Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Grado BASSHEAD Mod.... ต่อยอดจาก kramer5150 5555

KiZe

05/04/2007 01:29:32
คำเตือนกระทู้นี้ไม่มีรูปใดๆทั้งสิ้น เพราะมือถือผมไม่มีกล้อง ประมาณว่า บ้านยากจน 5555

ก่อนที่จะพูดถึงวิธี Mod Grado blowpad ของผม จะขอเล่าถึงที่มาก่อนละกัน

หูฟัง Grado เวลาเราเอาฟองน้ำไปทำให้นุ่ม หรือ ผ่านการใช้มานานๆ จนโฟมมันอ่อนตัวแล้ว ผลที่ตามมาคือ Detail เล็กๆจะหาย และเสียงต่ำ impact จะหายไปซะเกือบหมด เป็นผลมาจากช่องว่างของรูฟองน้ำมันใหญ่ขึ้น ทำให้อากาศมันลอดผ่านได้ง่ายเกินไป เสียงเลยหดนั่นเอง

ซึ่งมันเป็นการสร้างความทรมานให้กับจิตใจอันบอบบางของผู้ชายตัวเล็กๆ อย่างผมมาก ประมาณว่า เหมือนโดนแฟนพรากกิ๊กออกจากอ้อมอก อย่างนั้นเลยทีเดียว 555

ซึ่งแน่นอนว่า ความรู้สึกนี้ย่อมไม่เกิดกับผมคนเดียว ฝรั่งตาน้ำข้าวก็เป็นเช่นกัน แต่คนที่หาญกล้าออกมาประกาศวิธีแก้ เสียงเบสใน MS-2 หายก็คือ ตา Kramer5150 นั่นเอง

อยากรู้ว่าเค้าแก้ยังไง กดที่ Link ด้านล่างเลยครับ

http://www.head-fi.org/forums/showthread.php?t=150699

....
......
........

อ่านแล้วใช่ไหมครับ ทีนี้ก็จะเข้าใจที่มาแล้วนะ เล่นง่ายไหม 5555

ถ้าขี้เกียจอ่านผมจะสรุปให้ฟัง

....หูฟัง Grado เนี่ย จะมีจุดอ่อนเรื่องใหญ่เลยคือ เบสไม่มี ทุกอย่างดีหมดยกเว้นเบส ซึ่งมันเป็นปัญหาใหญ่สำหรับคนบริโภคเบสอย่างผมมากกกก แต่ทำไงได้ดันไปชอบ กลางกับแหลมของ Grado ซะนี่ 555

แน่นอนว่าวิธีแก้มันก็มีอยู่ (ดูได้จาก Link ด้านบน ยอมกลับไปดูซะดีๆ 555) ซึ่งผู้เปิดประเด็นคือ บัก Kramer คู่ขาเฮียมั่น ที่พำนักอยู่ที่อเมริกา ซึ่งพอถึงช่วงสงการนต์ เฮียจะแอบหนีลูกเมีย ไปสวีทกับนาย Kramer เป็นประจำ นั่นคือสาเหตุที่เฮียต้องหยุดยาวในช่วงนี้ เพราะฉะนั้นทุกท่านอย่าได้ประหลาดใจ เพราะ ความจริงถูกเปิดเผยแล้ว ผม คิดดันละสิ ญาติ คินดะอิจิ ขอเอาชื่อของมั่นคงแก็ดเก็ตเป็นเดิมพัน5555

วิธีแก้ของนาย Kramer นั้น ง่ายแสนง่าย โดยใช้ เทปมาพันรอบโฟมด้านนอก ซึ่งผลที่ได้คือ เบสมาจริงๆ แถมมาเป็นลูกเลย คนรักเบสไม่มีผิดหวังแน่นอน แต่ฝรั่งบางคนบอกว่าทำแล้ว soundstage มันแคบลง เฮ่ออ หูดีจริงๆ 555

แต่สภาพหลังจาก mod แล้วมัน หูฟังของท่านจะดูทุเรศสิ้นดี เพราะมีเทปกาวมาพันรอบโฟม ทำให้โฟมเสียรูปทรง ซ้ำร้าย ถ้าแปะไว้นานๆ กาวของเทปอาจจะทำอันตรายให้กับ โฟม Blowpad นรกราคา 690 บาทของท่านได้ 5555 (อยากเห็นภาพก็กลับไปดู link ด้านบน ก๊ากๆๆๆ)

ซึ่งผมดูแล้ว ไม่ไหวแน่ๆ มันทุเรศลูกนัยตาเหลือเกิน จึงมานั่งคิดดูว่า จะซีลโฟมยังไงโดยไม่ต้องใช้เทป และหูฟังยังอยู่ในสภาพดีเหมือนซื้อมาใหม่ๆ คำตอบจึงออกมาที่ การซีลโฟมจากด้านใน เพื่อไม่ให้เบสรั่ว แต่จะเอาอะไรซึลละ ถ้าจะใช้กาวก็เลิกคิดไปเลย ใช้ใยแก้วเหรอ ก็บ้าไปกันใหญ่ คันหูตายห..าพอดี จะเอาเทปมาพันด้านในก็ทุเรศเหมือนเดิม คำตอบจึงออกมาที่ สำลี กับ กระดาษทิชชู่ นั่นเอง 555

