Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว iPod Generation 2nd สบาย ๆ สไตล์ auns555

สันติ

15/08/2013 10:44:53
50
สวัสดีครับพี่ ๆ น้อง ๆ สมาชิกเว็บเฮียมั่นคงทุก ๆ ท่าน
วันนี้ 15 ส.ค. 2556 วันดี ผมเลยมารีวิว Gadget ของผมให้อ่านกัน
คราวนี้ถึงคิวของ ipod Gen 2 (ขอเรียกสั้น ๆ ว่า เจ็น 2 )

ตั้งแต่บรรทัดนี้เป็นต้นไป เป็นความรู้สึกส่วนตัวผมทั้งสิ้น
ดังนั้น แฟนบอยของ iPod ขอให้อ่านเอาเพลินน่ะครับ
เพราะผมไม่ใช่แฟน iPod
และทุกอย่างเกิดจากการต่อตรงคือเอาหูฟังเสียงรูหูฟังครับ
ไม่มีการต่อแอมป์ใด ๆ ผมไม่เล่นต่อแอมป์

เริ่มเลย (อ่านที่มากันนิดนะครับ)
หลาย ๆ คนอาจได้เคยอ่านงานรีวิวของผม และการพูดคุยของผมในบอร์ด
จะพอทราบกันว่า ผมเป็นคนไม่เอา iPod เลยครับ
ขนาด photo และ gen 3 ที่เขาฮิตๆ กัน ก็ยังไม่โดนใจผม

แต่ก็มี iPod อยู่ 2 รุ่น ที่ทำให้ผมรู้สึกว่า เฮ้ยนี่มันไม่ใช่เสียงของ iPod นะ
(เสียงของ iPod ที่ผมประสบมามันมีแต่ แบนราบ แห้ง
หรือต่อให้มี อิมเมจ และ สเตจ ก็เรียกว่า น้อยมากสำหรับผม)

สองรุ่นที่ว่าคือ iPod Gen 2nd กับ iPod Shuffle 1st Gen
ที่มีโอกาสได้ฟัง เพราะคุณแก้ว เคยมาหาผมที่ทำงาน นานละ
มาเอาอะไรจำไม่ได้ละ แต่เขาพกสองตัวนี้มา และเอามาให้ผมฟัง
ผมก็อึก ๆ อัก ๆ แต่ก็อยากฟังนะ เพราะหน้าตา Gen 2 ผมเพิ่งเคยเห็น
พอฟังแล้วก็อึ้ง เฮ้ย เสียงไม่เหมือน เจ็น 3 4 5 6 เลยเว้ยเฮ้ย
ส่วน shuffle ก็เสียงดี ประทับใจตรงใส่ออกกำลังได้เลย ไม่ต้องกลัวเรื่องกระเทือน
ตั้งแต่วันนั้น ก็คาใจ คาหู ฝังตรึงใจมาตลอด

มาปีนี้ เกิดอะไรขึ้นก็ไม่รู้ คือ ผมเก็บพวก 24bit และ Mp3 HDD Vintage พอดี
ก็เลยรู้สึกว่า ต้องเอา iPod Gen 2nd มาเข้า Hall of frame ของผมละ
ก็ได้คุย Line กับคุณมัดและคุณน่าน เรื่อง เจ็น 2 ว่าผมอยากได้แฮะ
เขาก็ถามว่า คุณอั๋นเกิดคึกอะไรขึ้นมา ผมก็ตอบไปว่า ไม่รู้เหมือนกันครับ
ประมาณว่า มันคาใจ อยากเอามาฟังแบบนาน ๆ
เขาก็แนะนำให้ผมไปคุยกับพี่ท่านนึง พี่ flywing พี่เสกสรร นั่นเอง
จนพี่เขาเมตตาจัดมาให้ผมตัวนึงจากคอลเลคชั่นของพี่เขา

