Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อาท

01/12/2006 21:39:32
ถ้าฟังจาก ipod ตรงๆไม่ผ่านแอมป์ได้ไหมเอ่ย

หรือถ้าต้องผ่านแอมป์ มีตัวไหนแนะนำไหม

701เทียบกับ ms-2 แล้วเปนไงครับ

แล้ว MS-Pro ไม่ผ่านแอมป์ได้ไหม

หรือ ทั้งหมดต้องผ่านแอมป์ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

01/12/2006 22:17:11

K701 ต่อตรงจาก Portable ถือว่าเล่นไม่ได้ครับ แรงจาก portable มันไม่พอขับครับ

ต้องถามก่อนครับว่าชอบฟังอะไรเป็นส่วนใหญ่ อันนี้เป็นเรื่องสำคัญครับ เพราะถ้าไม่ได้ตั้งใจจะมีหูฟังหลายๆ สไตล์แล้ว

คงต้องเลือกเอาสไตล์หลักๆ ที่เราฟังครับ เพราะไม่งั้นงบประมาณจะบายทะโร่ เพราะไอ้การมีหูฟังหลายๆ อันนี่ล่ะ

701 นั้น ถ้าจะเอาไปฟังร็อคเป็นหลัก ผมว่าอย่าเอาไป แต่ถ้าเอาไปฟังคลาสสิค เพลงร้อง Vocal บันทึกดีๆ หรือ แจ๊สวงใหญ่ ผมว่าคุ้มค่าครับ

แต่ถ้าเอาไปฟังร็อค ผมว่า MS-2 นี่ใช่เลย 555 ตัวจริงเสียงจริงครับ เบสมัน punch และมีหัวโน๊ตเบสให้เราเชยชม

701 นั้นสเตจกว้างขวางเหมือนท้องสนามหลวง ฟังแผ่นบันทึกดีๆ หรือออดิโอไฟล์ ให้อรรถรสได้มากพอควรครับ เบสลึกไม่ได้เท่ากับ 650 แต่ให้ความใสปิ๊ง ได้ดีกว่า 650 ครับ

Grado และ Alessandro ทุกตัว ไม่ง้อแอมป์ครับ เรื่องจริง !!!! มันไม่ง้อแอมป์ยี่ห้อไหนในโลก 555 เพราะถึงจะต่อ portable player ธรรมดา มันก็ฟังได้มันส์พอควร ลองมาฟังได้เลยครับ

ถ้าต้องง้อแอมป์ยินดีให้เตะ 555

แต่การที่มีแอมป์หมายถึงการรีดคุณภาพของหูฟังให้ออกมาแบบหมดจดครับ ทำให้ไดอะแฟรมของไดรเวอร์สั่นอย่างมีคุณภาพ ไม่ไร้การควบคุมเหมือนไม่ใช้แอมป์ การใช้แอมป์ทำให้ควบคุมคุณภาพหูฟังได้ดีกว่า 555

การใช้แอมป์ในหูฟังโอหม์ต่ำๆ เช่น 16-32 โอห์ม มักจะเห็นผลและคุณภาพไม่ชัดเจนมาก ยิ่งพวก inear 16 โอหม์ ยิ่งต้องตั้งใจเงี่ยหูฟัง

แต่ถ้าเป็นเจ้าของหูฟังนั้นๆ และใช้บ่อยๆ เสียบปุ๊บ ก็ฟังออกปั๊บครับ ว่าเสียงมันเป็นยังไง ดีมากหรือน้อย 555

แอมป์ไทยคงมี The Pig ตัวเดียวในช่วงนี้ เพราะตัวอื่นๆ ยังอยู่ในขั้นตอนทดลองและกำลังผลิตกันทั้งนั้นครับ ส่วนแอมป์ฝรั่งมีเยอะเลยครับ เยอะถึงโคตรเยอะจริงๆ ครับ 555

ถ้าหมื่นกว่าๆ มีให้เลือกหลายตัว ไม่ว่าจะเป็น Heed Canamp หรือ Eddiecurrent หรือ X-can V3 หรือ Gilmore Lite, The Hornet

555 ลองค่อยๆ เสริชครับ ยิ่งอ่านยิ่งมันส์ สงสัยตรงไหนโพสถามใหม่ได้เลยยยยยยย 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"akg k701"