Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องการเบิร์นหูฟังครับ

spur

11/04/2011 10:43:10
1
พอดีเพิ่งสอยเจ้าsenh mx880มาใหม่ ผมลองใช้ไฟล์เบิร์นที่ที่มีความถี่สูงๆ พวกเสียงซ่าๆอ่ะครับ เบิร์นไปได้ประมาณเกือบ40ช.ม.แล้ว
พอดีมีคนมาบอกว่าอย่าใช้ไฟล์จำพวกนี้เบิร์นเด๋วหูฟังพัง ประสิทธิภาพจะลดลง ผมได้ยินแล้วปวดตับเลย เค้าว่าใช้เปิดเพลงที่เราฟังไปเรื่ิอยๆ

....รอผู้รู้มาช่วยตอบทีครับ ว่ามันมีผลมั๊ย กับการใช้ไฟล์เบิร์นพวกที่มีเสียงซ่าๆ ขนาดยุงยังบินหนี แล้วหูฟังผมจะพังเร็วไหมเนี่ย
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

anucha23

11/04/2011 11:12:25
0
โอ้ว เพิ่งได้ MX880 มาเหมือนกันครับ เพื่อนแนะนำใ้ห้เบิร์นในลักษณะที่เราฟังปกติเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

worrawan09

11/04/2011 11:36:42
0
ไฟล์ที่มีเสียงซ่าๆอย่าไปใช้ในการเบริ์นมากนะครับ มันอาจทำให้หูฟังพังได้(เคยลองกับอันละร้อยกว่าบาท) แนะนำว่าใช้ไฟล์เพลงที่อัดมาคุณภาพดีๆเช่นพวก flac,apple lossless หลากหลายแนวมาเบริ์นดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

echo

11/04/2011 12:08:22
0
ไฟล์เสียงซ่าๆถ้าหมายถึงแผ่น burn in ของ Purist Audio Design อันนี้เป็นเสียงที่ใช้เบิร์น แต่ทางผู้ผลิตเคลมว่าเห็นผลได้เร็วกว่า4เท่า คือเช่นเปิดไว้25ชม.ก็เท่ากับเบิร์นปกติ100ชม. เห็นนักวิจารณ์หลายท่านก็ใช้ เนื่องจากเวลาฟังรีวิวค่อนข้างจำกัด

หากนำมาใช้กับหูฟัง ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีปัญหาใดๆครับ เปิดที่ระดับ70% ส่วนใหญ่จะเปิดทิ้งทั้งคืน เช้าก็มาฟัง เวลาฟังปกติก็ใช้เพลงคลาสสิคบ้าง ออดิโอไฟล์ แบบลอสเลสบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

worrawan09

11/04/2011 13:21:48
0
เคยใช้ไฟล์เบริ์นของ Isotek อะครับ(เล่นซะหูฟังพังเลย) สงสัยต้องลองของ Purist Audio Design ซะแล้วละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ota_hay

11/04/2011 14:23:41
3
ผมก็ใช้ของ PAD ครับ
ตอนนี้ก็ใช้เบิร์นหูฟังอยู่เหมือนกันครับ เบิร์น ๆ หยุด ๆ ตั้งกะวันอังคารที่แล้ว
รู้สึกว่ามวลเสียงดีขึ้นกว่าก่อนเบิร์นครับ

ปล.ผมใช้สูตรคล้าย ๆ ของคุณ echo ครับ
คือเจ้า PAD เนี่ยผู้ผลิตเขาแนะนำไม่ให้แปลงเป็นไฟล์อย่างอื่น
ผมก็เลยทำแผ่น cd เป็นไฟลล์ image เก็บไว้ที่คอม
แล้วใช้โปรแกรมจำลองแผ่นเรียกแผ่นออกมา เหมือนเป็นแผ่นจริง ๆ
แล้วใช้ foobar2000 เล่นครับ ก็เปิดเบิร์นไว้ทั้งคืนตอนช่วงที่นอน
(เพราะเปิดคอมโหลดบิตอยู่แล้ว)ตื่นเช้าก็ปิดครับ
แล้วย้ายมาเสียบ ipod เปิดพวกเพลง audiophile ที่เป็น *.wav
ทิ้งไว้ช่วงที่ออกไปทำงาน ตอนเย็นก็กลับมาฟัง สังเกตุความเปลี่ยนแปลง
แล้วปิดพักสักหน่อย ก่อนนอนก็ทำแบบเดิม วนไปเรื่อย ๆ ครับ
ขออย่างเดียว อย่าเปิดดังครับ
ช่วงแรก ๆ ที่แกะกล่องมาผมจะเปิดเบากว่าระดับที่ฟังปรกตินิดหน่อย
ประมาณ 5-10% ครับ พอพ้นช่วงสองวันแรก ค่อยเร่งขึ้นมาดังระดับที่ฟังปรกติครับ
ค่อยเป็นค่อยไปน่ะ

ปล.ไฟลล์เบิร์นของยี่ห้ออื่นยังไม่เคยใช้ครับ
ขอให้สนุกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่องการเบิร์นหูฟังครับ"