Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....ทิศหัวนอน

เหน่งบา

06/04/2013 20:37:15
0
คนจำนวนมาก เลือกทิศเวลาจะนอน หรือวางเตียงนอนในทิศอันเชื่อว่าเป็นมงคล มีวิธีคิดต่างๆกันไป

บางคน หันไปทางตะวันออก บางคนเลือกทิศเหนือ คงมีทิศตะวันตกทางเดียวที่ไม่มีคนเลือก

ถ้าจะคิดตามคติการสร้างพระพุทธรูปแล้ว ทิศหัวนอนจะเป็นทิศใต้ครับ

เหตุผลคือ เวลาสร้างพระพุทธรูปปางสีหไสยาสน์ จะสร้างนอนตะแคงขวา พระกรขวาพับ ยกพระหัตถ์ขวารองรับพระเศียรและการจัดวาง จะจัดให้หันพระพักตร์ไปทางตะวันออก....

นอนตะแคงขวา หันหน้าไปทางตะวันออก เพราะฉะนั้้น เศียรก็จะหันไปทางทิศใต้

ทิศหัวนอน หากนับตามคตินี้ จึงเป็นทิศใต้ด้วยประการฉะนี้

มีข้อมูลอีกนิดครับ พระอัครสาวกเืบื้องขวา พระสารีบุตร เวลานอน จะกำหนดทิศทางต่างกันไปในแต่ละวัน มีพระภิกษุจำนวนมากไม่ทราบเหตุผลก็ไปฟ้องพระพุทธองค์ว่า ทำไมพระอัครสาวกสารีบุตร ยังทำพิธีไหว้ทิศเหมือนพวกพราหมณ์

พระพุทธเจ้าทรงบอกให้ทราบว่า "ท่านสารีบุตรมิได้ไหว้ทิศ แต่เธอไหว้อาจารย์ของเธอ"

คำเฉลยของเรื่องนี้คือ เวลาท่านสารีบุตรจะนอน ท่านกำหนดว่าอาจารย์ของท่าน คือพระอัสสชิอยู่ทางทิศใดแล้วท่านก็นอนหันศีรษะไปทางทิศนั้น ทิศหัวนอนของท่านจึงไม่ตายตัว จนทำให้พระเล็กพระน้อยเข้าใจผิด นึกว่าท่านยังไหว้ทิศอยู่
ท่านสารีบุตรถือว่าที่ท่านได้เข้ามาบวชในพระพุทธศาสนา และได้เป็นพระอัครสาวกเบื้องขวา เพราะท่านพระอัสสชิ ท่านจึงเคารพพระอัสสชิเป็นปฐมอาจารย์ของท่าน

(ข้อมูลส่วนนี้ มาจากหนังสือ สิบล่อหั่น(สิบอรหันต์) โดยศาสตราจารย์พิเศษ เสฐียรพงษ์ วรรณปก ราชบัณฑิต)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ota_hay

06/04/2013 20:54:01
3
ผมนอนหันหัวเตียงไปทางทิศใต้ครับ ตามหลักฮวงจุ้ยที่สัมพันธ์กับ วันเดือนปีเกิดผม
จริง ๆ ถ้าคิดลึกอีกนิด ว่าเรานอนกัน สองคน หรือสามคนพ่อแม่ลูก
จะอ้างอิงจากใครดีหว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nuna

06/04/2013 21:11:44
0
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

jesusgamers

06/04/2013 21:33:37
25
ใช่เลยครับ พระสารีบุตรได้ชื่อว่า ยอดกตัญญูเป็นอย่างสูงมากๆ แม้จะเป็นถึงอัครสาวกเบื้องขวาก็ตาม ขอบคุณพี่เหน่งบา มากครับนำความรู้มาเผยแพร่กัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

JOKER_THX

06/04/2013 22:19:07
7
ของผมเลือกตามแต่สภาพห้องจะอำนวยครับ เลือกไม่ได้จริงๆ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

bigtoro1

06/04/2013 23:19:00
68
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ส่วนตัวที่บ้านเลือกไม่ได้ครับ มีอย่างเดียวที่เป็นข้อห้ามบ้านผม ห้ามเอาเท้าหันไปทางหิ้งพระครับ คนแก่ที่บ้านเขาสอนมาครับ มันเช่นนั้นชีวิตจะเจอแต่
สิ่งที่ไม่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

oname2

06/04/2013 23:25:15
3
ขอบคุณครับพี่เหน่งบาสำหรับความรู้อะ

ปล. ผมนอนหันหัวไปทางทิศเหนือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

07/04/2013 12:01:31
0
เอามาให้อ่านเฉยๆครับ ผมก็ไม่ได้ดูทิศ
หลายท่านคงคล้ายคุณbigtoro1 ครับ คือไม่หันเท้าไปทางของที่เราสักการะบูชา

หากจะคิดให้ใกล้บ้า...
ทิศ มันมีอยู่จริงหรือเปล่าครับ = =*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ต้องจัดหนัก

07/04/2013 17:53:33
อนุโมทนาคุณเหน่งบาครับ
หยิกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....ทิศหัวนอน"