Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีคำถามกลุ้มใจอยากถาม ยศร้อยตรีแลกกับเงินเป็นแสนจะคุ้มไหม

ย่องมาฟัง

02/02/2009 13:40:09
คือตอนนี้กำลังกลุ้มใจอยู่ ฟังเพลงไม่ได้เปิดแอมป์ไม่ถูกกันเลยทีเดียว
มีคนใหญ่โตในวงการมีสีคนนึง ยืนโอกาศที่ผมฝันอยากเป็นมาให้
นั้นคือ ให้ยศร้อยตรี(ฝ่ายธุระการนะ)ได้แต่ต้องจ่ายเป็นแสน พวกพี่พี่น้องน้องว่าคุ้มไหม
ใครรู้หรือใครมีประสบการณ์ทั้งกับตัวเองหรือคนรู้จักช่วยผมทีเถอะ
ผมไม่มีใครรู้จักในวงการที่ให้คำปรึกษาผมได้เลย
ถือว่าช่วยคนที่รักในเสียงเพลงด้วยกันเถอะนะ
ขอขอบคุณมากนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ชิม..จ้า

02/02/2009 14:34:32
0
มันเป็นตัวคุณ หรือป่าวละครับ ถ้าใช่ก็ เอาเลย แต่อย่าลืมนะ ซื้อก็คือซื้อครับ........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tokiotorr

02/02/2009 14:39:27
2
อย่าดีกว่าเพราะผมว่าจุดคุ้มทุนมันนานเกินไป (ในแง่การลงทุนนะคับ)

คำนวนจากเงินเดือนข้าราชการไทย (ผมลูกทหารคับ พอจะทราบอยู่)

อีกอย่างที่สำคัญ

ผมว่าถ้าท่านใช้เงินซื้อความฝันมา

มันก้อคงทำให้ท่านภูมิใจไม่มากเท่ากับไข่วคว้ามาด้วยตัวเองคับ

ผมก้อเริ่มจาก ติดลบมาก่อน (ตอนวัยรุ่น โคตรเลว เอาทุกอย่าง จนเป็นหนี้สอง สามแสน)

แต่พอถึงจุดนึงเราก้อจะพอ (ของผมเพราะได้เจอหน่วยเหนือน่ะคับ)

ผมว่า ถึงผมจะเรื่มช้ากว่ารุ่นเดียวกันแต่ปัจจุบันผมก้อภูมิใจว่า

ได้ซื้อบ้านให้พ่อแม่

ซื้อเรือนหอให้ตัวเอง

มีตังเหลือบ้างมาเล่นของที่ตัวเองสนใจ(เช่นหูฟังเป็นต้น)

ทุกบาทแลกมาด้วยน้ำพักน้ำแรงที่เสียไป ความเครียดความกดดันที่ต้องเผชิญ

บางวันต้องทำงานยันเช้า

บอกตรงๆ ภูมิใจคับ

นแต่สุดแท้ก้อแล้วแต่ใจท่านน่ะคับ

ปล.หากตรงเกินไป หรือ อย่างไรก้อแล้วแต่

ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Gorgasm666

02/02/2009 14:47:17
0
หากคุณชอบ มันคุ้มสุดๆแล้วครับ ถึงจะมาแบบไม่ถูกนักก็เหอะ โอกาสยื่นมาให้แล้ว ชอบก็คว้าเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อิอิ

02/02/2009 14:47:53
ดูเล่นๆ ขำๆ ครับ
----------------------------

คนให้ผิด ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๔

คนรับผิด ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๑๔๙ , ๑๕๗

มาตรา ๑๔๔ ผู้ใดให้ ขอให้หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สิน หรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการ หรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา ๑๔๙ ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัด หรือสมาชิกสภาเทศบาล เรียก รับ หรือยอมจะรับทรัพย์สิน หรือประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่นโดยมิชอบ เพื่อกระทำการหรือไม่กระทำการอย่างใดในตำแหน่งไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

มาตรา ๑๕๗ ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน ปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

คุณเหวิ่ง

02/02/2009 14:51:05
0
โห พูดซ่ะซึ้งเลยนะครับ เอาไป 10 กะโหลก ครับ เอิ้กๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

KruZZiE

02/02/2009 14:53:35
0
ทำใจรับผลตามมาระยาวได้ก็เ้อาเถอะครับ

ขึ้นหลังเสือ ลงไปก็มีแต่หนาม และยังมีแมลงคอยตามดูดเลือดที่ไหลจากแผลอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jo..1234

02/02/2009 15:14:11
คุ้มน่ะ เกินคุ้มครับถ้ามันได้เป็นจริงๆ.....แค่นายสิบก็คุ้มครับ(สำหรับหลายๆคน)

แต่แบบว่ามันถูกต้องไหม หรือกองทัพเขาขาดแคลน(ก็ต้องพิจารณาสอบแข่งขันอยู่ดี)

....เกียรติ ศักดิ์ศรี ทหาร(ที่ไม่มีรุ่น).....

