Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิธีสังเกตอาการเส้นเลือดแตกในสมองคร่าวๆ

ชิม..จ้า

28/01/2009 14:47:20
0
วิธีสังเกตอาการเส้นเลือดแตกในสมองคร่าวๆ
มีเพื่อนคนหนึ่ง หกล้ม ในงานบาบีคิวปาร์ตี้ เพื่อนในงานแนะให้ไปหาหมอ แต่เจ้าตัวบอกว่าไม่เป็นไร เพียงแต่ใส่รองเท้าใหม่แล้วสะดุดเท่านั้น

อิงอิงยืนไม่ค่อยมั่นคง เพื่อนๆ ช่วยปัดเป่าเสื้อผ้าให้ แล้วยกอาหารจานใหม่ให้ร่วมสนุกกันต่อ
หลังจากนั้น ผู้สามีแจ้งมาว่า อิงอิงถูกส่งเข้าโรงพยาบาล แต่แล้วก็เสียชีวิตตอน 6 โมงเย็น

ถ้าหากเพื่อนๆ รู้จักวินิจฉัยอาการโรค ป่านนี้อิงอิงอาจยังมีชีวิตอยู่กับเพื่อนๆ
บางคนเส้นโลหิตในสมองแตก อาจไม่ตาย แต่ก็อาจเป็น อัมพฤกษ์หรืออัมพาต
แพทย์ทางประสาทวิทยากล่าวว่า หากผู้ป่วยถึงมือแพทย์ภายใน 3 ชม. ก็จะมีโอกาสรอด

วิธีวินิจฉัยอาการ

ถ้าคนข้างเคียงไม่รู้จักวินิจฉัยอาการ สมองผู้ป่วยก็จะถูกทำลายอย่างร้ายแรง
แพทย์แนะว่า คนข้างเคียงเพียงแค่ทดสอบผู้ป่วยด้วย 3 ข้อ ก็สามารถวินิจฉัยอาการได้

โปรดจำเคล็ดลับ STR ดังต่อไปนี้

S:(smile) -> ให้ผู้ป่วยยิ้ม
T:(talk) -> ให้ผู้ป่วยพูดประโยคที่มีสาระสมบูรณ์ เช่น วันนี้อากาศสดใสดีจัง
R:(raise) -> ให้ผู้ป่วย(ยก)ชูแขนสองข้า งขึ้น

อาการอีกอย่างที่ไม่ควรมองข้าม ให้ผู้ป่วยแลบลิ้นออก ถ้าลิ้นม้วนหรือเบี้ยวไปข้างหนึ่ง
ใช่แล้ว ส่อ! อาการอันตราย

ถ้าผู้ป่วยมีอาการผิดปรกติข้อใดข้อหนึ่ง ให้รีบแจ้ง 1669 และเล่าอาการให้ผู้รับสายฟัง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ชิม..จ้า

28/01/2009 14:48:05
0
เพื่อน ส่งมาให้ ก็ เอามาให้อ่านกันดูครับ เห็นว่าดี.........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

จ่าพิชิต

28/01/2009 15:06:40
อาการที่สงสัยว่ามีเส้นเลือดในสมองแตก
คือปวดหัวเฉียบพลันอย่างรุนแรง อาเจียนพุ่ง แขนขาอ่อนแรง ซึมลง
อาจมีแขนขาอ่อนแรง ปากเบี้ยว เห็นภาพซ้อน แต่อาการที่เด่นมากคือปวดหัวอาเจียนพุ่งซึมลง
บางทีถ้าหน้าเบี้ยวหรือแขนขาอ่อนแรงเล็กน้อยคนทั่วไปที่ไม่ได้เรียนแพทย์มาอาจไม่เห็นความผิดปรกติเลย

ไอ้ STR ที่ว่ามา ผมถามหน่อยว่าคุณจะแปลผลมันยังไงว่าอันไหนสงสัยเส้นเลือดในสมองแตก
ขอร้องครับได้ข้อมูลพวกนี้จาก FWD อย่าเอาไปส่งต่อหรือมาเล่าต่อ มั่วทั้งนั้น
สมัยนี้ FWD mail สุขภาพปลอมเยอะมาก เช่นกินน้ำเย็นแล้วเป็นมะเร็งลำไส้เป็นต้น

สมัยนี้อะไรๆมันก็มั่วไปหมดเพราะพวกรู้ไม่จริงแล้วอยากบอกต่ออย่าง FWD นี่ล่ะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ปรเมศ

28/01/2009 15:09:48
โอวววววว์ ..... มีหน่วย recheck ทุก step ที่ย่างก้าว.......
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ชิม..จ้า

