Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมราคาโมมันแพงจังครับ

venter

26/10/2013 14:59:15
ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ ราคาโม บางทีผมก็เจอเจ้านุ้นเจ้านี้
ส่วนมากก็พอรับได้บ้าง แพงบ้าง แต่ทำไมบางช่าง ถึงแพงมากๆ วัสดุมันแพงขนาดนั้นจริงหรือครับ
เช่นสายหูฟัง spa v2 เกือบ 5 พัน จะโมที ซื้อหูใหม่แจ๋วๆได้เลย
บางช่างไม่มีร้าน รับโมเอง เห็นโม pk1 อยู่บ้าง ไม่รู้สายอะไร เห็นค่าโมก็สูงลิ่วเลย
ผมไม่ได้มาป่วนครับ แค่อยากให้แสดงความคิดเห็นหน่อย
ผมก็เคยคิดจะโมครับ คิดแล้วคิดอีก ก็ไม่โม เพราะราคามันสูงไป ไม่กล้าครับ เสียดายเงิน TwT
อยากรู้จริงๆครับ การโมสายหูฟัง หรือเครืองเล่น แอมป์ มันแพงขนาดนั้น เสียงมันดีขึ้นเยอะเลยหรือครับ
เปลี่ยนรุ่นไปเลย ไม่ดีกว่าหรือครับ ???
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ช่างแถอะ รับซ่อมทุกอย่าง

26/10/2013 15:11:47
ที่แพงๆ ก็เห็นจะเป็นการบวก ค่าโง่....เฮ้ยไม่ใช่ ค่าวิชา

ไม่งั้น ใส่แห้ง อดตาย กันพอดี

จะแวะ ชิม หรือ กิน กระต่าย กันดีล่ะ กระต่อกำลังมาแรง โกอินเตอร์ นะ ให้ไว ให้ไว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Theeranai

26/10/2013 15:45:32
28
ส่วนใหญ่เป็น Earbud ฮะ สาเหตุหลักๆคือมีรุ่นให้เลือกน้อย หาตัวที่ถูกใจยาก สายก็เปลี่ยนไม่ได้ เลยต้องไปโมเพื่อปรับจูนเสียงให้ได้อย่างที่ถูกใจ ที่ราคาแพงมีหลายสาเหตุเลย เช่น กลุ่มคนเล่นน้อย เป็นงานใช้ฝีมือเหมือนกันเพราะวัสดุขนาดเล็ก ส่วนวัสดุต้นทุนไม่แพงฮะ แพงค่าวิจัยเพื่อให้ส่วนผสมของเงิน/ทองแดง/และอื่นๆ ที่เหมาะสม สายบางแบบอาจมีส่วนผสมลับ วิธีการผลิตที่พิเศษกว่าอันอื่นก็เป็นได้ฮะ

ราคาค่าโมแพงจนซื้อหูใหม่ได้ก็จริง แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะถูกใจเสียงตัวใหม่นะฮะ ที่โมเพราะถูกใจเสียงตัวเก่า อยากให้มันดีขึ้นไปอีก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

อิอิ

26/10/2013 15:45:52
เสียงดีขึ้น ประมาณ 6หมื่นเท่า ค่าโมก็ต้องเเพงหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

26/10/2013 16:15:22
0
ประเด็นคือ การโมมันอาจไม่ได้เน้นไปที่ความคุ้มค่าไงครับ คุณventer
แต่มันได้ทำ และได้เสียงอย่างที่อยากให้มันเป็น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

joonepiece

26/10/2013 16:24:58
0
น่าจะต้องลองโมเองซํกตัวสองตัว
จะเริ่มเข้าใจว่า
มันไม่ง่ายเพียงแค่มีของแล้วจะโมได้
มันมีค่าวิชา ค่าวิจัย
ที่ไม่ใช่ ซี้ซั้ว โม

กว่าจะรู้ว่า อะไรบวกอะไร ได้อะไร แล้วถ้าเอาอีกตัวมาบวก มันจะดีชึ้นไหม

ก็ใช้เวลา และ เงิน มากนะครับ

ยิ่งการแกะหูฟังมาโม ช่างไม่เก่งจริง ก็พังแหลก งานไม่สวย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

venter

26/10/2013 17:01:04
คห.5
สาย อย่างสาย spa ก็เห็นว่าเป็นสายคาดาสนี่ครับ ไม่ได้ทำเองวิจัยเอง
คือเอาสายเค้ามาทำสายหูฟัง

