Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เชื่อหรือไม่ ท่อหด มีผลกับเสียงมากๆ !!!

clkb

16/04/2013 16:20:34
3
ผมใช้สาย mini to mini ตัวหนึ่ง จากปกติใช้มานานพอสมควร ฟังเทียบกับอีกสายหนึ่งตลอดเวลา
วันนึงได้ท่อหดมา เลยลองหุ้มหน่อย จะได้แน่นๆ แข็งแรง ก็เลยจัดการหุ้มแจ๊คไปเลยทั้งสองด้าน
แล้วเอามาฟังใหม่่ แว๊บแรก รู้สึกแปลกๆ แต่ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าหูเพี้ยนไปรึเปล่า
พอลองเอา mini อีกเส้นมาฟังเทียบ อ้าวเฮ้ยย เสตจที่ว่าเคยกว้างกว่า มันแคบกว่าอีกตัวไปในทันใด
เสียงคมขึ้น แต่แคบลง ไม่โปร่ง ฟังไม่สบายเหมือนเดิม จากที่เคยโปร่งกว่าอีกเส้น กลายเป็นแคบกว่าอีกเส้น
ก็เลยลองหาข้อมูลมา ได้ข้อมูลมาว่า มีท่านที่เคยพูดไว้เหมือนกันว่าหุ้มแล้วโปร่งน้อยลง คือพี่มด mod91 และกระทู้ขายสาย คุณ windowX ที่พี่คนหนึ่งเคยบอกไว้
ผมเลยจัดงาน แงะท่อหดออกไปเลย ปรากฏว่า ความโปร่งกลับมาเหมือนเดิมครับ
หลายคนอาจจะบอกว่า ฮึ้ย หูเทพขนาดนั้นเลยรึ ผมบอกได้เลยครับว่า แยกได้ออกง่ายมากๆ
เพราะมันแยกง่ายกว่าเปลี่ยนสายบางสายซะอีก คือมันหน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ

ก็เลยอยากมาแชร์กัน สำหรับใครที่ใช้แอมป์กับสาย m2m d2m อยู่
ถ้าอยากให้ฟังร็อคสนุกขึ้น แต่ยอมรับได้กับความโปร่งที่น้อยลง ลองใส่ท่อหดที่แจ๊คดูครับ
และสำหรับท่านที่ใส่ท่อหดอยู่ แล้วรู้สึกว่า ทำไมมันแคบ ไม่โปร่งเลย ลองเอาออกดูครับ
แล้วท่านจะรู้ว่า มันต่างกันจริงๆ หรือจะลองแบบผมก็ได้ครับ หาสายอีกเส้นมาฟังเทียบก่อน แล้วลงมือถอด/ใส่ ท่อหด
แล้วฟังเทียบกันดูใหม่ เอาเทคนิคมาแชร์ดูครับ เผื่อจะมีคนเอาไปใช้บ้าง ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

clkb

16/04/2013 16:22:00
3
ส่วนหุ้มที่สาย ฟังไม่ออกครับ ฟังออกแต่หุ้มที่แจ๊ค แจ๊คที่ผมทำคือ acrolink รุ่น rodium ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

16/04/2013 20:29:52
0
แล้วพวกสายที่รัดเครื่อง มันไม่ทำให้เสียงทึบขึ้นบ้างเหรอครับ
เน้นประเด็นตรงแอมป์ก็ได้
ผมเคยลองโดยบังเอิญกับ O2 รู้สึกว่า เสียงมันทึบขึ้นนะครับ...แต่ก็เคยลองแค่ครั้งเดียว
(ที่ว่าบังเอิญคือ ทีแรกO2มีสายรัด แล้วผมทำขาด - -*)
ปกติเครื่องบ้าน แค่มีอะไรมารองเครื่อง หรือ dampนั่นนิดนี่หน่อยก็มีความแตกต่างแล้ว
นี่เจอสายยางรัดซะสองช่วง หรือสายรัดของแต่ละยี่ห้อ มันคำนวณแรงเผื่อมาแล้ว
ขอข้อมูลผู้รู้ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bb