28/01/2009 15:11:26
0
555 ขอโทษครับ......... 555 ไม่น่าเลยเรา เหอๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ปรเมศ

28/01/2009 15:14:46
ของมันพลาดกันได้.......
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

จ่าพิชิต

28/01/2009 15:16:57
ที่สำคัญนอกจากรู้อาการที่สงสัยเส้นเลือดในสมองตีบแตกตันแล้ว
ต้องคอยป้องกันไม่ให้เกิดโรคที่เป็นปัจจัยเสี่ยงของโรคเส้นเลือดในสมองนะครับ
ที่สำคัญคือ ความดันโลหิตสูง เบาหวาน ไขมันในเลือดสูง

อายุมากแล้วควรหมั่นไปตรวจเช็คสุขภาพอย่างน้อยปีละครั้ง

ใช้ชีวิตให้ดี อย่าเครียดมาก อะไรปล่อยวางได้ก็ปล่อยวาง
แล้วโรคภัยจะไม่ถามหาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ปรเมศ

28/01/2009 15:18:33
ปล่อยวาง หมายถึง ไม่ต้องหยิบติดมือ ..... คริ คริ คริ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

/index.php

28/01/2009 15:47:14
ผมล่ะเกลียดพวก FWD จริงๆ มีแต่หลอกลวง ไม่ก็โม้เกินความจริง เช่น ส่งต่อแล้วจะเจอแต่ความโชคดี, กดรหัส ATM กลับหลัง, Hotmail จะปิดบริการ, มีน้องๆ พิการต้องการความช่วยเหลือ ฯลฯ

ปล. ไม่ได้ว่า จขกท. นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

simoneot

28/01/2009 16:00:11
0
ต้องอ่าน Dr.K ครับ ความรู้เยอะมาก มีกระทั่ง โมโทนิวรอนดีซิส
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

KruZZiE

28/01/2009 16:21:46
ต้องพยายามสังเกตุ รู้เร็วเท่าไหร่ ชีวิตมีโอกาสรอดสูงขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

NacK

28/01/2009 16:46:02
Dr.K นี้การ์ตูน เปล่าครับ คุ้นๆๆนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

skuller

28/01/2009 16:49:55
รู้สึกว่า ของ สสส. ก็ได้บอกวิธี เช็คอย่างคร่าวๆ นะครับ

1. ให้ผู้ปว่ยลองฉีกยิ้มดู ถ้ามีอาการ หน้าชา หรือยกแก้มไม่ขึ้น ให้ไปตรวจครับ

2. แขนอ่อนแรงข้างเดียว ให้ผู้ป่วย ยกแขนขนานกับพื้น ถ้าแขนอ่อนแรง ร่วงลงมา ก็ให้ระวังไว้ครับ

3. ให้พูดประโยค ที่ได้ใจความ สั้นๆ ง่ายๆ ถ้าเกิดพูดไม่ค่อยชัด หรือ ตะกุกตะกัก ให้ ระวังไว้ครับ

น่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ ถ้าไม่ใช่หรือผิดพลาด ก็ขอโทษด้วยครับ แต่อย่างน้อยก็ติดตัวไว้ไม่เสียหายครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ปรเมศ

28/01/2009 17:14:14
ดีจัง ในเวปนี้ก้อมีกระทู้สาระที่มากกว่าเรื่องหูฟัง แอมป์ และคน....ด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

อำไพพระอารักษ์

21/07/2009 20:53:50
ผมเส็นเลือดแตกใต้สมองแขนขาด้านซ้ายออ่นแรงอยากทราบว่าจะไปรักษาทีใดที่ดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Tanan

21/07/2009 21:24:01
0
อาการเหมือนคนเมา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

21/07/2009 21:53:16
0
เล่ามั่งๆๆๆๆ

ผมเคยเห็นคุณหมอทางสมองหลายท่านจะมีหลักการเบสิคในการตรวจเบื้องต้นง่ายๆๆ แบบนี้ครับ

- ให้กรอกลูกตามองจากซ้ายไปขวา และมองขึ้นบนลงล่าง โดยมองตามนิ้วของคุณหมอที่ตรวจ
- ให้หลับตาแล้วยื่นมือออกมาข้างหน้าตรงๆๆ แล้วเค้าจะสังเกตุว่าสามารถยกมือโดยไม่ตกลงมาได้ไม๊
- ให้ทำปากให้ป่องเป็นลูกโป่ง เพื่อดูว่ากล้ามเนื้อใบหน้าสามารถควบคุมเก็บลมในกระพุ้งแก้มได้เปล่า
- ให้กำมือหรือบีบมือคุณหมอว่ามีแรงพอหรอืเปล่า
- คุณหมอเอาไม้เคาะหัวเข่าดูว่ากระตุกได้แรงหรือเปล่า