แต่ถ้าจ่ายเงินแบบนี้..เชื่อว่าไม่น่าจะมีนะครับ....กลัวโดนหลอกเสียมากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

มหาดเล็ก

02/02/2009 15:29:54
ตอบตามกระทู้นี้เลยน่ะครับ ระวังโดนหลอกครับ เพราะตอนนี้ มีการตรวจสอบกันได้ ส่วนตัวผมเอง ผมเริ่มต้นยศ มาจากพลอาสาสมัคร ของหน่วยบัญชาการถวายความปลอดภัย ของสมเด็จพระบรมครับ ตอนนี้ ผ่านไปประมาณ เกือบ 11 ปี เพิ่งมีดาวติดที่บ่าครับ โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ เลย ตอนนี้ ผมอายุ 31 ปีแล้ว เพิ่งได้ร้อยตรี ไม่รู้ว่าช้าหรือเร็วน่ะครับ ยังไงก็ลองอย่างอื่นดูก่อนผมว่าน่ะครับ เพราะถ้าสอบจากยศสัญญาบัตร การเส้นนิค่อนข้างยาก นอกจากสอบชั้นประทวน ตั้งแต่อัตตรา สิบเอก ขึ้นไปนิเส้นค่อนข้างเยอ่ะ เส้นทับเส้นยังมีเลย ตัวอย่างของทหารอากาศ ที่เค้ากำลังเปิดสอบกันเรียกว่าเส้นทับเส้นเลยครับ 1 แสน เพิ่มได้ จ่าตรีเองคุณก็ลองคิดดู สิครับ ว่าร้อยตรีมันสักเท่าไร ระวังโดนหลอกง่ายๆน่ะครับ ตรวจสอบดูให้ดีก่อน เพราะการเปิดสอบ จะต้องมีการประกาศกันอย่างชัดเจน ถ้าเป็นชั้นประทวนว่าไปอย่างนิสัญญาบัตร ฟันธงเลยครับ แสนหนึ่งน้อยไปด้วยซ้ำ ครับ นอกจากบอกให้สอบติดก่อนถึงให้อันนี้ค่อยน่าเชื่อถือครับ
ขนาดตอนนี้มีเปิดสอบราชทัณฑ์ ยังมีการเส้นเลยครับ อันนี้ของแท้ 5 หมื่น ติดแน่นอน กับเจ้าพนักงานราชทัณฑ์ ระดับปฏิบัติงานที่เค้ากำลังจะเปิดสอบกันอยู่นี้ ติดก่อนค่อยจ่ายเงินทีหลัง อันนี้ต้องคุยกันอีกทครับ ลองดูก่อนแล้วกันน่ะครับ
โชคดีครับ พี่น้องเพื่อนชาวไทย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

02/02/2009 17:09:02
0
เห็นด้วยอีตรงเรื่องโดนหลอกนี่ล่ะ......เพราะว่าผมเห็นมาเยอะจริงๆๆ กัลักษณะการวิ่งเต้นพวกนี้ คือมีจริงปนเก๊ และไม่ว่าจะเป้นวิ่งเต้นให้ได้งาน หรือวิ่งเต้นให้ไม่ต้องรับราชการทหาร (เกณฑ์ทหาร)

เอกสารปลอมก็มีมากเช่นกัน ต้องเช็คให้รอบคอบจริงๆๆ ครับ ส่วนคุ้มไม่คุ้ม อันนี้ผมไม่ช่วยคิดล่ะ เพราะตัวเองตอบได้ดีสุด แต่ระวังอย่างเดียว คือเสียตังค์ แล้วไปเจอของปลอมในภายหลังนี่ซิ

รอบคอบด้วยจ้า....555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เต้

02/02/2009 17:37:55
0
ไม่คุ้มครับ เก็บเงินไว้ทำอะไรได้อีกหลายอย่างดีกว่าโดนขึ้นมา เจ็บใจ แถมอาย อีกต่างหากจะไปตึ๊บก็ไม่ได้ (มีสี) แต่ยังไงก็ไม่เท่าเจ็บใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sundaycafe