16/04/2013 20:44:41
ลองกลับทิศท่อหดดูไม่แน่อาจได้ผลลัพท์ตรงกันข้ามนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jesusgamers

16/04/2013 21:15:02
25
มาเสพความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เพ้อเจ้อ

16/04/2013 21:21:10
ทีเอามือด้านๆ จับไหงเสียงไม่เปลี่ยน เลอะเทอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

คนนี้

16/04/2013 21:24:29
0
5555 ถ้าท่อหดกลับทิศแล้วเสียงเปลี่ยน พวกนักออกแบบสายไฮ-เอนด์อย่าง Cardas,XLO,MIT ฯลฯ คงจะนั่งร้องไห้ไม่หยุดแน่ๆ ปลอบยังไม่ยอมเงียบเลย เพราะปัญหาหนักอึ้งจะทยอยตามมาบานตะเกียงเลย เช่น จะใช้ท่อหดเบอร์อะไรเสียงดี ท่อหดสีไหนเสียงหวาน สีไหนเบสดี ท่อหดแบบบางหรือหนาเมาะกับเพลงร็อค จะใช้ความร้อนกี่องศารนท่อหดเสียงถึงจะออกมาดี ฯลฯ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

clkb

16/04/2013 22:25:14
3
ผมมาแชร์ความรู้ เฉยๆครับ
ท่านที่ไม่เห็นด้วย ได้ลอง!! หรือยังครับ
ถ้ายัง ลองเลยครับ อย่าเพิ่งเชื่อ หรือส่ายหัวทั้งที่ยังไม่ได้ลองสิครับ

จะบอกว่า แค่ท่อหด ทำไมมันเปลี่ยนได้ อะไรยังไง บอกตรงๆ ผมไม่ทราบครับ
และถ้าจะบอกว่า ผมหูเทพ ฟังแค่เอาท่อหดสวมออกด้วย ผมจะบอกให้เลย ผมหูตะกั่วมากๆ
แค่ผมทำเล่นๆแล้วบังเอิญฟังออก แล้วไปค้นข้อมูลมา ก็เคยมีท่านที่พูดถึงไว้แล้ว
ก็เลยค่อนข้างแน่ใจ ผมคิดว่า มันคงหุ้มแล้ว เป็นชีลอะไรสักอย่างหล่ะครับ
เหมือนแอมป์บางตัว ถ้าเอานิ้วมือไปแตะที่หัวแจ๊ค แล้วมันจะจี่ๆ มันคงมีอะไรสักอย่างครับ

ลองครับ แล้วจะรู้ ไม่ต้องหูเทพก็รู้ครับ เปิดเพลงที่ฟังบ่อยๆครับ ท่อหด ไม่กี่บาทครับ กำแบงค์ยี่ซื้อได้เลย ซื้อร้านไฟฟ้าทั่วไปครับ

@พี่เหน่งบา เรื่องสายรัด ผมไม่ทราบเลยครับ ไม่ได้ลองครับ
@bb ท่อหดมันไม่ได้นำไฟฟ้านะครับ กลับด้านไม่มีผลหรอกครับ มันน่าจะเหมือนเป็นชีลมากกว่าครับ
@เพ้อเจ้อ มือจับไม่แน่ใจครับ ผมลองมือจับ ก็แยกไม่ออก แต่ท่อหด แยกออกชัดเจนครับ
ลองดูครับ ไม่กี่บาท
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

bestwithyou

16/04/2013 22:25:47
0
ผมยังไม่เคยลองว่ามันต่างกันไหมแต่คิดว่ามีผลคล้ายกับท่านเหน่งบาบอกไว้เรื่องdamp
มีอะไรมาแชร์กันแบบนี้ดีแล้วครับ ได้ความรู้ให้เราเล่นไปฟังไปได้ไม่เบื่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

