Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ขอคำแนะนำ... กำลังจะได้ HD600 มาครับ

calculus

18/01/2012 21:22:38
0
ชอบฟังเพลงครับ แต่เล่นหูฟังมาไม่นาน เดิมใช้ Senn HD555 (เคยมี AKG K540) กับ udac2 อยู่ครับ แล้วพอดีตอนนี้แฟนกำลังจะหิ้ว HD600 มาให้จากเมืองนอก... เข้าใจว่าของเดิมมันคงใช้กับ HD600 ไม่ไหว เลยจะขอคำแนะนำพี่ๆว่าควรจะใช้อะไรมาขับครับ ขอแบบราคาพอดีๆไม่แรงมากครับ(ไม่รู้ว่าหูระดับนี้ต้องใช้ระดับราคาเท่าไหร่เหมือนกัน - -") แต่ก็ไม่อยากเสียตังถ้าซื้อถูกเกินแล้วใช้ไม่ได้ครับ

เพลงแนวที่ฟัง
30% เพลงคลาสสิกวงใหญ่ (full scale orchestra; symphony, concerto, etc.)
10% เพลงคลาสสิกวงเล็ก (chamber music, quartets/quintets, etc.)
20% เพลงจาก broardways/musical/opera บางเพลงร้องเดี่ยว บางเพลงก็ร้องกันทีห้าหกคน+orchestra+chorusอีก
20% แนว Audiophile
10% Jazz
10% แนวอื่นๆครับ (oldies/สตริงยุคเก่าๆ, pop, rockยุคเอลวิส)

ส่วนมากฟังเพลงกะคอมครับ
Lossless file -> Foobar -> ASIO -> Neural Upmix(เป็น VST แปลง2.0เป็น5.1) -> IsoneSurround (VST)
โดยส่วนตัวชอบเสียงแบบธรรมชาติๆ แต่เพลงclassicก็อยากได้รายละเอียดเหมือนกันครับ แล้วถ้าเกิดว่าต้องใช้แอปม์ใช้ tube หรือ solid state ดีครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

calculus

18/01/2012 21:42:19
0
คือต้องบอกว่าถึงจะชอบฟังเพลง classic แต่ผมก็ไม่ได้รวยอะไรมากอะครับ ขอแบบราคาพอสู้ได้ไม่เวอร์มาก เพื่อนผมนี่ไม่มีใครฟังด้วยเลยแนวนี้ แต่เพื่อนแฟนอยู่ในวงการเยอะครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Calist3r

18/01/2012 23:00:26
2
เคยเห็นใน head-fi เขาว่า HD600 เข้ากับ amp แบบ ss ได้ดีที่สุด ส่วน HD650 ต้องเล่น amp tube แพงๆเท่านั้น

จากที่เคยศึกษาข้อมูลมาส่วนตัวผมเห็นว่า

HD650 ลงทุนเยอะ จบยาก แต่ไปได้ไกลกว่า
HD600 ลงทุนน้อย จบง่าย แต่ไปได้ไม่ไกลเท่า HD650 (แต่ไปได้ไกลพอสมควรเหมือนกัน จริงๆเท่าที่เคยลองต่อแอมป์แพงๆมา มัน scale ขึ้นได้เรื่อยๆตามคุณภาพอุปกรณ์จริงๆครับ ทั้ง 2 ตัวเลย)

จริงๆที่พล่ามมาไม่เกี่ยวกับคำตอบหรอกครับ 555+

ถ้า จขกท หมายถึง amp ที่เข้ากับ HD600 ได้ดีขอให้ลองหา Schiit Asgard ดูครับเห็นว่าเป็น SS Amp ที่จูนโดยใช้ HD600 เป็นฐานเลย ราคาก็ไม่แรงมากครับประมาณ 13900 บาท ลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