บัดกรี ผมก็เคยลองๆดูแล้ว มันก็ไม่ใช่ว่า บัดกรีไม่เก่ง แล้วมันจะพังเอาง่ายๆนี่ครับ แค่จิ้มให้ตรงจุด ไม่แช่นาน เค้าก็คัดแต่สายดีๆมาโม แต่ไม่รู้ว่า + ไปเท่าไหร่

บางคนก็บอกว่า สายเดิมๆ ดีแล้ว เพราะเค้าจูนมา ลงตัวกับตัวหูฟังแล้ว ไปโมแล้วมันเปลี่ยนไป บางที สายเดิมๆอาจจะดีกว่าสายโมด้วยซ้ำ เพียงแค่ว่า พวกสายเดิมๆมันเส้นดำๆ ธรรมดาๆ เหมือนไม่มีอะไร ผมงงว่า จริงๆแล้ว สายสต๊อก มันแย่เหรอครับ อย่าง pk1 mx985 ผมว่าตัวนำมันต้องดีมากๆอยู่แล้วนะ บางคนเอาไปโมสายไม่แพง ละก็บอกเสียงดีขึ้น เช่น ไฮดร้า ผมก็คิดว่า สายระดับ mx985 เสียงสู้สายไฮดร้าไม่ได้เชียวหรือ

คือผมงงหลายประเด็นครับ 555+

คห.1 ชิมเคยลองแล้ว เสียงดีครับ แต่ก็แพงไป แค่ตะกั่วเอง
คห.2,4 ขอบคุณครับ ^^

สรุปคือการโมสายหูฟัง ไม่คุ้มค่าราคา เน้นสำหรับคนที่มีของชอบแล้ว แต่อยากเปลี่ยนแปลงบางจุดให้ดีขึ้น ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Archibald

26/10/2013 17:10:51
4
อันนี้มันอยู่ที่ความพอใจมากกว่าล่ะน่ะผมว่า ถ้าคิดว่าโมแล้วเสียงออกมาถูกใจเรา อันนี้ผมว่าไม่มีคำว่าแพงเลยล่ะครับ

ยกตัวอย่างของผมเองน่ะครับ ค่าสายอัพเกรด ยังแพงกว่าตัวหูฟังเลยครับ ซึ่งสำหรับผม ผมว่ามันไม่แพงครับเพราะเสียงที่ได้นั่นถูกใจเป็นอย่างยิ่ง

แต่สำหรับบางท่านอาจคิดว่า ไม่เห็นจำเป็นต้องทำถึงขนาดนั้นเลยมันแพงไปน่ะ อะไรประมาณนี้น่ะครับ ซึ่งอย่างที่บอกไปก่อนหน้านี้แล้วว่ามันอยู่ที่ความ พึ่งพอใจของแต่ละคน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

themiumhhh

26/10/2013 17:40:35
1
"ความพอใจ"

คนขายพอใจจะขายเท่านี้ แล้วคนซื้อก็พอใจจะซื้อ จบครับ ไม่มีปัญหาใดๆ

เพราะทำแบบนี้ชัดเจน กล่าวคือ แจ้งราคาไว้อย่างชัดแจ้ง พอใจก็ซื้อไม่พอใจก็ไม่ต้อง

ส่วนความคุ้มค่าก็ถือเป็นเรื่องส่วนบุคคลไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

JOKER_THX

26/10/2013 17:49:47
7
เรื่องเสียงเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นกับชีวิตอยู่แล้ว ขาดไปก็ไม่ตาย จะถูกหรือแพงก็ไม่มีใครบังคับ เราเลือกเอง เหมือนเหล้าขาวขวดละไม่ถึงร้อยกับเหล้าดีขวดละเป็นพันๆ กินไปมันก็เมาเหมือกันแหละ แต่ละยี่ห้อแต่ละเจ้าเค้าก็มีจุดขาย ไม่เชื่อไปลอง ลองแล้วไม่เชื่อ ก็ลองทำดูเอง ลองทำเองได้ดีกว่าก็ทำขาย ทำขายให้ไม่แพง ขายแล้วบริการต้องดี บริการดีก็อยู่ได้นาน ทำได้จะรีบอุดหนุน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

26/10/2013 18:13:23
0
จะว่าไม่คุ้มก็ไม่เชิงครับ เพราะถ้ามองในเชิงปริมาณ(ราคาหารด้วยอุปกรณ์) อาจมองว่าไม่คุ้ม
แต่อย่างที่คุณ themiumhhh ว่า ความคุ้มค่ามันเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล
ถ้าจ่ายแล้วเจ้าของเงินได้ความพอใจ นั่นแหละครับ คุ้มสำหรับเขา

