Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขุมทรัพย์เพลงสำหรับคนชอบฟังเพลงครับ

Reigen

30/11/2006 20:31:57
สำหรับท่านที่ต้องการหาเพลงนะครับ... ผมขอแนะนำโปรแกรมที่ผมใช้อยู่แล้วกันนะครับ
เพื่อท่านที่ต้องการหาเพลงเมืองนอกที่ 320K เป็นต้นมีเยอะมากๆๆครับ...

วิธีใช้ไม่แน่ใจว่าลงที่นี่ได้หรือปล่าวถ้าคุณมั่นคง โอเค เดี๋ยวผมทำคู่มือการใช้งานให้ครับ...รับรองมีเพียง 2 โปรแกรมหาเพลงได้ทั่วโลก...

สำหรับเพลงต่างชาติไปลองโหลดโปรแกรมนี้แล้วลองเล่นดูครับ
http://www.winmxgroup.com/

สำหรับขุมทรัพย์เพลง เมืองไทย
http://www.slsknet.org/

ทั้งสองโปรแรมต้องโหลดมาแล้ว Install ที่เครื่องถึงจะใช้งานได้ครับ...

ลองใช้ดูครับ วิธีใช้ลองอ่านดูหละกัน...

พอดีวันนี้ไปร้านคุณมั่นคงมา..เห็นมีลูกค้าอยากได้เพลงเก่าๆ แล้วก็ _Bitrate `สูง...

ผมก็เลยคาดว่าอีกหลายท่านไม่รู้วิธีหาเพลงครับ...( แต่คนที่จะใช้ทั้งสองโปรแกรมควรจะต่อ ADSL นะครับ ) ไม่งั้นรอเพลงกันเหงือกแห้งแน่ๆๆ

ทั้งสองโปรแกรมมีข้อดีกว่า Bittorent ตรงหาเพลงที่เราต้องการได้โดยการ Searh ครับ...
:158::158::158::158::158::158:
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นรธิป

30/11/2006 20:42:13
ขอบคุณมากครับ ต้องลองดูซะหน่อยแล้ว แต่ไม่รู้จะใช้เป็นหรือเปล่า5 5 5:135:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

30/11/2006 21:29:11

5555 เพลงฝรั่งคงไม่เป็นไรครับ ลงวิธีไว้ได้เลยครับพี่ แต่เพลงไทยต้องขออนุญาติทุกท่านสะกิดเอวกันหลังไมค์หรือทางเมล์ก็แล้วกัน 5555 (เพราะเพลงไทยเค้าเข้มงวดมาก)

ผมกลัวเค้าจะมาอุ้มผมไปครับ 5555

อ้อ ผมแปลกใจว่าอันนี้มันต่างจาก torrent ตรงไหนครับพี่ ผมเข้าใจเอาเองว่า torrent ก็คือการ search ชนิดหนึ่ง คือค้นเฉพาะที่เราต้องการ แต่สุดแท้แต่ใครจะเป็นคนปล่อยให้เราได้ "ดูด" 555

เดี๋ยวผมจะลองดูมั่ง ติดขัดตรงไหน ผมรบกวนถามพี่อีกทีครับ 555

ว่าแล้วก็ลองลงโปรแกรมซะเลย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Reigen

30/11/2006 21:43:36
สำหรับขุมทรัพย์ไทยนะครับ...ไปดูวิธีใช้ที่นี่แล้วกัน...
ผมลงเป็น Link นะครับ...
http://www.justusers.net/articles/download/soulseek/soulseek.htm
ถ้าไม่ได้ รบกวนคุณมั่นคงลบแล้วกันครับ
:162:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

30/11/2006 21:48:29

5555 แล้วแบบไหนมันดูดได้เร็วกว่ากันครับ หมายถึงท่อที่ใช้ดูด แบบไหนมันคล่องตัวกว่า ของผมโหลดบิท บางทีก็ 3 ชั่วโมงจบ

บางทีรอมาเกือบ 1 เดือน มันขึ้นมาให้วันละเปอร์เซนด์เดียว 555

ขอบคุณพี่มากครับ ที่เอาวิชาใหม่ๆ มาแนะนำครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Reigen

30/11/2006 21:54:55
เอาตามวิธีงานใช้งานของผมแล้วกันนะครับ....