02/02/2009 18:35:39
0
ถ้าได้จริง ไปทำธุระการ มันก้าวหน้าช้ากว่าพวกสายตรงน่ะครับ
ดีไม่ดี ทำธุระการไปจนแก่ ก็ได้นา เดี๋ยวตอนนั้นจะมาเซ็งอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ

02/02/2009 21:37:31
ระวังโดนหลอกเน้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ทหารอาชีพไม่ใช่อาชีพทหาร

02/02/2009 22:04:11
สมัยนี้เงินซื้อได้ทุกอย่าง ยกเว้นความภาคภูมิใจ มันไม่เหมือนกับที่ได้มาด้วยความสามารถของตัวเองหรอก(มันเป็นแนวความคิดส่วนบุคคล หากไม่ถูกใจใครขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ปุ๊ทะลิ

03/02/2009 01:29:42
ความภูมิใจ...มันผิดกันนะผมว่า

ถ้าวันนึงคุณมีลูก คุณจะกล้าบอกเค้าอย่างภาคภูมิใจไหม
ว่าคุณได้ประกอบอาชีพ บนความตั้งมั่น ด้วยความสุจริต

ผมมีความฝันว่าอยากเป็นทหาร แต่ผมก็ไม่ได้เป็นอย่างฝัน

ผมขอพูดในสิ่งที่ พ่อแม่ สั่งสอนผมอยู่บ่อยๆละกันคับ

"เรา คือ ข้าราชการ คือ ผู้ที่รับใช้ ชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์
พ่อแม่เลี้ยงลูกจนโตมาได้ ก็ด้วยหยาดเหงื่อของทุกคนบนแผ่นดินนี้
ดังนั้นเมื่อลูกโตขึ้น ไม่ว่าลูกจะเป็นอะไร จงตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"

ถึงพ่อแม่ผมจะไม่ใช่คนใหญ่คนโต มีหน้ามีตาในสังคม

แต่ผม...โคตรภูมิใจ...ในตัวพ่อแม่ผมเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

verz

03/02/2009 02:45:46
ชาติ เกียรติ วินัย กล้าหาญ อดทน

ทหารส่วนมากหลงลืมไปแล้ว แล้วคุณลืมมันหรือยังครับ ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

killbilloo

03/02/2009 15:38:32
1
ยศ นะครับ

เอามาตีเปนเงิน ซะงั้นน

แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

กระรอกป่า

08/02/2009 01:11:06
ฮ่าฮ่า เมื่อปี 2542 เห็นว่ากันว่า 7 หมื่น ตอนนั้นผมไปสอบนายทหาร คนตกเทสร่างกาย ยังผ่านไปสอบข้อเขียนเฉยเลยเห็นแล้วเซ็ง หลังจากนั้นก็ไปสอบชั้นประทวนสอบได้อันดับหนึ่งด้วยเขารับสอง ประกาศรายชื่อเจ้ากรมลงนามเรียบร้อย พอวันรายงานตัวบอกผมวุฒิการศึกษาเกิน เขารับ ปวช.ผมเอาป.ตรีไปสมัครสอบ เขาเลยบอกว่าคุณต้องจบ ปวช.ด้วย(แต่ในประกาศบอกว่าวุฒิประกาศนียบัตรวีชาชีพหรือเทียบเท่า)ผมจบม.6 และต่อป.ตรี เขาบอกไม่ได้ ถ้าจะฟ้องให้ฟ้องคณะกรรมการรับสมัครเอา อึ้งครับ จากที่ชอบอาชีพทหารมากเลยต้องถอยครับ แต่อย่างว่าทุกอาชีพมีเกียรติ มีทั้งคนดีและไม่ดีปะปน และในประเทศไทยทุกอาชีพมีระบบเส้นสาย ผมเชื่ออย่างนั้น ทุกวันนี้ผมได้ทำงานที่มั่นคงและหลายคนบอกว่าดีกว่าทหาร ผมก็ว่าอย่างนั้นและที่สำคัญตรงกับที่ผมเรียนมาอย่างไม่น่าเชื่อ ถ้าผมเป็นคุณผมไม่เอาครับ ขอให้คุณโชคดีครับ ชีวิตเป็นของคุณแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ota_hay

08/02/2009 12:34:20
3
" ศักดิ์ศรี " ไม่มีก็อย่าเป็นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

