Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สาย Mini2RCA กับสาย RCA+Mini Adapter แบบไหนดีกว่ากันครับ

vipper11

23/07/2011 22:17:01
0

สวัสดีครับ.

พอดีผมกำลังหาสายต่อจาก DAC(เป็นช่องต่อ RCA) ไปเข้า Headamp Fiio E9 (เป็นช่องต่อแบบ Mini 3.5)

เลยไม่ทราบว่า ระหว่างสาย Mini2RCA เมื่อเทียบกับสาย RCA2RCA + Mini to RCA Adapter
ในราคาที่ใกล้เคียงกัน, แบบไหนจะให้เสียงดีกว่ากันครับ
ขอบคุณครับ.
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

vipper11

24/07/2011 17:18:05
0
ไม่มีใครเคยลองเทียบสายที่ใช้หัว Mini to RCA
กับ RCA to RCA + Mini Adapter เลยเหรอ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

JJ22

24/07/2011 17:32:59
ถ้าตามความคิดผมนะ RCA2RCA + Mini to RCA Adapter น่าจะดีกว่า

สัญญาณเดินทางในสาย RCA2RCA ได้สะดวกกว่าแบบ Mini to RCA เพราะหน้าตัดสายสัญญาณพื้นที่มากกว่า

แบบทั่วๆ ไปที่เห็นทำๆ กันนะ mini to RCA จะใช้ สาย RCA แค่ 1 เส้นมาแยกย่อยใส่หัว RCA 2 หัว และอีกด้านจะใส่ mini เข้าไป ซึ่งนั่นคือการใช้สาย RCA พื้นที่หน้าตัดเท่ากับ 1 เส้นในการนำสัญญาณเท่านั้น

แต่ในขณะที่ RCA2RCA จะเป็นสาย RCA 2 เส้นเลยในการนำสัญญาณ แต่คอขวดก็จะมาอยู่ที่คุณภาพของตัว adapter

แต่ผมก็ยังใช้สาย mini to RCA "DNA" เนื่องจากมันอ่อนดี ให้ตัวง่ายหน่อยเวลาผมจับ iPod ผมเปลี่ยนท่าไปมา 555 (ผมว่าเฮียมั่นคงจินตนาการไปโน้นเลยถ้าได้ยินคำนี้)

เท่าหมดนี้จากความเห็นผมนะครับ ซึ่งอาจจะผิดพลาดประการใดรอผู้มีประสบการณ์มายืนยันอีกทีครับ

หยิกหู 0
"สาย Mini2RCA กับสาย RCA+Mini Adapter แบบไหนดีกว่ากันครับ"