Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใช้iTunes Ripเพลงทำยังไงเหรอครับสอนที

Deutsch

05/07/2007 21:30:19
คือผมจะripเพลงแบบคมๆเพื่อให้มันเหมาะกับipodผมผมเลยจะเลือกใช้iTunesเพื่อRip

แต่ทำไม่เป็นอ่ะคับ

ใครเป็นสอนทีนะคับ(หรือแปะลิงค์ไว้ให้ก็ได้)

ขอบคุณครับ:173:
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ZZzzZZ

06/07/2007 01:46:29
จะริปแบบไหนล่ะครับ? ถ้าเพลงที่มีโปรเทคแบบของแกรมมี่ค่อยว่ากันนะ - -"

ถ้าเป็นแบบที่ผมริปน่ะนะ ก็
1.เปิดitune
2.ตั้งค่าของไฟล์ที่เราจะริป ในออปชัน
3.ใส่แผ่นcd
กดok มันก้อจะริปเองครับ ไม่มีอะไรจะง่ายกว่านี้อีกแล้ว (เคยใช่ituneป่ะเนี้ย?)

ถ้าอยากริปเพลงแกรมมี่ก็หาโปรแกรมanydvdมานะ
อยากรู้รัยถามได้ วันนี้ไปนอนละ พรุ่งนี้ค่อยว่ากัน

See You!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

iTui

06/07/2007 07:11:50

ผมใช้ "iTui" rip เพลงให้ครับ คล่องมากๆ ใช้ง๊ายง่าย เอา CD วางให้ปุ๊บ iTui ก็ rip ให้ทันทีเลย ดีจริงๆ เลยครับ คิก คิก คิก :121:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Olezzz

06/07/2007 07:18:51

ลองเปิด iTunes>Edit>Preferences>Tap Advanced>Tap Importing แล้วเลือกQของเพลงที่จะ Ripคับ กด OKคับ ถ้าเส็ดแล้วยังม่ะ Rip ก้อ เข้าไปตรงCD ด้านซ้ายมือ แล้ว เลือคลิก Importing ที-ขวามือล่างสุดคับของ iTunesคับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อวบ

06/07/2007 07:40:06
เปิดโปรแกรม itunes ใส่แผ่น CD เพลงเข้าไป หากไม่ได้ตั้ง itunes เป็น default player ไว้มันก็จะถามว่าจะตั้งมั๊ย .. ก็ตั้งไปซะเลย

คราวนี้เจ้าแผ่น CD ของเราก็จะปรากฎอยู่ในหมวด Devices (ช่องด้านขวา) และเพลงต่างๆ ก็จะอยู่ในช่องใหญ่ ... หากเชื่อมต่อ internet ไว้เจ้า itunes ก็จะไปหาชื่อเพลง ชื่อ album ชื่อ artist มาจากศูนย์ข้อมูล CD database ให้เอง แต่ถ้าเป็นเพลงไทยไม่รู้เหมือนกันครับ เพราะไม่เคย rip แล้วมันก็จะถามอีกว่า Would you like to import the CD " ______" into your itunes library? หากกด Yes มันก็จะจัดการริปให้เลยทุกเพลงไปไว้ที่ Library แต่เป็นการริปในสกุล ACC ที่ bitrate 128 kbps ซึ่งเป็นค่า default ที่ itunes ตั้งมาแล้ว .. หากคุณจะริปแบบ "คมๆ" ก็ต้องให้มันโหดกว่า 128 kbps .... เพราะฉะนั้น ... ตอนนี้ก็กด No ไปก่อน

ตอนนี้เราก็เหลือจอ itunes ที่มีเพลงต่างๆ อยู่ในหน้าต่างหลักแล้ว ... เราก็ไปตั้งค่าการริปเพลงกัน ... มันอยู่ที่ Edit --> Preferrence แล้วก็จะได้จอคำสั่งใหม่ขึ้นมา --> คลิกที่แท็บ advance แล้วก็เลือกแท็บย่อย importing เราก็จะจะเริ่มตั้งค่าการริปแบบ "คมๆ" กันตรงนี้ละครับ

