Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

นับวันผมยิ่งจะฟังเพลงไทยเพราะหูน้อยลง ใครเป็นบ้างครับ ^^

KiZe

31/03/2007 23:49:31
ยิ่งใช้อุปกรณ์ดีๆฟัง ผมก็ยิ่งรู้สึกแบบนั้นทั้งๆที่ นักร้องและนักดนตรีบ้านเรา ความสามารถไม่ได้แพ้ต่างชาติเลย

สำหรับตัวผมเอง ผมรู้สึกว่าปัญหามันอยู่ที่วิธีการบันทึกเสียงบ้านเรามันห่วย และยิ่งผมฟังเพลงฝรั่งที่บันทึกมาดีมากๆบ่อยขึ้น ผมยิ่งรู้สึกแย่กับเพลงไทยมากขึ้นเท่านั้น

ฉะนั้นถ้าใครยังอยากฟังเพลงไทยได้เพราะเท่าเดิม อย่าใช้หูดีมากๆฟังเลยครับ เดี๋ยวจะ So Sad แบบผม

และนอกจากนั้นชีวิตท่านจะลำบากมากยิ่งขึ้น เพราะท่านจะไม่แตะไฟล์ที่ Bitrate น้อยกว่า 320 อีกเลย

ยกเว้นท่านที่ยังแยก 320 กับ 128 ไม่ออกนะครับ อันนั้นเราไม่ว่ากัน 555

และผมคิดว่าคนที่แยกไม่ออกเป็นคนมีบุญมาก เพราะยิ่งแยกแยะเก่งเท่าไหร่ คุณยิ่งลำบากมากขึ้นเท่านั้น 555

ฉะนั้นก่อนที่จะลงทุนกับของดีๆ พึงระลึกไว้เสมอครับว่า

คนที่ได้ฟังเสียงดีๆ ถือว่าเป็นคนมีกรรม ถ้าไม่อยากสร้างกรรมให้ตัวเอง อย่าคิดซื้อครับ ลองได้ไม่ว่า แต่ห้ามซื้อ เพราะซื้อเมื่อไหร่ วัฏจักรมันจะเริ่มขึ้นทันทีครับ 555

เชิญเข้ามาแย้งกันตามสบายครับ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

diebysword

01/04/2007 00:06:55
เป็นเหมือนกันครับ ตั้งแต่ฟัง DT AWAKE กับ Sheffield Lab Heritage

ทำให้เพลงไทยเกิดอาการ แบน และแคบไปในทันที แต่ตอนนี้เพลงไทยฟัง กบ TAXI มันส์ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

01/04/2007 00:54:08
ผมเลิกฟังเพลงไทย โดยเฉพาะเพลงใหม่ๆนานแล้วครับ แต่ไม่ใช่เพราะเสียงดีหรือไม่ดี แต่เพราะคนแต่งเพลงสมัยนี้ สมองฝ่อ ลอกเลียนฟรั่งมา แต่งเพลงชุ่ยๆ ไม่มีความงามในเนื้อเพลงและดนตรีเหลือแล้ว เอามันอย่างเดียว นานๆจะมีเพลงเพราะออกมาซักเพลง เซ็งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

01/04/2007 01:06:52

ถ้าสืบสาวเรื่องราวไปตั้งแต่ยุคเทปคาสเซ็ท

ตอนยุคแรกๆ นั้น เทปคาสเซ็ทส์เสียงดีชมัดยาด ใครที่เคยสะสมเทปคาสเส็ท ย่อมรู้ซึ้งดี มีอัลบั้มเยอะมากๆ ที่บันทึกเสี่ยงดีๆ ไม่ว่าจะเป็นของเฉลียง ปานศักดิ์ ปั่น ชรัส นกแล เบิร์ดชุดแรกๆ บ้าหอบฟาง เต๋อทุกชุด เมดอินไทยแลนด์ ของแกรมมี่ดีแทบทุกชุด

ในขณะที่เพลงสากลก็มีร้านทำออกมาแบบทุกชุด ตั้งแต่ยี่ห้อ 4track Original พีค็อก ทำออกมาได้ดีมาก ดีจนน้ำตาร่วง ไม่ใช่ว่าแต่ก่อนโง่หรือฟังไม่เป็นซะด้วย 555

สมัยก่อน ผมต้องเดินไปที่ ร้าน เปียนำแสง ที่หน้า กทม. เพื่อซื้อเทปคาสเซ็ทต์ บ้าชะมัด ตอนนั้น ผมมีเทปเกือบ 1500 ม้วน แต่ด้วยสันดานที่ไม่รู้จักรักษา ตอนนี้หายไปหมดแล้ว

(เฉพาะ สุรพล สมบัติเจริญ ผมก็มีเกือบ 50 ม้วนแล้ว)

ผมเองเล่นเครื่องคาสเซ้ทต์ของ TEAC มาไม่รู้ตั้งกี่ตัว เล่นมาตั้งแต่ไม่มีสตางค์จะใช้ จนมาถึงทุกวันนี้ ........

ซึ่งก็ยังไม่ค่อยมีสตางค์ใช้เหมือนเดิมอยู่นั่นเอง 5555

พอเริ่มที่ยุคเทปคาสเว็ทต์เริ่มถอย เชื่อไหมว่า เทปผีที่ขายถูกๆ ม้วนละ 25 บาท กลับทำและบันทึกเสียงได้ดีกว่าเทปลิขสิทธิ์ม้วนละ 55 บาท แบบฟ้ากับเหว

แบบสุไหงโกลก ไปแม่ฮ่องสอน

คือมันคนละเรื่องเลย เทปลิขสิทธิ์ หยาบ กร้าน มั่ว ยิ่งเปิดกับเครื่องเล่นดีๆ ยิ่งไปกันใหญ่ เปิดกับเครื่องอะไรก็ห่วย

ทำไงดีล่ะ ซีดีก็มาแล้ว แพงก็แพง แผ่นละ 500 ใครจะไปซื้อไหว เอาวะ ไหนๆ ก็บ้าแล้ว

ก็ทนซื้อต่อมา

ท่านเชื่อไม๊ว่า เจ้าเทปที่ผมเคยสะสมไว้ พอมันเป้นซีดี ผมต้องมาตามซื้อตอนที่มันออกซีดีอีก

เพลงที่เคยออกเป็นเทป พอมาเป็นซีดี กาลปรากฏว่ามันหยาบประดุจดั่งอัดออกมาด้วยคุณภาพของฝ่าเท้า

และผมคาดว่าน่าจะเป้นฝ่าเท้าข้างซ้ายซะด้วย

555

ผมแทบจะไม่ซื้อเพลงไทยอีกเลย ไม่ใช่เพลงไทยไม่ดี เพลงอะไรชาติไหนในโลกก็ได้ มันฟังไพเราะทั้งนั้น แต่ไอ้เพลงที่บันทึกมาไม่ดี มันไม่รู้จะฟังไปเพื่ออะไร

หลายๆ คนอาจจะนึกด่าว่าผมดัดจริต

แต่ถ้าหากหลายๆ เคยเล่นและฟังเพลงมามากๆ ได้มีโอกาสเคยเลือกฟังเพลงจากการบันทึกดีๆ ของเมืองนอก จะรู้ซึ้งว่าเป้นอย่างไร

คนไทยทำไม่ได้ หรือ ทำไม่เป็น

คนไทยทำเป็นครับ จะให้ทำดีขนาดไหนคนไทยก็ทำได้ แต่ผมว่ามันติดขัดตรงเรื่องต้นทุนนี่ล่ะ

พี่ไทยมักจะเป็นชาติที่ชอบรีดต้นทุนออกจากการผลิตเสมอๆ คือขอขายราคาเท่าเดิม แต่ขอเอาต้นทุนออกจากเดิมหน่อย คือรีดจนแห้งทุกระบวนการผลิตครับ

ปัญหาอีกทางก็คือ เพลงไทยโดนก็อปโดนปลอมมากจนทนแทบไม่ไหว มันก็เลยกลายเป้นว่าไม่รู้จะทำไปทำไมให้มันดีกว่านี้

ทำไปแป๊บเดียวก็โดนก็อป งั้นกูทำแบบไม่ดีดีกว่า 5555

มันก็เลยกลายเป้นวงจรอุบาทย์ครับ คือวนเวียนซ้ำซากไม่มีการปรับปรุงเลย

ทุกวันนี้ นานๆ จะมีแผ่นที่บันทึกดีๆ หลุดออกมา แต่บอกตามตรงนานจนจำไม่ได้

แผ่นอัศนีและวสันต์ชุดล่าสุด เป็นชุดที่ผมปวดใจมาก ทำไมมันทำร้ายกันขนาดนี้ 5555 ผมเองขอบอกเลยว่า เพลงของอัศนีวสันต์ สมัยเป็นเทป เป็นชุดที่บันทึกเสียงได้ดีโคตรๆ ตั้งแต่ บ้าหอบฟาง กระดี่ได้น้ำ ชุดผักชีโรยหน้า

ผมเชื่อว่าคุณอัศนีและคุณวสันต์ก็คงพูดไม่ออกเช่นกัน ได้แต่ยิ้มเขินๆ และกรอกตาไปมา 5555

ไม่เป็นไร อุดหนุนไทยกันต่อไป วันนึงผมเชื่อว่าทุกคนอยากซื้อเพลงไทย เพราะดนตรีก็ดี ฝีมือก็ดี เนื้อหาก็ดี

ฟังแล้วไม่ต้องแปล ไม่เหมือนเพลงฝรั่งที่ผมแปลออกแต่ชื่อเพลง เนื้อเพลงก็ฟังไม่ออก

จนป่านนี้.....ผมยังไม่รุ้เลยว่าเพลง Hotel California ที่วงอีเกิ้ลมันแหกปากร้อง มันมีเนื้อว่ายังไง หรือเป็นเพลงโฆษณาโรงแรมม่านรูดแห่งหนึ่งใน California ก็ไม่รู้

