Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำแอมป์ หน่อยครับ ต่อกับหูฟังประมาณ HD 650 งบ 5พัน และ มีข้อสงสัยนิดหน่อย

Junkii

21/04/2011 11:11:46
ขอถามเป็นข้อๆละกันนะครับ

1. แนะแอมป์ให้หน่อยครับ ไม่เน้นพกพา มือหนึ่งมือสองก็ได้ เอามาต่อกับซาวด์การ์ด ใช้กับ senn HD560 (ตามสเปคใกล้เคียงกับ hd650 ครับ คิดว่าน่าจะใช้แอมป์คล้ายๆกัน)

2. ผมเห็นถ้าเล่นแอมป์กับ ipod จะใช้สาย dock to mini แต่ผมจะเล่นแอมป์กับ ซาวด์การ์ด และ ในบ้างโอกาสก็ใช้กับ sony s615f อะครับ พวกนี้มีแต่ช่อง mini เวลาต่อ ผมต้องใช้สาย mini to mini ใช่ไหมครับ

3. แล้วในเมื้อ พวกซาวด์การ์ด กับ sony มันมีแอมป์อยู่แล้วในตัว ถ้าผมเสียบแอมป์ผ่านช่อง mini อีก เสียงจะรบกวนกันมั้ยครับ แล้วถ้ารบกวนกัน ผมควรจะต่อแบบไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Junkii

21/04/2011 13:41:29
ดันนิด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

38parallel

21/04/2011 15:51:00
0
ดันให้ครับ เห็นใจคนตั้งกระทู้วันนี้มากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

KLUI

21/04/2011 18:30:21
0
ถ้าจะฟังเพลงจากคอม
ผมว่าน่าจะหา DAC ครับ เสียงรบกวนถึงหายไป

ผมว่า sound card ดีๆ กับ DAC/AMP ไป DAC/AMP ไกลกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Junkii

21/04/2011 21:23:54
กำลังคิดจะเล่นอยู่ครั้บ แต่พอดีตอนนี้งบมีแค่นี้น่ะครับ

วางแพลนไว้ว่า

จะหา DAC แล้วก็จะเล่นเครื่องเสียงบ้านด้วย หูฟังด้วย

คือว่าจะหา DAC ดีๆไปเลยน่ะครับ เลยว่าจะรอซื้อทีเดียวเลย

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่า ถ้าจะเล่น ผ่านคอม ผมจะจัดชุดแบบนี้

คอม >> DAC >> pre แล้ว จาก pre ก็ไป สองทางแล้วแต่อารมณ์ คือ ชุดนึง Power Amp >> Shelfbook อีก ชุดนนึง ก็ไป Headphone amp >>> headphone

ถ้าทำแบบนี้ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แต่ถ้าผมอยากเล่น Int amp อะครับ จะมีช่องทางไหน ไปเข้า Headphone amp ได้บ้างครับ

ถ้าจาก DAC >>> Headphone amp เลย แบบนี้ได้มั้ยครับ หรือต้องเข้า pre ก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

21/04/2011 21:37:40
4,290
ถ้าเล่นกับ 650 และถ้ามีซาวด์การ์ดที่มั่นใจว่าเสียงดีใช้ได้ อันนี้ก็หาแอมป์เพียวๆ อย่างเดียวได้เลยครับ มีตัวเลือกเยอะแยะเลยล่ะจ้า เอาเสียงอิ่มๆ เนียนๆ น่าจะลองฟังแอมป์ Schiit Asgard ก่อน แล้วไปลองเจ้า Schiit Valhalla ต่อก็ยังได้อีกครับ

หรือจะข้ามไป AMP ของค่าย auido GD ก็ยังมีให้เลือกอีกหลายตัวเลยจ้า

จากแผนภูมิที่ทำมาให้ ถือว่าถูกแล้วล่ะครับ คือใช้คอมทำเป็น Source แล้วจาก Souce ให้เอาเข้า DAC ที่มีช่อง out ให้เลือกเกินกว่า 1 ช่อง คือควรมีทั้งช่อง XLR และช่อง RCA ซะด้วยเลย แล้วเวลาเล่นให้เชื่อมต่อสัญญาณไปเข้าที่อินทิเกรดแอมป์ หรือเข้าที่ Headphone Amp ได้แบบของใครของมันไปเลย

กรณีนี้คือยังไม่มีปรีแอมป์ในระบบครับ แต่ถ้ามีปรีแอมป์แล้ว คราวนี้ง่ายเลยจ้าๆๆๆ ก็รับสัญญาณดังนี้

คอม > DAC > ปรีแอมป์ > ...............แยกไป Headphone Amp หรือ PowerAmp ได้เลยครับ แล้วปลายทางก็เป็นหูฟังหรือลำโพงนั่นเองจ้าๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Junkii

21/04/2011 21:52:31
คือ ถ้าผมมี DAC ก็สามารถ เข้า Headphone amp แล้ว ฟังได้เลย ไม่จำเป็นต้องมี pre แล้ว ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

21/04/2011 22:01:51
4,290
ถูกต้องครับ ถ้ากรณีมี DAC แล้ว และอยากเล่นกับ Headphone AMP สามารถเอา output จาก DAC เข้าไปที่ Headphone AMP ได้เลยครับ

แต่ถ้าอยากจะเอาไปเข้า Power AMP (ไม่ใช่อินทิเกรทแอมป์) เพื่อจะเอาไปขับลำโพง ต้องมีปรีแอมป์ด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะไม่มีโวลลุ่มสำหรับปรับเร่งเสียง ซึ่งไม่เหมือนอินทิเกรทแอมป์ สามารถเสียบเข้าตรงๆ และขับลำโพงได้ทันทีเลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Junkii

21/04/2011 22:05:12
^^ ขอบคุณเฮียมากคร้าบบบ
หยิกหู 0
"แนะนำแอมป์ หน่อยครับ ต่อกับหูฟังประมาณ HD 650 งบ 5พัน และ มีข้อสงสัยนิดหน่อย"