Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความยาว m2m มีผลต่อเสียงหรือไม่

azzonix

22/06/2013 15:41:17
0
สาย m2m ถ้าเป็นสายชนิดเดียวกัน แต่ความยาวต่างกันมากเช่น 10 ซม กับ 50 ซม. จะให้เสียงต่างกันไหมคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

veedemort

22/06/2013 16:00:51
58
ผมเคยถามพี่สมพงษ์ที่ทำสาย usb ขายคับ

ในกรณีสาย usb พี่เค้าบอกว่า ... ถ้าสั้นเสียงจะได้แน่น ถ้ายาวเสียงจะได้พริ้ว คับ

ส่วนเรื่องสัญญาณ analog ต้องรอผู้รู้มายืนยันอีกทีคับ แต่ยิ่งยาว ความเห็นของผมคือ คุณภาพยิ่งลดลงคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Archibald

22/06/2013 16:03:32
4
ยิ่งยาวยิ่งแย่ ครับ

เว้นแต่ว่าสายนั้นทำมาจากตัวนำ อย่างดีก้อจะไม่ค่อยมีผลต่างสักเท่าไร ในกรณีที่ความยาวต่างกันไม่มากนะครับ และอยู่ที่กำลังขับด้วยถ้ากำลังขับดีๆก้อไม่ค่อยต่างอีกเช่นกัน

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

teenoi08

24/06/2013 19:04:05
ความยาวสายนั้นส่งผลต่อเสียงครับ ไม่ว่าสายคุณจะถึงขั้น hi end หรือไม่ก็ตามครับ สั้นไป หรือยาวไปก็ไม่ดีครับ ผมยกตัวอย่างสายลำโพงนะครับ ถ้าสายรุ่นเดียวกันบุคลิกเสียงจะเหมือนกันแต่จะต่างกันเรื่องspeedกับเนื้อเสียงครับเช่นยกตัวอย่าง
สายลำโพงความยาว 1.5เมตร speed เสียงจะ กระชับ กว่า สายความยาว2เมตร
และสายความยาว 2เมตร speedเสียงจะช้ากว่า สาย1.5เมตร และหางเสียงจะยาวกว่า นิดหน่อยครับ และถ้ายาวกว่า2.5speedจะหนืดไป
แต่system เป็นชุดที่ speed เสียงไวอยู่แล้วและคุณชอบบุคลิกสายที่มีspeedเสียงสดกระชัดอีก ก็อาจทำให้ ได้ speedเสียงที่เร็วไปฟังแล้วจะฟุ้งๆ แต่ก็แก้ได้โดยซื้อสายลำโพงให้ยาวขึ้นครับจะได้ speedเสียงที่ดีขึ้น แต่ทั้งนี้เล่นกันไม่เกิน2.5เมตร
ทั้งนี้ อยู่ที่ความชอบครับ แต่ที่นิยมกัน คือ2เมตร และสายไฟacที่นิยมเล่นกันในเครื่องเสียงบ้าน จะอยู่ที่ความยาว 1.5-2เมตรครับ
แต่1.8จะได้เสียงที่ดีที่สุด ฝรั่งเค้าทดสอบมา อิอิ
กลับมาที่สาย m2mที่ถามไว้ครับ ขนาด10 cm กับ 50นั้นก็ย่อมต่างกันแน่นอนครับ 50cmนั้น speedเสียงย่อมช้ากว่า 10cmครับ ทั้งนี้อยู่ที่ความชอบครับ^^
ผมเข้าใจ ผิดถูกยังไงบอกกันด้วยเด้อ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bs411478

24/06/2013 19:14:09
2
มีผลครับบางทีผู้ผลิกยังมีบอกมาเลยว่าที่ความยาวเท่านี้เสียงจะดีที่สุด บางทีเขาก็ว่าไม่วาสายไหนเท่านั้นเท่านี้ดีที่สุด(คือจำไม่ได้อะนะซักค่านึงอะ) ขัดกับความเชื่อที่หลายคนคิดว่ายิ่งสั้นยิ่งดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ความยาว m2m มีผลต่อเสียงหรือไม่"