คร่าวๆๆ ล่ะเด้อ ผมแค่ลองสังเกตุดูล่ะครับ ผิดพลาดประการใด ทักท้วงมาได้เลยเน้อ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

22/07/2009 00:35:05
0
สู้ต่อไปครับ คุณชิม.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

LoVe

22/07/2009 00:55:54
0
ผมขอเล่าบ้างนะครับ แต่ไม่ใช่วิธีสังเกตอาการ เพราะว่าคนใกล้ตัวเป็นเลยโดนเต็มๆ

พ่อผมเป็นคนกลับบ้านตรงเวลาทุกวัน วันไหนกลับช้าจะโทรบอก แล้ววันเกิดเหตุเลยเวลากลับบ้านเกือบชั่วโมงแล้วไม่มีวี่แววของเสียงโทรศัพท์ดัง ผมเลยลองโทรไปหาพ่อผมดูว่าวันนี้จะกลับดึกรึป่าว ผมกดมือถือโทรหาเสียงดังจนตัดไปหนึ่งครั้ง โทรอีกรอบดังจนตัดไปอีก ผมโทรอีกครั้ง..ในใจเริ่มรู้สึกไม่ดี แล้วก็มีคนรับสาย เสียงที่ผมได้ยินนั้นผมยังไม่แน่ใจเลยว่าใช่พ่อผมรึป่าว เสียงพูดฟังไม่ได้ศัพท์ ฟังไม่ชัดเจน พูดเหมือนคนลิ้นแข็งๆ ผมรู้ได้เลยว่าเหตุการณ์ไม่ปรกติเสียแล้ว ผมเลยบอกพ่อว่ารออยู่ที่ทำงานนะเดี๊ยวผมจะรีปไป.....

ขณะที่ไปถึงนั้นผมตะโกนเรียกพ่อผมหลายสิบครั้ง ไม่ได้ยินเสียงตอบ ผมเลยหยิมมือถือขึ้นมาโทรแล้วเดินตามหาเสียงจนไปเจอพ่อผมนอนอยู่กับพื้น ผมไม่พูดพลั้มทำเพลงอุ้มพ่อผมขึ้นแบกขึ้นรถรีบเหยียบรถยนต์ไปโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุดแถวนั้น ผมว่าวันนั้นเป็นวันที่ผมขับรถได้นรกแตกที่สุดในชีวิต เปิดไฟกระพริบ ปีบแตรตลอดทาง ถนนสองเลนสวนกัน ผมวิ่งเลนสามเลย....

หลังจากถึงโรงพยาบาล พ่อผมถูกนำตัวเข้าห้อง ILoVeU (ฟังดูไพเราะกว่าห้อง ICU นะผมว่า) ผมโทรหาคนในครอบครัว เวลาผ่านไป 1 ชม. คุณหมอเดินมาบอกว่า คุณพ่อเส้นเลือดในสมองแตกต้องพักรักษาตัวขอดูอาการก่อนว่าจะต้องผ่าตัดหรือไม่เพราะเลือดออกไม่เยอะมากแต่ก็ไปกดทับเส้นประสาทไว้พอสมควร ยังดีที่มาส่งทัน

พ่อผมอยู่ในห้อง ILoVeU เกือบเดือน ออกมาอยู่ห้องธรรมดาอีกเกือบเดือน ระหว่างที่อยู่ห้อง ILoVeU นั้น ความดันขึ้นๆลงๆ บางวันขึ้นไป 200 กว่า ตอนนั้นร่ายกายครึ่งซีกฝั่งนึงใช้การไม่ได้แล้ว เอามือหยิกที่ขา ที่แขน ไม่รู้สึก ผมยืนดูพ่อผมในสภาพนั้น ผมน้ำตาร่วงเลย....

