Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[ประกาศ] Meeting MD 1st ครั้งแรกในประเทศไทย @ ร้านภูฟ้า จตุรัสจามจุรี

nur

10/01/2009 10:58:31
เนื่องจากมีกลุ่มผู้ ฝักใฝ่ใน เครื่องเล่น MD (MiniDisc) เพิ่มขึ้นมากกว่า ก่อนหน้านี้ทำให้ ทางเว็บ thaiminidisc.org ได้มีการจัด

Meeting MD ครั้งแรก ของประเทศ สถานที่จัดงาน คือที่ ร้านภูฟ้า สาขา จตุรัสจามจุรี (จามจุรี สแควร์ส)

มีการจัดงานในวันอาทิตย์ ที่ 18 มกราคม 2552 เวลา 13.01 น.

กิจกรรมภายในงาน เช่น

- การพูดคุยและทดลองฟัง เครื่อง MD รุ่นต่างๆ อาทิ Sony, Sharp, Kenwoodที่ สมาชิกเป็นเจ้าของ

- การจำหน่าย เครื่องเล่น MD (Sony MZ-G750 ของใหม่) ในราคาพิเศษ

ผู้ที่สนใจสามารถไปได้เลยครับ เจอกันที่ร้านภูฟ้า @ จามจุรี สแควร์ส

การเดินทาง

- สามารถเดินทางโดยรถไฟใต้ดิน ลงที่สถานีสามย่าน ได้

(สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ www.thaiminidisc.org)

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nur

10/01/2009 11:02:50
เพิ่มเติม กิจกรรมภายในงานครับ

- ผู้ที่มี MD ให้นำ MD มาด้วยนะครับ อวดโฉมกันหน่อย เพื่อเป็นบุญตากับรุ่นน้อง ๆ และจะได้รู้จักรุ่นยี่ห้อ ว่าเป็นยังไง
- ผู้ที่ต้องการทดลองฟัง MD อยากให้นำหูฟังประจำตัวของท่านมาด้วยเป็นอย่างน้อย เพราะจะได้ลองฟังดูว่าใช่แนวรึเปล่า
- ส่วนตัวแล้วคงนำ MD ที่มีอยู่ มาให้ทดสอบเสียงกันประมาณสิบกว่าตัว มียี่ห้อ Sony เป็นหลัก และมี Sharp,Kenwood,Aiwa,Panasonic
- ในวันนั้นผมมีแผ่นล้างหัวอ่าน และหัวไร้ท์ ให้ยืมใช้กันด้วยนะครับ
- ทั่นนั้มจะนำ Hi-md Sony รุ่นท๊อปมาให้ลูบ ๆ คลำกัน เป็นบุญตา อิอิ (RH1)
- มีแผ่น MD เพลงที่ผมอัดผ่าน Optical มาให้ลองฟัง และใครคิดว่าแผ่นที่ตัวเองอัด แจ๋วจริง ก็นำมาแสดง เผื่อเป็นแนวทางรุ่นหลังต่อไปได้ครับ

เอาหูฟังไปลองได้เลยครับบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

cd เท่านั้นเฟร้ย

10/01/2009 11:27:07
md มันเสียงดีกว่า cd เลยหรือไง อยากรู้จริงๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nur

10/01/2009 11:32:24
ลองไป ดูจิ เอิ๊กๆ

ผมก็อยากลองฟัง CD หมือนกัน ไปแลกเปลี่ยนความคิดได้ครับ เป็นแนวทาง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมเอง

10/01/2009 11:58:04
ลองไปฟังดูเองครับจะได้รู้ว่า เสียงอะไรดีกว่ากัน แล้วจะรู้ครับว่าทำไมมีคนถึงมาเล่นเอ็มดีให้ยุ่งยากครับ เชิญฟังได้ครับผมที่งาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nur