อันนี้แล้วแต่คุณจะชอบ และขนาด memory ในแต่ละเพลงที่จะบริโภคความจุ ipod ของคุณ ... ในช่อง import using เราจะเห็นมันตั้งค่าไว้เป็น ACC Encoder และในช่อง Setting ก็จะเป็น High Quality (128 kbps) เราก็เปลี่ยนมันซะ .. จะเอาคมมากๆ ก็เปลี่ยน import using ให้เป็น WAV Encoder หรือไม่ก็ Apple Lossless Encoder คุณภาพเสียง "คม"แน่แต่ไฟล์เพลงที่ได้มาก็จะขนาดใหญ่ (มาก) ลองริปดูนะครับจะได้ทราบว่ามัน "คม"ขนาดไหน และไฟล์เพลงมันใหญ่ขนาดไหน

หากเนื้อที่ ipod ของคุณไม่มากนักและต้องการเพลงที่มีขนาดไม่ใหญ่โตมโหฬารเหมือน WAV และ Apple Lossless ก็คงต้องพึ่งพา AAC Encoder หรือไม่ก็ MP3 Encoder ซึ่งก็เลือกเอาจาก Import Using นั่นแหละครับ (Encoder ตัวอื่นผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกันน่ะ) ผมมักจะเลือกเอา MP3 เพราะเอาไปใช้และแจกเพื่อนได้หลากหลายกว่า AAC

ตั้งค่า import using เป็น MP3 และไปเลือกค่า Setting ให้มันสูงกว่า 128 kbps ซึ่งมันก็มีทั้ง 160 และ 192 ให้เลือก ..หากต้องการคมกว่านั้นก็เลือก Custom ก็จะได้จอคำสั่งเล็กๆ ขึ้นมาเพื่อตั้งค่า bit rate ซึ่งก็เลือกขึ้นไปได้สูงสุดยัน 320 kbps อันเป็น bit rate ในอุดมคติของนักฟัง MP3 น่ะเอง ดีกว่าและคมกว่า 128 kbps แน่นอน แต่ก็ไม่มีทางเทียบ Lossless หรือ WAV ได้ เพราะเราบีบอัดไฟล์ให้ลดขนาดลงมาหลายเท่า

การตั้งค่าอื่นๆ จะตั้งไว้เป็น Auto ตามเดิมก็ได้ครับ หากอยากจะลองตั้งเองก็ลองดูไปเรื่อยๆ ก็ดีนะ ..แล้วมาบอกกันมั่งว่าผลเป็นยังไง ... ค่า Sample Rate ก็ควรตั้งให้สูงๆ เข้าไว้ ซัก 44,100 kHz ก็ดี Channel ก็ต้องเป็น Stereo อยู่แล้ว และ Stereo Mode ก็เป็น Joint Stereo

ริปเพลงให้สนุกนะครับ เท่านี้ก่อนแล้วกัน .. นั่งพิมพ์มาเนี่ยะ .. มันยาวนะ ... ท่านอื่นที่มีกลเม็ดเคล็ดลับก็ช่วยมาเสริมหน่อยนะครับเพราะผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่า encode แบบอื่นๆ เป็นไงมั่ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

06/07/2007 09:04:54

โอ้โฮ เนื้อๆ เน้นๆ เลยแต่ละท่าน ต้องขอบคุณจริงๆ ครับที่เข้ามาช่วยตอบจริงๆ ลำพังผมตอบเอง อีกหน่อยแฟนๆ ก็ได้ไปมั่วกันพังพินาศหมด 555

ขอบพระคุณจริงๆ ครับที่ช่วยเหลือกันขนาดนี้ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Deutsch

06/07/2007 11:39:16
ขอบคุณทุกท่านมากนะคับที่เข้ามาตอบคำถามผม

คนในนี้ใจดีจังงับ:173:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เบียส

06/07/2007 13:38:16

โอ่!! ท่านอวบเล่นซะยาวเลยนะครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Poom

16/06/2011 13:44:24
Stereo Mode เป็น Joint Stereo คือค่าอะไรอ่ะครับ แล้วแตกต่างจาก Normal อย่างไรครับ
หยิกหู 0
"ใช้iTunes Ripเพลงทำยังไงเหรอครับสอนที"