Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

MS-2กับSR-325เสียงต่างกันยังไงครับ แล้วก็ข้อสงสัยนิดหน่อยกับBose C5

Ph_19

12/10/2008 17:09:29

อยากจะรู้ว่า MS-2 กับ SR-325 ให้เสียงต่างกันยังไงครับ  ไว้เก็บตังค์ได้ครบเมื่อไรจะหันมาใช้ ขณะนี้มีติดตัวอยู่ 300 บาทถ้วน -*-   (ตอนนี้ผมใช้MS-1อยู่)

แล้วตัวไหนน่าคุ้มกว่ากันเพราะเห็นราคาก็ไม่ต่างกันมากเท่าไร

อีกอย่างนึงคืออยากรู้ว่าหูฟังสองตัวนี้ กับ Shure SE530 หรือ UE Tripple Fi10  อย่างไหนเสียงดีกว่ากันครับ ?

ปล. ถ้าเอาMS-2หรือSR-325มาโมสายจะมีผลอะไรบ้างไหม(นอกจากเสียตังค์เพิ่ม - -&dquot;)

======================================

เรื่อง Bose C5

ลำโพงตัวนี้ต่อผ่านUSBเลยใช้Sound Cardไม่ได้เลย

ถ้าเกิดใช้Sound Cardแล้วเชื่อมสายminiดีๆผ่านทางline-inในControl Pad เสียงที่ออกมาจะดีกว่าผ่านUSBไหมครับ ?

อีกคำถามที่ผมยังไม่ชัวร์...

ผมเสียบหูฟังMS-1ผ่านทางControl Pad

จำเป็นต้องหาแอมป์มาเพิ่มไหม ==?

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ -.-

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

13/10/2008 13:45:40

MS2 กับ 325 ต่างกันตรงเรื่องกลางแหลมครับ ส่วนเบสถือว่าใกล้ๆ กัน กลางแหลมของ 325 นั้นเข้าขั้นสว่างกว่า และ พุ่งมากกว่า ปลายแหลมถือว่าแผดกว่า ซึ่งแล้วแต่คนชอบเผ็ดมากหรือเผ็ดน้อยนั่นเองครับ....

ส่วนการโมสายนั้น ไม่ควรทำล่ะครับ เพราะต้องเลือกสายที่ดีๆๆ ให้เข้าคู่กับมัน ถ้าเลือกไม่ดีผมว่ามันจะพาลสู้ของเดิมไม่ได้น่ะครับ.....

ส่วน Com 5 อ่านแล้วผมไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่จ้า....
และคำถามอื่นๆๆ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ เดี๋ยวตอบไปพลาดเปล่าๆๆ เล่ามาใหม่อีกทีครับ 55

ความคิดเห็นที่ : 2

Bat

14/10/2008 04:37:48
ผมว่า MS-2 ดีกว่าครับ (ด้วยหูส่วนตัวที่ไม่ฟังร็อค) เพราะ 325 นั้นกลาง + แหลม แรงมาก ๆ และ color มากด้วยเช่นกัน

ส่วน Bose C5 ใช้ line-in เสียงดีกว่าครับ แต่โดยส่วนตัวผมว่าขยับไปใช้ตัว Bose - Cinemate ดีกว่าครับ รุ่นใหญ่ขึ้นมาหน่อย แต่เสียงที่ได้ถือว่าคนละเรื่องครับ (จากที่ได้ฟัง และใช้เองอยู่ตอนนี้)
ความคิดเห็นที่ : 3

Lawlight

14/10/2008 10:21:32
SE530, tf 10

2 ตัวนี้คนละแนวครับ

tf 10 จะดีกว่า 530 ตรง soundstage กว้างกว่ามาก เบส Impact ดีกว่า (ความคิดผมนะ) แยกชื้นดนตรีดีกว่า โปร่งกว่า ประกายดีกว่า
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

14/10/2008 12:15:07

ทั้ง 530 และ fi10 ผมว่าลางเนื้อชอบลางยา ถ้าชอบสดใส คึกคัก ผมว่า 530 เวิร์คดี แต่ถ้าชอบกว้างขวาง เสียงอิ่มเอิบ fi10 ไม่เลวเด้อ.....
ความคิดเห็นที่ : 5

Boat

14/10/2008 12:22:06

ความเห็นส่วนตัว

หากต้องการหูฟังที่ใช้เป็นหลักตัวเดียว ผมแนะนำ MS2 เนื่องจากค่อนข้างเป็นกลาง ฟังหลายแนวและสนุกตามสไตล์ grado แต่ไม่จัดมากนัก