มือหมอ

08/02/2009 15:34:54
^
^
^
"คำท่าน" โดนนนนนอย่างจังเลย

ลูกผู้ชายตัวจริง นับถือ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

อุ๊อ้า

09/02/2009 09:27:19
ญาติผมยศนายพล พลเอกจริงๆนะครับ ผมยังไม่มีโอกาสเข้าทหารเลย เพราะกลัวทำชื่อเสียงที่ท่านสั่งสมมาเสียน่ะครับ เพราะผมมันคนไม่เอาถ่าน ใช้แต่แบตลิเธี่ยมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

bankhalkdown

09/02/2009 09:51:38
^
^
^

ถ้าจบ ป.ตรีแล้ว มีญาติเป็นนายพลน่าจะทำให้เข้ารับราชการได้

แต่ต้องใช้นามสกุลเดียวกันนะครับ

เพราะพี่ผมก็เป็นทหารเหมือนกัน เนื่องจากพ่อเขาเป็นนายพลครับ

พลตรีอะนะ ผมก็คิดเหมือนกันว่า ถ้าเรียนจบจะเอาสะหน่อย

เพราะอยากเปงทหารตั้งแต่เด็กและ แต่ สอบ ร.ด ไม่ผ่านตอนนั้นอ้วน 555

ถึงจขกท

ถ้าใจคุณอยากเป็นจริงๆรักชาติจริงๆ ก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ

แต่ถ้าคุณแค่อยากสบาย รับราชการทั้งๆ ที่ไม่ได้รักในอาชีพนี้

ก็อย่าเลยครับ

และที่สำคัญมันผิดกฎหมายด้วยนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ตี๋

09/02/2009 11:09:57
0
ประเทศไทยจงเจริญ คำนี้คงทำให้คุณคิดได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

หยก

09/02/2009 16:45:56
1
ถ้าแสนนึง ได้ร้อย ตรี แบบจบเตรียม ก้อพอว่า

เพราะเห็นพวกจบ รร นายร้อย นายหมื่น ไปเ็ป็นผู้นำประเทศทั้งนั้น
ไม่งั้นก้อเป็น รัดทะมลตี โน้นนี่นั้น สงสัย แกเล่นกักโควต้าไว้ให้พวกเดียวกัน

นี่สิ คอรับชั่น ระดับรากหญ้า

มันขึ้นๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

bankhalkdown

09/02/2009 17:02:06
การคอรัปชั่นมันมีทุกสังคมทุกประเทศ ทุกๆที่แหละครับ

มันอยู่ที่ว่า รู้จักพอหรือเปล่า กินแล้วกินอีก

กินจนไม่นึกถึงความเป็นอยู่ของประเทศก็คงไม่ไหว

แต่ก็อย่างว่านักการเมืองประเทศเรา พูดดีแต่การกระทำกับผลงานก็รู้ๆอยู่

ปลากระป๋องมันยังกินเลย - -*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

พุฒิพงศ์

09/02/2009 21:35:35
ซื้อไปสบายใจ แต่ไร้เกียรติ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

D2 User

09/02/2009 21:55:29
มาชื่นชมคุณ Tokiotorr ลูกทหารครับ.... เกิดเป็นคนศักดิ์ศรีสําคัญที่สุด...เพราะเวลาตายเเล้วมันเอาไปกับเราได้...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

otto

18/11/2009 21:49:56
หลอกชัวร์ 1 แสนบาทถูกเกินไปสำหรับสัญญาบัตร (อันนี้พูดตรงๆ) แต่ถ้าคนที่จะเอาคุณเข้า เขาใหญ่จิง
ก็ไม่น่ามีปัญหา (ต้องใหญ่จิงๆ)ระดับ อดีตรัฐมนตรีมหาดไทยที่มีลูกชาย 3 คน ที่เอาลูกๆเข้าสัญญาบัตรเกือบหมด
ต้องระดับนั้น คนแถวบ้านผม นายสิบยัง แสนสองเลย แถมไม่ได้ด้วย เส้นเบียดเส้น

ขออภัย ที่พูดตรงๆ กลัวคุณจะโดนหลอก อ่ะ
มาเรียนรามกับผมดีกว่า คณะนิติ จบแล้วไปสอบนายทหารพระธรรมนูญ ถ้าสอบได้ก็ร้อยตรีชัวร์ ฟันธง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

bunko

18/11/2009 21:56:50
เค้าพูดถูก เราก็ลงเรียนอยู่ที่รามอ่ะ แต่อยากมาทางอัยการมากกว่า เงินเยอะดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ผมชื่อโคอะล่ามาร์ช

18/11/2009 23:11:34
0
สำหรับผมนะ
คำถามที่ถามคือ คุ้มไหม???
คุ้มครับ

อย่างอื่น ก็ต้องคิดเอาเอง ตัวเราทั้งนั้น อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

skylarcz

18/11/2009 23:44:10
0
ผมว่า แสนนึง ไม่คุ้มหรอกครับ เอาไปทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะ

อีกอย่าง ถึงได้มา
1.ความภาคภูมิใจก้อคงไม่ได้ตามมาอย่างหลายๆ ท่านว่าด้วย

2.รวมทั้ง % เสี่ยง โดนหลอกก็มีสูง

3.มันผิด กฎหมายนะครับ

นี่เป็นมุมมองของผมนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

skylarcz

18/11/2009 23:47:06
0

คิดมาก ระวัง ปวดหัวนะก๊ะ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

butnotforme

18/11/2009 23:50:10
อย่าเป็นเลยครับ ขนาดผมพันโทแล้ว จบโรงเรียนเหล่าด้วย ยังอยากลาออก วันละหลายรอบ เส้นก็เยอะ ความยุติธรรมน้อย งานไม่ค่อยสร้างสรรค์ เจอนายดีก็ดีไป นายงี่เง่าก็ปวดหัวตาย พ่อไม่ใหญ่แม่ไม่กว้าง อย่าหวังจะรุ่ง
พวกเช้าชามเย็นชามก็เยอะ จริงจริงไม่ใช่เช้าชามเย็นชามด้วยซ้ำเพราะไม่ทำอะไรเลย มีทหารหลายคนมากที่อยู่อย่างน่าเสียดายภาษีประชาชน คุณเชื่อหรือไม่ว่าบางคนเงินเดือน 70000-80000 แต่ไม่มีงานประจำทำ แล้วก็มีเยอะด้วย

พอแล้วขี้เกียจบ่นมาก ผมว่าไปทำอะไรที่เป็นประโยชน์ ต่อชาติบ้านเมืองมากกว่านี้จะดีกว่าเพราะระบบข้าราชการเรามันเลวพอที่จะทำให้คนดีดีต้องท้อถอย
Amen
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

butnotforme

18/11/2009 23:56:03
อีกคอมเม้น นึง ก็คือว่าแสนนึงมันน้อยไปสำหรับ การเป็น ร้อยตรีระวังโดนหลอกนะครับ ขนาดจฝากเข้าโรงเรียนจ่ายังต้องจ่ายมากกว่านั้นเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

weerawat

19/11/2009 00:03:55
0
ฮ่าๆ ตามคห.ที่ 32 เลยครับ
แต่คิดว่าถ้าระบบมันไม่ดี
เราก็พยายามปรับปรุงในส่วนที่เราทำได้ครับ
ได้มากบ้างน้อยบ้างก็ัยังดี ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

kanit106

19/11/2009 08:47:14
3
เก็บตังค์ไว้เล่นหูฟังดีกว่าครับพี่น้องเชื่อผมเถอะ แสนนึงนี้ได้ชุดใหญ่เลยนะครับถ้าคิดไม่ออกว่าจะเล่นอะไรดีอย่างนี้ผมรับปรึกษาเต็มที่เลย แต่ไอ้เรื่องที่ไม่ถูกต้องแบบเห็นๆนี่แค่ได้ยินก็เอียนแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

มหาดเล็ก

19/11/2009 18:56:28
ยิ่งตอนนี้ สัสดี ที่เค้าเปิดสอบกัน 1 แสน เพิ่งได้สิบตรี มีพร้อมข้อสอบ ก็คิดดูเองแล้วกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

JANE

19/11/2009 23:28:48
0
เห็นด้วยกับท่าน butnotforme ครับ...คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า...นี่แค่เริ่มต้นของชีวิตรับราชการ ยังต้องมี\"เงิน\"เข้ามาเกี่ยวข้องซะแล้ว และส่วนที่เหลือจากนี้หลังจากเข้ารับราชการแล้ว (เกือบทั้งชีวิต) ...มันจะเหลืออะไร ผมเองก็ไม่ได้มียศศักดิ์อะไรมากมาย ที่ผ่านมาคนไหนดี ก็สนับสนุนให้เค้าได้ในสิ่งที่เค้าอยากได้คือการเข้ารับราชการ เป็นคนในเครื่องแบบ มีศักดิ์ศรีในตนเอง ... ผมก็ไม่เข้าใจจริงๆ เลย พวกที่อ้างว่าจะเอาใครต่อใครเข้ารับราชการแล้วต้องเสียเงินหมื่นเงินแสน แล้วศักดิ์ศรีมันอยู่ที่ไหนล่ะครับ....ที่ทราบแน่ๆ คือคนพวกนี้มีรอสอบสวนเพื่อปลดออกจากราชการก็เยอะนะครับ ...ฝากไว้ให้คิดนิดนึงครับ (หากอยากทราบรายละเอียดกว่านี้ก็ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดครับ จะทาง e-mail หรือ โทร.ก็ได้นะครับ...)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