ส่วนเรื่องค่าวิชา เคยอ่านข้อเขียนของนักวิจารณ์รายหนึ่ง(คุณธนกฤต เสรีรักษ์)ว่าไว้ดังนี้ครับ

นายทหารช่าง(เรื่องเกิดในต่างประเทศ คงเป็นฝรั่ง) เดินทางไปเที่ยวตามชนบท
ที่หมู่บ้านหนึ่ง เจอชาวบ้านกำลังมุงดูเครื่องจักรที่มีปัญหา และไม่มีใครซ่อมได้
เขายืนฟังชาวบ้านอยู่พักหนึ่ง เดินไปดูๆเครื่องจักรอยู่ครู่ใหญ่ แล้วก็เดินไปหยิบฆ้อนเหล็กมา ฟาดโครมไปที่ส่วนหนึ่งของเครื่องจักร
ทันใดนั้นเครื่องจักรก็ทำงานได้เป็นปกติ
หลังจากความดีใจของชาวบ้าน ก็มีคนมาถามนายทหารว่า จะคิดค่าซ่อมเท่าไหร่
นายทหารบอกว่า สิบปอนด์
ชาวบ้านได้ยินก็โอดครวญว่า แค่เอาฆ้อนมาตีเครื่องจักรทีเดียวคิดตั้งสิบปอนด์ แพงเกินไป
นายทหารตอบว่า ค่าเอาฆ้อนตีน่ะ ไม่ได้คิด ส่วนค่าวิชาที่จะรู้ว่าตีตรงไหน สิบปอนด์ไม่แพงเกินไปหรอก เพราะไม่อย่างนั้น ป่านนี้เครื่องจักรก็ยังคงใช้การไม่ได้......

ที่เล่ามา ผมไม่ได้เข้าข้างคนโมหรอกนะครับ เพราะผมก็ไม่เคยเล่นแบบนั้น
เพียงแต่อธิบายความคิดทางฝ่ายของคนที่รับโมเท่านั้นครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yooooooong

26/10/2013 18:19:52
0
การโมก็คือการปรับจูนเสียงใหม่ครับ ตัวที่โมแล้วก็ไม่ใช่ว่าเสียงจะดีกว่าตัวเก่า เพียงแต่ว่าคนที่จะเอาไปโมนั้นเบื่อกับเสียงเดิมๆแล้วก็เลยเอาไปโมเพื่อที่อยากจะได้เสียงที่เปลี่ยนไป เช่นอยากให้เบสเพิ่มขึ้น กลางอิ่มหวาน สูงใสระยิบระยับไปไกล แล้วแต่คนฟังจะต้องการเลยครับ บอกช่างได้เลยว่าต้องการแบบไหน ซึ่งเสียงที่ได้ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่เปลี่ยนสายอย่างเดียวนะครับ อยู่ที่ตะกั่วด้วย ตรงนี้ล่ะสำคัญกว่าช่างเขาจะได้แนวเสียงแต่ล่ะแบบเขาต้องลองผิดลองถูก ลองผสมตะกั่วและอีกหลายๆอย่าง ค่าโมก็คือ ค่าวิชาครับ ส่วนตัวผมไม่ใช่ช่างแต่ผมก็เคยโมเล่นอยู่บ้าง ซื้อตะกั่วมา 3 ยี่ห้อ หู pk2 diy มา 5 ตัว สายอีก 3-4 แบบ ลองแกะเล่นเปลียนสายเปลียนตะกั่ว ก็หมดไปหลายพันครับ แต่สุดท้ายก็ยังไม่ได้เสียงที่ตัวเองต้องการ
คหสต. นะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ปลาย

26/10/2013 18:39:48
0
ผมว่า มันแพงไหม บอกเลยว่าแพง บวกำไรเยอะ ต่อหน่วย แต่ มันก็ไม่จำเป็นต้องใช้บริการเขานะ ถ้าถาม โมนี้ จะให้คุ้ม ไปโมฟูลไซส เลย เพราะมันทำให้ เปลี่ยนสายเองได้ โมไปไม่ชอบ ก็เอาสายเดิมเสียง ถ้าเดิมๆเปลี่ยนไม่ได้ ก็ทำให้มันเปลี่ยนได้ แบบนี้จะคุ้มสำหรับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

RYUSEIKEN

26/10/2013 19:13:12
4
หูฟังบางตัวมีสายที่ดีมากๆอยู่แล้วนะครับ แต่ลมปากนักโมบางคนชอบบอกว่ามันห่วยครับจับโมกับเขาดีขึ้นแน่นอนอะไรเทือกนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Rapier