555

เอ้า ไทยช่วยไทย ไทยเจริญจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

KiZe

01/04/2007 01:15:33
เฮียอยากได้ สุดยอดรวมเพลง *** 17 ชุด ในคุณภาพเสียงที่สมบูรณ์สุดในโลกพร้อมปก ไหมละครับ หึหึ

ถ้าเอาบอกผมมาคำเดียวเลย อิอิ

แก้ตัวที่ผมเอามิยาบิไปให้เฮียไม่ได้ เพราะ Seed หาย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

KiZe

01/04/2007 01:21:02
เฮียอยากได้คำแปล น้องจัดให้ 55

Version 1 แปลแบบมีนัยทางความหมาย

Hotel California
ความหมายของ Hotel California

เครดิต : คุณ Warm smell of Colitas

เพลงนี้ เป็นการเล่า เปรียบเทียบอุตสาหกรรมดนตรีในยุคนั้น ด้วยสัญลักษณ์ต่างๆในเพลง

On a dark desert highway, Cool wind in my hair
ท่อนแรกนี้ ดึงภาพของความหวัง คนหนุ่มสาวในยุคแสวงหา
ด้วยภาพของการเดินทางผ่านทะเลทราย เพื่อไปสู่สิ่งที่ดีกว่า

Warm smell of colitas, Rising up through the air
คำว่า Colitas ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ บางคนบอกว่า มันเป็นภาษาสเปน
แปลว่า "little tails" ซึ่งเป็นส่วนยอดของใบกัญชา เป็นส่วนที่ดีที่สุด
บางคนบอกว่า Colitas อาจหมายถึง Clitoris ซึ่งเป็นส่วนนั้น ตรงนั้นของผู้หญิง

ดังนั้น Warm smell of colitas, Rising up through the air มันก็คืออะไร
ถ้าคุณก้าวเข้ามาสิ่งที่คุณจะได้ คือภาพมายาดุจฝัน (drugs) คุณจะได้ผู้หญิงมากมาย (**)

จากนั้นบอกว่า มีหญิงสาวยืนอยู่ที่ประตู ส่งสัญญาณ ให้เข้าไปข้างใน ซึ่งมีที่ว่างมากมาย
อันนี้ หญิงสาว เป็นตัวแทนของ salesperson คนที่เป็นคล้ายๆตัวแทนของค่ายเพลง
เชื้อเชิญ ให้นักฝันหนุ่มสาว ก้าวเข้ามาในวงการ

Her mind is Tiffany twisted --> อันนี้เขาต้องการด่าเสียดสีค่ายเพลงซึ่งไม่มีความจริงใจ

She&squot;s got the Mercedes bends---> อันนี้เขาเล่นคำ Benz กลายเป็น bends
เป็นการกระแนะกระแหนไงครับ ว่า สิ่งมีค่า Mercedes Benz สำหรับเขา(คนแต่งเพลง)
เขากลับเรียกมันว่า Mercedes bends -- bend แปลว่า งอ

She&squot;s got a lot of pretty, pretty boys That she calls friends
She = ค่ายเพลง , pretty boys = ศิลปินในสังกัด ตรงนี้เสียดสีค่ายเพลง
ว่า พวกเขาเห็นศิลปินในสังกัด เป็น " เพื่อน"
How they dance in the courtyard Sweet summer sweat
Some dance to remember Some dance to forget

Dance = ความสัมพันธ์ระหว่างศิลปิน กับค่ายเพลง
Some Dances to remember = บางทีก็ดี น่าจดจำ
Some Dances to forget = บางทีก็ไม่น่าจำ

Please bring me my wine
He said We haven&squot;t had that spirit here since 1969

ในภาษาอังกฤษ บางทีจะเรียก wine ว่า spirit แล้วปี 1969 คือปีที่มีคอนเสริท WoodStock
เขาแค่อยากบอกว่า วิญญาณของดนตรีจริงๆ มันตายไปแล้วตั้งแต่คอนเสริทครั้งนั้น

Mirrors on the ceiling- กระจก เป็นภาพสะท้อน เป็นสัญญลักษณ์ของตัวตนที่หายไป
Pink champagne on ice - ความหรูหรา ความสำเร็จ เงิน

We are all just prisoners here -Of our own device
แต่พวกเขาก็เป็นเหมือนแค่นักโทษ จองจำอยู่ เป็นทาสเป็นเครื่องมือของตัวเอง

And in the master&squot;s chambers They gathered for the feast
They stab it with their steely knives But they just can&squot;t kill the beast

The Beast ก็คือสัญญาที่เซ็นต์ไป สิ่งที่คุณไม่มีวันหนีจากไปได้ you can&squot;t kill it.
ส่วนคำว่า steely knives รู้สึกว่า อ่านจากปกซีดี The best of เค้าบอกว่า
เป็นการล้อเล่นกับวง SteelyDan ในตอนนั้น คือแค่ใส่เข้ามาให้มันฟัองกัน

ส่วนท่อนจบ อันนี้ก็คงเดาได้ พวกเขาพยายามหนีกลับไปเป็นคนๆเดิม แต่ทำไม่ได้
ถ้าคุณก้าวเข้ามาเป็น rock stars แล้ว คุณไม่สามารถกลับไปเป็นคนธรรมดาได้

You can check out any time you like, But you can never leave...

จากคุณ : มาแจม

Version 2 แปลแบบว่าตามเพลง

โรงแรมนรก
บนหนทางอันมืดมนอ้างว้าง ลมเย็นยะเยือกพัดผ่าน
กลิ่นดอกไม้ป่าอบอวนกระจายไปทั่ว
เบื่องหน้าลิบๆโน่น ข้าพเจ้ามองเห็นแสงไฟกระพริบอยู่
ข้าพเจ้าเริ่มรู้สึกง่วง หนังตาเริ่มหนัก
ณ ที่นั่น หล่อนยืนอยู่หน้าประตู ข้าพเจ้าได้ยินเสียงระฆังดังวิเวก
ข้าพเจ้านึกอยู่ในใจว่า
ที่นี่อาจจะเป็นสวรรค์หรือนรกก็ได้
และแล้วหล่อนก็จุดเทียนขึ้น นำทางข้าพเจ้าไป
ข้าพเจ้าได้ยินเสียงคนหลายคนใต้เฉลียงทางเดิน
น่ากลัวเขาคงจะพูดว่า
"ขอต้อนรับท่านสู่โรงแรมแคลิฟอเนี่ย"
ที่ๆน่าพิศมัยเสียนี่กระไร
น่าพิศมัยจัง
โรงแรมแคลิฟอเนียมีห้องมากมายน่ะ
จะมาฤดูไหนก็ตาม
ท่านจะพบเธอได้ที่นี่
จิตใจของหล่อนบิดเบี้ยวเหมือนดอกทิพพานี่ เธอมีรถเป็นเบ็นซ์น่ะ
เธอมีชายหนุ่มหล่อๆมากมายซึ่งหล่อนเรียกพวกเขาว่าเพื่อน
เขาเหล่านั้นต่างก็ร้องรำอยู่หน้าสนามหญ้า เหลื่อไหลไคลย้อย
บ้างรำเพื่อการจดจำ บ้างก็เพื่อให้ลืมไป
ข้าพเจ้าจัดแจงสั่งกัปตัน"ขอเหล้าไวน์ให้ผมหน่อย"
เขาตอบว่า"เราไม่มีเหล้าชนิดที่คุณสั่งมา
ตั้งแต่ปี1969แล้ว"
ส่วนเสียงที่ข้าพเจ้าได้ยินยังคงแว่วมาแต่ไกล
เสียงนี้แหละจะปลุกท่านให้ตื่นขึ้นในกลางดึก
เพื่อเพียงต้องการให้ได้ยินเขาพูดว่า...
เพื่อเพียงต้องการให้ได้ยินเขาพูดว่า...
พวกเขาจะพักอยู่ที่โรงแรมแคลิฟอเนีย
ช่างน่ายินดีเสียกระไร
พาพรรคพวกมาเป็นพยานฆาตกรรมด้วยน่ะ
กระจกเงาเต็มไปหมดบนเพดาน ในแก้วก็มีแชมเปญใส่น้ำแข็ง
แล้วหล่อนก็บอกว่า "พวกเราทั้งหมดนี่ล้วนเป็นเชลย"
ที่ไม่มีหวังได้รับการช่วยเหลือ
และในห้องงเจ้านาย พวกเขาเหล่านั้นต่างก็ล้อมวงเลี้ยงกัน
เขาใช้มีดเหล็กจิ้มอาหารต่างๆ
แต่ก็ไม่ได้เหยือกสักที
สิ่งสุดท้ายที่ข้าพเจ้าจำได้ ข้าพเจ้าวิ่งไปที่ประตู
ข้าพเจ้าจะต้องมองหาทางเดินกลับไปยังที่มาตั้งแต่แรก
"พักผ่อนเถอะ" คนเฝ้ายามพูดขึ้น"เราจัดโปรแกรมต้อนรับไว้แล้ว"
"คุณจะถอนการพักเมือไหร่ก็ได้
แต่จะไม่มีทางจากไปได้

***มันเป็นเพลงที่เกียวกับสาวที่ทำงานกลางคืนน่ะค่ะ

lord john roxton
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ISe

01/04/2007 01:30:17
เพลงไทยที่ดี ไม่ว่าจะด้านดนตรีหรือเนื้อหา เกิดใหม่ทุกวัน ถ้าตั้งใจค้นหา เดี๋ยวก็เจอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