คราวนี้เอามาฟังแบบลงเพลงของตัวเองละ แหมมันช่างแปลกใจยิ่งนัก
เสียงมันดีเฮ้ย ฟังยังไงก็ไม่ใช่ สไตล์ไอพอดที่เคย ๆ ฟังมาเลย
ทั้งกำลังขับ ทั้งอิมเมจ นี่ถ้ามันมีเบสเพิ่มได้อีกซัก 1 ขั้น
(การปรับ EQ มันไม่อยากพูดถึง -_-")
ผมว่ามันเกือบจะได้เสียง Discman อยู่ละ
เรียกว่า ทำให้ mp3 ตัวอื่นของผม ได้นอนนิ่ง ๆ ไปเป็นเดือน ๆ เลย
จนรู้สึกว่า เฮ้ยไม่ได้ละ ต้องมีแบบยกกล่องเก็บไว้เป็นของสะสม
ก็หาเลยในไทย แต่ไม่มีใครขายเลย ฮ่าๆๆ ไม่เป็นไร ebay ก็ได้

และแล้ว ผมก็ได้มา
ในวันนี้จะมารีวิว iPod Generation 2nd ที่ได้มายกกล่องนี่ละครับ
ได้มายกกล่องรุ่น 20GB For MAC

แน่นอน ผมเป็นคนใช้ Window และยังเป็น Window XP อยู่เลยด้วยฮ่าๆ
ก็เลยเป็นกังวลว่า จะเอามาใช้ได้เลยว้าเนี่ย
เลยต้องปรึกษาคุณอ้วน เซียน iPod ครับ ได้ทราบว่าใช้ได้แน่นอน
เอามาเสียบกับคอมฯ แล้วเปิด itune เดี๋ยวมันจะให้ Restore เอง เฮ้อโล่ง
ผมใช้ itune 10 กว่า ๆ ก็เสียบแล้วก็มองเห็นปกติครับ

แม้ได้ยกกล่องมา กล่องจะไม่คมกริบ แต่ก็พอใจครับ
มาดูหลังกล่องบ้าง

สังเกตุดี ๆ มันจะ Made in Taiwan นะครับ

อุปกรณ์ที่มาในกล่อง เรียกได้ว่า ครบ ๆ ละ

ลืมถ่ายรูป อแด๊ปเตอร์ แฮะ

ครับ เป็น อแด๊ปเตอร์ Firewire นั่นเอง

เพราะ Firewire นี่ละมั้ง ถึงทำให้รุ่นนี้ ไม่ค่อยพูดถึงในไทย
เพราะรูเสียบมันหาใช้งานยาก
แต่ผมว่า บนเมนบอร์ดส่วนใหญ่จะมีช่อง Firewire นะครับ
ผมใช้บน Notebook BenQ 32B รุ่นเก่ากึกก็มีนะช่อง Firewire

ครับ จากภาพเป็นหัวเล็ก 400 ซึ่งที่แถมมากับ iPod มันจะเป็นหัวใหญ่ 600

ผมก็ได้สายจากหัวเล็กไปหัวใหญ่ จากพี่เสกสรรมาครับ

เสียบฝั่งหัวเล็กเข้าคอมฯ และหัวใหญ่ เข้า เจ็น 2 ก็ซิงค์แล้ว
แนะนำว่า ก่อนจะซิงค์ควรชาร์จแบ็ตให้เต็มไว้ก่อน เพราะ
หัวเล็กไปหัวใหญ่นี้ มันไม่ชาร์จไฟไปด้วยนะครับ
แต่ถ้าใช้บนเครื่องแมคอินทอช จะเป็นหัวใหญ่ไปหัวใหญ่ จะชาร์จไฟในตัวด้วยละ

และก็นี่เลยหูฟังรุ่นเก่า ฟองน้ำยังไม่แกะเลย

ยังใช้งานได้ปกติดีครับ

และก็รีโมท (รุ่นเก่า ๆ นี่แถมเยอะดีนะ)

ผมไม่ใช้รีโมท ผมต้องต่อตรง ฮ่าๆๆ

และก็นี่ครับ ซองผ้า หรือเคส

ใส่ได้พอดีเด๊ะ ๆ ด้านหลังมีคลิ๊บหนีบกับเข็มขัดด้วยนะ

และเจ็น 2 นี้ ทั้งหนา หนัก และก็เก่าแก่
คิดดูครับว่า Harddisk ที่ใช้ยังเป็นแบบโบราณเลยอ่ะ
อย่างที่ผมได้มาคือรุ่น 20GB ก็ใช้ HDD แบบ 2 ชั้น โบร้าณ โบราณ
หน้าตาแบบนี้ครับ