vr1

20/11/2009 10:41:41
มันผิดตั้งแต่คิดแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

loliconman

20/11/2009 10:57:54
1
เคยคิดอยากจะตอบเหมือนกันครับ...งั้นก็ขอตอบเลยว่า ไม่คุ้มครับ!!!
ถ้างานราชการทหารไม่ใช่อาชีพที่คุณชอบ มันมีทั้งกฏระเบียบหลายอย่าง สิ่งที่เคยทำก็ไม่ได้ทำ ต้องอยู่ภายใต้การบังคับบัณชาของผู้ใหญ่ คนที่ทนไม่ได้ก็ออกกันหลายคนก็มีครับ คนที่จะเข้าได้นั้นต้องมีใจรักด้านนี้จริงๆ ไม่ใช่แค่เข้ามาเพราะเห็นว่า มันเท่ ดูมีอำนาจ งานไม่เหนื่อย ถ้าคิดแค่นั้นถือว่าคิดผิดอย่างแรง เพราะเราต้องทนต่อแรงกดดันหลายอย่าง ทั้งความกดดันจากผู้บังคับบัญชา จากคนรอบข้าง ทั้งจากตัวเราเอง
*ผมก็คิดอย่างที่คุณ JANE คิดครับ ถ้าเข้าด้วยเงินหลายแสน ศักดิ์ศรีก็ไม่มีแล้ว*
**ถ้าใครอยากเป็นจริงๆ ช่วงนี้ที่กรมยุทธศึกษาทหารบก ได้เปิดสอบเข้านายทหารสัญญาบัตร ใช้วุฒิปริญญาตรีขึ้นไปครับ**
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ปรษ

18/03/2011 07:49:43
ถ้าเค้าไม่หลอก ก้คุ้มคะ เราก็อยากเป็น อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Aishimaru

18/03/2011 08:43:02
จริงๆเอาวุฒิป.ตรี ไปสอบเทียบก็ได้นะครับ เข้าได้หลายตำแหน่งเลยหละ มีตำแหน่งนายทหารคอมพิวเตอร์ด้วยนะ แต่ว่าตำแหน่งพวกนี้โอกาสเจริญก้าวหน้าหรือเลื่อนยศน้อยมากๆครับ เหมือนกับว่าไปทำงานฝ่ายธุรการให้เขา แล้วเขาให้ยศมาเพื่อซื้อใจเราให้เราอยู่กับเขานานๆเท่านั้นเอง ในวงการนี้ ถ้าไม่มีรุ่น ไม่มีพวก ไม่มีใครช่วยดัน ก็เดินย่ำอยู่กับที่จนเกษียณแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

bigkung

18/03/2011 09:32:50
0
ผมกลัวเค้าจะหลอกฟรีอ่ะสิครับ

มีเยอะครับแบบนี้ คือเราจ่ายเค้าไปแล้ว เค้าได้คนอื่นที่ให้หนักกว่าเราเค้าเอาคนอื่นแทน

เราก็เสียฟรีอ่ะครับ เรียกร้องคืนก็ไม่ได้ เห็นได้ชัดจากตำรวจที่อยากโยกย้ายตำแหน่ง

โดนกันเยอะ เค้าให้หนักกว่า เค้าได้ไปที่ดีกว่า คนให้น้อยกว่าก็อดไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

ittichai k.

18/03/2011 09:41:45
0
เห็นด้วยกับคห.41 ครับเดินด้วยตัวเราเองดีกว่า มีเกียติกว่า ภูมิใจกว่า เป็นตัวเราเองดีกว่าครับ
ทางเลือกอื่นยังมีอีกเยอะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

mgguy144

18/03/2011 09:47:04
0
คุณตาผมเริ่มจากเรียนโรงเรียนพลทหาร ไปสงครามเกาหลี ไปสงครามมหาเอเชียบูรพา เริ่มหน่วยพลร่ม และก็ผ่านชีวิตทหารมาตั้งแต่หนุ่ม จนแกเกษียณเป็นพลโท เป็นเพราะเกษียณนะครับก่อนจะเกษียณแกเป็นพลตรี
ผลงานมีมากมายแต่ที่ไม่ได้เป็นพลเอกเพราะแกไม่เล่นพวก จนแกตายผมไม่เคยเห็นแกเสียใจที่ไม่ได้เป็นพลเอกสักครั้ง และคุณตาก็เป็นแบบอย่างของผมเสมอ แกใช้ชีวิตของแกสอนผมว่า ความสวยงามของชีวิตอยู่ที่ข้างทางนะครับ ไม่ใช่จุดหมายปลายทาง
ทางที่คุณเดินมาเป็นทางที่คุณสร้างมันเอง ผมอาจจะเพ้อฝัน แต่ถ้าคุณเริ่มต้นทางที่ความพยายามอย่างถูกต้อง ผมเชื่อว่ามันจะพาคุณไปในที่ทีดี แต่แค่เริ่มต้นคุณก็แบบนี้แล้ว ปลายทางคุณจะรู้สึกอย่างไรผมก็ไม่อาจรู้ได้ครับ บางครั้งชีวิตมีทางเลือกให้ตัดสินใจ ลองเลือกทางที่คุณคิดว่าดีเถอะครับ