คนนี้

16/04/2013 22:37:58
0
ต้องขอโทษนะคุณ clkb ผมไม่ได้ค้านอะไรนะ ผมเพียงแต่แซวคุณ bb เล่น เพราะผมก็ไม่เคยลองดู แล้วผมก็มีคติของผมอยู่ว่า "บางสิ่งที่เราไม่เห็น เราจะพูดว่ามันไม่มี มันก็ไม่ถูก" ผมเคารพในความคิดเห็นของทุกๆคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

jesusgamers

17/04/2013 07:01:46
25
มาคอนเฟิร์มครับ ท่อหด มีผล จริง ตะกี้ ผมลองกับ phonak 232 โดยหัวแจ็คหุ้มปลอกใสซึ่งเป็นท่อหดอยู่ ผมก็ฟังมาตั้งนานรู้สึกเสียงร้อง ออกเพี้ยนไป ให้เพื่อนอีกคนฟัง ก็มีความเห็นตรงกันมานาน ว่าทำไมมันออกแปลกๆ...เลยลองเสียบสายสต็อคอีกเส้นปรากฏว่า.....ไม่เพี้ยน แต่แค่ขุ่นกว่าเพราะสายสต็อคไม่พ้นเบิร์น ....ทีนี้ ........เมื่อกี้นี้ผมเอาคัทเตอร์ ค่อยๆแกะปลอกหุ้มท่อหดอย่างบรรจง แล้วเสียบฟังอีกครั้ง .....ปรากฏว่า ........ชัดเจนครับ ทุกย่าน เปิดกว้างใสและไม่มีเพี้ยนเลย หัวโน็ต ทุกชิ้น คมชัดเจน แต่คาแร็คเตอร์ของแจ็คเวียบลูยังอยู่คือ เสียงสูงออกฝอยๆ ........ ขอบคุณ จขกท มากครับ ไม่ลองไม่รู้จริงๆแฮะ ส่วนตัวคิดว่าเราไม่ควร เอาอะไรมาหุ้มหัวแจ็คเลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

demon321

17/04/2013 07:11:17
1
เหอะๆ แบบนี้สาย Cardas ที่มีท่อหดอยู่ทุกรุ่น จะทำยังไงอะครับ

ใครลองแล้วมาช่วยบอกหน่อย ไม่กล้าทำ เดี๋ยวราคาตก T-T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

17/04/2013 07:24:42
0
บางยี่ห้อโดยเฉพาะที่เป็นไฮเอ็นด์ ทุกอย่างที่ทำ อาจอยู่ในการคำนวณของเขาแล้วครับ
คือท่อหดที่ใช้ อาจเป็นการ fine tune เสียด้วยซ้ำ

ใช่หรือเปล่าไม่ทราบ แต่เป็นผม ถ้ามีสายคาดาส ผมก็ไม่กล้าครับ คุณdemon321 ^ ^
แค่อ่านคุณ jesusgamers ค่อยๆใช้คัตเตอร์เฉือนท่อหด ผมยังเสียวเลยครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

jesusgamers

17/04/2013 07:45:19
25
อาจจะเป็นท่อ หดบางตัวที่วัสดุมันทำให้ เสียงดรอปลงจากที่ควรเป็นก็ได้ นะครับ ผมเห็นด้วยกับพี่เหน่งบา ที่บอกว่า "บางยี่ห้อโดยเฉพาะที่เป็นไฮเอ็นด์ ทุกอย่างที่ทำ อาจอยู่ในการคำนวณของเขาแล้วครับ"
แต่ของผมเป็นแค่ท่อใสๆ ที่ให้ความร้อนแล้วหดได้....ธรรมดาๆเท่านั้นเองครับ วัสดุ ดูแล้วไม่ได้ไฮเอนด์อะไรเลยครับ

^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

virus1113

17/04/2013 07:49:51
1
เคยลองอยู่ครั้งนึงครับ แจ็ครีนหัวเงิน เเกะท่อหดออกเสียงเปลี่ยน ซึ่งช่างบอกว่าอย่าแกะ แต่อยากลองครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

