Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แมว

26/06/2010 07:16:51
sony d25s ใช้กับ ms1 หรือ 325is ดีคะ เลือกไม่ถูกจริงๆค่ะ หรือจะเป็น m2is ดี

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ

เฮียมั่นคะ..ถ้าหนูโทรมา20 สายแรก เฮียจะกรุณาให้โปร ตอนเดือน เม.ยจะได้หรือไม่

ตอนนั้นคิดแผนตอแหลรักยมที่บ้านไม่ออก....เพิ่งคิดได้ตอนนี้...หรือเฮียจะให้รอไปก่อนรอบหน้าคะ(ถ้าเฮียจะใจร้ายพอก็รอด้ายยย)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

26/06/2010 10:17:07
50
ผมตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ครั้งแรกที่ผมจะซื้อ Discman D25s นั้น
ผมได้มีโอกาสลองด้วยหู Alessandro MS2is
ซึ่งตอนนั้น ผมก็ถูกอกถูกใจแล้วนะครับ

แต่ทางเฮียมั่น ก็แนะนำว่า ถ้า Grado ราคาชนกับตัวนี้ก็จะมี
รุ่น Grado 325is ครับ ซึ่งเฮียเขาจะบอกผมว่า มันจะจัดจ้านนะครับ

และผมก็ได้มีโอกาสฟัง Grado 325is ครับ

ผมเอาแผ่น CD ของวงดนตรีของคนไทยนี่ละไปลอง
เป็นของวง Funky Wah Wah อัลบั้ม Explorer ครับ
เพลงจะแนว Disco ชิว ๆ เท่ห์ ๆ ครับ
ผมจะชอบเพลงที่ 3 มาก ๆ ฟังบ่อย จนจับแนวเสียงได้ว่า ถ้าเสียงดี ๆ ต้องเป็นแบบนี้
อะไรทำนองนี้น่ะครับ

ก็เลยเอาแผ่นนี้ไปฟัง กับ Grado 325is
ปรากฎว่า โดนใจสุด ๆ เลยครับ ถึงกับ ควักแบงค์พัน 12 ใบ จ่ายน้องที่ร้านเขาไปเลย
และก็นั่งลองฟังไปอีกซักครึ่งชั่วโมง (ที่สาขาประตูน้ำ)(เสื้อผมก็ยังไม่ได้ไปเอาเลย)
คำว่า จัดจ้าน ที่เฮียมั่นบอกนั้น สำหรับผม ผมว่า มันคือ รสชาติ มากกว่าครับ
ผมไม่ได้ฟังว่า มันจัดจ้านเลยนะ ฮ่าๆๆ คือ คำว่าจัดจ้าน ตอนแรกฟังแล้วกลัวเลยน่ะครับ
กลัวว่า มันจะไม่ดีอ่ะ เหมือนประมาณว่า เกิน ๆ อ่ะ

แต่สำหรับผม ผมชอบมาก มันมีสีสันครับ

คือ การเลือกหูฟังเนี่ย ผมว่า ตัวเรานี่ละครับ ตัดสินใจได้ดีที่สุดครับ

เราต้องมีแผ่น CD ที่เรียกว่า แผ่นที่เราฟังประจำ จนรู้แนวทางที่เราต้องการ

และเราก็เอาแผ่นนั้นละ ไปลองกับหูฟัง หลาย ๆ รุ่นที่เราจะเลือกครับ
แล้วถ้ารุ่นไหน ให้คำตอบของเสียง ที่เราอยากได้ รุ่นนั้นละครับคือรุ่นที่ดีที่สุดสำหรับเรา

ยินดีต้อนรับสู่ คนรัก Discman D25s นะครับ ^_^ เย้ๆ ๆ

ตามหากันจนเจอครับ คู่กิ่งทองใบหยก ของผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Mike

26/06/2010 10:35:21
1
ซื้อตามงบไปเลยก็ได้ครับ
ผมลองฟังกับ SR225i RS1i รวมถึง Earbud หรือ inear อย่างจัน 1 หรือต่าง ๆ นา ๆ
มันได้หมดครับ แรงมันเยอะ นี่ก็เพิ่งได้ 701 มา ( ตัวนี้ยังไงก็ต้องแอมป์ครับ แต่จริง ๆ ต่อกับ D25s ตรง ๆ ก็แจ่มใช้ได้ครับ )
MS1 ก็ได้เหมือนกัน อยู่ที่ชอบบุคลิกเสียงของหูฟังตัวไหนมากกว่าครับ ไปลองลูบ ๆ คลำ ๆ ฟังเสียงหูฟังดูก่อน ชอบตัวไหนก็หวดตัวนั้นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สันติ

