Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โปรดระวังเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านคุณ ทำให้เสียงของเครื่องเสียงห่วยลงได้อย่างไม่น่าเชื่อ

nopphong

09/11/2008 00:49:22
4

คือเมื่อเช้าก็กะจะวัดแอมป์แหละครับว่ามันขยายสัญญาณออกมาแล้วดีแค่ไหนปราก ฎว่า....วัดไม่ได้ครับ มันเบลอไปหมดเลย มีสัญญาณรบกวนขึ้นเป็นบั้งๆๆ เลยครับตอนแรกก็นึกว่าแอมป์ห่วย ออสซิเลทแน่ๆ แต่พอจับกับกราวด์ อ้าวสัญญาณรบกวนก็ยังมี จับที่อินพุท มันก็ยังมี จับที่ Dac ก็มี แม้กระทั่งเอากราวคีบกับปลายสายวัดแล้วเอานิ้วแตะสัญญาณรบกวนยังมาเลย Azn
ที นี้พอผ่านแอมป์เจ้าสัญญาณรบกวนที่ว่ามันยิ่งขยายออกมาด้วย เราไม่ได้ยินหรอกครับเพราะความถี่มันสูงเกินที่หูคนจะได้ยิน แต่มันรบกวนการทำงานของแอมป์ และทำให้สัญญาณมัวซัวและเพี้ยนได้ และที่สำคัญคือเราจะวัดอะไรไม่ได้เลยมันมัวไปหมด
โดยรูปสัญญาณรบกวนจะเป็นดังรูปข้างล่างนี้นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

09/11/2008 00:50:19
4

พอเย็นกลับมาก็ยังไม่รู้นะครับนึกว่าสโคปยังเสียอยู่ จนกระทั่งเอะใจว่าทำไมจับอะไรมันก็กวนหมดยกเว้นสัญญาณทดสอบจากตัวสโคปเอง เลยค่อยๆถอดปลั๊กอุปกรณ์ไฟฟ้าทีละอย่าง จนกระทั่ง....
ไปถอดปลั๊กฮา ร์ดดิส external ครับ สัญญาณที่รบกวนเป็นบั้งๆนี่หายไปเกือบหมดเลยครับ จริงๆแล้วมันคงหายหมดแหละถ้าปิดคอมและถอดปลั๊กให้หมดทั้งห้อง แต่นี่ยังไม่ได้ถอดทั้งหมดยังเหลือคอมเปิดอยู่สองตัว แต่แค่นี้มันก็หายไปมากๆแล้วล่ะครับ จากบั้งๆ ก็เหลือบั้งเล็กๆตามรูปข้างบนเลย

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
1.สัญญาณรบกวนที่มาจากอุปกรณ์ที่ไม่ได้มาตราฐาณมันทำให้เครื่องเสียงคุณห่วยลงไปทันตาเห็นครับ
2. ปลั๊กไฟแบบลดสัญญาณรบกวนตอนแรกผมคิดว่าไม่สำคัญเพราะบ้านไม่ได้ติดมอเตอร์ อะไร เอาเข้าจริงแค่อุปกรณ์เล็กๆอย่าง external harddisk แค่นี้ก็กวนมากได้โดยเราไม่รู้ตัวเลย ดังนั้นจึงควรมีไว้ใช้กับเครื่องเสียงคุณนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Lil Bat NY

09/11/2008 07:22:46
0
รู้สึกพวกสัญญาณพวกนี้อยู่รอบตัวทุกที่เลยแฮะ

ดดยเฉพาะคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า -.-*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

09/11/2008 23:39:14
0
โย่วววว ขอบคุณพี่ nopphong มากๆๆครับ ขออภัยที่ผมเข้ามาตอบช้าไปหน่อยเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เบียส

10/11/2008 08:54:27
11
555ขอบคุณ ครับ พี่ nopphong 55 เพิ่งรู้เหมือนกัน ครับ ว่า มีผลด้วย เดี๋ยววันนี้ จะลองถอดปลั๊กอื่นออกมั่งดีกว่า .................อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nokpen21

10/11/2008 11:17:58
เค้าถึงต้องทำเครื่องกรองไฟมาขายไงครับพี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ธนกร ทองใบ(โอ๊ด)

11/11/2008 17:50:14
3
โอ้ว ไม่ได้เห็นสโคปมานาน คิดถึงจัง
จบมาแล้วไม่ได้ใช้เลย คิดถึง คิดถึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

H-sang

14/11/2008 10:43:27
โหลดสมัยใหม่เป็นพวกสวิตช์ชิ่งหมดแล้ว มันดีที่มีขนาดเล็ก เบา และ ถูกกว่าใช้หม้อแปลง step down แรงดันลงมา แต่มันมีขยะมี่มันปล่อยออกมา 2 ส่วนคือ คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ที่จะไปกวนภาคขยายของแอมป์ สังเกตุจะมีเสียง จิๆ (ความถี่สูง) หรือเสียงฮัม (ความถี่ต่ำ) แก้โดยวางห่างๆ อีกส่วนคือกระแส ด้วยการที่มันใช้หลักการสวิตช์ไปสวิตช์มา จะทำให้กระแสโหลดรวมทีมีโหลดอื่นๆต่อด้วยผิดเพี้ยนไป และส่งผลต่อแรงดันด้วย แก้โดยการบล็อกกระแสตัวนี้ไม่ให้เข้าไปกวนด้วยพวกฟิลเตอร์ ถ้าคุณเข้าใจ concept นี้ก็จะรู้ว่า อะไรคือสาเหตุ และ แก้ไข ป้องกันอย่างไร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

14/11/2008 12:19:47
4
พวกกระแสกวนนี่ไม่ค่อยกลัวครับทำฟิลเตอร์ได้ แต่เรื่องสัญญาณรบกวนทางอากาศผมก็ยังปวดหัวไม่รู้จะทำยังไง เพราะอุปกรณ์สวิทชิ่งนี่มีรอบตัวเลยครับ ไม่รู้จะหลบมันไปตรงไหนที่ไม่มีสัญญาณรบกวนได้ สุดท้ายเลยต้องใช้วิธีถอดปลั๊กตัวที่กวนมากๆออกเวลาจะเทสแอมป์ แต่เวลาฟังปรกติไม่ซีเรียสก็ต้องทนต่อไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
" โปรดระวังเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านคุณ ทำให้เสียงของเครื่องเสียงห่วยลงได้อย่างไม่น่าเชื่อ"