เหน่งบา

17/04/2013 07:52:31
คุณclkbใจเย็นครับ ^ ^ คุณคนนี้ คห.6 ตอบคุณ bb คห.3 น่ะครับ

ที่ผมทราบมา การหุ้มสาย วัสดุอะไรก็มีผลครับ หมายถึงในแง่กายภาพ ไม่ใช่ในทางไฟฟ้า
แม้มันจะไม่ได้shield(คำนี้ ผมเข้าใจว่า ใช้ในแง่ทางไฟฟ้า ที่มีผลในป้องกันคลื่น) แต่การลดการสั่นสะเทือน หรือแม้แต่การพันฉนวนห่อหุ้มสาย ความตึงของฉนวนที่ห่อ(แรงกดที่กระทำต่อเส้นลวดตัวนำ) วัสดุที่ใช้(เส้นใยธรรมชาติ เช่นผ้าฝ้าย พีวีซี(เกรดไหน) โพลีเอธิลีน โพลิโพรพีลีน เทฟลอนฯลฯ) หรือแม้แต่ขนาด,ปริมาณที่ใช้ ล้วนมีผลต่อเสียงทั้งสิ้น

สายสัญญาณที่ผมใช้ เคยลองอ่านเบื้องหลังการออกแบบ(ของไทยครับ ไม่ใ่ช่ของนอก) คนออกแบบยังใช้เวลาหาฉนวนจูนเสียงอยู่นานวัน แม้จะได้ตัวนำที่เหมาะสมแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

17/04/2013 08:08:58
0
ต่ออีกหน่อยก็ได้ ถ้าจะลองท่อหด ลองสังเกตนะครับ เพิ่งห่อเสร็จใหม่ๆยังอุ่นๆอยู่เนี่ย
ลองทิ้งไว้สักสองสามวัน ให้มันอยู่ตัว เสียงอาจไม่เหมือนกันก็ได้นะครับ ^ ^

ตัดแปะสิ่งที่เคยอ่านมาให้พี่ๆน้องๆอ่านต่อนิดนึง เรื่องสายคาดาส
นักเล่นระดับบรรลุ(บรรลุอะไรก็ไม่ทราบ) บอกกันหลายเสียงว่า
สายคาดาส (สายสัญญาณ สายลำโพง สายไฟ) ไวมากต่อการเปลี่ยนแปลงทางกายภาพและแรงสั่นสะเทือน คือถ้ามีการเคลื่อนไหว กระทบกระเทือน ยกตัวอย่างเช่น การลองเปลี่ยนสายสัีญญาณ สายลำโพงขณะฟังเปรียบเทียบซึ่งต้องถอดเข้าถอดออก เสียงจะdropลงครับ จะขุ่นมัว เวทีเสียงจะหุบ ซึ่งหากเกิดขึ้นขณะลองเปรียบเทียบกับสายยี่ห้ออื่น แบบนี้อาจตกม้าตายไม่รู้ตัว หากจะให้เสียงกลับมาเข้าที่(ไม่เกี่ยวกับเรื่องเบิร์นอินนะครับ สายที่เบิร์นเสร็จแล้วนี่แหละ)ต้องทิ้งไว้หลายชั่วโมงครับ ประมาณว่าข้ามคืน หรือวันนึง = =

แค่เอามาเล่าให้ทราบครับ ใครที่ยังไม่เคยลองด้วยตัวเอง ยังไม่ต้องเชื่อก็ได้ผมเองยังไม่มีวาสนาจะได้ลอง เพียงแต่เอามาจากนักทดสอบที่ผมนับถือ(เรื่องอื่นที่เขาบอก เคยลองแล้ว จริง..ทุกเรื่อง)มาถ่ายทอดต่อเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Hahn

17/04/2013 08:31:48
มาแบบคนไม่รู้น่ะคับ อะไรคือท่อหดอ่ะคับ พอไม่รู้เลยอยากเก็บไว้เปนความรู้หน่อยคับ แฮะๆ
ขอโทดด้วยคร๊าบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