26/06/2010 10:39:56
50
และถ้าเป็น earbud ผมจะใช้สองตัวนี้ครับ

คือ Sharp MD กับ YUIN PK2

ผมไม่สามารถฟัง in ear ได้ครับ
มันยัดในรูหูลงไป ผมระคายเคืองครับ
(ณ ปัจจุบัน ผมว่าผมโชคดีนะที่ฟัง in ear ไม่ได้ เพราะแพงเหลือเกินรุ่นดีๆ อ่ะ ฮ่าๆๆ)
ไม่ว่าจะยืมของคนอื่นมาลอง จะรุ่นดีแค่ไหนก็ตาม ร่างกายผม (หู)
มันดันแอนตี้ครับ เลยต้องฟังแต่ Full size กับ Ear Bud ครับผม

ตอนไปซื้อเครื่อง แนะนำคุณแมว เอาแผ่น CD ที่ฟังบ่อย ๆ ไปเทสนะครับ
และก็ไปลองหูฟังที่ร้านเฮียมั่นคง ให้หนำใจเลยครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

go_pong

26/06/2010 11:45:43
0
ไม่เคยฟัง 225i แต่ถ้่า 325i ผมว่าเรื่องอิมแพ็คไม่เป็นรองใคร ทำให้ฟังเพลงเร็วๆ มีจังหวะสนุกมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

go_pong

26/06/2010 11:46:16
0
ไม่เคยฟัง 225i แต่ถ้่า 325i ผมว่าเรื่องอิมแพ็คไม่เป็นรองใคร ทำให้ฟังเพลงเร็วๆ มีจังหวะสนุกมากๆครับ (จัดจ้านเหมือนที่พี่สันติว่าล่ะมั้งคับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

แมว

26/06/2010 17:04:54
ขอบคุณมากค่ะที่กรุณาชี้แนะ...ต้องอ่านเอาในเวปนี้หล่ะค่ะ

มิสามารถไปลองของจริงได้เลย...อยู่บ้านนอกคอกนานี้มันชีช้ำกะหล่ำปลี

ชอบ discman d25s เพราะอ่านรีวิวคุณสันตินี่แหละ..รอมานานแล้ว ดีใจจริงๆ(เลยถอยมาสองเครื่อง..กั๊กเอาไว้เผื่อเสียแล้วหาซื้อไม่ได้อีก....ท่าจะบ้าแล้วตู......

คุณสันติลอง MS2isแล้วชอบ แต่ทำไมเลือก 325isล่ะคะ เสียงเค้าต่างกันตรงไหนคะ แสคงว่า 325isดีกว่า

ปกติจะฟังเพลงแนวสบายๆพวกเพลงคลาสสิก เพลงไทยก็แนวคิลปิณ divas ร็อคก็ฟังอยู่บ้าง...แต่เพลงแนวใหม่ๆเช่น หัว ไล่ ตูด นี่ไม่นิยมค่ะ(นังลูกสาว ๗ ขวบมันเปิด you tube ดู....กรี๊ดดด อกอีแป้นจะแตก)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Mike

26/06/2010 17:18:51
1
แม่เจ้า หวดมา 2 เครื่อง T^T
เมพแท้ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

popo_as

26/06/2010 18:28:43
0
สุดทรีนนนนน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

แมว

26/06/2010 18:31:53
เอ่อ....คุณ mikeคะ แมพแท้แปลว่าบ้าของแท้ ทำนองนั้นใช่มั้ยคะ...ก็รู้ตัวอยู่

ถ้าอยากหายบ้าคงต้องไปเกิดใหม่..

น่าจะเป็นโรคทางจิตเวชประเภทหนึ่ง...สังเกตตัวเองอยู่เหมือนกัน เช่นหนังสือดีๆที่ชอบก็จะซื้อ ๓ เล่ม

เล่มนึงเอาไว้อ่านบ่อยๆเดี๋ยวจะยับ..เล่มที่สองเก็บไว้ชื่นชมที่เราได้ครอบครองสมบัติล้ำค่า...เล่มที่สามเผื่อเพื่อนยืมหรือเลอะจากการจกปลาแดก

