Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(review) Ultrasone HFI-550 [Beatmaster] เจ้าค่าา

Saviour

30/03/2007 21:45:51

สวัสดีพ่อแม่พี่น้องทุกท่านที่หลงผิดเข้ามาอ่านนะค้าบบบ วานนี้กาป๋มกลับมาทำงานและหลังจากอู้มานานแสนนานนนนนนน มากมายเลย
วันนี้ขอนำเสนอผลิตภัณฑ์แปลกประหลาดที่ถูกบทบัง จากเหล่า Grado ทั้งหลายแหล่ แล้วก็เหมือนแอบถูกไม่เหลียวแลยังไงก็ไม่รู้ฃ

Ultrasone นั่นเอง

หลายๆคนเข้าใจว่า ultrasone นั้นจะเป็นแนวใสๆ
หลายๆคนเข้าใจว่า ultrasone นั้นจะเหมาะไว้ดูหนังอย่างเดียวเนื่องจากมัน surround
หลายๆคนก็อาจจะเข้าใจผิดได้อีกว่ามันไม่เหมาะเลยที่จาไว้ฟังเพลง Rock มันๆ

แต่ผมก็ได้ขุดเจ้า HFI-550 ขึ้นมาจากหลุมที่เต็มไปด้วยคำชมอย่าง ข้างบนเป็นต้น
ตอนแรกผมก้ไม่คิดไรมาก เด๋วเส็ด Grado เอาไปแด๊กอีกตามเคย

แต่ทว่า . . . อะไรกันนี้ใส่เข้าไปครั้งแรกไม่พบอะไรเลย เพราะยังไม่ได้เปิดเพลง ก็พบเลยยครับ 2 สิ่ง

1. หนัก
2. เก็บเสียงใช้ได้เลยนี่หว่าาา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Saviour

30/03/2007 21:47:02

เข้าเรื่องคุณภาพเสียงกันดีหว่าเห็นชื่นชมซะขนาดนี้ต้องมีดีอะไรมั่งดิจิงมะ

เนื่องจากรุ่นนี้เป้นรุ่น Beatmaster ครับ เสียงแรกที่ออกมาแบบมันสุดขั้วก็จะเป็นอะไรไม่ได้เลยนอกจากกลองครับ
กลองเท่านั้น เสียงกระเดือง กลองสแนร์ ฉาบ อะไรทั้งหลายที่มันอยู่ในกลองชุดนั้นแหละ ออกมาชัดมาก
แยกออกจากเสียงอื่นได้อย่างชัดเจนมาก แล้วสิ่งที่ตามมาจะเป็นไรไปไม่ได้นอกจากความชัดของเครื่องดนตรีชิ้นอื่นๆ คับ
มาถึงเรื่องเสียงร้องมั่ง อย่างที่ว่าครับ มันชัด ชัดกับหวาน มักจะไม่ถูกกัน

ส่วนเรื่องเบสที่หลายๆคนถามหากันนั้นผมก็จะตอบให้เลยว่ามันก็มีครับ แต่ไม่เยอะมากมายเท่าที่ลองจากเพลงชาติแล้ว
พบว่าเสียงกลองที่กระแทกไปนั้นเป็นเหมือนเสียงธรรมชาติเลยครับ ไม่ใช่เสียงแบบที่เอาช้างมาเล่นแทนมนุษย์

ไหนๆก็เรื่องกลองไปและ มาว่ากันถึง stage กับดีกว่า เนื่องจากเจ้าตัวนี้ถือว่าเป็นรุ่นเล็กสุดของ Series HFI แล้ว มันจึงไม่กว้างมาก
แต่ด้วย S-Logic ที่พบได้ในทุกๆรุ่นของ ultrasone ก็พบได้ทันทีเลยว่าเสียงมัน surround สุดๆ เนื่องจากผมได้ลองเทสจาก Concert
อะไรบางอย่าง ปรากฏว่าเสียงปรบมือนั้นมาจากข้างหลังจริงๆ เลยไม่ใช่แค่ครึ่งหู อย่างที่เคยได้ยินกันครับ