JOKER_THX

17/04/2013 10:03:53
7
ดีครับได้ความรู้ประดับตัว ต้องพิสูจน์กันครับสนุกดี :) ของผมมี D2M อันใหม่หุ้มท่อหดมาครึ่งท่อนถามทุกท่านว่ามันจะมีผลกับเสียงไหมครับ??? มันสวยมากอ่ะผมไม่ยากแกะมันเลย... เด๋วไว้ว่างๆหา Tape กาวแบบไม่ทิ้งคราบมาพันเล่นดีก่าาาแทนท่อหดไปก่อน

@Hahn พวกความรู้พื้นฐานทั่วไปถาม google ดีกว่ารอคำตอบจากกูรูครับ... อันนี้ผมไปค้นมาจาก Google search คำว่า "ท่อหด" http://xn--o3c8b6d.blogspot.com/2013/01/blog-post_26.html ลองอ่านดูครับถ้าไม่ get แนะนำว่าลองซื้อมาเล่นดูครับมีประโยชน์มากทำอะไรได้เยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

blueseasonz

17/04/2013 10:22:22
8
มีผลครับ ฉนวนต่างๆมีค่า dielectric ที่ต่างกันครับ มีค่า ER constant ที่ต่างกัน เช่น pvc มี ER constant ที่สูงกว่า PE มากครับ

ค่าที่มีผลอย่างมากเมื่อเพิ่ม ฉนวนเข้าไปคือค่า capacitance จะสูงขึ้นครับโดยจะส่งผลต่อ loss ของสัญญาณในสายครับ

*ค่าพื้นฐานที่มีผลต่อเสียงของสาย cable คือ Capacitance, Inductance และ Resistance ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

JOKER_THX

17/04/2013 10:41:29
7
โอ้โห!! ขอบคุณคุณ blueseasonz มากๆครับ นี่แหละคำตอบที่ต้องการเลยถามเพิ่มหน่อยครับว่า capacitance ยิ่งมากยิ่งทำให้สัญญาณ สูญหายไปมากขึ้นใช่ไหมครับ... ถ้าใช่ทำไมถึงเป็นแบบนั้นครับ??? ไม่สะดวกตอบไม่เป็นไรนะครับ แค่นี้ก็ขอบคุณมากๆแล้ว :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

blueseasonz

17/04/2013 14:22:34
8
ความคิดเห็นที่ : 22

blueseasonz

17/04/2013 14:24:57
8
ต่อครับ

เช่น ค่า ER ของ Teflon
ทำให้ teflon มีคุณสมบัติที่ดีกว่า PE และ PVC แย่ที่สุดในกลุ่มนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เหน่งบา

17/04/2013 14:43:31
ท่อหดไม่หดไม่กลัว
แต่ถ้าหำหดนี่มีผลแน่นอน
ผมใช้ ps500 เบิร์น 800 ชม.
ฟังไปนาน ๆ เข้า หำหดอดตีหม้อ เซ็งโว้ย.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

เป็ดคร้าบ

17/04/2013 14:46:56
0
ดีใจจัง เมื่อก่อนผมก็เคยคุยเรื่องท่อหด มีแต่คนแย้งทั้งๆที่ไม่ทดลองฟัง บอกว่าในทางวิทยาศาสตร์เป็นไปไม่ได้ แต่ไม่ได้มองตัวเองว่ารู้วิทยาศาสตร์ลึกซึ้งแค่ไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