เพราะปกติ บิทผมก็เล่น..

ถ้าต้องการเพลงทั้งอัลบั๊มหรือ Mp 3 CD อันนี้ผมจะไปบิทครับ...

แต่ถ้าผมต้องการหาเป็นบางเพลงหรือรู้แต่ชื่อนักร้องโดยเฉพาะถ้าหาเพลงด้วยตัวอักษรภาษาญี่ปุ่น หรือหาจากบิทไม่ได้
ผมจะใช้ WinMx ครับ

แต่ถ้าหาของไทยเพื่อจัดตามชาร์หรือหาเพลงเก่าๆๆ ผมจะใช้ Soulseek ครับ

คือถ้าถามความเร็วในการโหลดก็คล้ายๆๆ บิทครับ ต้องดูความเร็วฝั่งที่จะอัพโหลดด้วย..บางครั้งก็เร็วจี้... บางครั้งก็เต่าคลาน.... แต่ทั้ง 2 โปรแกรมสามารถเช็คความเร็วในการดาว์โหลดให้เราทราบได้ก่อนการทำการโหลดครับ....
ดังนั้นเราจะคาดการเวลาโหลดของเราได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

TeMpLaTe

01/12/2006 00:47:02
โซลซีค นี่สุดยอดครับ

มีทุกบิทเรทให้เลือกหา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Reigen

01/12/2006 17:39:27
ครับตามที่คุณ Rurika บอกถูกต้องเลยครับ...

ระบบการแชร์ไฟล์ที่ดีที่สุดตอนนี้คือ บิตครับ... แต่ไฟล์ตายไวเนื่องจากใช้ Ratio เป็นหลักครับ...แต่ความเร็วสุดยอดถ้ามีหลายๆๆคน

ถ้าเนทเร็วมากๆๆ บวกกับมีคนเล่นเยอะ..ต้อง Emule เลยครับเร็วถึงใจอะไรก็มี..แต่ที่ไทยผมเคยใช้แล้วผมว่าช้าไปหน่อย...
แต่ถ้าที่ญี่ปุ่นหรือจีน...ปูดป๊าดเลยครับ... ตัวนี้มีโปรแกรมให้เลือกสรร มากๆๆๆๆๆๆ

ส่วน Winmx กับ Soulseek นั้น เป็น P2P ครับ...ซึ่งไม่ต้องทำ Ratio ครับ..ส่วนใหญ่ไฟล์จะอยู่ที่เครื่องของแต่ละคนที่แชร์ไฟล์ไว้ให้คนอื่นอยู่แล้วครับ..เลยไฟล์ไม่ค่อยตาย...
และที่สำคัญพัฒนาให้โหลดจากหลายคนได้ซึ่งคล้ายๆๆบิต

ส่วนSoulseek นั้น เป็น P2P แบบเชื่อมต่อกันเวลาโหลดแบบ เครื่องต่อเครื่องครับ..ซึ่งช้าหรือเร็วอยู่ที่ความเร็วของการรับและส่ง ซึ่งถ้าเรียงลำดับความเร็ว....

ผมให้ดังนี้ครับ
1. บิต
2. Winmx
3. Soulseek

ถ้าไฟล์ตายช้าผมให้ดังนี้ครับ
1. Winmx
2. Soulseek
3. บิต

ลองเล่นกันดูนะครับ... มีปัญหาก็โพสถามวิธีใช้ได้เลยครับ...

ส่วน Winmx วิธีใช้ผมมาทำกระทู้ให้วันอาทิตย์แล้วกันครับ
:159::159::159::159:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

01/12/2006 18:56:14

5555 อ่านแล้วถึงรู้ว่าผมต้องไปนั่งหัดใหม่เลยครับ
ความรู้ในการดูดของผมน้อยมากจริงๆ 555

แต่ละคนเป็นเซียนน่าดูแลยครับเนี่ย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หรั่ง

05/12/2006 05:40:04
มันเป็น P2P ทั้งคู่แหละครับ torrent คือการจ่ายไฟล์ในลักษณะแยกย่อยเป็นชิ้นเล็กๆ ผู้รับรับและส่งไปพร้อมๆ กันทุกคนในวง มันเลยเร็วกว่าจากคนถึงคนแบบ winmx
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Reigen

