Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาตเฮีย เฮ้าเลี่ยนหน่อยครับ @_@"

เหน่งบา

06/10/2013 17:15:56
0

เพิ่งเปลี่ยนธนู จากยี่สิบเป็นสี่สิบปอนด์
ลองยิงไปสองเซ็ท(เซ็ทละสิบดอก)
แน่นอนว่าต้องเอาเซ็ทที่เข้าเป้าเยอะมาถ่ายรูป ^_^
นี่เป็นเซ็ทที่สามครับ เข้าเป้าเก้าดอกจากสิบ
ระยะยิง 37 เมตร
....เคล็ดไม่ลับคือ นึกถึงหน้าไอ้รูปหล่อที่ทำงานอยู่ที่เดียวกับคนที่ผมไปชอบอยู่แล้วยิง แค่นั้นแหละครับ = =*
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

E_LAI

06/10/2013 17:50:34
10
หึอๆ ชอบเคล็ดลับนี้จุงเบย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

veedemort

06/10/2013 18:35:35
58
คำว่า เฮ้าเลี่ยน นี่ตอนแรกผมคิดว่าเป็นภาษาอังกฤษคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Archibald

06/10/2013 19:17:14
4
คุณเจี่ย ชอบยิ่งธนูหรอครับเนี้ย พึ่งรู้ เจ๋งจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

06/10/2013 21:53:31
0
ยิงแบบอนาถาครับ...จริงๆ
ผมไม่เคยเรียนการยิงอย่างถูกต้อง ไม่เคยไปสนามยิงด้วยซ้ำ
น้องชายเรียนวิธียิงจากในเน็ท ทำกำแพงฟางเอง ทำเป้าตามมีตามเิกิด
อาศัยกำแพงโกดังด้านหนึ่งเป็นแบ็คสต็อปแบบปลอดภัยแน่นอน
แล้วน้องชายก็สอนผมยิง วิธีการฝึกที่ถูกต้องก็ไม่ได้ทำครับ
ที่จริงมันควรจะฝึกจากท่าที่ถูกต้อง จากระยะใกล้ให้ได้ความแน่นอน แล้วค่อยขยับระยะไกลขึ้น
นี่พอผมเริ่มยิงได้ ก็ยิงจากระยะห่างไกลขึ้นๆ เอามันส์เข้าว่า ไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้องอันควรจะทำเลยครับ ไม่ได้ประโยชน์จากการเล่นกีฬาธนูอย่างที่ควรจะเป็นเลย

ที่จริงถ้าฝึกอย่างจริงจัง จะได้สิ่งดีๆหลายอย่างครับ อย่างพวกสมาธิ และวินัยที่ดี
อย่างผมนี่ ละอายที่พูดว่า เล่นกีฬายิงธนูเสียด้วยซ้ำครับ = =*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bigtoro1

06/10/2013 22:07:11
68
เพิ่งรู้ว่ายิงธนูด้วย แปลกใจจังเลย แต่ไอ้เคล็ดลับนี้.................
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

fencerman

06/10/2013 23:31:31
0
อ่าว พี่เหน่งบา เล่นธนูด้วยหรอครับ ยิง compound หรือ recurve หรือtraditional กำลังจะกลับไปยิงเหมือนกันครับ ลองไปสนามที่ กกท.ดูครับ ฟรี ไม่งั้นก็ไปแถวสถานทูตลาวอ่ะครับ มีสนามอยู่ กำลังเก็บเงินเล็งชุดกลางๆซัก15000 พอดีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

fencerman

06/10/2013 23:36:23
0
ผมว่าถ้ายิงแบบtradนี่ เป็นธนูประเพณี ยิงตามสบายเลยครับ ตะก่อนพี่เพชร คอมเม้นเดอะ สตาร์ ก็เล่น ท่ายิงแกนี่เหลือกินเลย มือซ้ายด้วย ผมเล่นได้เกือบๆ3ปี ฟลุ๊คได้เหรียญเงินประเภททีมชิงแชมป์ประเทศไทยเฉย แล้วเลิก ไปเล่นฟันดาบให้มหาลัย จนเดี๋ยวนี้ทำงานเลยไม่ได้เล่นล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