เหน่งบา

17/04/2013 15:57:11
0
เห็นด้วยกับความเห็น23 55555
ยกเว้นบรรทัดสุดท้าย ไม่หด แต่ก็อดจริงๆ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

borpit

17/04/2013 17:38:51
1
อีกจุดหนึ่งที่การใส่ท่อหดก่อนเข้าแอมป์แล้วทำให้เสียงเปลี่ยนไป เกิดจาก
เวลาไฟฟ้าวิ่งในสายไฟ จะเกิดสนามแม่เหล็กรอบๆสายครับ
ซึ่งขวางกั้นไม่ง่ายนักหากใช้ฉนวนธรรมดา
ท่อหดจะบีบให้สายแต่ละเส้นอยู่ชิดกันมากขึ้น
สนามแม่เหล็กจึงส่งผลซึ่งกันและกันกับเส้นข้างเคียงมากขึ้น
เสียงจึงเปลี่ยนไปเล็กน้อย
แต่จะฟังความแตกต่างได้ หากเป็นเส้นก่อนเข้าแอมป์

ปล.-ท่านใดพอจะทราบว่าสารประเภทไหนได้ป้องกันสนามแม่เหล็กได้บ้างครับ ผมอยากทดลองอะไรเพิ่มสักนิดจัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

Pi-ga-suS

17/04/2013 20:06:08
0
ลองไปเล่นดูนะครับเอาท่อหอ1-3Cm.หุ้มเหนือโคนแจ็คหูฟังที่ฟังบ่อยๆ1-2ชั้นก็ได้ครับแล้วฟังสัก2วันแล้วค่อยตัดออก
ผมก็ Diy ของเล่นนะครับบางครั้งแค่จุดเล็กๆก็เป็นปัญหาโลกแตกตั้งนาน555+
ปล.ต้องลองดูก่อนนะครับมีแปลกๆอีกมากมายเลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

blueseasonz

17/04/2013 20:08:31
8
- สู้ต่อไปครับคุณเป็ด
- ตามร้านขายอุปกรณ์ซ่อมมือถือมีเทปกัน magneticขายอยู่ครับ คุณborpit หวังว่าจะเป็นประโยชน์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

clkb

17/04/2013 20:09:54
3
@คนนี้ ผมไม่ได้คิดแบบนั้นครับ ที่ผมบอกว่ากลับท่อหด อะไรนั่น ผมหมายถึงคุณ bb ครับ ไม่ใช่คุณคนนี้ เข้าใจผิดแล้วครับ ผมเข้าใจว่าคุณคนนี้แซวคุณ bb ครับ

สาย cardas เท่าที่ทราบมา ยี่ห้อนี้เน้นความอุ่นของเสียง ความอวบใหญ่ ไม่ได้เน้นเสียงแหลม ปลายเปิดโปร่ง ก็น่าจะตามที่ผมบอกครับ คือใส่ท่อหดแล้ว ปลายแหลมโปร่งน้อยลง
ซึ่งเค้าอาจจะคำนวณมาแล้ว ว่าใส่ท่อหด แล้วได้บุคลิกตามสายของเค้าพอดี ก็เลยใส่ครับ

มันต่างมากจริงๆครับ ลองกันดูได้เลยครับ ท่อหดแบงค์ยี่สิบ มีทอน แล้วจะรุ้ครับ
บางที เปลี่ยนสายบางสายมาฟัง ยังฟังออกยากกว่าใส่ท่อหดเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

blueseasonz

17/04/2013 20:10:30
8
คุณหัด ยัง ถ้ามีโอกาส ขอลองฟังมั่งนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Pi-ga-suS

17/04/2013 20:19:30
0
โอเชได้ครับช่วงนี้มีแต่ตะกั่วใหม่ ตะกั่วที่ใช้แบบเก่าหาไม่ได้กะลังลองผสมหาที่ลงตัวยังไม่เต็มร้อยเลยครับ
ปล.เปลี่ยนแจ็คหูฟังแต่ไม่ตัดทองแดงที่มีแค่ตะกั่วเคลือบบางๆออกแล้วปลอกใหม่แค่นี้เสียงก็เปลี่ยนละครับไม่ได้เฉพาะแต่ท่อหดแต่อะไรที่เค้าเถียงๆกันต้องลองดูนะครับบางครั้งก็ทำเราผีหลอกได้เหมือนกัน5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