01/04/2007 01:31:02

โอย.............ขนลุกเลย

ดีที่ผมไม่ได้แปลลงในกระทู้นี้ 555

ถ้าเป็นผมแปล มันคงจะหวาดเสียวมากกว่านี้เยอะ

มีหวังได้ทะลึ่งลามกจกเปรตกันอีก

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

01/04/2007 01:31:33
ฮ่าๆขนาดแปลเป็นไทยยังไม่รู้เรื่องเลย คนแต่งสงสัยแต่งตอนเมายา อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

01/04/2007 01:33:42

จ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

555555555555555555555

ฮาโคตรเลยครับ โพสของคุณ nopphong

บันทัดเดียวก็เสียวแล้ว.........
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

แอบเพี้ยน (thai-audiofile.com)

01/04/2007 01:35:15

กระทู้ดีครับ

เข้ามาช่วยเสริม...ผมก็เป็นอีกหนึ่งที่ถึงแม้ว่าอายุจะไม่มาก แต่ด้วยการที่ฟังมามากอย่างที่เฮียมั่นคงบอก เลยกลายเป็นคนดัดจริตในสายตาคนอื่นและเพื่อนๆ ไป ว่าเพลงไทยคุณภาพการอัดมันเป็นเยี่ยงไร เฮ้อว่าแล้วก็ ถอนใจ เพราะเห็นใจศิลปินไทยเหมือนกัน เจอวงจรอุบาวท์เข้าไปใครจะอยากลงทุนทำการบันทึกเสียงดีดีมาขายละ

บั้มที่บันทึกดีดีผมว่า Gift รวมศิลปินคับที่เอามาร้องใหม่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

nopphong

01/04/2007 01:35:49
พูดตามตรงค่ายเพลงไทยเห็นแก่ได้ครับ คือเอาเพลงดีๆมาลงชุดแรกพอให้ดัง พอชุดต่อมาก็เอาเพลงดีๆใส่ไว้ซักเพลงสองเพลง ที่เหลือเอาห่วยๆใส่เข้ามา ทำให้รู้สึกเสียดายเงินที่จะซื้อเพลงห่วยๆอีกสิบกว่าเพลงที่ติดมา นโยบายอย่างนี้ทำนักร้องดีๆดับไปหลายคนแล้ว เมื่อไรจะเลิกก็ไม่รู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

แอบเพี้ยน (thai-audiofile.com)

01/04/2007 01:38:48

อ่าวไม่ทันดูนึกว่านอนกันไปหมดแล้ว

เหอๆๆ ยังอยู่กันหรอคับเนี่ย นอนดึกกันจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

01/04/2007 01:47:34

555 นอนดึกกันหลายคนเหมือนกันแฮะ 555

พวกปีศาจอินเตอร์เน็ตมักจะนอนดึกกันทุกคน

รวมทั้งตัวผมด้วย 555

คุณแอบเพี้ยนนี่ก็ประเภทเกือบสว่างถึงนอนเหมือนกันล่ะซิท่า 555

ว้า พรุ่งนี้ต้องรีบไปงามวงศ์วานซะด้วย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

01/04/2007 01:55:39
หุหุ ใช่เลยคับเฮีย ทำงานไปโหลดบิทไป เพลินใจไม่นอนซะงั้นเลย เหอๆ

ใครๆถึงเรียกว่าแอบเีพี้ยน (ชื่อนี้ไม่ได้ัตั้งเอง) เพราะึดึกๆจะเริ่มเมาคับ คุย msn ไม่รู้เรื่อง ออกเพี้ยนๆหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

unclepiak

01/04/2007 06:06:56
เพลงไทยยุคนี้ ต้องฟังเพลงลูกทุ่งครับ 555
ต่าย อรทัย - หน้าจอรอสาย อะไรทำนองนี้

เพลงของ อ.สลา คุณวุฒิ คุณภาพค่อนข้างเชื่อได้ว่าดีครับ (โดยเฉพาะเพลงที่แต่งเองและเป็นโปรดิวเซอร์เองด้วย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

สมยศ

01/04/2007 07:30:58
มาขอแย้งครับ
ขอถามว่าคุณฟังเพลงไทย ลึกแค่ไหน
เพลงไทยที่ไม่ใช่เพลงตลาดทั่วไป ที่แวมไพร์ เอามารวมอัลบั้มของตนเอง
ที่บันทึกเสียงดีดี มีอีกเยอะแยะครับ แต่คนกลุ่มนั้นอาจจะไม่ได้นำมาขาย ออกโทรทัศน์หรือวิทยุมากมาย อันนี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ คนไทยบางกลุ่มชอบฟังเพลงสากล
คือสรุป ง่ายๆครับ
นักดนตรีดีดี เพลงดีดี(ที่ดีทั้งอัลบั้ม) บันทึกเสียงดีเยี่ยม ในเมืองไทยมีอีกเยอะครับ แต่คงต้องขยันฟังหน่อย รับรองว่าเจอแน่นอนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nopphong

01/04/2007 07:58:37
แหะๆไม่นำออกขาย แล้วผมจะไปสรรหามาฟังได้ยังไงล่ะครับ ดีไม่ดีก็ไม่รู้เพราะไม่มีโฆษณา ดีไม่ดีเจอเพลงหยาบคาย(ไม่รู้มันแต่งออกมาได้ยังไง หยาบมากๆ นั่นก็ยังไม่แปลกที่แปลกคือคนฟังมันฟังเข้าไปได้ยังไง ฟังคนด่ากันหยาบคายมันสนุกตรงไหน) เพลงอย่างที่ว่าฟังแล้วอยากแจ้งตำรวจจับทั้งคนเปิดและคนร้อง ข้อหาหมิ่นประมาทในที่สาธารณะครับ
ส่วนลูกทุ่งก็ทำนองเดิมๆวนไปวนมาใส่เนื้อใหม่ โดยรวมเพลงไทยออกมาร้อยเพลงเพราะสักสิบนี่ก็ถือว่าดีแล้ว แถมสิบเพลงนี่อย่างมากก็เสียงดีเพลงเดียว สำหรับผมคงไม่เสียเวลาไปนั่งฟังเพลงห่วยๆ99เพลงเพื่อหาเพลงไทยดีๆแค่เพลงเดียวหรอกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nopphong

01/04/2007 11:07:22
ว่าแต่ใครเคยฟังเพลงใต้ดินหยาบๆบ้างครับ อยากทราบความรู้สึกว่ามันมีข้อดีตรงไหนถึงได้ฟังกันน่ะครับ สำหรับผมแค่ข้างบ้านด่ากันวันเว้นวันนี่ก็เกินพอแล้วล่ะครับอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ISe

01/04/2007 12:25:37
มันเหมือนกับได้ระบายอารมณ์ละมั้งครับ

เพลงดีๆ ส่วนใหญ่จะไม่ดัง
ลองหาอัลบั้ม ในทรรศนะของข้าพเจ้า ของคุณ มาโนช พุฒตาลมาฟังครับ แล้วจะรักเพลงไทย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

KiZe

01/04/2007 15:16:47
อัลบั้มในทรรศนะของข้าพเจ้า ของ มาโนช พุฒตาล ผมเคยได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ แต่ยังไม่เคยมีโอกาศฟังเลยสักครั้ง

แค่ชื่อผมก็เชื่อแล้วครับว่างานมีคุณภาพ 555

ไว้จะหามาฟังครับ ต้องหามาฟังให้ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

01/04/2007 21:35:07

เออใช่ใช่ ชุดนี้ก็บันทึกเสียงได้ดี

บางทีถ้าตั้งใจทำงานกันจริงๆ ก็ออกมาได้ดีเหมือนกัน ผมเองก็ชอบฟังนะชุดนี้ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ตึ๋ง อัศจรรย์ จักรวาล

