Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเฮียเรื่อง cd player กับ amp หน่อยครับ

Hartnes

06/03/2007 20:20:28
คือ อย่างที่ได้เคยเข้าไปอ่านในกระทู้ Hercules หน้าแรกด้านล่างสุดที่เฮียบอกว่า เวลาเราต่อ cd player กับ amp แล้วเราบิด volume ไปนิดเดียวหูก็แทบแตกแล้ว คือ ผมลองใช้ cd player แทน ipod video แล้วก็ได้ผลอย่างที่เฮียบอก แต่รู้สึกว่าบิดแค่นิดเดียวเสียงที่ได้ไม่ดังไป แต่เบสมันออกไม่หมด แต่พอบิดให้มากขึ้นอีกหน่อยคราวนี้มาครบ แต่ดันเสียงดังเกินไป พอจะมีวิธีไหนที่ทำให้ได้เสียงที่กำลังพอดีมั้ยครับ เป็นคนฟังเพลงไม่ดังครับ ไม่รู้จะหาวิธีปรับยังงัยแล้วให้มันเบาลงโดยรายละเอียดยังอยู่ครบ อันนี้ผมต่อออก senn hd600 น่ะครับ

* รบกวนเฮียหน่อยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

06/03/2007 21:56:34

เอ้า ท้าวความแต่หนหลังก่อน

น้อง Hartnes ได้แอมป์หลอดมาตัวหนึ่ง ซึ่งเป็นแอมป์ที่ขับลำโพงบ้าน และมีช่องเสียบเฮดโฟนมาให้ 2 รู

และมี Sennheiser HD600 ไว้ในครอบครองจำนวน 20 เม็ด เอ๊ย ไม่ใช่................555 มีไว้ในครอบครอง 1 ตัว

และมี source เป็น ipod และ CD Player ไว้ในครอบครองอย่างละ 1 ชิ้น ซึ่งจัดเป็นสิ่งเสพติดประเภท 1

ปัญหาก็คือทำไมเปิดฟังไม่ดังนัก แล้วเบสถึงไม่มี และถ้าอยากจะให้มีเบส ดันต้องเปิดดังจนเกินไป

5555

ขั้นแรกสุดเลยคงต้องบอกว่า มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ด้วยส่วนหนึ่ง และเป็นธรรมชาติของแอมป์ส่วนหนึ่ง

ธรรมชาติของคนก็คือ เมื่อฟังความถี่ต่ำ หรือแหลมที่ระดับความดังเบาๆ หูคนเรามักจะรับรู้ความถี่ที่ต่ำๆ หรือ ความถี่ที่สูงๆ ไม่ค่อยได้ ยิ่งถ้าเปิดเบา ยิ่งไม่ได้ยินว่างั้นเหอะ 5555

มีแต่หูหมาเท่านั้นที่ได้ยินความถี่สูงๆ ที่เบาๆ ได้เท่านั้น อ้าว นี่เรื่องจริงนะครับ

ทีนี้มาดูในธรรมชาติของแอมป์ แอมป์นั้นถ้าเป้นแอมป์บ้าน ธรรมชาติของมันมักจะต้องออกแบบให้เปิดที่ความดังระดับหนึ่ง จะเปิดเบาแค่ไหนก็ต้องต้องเปิดดังในระดับนึงล่ะ

ไม่งั้นจะซื้อแอมป์มาทำลิงอะไร ซื้อวิทยุกระเป๋าหิ้วก็พอ 555

แอมป์บ้านทั้งหลาย เมื่อเปิดเบาๆ ก็มักจะไม่ได้ยินเสียงเบส หรือเสียงแหลมกันแทบทุกตัว แอมป์กิโลทั้งหลาย ก็เลยมักใส่วงจรชดเชยสัญญาณมาให้ ที่เรียกว่า Loudness

ซึ่งเอาไว้เปิดใช้เวลาฟังเบาๆ ครับ ซึ่งก็ได้ประโยชน์ดีเหมือนกัน คือเปิดเบาๆ ก็ได้ยินเสียงเบสและเสียงแหลม

แต่ว่าในแอมป์บ้านมีระดับ หรือแอมป์ที่ตั้งใจจะขายกลุ่มนักเล่นออดิโอไฟล์เค้าตัดวงจรตัวนี้ออกแน่นอนครับ ไม่มีแอมป์ชั้นดีตัวไหนใส่วงจรตัวนี้ในเครื่องแน่นอนจ้า 555