แต่ ณ ปัจจุบัน ผมก็ได้ทำการเปลี่ยนจาก HDD โบราณ
เป็น HDD ชั้นเดียว 20GB ละครับ ก็ไม่ยากเย็นอะไรครับ
สลับเลย แล้วก็ Restore ใหม่ ก็จบละ ถามว่าทำไมถึงเปลี่ยนละ
ก็ผมสั่งแบ็ตเตอรี่แบบ 2200มิลลิแอมป์มา มันจะหนากว่าแบ็ตเดิม ๆ
ซึ่งถ้าฝืนใส่ไป มันก็จะกดตัวเมนบอร์ดมาก ๆ ไม่เป็นผลดี
จึงเปลี่ยน HDD ซะเลย เพื่อความปลอดภัยต่อเมนบอร์ด
และที่ชอบอีกอย่างคือ เสียงเงียบลงเยอะครับ

มาดูหน้าตากันดีกว่า เรียกได้ว่าสภาพดี 90% ขึ้นไปเลยครับที่ได้มา

หนาและหนัก น่ารักดี ชอบ ๆ เหมือนพวก iriver H320

อีกฝั่งนึง

ตรงสันเครื่องด้านบนครับ

ครับ เจ็น 2 นี้ ไม่มีช่องอะไรที่สันเครื่องด้านอื่น ๆ เลย มีแต่ด้านนี้นี่ละ
ช่อง Firewire ก็เอาไว้ซิงค์ ไว้ชาร์จแบ็ต และก็ช่อง Phone ส่วนขวาสุดก็ปุ่ม HOLD
ปัญหาที่มักจะพบกับ เจ็น 2 คือ ช่อง Phone นั้น จะบิ่น หัก ซึ่งมักจะเกิดจาก
การใช้งานที่เสียบแรงไป ไม่ก็โยกไปโยกมา ไม่ก็ตอนเปิดฝาหลังแล้วตอนใส่ ใส่ไม่ดี

ด้านหลังเครื่อง ไม่เงาแฮะ ไม่รู้มันไปขัดมาหรือเปล่า
ถ้าขัดทำไมไม่ขัดให้เงาว้า แต่ตัวหนังสืออยู่ครบนะครับ

พลาสติกปิดช่อง Firewire หลาย ๆ คนก็มักจะขาดกันแล้ว

นี่ละครับ Touch Wheel

ใครใช้ไอพอดมาก่อนนี่จับปุ๊บใช้เป็นหมดละ ใช้ง่าย

ขอพูดถึงพลาสติกใส ๆ ด้านหน้านี้หน่อยครับ

ผมว่ามันแข็งแรงมาก ๆ เลย กันกระแทกได้เลย หนาและแข็ง
จนผมคิดว่ามันเป็นกระจก แต่ผมว่าน่าจะเป็นพลาสติกใสแบบแข็ง ๆ เลย ชอบนะ

เอาละก่อนจะเปิดเล่น พูดถึง spec กันซักนิด
ชื่อ iPod 2G touch wheel โค๊ดเนม P97
ผลิตเมื่อ กรกฎาคม 2002 สิ้นสุด เมษายน 2003
ใช้แบ็ตเตอรี่ ลิเที่ยมไออ้อนโพลิเมอร์
ใช้งานได้ประมาณ 8-10ชั่วโมง
หน้าจอแบบ LCD แบบไฟ LED backlight ขนาด 2 นิ้ว
ใช้ chip : Wolfson WM8721

เอาละ เปิดเครื่องกันเลยครับ

ไปที่หัวข้อ Settings กันก่อน ก็เข้าใจไม่ยากครับตั้งค่าง่าย ๆ ทุกอย่าง

ตรง Main Menu นี่ผมปิดแหลกเลย

ผมให้โชว์แค่ Playlists พอ เพราะผมชินกับการเอาเพลงลงแบบจัดเอง
ไม่ก็จัดเป็น Folder ดังนั้นการสร้าง Playlists คือคำตอบของผมเลยครับ