การหาอุปกรณ์จึงเริ่มขึ้น ตอนแรกคิดว่าจะใช้สำลี แต่คิดไปคิดมา สำลีอากาศมันผ่านง่ายนิหว่า ตัดทิ้งๆประเด็นเลยมุ่งไปที่กระดาษทิชชู่ ซึ่งบ้านผมช่วงหลังๆ กระดาษทิชชู่จะเยอะมาก มี้ทั้ง แบบปกติ คือหนานุ่ม กระดาษซับน้ำมัน พวกสก็อตโทเวล และ Multi flod ก็มี ไม่รู้จะมีทำไมเยอะแยะ และ สุดท้ายคือ สก็อต hygienic bathroom tissue แบบบางเจี๊ยบ

เมื่อเอามาดูแล้ว กระดาษทิชชู่ปกติ และกระดาษซับน้ำมัน กันลมได้ดีกว่า แต่มันหนาเกิน ถึงหนามาก ซึ่งไม่เหมาะที่จะมายัดฟองน้ำ กรรมจึงมาตกที่ กระดาษแบบบาง ซึ่งมีชื่อไทยว่า กระดาษชำระอนามัย นั่นเอง

เมื่อได้พระเอกของเราแล้ว ก็ขอบอกวิธีทำเลยละกัน 555

กระดาษ 1 แผ่น ต่อโฟม 1 ข้าง เอากระดาษมาพับครึ่งตามยาว หรือถ้าขี้เกียจพับก็ขยำตามแนวยาวให้ได้เป็นเส้น

แล้วถอดโฟมออกมาคว่ำลง จับทิชชู่ที่ขยำเตรียมไว้ ยัดเข้าไปในร่องตรงจุดที่เอาไว้ล็อคกับตัวหูฟัง โดยระหว่างยัด ก็ให้ดึงโฟมให้ยืดออกเล็กน้อย อย่าดึงแรงเว่อร์ละ เดี๋ยวเสียตัง 690 555 แล้วก็ยัดทิชชู่เข้าไป โดยดันให้ติดกับด้านใน

ให้ค่อยๆยัดเข้าไป จะยัดวนทางซ้ายหรือยัดวนทางขวาแล้วขึ้นเมรุ ก็ตามใจ แต่ถ้าจะยัดข้างหลัง ให้ไปปรึกษาเฮียมั่นโดยไว 5555

เมื่อยัดเรียบร้อยแล้วให้เอาโฟมใส่กลับเข้าตัวหูฟัง แล้วจัดการจัดทิชชู่ให้ขึ้นมาอยู่ด้านบนของตัวพลาสติก เพราะถ้าเอาไปไว้ด้านหลังพลาสติกก็ไม่รู้จะนั่งทำให้เสียเวลา Chat สาวทำเกลืออะไร 555

เสร็จแล้วก็ตวจสอบความเรียบร้อยเก็บทิชชู่ให้เข้าไปอยู่ด้านในให้สวยงาม เป็นอันว่าเสร็จ 555

ง่าย และ สวยงามกว่าของตา Kramer เยอะ 555

แน่นอนว่าวิธีใช้เทปพันผมก็ลองมาแล้ว และได้ผลจริงๆ แต่ไม่กล้าเอาไว้นาน คือทำเสร็จ ลองฟังกับเพลง Hotel ก็เชื่อว่าได้ผล แล้วก็แกะเทปออกทันที เพราะกลัวกาวมันติดเหมือนกัน 5555

ผลที่ได้ เสียงเบสมาครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเท่ากับการพันเทปไหม แต่มาแน่ๆครับ impact ของเสียงดีขึ้นมาก เสียงกลอง จะมีพลัง และ Detail ของเสียงแหลมจะชัดเจนขึ้น เสียงเล็กก็โผล่ขึ้นมาให้ได้ยินกันชัดๆ งานนี้ถูกใจขาร็อค แบบบ้ารายละเอียดแน่นอน 5555

จบครับจบ ง่ายๆแค่นี้ ต้นทุนไม่ถึง 1 บาท สำหรับค่ากระดาษทิชชู่ 2 แผ่น และถ้ามันยุ่ยมากก็เปลี่ยนได้ตลอดเวลา ใครที่เล่น MS แล้วคิดว่าเบสมันน้อย ลองวิธีนี้ดูครับ รับลองว่า จะถูกใจขึ้นเยอะ