ปล. ผมกลัวคุณโดนหลอกพอประมาณนะ - -" ถ้าเป็นผม แสนนึงเนี่ยผมเอาไปซื้อ Dac+amp แหล่มๆ+สายสัญญาณสัก 50,000 ที่เหลือ HD800 สักตัว อยากรู้มานานละ ของเทพมากมันเป็นอย่างไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

mgguy144

18/03/2011 09:56:23
0
เวรกรรม พิมพ์ไปซะตั้งนาน กระทู้เมื่อ 2 ปีที่แล้ว จะไปขุดมาทำม้ายยยยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

แมว

18/03/2011 13:31:43
0
ถ้านี่ไม่ใช่เรื่องหลอกลวงนะ..

เริ่มต้นปุ๊บ..จัดเข้าข่ายคอรัปชันเลยนะคะ...

แล้วถ้าได้เข้าไปเต็มๆตัวหล่ะคะ..

คนดีดี...คิด ดีดีเป็นจ้าาา...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

pockethifi

18/03/2011 22:11:15
กระทู้สองปีแล้ว ขอด่าย้อนเวลาละกัน

เจ้าของกระทู้ครับ แค่คิดก็เลวแล้วครับ
อนาคตที่ดี เริ่มต้นด้วยวิธีที่เลว
ทำไมผมซวยมีข้าราชการแบบนี้วะ เซ็งงงงงงง อยากด่าไอ้เห ี ้ย แต่ไม่รู้ว่าจะผ่านเซ็นเซอร์รึเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

คนจริง

10/03/2015 13:54:33
ยุ ยี่สิบเอ็ด ได้ยศสิบโทซื้อมาสองแสนได้เหล่าดีสะด้วย บ้านเมืองสมัยนี้ เงินเดือน2ปีก็หมดคุ้มจิ้ง สงสารคนที่ต้องสอบเลือดตาแทบกระเด็น คนพวกนี้อยู่ไปรกแผ่นดิน เรื่องจิง หลายคนละคนที่บ้าน อิจฉามัน5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

qwerty

10/03/2015 15:23:17
ก็เพราะมีคน คิด แบบ จขกท เนี่ยละ

ประเทศชาติถึงได้ล่มจม

ใช้เงินซื้อ ทุเรสหวะ ถ้าฝีมือไม่มี บารมีไม่ถึง

ก็ไม่ต้องตะกายขนาดนั้น มีข้าราชการแบบ "ซื้อมา"

นี้เหมือนมีตัวเ้ย เอาเปรียบประชาชน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

คริคริ

10/03/2015 16:38:07
แย้จริงๆ

ไม่ใช่ใครที่ไหน
พวกชอบขุดกระทู้เก่าๆ มาด่า มาดราม่ากัน หมดเรื่องกันแล้วหรือ ตั้งแต่ความเห็นที่่ 40

เลวจริงๆ ต้องพาไปอดที่ถ้ำกระบอกแล้วมั่ง รวมทั้งตัวกูด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

ผมอยากทำงานกรมราชทัณฑ์ครับ

20/01/2018 20:49:14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - มหาดเล็ก