อันนี้ก็ปรับ EQ

จริงๆ แล้วผมเป็นคนชอบปรับ EQ นะ แต่สำหรับ EQ iPod แล้วขอผ่านครับ
แต่โชคดีตรงที่ว่า เจ็น 2 ฟังแบบปิด EQ Off นี่ก็เจ๋งแล้ว

อันนี้ก็ปรับ Contrast ครับ

ปรับภาษาในเครื่อง ซึ่งแน่นอน ไม่มีปรับภาษาไทย

แต่ไม่ง้อ เพราะเราลง font thai ได้ฮ่าๆๆ

สบาย ๆ เลย อ่านไทยออก

สิ่งที่ iPod Gen 2nd เป็นปัญหาคือ การลงไฟล์ .wav ครับ
มันจะกระตุกที่นาทีที่ 2.22 เสมอๆ ซึ่งผมสอบถามคุณอ้วนเขาบอกว่าเป็นที่ firmware
มันไม่อัพเดทแล้ว

แต่ผมก็บอกว่า ไม่ใช่ปัญหาเลย เพราะการฟังเพลงที่ 320kbps
บนเจ็น 2 นั้น เสียงดีมาก ๆ เลยละ และก็ประหยัดแบ็ตกว่าฟัง .wav ด้วย
อันนี้การันตีเลยว่า 320kbps ก็กรี๊ดแล้ว

เอาละมาพูดกันถึงเรื่องเสียงกันดีกว่า
iPod Gen 2nd เป็น iPod ที่ผมชอบที่สุดในบรรดา iPod ทุกเจ็นที่ออกมา
และเป็น iPod รุ่นเดียวที่ผมมี ที่ผมซื้อเก็บไว้ในตอนนี้ (เป็นไงเวอร์ไหมครับ)

Soundstage : แจ่มแจ๋วทั้งซ้ายและขวา มิติดีมาก ๆ และผมชอบตรงที่ความนิ่ง ความเงียบ
ทำได้ดีจนน่าตกใจ เพราะนิ่ง ๆ สงัด ๆ แบบนี้หายากนักกับ mp3

Image : อิมเมจฟังชัดเจน แยกรายละเอียดเครื่องดนตรีได้ดีครับ มันชัดมาก ๆ อันนี้น่าจะเป็น
จุดเด่นของเจ็น 2 เลย เรื่อง อิมเมจ

Impact : แม้จะไม่มากแบบ iRiver H320 และ Cowon X5 (สองตัวนี้จะเบสบ้าพลัง)
แต่ impact เบสของ เจ็น 2 ก็มีให้รู้สึกว่านี่คือเสียงต่ำ ผมเป็นคนชอบเสียงต่ำ ๆ
ผมยังยอมรับกับเสียงต่ำที่ เจ็น 2 ทำได้ คือ การฟังเพลงของผม ถ้าเสียงต่ำทำได้ไม่ดี
มันก็จะแห้ง มีแต่แหลมๆ มันบาดหู แต่เจ็น 2 ทำได้ดี กลมกล่อม

กำลังขับ : เรียกได้ว่าจัดเต็มสุด ๆ สำหรับ iPod แล้วครับ มี iPod เพียงแค่ 2 รุ่น
ที่ผมว่ากำลังขับเยอะๆ ก็จะมี Gen 1 และ Gen 2 นี่ละครับ กำลังขับเยอะมากๆ
คือ ต้องฟังน่ะครับแล้วจะรู้ว่าไม่ธรรมดา ตรงนี้รีวิวไม่ได้แต่ผมให้เครดิตเลยครับ

เรียกว่าไม่ผิดหวังจริง ๆ กับ iPod Gen 2nd ทั้งเรื่องเสียง และ รูปร่างอวบ ๆ
หนา ๆ แบบนี้ชอบนักละ คือ เมนบอร์ดเครื่องนี่จัดเต็ม แน่นเต็มพื้นที่
เทียบกับรุ่นใหม่ ๆ ยุคนี้ที่เมนบอร์ดมีครึ่งนึงไม่ได้เลยละครับ
จึงทำให้บริโภคแบ็ตแบบบ้าเลือด ทั้งกำลังขับ และ ไอซีวงจรที่ใช้มันจัดเต็ม
ทั้ง Gen 1 และ 2 แล้วแต่คนจะชอบครับ เสียงต่างกันนะ แต่ผมชอบ 2 มากกว่า
มันฟังแบบ Overall ได้มากกว่า จะร้อง จะร็อค ก็ฟังได้ดี