26/10/2013 19:19:55
7
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ
ทำไมไม่มีการทำ Earbud แบบเปลี่ยนสายได้ออกมาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

RYUSEIKEN

26/10/2013 19:33:13
4
@Rapier มันทำยากครับงานมันเล็ก และหัวตัวเมียที่ดีพอมันไม่ได้เล็กมากมายขนาดที่จะยัดลงไปได้ครับ อีกอย่างมันมีผลกับเรื่องการระบายอากาศในตัวหูครับ รูปร่างต่างจากเดิมนิดเดียวเสียงก็ต่างอย่างมีนัยยะแล้วครับถ้ามันไปบังช่องลมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

fhhppo

26/10/2013 19:57:27
แจ็ค ตัวเดียว ล่อไป 7-800 ร้อย แหกตาเบิ่งมั่ง้ด่อ บักหัมมม

คหงง . 1 อย่าเก่งแต่พิมพ์ว่าเขา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

อ่านหนังสือกี่บรรทัดต่อปีหรอ

26/10/2013 20:52:39
เค้าว่าอะไรหรอครับ เห็นบอกค่าวิชานิ เเถมเเนะนำร้านให้ด้วย อ่านภาษาไทยให้เเตกฉานก่อนว่าเค้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

FeaKun Monster

26/10/2013 23:02:28
6
สายที่ถูกกว่าก้มีครับ และ ไม่ชอบก้ไม่ต้องทำครับ
ถ้้าผมเสียอีก5000เเล้วได้เสียงเเบบทีฒผมชอบผมก้เอาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

jamejaa

26/10/2013 23:23:16
2
@ คห.6 ครับ ถ้าคิดว่าง่ายขนาดนั้นลองทำเองเลยครับ ^____^

เด๋วผมฝากโมด้วย ยิ่งอยากได้ PK2 mod พอดี 555+

ปล.ไม่ได้ประชดนะครับแค่อยากรู้จิงๆว่าถ้าใช้วัสดุเดียวกันมา mod มันจะเหมือนกันไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

inwindowslive

27/10/2013 00:43:23
0
@ คห.6 ถ้าคุณคิดว่ามันทำง่ายแบบนั้น

คุณก็หาสายมาโมเอง โมจนคุณพอใจแล้วคุณลองย้อนมองไปว่า

สายที่คุณได้มาจนพอใจนั้น เสียค่าสายอื่นๆ ไปอีกเท่าไร

ที่นำมาโมแล้วเสียงไม่พอใจ นั้นละครับทุนวิจัย

นักโมบ้างท่านอาจโชคดีเจอสายที่ตั้งแต่แรกก็ได้

แต่บ้างท่านอาจจะลองมากมายจนกว่าจะเจอที่ดี

สายอย่างดี ราคาก็ไม่ใช่ถูก ซื้อมาทำเสียงไม่ผ่านก็ทิ้ง

สาย cardas นี้ก็ไม่ใช่ถูก ๆ เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nzmu

27/10/2013 02:24:23
2
คือต้องเข้าใจครับ สินค้าซื้อขาย ต้องมีกำไรอยู่แล้ว
ถึงจะบอกว่าใจรักแต่ ไม่มีใครเขาทำให้ฟรีหรอกครับ
อย่างของคุณชิม เคยถามไปว่าโม FADเปลี่ยนตะกั่ว คิดตั้ง 2500
ถ้าคิดแค่ราคาตะกั่ว ก็จะเป็นตะกั่วที่แพงกว่าทองคำแท้ในน้ำหนักที่เท่ากัน ซะอีก
ซึ่งนั่นทำให้มองว่าไม่คุ้ม แต่เทียบเสียงที่ได้บางคนบอก3000 ก็คุ้ม
ถ้าช่างบอกก็จะมาประเด็นที่ว่า ค่าวิชา กว่าจะได้แบบนี้คุ้มแน่นอน
อันนี้น่าจะอยู่ที่แต่ละคน ผมไปลองก็บอกเสียงที่เพิ่มมาไม่คุ้ม
ประเด็นสำคัญคือการลอง เล่นของโมต้องลองเดโมก่อน
ถ้าโมอะไรใหม่ๆ ที่ไม่มีตัวลอง คุณจะเป็นหนูทดลองของช่างทันที
ทำให้จ่ายแพง แต่ของกลับอาจจะแย่ลง
สุดท้ายผมก็ไม่ได้ทำ เพราะมองว่าสินค้ากลุ่มนี้ยัง ค้ากำไรเกินควรอยู่
คือไม่ได้มีประเด็นนะ เข้าใจ ค่าวิชา ค้ากำไรก็ถูกของเค้า ผมมองว่าแค่มากไปเท่านั้นเอง
เลยมาเล่น คาดาส อินเอียร์ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย สายก็ท็อปอยู่แล้ว สบายใจดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

brodequin

27/10/2013 02:26:47
0
^
^
^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เหน่งบา