07/10/2013 00:05:55
0
recurveครับ อย่างที่บอกไป ไม่ได้เล่นอย่างเป็นกิจจะลักษณะเลย เคยยิงแต่ในโกดังของตัวเองเท่านั้นครับ อุปกรณ์ที่ใช้ ยังใช้ได้ไม่ค่อยถูกต้องเลยครับ ยิงเอาสนุกเข้าว่าอย่างเดียว ต่างกับที่คุณfencermanเล่นชนิดต้นกับปลายเลยละครับ เรียกว่าผมหัดยิงยังไม่ได้เลยครับ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

borpit

07/10/2013 07:58:42
1
(เพิ่งย้ายบ้านมาอยู่ตจว.พอมีพื้นที่หัดยิงธนูได้บ้าง)
คุณเหน่งบาพอจะแนะนำ ร้านขายธนูดีๆในกทม.ได้มั้ยครับ
อยากได้ แบบที่ยิงได้แม่นๆ ไกลๆ นี่ซื้อธนูแบบไหนดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

fencerman

07/10/2013 08:26:47
0
ตอบแทนพี่เหน่งบาให้นะครับ compound เลยครับ แม่น นิ่ง มีรอกทดน้ำหนัก แขนไม่ล้า ยิงมัน งบแรก15000 ชุดพร้อมยิง ไปร้าน thai archery เลยครับ เข้าซอยสถานทูตลาวครับ เข้าจากลาดพร้าว71แล้วไปเข้าตรง moon studio ก็ได้ครับ ใกล้กัน ร้านอยู่ในซอก เข้าไป ให้พวกพี่ใหญ่ พี่ก๋อย ไอ้ต้อมจัดเซ็ตให้ได้เลย(น่าจะยังทำงานที่ร้านอยู่) ปล.งบน้อยก็จับรีเคิร์บ ฝึกหัดก่อน ชุดล่ะ6000พร้อมเล่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

07/10/2013 08:27:23
0
= =" ช่วยอะไรคุณborpit ไม่ได้เลยครับ งานนี้ผมไม่มีความรู้อะไรเลยจริงๆ
ถ้าพอรู้ก็จะบอกครับ เหมือนกระทู้เรื่องหูฟังแหละครับ รู้หรือพอมีประสพการณ์ก็บอกรู้ ถ้าไม่รู้ก็บอกตรงๆว่าไม่รู้
เพราะคนจัดการทั้งหมดคือน้องชายครับ ซึ่งก็หาข้อมูลจากในเน็ท

ที่จริง ธนูนี่น่าเล่นมากนะครับ ใช้งบ(หากเริ่มต้น และไม่ได้จะเล่นไปไกลมาก)รวมคันธนู ดอก และทำกำแพงประมาณแปดพันน่าจะพอได้
แต่ปัญหาคือสถานที่ครับ เพราะมันต้องมีระยะที่ไกลพอ และข้อสำคัญที่สุด ต้องปลอดภัยด้วย
ของผม เผอิญมีโกดัง และผนังโกดังที่ปกติไม่มีคนอยู่ไว้ให้ใช้พอดี ระยะความไกลก็พอได้
คือถ้ายิงเฉียงจากรั้วเข้าหาเป้า ไกลสุดน่าจะได้สักสี่สิบกว่าเมตร แล้วมีมีผนังโกดังเป็นแบ็คสต็อปได้พอดี

ไม่อย่างนั้น อาจจะไม่ต้องไกลขนาดนั้น แล้วเน้นเอาความแม่นยำ ความประณีตก็ได้ครับ
เพราะเท่าที่ยิงเล่นอยู่นี่ ตามมาตรฐานคนเล่นกีฬายิงธนู ก็เหมือนคนป่าหัดยิงดีๆนี่เองครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

borpit

07/10/2013 08:42:44
1
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองโฉบๆ ไปลองดูมั่ง น่าสนใจดี
ราคาพอๆกะชุด player+DAC+หูฟัง เลย
อาจจะลองยิงใกล้ๆในรั้วบ้านไปก่อน

ตั้งแต่ย้ายบ้านมา มีตัวอะไรต่ออะไรปีนกำแพงมาก่อกวนในบ้านเรื่อยๆ
กำลังอยากได้อะไรไว้ป้องกันตัวพอดี น่าสนุกดีด้วย คิดว่าเสียงคงไม่รบกวนในหมู่บ้าน
เพราะบ้านยังสร้างห่างๆกันอยู่
ไม่ได้คิดหัดไปยิงแข่งกะใครหรอกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ไขลู

26/10/2013 11:46:33
รูปภาพ go 6

มี2ดอก ที่เข้าเป้าผิดธรรมชาติ

37 เมตร แล้ว เข้าเป้าเป็นแนนวนอนนี่นะ

แชมป์โลก ยังทำไม่ได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

JOKER_THX

26/10/2013 13:32:20
7
ummm ก็เพิ่งสังเกตุ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เหน่งบา

26/10/2013 23:12:16
0
ทีแรกว่าจะไม่อธิบาย แต่อธิบายก็ได้ครับ
ถ้าจะจับผิดจริงๆ มันก็แปลกตั้งแต่เป้าเป็นกล่องกระดาษ ทำไมธนู40ปอนด์ยิงแล้วไม่ทะลุไปเลยแล้วละครับ เรื่องมันเป็นงี้...