เป็นครั้งแรกที่ผมยอมรับเสียงของ iPod แบบต่อตรงไม่เพิ่งพาแอมป์
ว่าทำออกมาได้เจ๋งเป้งถูกใจจอร์จมากๆ

คิดดูสิ ปัจจุบันผมมีสองเครื่องอ่ะครับ ผมไม่เคยซื้อ mp3 รุ่นอะไรสองเครื่องเลยอ่ะ

เอามาฟังกับหู Sony MA900 ที่ไดร์เวอร์ 70mm ก็ขับสบายครับ

สุดท้ายนี้ผมก็สุขใจกับ MP3 Vintage Harddisk จริง ๆ
เทคโนโลยีสมัยก่อน เหมือนมันจัดเต็มก็เพื่อแข็งขันกันในท้องตลาด
เลยทำให้ได้เสียงที่ดี เป็นเอกลักษณ์ของแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ
iRiver iPod Cowon Kenwood สู้กันสนุกมากในสมัยก่อน
มีความสุขที่ได้ซื้อมาฟังและเก็บสะสมครับ แต่ Kenwood ไม่ไหวครับ

ขอนำกลับมาใช้อีกครั้ง
"การฟังเพลงแล้วมีความสุข เปรียบได้กับการมี sex "
เพราะหลั่งสารความสุขตัวเดียวกัน แต่ถ้าให้เลือก ผมขอเลือกอันหลังครับ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านรีวิวนี้ครับ หวังว่าจะสร้างความบันเทิงให้บ้างไม่มากก็น้อยครับ
089-078-5670 สันติ (อั๋น)
auns555@hotmail.com
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Bigbass

15/08/2013 10:57:33
0
ขอชื่นชมครับพี่ มีอะไรดีๆๆๆก็จะทำรีวิวดีๆๆมาให้น้องๆๆ ได้รับความรู้ตลอดเลย :-)

ปอลิง รีวิวนี้ไม่ขออ่านนะครับ เพราะกลัวอดใจไม่ไหวแน่ๆๆๆๆ ที่สำคัญถ้าคันขึ้นมาเนี่ยหายากซ่ะด้วย เดี๋ยวจะอด 140 ซ่ะก่อน 5555++
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

FLY_WING

15/08/2013 10:57:58
0
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...คุณอั๋น
เสียงของ Gen 2 ฟังแล้วชอบมาก
มีประจำการอยู่ 5 หน่วยแล้วครับ...555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ด.ช.สมชาย

15/08/2013 11:19:51
0
รีวิวเยี่ยมเหมือนเดิม
มีตัวละครหลายคนจริงวุ๊ย!!!
แต่ละคนนี่ระดับเซียนทั้งนั้น ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

gopgap

15/08/2013 11:33:34
0
ขอบคุณอ่ะคร๊าบสำหรับรีวิวกำลังมองๆรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน เห็นเค้าว่ากันว่าเสียงดีแรงขับเยอะแต่อาจจุกจิกกับเรื่องการซิงค์สักหน่อย ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kingjampee

15/08/2013 11:45:42
1
กัณฑ์ > คุณอั๋นสั่งจาก ebay รวมแล้ว กี่อัฐกี่เฟื้องครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tohide

15/08/2013 11:46:19
1
ขอบคุณ รีวิวดีดี จากน้าอั๋น มากครับ
ได้ความรู้และอรรถรสในการอ่านรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สันติ

15/08/2013 11:58:57
50
ตอบคุณ kingjampee ครับ

ผมเคยเห็นจากในบอร์ดซื้อขาย
ตอนนั้น คุณดิว เอายกกล่อง 10GB มาขายที่ 6500 บาท
ผมซื้อไม่ทัน เพราะมัวแต่ อ้ำ ๆ อึ้ง ๆ