27/10/2013 07:18:56
0
บวกหนึ่งคุณ nzmu ด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

blueseasonz

28/10/2013 10:08:37
8
ผมว่าตีความเปนความคุ้มค่าลำบากคับ

ถ้า เจ้าของกะทู้คิด ว่า บัดกรีไม่ยาก ต้นทุนของไม่แพง ไม่ต้องใช้ความสามารถมาก ไม่มี know how ไม่ต้องวิจัย อะไร

อยากให้ทำเองไปเลยครับ ดีกว่ามาบ่น ว่า ของง่ายๆทำไมคิดแพง

ในบอร์ดก็มีห้อง diy เปิดอยู่คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

freeman_69

28/10/2013 10:26:28
0
นิทาน คุณเหน่งบา ชัดแจ้งแจ่มแจ๋ว มากๆ
กระจกมีหลายด้านครับ อยากเข้าใจคนอื่นต้องมองกระจกหลายๆบานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

golf69

28/10/2013 10:55:28
0
ชอบนิทานคุณเหน่งบาเหมือนกันครับ ชัดเจนมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

bigtoro1

28/10/2013 11:13:44
68
ชอบนิทานคุณเหน่งบาเหมือนกันครับ เรื่องค่าโมนี้ มุมมองของคนทำและคนไปทำต่างกันครับ
คนไปทำคงคิดค่าราคาทำเป็นหลัก ส่วนคนทำคงคิดว่ากว่าจะได้สูตรการโมมาคงลงทุนลองผิดลองถูกไปไม่น้อย และระยะเวลาการลองทำ เลยต้องคิดค่าวิชาแพงหน่อย ประกอบกับผมคิดว่าแต่ละวันช่างคงทำได้ไม่กี่ตัว คงต้องคิดค่าเสียเวลาในการทำด้วย ถามว่าคุ้มไหมแล้วแต่มุมมอง ถ้าเสียงที่ทำมันถูกใจมันก็คุ้ม แต่ถ้าไม่มันก็เป็นอีกอย่าง เพราะคิดแค่ราคาโม มองอย่างไรมันก็ไม่คุ้ม
ของแบบนี้มันต้องถามใจตัวเองว่าคุ้มหรือเปล่า คงต้องมองด้วยใจแล้วถามตัวเองว่าคุ้มหรือเปล่าที่จะโม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

หนูดี

28/10/2013 15:00:47
พวกโง่มันพร้อมจะซื้อก็ปล่อยมันไปซิ คนไม่ซื้อจะบ่นทำไม

ไอ้คนพวกนี้มันมีความสุขที่ได้โง่ มีความสุขที่ได้ใช้จ่ายตังส์ให้กับพวกหัวหมออยู่แล้ว
พวกนี้มันซื้อไปแล้วฟิน รู้สึกคุ้ม รู้สึกเหมือนถึงจุดสุดยอด มันก็ยินดีที่จะโง่ไปเรื่อยๆตลอดชีวิตนั่นแล

ไปด่าคนซื้อกับคนขายในวงการนี้มากๆ ระวังจะโดนหาว่าไปหาอิจฉาพวกมันนะ 5555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ไอ้ถ่อย

28/10/2013 15:33:27
คห.บน เท่มากๆครับ ทำไงถึงจะเท่ได้ขนาดนั้นอะครับ ถ่อยจนเท่มากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ปลาย

28/10/2013 15:34:32
0
nzmu >< อนาคต ถ้ามี ciem อยากเอาสาย คาดาส ไปเข้าหัวมาต่อดูจัง มันจะเทพไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

หนูดี

28/10/2013 16:19:59
##คุณไอ้ถ่อย

อยากเท่ก็ถ่อยไว้ก่อนครับ สมัยนี้อย่าเป็นคนดี อย่าพูดจาดีครับ ไม่งั้นจะโดนด่าว่าโลกสวย
ถ้าอยากเท่แบบผมให้ถ่อยหยาบเอาไว้ครับ แล้วอะไรๆจะดีขึ้นเอง

เริ่มต้นด้วยการตั้งชื่อตัวเองว่าไอ้ถ่อย ก็นับเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ พยายามยึดถือตามหลักนี้ไว้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ถ่อยเหมือนหนูดี

