Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สมัครเล่น

17/07/2008 20:04:24

ผมใช้แอมป์หมูหวานกับเครื่องเล่นซีดีพกพาโซนี่รุ่นเก่า ต่อเข้ากับหูฟัง MS2i
ฟังมานาน ก็รู้สึกว่า เสียงจาก line out ของตัวซีดีพกพานี้ เสียงมันแห้งจริง ๆ
แล้วก็พาลจะเบสน้อยด้วย ก็เลยลองต่อเข้าที่ช่อง phone ก็ปรากฎว่า เสียงไม่ได้ดีขึ้นเท่าไร
จะกลายเป็นเบสบวม เมื่อเปิด mega bass ของเครื่องซีดี
ก็เลยพาลไม่ได้ฟังหูฟัง ms2i นี้นานๆ
ตลอดเวลามาก็คิดอยู่ว่า ทำยังไงจะหาเครื่องเล่นซีดีเสียงดี ราคาไม่แพง
แถมตัวไม่ใหญ่มาก ก็เห็นเครื่องเล่นซีดี ของ แชงหลิง (จีน)
ตัวก็ไม่ใหญ่ ถูกใจ แต่ราคาก็แพงเอาเรื่อง แล้วเอาไงดีหว่า
เสียงดีแค่ไหนก็ไม่รู้ ยิ่งอยู่ ตจว. ยิ่งเข้าไปลองยาก ๆ อยู่
คิดไปคิดมา ก็มองเห็นเครื่องเล่นซีดีรอม ของ asus รุ่นเก่า
ที่มีปุ่ม play ที่หน้าเครื่อง ก็เลยคิดได้ว่า มี dac ยี่ห้อ superpro
ซื้อมาแล้วลองใช้เทียบกับ dac ตัวเก่าที่เครื่องเสียงบ้าน แล้วยังไม่ชอบใจ
ไม่ได้ใช้มานาน เอามาลองต่อเล่นดูดีกว่า

เครื่องเล่นซีดีรอมของ asus ที่มีปุ่ม play นี้ ทุกวันนี้ไม่มีขายแล้วครับ
รวมไปถึงยี่ห้ออื่น ๆ เพราะสาเหตว่า พี่ไทยเรา เอาไปแปลงเล่นในรถยนต์กัน
พอเล่นไปมา ก็พัง เพราะไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงสะเทือนขนาดนั้น
(อย่างเช่น เอาไปใส่ ซูซูกิ คาริเบียน ตกร่องกันแย่...)
พอพัง ก็เอาไปเคลมประกัน เพราะยังไม่ครบปี บริษัทก็กลุ้มใจ ตัดปุ่ม play ออกซะเลย
จะได้ไม่เอาไปใช้งานผิดประเภทอีก
ซึ่งผมก็เอามาทำเป็นเครื่องเล่นซีดีประจำที่ จึงไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องความทนทาน
แล้วผมก็ใช้แค่ ฟังชั่นพื้นฐานเท่านั้น
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สมัครเล่น

17/07/2008 19:52:34

ผมใช้สายชิลด์เส้นเล็ก แทนสายโคแอกเชียล เพราะเส้นมันใหญ่ ใส่เครื่องไม่ลงครับ
บัดกรีจากบอร์ดที่ท้ายเครื่องซีดีรอม ด้านฝาท้ายก็เอาตะไบเจาะร่องให้สายผ่านออกมา
ปลายก็ใส่หัว rca เข้าช่องสัญญาณโคแอกเชียล ที่ superpro
สาย output จาก superpro ก็หาสายจากชุดลำโพงคอมที่พังแล้วมาแปลงปลายเป็น rca
เข้าแอมป์หมูหวาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

17/07/2008 20:11:47

จากนั้นก็หา power supply ของคอมรุ่นเก่า ที่ไม่ได้ใช้แล้ว ตัดต่อสาย ใช้แค่
ชุดซีดีรอม + 12v ไปเลี้ยง dac
จริง ๆ ดูจากตรงนี้ น่าจะทำ supply แบบ linear ดีกว่า แต่อย่างว่าละครับ
ลองทำเล่นสนุก ๆ เอาง่าย ๆ ก่อนแล้วกัน ของไม่เสียตังเพิ่ม

เสร็จแล้ว ก็เริ่มลองฟังเสียงกันครับ
อือ.....อือ....ไม่เหมือนเดิมแฮะ (เหมือนเดิมก็แย่แล้ว)
เสียงชัดขึ้นเยอะครับ รายละเอียดก็ดีครับ (dac ใช้ชิปของ Cirrus Logic)
แต่ที่ผมชอบมาก ๆ คือ dynamic ดีขึ้นมากเลยครับ
ฟังเพลงร้องอย่าง My Heart Will Go On ของ เจ๊ซีลิน
ช่วงเสียงร้องตั้งแต่เอื้อน จนกระทั่งช่วง peak
ได้รายละเอียดของความดังเบา ดีขึ้นเยอะมากเลยครับ
ฟังแล้วได้อรรถรสมากกว่าเดิมเยอะ........
ตอนนี้ ก็ฟังเพลิน ๆ ไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ
เสียตังน้อยดี 555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

17/07/2008 20:13:24
เฮียครับ แก้ตัวหนังสือที่มันเบียด ๆ รูปให้มาอยู่ด้านล่างหน่อยนะครับ
ทำไม่เป็น 5555
อ่านยากจริง ๆ ฮ่วย...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

vatiny

17/07/2008 20:14:25
หา Playstation 1 มาลองดูครับ
รับรองว่าเสียงดีกว่านี้แน่ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

So Gallant

17/07/2008 20:32:17

เย้ย  Playstation 1 เล่นซีดีเสียงดีเหรอครับ ไม่เคยลองแฮะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

บอย

17/07/2008 21:14:06

จริง ๆ ด้วย playstation 1 เ้สียงดีมาก คอนเฟริ์ม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nopphong

17/07/2008 21:21:07

น่าสนเรื่อง playstation ครับ แต่ว่ามันไม่มีปุ่มเพลย์นี่ครับ หรือมันใส่ปุ๊บเล่นปั๊บ แบบว่าไม่เคยเล่นน่ะครับ อิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เบียส

17/07/2008 21:40:21

ว๊าก !! เดี๋ยวเอามาลองมั่งวุ๊ย ของผมก็ยังอยู่ .........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
"ลองทำเล่น ๆ"