หลังจากอยู่ รพ.ร่วมสองเดือน คุณหมอท่านที่รักษาท่านนั้นแนะนำให้
- หาคุณหมออีกท่านนึงที่เก่งทางด้านนี้โดยเค้ารู้จักเป็นการส่วนตัวที่ รพ.จุฬา
- แนะนำไปฝังเข็มหมอจีนที่ รพ.หัวเฉียว
- ไปทำกายภาพบำบัดที่ รพ.เจริญกรุงประชารักษ์
โดยการฝังเข็มและการทำกายภาพบำบัดนั้นต้องทำสลับกันทุกวันห้ามหยุดเพราะช่วงแรก เป็นช่วงที่สำคัญสำหรับคนไข้ที่จะมีโอกาศกลับมาหายเป็นปรกติ ผมเลยตัดสินใจลาออกจากงานที่ทำอยู่ มาใช้เวลาดูแลพ่อผมให้เต็มที่ เวลาที่ต้องเข้าออก รพ.มากกว่าเวลาที่อยู่ที่บ้านอีก จากที่ต้องตื่นเช้าไปทำงาน ไป รพ.แทนซะงั้นในหนึ่งอาทิตย์มี 7 วัน ไป รพ.ทั้ง 7 วัน แล้วก็เข้าออกทั้ง 3 รพ. เป็นระยะติดต่อกันทุกวันเกือบ 1 ปี.....

จากที่คุณพ่อผมเป็น อัมพฤกษ์ อัมพาต ครึ่งตัว กลับมาเดินได้อย่างเหลือเชื่อ แต่ก็ไม่ได้ปรกติอย่างคนทั่วไป เวลาเดินก็ไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหรแต่ก็ได้ประมาณ 7-80% เวลาพาไปเดินเล่นตามสวนสาธารณะหรือที่ไหนๆเค้าก็ไม่ยอมให้ประคองหรือจับ เพราะเค้าบอกว่าเค้าเดินเองได้... พ่อผมนี้สุโค่ยเรยยยย ใจเกิน100 666+

ทุกวันนี้ผมให้เวลากับสิ่งที่ผมรัก มากกว่าที่ต้องทำงานหนักๆ เพราะบางครั้งเงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Musicogenic51

22/07/2009 01:26:37
อีกกรณีนะครับ ที่ต้องระวัง

คือกรณีล้มหรือเกิดอุบัติเหตุแล้วหัวฟาดพื้นอย่างแรง แล้วมีเลือดออกใต้เยื่อหุ้มสมอง ตอนแรกอาการยังไม่มี ต่อมาอาการจะค่อยๆมี อาการคล้ายกัน
คือซึมลง ปลุกยาก ปวดหัว แขนขาอ่อนแรง ต้องสังกตุใกล้ชิดครับ

ถ้าหากเลือดออกมาก รักษาไม่ทันอาจเสียชีวิตได้ ควรระวังไว้ครับ

ผมเห็นหลายคนขี่มอเตอร์ไซด์เร็ว และไม่สวมหมวกกันน็อค อันตรายมากเวลาล้ม เป็นห่วงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

piggy

22/07/2009 06:56:58
0
คุณ love ครับ คุณเองก็สุโค่ยไม่แพ้คุณพ่อเหมือนกันครับ .... ขอให้ท่านกลับมาแข็งแรงเหมือนเดิมนะครับ ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Tanan

22/07/2009 07:57:50
0
คุณ love ครับ ขอให้คุณพ่อกลับมาเดินได้ปกติเต็ม 110% เหมือนใจเร็วๆน๊ะครับ
โรคนี้อันตรายจริงๆ ปุ๊ปปั๊ปไปแล้ว

อีกโรคที่น่าสนใจคือโรคหัวใจ หรืออะไรพวกนั้นอะครับ
มีวิธีรักษาขั้นต้นยังไงก่อนไปถึงหมอ

ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังน๊ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Tokiotorr

22/07/2009 09:21:55
2
คุณ love ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ผมอ่านแล้วก้อเป็นกังวลพ่อกับแม่ผมที่ไทยทันทีเลย

ต้องโทรไปหาซะหน่อย

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Jeab

22/07/2009 09:42:48
ตอนนี้คุณแม่ผมก็ป่วย เข้ารักษาอยู่ที่ร.พ.จุฬาฯ อาการคล้ายๆกับคุณพ่อของคุณ Love เหมือนกัน เดิมท่านเป็นโรคลิ้นหัวใจรั่วอยู่แต่มีเลือดออกในสมองซีกขวา ทำให้แขนขาข้างซ้ายอ่อนแรงมาก อยากขอคำแนะนำจากคุณ love หน่อยครับ ช่วยโทรมาที่ 084-462-5300 เจี๊ยบ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Tokiotorr

22/07/2009 10:11:45
2
เป็นกำลังใจให้ครับ คุณเจี๊ยบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