28/10/2013 19:25:28
อ่อครับสงสัยอ่านคอมเม้นคุณ เเล้วมันทำให้เกิดการพิมพ์อะไรถ่อยๆออกไปมั้งครับ ขอโทษนะคร้าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

nzmu

28/10/2013 20:02:28
2
@ ปลาย สงสัยต้องไปผ่าตัดอินเอียร์แล้วครับ 55 เพราะสาย clear light ที่ขายร้านเฮียมัน fullsize เส้นบิ้กมาก จริงๆน่าจะมีซีรี่ของ ciem มั่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

migi

28/10/2013 21:59:06
แหม.....แค่เค้าถามว่าทำไมมันเเพง มาด่ากันไปกันมาขนาดนี้ พวกคุณยังใช่คนไทยรึเปล่าครับ
เเค่เรื่องเล็กๆเอง คิดกันเอาเองนะครับ โตๆกันแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

ความเห็นส่วนตัว

28/10/2013 22:16:47
เเหม่ คุณก็น่าจะโตเเล้วยังโยงไปเรื่องคนไทยได้ ว่าผมกับคู่กรณีเป็นรายบุคคลจะดีกว่านะครับ ไอ้ผู้ใหญ่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ขอโทษจากใจจริง

28/10/2013 22:24:52
ผมขอจบการโต้เเย้งนะครับ ขอโทษทุกๆท่าน เเละบอร์ด ที่ทำให้เกิดความขัดเเย้ง นะครับ หากทำให้ทุกท่านในบอร์ดไม่พอใจ ก็ขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูง

ขออภัยเป็นอย่างสูง
จาก ผู้พิมพ์ซึ่งใช้นามแฝง "ไอ้ถ่อย หนูดีถ่อย เเละความคิดเห็นส่วนตัว"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

venter

28/10/2013 22:32:03
ขอบคุณทุกท่านที่ออกความเห็นกันนะครับ
ผมได้ข้อสรุปแบบผมแล้ว
ผมยังเล่นไม่สุด ยังไม่เจอตัวที่โดนจังๆ จริงๆ
สำหรับผม โมสาย เลยไม่คุ้มครับ แพงเกินไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Oyaku

09/07/2018 18:30:16
แล้วคนที่ลองแล้วคุ้มจริงไหม
ขอตรงๆไม่ใช่อวยกันเพราะโมของเขามาแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

unazip

09/07/2018 22:29:39
0
  ถ้าถูกใจและเมียไม่รู้ก็ไม่แพงหรอกครับแต่ถ้าไม่ถูกใจและเมียดันรู็นี่แพงแน่นอน ส่วนตัวถ้าค่าโมห้าพัน เก็บเเอาค่าโมกับค่าตัวหูฟังไปซื้อตัวแพงแพงทีเดียวดีกว่า เพราะเอียบัดยังไงก็คือเอียบัด ใส่แล้วเจ็บหูส่วนตัวแพ้หูฟังแบบนี้เลยไม่ถูกใจเลยกลายเป็นแพงไปหน่อยเพราะเอามาใส่ได้ไม่กี่นาทีก็ต้องถอดแล้ว ส่วนคนที่ถูกใจไงก็ไม่แพง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ซุนโมกุน

09/07/2018 23:57:43
อยากรู้ว่าโมแล้วคุ้มไหม
ไม่เอาโลกสวยแบบว่าเงินเค้าความพอใจ
เพราะผมอยากโมแต่มีงบจำกัด
เลยอยากได้คําแนะนําว่า
สมมุติโมสายเปนหมื่น
เสียงดีขึ้นขึ้นจากเดิมเกิน10%ไหม
ไม่ใช่อวยกันครับ
ขอบคุณมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

ซุนโมกุน

09/07/2018 23:59:15
หรือโมpk2ไปแล้วสามารถเทียบกับstardustได้เลยประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

catt-002

10/07/2018 12:35:22
0
ผมว่าสูตรอัพเกรดสายสัญญานเครื่องเสียงที่ 20% ของราคา ยังพอใช้กับหูฟังได้ครับ เกินจากนั้น ก็จะให้เสียงที่ "ดีเพิ่มขึ้น" ได้น้อยลง  แต่ถ้ามีตังไม่เดือดร้อนอะไร ก็อัพได้ครับ เห็นราคาสายหลายรุ่น แพงกว่าราคาหูฟังทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

