Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Dac+Amp 2 ชุดนี้ อันไหนน่าใช้มากกกว่ากันครับ

angitian

07/06/2013 17:15:55
0
เพิ่งซื้อ HD598 มาได้ไม่นานครับ เลยอยากอัพเกรดอุปกรณ์
ตอนนี้ฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์เป็นหลัก foobar > sorch handydac > FiioE11 เป็นบางครั้ง > Hd598/EDIFIER mp210
ฟังแนวเสียงร้อง กับ Symphonic metal เป็นหลักครับ

ทีนี้ผมอยู่ที่เชียงใหม่ครับ หาชุดทดลองฟังได้ไม่หลากหลายเท่า กทม. (นาน ๆ ได้ไปซักครั้ง)

เท่าที่ลองฟังก็ถูกใจเสียงจาก Yulong D100 MkII
กับเสียงของแอมป์ Asgard ตัวแรก แต่ว่าตัว Asgard มันไม่มี dac ในตัว อีกอย่างคือเห็นว่า Asgard2 เพิ่งเปิดตัวมีอัพเกรดจากเดิมหลายอย่าง คิดว่าแนวเสียงคงคล้ายเดิมหรือดีกว่าเดิม เลยมอง ๆ หา dac อย่างเดียวเอามาใช้ด้วยกัน พอดีเห็นว่า Schiit มี dac รุ่นเล็กคือ Modi ที่ราคาไม่สูงมาก (Bifrost ราคาเกินงบครับ) แต่ไม่ค่อยเห็นรีวิวเลยว่าแนวเสียงเป็นยังไงบ้าง

พอลองหาดูก็ไปเจอคนเทียบ Modi and Magni กับ Bifrost and Asgard
http://www.head-fi.org/t/643368/schiit-modi-and-magni-comparison-to-bifrost-and-asgard
ผลคะแนนออกมาก็พอไหวอยู่

ทีนี้เลยคิดว่าถ้าเลือก Modi + Asgard2 (ราคารวมแล้วพอ ๆ กับ D100 MkII เลย แต่ดูมีอนาคตกว่า) เสียงมันจะออกมาประมาณไหนครับ

ถ้ายังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hoshizora

07/06/2013 19:15:28
2
http://www.audio-gd.com/Pro/dac/NFB3-2011/NFB3.1EN.htm

ราคาย่อมเยา ครับ

ส่วน Modi ไปฟังแล้วก็โอเคอยู่ครับ แต่ไฟเลี้ยงต้องใช้ Usb ร่วม ผมยังไม่กล้าพูดะไรมากเพราะ Asgard ยังเบินำด้นิดเดียวเอง ตอนแรกผมก็กะจะเอา Modi แต่อนาคตต้องอัพเกรดอีก ผมเลยใช้ Audio gd ดีกว่าแล้วตัว 3.33 อัพหม้อแปลงใหม่ด้วย น่ายไฟ สัญญาณ รบกวนน่าจะทำได้ดีกว่าก่อนรุ้นหน้านี้ แต่ใช้ชิพเสียงคนละชนิด ต้องรอพี่หมูหวานมาอธิบาย ตัวเก่าใช้ Wm8701 ตัวนี้เห็นว่าใช้ Pcm อะไรนี่แหละครับ
ถ้ายาวๆจบได้ อัพเกรดสายไฟ ได้ ก็แนะนำ 3.33 หนะครับ

แต่ถ้าเล่นแยกกัน ต้องเผื่องไว้ให้กับสาย Rca หน่อยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hoshizora

07/06/2013 19:25:17
2
ถ้าถูกใข Yulong ก้จัดได้ครับ ผมว่า ตัวนี้เป็น Dac AMP ที่มีคุณภาพเลยทีเดียว

ถ้าจจะัด Yulong vs Adgd

อย่าลืมไปลอง คู่ชก D100mk2 Vs Compass2 ราคาพอฟัดกันได้ น่าจะให้คาแรกเตร์ที่ ต่างกัน น่าจะเลือกง่าย กว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hoshizora

07/06/2013 19:31:21
2
โทษทีครับดผิด. ๓.๓๓ ใช้ wm ส่ววน Compass รุ่นที่ออกมาใหม่เป็น Pcm ส่วน Compass2 เป็น Es9018
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Pazippizzy

08/06/2013 09:20:25
0
ผมมี yulong ต่อกับ asgard1
เท่าที่ลอง
yulong => asgard เสียงสูงจะออกพริ้วกว่า
ที่เหลือต่อ yulong ตัวเดียว ดีกว่าหมด โดยเฉพาะเบสดีกว่าชัดเจน เสียงหนา
อาจจะเพราะผมใช้สาย rca ถูกก็ได้ (diy คู่ละ 1000 จากในตลาดมือสองเว็บนี่แหละ)
ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับแนวเสียงที่ชอบด้วยครับ
แต่ถ้ามีอนาคตกว่าผมว่า yulong ตัวเดียว วันหลังไปเพิ่ม amp อีกได้
ไม่งั้นก็ compass2 ครับอย่างท่านด้านบนว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hoshizora

08/06/2013 17:30:52
2
ท่านด้านบนใช้หูอะไรหรอครับ แล้วใช้สายของอะไรครับ ขอทราบทั้งชุดได้ไหมครับเผื่อเก็บไว้เป็นความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Dac+Amp 2 ชุดนี้ อันไหนน่าใช้มากกกว่ากันครับ"