10/01/2009 12:11:00
ขอบคุณ ฮะ "พี่ผมเอง" ว่าแต่ใครหล่ะเนี่ย พี่ อัล รึเปล่า

หมายเหตุ เรื่อง MD ,CD , ipod , iriver ใครเสียงดีกว่ากันนั้น ไม่ไม่ขอเอ่ยถึง

แต่จุดประสงค์ของผู้ผลิต อยู่ที่ ผู้ใช้ได้รับความบันเทิงจากเสียงเพลง มากกว่ามั้งครับ

ไม่ว่าจะเป็น ขอ iPod iRiver CD MD เอาไปได้เลยครับ สนุกสนาน ถึงจากต่างชนิดกัน

แต่จุดประสงค์ของเราไม่แตกต่างกัน นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

คนไทย

10/01/2009 13:57:36
คห.2 พูดโดนใจ

เคยหลวมตัวใช้ Hi-MD อยู่พักนึง อัด 1:1 ผ่านสาย Optical กับเครื่องเล่น CD ตั้งโต๊ะ
ไม่เห็นมันจะดีกว่า CD ตรงไหนเลย เสียเวลาอัดอีกต่างหาก ไม่น่าหลงตามกระแสเลย เศร้า

แต่ถ้าจะเล่นเพราะว่ามันสวย อันนี้ยังพอรับได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

----

10/01/2009 16:10:24

ถ้าเสียงไม่ดีกว่า จะมีเหตุผลอะไรที่จะต้องทนใช้ MD

ของจีนแดงก็ยังได้เหมือนกันนี่นา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Ken21th

10/01/2009 18:06:38
0
นานาจิตตังครับ
เมื่อก่อน เทปคาทเซ็ต ยังฟังกันได้
ถ้าเจ๋งจริงๆต้อง แผ่นเสียง พร้อมแอมป์ บวกหูฟังไปฟังนอกบ้านครับ
นั้นละสุดยอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

คนเดิม

10/01/2009 18:17:00
พอเหอะครับ

แต่ละเครื่องก็ดี ต่างกันไป

อย่างว่าครับ จุดประสงค์เดียวกัน เราซื้อมาเพื่อฟังเพลง เพื่อความบันเทิง ครับ

ไม่ใช่ซื้อมาใช้เพื่อจับผิด ว่าอันนี้ไม่ดีอย่างนู่น อันนั้นดีอย่างนี้

ความเห็นส่วนตัว CD MD Cassetes MP3 MP4 PMP มือถือที่ฟังเพลงได้

ล้วนแต่ตอบสนองความต้องการ ของเราได้ทั้งสิ้น หากแต่เราไม่มัวไปจับผิด อุปกรณ์เหล่านี้อยู่

ทุกอย่างก็ตอบสนองคุณได้อย่างเต็มที่ครับ ถ้าพอใจในสิ่งที่เรามี ทุกอย่างก็ดีเองครับ ยิ่งช่วงภาวะเศษฐกิจแบบนี้ด้วย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Ken21th

10/01/2009 18:18:35
0
เห็นด้วยอย่างมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

คนไทย

10/01/2009 19:24:32
ที่พูดอย่างนั้นก็เพราะว่าเมื่อก่อนเข้าไปอ่านเว็บพันทิบแล้วเค้าว่ากันว่าดีกว่า Lossless ดีกว่า CD ไม่รู้หลงเชื่อเข้าไปได้ไง แต่ก็อย่างว่า กระแสมันบังตาในตอนนั้น

ตอนท้ายมาไล่ๆอ่านกระทู้ดู เวรกรรม ที่ตอบๆหลายความเห็นในกระทู้มีคนอยู่ไม่กี่คนในนั้นเอง ส่วนใหญ่ถามเองตอบเองทั้งนั้น อยากเขกกระโหลกตัวเองจริงๆ

ไม่ได้ว่าคนสร้างกระแสไม่ดีนะครับ แต่อยากให้เชียร์กันแต่พอเหมาะพอควร ของทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสีย บอกข้อดี ก็ต้องกล้าบอกข้อเสียมันด้วย บางคนที่พึ่งเข้ามาเล่นใหม่ๆที่เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับของแบบนี้ (อย่างผม) จะได้เอามาตัดสินใจได้ครับ

ด้วยความนับถือ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ไอ๊หยา!!!