ไปจัดเองจาก ebay มา
รวมส่งถึงไทย ราคาประมาณ 8,000 บาทครับ
แพงตรงค่าส่งนี่ละครับ ฮ่าๆๆ แต่ของผมตัว 20GB ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

kingjampee

15/08/2013 12:22:50
1
ปรกติไม่ค่อยชอบ ipod ....คุณอั๋นรีวิวทั้งที ต้องหาโอกาสลองฟังสักครั้งครับ เผื่อจะได้กินแอปเปิล !!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ngun

15/08/2013 12:57:12
0
มาคอนเฟริ์ม อีกคนนะครับ ว่าเสียงดีจริงๆ ผมก็ฟังแบบต่อตรงไม่มีแอมป์ ชอบมากเลยครับ ได้มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว คุณอ้วน จัดให้ ของผมแค่ 10 GB ครับ ฟังคู่กับ mx980 ตอนนี้ชุดอื่นวางกองไว้ ไม่ได้แตะเลยครับ อิ อิ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

wtbmunkong

15/08/2013 13:07:30
0
ขอบคุณครับ ผมอ่านของคุณสันติตลอด อ่านแล้วรู้สึกดีมากครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สันติ

15/08/2013 13:13:10
50
ขอบคุณที่ชอบนะครับ ^_^
เข้ามา comment ร่วมแสดงความคิดเห็น ผมก็ดีใจแล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เด็กใต้

15/08/2013 13:32:09
0
ขอบคุณมาก ครับ สำหรับreview เริ่ม คันอีกแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

pongsakn

15/08/2013 13:35:07
ตัวนี้ไม่ค่อยมีใครได้ฟัง เลยไม่ค่อยมีใครรู้ว่าเสียงเป็นยังไง ถ้าใครชอบ อิมเมจชัด โฟกัสเสียงแม่นยำ ซาวน์เสตจกว้างขวาง เสียงไม่หนาไม่บาง กำลังขับดี พร้อมจะขับหูฟัง (ยกเว้นหูฟังที่ประเภทแบบต้องต่อแอมป์ประเภท pk1) ฟูลไซด์ทั่วไปไม่กินกำลังขับมาก ขับได้สบาย แบบไม่ต้องเค้นแรง

ไฟล์เพลงขอให้ต้นฉบับดีก่อน(ริปจากแผ่นแท้คุณภาพดี คืออัดมาดีๆ)แค่ mp3 320 ส่วนตัวผมว่าโอแล้วนะ จุดเด่นอีกอย่างคือฟังแล้วไม่ค่อยล้าหู (เสียงคมชัด แต่ ไม่แห้ง,แข็ง)เบสมีพอดี แต่อาจจะน้อยไปสักนิดสำหรับผู้ชอบบริโภคเบส
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

RockDragon

15/08/2013 13:50:54
2,893
เดี๋ยวผมต้องเข้าอีอ่าวไปหามาเข้าคู่กับ Sony MA900 ที่เพิ่งได้มาบ้างแล้วครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

finalvii

15/08/2013 16:45:40
3
สาวก ipod gen2 รายงานตัวครับพี่อั๋น....

รีวิว แจ่มมาก จนผมอยากได้ 20g เพิ่มอีกตัว.....555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

shogun

15/08/2013 17:04:05
0
อ่านรีวิวแล้ว ทำให้คิดถึงอยากฟังเสียงขึ้นมาเลยครับ

ต้องกลับไปหยิบมาปัดฝุ่นหน่อยแล้ว

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ จัดมาอีกน่ะครับชอบมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

สันติ

15/08/2013 19:09:29
50
ขอบคุณที่ชอบนะครับ

-------------------

มีคนสอบถามผมว่า ผมสร้าง Playlist ยังไง
แหมเข้าใจถามคนไม่ค่อยคล่องกับ iPod นะครับ
ผมก็ลงเป็นวิธีเดียวนี่ละครับ ง่ายสุดสำหรับผมละ

