Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้เรื่องสายและหัว 3.5mm หน่อยครับ

joonepiece

25/08/2013 23:35:52
0
พอดีว่าเริ่มต้นการทำ DIY ไปนิดหน่อยแล้ว
อยากทราบว่า โดยทั่วไปแล้ว ชนิดของสายสัญญาณมีแบบไหนบ้าง
แล้วพวกสาย ทองแดง สายเงิน ให้เสียงต่างกันอย่างไร

หัวแจ๊ค แต่ละแบบนี้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

ที่มาถาม เพราะว่าผมไปซื้อหูฟัง Oker DS-300 มาลองฟังแล้วปรากฏว่ามันเสียงดีโคตรๆเลย
ก็เลยอยากลองโม
โดยการใช้สาย canare เส้นละ 33 บาท ลักษณะสายเป็นแบบ sheild มา ground เป็นสายเงิน สายสัญญาณเป็นทองแดงสองสาย
หัวเป็น amphenol หัวละ 81 บาท

ผมก็จัดกราบัคกรีแบบใช้สายไฟสองสาย
คือใช้สายแรกเป็นหู L อีกสายเป็นหู R
สายแต่ละข้างก็เลยใช้สายสัญญาณ 2 สาย

ผลที่ได้คือ เบสมาเต็มขึ้น มาจนล้นกลบชาวบ้าน สเตจก็แคบลง

แต่ในขณะเดียวกันผมใช้สายแบบเดียวกัน หัวตัวเดียวกัน นี้ในการทำ m2m เสียงที่ได้กลับมีความสดใสกรุ๊งกริ๊ง เบสลูกไม่ใหญ่ คมชัด แต่ Deep bass มาเต็มขึ้น

เลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมาครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

26/08/2013 00:59:14
573
เรื่องสายนี่ไม่มีสูตรสำเร็จตายตัวครับ เพราะมันมีหลายๆอย่างที่เราไม่สามารถวัดค่า หรือเดาได้
แต่โทนเสียงคร่าวๆของทองแดงจะออกไปทางอุ่นหวานหน่อยครับ ส่วนตัวนำเงินจะกระฉับกระเฉงรวดเร็ว รายละเอียดชัดหน่อยจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

borpit

26/08/2013 13:51:51
1
เรื่องแจค 3.5 นี่ ที่เห็นพูดถึงกัน ก็ในเรื่อง
หัวโลหะบางชนิด แข็งแรงมาก ไม่กัดกร่อนง่าย แต่อาจทำช่องมินิเพลเยอร์หลวม
แจค ใช้ไปนานๆจะมีออกไซด์เกาะ ทำให้เสียงดรอป
เลยมักจะเลือกพวก ชุบทอง หรือโรเดียม กัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้เรื่องสายและหัว 3.5mm หน่อยครับ"