ผมว่านะ

11/07/2018 09:12:42
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - ซุนโมกุน
ไม่เอาโลกสวยแบบว่าเงินเค้าความพอใจ
เสียงดีขึ้นขึ้นจากเดิมเกิน10%ไหม
ขอบคุณมาก
ลำพังแค่โม สาย ขั้ว ตะกั่ว ไม่มีทางที่จะไปสู้ตัวที่แพงได้หรอกอย่างมากมันก็คือหูฟังที่ใช้อุปกรณ์ที่ดีกว่ารุ่นมาตรฐานเสียงมันก็เปลี่ยนตามคาแรกเตอร์ของอุปกรณ์ที่เปลี่ยนเข้าไปส่วนจะชอบรึป่าวก็เป็นอีกเรื่องนึงเลยด้วยซ้ำ จะโมจริงๆต้องดูพื้นฐานมันไปได้แค่ใหนโดยเฉพาะตัวไดรเวอร์ส่วนใหญ่แล้วรุ่นแพงมักจะให้สิ่งที่ดีกว่าเช่นขดลวดทองแดง OFC แม่เหล็กนีโอไดเมียม ไดอะแฟรมทำจากวัสดุพิเศษ และมันมีผลต่อเสียงมากกว่าสายโมด้วยซ้ำ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ช่างโมไม่มีปัญญาเปลี่ยนให้ได้หรอกถึงมีใครทำได้มันก็ไม่คุ้ม สู้เอาเงินไปซื้อรุ่นสูงจากโรงงานเลยไม่ดีกว่าหรอ

คุณจ่ายเงินซื้อหูฟังตัวละหมื่นก็จะได้เทคโนโลยีที่ดีกว่าตั้งแต่ตัวไดรเวอร์ไปยันสายและขั้วแจ็คที่จูนเสียงมาจากโรงงาน แต่หูฟังตัวละ 2 พันเอามาโมสายขั้วแจ็คตะกั่วอีก 5 พัน คุณจะได้หูฟังที่แพงแต่เครื่องเคียงแต่หัวใจของมันคือไดร์เวอร์ที่ธรรมดาตามราคาของมันการตอบสนองเสียงโดยพื้นฐานมันก็สู้รุ่นแพงไม่ได้อยู่แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ซุนโมกุน

11/07/2018 10:38:37
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - ผมว่านะ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - ซุนโมกุน
ขอบคุณมาก
ลำพังแค่โม สาย ขั้ว ตะกั่ว ไม่มีทางที่จะไปสู้ตัวที่แพงได้หรอกอย่างมากมันก็คือหูฟังที่ใช้อุปกรณ์ที่ดีกว่ารุ่นมาตรฐานเสียงมันก็เปลี่ยนตามคาแรกเตอร์ของอุปกรณ์ที่เปลี่ยนเข้าไปส่วนจะชอบรึป่าวก็เป็นอีกเรื่องนึงเลยด้วยซ้ำ จะโมจริงๆต้องดูพื้นฐานมันไปได้แค่ใหนโดยเฉพาะตัวไดรเวอร์ส่วนใหญ่แล้วรุ่นแพงมักจะให้สิ่งที่ดีกว่าเช่นขดลวดทองแดง OFC แม่เหล็กนีโอไดเมียม ไดอะแฟรมทำจากวัสดุพิเศษ และมันมีผลต่อเสียงมากกว่าสายโมด้วยซ้ำ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ช่างโมไม่มีปัญญาเปลี่ยนให้ได้หรอกถึงมีใครทำได้มันก็ไม่คุ้ม สู้เอาเงินไปซื้อรุ่นสูงจากโรงงานเลยไม่ดีกว่าหรอ

คุณจ่ายเงินซื้อหูฟังตัวละหมื่นก็จะได้เทคโนโลยีที่ดีกว่าตั้งแต่ตัวไดรเวอร์ไปยันสายและขั้วแจ็คที่จูนเสียงมาจากโรงงาน แต่หูฟังตัวละ 2 พันเอามาโมสายขั้วแจ็คตะกั่วอีก 5 พัน คุณจะได้หูฟังที่แพงแต่เครื่องเคียงแต่หัวใจของมันคือไดร์เวอร์ที่ธรรมดาตามราคาของมันการตอบสนองเสียงโดยพื้นฐานมันก็สู้รุ่นแพงไม่ได้อยู่แล้ว

แล้วพวกmodเชือกตัวละเกนหมื่นอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

ตอบแทน

11/07/2018 11:10:24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - ซุนโมกุน