22/07/2009 10:43:21
0

กำลังใจให้ทุกๆๆๆ ท่านล่ะจ้า.......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

bambam01

22/07/2009 10:47:27
0
ผมก็เพิ่งเป็นเมื่อปีที่แล้วครับ ทำงานหนักมาก นอนวันละ 2-3 ชม.เกือบอาทิตย์และเครียด ประกอบกับการที่ยกของหนักแล้วเริ่มมีอาการคอเคล็ด เลยไปนวดแผนโบราณโดยเน้นที่คอเกือบ 2 ชม. ก่อนออกเดินทางไป USA พอถึงที่โน้น เริ่มจากมีอาการตาพร่า เหมือนกับจะหน้ามืด แล้วเริ่มมาที่ไม่สามารถ balance ร่างกายได้ เดินไม่ตรงเหมือนคนน้ำในหูไม่เท่ากัน จนมาถึงชาครึ่งซีกซ้ายตั้งแต่สมองยันปลายมือปลายเท้า ปวดศีรษะอย่างรุนแรงสุดท้ายก็เดินไม่ได้ ตาตก ปากเบี้ยว โชคร้ายที่เป็นระหว่างอยู่ต่างประเทศที่โรงพยาบาลที่ New York ที่ดูแลเราไม่ดีเลย MRI แล้วรู้ว่า Stroke แต่ต้องคอยถึง 2-3 วันถึงจะได้ทำ CT Scan เลยเสี่ยงกลับกรุงเทพ ได้เข้ารักษากับคุณหมอฤกษ์ชัยและคุณหมอวิสุทธิ์ ที่บำรุงราษฎร์ ที่บอกว่า เส้นเลือดขาดไป 7.5 เซ็นมีความเสี่ยงที่จะรักษาไม่ได้ถึง 95% แต่ก็ลองฉีดสีดูว่าจะทำ balloon สมองได้หรือไม่ เพราะกว่าเดินทางกลับมาก็ 2-3 วันเข้าไปแล้ว (อยู่โรงพยาบาลที่โน่น 1 วัน 1 คืน แล้วคอยอีกคืนเพื่อขึ้นเครื่องบวกกับเดินทางอีก 17 ชม.อีก) โชคดีที่ผ่าตัดสำเร็จ รุ่งขึ้นก็กลับบ้านเลยครับ เป็นการสอดเส้นเลือดเทียมและเครื่องมือผ่านทางเส้นเลือดใหญ่ ปัจจุบันหายเป็นปกติครับ เลยให้ลูกน้องมาซื้อหูฟังกับ Amp ที่เบียส เลยเริ่มฟังหูฟังแต่นั้นมา อยากให้ทุกคนดูแลตัวเองดีๆ ต้องตรวจเช็คความดันและเบาหวาน ที่สำคัญอย่าเครียดนะครับ พักผ่อนให้เพียงพอ อย่านอนดึกติดต่อกันด้วย ถ้ามีอาการ ให้ไปพบแพทย์เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ทัตเทพ

22/07/2009 11:29:34
สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่าเป็นสิ่งง่าย ๆ ถ้าเรามีวินัยกับตัวเองพอ ก็คือการออกกำลังอย่างสม่ำเสมอครับ มันจะเป็นยาวิเศษที่รักษาหรือบรรเทาโรคเกือบทุกโรคเลยครับ ว่าง ๆ ผมจะค้นหาวิธีการออกกำลังกายที่ทำง่าย ๆ ไม่น่าเบื่อมาให้อ่านกันครับ ขอกลับไปทำการบ้านก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เบียส

22/07/2009 11:53:42
11
ยังไงก็ขอให้คุณพ่อ คุณ LoVe หายเป็นปกติ ไว ไว ครับ น่ากลัว จริง จริง เนอะ .....อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

boombam

10/09/2015 00:49:21
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ทวนชัย ห่วงศักดิ์

26/04/2016 21:42:39
เราจะรู้ได้ยังไงว่าคนๆนี้เส้นเลือดในสมองแตก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Phuปาลิดา อิ่มศิริ

19/06/2017 19:35:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - ทัตเทพ

สิ่งหนึ่งที่ผมคิดว่าเป็นสิ่งง่าย ๆ ถ้าเรามีวินัยกับตัวเองพอ ก็คือการออกกำลังอย่างสม่ำเสมอครับ มันจะเป็นยาวิเศษที่รักษาหรือบรรเทาโรคเกือบทุกโรคเลยครับ ว่าง ๆ ผมจะค้นหาวิธีการออกกำลังกายที่ทำง่าย ๆ ไม่น่าเบื่อมาให้อ่านกันครับ ขอกลับไปทำการบ้านก่อน

หยิกหู 0
"วิธีสังเกตอาการเส้นเลือดแตกในสมองคร่าวๆ "