว่างทอง เงินหรือโรเดียม
และควรเอาไปต่อแอมป์หูฟังหรือเครื่องเล่นcd marantz cd-5004ดีครับ ผมเน้นรายละเอียดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Pichza777

02/11/2013 02:32:19
ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับงั้นการบ้านของผมตอนนี้ คือคงต้องไปฟังลำโพงต่อกับ DAC ของตัวเองให้ทะลุปรุโปร่งก่อน แล้วจึงค่อยตามหาว่าต้องการเสียงไหนเพิ่ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Pichza777

02/11/2013 04:31:43
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำ ระหว่างเปลี่ยนไฟ กับสาย RCA"