01/04/2007 22:05:28
ผมคือคนนึงที่เป็นคนทำเพลง indies และมั่นใจว่ายังเป็น indies 100% เป็นเพลงในวงแคบๆของเมืองไทย ที่ไม่ได้เข้าไปอยู่ในวงจรอุบาทว์ และไม่เคยคิดจะอยู่ แต่หากจะมองกันในเวลานี้ พวกผมอยู่กันได้ยาก สร้างสรรค์ได้ยาก เพราะทุกสิ่งทุกอย่างตอนนี้มันเข้าเนื้อจนไม่สามารถจะใช้ชีวิตในทางอื่นได้ถนัด เพราะเงินที่ทำงานมาได้ ก็ต้องเอาไปลงกับความฝัน คือทำเพลง อุปกรณ์ดนตรี หลายๆอย่างมันขึ้นอยู่ที่เงิน แม้ว่าหลายคนจะบอกว่า มึงก็ทำมันเท่าที่มึงมีอยู่ให้มันดีสิ.... แต่ใครไม่ได้มาทำก็จะไม่เข้าใจ การจะทำเพลงให้หลุดจากเส้นเมนของวงไทยตอนนี้มันไม่ยาก เพราะมันซ้ำๆกันเยอะแยะไปหมด แต่จะทำให้มีคุณภาพและความใหม่ พอที่จะช่วยให้เด็กไทยได้พอฟังอะไรที่แปลกหูจริงๆ ไม่ใช่แค่มีคนมาโปรโมทหรือพูดว่ามันใหม่แค่นั้น แต่ยังทำอะไรซ้ำซากเหมือนเดิม และยังต้องคอยฟัง Comment จากคนที่ไม่เคยเปิดใจรึไม่เคยฟังเพลงต่างประเทศที่แปลกๆหน่อย ซึ่งเค้าจะคอยพูดบั่นทอนความรู้สึกเราตลอดเวลา เหนื่อยครับพี่พี่.......การทำงานในแบบตังน้อยนี่มันก็ส่งผลเยอะมากๆเหมือนกัน เพราะอย่างเช่นเข้าห้องอัด ผมใช้ Sexypink ซึ่งเป็นห้องอัดแนวหน้าของ indies เมืองไทยรับรองว่า ต่างแน่ๆกะ 128 แต่มีอย่างนึงเป็นตัวแปรสำคัญ คือเงินที่จะทำให้เราอยู่ในห้องอัดได้นาน คือพอมันไม่มีตัง ก็ต้องทำทุกอย่างใน เสร็จสมบูรณ์ตั้งแต่ Demo เพราะไม่นั่งคิดนอนคิดในห้องอัดไม่ได้ และเพราะเงินน้อยก็เลยต้องคุยกับพี่ที่ห้องอัดแบบขอเวลาให้พวกผมเยอะหน่อย แต่พวกผมจะไม่เรื่องมาก ไม่ทำตัวเป็นคนมาเช่าห้องอัด แต่เป็นคนมารับความกรุณาจากพี่ๆทุกคน ช่วยทำมันให้สำเร็จที มันจึงไม่สามารถบอกอะไรอย่างที่เราต้องการได้มาก ก็ได้เพียงแต่ให้เค้ามอบสิ่งที่ดีที่สุดที่เค้าจะมอบให้เราได้แค่นั้น เพราะเงินที่เหลือ เราต้องเอามาทำปก ซึ่งก็ทำเอง ต้องเอามาปั้มแผ่น ต้องเอาไปทำ MV และต้องเอาเงินพวกนี้ไปซ้อมเพื่อเล่นสดได้อย่างมีคุณภาพ เพราะค่าซีดีที่ได้รับคืนมา มันไม่เท่ากะค่าที่เราลงทุนไปอยู่แล้ว เราอาจจะขายซีดีแพงกว่าคนอื่นอย่างเช่น Grammy แต่จะให้ทำยังไง ถ้าเราไม่ขายมันราคานี้เราก็ไม่มีเงินไปจ่ายหนี้ที่เรา แปะเค้าใว้ในบาง Process 5555 สุดท้ายเราก็มีเงินเอาไปให้เค้า ซีดีขายหมด แม้จะเพียงแค่ 1000 แผ่น แต่เราก็ขอบคุณกับทุกกำลังใจ แม้ว่าเราจะต้องเริ่มทำงานเก็บตังใหม่ และไม่รู้จะทำยังไงกับค่า หูฟัง และ Player เพราะเราต้องเอาไปทำอัลบัมใหม่ 5555 ขอบคุณเฮียที่เอาของดีดี ราคาไม่แพงมากเกินไป เอามาขายให้ ทำให้มีตังซื้อของดีที่ทำให้บันเทิง และทำให้ผมอยากฟังเพลงด้วยความสนุก และรักกับมันจริงๆ ช่วยเชียรด้วยนะครับพี่พี่ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

KiZe

01/04/2007 22:19:29
พี่ตึ๋งมาเอง อิอิ สู้ๆครับพี่ ได้ทำสิ่งที่ชอบ และเลี้ยงตัวเองได้ ผมว่ามันเป็นอะไรที่มีความสุขมากครับ

ส่วนตัวผมรอเวลาเป็นมนุษย์กินเงินเดือน ต้องเลี้ยงแข้งเลียขาเจ้านาย คิดแล้วมันก็ไม่น่าพิศสมัยเท่าไหร่เลย ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

แมวอ้วนอืดดดดดดเกาหลี

01/04/2007 22:45:42

เดี๋ยวนี้เบนเข็มไปเป็นคนสัญชาติเกาหลี
ก็เลยต้องไปฟังเพลงเกาหลีบ้างแล้ว
เพลงของเค้าอย่างแค่ประกอบหนังหรือละคร
ไปเห็นเบื้องหลังถึงรู้ว่าพวกเพลงบรรเลงเค้าบันทึกจากการแสดงสดจริง
ไม่ใช่ไป mix sound กันลอยๆ
ของเค้าทำพิถีพิถันมาก ถึงแม้จะเป็นเพลงชาติเอเชีย
ที่คนที่หลงไหลคุณภาพเพลงฝรั่งจะมองผ่านเลยไปกันครับ
เกาหลีเพิ่งเป็นประเทศเกิดใหม่ทางเทคโนโลยี
บางอย่างก็เหมือนจะมาแรงกว่าญี่ปุ่นแล้ว
วงการบันเทิงของเกาหลีก็มาแทนที่ฮ่องกงและจีนไปชั่วพักใหญ่หลายปีและคงเป็นอีกยาวนาน

ส่วนเพลงไทย ที่ผมชอบมากๆ
คงเป็นพวก พี่หมูพงษ์เทพฯ ครับ
แต่ปัญหาคือ หา source ดีๆ ไม่ได้ก็เลยต้องฟัง 128kbps

และก็มีของ สาว สาว สาว
แหม่ม พัชริดา
และ เสาวลักษณ์ ชุดเก่าๆ
แต่ก็ไม่ทุกเพลงเช่นกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

2cent

01/04/2007 22:49:09
อัศจรรย์ จักรวาล เป็น หนึ่งในอัลบั้มที่ดี่ที่สุดในปีที่ผ่านมาของผมครับ สู้ๆครับ
สุดๆ นี่ ผมชอบเพลงพัดลมครับ ตอนนี้รอว่าเมื่อไหร่จะออกอัลบั้มใหม่ซะที

ว่าแต่ผมแทบไม่ฟังเพลงฝรั่งเลยครับ เพราะว่าเพลงไทยที่ดีๆ ผมยังตามฟังได้ไม่หมดเลย บางทีการอัดเสียงอาจจะยังไม่เพอร์เฟค แต่ฟังแล้วมันเพราะ เป็นแนวเพลงที่ชอบ ก้อน่าจะดีกว่าอัดดี แต่ไม่ได้แนวที่ฟังจริงๆ นะครับ

ใครอยากลองรสชาติใหม่ๆของเพลงใหม่ ผมแนะนำ อัศจรรย์ จักรวาลเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

2cent

01/04/2007 22:51:44
"ครอยากลองรสชาติใหม่ๆของเพลงไทย ผมแนะนำ อัศจรรย์ จักรวาลเลยครับ"

พิมพ์ผิด -_-"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

พยัคย๋แพะ

02/04/2007 07:17:06
ตอนนี้ผมล่าแต่เพลงแผ่นแท้เท่านั้นของบอย โกศิยพงศ์นี่ สุดยอด นพพร ชำนิ อีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

สมยศ

02/04/2007 09:23:35
- เพลง Indy ดีดี ไม่ใช่ไม่วางขาย มีขายเยอะแยะครับ ร้านน้องท่าพระจันทร์ ดีเจสยาม เจได แต่ไม่มีการโฆษณาบ้าบอเหมือนแกรมมี่ อาร์เอส เท่านั้นเอง จะเอาเงินที่ไหนไปโฆษณาหล่ะ
- อัศจรรย์ จักรวาล สุดยอดครับ ขอบคุณพี่ตึ๋ง ที่ยังเข้าจายยย
- ผมไม่ได้หมายความว่า Indy ดีทุกอันนะ บางอันทำแย่ๆ ก็มี ถมเถไป
- เพลงหยาบคาย ต้องดูนิดนึงว่ามากน้อยแค่ไหนแหละครับ บางศิลปิน สบถ ด่ามาเต็มๆ ก็มี อย่าง Daji_ เขาก็ด่าแรงๆ แต่เพลงที่ใช้คำหยาบคาย แต่แฝงแง่คิดอย่างแยบยลก็มีนะครับ บางศิลปินแต่งเพลงมาด่าผู้หญิง แต่ด้วยเจตนาบางครั้งเขาก็ต้องการ สอนหญิงให้รักนวลสงวนตัว ก็มีครับ
***แต่เพลงที่หยาบสาด ก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี ด่าไปเรื่อยไร้สาระเจอมาเยอะเหมือนกัน***

ผมแค่คิดอย่างเดียวครับ ว่าฟังเพลงยังไง ให้สนุก
มันไม่ใช่ Bit rate ไม่ใช่แค่หูฟังดีดี ไม่ใช่แค่เนื้อเพลง ชื่อศิลปิน
การฟังเพลงมันมีอะไรมากกว่านั้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

jo..1234

02/04/2007 10:31:20
เพลงไทย...ค่ายใหญ่ก็เอาใจตลาด...เสียจนหาเพลงดีๆฟังยากจริงๆนั้นแล....แต่ผมก็ฟังเพลงได้ทุกแนว...แต่ที่ฟังแล้วไม่เพราะหูเลยก็พวกแหกปาก...ฮาร์ดๆที่เขาไม่น่าจะเรียกร้องเพลง...น่าจะเรียกว่าตะโกนเพลงผมไม่ต่อต้าครับแต่ไม่ชอบฟัง

เพลงฝรั่งห่วยๆมันก็เยอะ....แต่ที่แปลกใจก็มาสเตอร์ที่เอามาทำซีดี(ต้นฉบับนะครับ)...บางชุดไม่รู้ว่ามันจะทำซีดีมาขายทำไมถ้ามาสเตอร์มันก็ห่วยมากๆ..............