แต่ถ้าตั้งใจจะมีหูฟังหลายตัวเอาไว้เปลี่ยนไปมาแก้เบื่อ ผมแนะนำ SR325 เนื่องจากเป็น grado ที่แท้จริง คือกลางพุ่งเปิด แหลมละเอียด ฟังสนุก

ควรลองฟังก่อนตัดสินใจครับ

(ผมเลือก 325 เพราะมี HD600 อยู่แล้ว ถ้าไม่มี HD600 ผมจะเลือก MS2)

ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

14/10/2008 18:57:40

คุณ Boat ถูกต้องนะคร้าบบบบบ 555
ความคิดเห็นที่ : 7

Ph_19

15/10/2008 20:48:39

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ส่วนตัวชอบรูปร่างSR325มากกว่า  ไว้เงินพร้อมเมื่อไรแล้วจะไปลองครับ

จากนั้นค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะเอาตัวไหน

======================================

ส่วนเรื่อง Bose C5 ที่เฮียมั่นบอกไม่เข้าใจคำถามเดี๋ยวผมจะอธิบายคร่าวๆละกันนะครับ

คำถาม1)

BoseC5 มี input 2 ทางคือผ่านทางUSBเสียบเข้ากับคอมพิวเตอร์โดยตรงกับอีกทางก็คือ line-in หัว mini

ผมเลยสงสัยว่าระหว่างการเสียบผ่านUSB กับ [sound cardดีๆ -> สายminiดีๆ -> line-in] แบบไหนจะเสียงดีกว่ากัน...แค่เนี๊ยละครับ

คิดว่าอย่างหลังน่าจะดีกว่าแต่ก็ไม่น่าจะจำลองเสียง5.1ได้เหมือนผ่านทางUSB

เลยมาถามเพื่อความชัวร์ก่อนนะครับ  เดี๋ยวจะเสียเงินไปลเปล่าๆ ==&squot;&squot;

คำถาม2)

เมื่อ Bose C5 มี line-in หัว mini แล้ว  ไฉนเลยเล่าจะไม่มี line-out หัว mini ด้วย

ช่องนี้ผมใช้เสียบหูฟังนะครับแล้วเห็นมีหลายคนใช้แอมป์อยู่เลยสงสัยว่า

ถ้าต่อหูฟังผ่านลำโพงที่มีแอมป์อยู่แล้ว(Bose C5)  จำเป็นต้องหาแอมป์สำหรับหูฟังมาเพิ่มอีกรึเปล่า?...จบ

หวังว่าคำถามรีเมคเฮียมั่นจะเข้าใจมากขึ้นนะครับ อิอิ [=.=]&squot;&squot;

ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

15/10/2008 21:26:27

55 เอ้า พอเข้าใจล่ะ

คำถาม 1
การต่อผ่าน USB และผ่าน sound card นั้น ถ้าว่ากันจริงๆๆ แล้วผมว่าเสียงดีกว่าใช้ line in จาก souce อย่างพวก iPod แต่ !!!!!!!! นั่นหมายถึงต้องเป็น sound card ระดับพระกาฬ เพราะถ้าระดับพื้นๆๆ ผมว่าน๊อค iPod ไม่ลงแน่ๆๆ ครับ เสียงจาก ipod เอ้าเข้า line in Com5 น่าจะเวิร์คกว่าเช่นกัน

คำถาม 2
Bose Com 5 ไม่มีช่อง Phone ให้เสียบหูฟัง เพราะว่าเค้าไม่ได้เน้นให้ฟังจากหูฟังล่ะครับ แต่ข้อนี้ผมว่าน่าจะแก้ไขใน Gen ต่อไปแน่ๆๆๆ ล่ะ การต่อหูฟังผ่านลำโพงที่มีแอมป์แล้ว ไม่จำเป็นต้องหาแอมป์มาช่วยครับ เพราะยิ่งต่อยิ่ง drop เปลืองสตางค์เปล่าๆๆ และปกติถ้าเน้นฟังจริงๆๆ เรามักจะไม่ฟังจากลำโพงคอมกันครับ

ผมคาดว่าตอบได้ดีขึ้นแล้วนา.........555
ความคิดเห็นที่ : 9

Ph_19

15/10/2008 23:02:01

^
^
^

เอ่อ...ช่องให้เสียบหูฟังมันก็มีนิครับ ==&squot;&squot; 

มันอยู่ตรงที่ปรับVolumeไม่ใช่เหรอ ?

ปล. ในที่สุดก็เข้าใจคำถามซะที  555+

"MS-2กับSR-325เสียงต่างกันยังไงครับ แล้วก็ข้อสงสัยนิดหน่อยกับBose C5"