กล่องที่ใช้เป็นเป้า โดนยิงไปสามเซ็ท สองเซ็ทแรก เ้ข้าเป้าแค่ไม่กี่ดอก เพราะยังไม่ได้ตั้งศูนย์ และเปลี่ยนธนูใหม่ ยิงไปก็ปรับศูนย์ไป

กล่องที่เป็นเป้า วางพิงอยู่กับแบ็คสต็อปที่เป็นกำแพงกล่องกระดาษ เวลายิง มันจะทะลุกล่องแค่เท่าที่เห็นครับ เพราะติดแบ็คสต็อป

ตอนยิงเซ็ทที่สาม ผลมันก็"ประมาณ"ที่เห็นจากรูปที่ถ่ายแหละครับ แต่ผมไม่ได้เอากล้องไปที่โกดัง(ยิงธนูที่โกดังเก็บของ) จะเอากล่องกลับมาถ่ายรูปที่ร้าน ก็ต้องถอนลูกธนูจากแบ็คสต็อปและเป้า เอากลับมาเสียบใหม่ที่ร้านื เพื่อถ่ายรูปให้ดู

ถ้าดูรูปให้ดีๆ จะเห็นว่ากล่องนี่มีรูที่เหลือให้เสียบอีกไม่กี่รูครับ นั่นเป็นรูที่เหลือจากการยิงเข้าเป้ารวมเซ็ทหนึ่งสองสาม เพราะอย่างที่บอก ตอนที่ถ่ายรูป เป้า(กล่อง)อันนี้ ใช้ยิงไปสามเ็ซ็ท
ยิงเข้าเป้ารวมกันประมาณสิบกว่าดอก

ส่วนที่ว่า ทำไมเข้าเป้าเป็นแนวนอนแบบระนาบเลย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ @_@ ถ้าให้เดา อาจเป็นเพราะตอนยิงสองเซ็ทแรก อาจตั้งเป้าพิงแบ็คสต็อปแบบเฉียงหน่อยๆไม่ได้ตั้งตรงแนบกับแบ็คสต็อป เมื่อโดนยิงผลก็เลยออกมาแบบนั้น ตอนเสียบธนูเพื่อถ่ายรูป ผมอาจจะเสียบเข้ารูที่ยิงโดนตอนสองเซ็ทแรก

จำนวนที่ยิงได้ในเซ็ทที่สามคือเก้าดอกครับ และไม่รู้จะโกหกไปทำไม ได้เท่านั้นก็บอกเท่านั้น

ถ้าเป็นนักกีฬายิงธนูจริงๆ ทำได้แค่นี้ มันไม่มีความหมายอะไรเลยครับ เพราะมันแค่ยิงได้รวมกลุ่ม แต่ไม่ได้เป็นกลุ่มที่ได้คะแนนที่ดีกลางเป้าเลย ทว่าสำหรับผม แค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ เพราะเพิ่งเปลี่ยนธนู เป็นขนาดหนักกว่าที่เคยยิง และทำได้ดีกว่าที่คิด ระยะก็ถือว่าไกลแล้ว สำหรับตัวเอง ก็เลยเอามาอวดเพื่อนๆ (ถ้าเป็นผู้ชายด้วยกัน ก็ประมาณว่า '...เฮ้ย...วันนี้กรูยิงได้แบบนี้ว่ะ...' ประมาณนั้่นน่ะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

jesusgamers

26/10/2013 23:19:06
25
เฮ้าเลี่ยนคือไรอ่ะ งง หรือเฮี่ยนเหล้า>*<
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เหน่งบา

26/10/2013 23:24:39
0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

16/02/2014 18:54:53
0

....ยิงหลังวาเลนไทน์อันเปลี่ยวร้างแรมจันทร์ T_T

ธนู20ปอนด์ เป้าขนาด ฟุตXฟุตครึ่ง ระยะยิง 46.5 เมตร
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขออนุญาตเฮีย เฮ้าเลี่ยนหน่อยครับ @_@""