เสน่ห์ของเพลงหลายๆเพลงมันอยู่ที่ต้นฉบับแม้มาสเตอร์มันห่วยแต่ต้องฟัง...บันทึกมาดีแต่COVERก็ไม่มีคนฟัง....มันมีคุณค่าของตัวมันเองแม่ไม้เพลงไทยเก่าๆมาสเตอร์เดิมๆก็ซื้อมาฟังเหมือนเอลวิส....มาสเตอร์มีเสียงhiss..............ssมันก็ยังเพราะ
ยุคก่อนนักร้องนำดนตรีไม่เน้นมากเสียงนักร้องเนื้อเพลงบทประพันธ์....ทำนอง

วันหนึ่งผมอยากให้คนไทยได้คุยกันเรื่องการบันทึกเสียงอันยอดเยี่ยมของเพลงไทย

เช่น.....ได้ยินเสียงเคาะโปงลางของไอ้อี้ดสะออน....ลูกที่สามจากด้านบนมันลงไม้เบาทำให้พลังเสียงโปงลางเม็ดนี้ขยี้เสียงไม่ได้สะใจ555.ขลุ่ยอาจารย์ธนิต....เพลงนี้ลมหายใจปลายๆเสียงแผ่วลงสงสัยปอดไม่ฟิต...และได้ยินเสียงปลายฟันขบกับปลายขลุ่ย5555......ยอดฝีมือของนักดนตรีไทยมีเยอะครับ
แต่ไม่ได้อัดเพลง...5555ที่ทำไมผมถึงบอกว่าขาด EQ ไม่ได้ก็ตัวนี้แหละอันหนึ่ง........ตอนนี้เลยฟังเพลงที่ตัวเองชอบเท่านั้น555โดยเฉพาะช่วงนี้ผมฟังเพลงบรรเลง.............................................

เอ้ออีกอัลบั้มไทยที่เขา(กล้า)พิมพ์หน้าปกว่าเป็นอัลบั้มบันทึกเสียงยอดเยี่ยม............เชิญทุกท่านหามาฟังครับ.......................................................................................................................
วงไฮโล..........ที่เพลงดังเขาคือ....หมีแพนด้า5555
ท่านจะได้จิตนาการภาพพจน์ถึงสัตว์ชนิดนี้5555......อีกเพลงท่านจะคิดถึงหลวงพ่อท่านหนึ่งแต่ร้องเพลงแร็ฟ.....55555555555555555555555555555
(ให้ยิ้มนะครับ)....แหมทำไปได้5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

02/04/2007 10:31:45

โอววววว ยินดีด้วยอย่างยิ่งครับ คุณตึ๋ง

ผมสาบานได้ว่า ไม่รู้จักเพลง Indy จริงๆ แต่หลังจากอ่านกระทู้ของคุณตึ๋งแล้ว

เดี๋ยวจะรีบไปหามาลองทันทีครับ 555

ใครพอจะให้คำจำกัดความอธิบายให้คนหลุดยุคอย่างผมได้เปล่านี่ ว่า Indy มันมาจากอะไร ย่อมาจากอะไร แนวไหน 555

ผมเองเป็นคนที่จมปลักอยู่กับอดีต แทบจะไม่ค่อยได้ลองฟังอะไรที่มันเป็นของใหม่เลย

แต่ยกเว้นอันนึงล่ะที่ต้องฟัง และไปหามาฟัง

อัศจรรย์ จักรวาล ไงล่ะ

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

เบียส

02/04/2007 12:30:39

อ่า บักตึ๋งออกโรงบ่นให้พวกเราฟังอย่างนี้ เห็นได้ว่ามันยากที่จะเอาชนะการตลาดได้ คนที่ทำเพลงดีๆ
มีเยอะไปแต่มันทำให้ดังเป็นเดอะสตาร์ได้ด้วยตัวเองนั้นมันยาก
ใครเคยฟังคุณดาจิม เค้าแร๊ปสมัยที่ยังไม่ได้อยู่แกรมมี่มั่ง
ขอบอกว่ามันสุดยอด มันมีจุดยืนมาก มันอยากแร๊ปคำหยาบมันก็ทำ มันอยากด่าใครมันก็ด่า
ไม่ต้องมาเกรงใจ ร้องจนกระทั่งตำรวจมาจับ ข้อหาบอกว่าเมื่อไหร่มึงจะหยุดด่า หยุดพูดคำหยาบ
แต่ตอนนี้อยู่ค่ายใหญ่ ไอ้คำด่ามันส์ๆ มันหายไปหมด
จุดยืนหายหมด สิ่งที่เหลืออยู่ก็คือสิ่งที่เราได้ยินในตอนนี้
มันจึงเป็นเรื่องยากที่นักดนตรีไทยจะคิดออกนอกกรอบ
เพราะเวลาคิดออกนอกกรอบทีไร รายได้มักจะหดลงทุกที
รายได้หด.....ก็ไม่มีเงินไปอุปการะเด็กๆ ไม่มีข้าวกิน
เครื่องดนตรีก็เดิมๆ แล้วมันก็ส่งผลกระทบมาสู่วงการเพลงไทย มันก็เลยมีแต่เพลง melodyซ้ำๆ แนวเพลงเดิมๆ ยังไงยังงั้น
งานหยาบๆมีให้เห็นกันทั่วไป บางครั้งเราก็ยังเห็นนักร้องไทยบางคนมันออกอัลบั้มไม่ซ้ำแนว
กันเลยก็มี อัลบั้มแรก มันไปทำเพลง Pop อัลบั้ม 2 เปลี่ยนเป็น Rock อัลบั้ม 3 มันเป็นลูกทุ่งอีกแล้ว ตูล่ะงงแทน แล้วเค้าทำแบบนี้ถามว่ามีเหตุผลไม๊...มีดิ
ก็คนฟังส่วนใหญ่เค้าชอบฟังแบบนี้ ก็ต้องทำแบบนี้ดิ ิถึงจะได้เงินใช้ มันก็เลยไม่ใช่เรื่องแปลกที่เราจะได้ฟังเพลงซ้ำซากเต็มตลาดไปหมด
แล้วเพลงคุณภาพคับแก้วหายไปไหนหมด ? ผมว่ามันก็ยังมีอยู่เหมือนเดิม แต่หนทางที่จะมาถึงหูพวกเรา
มันค่อยๆน้อยลงไปทุกที ทุกที ดังนั้นคนส่วนน้อยอย่างผม
ก็มีหน้าที่ค้นหาฟังเพลงที่มีคุณภาพต่อไป แม้ว่ามันจะยากเพียงใดก็ตาม
ปล.
 บักตึ๋ง มาที่ร้านคราวหน้าหน้าเอาเพลงมาฝากกันด้วยนะ
อย่าลืม อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

02/04/2007 13:47:49

555 เบียสโชว์ยาวเลยวุ๊ย 555

รู้จักบักตึ๋งด้วยเหรอ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

ตึ๋ง

02/04/2007 17:11:40
พี่เบียส - เดี๋ยวต้องไปดูๆก่อนนะพี่ เพราะซีดีเหมือนว่ามันจะหมดแล้ว ถ้าไม่ได้ยังไง เดี๋ยว Copy ของตัวเองไปให้ ครับ
น้องKiZe - จัดใว้เลยนะสองชุด ชุดแรกกะชุดหก 55 ขอบคุณหลายเด้อ
2cent -โอว้ ไม่นึกว่าจะมีคนรู้จักวงเรา ดีใจๆ เดี๋ยวกำลังจะเริ่มทำอัลบัมแล้วครับ จะพยายามทำให้ดีที่สุดครับ
คุณ สมยศ ครับ ไม่ทราบว่าอยู่วงอะไรครับ จะได้ช่วยกัน Cheer กันเอง 555555 ขอบคุณทุกคนนะครับ
ผมไม่รู้สึกได้กำลังใจเท่าที่ไหนแล้วครับ เพราะหูเทพอยู่นี่เต็มไปหมด น่ากลัวที่สุด ทำมาสั่วๆได้ยังไงครับ แต่แนวนี้ต้องทำใจนิดนะครับ Noise บานเลย แต่มันคือ เครื่องดนตรีชนิดนึงนะครับ ถ้าใครเคยได้อ่านพวกบทความก็จะเข้าใจบ้างว่า noise ถ้าจงใจและใช้ในที่ๆอยากจะใช้ก็ใจเป็นอารมณ์ส่วนหนึ่งของเพลงได้อย่างดีเลยครับ โดยเฉพาะ แนว experimental ลองหามาฟังกันนะครับ เพราะแค่ ฟังBrown noise ก็ทำให้ปวดขี้ได้แล้วครับ นี่คือเรื่องจริงนะครับ ลองไปหาอ่านเอานะครับ สนุกดี ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

KiZe

02/04/2007 17:30:27
ข่าวร้ายครับ ผม Decode แล้วมันมี Error เจ๊งเป็นบางเพลง ผมกำลังพยายามเช็คทีละเพลงครับ ถ้าไม่มากจนเกินไป ผมจะโหลดอัลบั้มนั้นมาใหม่นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

jack_kung

02/04/2007 18:03:11
หุหุ ผมก็เป้นคนนึง ที่ฟังเพลงไทยindy แม้แผ่นจะราคาแพงไปนิดนึง

แต่งังไงในอนาคต ขอให้อย่ามีการ ห้าม rip
เหมือนพวกแกรมมี่เลยครับ เพราะส่วนมากฟังในเครื่องmp3

*-* ว่าแต่ปีนี้ มี วงไหนทำอัลบั้มออกขายบ้างเน้อ~~~ งิงิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

02/04/2007 18:42:39

ว้าวววววววววว

แหมช่วยเผยแพร่ไว้ในกระทูนี้ได้ไม๊.......ผมยินดีช่วยประชาสัมพันธ์เต็มที่ครับ 555

ลงหน้าปกซักหน่อย หรือลงรูปนักดนตรีทั้งคณะยิ่งดี

หรือถ้าได้รูปหน้าตรง ไม่สวมหมวก ไม่สวมแว่นดำของคุณตึ๋งยิ่งดี

555

อย่าลืมล่ะ ช่วยโพสหน่อยจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ISe

02/04/2007 19:22:56
Metallica มีครบทุกแผ่นแล้ว :189:
ซื้อมาริปลงเครื่องแล้วเก็บใส่ชั้น