ตอบตามกระทู้นี้เลยน่ะครับ ระวังโดนหลอกครับ เพราะตอนนี้ มีการตรวจสอบกันได้ ส่วนตัวผมเอง ผมเริ่มต้นยศ มาจากพลอาสาสมัคร ของหน่วยบัญชาการถวายความปลอดภัย ของสมเด็จพระบรมครับ ตอนนี้ ผ่านไปประมาณ เกือบ 11 ปี เพิ่งมีดาวติดที่บ่าครับ โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ เลย ตอนนี้ ผมอายุ 31 ปีแล้ว เพิ่งได้ร้อยตรี ไม่รู้ว่าช้าหรือเร็วน่ะครับ ยังไงก็ลองอย่างอื่นดูก่อนผมว่าน่ะครับ เพราะถ้าสอบจากยศสัญญาบัตร การเส้นนิค่อนข้างยาก นอกจากสอบชั้นประทวน ตั้งแต่อัตตรา สิบเอก ขึ้นไปนิเส้นค่อนข้างเยอ่ะ เส้นทับเส้นยังมีเลย ตัวอย่างของทหารอากาศ ที่เค้ากำลังเปิดสอบกันเรียกว่าเส้นทับเส้นเลยครับ 1 แสน เพิ่มได้ จ่าตรีเองคุณก็ลองคิดดู สิครับ ว่าร้อยตรีมันสักเท่าไร ระวังโดนหลอกง่ายๆน่ะครับ ตรวจสอบดูให้ดีก่อน เพราะการเปิดสอบ จะต้องมีการประกาศกันอย่างชัดเจน ถ้าเป็นชั้นประทวนว่าไปอย่างนิสัญญาบัตร ฟันธงเลยครับ แสนหนึ่งน้อยไปด้วยซ้ำ ครับ นอกจากบอกให้สอบติดก่อนถึงให้อันนี้ค่อยน่าเชื่อถือครับ
ขนาดตอนนี้มีเปิดสอบราชทัณฑ์ ยังมีการเส้นเลยครับ อันนี้ของแท้ 5 หมื่น ติดแน่นอน กับเจ้าพนักงานราชทัณฑ์ ระดับปฏิบัติงานที่เค้ากำลังจะเปิดสอบกันอยู่นี้ ติดก่อนค่อยจ่ายเงินทีหลัง อันนี้ต้องคุยกันอีกทครับ ลองดูก่อนแล้วกันน่ะครับ
โชคดีครับ พี่น้องเพื่อนชาวไทย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

ไก่8

04/12/2018 16:01:34
ผมว่าคุ้มนะ ประเทศไทยเป็นข้าราชการถือว่าโอเคเลย อย่างพนักงานเอกชน ยกตัวอย่างช่องโทรทัศน์แถวพระรามสี่ ที่ตกงานกันระนาว คุณทำงานดีจริงในวันๆหนึ่งที่เค้าไม่เอาคุณแล้วใจก็ต้องเดินเตะฝุ่นไปที่ใหม่โดยที่ไม่มีอะไรการันตีว่ามีที่รองรับแน่นอน จริงอยู่ที่มีความสามารถบางคน ไม่มีได้มีต้นทุนที่ดี ต้องดิ้นรนตั้งแต่เด็ก เงินแสนกับการได้รับข้าราชการแถมมียศมีสวัสดิการที่เพียบพร้อม ความภูมิใจมันไม่ได้วัดแค่เงิน ไม่ได้วัดแค่เส้นมันมีหลายอย่างที่คุณภูมิใจกว่านี้อีกเยอะในชีวิต ผมคนนึงที่ใฝ่ฝันอยากจะรับข้าราชการทหาร ไล่สอบทุกสนาม ยังสอบไม่ติดแต่แน่นอน ความสำเร็จไม่เคยทำร้ายความพยายามของใคร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

พี่ป้อมมาเองจร้า

06/12/2018 15:06:04
2
อย่าไปสนใจพวกที่บอกไม่น่าภูมิใจ หรือไร้เกียรติเลยครับ ถ้าการที่คุณได้เป็นสัญญาบัตร แล้วคุณพอใจกับเงินแสน แล้วไม่โดนหลอกก็ทำไปเถอะครับ มีเรื่องอื่นให้ทำแล้วมีเกียรติ มีความภูมิใจให้ทำอีกเยอะครับ เช่นกตัญญูพ่อแม่ ทำให้พ่อแม่และครอบครัวตัวเองมีความสุข พวกข้าราชการ ระดับสูง 80% ก็วิ่งเต้นกันทั้งนั้น เด็กคนนนู็น เด็กคนนี้เยอะแยะ เอาความจริงมาพูดกันครับ พวกที่บอก ไร้เกียรติ ไร้ศักดิ็ศรี ไม่น่าภูมิใจ มันก็ดีแต่พูดเท่านั้นแหละครับ อยู่ในโลกของความเป็นจริงครับ5555  
ปล. ส่วนที่ไม่ต้อใช้เงินไม่ต้องวิ่งเต้นๆ ก็มีครับ แต่น้อยเหลือเกินนนนนนนน  ยิ่งเลเวลสูง ยิ่งโคตรน้อยย555
ขอให้ท่านโชคดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีคำถามกลุ้มใจอยากถาม ยศร้อยตรีแลกกับเงินเป็นแสนจะคุ้มไหม"