กระเป๋าจึงเบาหวิวอยู่เรื่อย..............คติสอนหญิงวันนี้ "เงินของสามีนับเป็นเงินของครอบครัว เงินของเราก้อเป็นของเรา" บัตร ATMนั้นถ้าให้สามีไว้มันอาจหายได้ เลยต้องเป็นภาระเก็บไว้เอง ส่วนเงินสดถ้าสามีพกมากจะอันตรายเพราะโจรมันเยอะ เลยต้องให้ใช้วันละร้อย ควรเหลือเก็บมาหยอดกระปุกที่บ้านเป็นตัวอย่างที่ดีให้แก่ลูก อยากได้อะไรพิเศษเบิกเพิ่มได้ แต่ต้องดูความเหมาะสมก่อน.......ส่วนค่าใช้จ่ายของดิฉันถือว่าอยู่ในงบเงินครอบครัว
แม่บ้านสมัยใหม่ต้องสวยเสมอและไม่เป็นอีแก่(เครื่องสำอางจึงนับเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่ง) ถ้าแม่บ้านอารมณ์ดีทุกคนในครอบครัวจะอยู่อย่างปลอดภัย(เลยต้องฟังเพลงเพราะๆซึ่งแน่นอนว่าเราต้องใช้เครื่องเสียงดี หูฟังดีนับเป็นสิ่งจำเป็น)

ผู้ใดปฎิบัติตนอยู่ในโอวาทภรรยา ผู้นั้นจะมีแต่ความเจริญสืบไป...ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

loss

26/06/2010 18:37:09
0
ฟังเพลงช้าเพลงสบายๆ MS2is จะดีกว่าครับ มันให้เสียงที่หวานนุ่มนวลกว่า
325is จะเหมาะกับเพลงเร็วๆสนุกๆครับ คือเสียงมันจะรุกเร้าดุดันกว่า ปลายเสียงแสบหูกว่า MS2is ครับ

MS2is ก็ฟังร๊อคฟังเพลงเร็วได้เหมือนกันครับแต่มันจะไม่สดไม่จัดจ้านเท่า 325is

ที่คุณสันติเลือกก็คงเพราะเป็นพวกชอบฟังเพลงสนุกๆครับ
ส่วนผมเลือก MS2is เพราะชอบฟังเพลงช้าๆหวานๆครับ
ไม่มีตัวไหนที่ดีกว่าหรือด้อยกว่าอีกตัวหรอกครับ แล้วแต่แนวของแต่ละคนที่ชอบล่ะเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Mike

26/06/2010 18:37:39
1
5555+ จ๊าบจริง ๆ
ถ้าเลือกได้ก็อยากมี 2 เครื่องเหมือนกันนะครับ
เอาไว้ปั่นกำไรในอีก 10 ปีข้างหน้า ( จะได้มั้ยหนอ ฮาๆ ๆ )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

แมว

26/06/2010 18:56:57
คุณ loss คะ ชอบเพลงสไตล์เดียวกันเลย

แต่มีอีกคำถามค่ะ ว่า MS1 กับ MS2is ต่างกันยังไง ดูๆแล้วหลายคนใช้ MS1 กับ discman d25s มากกว่านะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

หนุ่ม Mr.Discman

26/06/2010 19:04:21
ผมชอบฟังเพลงของ bakery music

แล้วแนวเพลง มันเหมาะกับ D25s และ Ms1 จริงๆครับ

แบบว่า ดนตรีเพราะๆ ฟังสบายๆ เสียงร้อยดีๆ ความหมายดีๆ

Grado 325is กับ Alessandro MS2is ลองแล้วเสียงดีครับ เบสมันเยอะเลยไม่เอา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

The แพะ

26/06/2010 19:21:27
39
MS2i's ต่างกับ MS 1 ตรงที่ความสด และ มิติครับ ms1 นั้นเป็นซีรี่ย์ Grado ตัวเดียวที่เสียงหวานที่สุดครับ และตัว D 25s นั้นเป็นตัวให้โทนเสียงหวาน อุ่น มีติ เมื่อมาต่อกับเจ้า MS1 เคลิ้มสถานเดียวจ้า แต่ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับความชอบด้วยล่ะครับ

เมื่อก่อนผมใช้ 325I นั้น เสียงโคตรแสบหู แต่พอปราบพยศมัน ผมเอามาฟังพวกเพลง Pop สบายๆ เสียงมันโคตรเพราะเลยครับ....แบะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

loss

26/06/2010 19:24:11
0
MS2is เบสจะเยอะกว่ามากครับ แต่การแยกแยะชิ้นดนตรีจะดีกว่า ms1 รวมถึงความกว้างของเสตจ
ถ้าพูดในแง่ดี ms1 ได้ความเป็นหนึ่งเดียวความกลมกลืนของเสียงซะจนแยกแยะเครื่องดนตรีไม่ค่อยออกครับ ฮา

