Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังแบบสอดหูที่มีซิลิโคนสวมปลายหูฟัง อันตรายต่อหูมั้ยครับ

renming

24/01/2012 14:51:06
0
เมื่อเทียบกับหูฟังธรรมดาครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Close_Up

24/01/2012 15:08:10
0
หมายถึง In-Ear ใช่มั้ยครับ ผมว่าถ้าเราใส่หูฟังแบบ In-Ear มันจะเก็บเสียงจากภายนอกได้มากกว่าทำให้เราไม่ต้องเปิดเสียงดังๆครับ แต่กลับกันแบบEarbud(แบบธรรมดา) มันจะไม่ค่อยเก็บเสียงได้ซักเท่าไหร่ครับ ทำให้ต้องเปิดดังๆเมื่ออยู่ข้างนอก มันมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ In-Earทำให้เราไม่ต้องเปิดเสียงดัง แต่ว่าอาจจะเกิดอุบัติเหตุจากการที่เราไม่ได้ยินเสียงข้างนอกครับ แต่ยังไงก็ตามไม่ควรใส่หูฟังเดินถนนจะดีสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

renming

24/01/2012 16:23:56
0
ใช่ครับ ผมหมายถึง in-ear ครับ

ผมว่าจะซื้อรุ่นหนึ่งซึ่งไม่เคยใช้ in-ear มาก่อนเลยครับเพราะชินแต่ ear-bud อ่ะครับ เลยอยากถามก่อนซื้อว่ามันจะมีผลทำให้ประสาทหูเสื่อมหรือเปล่า กลัวว่าซื้อมาแล้วจะเสียเปล่าครับ ราคาเกือบพันบาทครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเมนท์นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

poporing007

24/01/2012 18:51:55
0
เรื่องเสียงดังนี่ไม่น่าห่วง
เพราะ inear พอเราไม่ได้ยินเสียงภายนอก ก็จะเปิดเบาลงครับ ได้ยินชัดเจนขึ้น คือใช้ volume น้อยกว่าเดิม
แต่ห่วงเรื่องความสะอาดมากกว่า ต้องหมั่นทำความสะอาดหน่อย เพราะมันเข้าไปลึกในหูเรา แล้วอับๆด้วย อาจติดเชื้อได้หาก สกปรกมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

dutchmew

24/01/2012 19:39:55
4
จะอินเอียร์หรือเอียร์บัด การทำงานของมันก็คือยิงเสียงเข้าไปในรูหูตรงๆเหมือนกันล่ะครับ

แต่อินเอียร์จะได้เปรียบกว่าก็ตามที่เพื่อนข้างบนว่ามาเลย
เพราะมันกันเสียงได้ เราก็เลยไม่ต้องเปิดดังมากเท่ากับเอียร์บัด ที่ต้องเปิดแข่งกับเสียงรบกวนภายนอก

ประสาทหูจะเสื่อมหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับ volume ที่เราเปิดมากกว่าครับ
ประสาทเราคงไม่เสื่อมจากรูปร่างของหูฟังประเภท in-ear หรอก
จริงๆมันก็สอดเข้าไปในรูหูนิดเดียว ไม่ได้แยงทะลุทะลวงไปถึงโพรงประสาทอะไรแบบนั้น

การใช้ in-ear จะน่าเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยด้านอื่นมากกว่า
เพราะอย่างที่บอกว่ามันกันเสียงได้ดี จนเราแทบไม่ได้ยินอะไรข้างนอกเลย
ผมเคยเกือบถูกรถชนมาแล้ว 2 ครั้ง ก็เพราะใส่อินเอียร์เดินถนน ดีที่รถเค้าเบรคทัน

หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังแบบสอดหูที่มีซิลิโคนสวมปลายหูฟัง อันตรายต่อหูมั้ยครับ"