19/01/2012 06:53:16
412
ลองเปลี่ยนสาย stock ของ 650 ก็ดีขึ้นแล้วครับ
หรือไม่ก็ใช้สายโม ของสำนักทั้งหลาย ทั้งไทยและเทศ
ส่วนเสียงที่ได้ อาจผิดแนวของ senn ไป
เช่นสว่างหรือแหลมขึ้นเยอะ ก็ต้องลองฟังกันเอง
ส่วน แอมป์ แนะนำ nfb12 เพราะราคาไม่แพงมาก
หรือเพิ่มงบ เล่น fun
ซึ่งปรับแต่งได้มากกว่า (เปลี่ยนโมดุล OpAmp)
ฟังคลาสสิค เน้นเรื่องไดนามิค มอง ss เข้าไว้ครับ
ถ้าฟังเพลงป๋า ก็ว่ากันอีกอย่าง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Calist3r

19/01/2012 13:51:10
2
ผมว่ามันไม่เรียกว่าดีขึ้นหรอกครับถ้าเปลี่ยนเอาความทนน่ะพอได้เพราะราคาก็ไม่ได้แพงมากมายอะไร แต่สาย 650 ผมว่ามันจะเพิ่มเบสกับ soundstage แต่เสียงกลางจะถอยและจะใสน้อยลง ซึ่งมันไม่น่าใช่การพัฒนาน่ะครับแต่เป็นการจูนเสียงตามความชอบมากกว่า และผมว่าก่อนจะไปเล่นสายโมทั้งหลายควรลองแอมป์หลายๆตัวก่อนจะดีกว่าครับ ถ้าคิดว่าเสียงยังไม่ถูกใจหรือยังไม่สุดยังไงค่อยไปเล่นสายครับ

เพราะสายส่วนตัวผมขอบอกตรงๆว่าเปลืองครับเพราะจะมีผลต่อเสียงน้อยมาก(เมื่อเทียบกับราคา)ถ้าอุปกรณ์ที่ใช้ไม่อยู่ใน hi-end ระดับหลายหมื่นนี่แยกแทบไม่ออกหรอกครับระหว่างสายหลักพันกับหลักหลายพันหรือหลักหมื่น เหมาะกับคนเงินเหลือมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

19/01/2012 19:03:05
412
สุดท้ายคงต้องไปลองเอง
เพราะนิยามเสียงดีของแต่ละคน
ไม่เหมือนกันครับ
ออร์เคสตร้า + คอนดัคเตอร์ มีมากมาย
ต่างอรรถรสกันไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

calculus

19/01/2012 21:38:43
0
ขอบคุณพี่ Calist3r กับพี่ สมัครเล่น มากครับ สำหรับคำแนะนำ
ที่เป็น HD600 แทนที่จะเป็น HD650 เพราะเห็นเค้า่ว่ามันเหมาะกับ classic มากกว่าอะคับ แต่ไม่เคยฟังเลยทั้งสองตัวคับ

Schiit Asgard เป็นแอมป์อย่างเดียว ต้องหา DAC มาต่อด้วยใช่มั้ยคับ ส่วน nfb12 กับ fun มี DAC ด้วย
ถ้าจะไปลองฟังต้องไปที่ไหนอะคับ ผมเองก็ไม่มั่นใจหูตะกั่วของผมซะด้วย ไม่ค่อยมีประสบการณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Calist3r

21/01/2012 23:55:53
2
udac2<<<ก็เป็น DAC อยู่แล้วนี่ครับไม่ต้องไปหาอีก

ถ้าอยากลอง Asgard น่าจะมีทุกสาขายกเว้น digital gateway

ส่วน NFB-12 ลองได้ที่ร้าน HI-FI lover ตรงข้ามร้านมั่นคงสาขาพันทิพประตูน้ำเลยครับ

อ้อ ขอแนะนำนิดนึง ส่วนตัวผมว่า NFB-12 คุ้มกว่า Fun เยอะครับ เพราะคุณภาพเท่ากันแต่ Fun จะดีกว่าตรงที่เล่นเปลี่ยน op-amp ได้ถ้าไม่สนตรงนี้ผมว่า NFB-12 คุ้มกว่าครับ แต่อยากให้ลอง Asgard กับหูฟังตัวนี้จริงๆครับ ผมว่ามันเกิดมาคู่กันเลยล่ะ ถ้างบถึงก็อยากสอยอยู่เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ขอคำแนะนำ... กำลังจะได้ HD600 มาครับ"