คนนี้

17/04/2013 20:57:34
0

สายที่ผมทำใช้อยู่ ไม่ว่าจะเป็นสาย Link แบบ RCA, TS,TRS,Balance รวมถึงสาย Insert มันมีท่อหดอยู่ทุกเส้นล่ะ(มีครบทุกสีด้วย)ใช้สายเงิน ตะกั่วเงิน ใช้ท่อหดซีลเพื่อป้องกัน อ๊อกไซด์และเป็นฉนวนป้องกันการลัดวงจร ผมเลยไม่รู้ว่า ถ้าไม่มีท่อหดซีลอยู่เสียงจะเปลี่ยนไปหรือไม่?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

blueseasonz

17/04/2013 21:05:49
8
มีตัวใหนอยู่มั่งคับ เผื่อมาแลกกันใช้บ้าง ตอนนี้ ผมมี พวก มัลดอล์ฟ wbt cardas อยู่ครับ
^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Pi-ga-suS

17/04/2013 21:27:10
0
ผมมีหมดทุกยี่ห้อที่บอกเลยครับผมก็ใช้แบบเดียวกันแต่หลายรุ่นหน่อยเอามาผสมๆลองหลายๆแบบดูครับ แต่ผมว่ามัลดอปตัวสุพรีม กะ คาดาสตัวที่ไม่ผสมทองแดง ใช้ผสมกันผมชอบสุดละ(คหสต)ตอนนี้มีแค่อย่างละนิดหน่อยเองครับเพราะผมไม่ได้ไปหาอะไรมาเล่นนานแล้วครับกะจะเลิกเล่นเลิกทำแล้วอ่ะครับ ตอนนี้ขายจนจะหมดแล้วครับผม...^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

blueseasonz

17/04/2013 21:38:08
8
อย่าเพิ่งเลิกซิครับ ยังไงทำอะไรมาแลกกันฟังดูครับ ^^
ผมทำเองฟังเองครับ ได้อย่างที่เราอยากได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Archibald

17/04/2013 21:53:53
4
จริงครับอันนี้ ผมเองขอยืนยันด้วยคนครับผมลองกับ ALO M2M Green Line ลองลอกท่อหด ดูแล้วลองฟังดูต่างจริงๆครับโปร่งขึ้นเห็นๆกว้างขึ้นเห็นๆแต่ว่า Dynamic ลดลงเนื้อเสียงลดลงเบสลงลดเช่นกัน ถือว่าแตกต่างจนเห็นได้ชัด (ชัดโคตรๆ)

ปล.ตอนนี้คิดหนักเลยครับ ไม่รู้ว่าจะใส่หรือจะ ถอดออก ดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 37

lifezz

20/04/2013 12:55:42
5
มาแอบเก็บความรู้ แต่ยืนยัน นั่งยัน เขย่งยัน ว่าจริงครับ
ท่อหด ท่อนเสียงแน่ แต่ฉันใดก็ฉันนั่น ทุกอย่างยอมมี เทคนิค อยู่ในงานของมัน
โดยส่วนตัวผมว่า เทคนิค อาจจะซ่อนอยู่ตรงจุดที่ คุณๆทั่งหลายมองผ่าน กับเศษสายไฟครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ลูเยิฟ

04/11/2014 01:05:12
ผมก็เคยพูดผ่านๆกับหลายคนครับมันมีผลหมดครับ ในการฟัง

ใส่รองเท้าถอดรองเท้าก็มีผลกลับข้างรองเท้าแล้วใส่ก็มีผลลองฟังดู
ร้านที่ขายท่อหด ยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างร้าน,ยี่ห้อของท่อหด,สีของท่อหดก็มีผล
หัวน๊อตหัวบวก,หัวลบ,หัวหกเหลี่ยมมีผลหมด