ก็ทำตามรูปภาพนี้เลยครับ
สร้าง Playlist ก่อน โดยกดเลือกที่เมนูบาร์ด้านบนปุ่ม File จากนั้นเลือก New และก็เลือก Playlist

1. ตรงนี้จะเป็น Playlist ที่เราสร้างขึ้นมา จะตั้งชื่อโฟลเดอร์อะไรก็ได้แล้วแต่เรา จากนั้นก็ลากไฟล์เพลงมาใส่ใน Playlist ของเรา ง่าย ๆ เสร็จละ
2. ทำการ ซิงค์ ไอพ็อด เรากับ itune
3. เลือกไปตรงคำว่า Music
4. ติ๊กเลือกคำว่า Selected playlists, artists, albums and genres
5. มันก็จะปรากฎ Playlist ที่เราสร้างขึ้นมา จะเอาอันไหนลง iPod ก็ติ๊กเครื่องหมายถูกเลือกได้เลย
6. ก็กด Sync เพียงเท่านี้ เพลงที่เลือกก็จะไปลงใน iPod แล้ว

พอเราเปิด iPod ก็เลือกไปที่ส่วนของ Playlist มันก็เจอเพลงที่เราลงไว้แล้วละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Beat Takeshi

15/08/2013 19:43:08
39
อ่านคร่าว ๆ และลงชื่อก่อน ไว้มีเวลาจะอ่านอย่างละเอียดอีกที
ส่วนตัวผมใช้ iPod ครั้งแรกก็เจนสี่ 40GB ขาวดำ เพลงที่ท่าน จขกท ฟังนี่ Progressive Rock
ไทยซะด้วย น้ามาโนชฯชุดนั้นเป็นคอนเซ็ปอัลบั้มซาวน์ผมว่าคล้าย ๆ Pink Floyd นะ (ไม่ได้ฟังนานแล้ว)
เพลงแรก 12 นาที intro นานเริ่มจากต้องเงี่ยหูฟังจนเสียงเริ่มดัง คล้าย ๆ Shine On You Crazy Diamond
เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ammamm

15/08/2013 22:18:21
2
เห็นแล้วนึกถึง iPod Photo 30GB ของผม ตอนนี้นอนเป็นซากไปละ HDD พัง แบตบวม
พยายามจะปลุกชีพมาใช้กับหูฟังและเพลงที่ rip ใหม่ๆ บอกตามตรงว่าผมก็ลืมไปแล้วว่าเสียงมันเป็นยังไง 555 สมัยนั้นฟังอย่างเก่งก็ 256k

ไปร้าน H&B ที่ pantip ให้เค้าเปลี่ยน hdd เค้าบอกว่า photo นี่เกินเยียวยาแล้ว เปลี่ยนไปก็ไม่ชัวร์ว่าจะ work

รุปสุดท้ายเลยต้องหาที่สงบให้นอนพักในตู้ เศร้า...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

kagerou1

15/08/2013 23:41:43
0
รีวิวชัดเจน อ่านเพลินจนจบเลยครับ เชื่อเลยว่าเด๋วซักพักต้องมี WTB รุ่นนี้เพียบเพราะอ่านแล้วอยากลองมาก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

TU

16/08/2013 09:11:34
0
รอรีวิวนี้มานาน นึกว่าคุณสันติจะลืมซะแล้ว 555
Gen 2 เนี่ยมันแจ่มจริง ๆ ครับ ทำเอาผมปลดระวาง Gen 5.5 video ไปเลย
ฟังแต่ตัวที่รับมาจากคุณสันตินั่นแหละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

blackpie

16/08/2013 10:07:29
30
เสียงดีจริงๆ ตัวนี้กำลังมากสุดใน ipod ทั้งมวลผมก็มีเก็บไว้ในกรุตัวนึงครับแต่ตัวยกกล่องปล่อยไปแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

16/08/2013 11:00:20
4,282
เย้ๆๆๆ พี่อั๋นสันติ รีวิวย้อนยุคให้อ่านกัน ขอบคุณมากๆๆครับพี่ 5555

รุ่นนี้ผมเกิดไม่ทันใช้จริงๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว iPod Generation 2nd สบาย ๆ สไตล์ auns555"