แต่เสียงที่ได้มันก็คือความหวานเจี๊ยบแต่ขาดความสมจริงและรายละเอียดครับ
คือบางคนชอบฟังเพลงร้องช้าๆแบบให้มันหวานล่องลอยปล่อยอารมณ์ไปตามเสียงนักร้องในเพลง
ไม่ชอบการที่จะมาฟังแยกแยะเครื่องดนตรีอะไรมากในเพลงแนวนี้ครับก็เลยใช้ ms1 จะเหมาะกับรสนิยมเขากว่าครับ

ผมมันพวกชอบฟังเสียงกุ๊งกิ๊งของเครื่องดนตรี มีแยกแยะให้เห็นตัวโน๊ตบ้าง ชอบสตเจกว้างๆเลยเลือก MS2is ครับ
เรียกว่าเป็นพวกชอบตั้งสมาธิจดจ่อกับเพลงแล้วจ้องจับผิดก็ถูกครับ ฮา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

แมว

26/06/2010 20:16:01
ชอบเพลงช้าๆหวานๆหรือไม่ก็เพลงบรรเลง piano กู่เจิ้ง ขลุ่ยฝรั่ง บีโทเฟน โมสาร์ท ออเคสตรา

ชอบหนักเบสเยอะๆๆๆ แต่หวานมากด้วย ดูมันขัดๆกัยยังไงไม่รู้ ( MS1 + MS2is หารสอง เฮียมั่นหาได้มั้ยคะ)

งั้นรอฟังทั่นพี่เถียงกันก่อน...ใจเย็นๆหน่อย(เตือนตัวเองเจ้าค่ะ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

หนุ่ม Mr.Discman

26/06/2010 20:27:51
ผมว่าสุดท้ายคุณแมวต้องลองฟังดูครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าสุดท้ายแล้ว มันไม่ได้อยู่ที่เครื่องเสียง อยู่ที่เพลงมากกว่า

เคยฟังเพลงที่ชอบมากๆ จากวิทยุห่วยๆของจีนแดง เล่นเอาเคลิ้มไปเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

loss

26/06/2010 20:43:27
0
MS2is ถูกแล้วครับครับ เบสเยอะแล้วก็หวาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

สันติ

26/06/2010 22:22:27
50
แฮะๆ ไม่ใช่คุณ แมว คนเดียวครับ ที่จะซื้อสองเครื่อง
(เครื่องนึงไว้ฟัง อีกเครื่อง ไว้เก็บ ผมคิดแบบนี้มาตั้งนานแล้ว เอิ๊กๆๆ ผมก็บ้า)

ผมก็กำลังเล็งอยู่เหมือนกันครับ (ช่วงนี้ ใช้เงินเยอะเหลือเกินไม่งั้น ไม่เล็งแล้ว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

27/06/2010 00:05:11
4,290
สวัสดีครับคุณแมว วันนี้เข้ามาตอบช้า เพราะมัวแต่ลุ้นบอลจนหัวใจแทบวาย 555

การปกครองในรั้วบ้านของคุณแมว นั้นคือ ระบอบภรรยาธิปไตย ซึ่งระบอบนี้น่ากลัวมากครับ มีทรัพย์สินอะไรก็ตาม มาลอดผ่านรั้วบ้านต้องตกเป็นของรัฐหรือของภรรยาทั้งหมด และมีกฏในการปกครองที่เข้มแข้งแค่ 2 ข้อ

1.ภรรยาทำสิ่งใดต้องถูกทุกอย่าง ทั้งหมด ทั้งปวง และถือเป็นอันสิ้นสุด

2.หากภรรยาทำผิดพลาดในกิจการบริหารครอบครัว ให้ย้อนกลับไปอ่านข้อที่ 1 (โว้ย)

555 ขำๆๆ ล่ะครับคุณแมว ผมเชื่อว่ากุมารทองที่บ้านคุณแมว หากทราบเข้าจริงๆๆ ก็คงไม่กล้าหือล่ะครับ 555

ส่วนพี่สันติไม่ต้องกังวลใจครับ สะดวกเมื่อไหร่โทรหาผมได้เลยคร้าบบบ 555 ขอบคุณมากครับพี่สันติ รีวิวพี่นี่เรียกพวกมาได้อีกหลายท่านเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

แมว(มอง)

