Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คุณว่า Grado ใช้ต้นทุนไปกับหูฟัง 1 กล่อง เป็นค่าอะไรอย่างละกี่ %

eN

05/04/2007 20:25:38
เพิ่งได้ MS-1 มา แล้วประทับใจกับบห่อที่เป็น
กล่องกระดาษธรรมดา กับฟองน้ำเซาะร่องบ้านๆ อีก 1 แผ่น
พอมาพิจารณาวัสดุที่ใช้ทำหูฟัง ยิ่งประทับใจขึ้นมากไปอีก ไม่ว่าจะเป็นรอยต่อที่ไม่เรียบ ขอบของพลาสติคก็ทำแย่มาก ประมาณตัดจากพิมพ์แล้วไม่ตะไบออกใดๆ ทั้งสิ้น สีเงินที่สกรีนคำว่า Alessandro ตรงตัว A มันลอกไปครึ่งตัวด้วย คิดในใจ นี่มันหูฟังราคา 4 พันกว่าบาทแน่เหรอ ทำไมงานมันห่วยได้เยี่ยงนี้

............................

ข้างบนเป็นความรู้สึกเมื่อ 2 วันก่อน
ตอนนี้ความรู้สึกทั้งหมดนั้นหายไปเหลือแต่
"นี่มันหูฟังราคา 4 พันกว่าบาทแน่เหรอ ทำไมเสียงมันดีได้เยี่ยงนี้"
ฟังแล้วแทบจะไม่อยากวางลงเลยทีเดียว

ผมเลยพิจารณาถึงเจ้าหูฟังตัวนี้ ถ้าต้นทุนมัน 100 บาท คงแจกแจงได้ประมาณนี้
90 บาท หมดไปกับประสิทธิภาพของมัน พวกวัสดุที่ใช้ทำ driver
8 บาท เป็นค่าส่วนประกอบอื่นๆ
2 บาท เป็นค่า Package ได้แก่กล่องกระดาษ และโฟม

ผมเห็นที่กล่องมีให้ติ๊กว่าเป็นรุ่นไหน ถ้า MS-Pro เป็น Package ตัวเดียวกับ MS-1 ในมือผมล่ะก็..เอาไปวางขายที่ไหนก็คงไม่มีใครสนใจ ถ้าไม่เคยรับรู้ความสามารถของมันมาก่อน 55
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

05/04/2007 22:54:00

เอ้า โพสจ๊ะเอ๋ กันพอดี

5555

ผมทำไปได้กว่า 70 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ

รออ่านแล้วกัน เพราะผมไม่แน่ใจว่ามันจะดีหรือเปล่า

จะเฮงซวย หรือพออ่านได้

หรือ พอใครอ่านเสร็จแล้วจะเอาขวานจามจอมอนิเตอร์ของตัวเองกันมั่งหรือเปล่า (อ่านแล้วหงุดหงิด)

อันนี้ผมก็ไม่อาจเดาได้ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

05/04/2007 23:03:24
รบกวนถามนอกเรื่องนิดนึงครับ คือเมื่อวันก่อนได้มีโอกาสฟัง ms2 ผมว่าฟังกับ ipod แล้วเบสมันยังไม่ถึงใจ อยากทราบว่าเบสของ ms1 มากหรือน้อยกว่าครับ (ยังไม่มีตังซื้อ ms2 เลยถามถึง ms1 ไว้ก่อน อิอิ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

KiZe

06/04/2007 00:12:04
น้อยกว่าครับพี่ nopphong และเสียงของ MS-1 จะไม่สวยเท่า MS-2 ครับ

MS-2 จะเคลียร์มากกว่า MS-1 แต่ไม่หวานเท่า MS-Pro รายนั้นจะนุ่มๆ โปร่งๆ เหมาะกับเพลงที่เอาไว้ฟังเพื่อผ่อนคลายอย่างมาก

และของแถมที่ไม่มีใครอยากได้จาก MS-2 คือน้ำหนักครับ 555

ดีนะเนี่ยที่พี่ยังไม่ได้ลอง MS-2 แบบตั้งใจ เพราะถ้าพี่ลองแล้ว ความซวยจะบังเกิดครับ 555 พี่อาจจะไม่เหลียว MS-1 อีกก็เป็นได้ เหอๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

06/04/2007 00:21:26
หึๆ พยายามไม่ลองอย่างตั้งใจครับ เพราะหมื่นกว่านี่หมดตัวแน่ๆ อิๆ ไว้ถ้าแอมทำออกมาแล้วเสียงเด็ดๆขายได้ มีตังแล้วค่อยลองครับ ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

baphonee

06/04/2007 02:54:11
ดีแล้วครับ เหมือนผม กะจะไปซื้อ pk2 ไว้ฟังข้างนอก ดัน อุตริไปฟัง pk1 ชิบหายเลยตต้องซื้อเลย ตอนนี้เวลาไปข้างนอก ต้องพก แอมป์ ใส่เป๋าไปด้วยตอนนี้กะลังจะสั่ง ไอ้บัดซบ อยู่ครับดูมันเล็กดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

06/04/2007 08:38:52

5555 อ้าวไปเสร็จ PK1 แล้วเรอะ

นั่นแหละมีทุกข์ต้องพกแอมป์อีก 1 อย่างด้วย 555

เสียงเบสจาก MS-1 นั้นเบากว่า MS-2 ครับ

MS-1 ผมว่าเน้นที่เพลงร้องได้หวานกว่า ในขณะที่เสียงของ MS-2 ฟังดูแล้วเหมือนมันเรียงเป็นระเบียบเรียบร้อยกว่าครับ

MS-2 นี่ผมถือว่าดีทุกจุด ยกเว้นน้ำหนัก เหมาะกับนักเพาะกายครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

กะริโตะคุง

06/04/2007 08:55:47
เย้ยย Westone ก็ Handmade นะครับเฮีย...

คิดว่านะ....(?) เพราะงานมันบอบบางมากเลย
สายไฟคงพันกันเองอ่ะ เพราะรู้สึกว่าตัวที่ส่งเคลมไปเดือนก่อนเค้าพันแน่นกว่านี้อ่า
หยิกหู 0
"คุณว่า Grado ใช้ต้นทุนไปกับหูฟัง 1 กล่อง เป็นค่าอะไรอย่างละกี่ %"