10/01/2009 19:28:11
จะคิดอะไรมากล่ะครับ เครื่องเล่นทุกประเภท มันก็มีเสน่ห์ของมัน แล้วแต่ใครจะชอบ เหมือนอาหารนั่นละครับ
ใครชอบแบบไหน ถ้าไม่บังคับให้ใครกิน ก็ไม่ต้องเดือดร้อน ถ้าไม่มีจะกินซิครับ เดือดร้อนแน่ เนอะ เนอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

nur

10/01/2009 19:44:51
เห็นด้วยกับ คห 12 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

FEWSG89

10/01/2009 20:59:12
0
อันเสียงดีกว่าไม่รุ้น่ะครับ

แต่ว่า ทำไปเถอะ ถ้ามันทำให้เรามีความสุข

แล้วไม่เบียดเบียนใคร

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

คห.2

10/01/2009 23:10:38
MD ขนาดเล็กกว่า CD ทำให้พกพาง่ายกว่า
MD อัดซ้ำแล้วซ้ำอีก ลบได้ในตัว Player เอง สะดวกแก่การใช้งานบางประเภท

CD รับ data มาจากต้นฉบับ ใช้เป็น source สู่ md แน่นอนว่าการข้าม format ต้องมีการสูญเสียของข้อมูลบ้าง

คุณบอกว่าต่อผ่านนู่นนี่ ผ่านสาย optical ถามหน่อยว่าสาย optical ที่ใช้มีคุณภาพแค่ไหน

สาย optical มีตั้งแต่หลักร้อยยันราคาบ้าบอแบบที่นึกกันไม่ถึง

แล้วอันไหนล่ะที่ไม่ทำให้สูญเสียสัญญาณเลย

ขนาดไฟล์ที่ชื่อ Lossless ยังให้ความหมายว่า สูญเสียน้อยที่สุด

Lossless ยังเทียบตัวเองแค่ว่า near cd

สรุปง่ายๆ แบบง่าวๆของผมเองนะ

md ถ้าจะให้เสียงดีจริงก็คงต้องให้ค่ายเพลงบันทึกเพลงลง md ขายเลยนั่นแหละ เพราะรับตรงมาจาก source ต้นฉบับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

10/01/2009 23:59:52
0
ของพวกนี้มันเป็นของเล่นคลาสสิคเลยล่ะ ผมเองจนทุกวันนี้ยังรู้สึกว่าไอ้วอร์คแมนที่ผมเคยมีเมื่อเกือบ 30 ปีก่อน เสียงดีกว่าตอนนี้อีก.....

มันเป็นความประทับใจ และอะไรหลายๆๆ อย่างที่เป็นความทรงจำ ความสุขส่วนตัวจริงๆๆๆ

ผมเห็นคนแต่งรถเวสป้า นั่งขัด นั่งเช็ด แล้วดูแววตามีความสุขโคตรๆๆ ทั้งๆๆ ที่รถเวสป้า วิ่งเร็วกว่ารถมอเตอร์ไซด์อย่งอื่นก็ไม่ได้ 555 แต่มันก็เป็นตำนานบทหนึ่งบนโลกนี้....

เอ้า ใครสนใจ ไปร่วมงานกันได้นะคร้าบบบ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nur

11/01/2009 08:43:02
ขอบคุณครับ เฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nur

11/01/2009 10:10:16
0
กระทู้หาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[ประกาศ] Meeting MD 1st ครั้งแรกในประเทศไทย @ ร้านภูฟ้า จตุรัสจามจุรี "