เอา space ของวงอัศจรรย์ จักรวาลมาฝาก
มีน้องคนนึงชื่อ ท๊อปเอามาให้ฟัง
http://www.myspace.com/holycosmonaut

เจ๋งดีครับ วันไหนยกพลไปแสดงสด Live@ร้านเฮียมั่น ท่าจะดี :184:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ISe

02/04/2007 19:24:42
ข้างบนกดใส่อีโมผิดตัว T T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

02/04/2007 22:29:36

555 เชิญ เชิญ

เจ้าเบียสมันคงชอบน่าดูเลยล่ะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

นีโอ

03/04/2007 09:58:59
เพลงไทยตอนนี้ผมฟังอยู่ 2 อัลบั้ม เองที่เป็นแผ่น
ลิขสิทธิ์คือ หินเหล็กไฟ อะคูสติก กับ Loso 10
Years Rock ผมว่าเขาบันทึกเสียงได้ดีทีเดียว เสียง
เครื่องดนตรีชัดเจนแน่นมาก ฟังวนไปวนมาหลายรอบ
ไม่เบื่อเลย ลองหามาฟังดูนะครับ

ค่ายเบเกอรี่ ของบอย โกสิยะพงษ์ ก็ทำได้ดี
แต่ผมชอบเนื้อร้องและทำนองของเขามากกว่า ออก
มายังงัยผมก็ฟัง...อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

KiZe

03/04/2007 10:23:13
ช่วงแต่ก่อนถ้าเป็น เบเกอร์รี่ สำหรับผมแล้วเหมือนพระปิดตาเลยแหละ 5555

ดีทุกชุด ยังไม่ได้ฟังก็บอกไว้ก่อนว่าดี 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

เบียส

03/04/2007 16:49:20

อ่า ขอบคุณครับ ดีเจ พลพล เอ้ย ดีเจ โก้สมุย อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

2cent

03/04/2007 22:06:24
ถึงคุณตึ๋งครับ
สงสัยมากครับ ว่าเพลงร่างกาย ตอนที่ร้อง ว่า (ค้อน) ที่วันนี้เรามี (ค้อน) บราๆๆๆ

ไอ้ (ค้อน) จิงๆร้องว่าอะไรครับ พยายามฟังกับเพื่อนแต่ยังหาคำมาลงไม่ได้เลยจิงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

นายมั่นคง

03/04/2007 22:47:56

เอ้าไหนๆ ก็ถามแล้ว คุณ2cent ซื้อจากไหนอ่ะ ผมจะไปซื้อมั่ง งานนี้ไม่เอาแผ่นก๊อปครับ เพราะคนไทยด้วยกันต้องหนับหนุนกันครับ

ซื้อกันที่ไหนได้ล่ะ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

jo..1234

04/04/2007 07:33:37
ขอสนับสนุนเพลงไทยด้วยคน.....เห็นเด็กนักเรียนหลายๆคนเล่นดนตรีแล้วมีอนาคตแน่...ประกวดก้ติดระดับโลก...เข้าค่ายไหน.....เสียหมาหมดเลย...
เหมือนคนดีๆมาตลอด.....พอเข้ามาเล่นการเมืองเข้าพรรคปุ๊บกลายเป็นไอ้หน้าหมาชั่วเลย555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

2cent

04/04/2007 08:54:48
เฮียคงต้องไปร้าน DJสยาม ไม่ก้อ น้องท่าพระจันทร์ ประมาณนั้นครับ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังมีเหลืออยู่หรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

ตึ๋ง

04/04/2007 09:09:07
ตอบ 2cent - 5555 ได้ยินแบบนั้นจริงเหรอครับ ฮา พอ ที่วันนี้เรามี ขอ เพียงเราสองยังมีขาคู่เดิมและใจข้างเดิมทางเส้นเดิมและตาคู่เดิม
ตอบ เฮียมั่น ไม่แน่ใจว่าจะมีเปล่านะครับ เพราะเหลือ ล๊อตสุดท้ายแล้วอ่ะครับ ไว้เดี๋ยวผมเอาไปฝากใว้ให้กะพี่เบียส แล้วกันครับ แต่ยังไม่รูว่าจะได้ไปเมื่อไหร่ครับ ไม่งั้นก็ลองหาฟังในเนตก็ได้ครับ เยอะเลย ขอบคุณนะครับทุกท่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

สาคร

04/04/2007 16:52:08
ชอบที่เฮียบอกว่า "ไทยช่วยไทย ไทยเจริญ"จังเลย แต่ตะหงิดอยู่นิดหนึ่งว่า

เฮีย กับ กู๋ นี่.... คนไทยก็ช่วยมาตั้งน๊านนน นานนแล้วนะครับ ช่วยจนตั้งตัวได้ใหญ่โต จนไล่เขมือบตลาดไปซะราบแล้ว

แต่ไม่เห็นเฮีย กับ กู๋คนที่ว่านี่จะ พอเพียงในเรื่องหากำไรสูงสุดเลย แทนที่จะว่าหัดคืนกำไรให้สังคม พัฒนางานของตนเองให้มันช่วยยกระดับสังคมขึ้นไปมากๆ

กลายเป็นหาแต่กำไรไม่เลิก...ไม่ค่อยอยากช่วยเหมือนกันครับ คนไทยแบบนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

แมวอ้วนอืดดดดดดเกาหลี

04/04/2007 21:18:31

เบื่อเพลงไทย ไปฟัง Which Star
เบื่อเพลงไทย ไปฟัง My Girl
เบื่อเพลงไทย ไปฟัง One Fine Day
เบื่อเพลงไทย ไปฟัง Spring Waltz
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

kumpakan

04/04/2007 23:59:15
ตอนนี้ผมมักจะกลับไปฟังอะไรเก่าๆอีกแล้วครับ

ตอนนี้กำลังจมปลักอยู่กะพวก ของเก่าๆที่มา cover ใหม่

โดยเฉพาะ ซน - งานซนคนดนตรี เป็น 10 ปีแรกของแกรมมี่
อัลบัมนี้บันทึกเสียงดีมากครับ รวมเพลงที่ดังๆยุคเฟื่องฟูมาทำใหม่ ในสไตล์ใหม่ๆ
แถมได้ครบเครื่องทุกแนวดนตรีไม่ว่าจะแจ๊ส ร็อค แรพ ป๊อป อีกทั้ง อแคปเปล่า(เพลง สรุปว่าบ้า - เบิร์ด)ฟังไม่เบื่อเลยครับ
พอผมหา 320k ได้ มาลองแล้ว โห มันต่างกะ 128 ที่เคยมีลิบลับเลยครับ กลายเปนว่า ชอบกว่าเดิมจริงๆ
- ชุดนี้ใครหา CD ได้ ช่วยเอามาวางหน่อยครับ หรือถ้าไม่รังเกียจ จะขายผมก็ได้ (ถ้าราคาไม่เว่อ ผมเต็มใจซื้อครับ) ยุคนี้แทบไม่มีแผ่นนี้ขายตลาดแล้วครับ

อีกชุดที่น่าลอง RS Unplugged ดนตรีนอกเวลา ของ RS ครับ เคยเอามาลงในกระทู้คุณ anan ไปทีแล้วครับ
อันนี้ก็ cover เพลงเก่าของ RS คับ
ถือว่า overall ทำได้ดีมากครับ ถ้าใช้หูฟังดีๆฟังผมว่าแทบจะอินกะบรรยากาศเลยครับ ลองหาฟังกันดูได้ หรือถ้าใครต้องการแผ่น ลองหาที่ร้านขาย cd ดิโอลด์ ยังพอมีครับ

ตอนนี้ผมไปเดินแต่ดิโอล หาซื้อของเก่าๆที่อยากได้ครับ บางทีก็มี บางทีก็อด 55

ยอมรับว่างานเพลงไทยใหม่ๆ เริ่มน่าเบื่อ และคุณภาพลดลงไปเยอะครับ(บางแผ่นฟังแล้วนึกว่า master มาแค่ 128k 555)
ช่วงนี้ประกาศตัวเป็นสาวก DT ไปเรียบร้อย อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

สมยศ

05/04/2007 10:00:00
มีวงดนตรีเพลงไทยมาแนะนำครับ
2 วง ที่ผมคิดว่าภาพรวมของผลงานอยู่ในเกณฑ์ที่ดี
ทั้งดนตรี เนื้อร้อง คุณภาพเสียงต่าง (ในความคิดของผมเท่านั้น ถ้าอยากรู้ความคิดของคุณ คงต้องลองหาฟังดูนะ)
ได้แก่
- กล้วยไทย อัลบั้ม เพลงรักระดับโลก
- Sound of Desolate
ทั้งสองวงมีเสียงสำรอกด้วย ถ้าไม่ชอบให้ข้ามไป...อย่าไปฟัง ลองหาดูตามแผงเทปดีเจสยาม ร้านน้อง และเจได
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

jack_kung

05/04/2007 10:11:23
sound of desolate มารับรองว่าของเขาดีจริง

แต่เมื่อไหร่จะออกอัลบั้ม ใหม่ๆน๊า *-*

ดนตรีเหมือนจะรุนแรง แต่ ถ้าลองฟังจริง มันเพราะทีเดียวเลยครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

frank602z

06/04/2007 08:53:00
เอ ทุกวันผมมีแต่จะฟังเพลงไทยมากขึ้น
นับวันยิ่งจะผลิตงานออกมาดีขึ้นเรื่อยๆ
(แต่มีบางวงกลับจะแย่ลงก็มี)
เพลงไทยก็ไม่ถึงกับแย่ทั้งหมด
ต่างประเทศบันทึกมาไม่ดีก็มีถมไป
พอๆกันนั่นแหละ (มั้งคับ)