27/06/2010 05:50:13
ระบอบนี้ทำให้รัฐเข้มแข็งค่ะ.. เนื่องจากเรามีวิสัยทัศน์กว้างไกลกว่า...ใช้เหตุและผลในการปกครอง

การใช้จ่ายของดิฉันได้ผ่านกระบวนการคิดแล้วว่าเป็นสิ่งจำเป็น..กุมารทองที่บ้านไม่ค่อยใช้เงิน แต่บทจะใช้ก็เล่นของหนักไปเลย ซึ่งเราก็อนุมัติทุกครั้งไป(พี่แกเป็นสาวก apple ที่บ้านเลยมีแต่ apple..เข้าข่ายบ้าเช่นกันเพราะอยู่กันสามคนดันมี MACสี่เครื่อง พี่แกเฝ้า iphone มาตั้งแต่มันปฏิสนธิ พอคลอดปุ๊บแกไปสอยมาทันที..นี่ก็เริ่มบ่นๆว่าเครื่องเก่าไม่ดี หนูเลยเตรียมทุนไว้ให้ iphone4เรียบร้อยแล้ว..คนบ้าย่อมเข้าใจกัน

ส่วนคุณสันตินั้น หนูว่าไม่รอดค่ะ เฮียมั่นเตรียมใส่ถุงไว้เลย

คุณสันติคะ..คติไทยที่ว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงามนั้นอาจใช้ไม่ได้เสมอไป...ช้าเพียงเสี้ยววินาทีเดียวก็พลาดเหมือนฟุตบอลลูกกลมๆนั้นแล

ของดีๆหมดแล้วหมดเลยนะคะ...อาจแมวมองกว้านซื้อไปเก็งกำไรต่อก็ด้ายยยยยย

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

แมว

27/06/2010 07:38:06
เอาหล่ะสิ..ทำไปทำมาชักลังเล แล้วถ้าเป็น MS-PRO ล่ะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

llSilveRll

27/06/2010 08:41:08
0
^
^
^
ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วฮาดี อิอิ

MS Pro โดยส่วนตัวผมว่ามันฟังเพลงได้หลายแนวกว่า ให้ รายละเอียดของเสียงมากกว่า ms2(ตามราคาครับ อิอิ)

การสวมใส่สบายกว่า ms2มาก เพราะ ms2 มันเหล็ก มันหนักกว่าครับ แต่ถ้าชอบฟังร็อคคงต้องไปทาง rs1 วันครับ

ถ้าฟังหลายแนวผมว่า ms pro เป็นอีกตัวเลือกนึงที่น่าสนใจครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

แมว

27/06/2010 19:09:14
ขอบคุณค่ะ คุณ IISiveRII

ชักเอนเอียงไปทาง MS-PRO ซะแล้ว...

full size นี่มันแอบยาก...กุมารทองที่บ้านก็เข้าเวปนี้อยู่.....เค้าแนะนำเราให้รู้จักเวปเฮียค่ะ เป็นยังไงหล่ะทีนี้

แผนการตรอแหลด้องแนบเนียนและแยบยล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

LeMans24

01/05/2011 02:52:00
2
ไม่ทราบว่ามีใครจับ d-25s กับ shure se530 บ้างครับ ผมว่าเสียงมันก็ดีมากแล้ว

แต่พอยิ่งไปโมสายเป็น V.3 ก็ยิ่งไปกันใหญ่ โดยเฉพาะการแยกชิ้นดนตรีดีขึ้นจนเห็นได้ชัด

กลายเป็นตอนนี้พอไปเปิดฟังแผ่นที่บันทึกมาไม่ดีกลายเป็นไม่น่าฟังซะงั้น

มันฟังแล้วรู้สึกว่าเนื้อเสียงไม่สะอาด ราบรื่น และไม่ปราณีตเหมือนแผ่นดีๆครับ

ยังงี้จะเรียกว่ามันขี้ฟ้องหรือป่าว อิอิ ทั้งๆที่แต่ก่อนไม่เคยเห้นบกพร่องของแผ่นพวกนี้มาก่อน

อยากลองฟังกับ grado เหมือนกันครับ ไม่รุ้ออกไปแนวไหนถ้าเทียบกับ Shure se530

แต่ยังไงก็ดีใจครับที่นับวันยิ่งเห็นสาวก D-25s มากขึ้น ดีใจแทนพี่สันติด้วยครับ เย้ๆๆ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

LeMans24

01/05/2011 02:54:19
2

ถ้าอยากจับแอมป์มาซักตัว เล่นตัวไหนดีครับ d12 เปงไงบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"SONY D25S VS MS1 หรือ 325i"