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - ผมว่านะ

ขอบคุณมาก

แล้วพวกmodเชือกตัวละเกนหมื่นอะครับ

เค้าเรียกบ้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Mrceam

11/07/2018 11:29:56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - ตอบแทน

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - ซุนโมกุน

ขอบคุณมาก

บ้ายังไงครับขอรายละเอียดหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

golf8023

11/07/2018 12:28:07
39
ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าจะโมคือเราต้องชอบเสียงจากอุปกรณ์นั้นๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว โมต่อยอดขึ้นไป อะไรแบบนี้
ค่าโม ผมไม่เห็นเจ้าไหนถูกนะ มันก็แพงทุกเจ้า
สมมุติถ้าผมจะรับโมอะไรซักอย่าง ต้นทุนของที่ผมใช้สมมุติ3พัน มันมีอย่างอื่นอีกนิ ค่าแรง ค่าฝีมือความปราณีต ความละเอียด ผมคง+ไปอีก3-5พันแล้วแต่งาน ทำงานต้องมีกำไร แล้วต้องมีกำไรแบบผมอยู่ได้

เห็นหลายคนบอกเอาสายนั่นนี่ราคาเท่านั้นเท่านี้มาทำ ทำไมแพงจัง ต้นทุนของไม่กี่บาท
แนะนำว่า ไม่ต้องโมครับ ฟังมันเดิมๆนั่นแหละ
ไม่ก็ไปโมเอง ทำเอง ฟังเอง นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

ตอบแทน

11/07/2018 12:39:40
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - Mrceam
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - ตอบแทน

ขอบคุณมาก

บ้ายังไงครับขอรายละเอียดหน่อยครับ
พูดตรงๆเลยละกัน ของอะไรที่มันขายโดยอาศัยความเชื่อของคนไอ้คนที่ซื้อมันต้องใจถึงและบ้าบิ่นพอตัวที่จะเสียเงินซื้อ เช่นอย่าง PK2 ตัวละ 2 พันแต่เอาไปโมสายเป็นหมื่น ไอ้ของพวกนี้มันก็ขายได้เฉพาะกลุ่มคนที่มีความเชื่อเหมือนกันนั่นแหละ คนใช้มันก็บอกว่าของมันดีเพราะมันทำมาแพงแถมคุยทับได้ด้วย ส่วนคนไม่ใช้บางคนเขาอาจไม่เชื่อถ้าอยากรู้ก็ต้องใจถึงยอมควักเงินจ่ายร่วมอุดมการณ์กับเขาไป เพราะฉนั้นเงินส่วนนึงที่จ่ายแพงมันก็ไม่ได้มาจากค่าของทั้งหมดหรอกส่วนนึงมันก็เป็นค่าความเชื่อด้วยซึ่งไอ้ความเชื่อเนี่ยพูดแบบบ้านๆเลยก็ความบ้าของคนนี่แหละ อันนี้พูดเฉพาะพวกช่างที่คิดค่าโมเวอร์วังเกินจริงนะส่วนที่เขาทำราคาสมเหตุผลอันนั้นก็ขอชื่นชม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

ดับเบิ้ลดอ

11/07/2018 13:18:55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - ตอบแทน
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - Mrceam

ขอบคุณมาก

พูดตรงๆเลยละกัน ของอะไรที่มันขายโดยอาศัยความเชื่อของคนไอ้คนที่ซื้อมันต้องใจถึงและบ้าบิ่นพอตัวที่จะเสียเงินซื้อ เช่นอย่าง PK2 ตัวละ 2 พันแต่เอาไปโมสายเป็นหมื่น ไอ้ของพวกนี้มันก็ขายได้เฉพาะกลุ่มคนที่มีความเชื่อเหมือนกันนั่นแหละ คนใช้มันก็บอกว่าของมันดีเพราะมันทำมาแพงแถมคุยทับได้ด้วย ส่วนคนไม่ใช้บางคนเขาอาจไม่เชื่อถ้าอยากรู้ก็ต้องใจถึงยอมควักเงินจ่ายร่วมอุดมการณ์กับเขาไป เพราะฉนั้นเงินส่วนนึงที่จ่ายแพงมันก็ไม่ได้มาจากค่าของทั้งหมดหรอกส่วนนึงมันก็เป็นค่าความเชื่อด้วยซึ่งไอ้ความเชื่อเนี่ยพูดแบบบ้านๆเลยก็ความบ้าของคนนี่แหละ อันนี้พูดเฉพาะพวกช่างที่คิดค่าโมเวอร์วังเกินจริงนะส่วนที่เขาทำราคาสมเหตุผลอันนั้นก็ขอชื่นชม
คุณกําลังดูถูกพ่อมดแห่งวงการหูฟังนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

โง่

20/07/2018 14:17:05
แหมขายราคาขนาดนั้นทำอย่างกับคนขายไม่เคยดูถูกคนซื้อเลยเนอะ
หยิกหู 0
"ทำไมราคาโมมันแพงจังครับ"