วกกลับมานิดนึงในเรื่องย่านกลางนะครับ พอดีเปิดเพลงที่กีตาร์เด่นนิดหน่อยเลยนึกขึ้นได้ ว่าเสียงกีตาร์ก็ชัดนะครับ แต่ยังไม่ถึงกับลงตัว 100%
แต่ก็ถึอว่ามันครับ โดยส่วนตัวเลยนะครับคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ทำขึ้นมาเพื่อเล่นสดครับ เสียงมันสดมากๆ

ร่ายข้อดีซะยืดยาว ขอข้อเสียหน่อยซิ

ข้อเสียก็คือ มันชัด แบบเกินไปหน่อยบางที ทำให้เสียงจะแข็งๆ ขาดความนุ่มนวลครับ
ทางที่ดีควรใช้ Amp ประกอบกัน วันก่อนผมลองกับ Hercules ดูพว่ามันลงตัวขึ้นมากๆเลยครับ(หลอกขายพ่วงอีกและ)

สรุปกานเลยนะครับ
ถ้าคุณอยากได้อะไรที่มันเปิดแล้วเหมือน Concert หรืออยากฟัง rock ที่มันในอีกแบบผมแนะนำเลย เนื่องจากราคาไม่แพงมาก ครับ

แต่ถ้าผู้ที่สอบฟังเพลงสบายๆ ใสๆ เน้นเนื้อร้องผมไม่แนะนำเลยครับ มันไม่เหมาะ

ขออภัยนะค้าบบรูปน้อยไปหน่อย อิอิ

ขอบคุณมากนะค้าบบที่เข้ามาทนอ่าน อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

30/03/2007 22:30:14

5555

ดาวรุ่งพุ่งสู่เมรุ.........วัดบัวขวัญ !!!!!!!!!!

จวนแล้ว จวนแล้ว

พยายามอีกนิด รับรองเกิดแน่นอน

อีกหน่อยเฮียจะจ้างรีวิวเป็นเรื่องๆ ไป

เรื่องแรก แม็คเบอร์เกอร์ 1 อัน

เรื่องที่ 2 KFC 1 กล่องเล็ก

เรื่องที่ 3 เลี้ยงโออิชิเว้ยยยยย

5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

jack_kung

30/03/2007 22:34:44
เฮ้ยรุ้สึก ยิ่งรีวิว ของยิ่งถูกๆลงๆ นา *-*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

แมวอ้วนอืดดดดดดเกาหลี

30/03/2007 22:41:24

ราคาถูกเท่าไหร่หว่า?
มีแต่กลองแต่เบสเบารู้สึกมานแปลกๆ แฮะ
หรือผมมันชินกับรสชาติหูฟังคอสหว่า?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

30/03/2007 22:42:43

โออิชิเนี่ยะขวด 20 บาทแน่เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พยัคย๋แพะ

31/03/2007 06:52:01

^
^
ก็เขียนในห้องแอร์เดะ เอา Notebook ไปห้องดับจิตก็ได้ หนาวสุดขั้ว เหอๆ:137:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

31/03/2007 09:10:48

ไปเขียนรีวิวเย็นๆ ที่ห้องดับจิตป๋าชัยน่าจะถนัดแน่ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

31/03/2007 09:26:05

ไอ้ 412P นั้น ถ้าถ่างขาออกแบบที่เฮียถ่าง เบสจะเบาลงนิดนึง

แต่ถ้าเดิมๆ ไม่ไปทำอะไรมัน เบสมันจะเยอะและหนากว่าจับไปถ่างออกครับ

555

โออิชิ หมายถึง แกรนด์โออิชิเว้ย 555
หยิกหู 0
"(review) Ultrasone HFI-550 [Beatmaster] เจ้าค่าา"