Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากถามผู้รู้เรื่อง EX HDD จาก mac ไปลง pc ค่ะ

tietie

28/04/2013 15:40:37
0
เรื่องมีอยู่ว่า เราเอา ex hdd ของเรามาฟอร์แมทแล้วก็เอาไปลงเพลงจากคอมเพื่อน
ซึ่งเป็น mac อ่ะค่ะ เสร็จแล้วเราก็เอากลับมา ว่าจะลงเพลงจาก hdd ที่ได้มาใน pc ของเรา(win7)

แต่ pc เราเปิด ex hdd ไม่ได้ คือมองเห็น แต่มันให้ฟอร์แมท
(เราก็ไม่ได้ฟอร์แมทนะ เพราะทำงั้นไฟล์หายแน่ๆไม่ต้องคิดเลย)

ก็เลยไปศึกษามาและรู้ว่า ex hdd จาก mac มันเอามาลง pc ไม่ได้นะเออ

ok เมื่อรู้แล้วมามันทำไม่ได้ ก็เลยอยากทราบว่ามีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้มันลงได้บ้าง

ปล.อีกนิด hdd เราไม่ได้เสียนะ ใช้สายแบบที่จ่ายไฟ 2 เส้นด้วย
แล้วก็ลองลงโปรแกรม macdrive แต่ก็เหมือนจะมองไม่เห็นอยู่ดี
ก็เลยยากรู้ว่ามีวิธีอื่นอีกไหมคะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

gamcud

28/04/2013 17:08:33
ต้องฟอแมทเป็นfat32หรือไงนี่แหละครับถ้าฟอแมทแล้วจะโอนข้อมูลได้ไฟล์นึงไม่เกิน4GB
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mtthefirst

28/04/2013 17:14:26
14
เอาอันนี้ไปลองทำตามดูครับ

http://www.macbreaker.com/2012/02/access-mac-os-x-partition-from-windows.html

ไปโหลด HFS driver ตามลิ้งค์นั้นมาแตกออกมาจะเจอ folder driver อยู่ให้ copy สองไฟล์นั้นลงใน /Windows/System32/driver

จากนั้น double click ที่ Add_AppleHFS.reg แล้ว restart เครื่องใหม่ คราวนี้เครื่องน่าจะเห็น Mac HDD แล้วครับ

จัดการก็อปไฟล์ที่อยู่ออกมาก็เป็นอันเสร็จ HFS driver นี้ทำให้อ่าน OSX HDD ได้แต่เขียนลงไปไม่ได้นะครับ ถ้าจะให้เขียนได้ต้องไปโหลด paragon HFS+ มาลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mtthefirst

28/04/2013 17:18:11
14
ผมเพิ่งลองใช้ดูกับเครื่องที่บ้านได้ผลครับ

Ext. HDD ของผมเกือบทั้งหมด format เป็น HFS+ พอดีต้องการย้ายไฟล์ที่ใหญ่เกิน 4GB ไป PC เลยลองไปหาวิธีดูแล้วเจอในลิ้งค์ข้างบนล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tietie

28/04/2013 21:52:52
0
ลองแล้วแต่ยังทำไม่ได้เลยค่ะ ถ้าเราฟอร์แมทให้เป็น exFAT
แล้วเอาไปลงเพลงใหม่จาก mac เพื่อน แล้วเอากลับมาลงคอมเรา
คิดว่าง่ายดีค่ะ เพราะ exFAT มันใช้ได้กับทั้ง mac และ pc ใช่ไหมคะ
(ถามเพื่อความแน่ใจ - -a)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ammamm

28/04/2013 22:00:51
2
ถ้า Mac เพื่อนลงโปรแกรมพวก paragon หรือโปรแกรมที่ช่วยให้เขียนลง NTFS ได้ ก็ Format เป็น NTFS ได้เลยครับ หรือสะดวกจะใช้ exFAT ก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

aa

26/10/2016 16:43:06
format HDD ให้เป็น exFAT ใช้ได้เลยครับ 
หยิกหู 0
"อยากถามผู้รู้เรื่อง EX HDD จาก mac ไปลง pc ค่ะ"