สีที่สกรีนลงบนampยี่ห้อสี,รวมถึงสีต่างๆมีผลหมด
มีอีกหลายอย่างที่เป็นความลับในการฟังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

janonakab

04/11/2014 01:30:36
1
บ้าจริงๆ เมื่อเช้าผมฟังเพลงได้ อย่างไพเราะไม่ว่าจะเป็นเสียงเคาะเสียงเป่าเสียงเครื่องสีมันชั่งกังวาล เป็นประกาย เสียงร้องสุดนุ่มนวล ละมุนละไม ซาบซึ้งจิตใจยิ่งนัก แต่มาตอนกลางคืนกลับฟังเพลงเดียวกันจากเครื่องเดียวกันแต่กลับรู้สึกอึดอัดเสียงที่รายล้อมดุจจะผลักหัวใจให้ทลักออกมา เพราะกินโค้กกระป๋องเดียวรึเนี่ย น้ำตาลนี่มันอันตรายจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

แบน

04/11/2014 09:54:32
แล้วหนังงูนี่มีผลไหมครับ เห็นงานที่ขายในบอร์ด มักใส่หนังงูด้วย หรือเวลาสั่งต้องระบุไม่หุ้มหนังงู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

lifezz

06/11/2014 18:06:52
5
โอ้โห กระทู้นี้เก่ามากเป็นปีแล้วววววววว

คุณ คห.40 ถ้าจะให้ตอบตรงๆก็ต้องบอกว่ามีแต่เห็นผลมากมั้ย ขึ้นอยู่กับตัวต้น
กำเนิดของเสียง นั้นก็คือเครื่องและอุปกรณ์ต่อพ่วง ห้าม !!! เว้นแม้แต่สายไฟนะครับ
ถามว่า อย่าไป ซีเรียสเลยครับ ให้คิดว่า มันดีใน เชิงบวกดีกว่าครับ อัตรา การลดลง
.....ของเสียง ที่เกี่ยวกับพวก สายหรือท่อหด เอาเป็นว่า อะไรที่มีการหลอมรวมมา
หรือมีการเผาใหม้มา ทั้งนั้นส่วนมากจะมี ส่วนผสมของแร่ บางอย่างที่ น้อยถึงน้อยมากๆ
แต่ถ้า คนที่นั่งจ้องจะจับผิดในการฟังเสียงนั้นๆ อาจจะปวดหัวแทนก็ได้ครับ...
ไหนจะอุปกรณ์หลายๆอย่าง เพื่อช่วยให้การจับผิด แม่นยำมากขึน ร่วมถึงประสบการ์ณ
ของการแยกรายละเอียดเสียงต่างๆได้ในระดับที่ หลายคนยอมรับ หรือไม่ก็อาจจะเป็น...
ท่านที่มี พรสวรรค์หรือหูทิพย์ นะแหละครับ
ปล.ผิดถูกขออภัย หากไม่ถูกใจ ท่านใด ขออภัยจากใจครับ จากที่ทำงานแนวนี้มาผมก็ไม่ได้เก่งมากมาย เช่นกันครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

เปาบุ้นจิ้น​

08/02/2017 13:00:55
ท่อ​หด​ เครสหุ้มแจ็ค หนัง​งู มีผลทั้งหมดครับ
ทุกวันเลยเปิดท้อหดออกหมด แต่หุ้มด้วยผ้าฝ้ายบางๆ พันหลวมๆติดกาว เพียงป้องกันฝุ่น ไม่สวยแต่เสียงสวยไว้ก่อน 555
  อีกอย่างครับลองหุ้มด้วยแผ่นทองแดง ที่ร้าน​สังฆทาน​แผ่นบางๆละ 7 บาท ได้บุคคลิกเสียงอีกแนวนึงครับ คิดว่าหลายท่านคงชอบ
 มีอะไร​มาแชร์กันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

somkiatr

08/02/2017 14:54:17
182
ผมว่าจะเอาผ้ายันต์เลสเตอร์มาห่อ DAP ไว้ ไม่ทราบมีผลต่อเสียงไหมครับ DAP มัยจะร้อนเกินไปไหมครับ
หยิกหู 1
แจกหู 0
"เชื่อหรือไม่ ท่อหด มีผลกับเสียงมากๆ !!!"