เพราะว่ามันมักจะสร้างความอัปยศอดสูให้แก่เจ้าของ เพราะไอ้สัญญาณตัวนี้ทำให้เสียงดนตรีที่ออกมามันเพี้ยน........ไม่เป้นสัปปะรดว่างั้น

ทีนี้ก็ถึงรายการตอบ แอมป์ของน้อง Hartnes นั้นจุดประสงค์เค้าเอามาขับลำโพงบ้านซะมากกว่า การเสียบเฮดโฟนเปรียบเหมือนของแถมครับ

แต่ไม่ใช่ว่าหลังจากอ่านคำตอบของผมแล้วเอาไปโดยทิ้งล่ะ 555

วิแก้ไขแบบพื้นฐานง่ายๆ ก็คือไปที่ตัว ipod แล้วเปิด EQ ไปที่ Bass Boost แล้วลองมาฟังใหม่ ผมว่าพอช่วยได้มั่ง ถ้าฟังเบาๆ นะ

แต่ถ้าฟังดังการเปิด Bass Boost ก็จะทำให้รำคาญในความเบลอบวมของมันครับ 555

ส่วนถ้าเล่นกับ CD Player คงไม่ต้องไปทำอะไรมัน เพราะมันแก้ไขอะไรไม่ได้หรอกครับ มีทางเดียวคือค่อยๆ ปรับหูให้เข้ากับแอมป์ซักพักครับ

ไหนๆ ก็ได้แอมป์มาแล้ว จะไปสนใจอะไร ใช้ไปก่อนครับ ยังไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันทั้งนั้นแหละ 5555

ส่วนสาย RCA ก็ไม่ต้องไปยุ่งมันอีก เพราะจะหาสายที่มีเนื้อหนังหนากว่าสายเส้นนี้ คงไม่มีอีกแล้วเหมือนกัน (ไม่ต้องไปทดลองอีก ผมลองหมดประเทศแล้ว 555)

ใช้ไปก่อนครับ ฟังจนจำเสียงมันให้ได้ แล้วลองไปฟังเปรียบเทียบกับเฮดโฟนแอมป์แท้ๆ ที่ร้านดู ว่ามันต่างกันมากไม๊

เฮ้ย...............เฮียจะหลอกขายของอีกแล้วเหรอ
(หลายคนด่าในใจ)

บ้าแล้ว !!!!!!!!!

แค่แนะนำให้กลับไปฟังเทียบดู ไม่ได้แนะนำให้เปลี่ยนใหม่นะจ๊ะ 555

(น้อง Hartnes เค้าไปนั่งตั้งแต่บ่ายยันมืดมาแล้วจ้า)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hartnes

08/03/2007 22:01:11
กำลังรอเฮียมา comment ต่อ ( ดูหลังไมค์ด้วยนะเฮีย )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

-SweetPig-

08/03/2007 22:21:20

ต้องดูของคุณ hartnes ก่อนครับว่าใช้ volume แบบไหน

เพราะถ้าเป็น volume แบบบัดกรีลงปริ้นท์ จะต้องเปลี่ยนเป็นแบบตัวถังคล้ายๆกันครับ ถึงจะลงได้พอดีน่ะ

volume มีตั้งแต่ 30 บาท ถึง หลายพัน แล้วแต่ความพอใจเลยจ้า
...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

08/03/2007 22:41:17

เดี๋ยวพรุ่งนี้สะกิดหมูหวานให้อีกทีจ้า 555

ความจริงโทรนัดมันก่อน แล้วเอาไปทำวันอาทิตย์ก็ได้นะ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hartnes

08/03/2007 22:58:36
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hartnes

08/03/2007 22:59:33
ใจดีจริงๆเลยทั้งเฮีย ทั้งพี่หมูหวาน ขอหอมแก้มทีได้มั้ยเนี่ย เย้ย!!! ล้อเล่นเดี๋ยวนึกว่าผมเป็นตุ๊ด 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

แมวอ้วนอืดดดดดดเกาหลี

09/03/2007 00:09:44

ชาตินี้ไม่มีปัญญาซื้อแอมป์ ฮือๆๆๆ
เก็บเงินไว้ขอน้อง K.....
หยิกหู 0
"ถามเฮียเรื่อง cd player กับ amp หน่อยครับ"