อย่าง The Sun, หินเหล็กไฟ, ดูบาดู
(The Sun นี่ให้ติดอันดับโลกไปเลย)
ดนตรีไทยก็มีหลายชุดที่อัดดีๆ
ลูกทุ่งนี่ก็ซาวด์ดีมีหลายคน ฯลฯ

kumpakan ชอบเพลงไทยยุคเก่าๆ
ลองไปดูที่ห้างอะไรซักอย่างตรงอนุสาวรีย์
มี cd ทั้งไทยเทศมือสองขายเพียบเลยคับ
(แผ่นใหม่ๆ เพิ่งออก มือสองก็มี)
ฟังเบื่อแล้วหรือแอบ rip แล้ว กลับไปขาย
หรือแลกแผ่นใหม่ก็ได้คับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

สมยศ

06/04/2007 13:57:20
ชั้น 2 เซ็นเตอร์วัน ชื่อร้านสง่า มั้ง(ไม่แน่ใจผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ)

ผมสนับสนุนศิลปินไทยครับ แต่ต่างประเทศก็ฟังนะ ไม่ใช่ไม่แตะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

jack_kung

06/04/2007 15:28:59
แต่เพลงindyของไทย

มันน่าจะ จำหน่าย ตามร้าน B2S นะครับเพราะผมไปปล่อยมันใกล้ ร้านเจได cdเขา แยะ ขี้เกียจหาอะครับ
จะไปถามก็เกรงใจเขา - - *

วันนั้นผมไปB2S แฟชั่นไอร์แลน เจอ อัลบั้ม
อพาดเม้นคุณป้า กับ TATTO คัลเล่อ และ สลีฟเป้อ 1 ผมว่าถ้ามันมีวงอื่นๆจะดีกว่านี้มากเลย งิงิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

06/04/2007 18:24:11

555 ในนี้มีเซียนเยอะแฮะ ยกเว้นไอ้แฟรงค์คนเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

Jack_Kung

06/04/2007 20:02:06
มาแนะนำ อัลบั้ม ที่ ดีี่สุด หรือ สุดยอด ในรอบปี 2006
ครับ
http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C5201858/C5201858.html

http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C5201829/C5201829.html

อยากลองฟัง ฟังจากเครื่องผม ถ้าปลื้ม ไปชื้อ ตามพี่สมยศได้นะครับ

ผมว่าก่อนเราจะชื้ออะไร ควรลองว่าชอบหรือป่าวจะดีกว่าที่ชื้อมาแล้วไม่ชอบนะงับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

สมยศ

06/04/2007 21:50:13
ผมมีของแท้ อพาร์ทเม้นคุณป้า กะ Saliva bastard ด้วยอ่ะครับ ติด 1 ใน 3 ทั้งสองเลย อ่ะ อ่ะ เพลงดีจริงๆ ครับตามที่ Jack_Kung
แต่ก็นะ ชอบไม่ชอบไม่เหมือนกัน
B2S ก็เยอะครับ แต่ไม่ลึกเท่า ร้านน้อง กะเจได
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

Saviour

06/04/2007 21:52:42

ไม่ได้เข้ามาดูแปป เดียวตามชาวบ้านไม่ได้เลยยย

ยังไงๆ เพลงไทยเครื่องผมก็แทบไม่มีเลย

รู้สึกว่ามี OST Season Change อันเดียวเองมั้ง

หลายๆ วงของค่ายเพลงดังๆ เด๋วนี้ก็ทำออกมาไม่ค่อยดี

วันนี้ได้ดู MV ของเพลงๆนึงของวงมันฝรั่ง เพลงชื่อไรไม่รู้จำไม่ได้ อยากถามคนที่เป็น producure มันจริงๆ ความหมายเพลง+ MV มันคืออะไรกันแน่

นี่เป็นหนึ่งในสาเหตุที่ผมไม่ค่อยสนใจฟังเพลงไทยเท่าไหร่

ไปฟังญี่ปุ่นดีกว่า 555+

jpop jrock anime เพราะๆ หลายเพลงนะค้าบบบบ หุหุ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

2cent

06/04/2007 22:17:09
ว้าาววว

ผมมีใน 20 อันดับมากกว่าครึ่งเลยนะเนี่ย
อันที่ไม่มี ก้อได้ฟังแล้ว แต่เลือกที่จะไม่ซื้อ

ส่วนตัวผมว่านะจะมี palmmy, jetset&squot;er, superstring แล้วก้อนักร้องที่ผมรักที่สุดในชีวิตครับ พี่ริค วชิรปิลันธ์ (อันนี้อาจจะลำเอียงนิดหน่อย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

man_super

07/04/2007 08:19:56
ผมลองฟังJiaranai เจียระไน เพลงไทยบรรเลงสมัยใหม่ ทำงานไปฟังไปเพลินดีเหมือนกัน
ใจยังชอบอรวี สัจจานนท์-ไข่มุกบูรพาชุดนี้ไม่คลาย
บางทีเคยนั่งนึกๆ เมืองไทยนักร้องเสียงดีก็มีมาก นักดนตรีเก่งๆ ก็มีไม่น้อย นักเสพเสียงเพลงคุณภาพยิ่งมีมากมาย ทำไมไม่มีใครคิดจะรวมๆสุดยอดฝีมือเหล่านี้ แล้วร่วมกันทำอัลบั้มที่เป็นเหมือนมาตรฐานคุณภาพดีๆ(ไม่จำเป็นต้องต้นฉบับเดิมก็ได้นะ เพราะบางชุดนักร้องเสียงดีแต่ดนตรีไม่ได้ บางชุดดนตรีได้แล้วแต่นักร้องยังไม่ถึง ใช้หลักผสมผสานที่ลงตัวเป็นหลักดีกว่า) แล้วใช้เป็นจุดขายซะที(ไม่จำเป็นต้องขายราคาตลาด ก็ได้นะ) พวกเราจะได้ฟังเสียงดีมีคุณภาพ กันอีกแล้ว คร้าบบบ ท่านน.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

นายมั่นคง

07/04/2007 09:35:04

555เดี่ยวจะลองแวะไปที่ร้านน้องท่าพระจันทร์ มันใกล้ๆ บ้านผมอ่ะ 55

ว่าจะไปหาเพลงของคุณตึ๋งมาฟังซักหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

jack_kung

07/04/2007 11:35:36
พี่ตุลย์ อพาดเมนต์คุณป้า เขา แต่งเพลง ได้
ดีมากอะครับ แต่เพลงเขา อาจจะแปลยาก

เหมือบกันท่อนเพลงท่อนนึงของเพลงของเขาคือ

ฟังเพลงเดิมที่เรารู้จักแต่ไม่รู้ความหมายของมัน อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

รัล

07/04/2007 17:38:51
เอ้ามาแนะนำร้านกะเค้ามั่ง ใครอยู่ใกล้ ซีคอนแล้วไม่กลัวระเบิด ลองเดินเข้าไปดูครับเดินเข้าจากฝั่ง กสิกร ขึ้นไปชั้น 2 เดินไปฝั่งที่มีร้านเพชรแล้วเดินต่อไปเรื่อย ๆ ร้านอยู่ซ้ายมือ ผมจำชื่อร้านไม่ได้แล้วแต่ที่นี่แผ่นเยอะโคตร ทั้ง indy ตลาด บริทป๊อบ ฮาร์ดคอร์ เพื่อชีวิต บรรเลง แผ่นนำเข้า แผ่นเก่า ๆ หนังจีน หนังฝรั่ง แต่ไม่มีหนัง X 555 ลองไปดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

jack_kung

07/04/2007 19:11:23
ขอบคุณมากคร้าบบบบบบบบบบบบบ
ผมอยุ่ใกล้ซีคอน ไว้จาไปดูนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

KiZe

07/04/2007 19:28:58

มีใครฟัง Steve vai ไหมครับ ผมพึ่งโหลด 320 มา ฟังแล้วอยากจะกรี๊ด

บันทึกมาโครตจะดีเลย งานคุณภาพสุดๆ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

KiZe

07/04/2007 19:46:39

อันนี้ Metallica ครับ จะมีไฟล์ 320 ปนไปบ้างเล็กน้อยนะครับ เพราะโหลด Flac แล้วมันไม่วิ่ง 320 วิ่งดีกว่าเยอะมาก คงพอรับกันได้นะครับ

ว่าแล้วก็ขอบ่นอะไรให้ฟังนิดนึง เว็บที่ผมเล่นอยู่มีคนเอา steve vai มาแจก แต่เป็นไฟล์ 192 ผมก็เลยพิมพ์ไปว่า "T^T เสียดายไม่ใช่ 320 T^T"

เห็นผลเลยครับ เค้าหาว่าผมไปติเค้าว่า ทำไมไม่หาไฟล์ 320 มาให้โหลด แถมบอกว่า เบื่อพวกหูทองจริงๆ............