วิธีนี้ผมรับรองกับตัว Blowpad อย่างเดียวนะครับ เพราะผมไม่มี Flatpad ให้ลอง แต่ดูๆแล้วก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน แต่อาจจะซึลยากกว่าเล็กน้อย เพราะทิชชู่จะไม่ถูกล็อคอยู่กับที่ ถ้าใครจะลองกับ Flatpad อันนี้ก็ไม่ว่ากันครับ 5555

ขอพลังอวบจงอยู่กับท่าน กำเวรรรรรร 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

05/04/2007 08:54:55
ฮ่าๆเมื่อวันก่อนผมเพิ่งชมไปว่าฟองน้ำนุ่มดี วันนี้โมซะแล้ว แต่ถ้าเป็นพวกไม่ค่อยเสียดายของอย่างผม ผมจะลองใช้ยางพาราที่เขาใช้หล่อแบบน่ะครับ ทาบางๆรอบๆโฟม น่าจะกันเสียงได้ชงัดนัก แถมไม่ขาดไม่หลุดด้วยเรียกว่าใช้กันจนกว่าโฟมจะพังไปข้างนึงเลย อิอิ
เป็นแค่แนวคิดนะครับ ยังไม่ได้ลองเพราะยังไม่มีปัญญาซื้อ grado ใช้ครับ ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KiZe

05/04/2007 09:52:46
แหะๆๆ คือผมรู้สึกว่าเบสมันน้อยกว่าที่ควรมานานแล้วละครับพี่ nopphong

ครั้นจะทำตาม Kramer ก็คงไม่เหมาะ เพราะเดี๋ยวกาวมันไปเกาะกับผิวฟองน้ำละแย่เลย เสียดายของ 555

เลยได้วิธีโมแบบนี้ออกมานะครับ โมง่ายแถมฟองน้ำไม่เสียทรง เมื่อไหร่อยากลดเสียงเบส ก็แค่ดึงทิชชู่ออก ง่ายและสะดวกมากครับ ^^

ว่าแต่เมื่อไหร่ amp พี่จะเสร็จอะค้าบ อยากได้ยินเสียงตัวจริงมากๆ คาดว่าน่าจะสร้างกระแสได้ไม่น้อย 555

อ่อรบกวนอีกเรื่องครับพี่ คือมันมีฝุ่นติดอยู่กับตัวหน้ากากด้านในนะครับ ถ้าจะให้พี่แกะออกมาเช็ดอีกที body มันจะช้ำมากไหมครับ

วันนั้นที่ผมเอาไปให้พี่แกะ ผมก็ไม่ได้เช็คให้เรียบร้อยก่อนออกจากร้าน แต่จริงๆแล้วมันก็แค่ฝุ่นเม็ดเล็กๆนะครับ แต่ผมเห็นแล้วมันขัดใจมากๆเลยอะครับ

ถ้าจะเอาไปให้พี่แกะอีกรอบจะได้ไหมครับ แต่ถ้าแกะแล้ว Front cover มันจะช้ำมากก็คงไม่แกะดีกว่าครับ - -"

อ่อ ถ้าแกะได้รอบนี้ขอฟรีได้ไหมครับ นะครับพี่ อ้อนสุดตัว อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

05/04/2007 12:11:27
ได้เลยครับ แกะได้หลายๆรอบยิ่งแกะง่ายขึ้น แต่ไม่เคยเห็นตัวไหนแกะง่ายแบบฟรั่งมันทำให้ดูในวิดีโอซักที อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

05/04/2007 22:09:33

อีกหน่อย เฮียคงจะถูกตำรวจลากคอไปนอนในห้องขัง โทษฐานสมคบกับ kize มีสิ่งเสพติดไว้ในครอบครอง

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

05/04/2007 22:35:12
ไม่จำหน่ายแต่เผยแพร่นี่ก็ผิดนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

KiZe

05/04/2007 22:43:00
555 ให้พี่ให้เพื่อน ไม่ผิดครับ

แต่ถ้าเผยแพร่ต่อสาธารณะ ก็ไม่เหลือ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เบียส

06/04/2007 15:05:52

ขอพี่ด้วยคนนะน้องนะ มิยาบิอ่ะ จะเอาไปทำาวิทยานิพนธ์
สาขา เพศสาสตร์ซะหน่อย เดี๋ยวเรียนไม่จบ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

KiZe

06/04/2007 18:47:59
ผมยังคิดอยู่ว่าจะเอาไปไว้ที่ใครดีก่อน คิดดูแล้วอาจจะไปไว้ที่เฮียก่อนนะครับ แล้วจะเอาเข้าไปไว้ที่ร้านให้นะครับ

ตอนนี้ ขนาดรวม 14.1 GB เพราะฉะนั้น เตรียมพื้นที่ให้พร้อมเลยครับพี่ เบียส 5555

แต่ผมจะลองไปเช็คดูก่อนว่า จะมีเรื่องใหม่ๆมาอีกไหม ถ้ามีจะโหลดมาเพิ่มให้ครับ
หยิกหู 0
"Grado BASSHEAD Mod.... ต่อยอดจาก kramer5150 5555"