05/12/2006 21:33:58
ขอยกยอดวิธีใช้เป็นวันพรุ่งนี้นะครับ... วันหยุดพอดีไม่ว่างเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

De Ocean

07/12/2006 09:34:47
โปรแกรม soulseek นี่ ขุมทรัพย์ของแท้เลยครับ ผมก็ใช้อยู่ - -b

แต่ส่วนใหญ่ผมใช้กับเพลงต่างประเทศนะฮะ ^^
ชอบอย่างนึงตรงที่เวลาดูดเพลงต่างประเทศ เค้ามักจะมี rip ไว้ที่บิทเรตสูงๆ แถมเป็นพวก vbr ซะด้วย ถูกใจจริงๆ ^^

(บางเพลงมาเป็นไฟล์ lossless เลยก็มี ^^&squot;&squot; )

ป.ล. ผมมักไปดูดที่ร้านเนต แต่มันลง winmx ไม่ได้แฮะ ใครพอรู้วิธีเซต รบกวนบอกทีครับ U_U&squot;&squot;
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

07/12/2006 09:50:42

ตอนนี้ผมใช้ Bit ในการดูดครับ เพราะดูดวิธีอื่นไม่เป็น 555 ผมดูดทีละอัลบั้มเลยครับ นี่ก็เพิ่งดูดมาได้อีก 3 อัลบั้ม

แต่บอกตามตรงเลย ดูมันไม่มีค่า ไม่มีราคา ไม่ทรงคุณค่าในการเก็บรักษาเลย 555

ไม่เหมือนซื้อซีดีจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

De Ocean

07/12/2006 11:57:01
^
^
ตามที่คุณมั่นคงบอกจริงๆฮะ
อย่างผมนี่ก็ไปดูดๆมาก่อน ถ้าชอบอัลบั้มไหนจริงๆ ก็ค่อยไปเสาะแสวงหาซื้อมาเก็บไว้ฟังน่ะฮะ ^^

แบบพอมี cd อยู่กับตัวเราแล้วความรู้สึกมันต่างกับแบบไฟล์มากจริงๆน่ะฮะ ^^ ....และวิธีนี้จะดีมากเลยครับ ถ้าเราพยายามไม่คิดถึงเรื่องเงินค่า cd ที่ซื้อไป - -&squot;&squot;

หมดเงินไปกะมันเยอะจริงๆเลยนะเนี่ย ให้ตายเถอะ -__-&squot;&squot;
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Reigen

07/12/2006 23:43:32
ปกติสำหรับ CD ที่ผมชอบมากๆๆ ก็จะมีเก็บไว้ในครอบครองครับ...
แต่ตอนนี้ รู้สึกขี้เกียจที่ต้องมาเปลี่ยนแผ่นไปมา..ก็เลยโหลดมาฟัง..เก็บไว้ในเครื่อง...

หลังจากชอบๆๆๆๆ จนมีความรู้สึกอยากได้เพราะๆๆ อยากฟังเสียงดีกว่านี้ก็... ไปหาซื้อCD มาในครอบครอง...

สำหรับวิธีใช้ + วิธีติดตั้งเบื้องต้นผมลงไว้ในกระทู้นี้แล้วนะครับ

http://www.tarad.com/munkonggadget/webboard.php?id=313497&cat_w=15025&lang=th
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

diebysword

18/12/2006 20:29:42
winMX เป็น Point to Point = ผู้ปล่อยคนเดียว ยิ่งคนดูเยอะยิ่งช้า ผู้ดูไม่สามารถปล่อยได้ เลยช้า

BitTorrent เป็น Peer to Peer = ผู้ปล่อยสามารถปล่อยได้หลายคน เช่นคนที่กำลังดูอยู่ได้20เปอร์ ก็สามารถปล่อยไอ้ 20เปอร์ที่มี ให้คนที่ยังไม่มีได้ และเมื่อโหลดจนเสร็จ ก็สามารถปล่อยให้คนอื่นได้เต็มๆ คนยิ่งยิ่งเยอะยิ่งเร็วครับ (poin to point ยิ่งโหลดกันเยอะยิ่งช้า สังเกตคนโหลดเยอะแดง ถ้า bit คนโหลดเยอะเขียว)
หยิกหู 0
"ขุมทรัพย์เพลงสำหรับคนชอบฟังเพลงครับ"