ไอ้ผมก็งงดิ ผมไปติตอนไหนเนี่ย แล้วคนฟังเพลง 320 มันต้องหูทองด้วยเหรอฟระ -*- แต่เถียงมากก็ไม่ได้ เลยได้แต่ตอบไปตามความคิด แต่ก็ไม่ได้ไปเถียงอะไร เพราะคนปล่อยไฟล์มัน uploader class พิเศษ เดี๋ยวผมโดนสอย 5555

คิดแล้วก็งงๆ พวกหูทองเป็นพวกตัวน่ารังเกียจหรือไง ไอ้ผมก็เข้าใจนะว่าเค้าหามาปล่อยมันก็ยากอยู่ แต่ทำไมต้องมาว่าผมด้วยหว่า ทั้งๆที่ผมแค่พิมพ์ว่า เสียดายไม่ใช่ 320

สรุป หาโหลดเองเลยครับ โชคดีไปเจอ peer คนไทย เค้าปล่อยให้เต็ม speed ใจดีโครตๆ ^^

งานนี้เลยได้เป็นหูทองต่อไป 555

แต่บอกตรงๆว่า 320 มันทำให้ผมได้ยินในสิ่งที่ไม่เคยได้ยินจริงๆนะครับ

แจ้งข่าวอีกนิดนะครับ ตอนแรกผมว่าจะเอาเข้าไปทิ้งไว้ที่ร้านวันอาทิตย์ แต่พอดีติดธุระต้องไปงานวันเกิดลุงที่ สุพรรณ ฉะนั้นช่วยใจเย็นๆกันนิดนึงนะครับ น่าจะเข้าไปได้วันจันทร์หรือ อังคารเนี่ยแหละครับ

สิ่งที่จะเอาไปมีดังนี้ครับ

Miyabi 14.2 GB

Metallica ประมาณ 7.6 GB

Steve Vai 1.82 GB

แผ่น cd Eagle Hell freez over ต้นฉบับเป็น image file XRCD rip to Flac image

kenny G Classics in the Key of G 320kb 127 mb / Breathless 320kb 172 mb

และอีกหนึ่งชุด ไม่สามารถบอกชื่อได้ แต่คอ jazz น่าจะชอบครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Next

07/04/2007 22:46:41
เมื่อตะกี้กดไปดูลิงค์อัลบัมของ คุณ jack_kung มา
จาก 20 มี 14แผ่น ที่ผมซื้อ (หรือกลายเป็นคอเพลงนอกกระแสไปซะแล้ว 55)

มาสนับสนุน Sound of desolate อีกเสียงครับ เจ๋งมากๆ

แนะนำที่อัดเสียงมาดีๆ
สบายๆหู ลองฟัง etc jetset&squot;er saliva bastards
อพาร์ตเมนต์คุป้า ก็ดี
หนักๆหน่อย Area 51 (ที่1 G-BOB)

ยอมรับครับว่าช่วงนี้ฟังเพลงไทยน้อยลงมากๆ
(แต่ยังฟัง เพราะที่ดีๆเค้าก็ยังมีอยู่)

ส่วนตัวชอบ แนว punk rock ครับ เมืองไทยแนวนี้ไม่ค่อยบูม ถ้าออกมาก็ต้องเบา ทั้งด้านภาษาและดนตรีลงเพราะว่ากลัวตลาดจะรับไม่ได้ เลยต้องไปฟังของต่างประเทศ...ทำให้ได้รู้อะไรอีกเยอะครับ

ปล.ผมคือคนนึงที่ถ้าชอบใครแล้วจะซื้อแผ่นแท้เก็บไว้ แต่ตอนนี้ไม่ชอบหลักการตลาดของค่ายบางค่ายที่ออกมาให้ซีดีแผ่นแท้ripไม่ได้ รู้นะครับว่าไม่อยากให้ก๊อปปี้ แต่พวกที่เค้าก๊อปปี้แล้วขายเค้าไม่ซื้อแผ่นแท้มาripหรอกครับ ไม่รู่ว่าได้ผลหรือปล่าวแต่ที่แน่ๆ มันทำให้ผมซื้อแผ่นจริงน้อยลง (แต่ก็ไม่ซื้อmp3นะ ไม่ชอบคนทำนาบนหลังคน)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

KiZe

07/04/2007 22:53:15
โอ้ว อ่านของคุณ mazz แล้วนึกว่ากำลังนั่งอ่านมติชนสุดสัปดาห์เลย เขียนได้เนื้อและรสมากๆครับ

ชอบมากๆเลยครับ นับถือๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

ตึ๋ง

08/04/2007 15:08:49
555 ขอบคุณครับเฮีย ที่จะช่วยอุดหนุน กัวโดนด่าจริงๆเลย เพราะค่ายผมมีแต่เพลงแบบนี้ทั้งนั้น
น้อง Kize โทดทีเมื่อวานยังโหลดอีกเพลงไม่เส็ดอ่ะดิ ลืมๆเลยเดินมาปิดเครื่อง เพราะกำลังจะออกไปข้างนอกอ่ะ โทดหลายๆ
คุณ jack_kung ครับ ผมอยากเอา CD ไปวางฺB2S เหมือนกันครับ แต่ไม่สามารถทำได้ครับ คนอินดี้จะรู้ว่ามันจะต้อง ให้บริษัทที่เค้ารับวางเอาไปวางให้คับไม่งั้นเค้าไม่รับ แล้วเมื่อเข้ามือบริษัท มันต้องปั๊มเยอะมาก เพราะเค้าเอาไปแล้ว 30 % ดุเหมือนกันนะ แล้วพวก CD warehouse เค้าก็คิดค่าวางเปล่าๆ อัลบัมละ 10000 บาท คือค่าที่อ่ะครับ ไม่มีตังอ่ะ อยากให้ทุกๆวงอินดี้ได้วางเหมือนกัน แต่คงไม่ไหวอ่ะคับ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

สาคร

08/04/2007 15:44:43
เอ่่อออออ Miyabi 14.2GB นี่เพลงเหรอคับ :123:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

นายมั่นคง

08/04/2007 19:14:44

ว้า เบื่อฉิบหายเลย มีแต่คนบอกว่าจะเอามาให้ แต่ยังไม่เห็นซักราย 555 ขอเจ๋งๆ แบบว่า เอามาใส่เครื่อง VCD ได้เลยมีเปล่า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

jack_kung

08/04/2007 19:28:07
อะโด่เฮีย ผมอะทำแบบที่เฮียบอกได้ แต่

ผมไปร้านเฮียไม่ได้นี่ดิ - -
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

2cent

08/04/2007 20:34:30
เวลาฟัง miyabi นี่ใช้หูฟังไรคับเฮีย
แล้วใช้ VCD นี่เสียงอาจไม่ได้ feeling นะคับ แนะนำให้หาเป็น DVD มาเสพคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

jack_kung

08/04/2007 22:07:32
ผมขอแนะนำครับ ดู มิยาบิ

ต้อง แหลมสูงครับ เวลา เสียงค งครง ไรเนี้ยอะ จัดได้ ฟิล ครับ

ที่สำคัญ ๆ ถ้าใคร รวย จอLcdยิ่งดีครับ

55555 ผมโม้เล่น ผมไม่รุเรื่อง - -
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

ISe

08/04/2007 22:27:21
มีเป็น DVD 6 แผ่น ใส่เครื่องเล่นได้เลยพร้อมสกรีน
ถ้าเอาไปทิ้งไว้ อาทิตนึงกลับมาจะเหลือมั้ยเนี่ย 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

KiZe

08/04/2007 23:55:12
ใส่ VCD คงลำบากครับเฮีย เพราะเรื่องนึ่งมัน ชั่วโมงกว่าๆ ต้องตัดแบ่งเป็น 2 VCD และต้องแปลงจาก AVI เป็น VCD ใช้เวลานานมากๆ เอาเป็นว่า เฮียลองไปเช็คก่อน ว่าชอบตอนไหน แล้วค่อยเอาไปไร้ท์เก็บไว้ดูเล่นก็ได้ครับ 555

พรุ่งนี้จะไปงามวงศ์วานครับ เชิญเตรียม HDD กันไปได้ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

แมวหลวง

09/04/2007 07:16:22
เฮียลองฟัง Be My Geust ดิครับ ผมว่าเพราะดีนะ:184:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

Diesel X

09/04/2007 21:07:03
มยังเด็กมั้งครับ เลยฟังเพลงที่เนื้อหา และแนวที่ชอบซะมากกว่า
แต่ว่า ก้อเลือกเอาบิทเรทที่มันฟัง โอเคอ่ะคับ เพราะว่าบางเพลง อัดมาจาก 32 บิทงี้แต่ว่าไฟลเป็น 128 ก้อมีเยอะคับ ทุเรศดี 555 ว่าแรงไปมั้ย --
แต่ว่าผมเห็นด้วยนะคับที่ว่า ศิลปินไทย ย่ำแย่ ที่ออกมาใหม่ๆนี่ อยากจะถามว่า เน้นคุณภาพรึป่าว พวกนักร้องน่าตาดีๆ แปปๆ ก้อออกคอนเสริตใหญ่แล้ว คนเดียวด้วย แต่ว่านักร้องคุณภาพ ต้องรวมกันเปนกลุ่มๆๆ ใหญ่ๆ ใหญ่มากๆ หลายๆคนถึงจะเปิดคอนเสริตใหญ่ได้แล้วพอเปิดได้คนกลับ
น้อยกว่า นักร้องวัยรุ่นอีกคับ เพลงเด๋วนี้ไม่ค่อยยุ้งกับนักร้องใหม่เท่าไรและ
เสียจิต ร้องอะไรไร้สาระ เหอะๆ แต่ใหม่ๆดีๆก้อกุ
**โชคดีของผมที่ยังฟัง 128 ได้เพราะไม่มีปันยา ซื้อซีดีมา riip 320 ฟัง อิอิ สงสารศิลปินคับ แต่ว่ามันล่อตาล่อใจ
แตว่า หนังก็อปที่ออกมาก่อนหนังเข้าไทย ประมาณเดือนสองเดือนนี้ ผม แอนตี้มากๆ สงสารเค้ากว่าจะทำได้เรื่องหนึ่งแทบตาย มันมาก๊อปเอาแปปเดียวเสร็จ น่าสงสารนะคับแล้วจะมีหนังดีๆเหลือให้ดูม๊าย เศร้าใจกับสภาพสังคมจัง (คลองถม มีตัวอย่างให้เห็นมากมาย)
หยิกหู 0
"นับวันผมยิ่งจะฟังเพลงไทยเพราะหูน้อยลง ใครเป็นบ้างครับ ^^"