Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าไร้ทอร์เรนต์ บรอดแบนด์จะมีไว้ทำไม?

SWAN

14/02/2011 18:42:37

ทันทีที่เว็บไซต์ Torrentmove.com ถูกปิดเมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา หลังจากกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (TCSD) เข้าตรวจค้นบ้านเจ้าของเว็บไซต์เพราะเจ้าหน้าที่ได้รับข้อมูลว่า เว็บไซต์แห่งนี้ให้บริการโหลดไฟล์เพลงและภาพยนตร์ละเมิดลิขสิทธิ์และอนาจาร สิ่งที่เกิดขึ้นในวันนี้คือภาพยนตร์ เพลง และ"หนังโป๊"มีลิขสิทธิ์ในเว็บไซต์บิตทอร์เรนต์สัญชาติไทย ต่างอันตรธานหายไปแบบไร้ร่องรอย สร้างความ"เซ็ง"ให้กับชุมชนนักโหลดทุกหัวระแหง

พนักงานเอกชนสาวกบิตฯรายหนึ่งให้ความเห็นถึงความเปลี่ยนแปลงในวันนี้ว่า "ถ้าไม่มีโหลดบิตแล้ว บรอดแบนด์หลายสิบเมกจะมีไว้ทำอะไร"

คำถามนี้น่าสนใจ "คนจะซื้อเน็ตแรงไปทำไมถ้ามันไม่มีอะไรจะโหลด" เพราะผู้บริโภคทั่วไปจะซื้อบรอดแบนด์ 6 เมกขึ้นไปเพื่อเอาไว้ใช้บริการทีวีออนดีมานด์หรือ? คำตอบคือยากมาก, เกมออนไลน์หรือ? เด็กประถมยังตอบได้ว่า 2 เมกก็เล่นได้แล้ว, หรือจะเอาไว้ทำวิดีโอแชตแคมฟรอก ก็ไม่จำเป็นต้องใช้แบนด์วิธมากมายหลายเมก

ในเมื่อสังคมตั้งคำถามแบบนี้ แปลว่าการเปลี่ยนแปลงของวงการบิตทอร์เรนต์ ซึ่งกำลังส่อแววถูกปราบปรามจริงจังในแผ่นดินไทย จะส่งผลกระทบต่ออุตสาหกรรมออนไลน์ในหลายด้านมากกว่าที่คิด

***ปราบบิตฯ ฝ่ายได้มาก ฝ่ายเสียก็มี

"โหลดบิตฯ"นั้นเป็นคำย่อของนักท่องเน็ตชาวไทยที่ใช้เรียกการโหลดไฟล์ด้วยเทคโนโลยีบิตทอร์เรนต์ ซึ่งเครื่องคอมพิวเตอร์จะสามารถแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกันได้โดยตรงผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ต การโหลดบิตจะต้องใช้ซอฟต์แวร์ในการโหลด โดยชื่อ"บิตทอร์เรนต์ (BitTorrent)"เป็นชื่อซอฟต์แวร์โหลดบิตที่ได้รับความนิยมมากที่สุดซอฟต์แวร์หนึ่ง ถือกำเนิดขึ้นตั้งแต่ปี 2001

หากจะอธิบายให้เห็นภาพการทำงานของบิตทอร์เรนต์ สารานุกรมออนไลน์วิกิพีเดียอธิบายว่า เครือข่ายของการใช้โปรแกรมบิตทอร์เรนต์นั้นเป็นลักษณะโยงใยถึงกันหมด คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องจะเป็นทั้งผู้รับและผู้ให้โดยสามารถรับส่งไฟล์ถึงกันได้ตลอดเวลา เมื่อไฟล์เริ่มต้นเผยแพร่มาจากคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่ง เครื่องอื่นๆที่ต้องการไฟล์ (หรือผู้ที่รอโหลดอยู่) ก็จะได้รับชิ้นส่วนไฟล์ไปทีละชิ้นๆแบบสุ่ม เหมือนภาพต่อจิ๊กซอว์

ทันทีที่ได้รับชิ้นส่วนไฟล์มา คอมพิวเตอร์เครื่องนั้นก็สามารถส่งต่อชิ้นส่วนไฟล์ที่ได้รับมาแล้วให้เครื่องอื่นที่ยังไม่มีได้ทันที ไม่ต้องรอให้ตัวเองได้ชิ้นส่วนไฟล์จนครบ 100% เสียก่อน เป็นลักษณะของการเติมเต็มให้กัน ชิ้นส่วนไฟล์ส่วนใดที่ขาดไป สุดท้ายแล้วก็จะได้รับมาจากคอมพิวเตอร์เครื่องใดเครื่องหนึ่งในเครือข่ายในที่สุด ด้วยสาเหตุนี้เอง โปรแกรมบิตทอร์เรนต์จึงสามารถทำให้การส่งผ่านข้อมูลสามารถอำนวยประโยชน์ได้ทั้งขาเข้าและขาออก ผลที่ได้คือความเร็วในการโหลดไฟล์ที่เหนือกว่าจนทำให้ได้รับความนิยมในหมู่นักโหลดทั่วโลก

ของดีและของฟรีมากมายจึงหลั่งไหลสู่สังเวียนบิตทอร์เรนต์ ทั้งภาพยนตร์เกาหลี ภาพยนตร์ฮอลลีวูด เพลงสารพัดสัญชาติ โปรแกรมคอมพิวเตอร์ รวมถึงนานาวิดีโอหายากราคาแพง รูปภาพ ไฟล์แปลกประหลาดต่างๆ และของเล่นใหม่ล้วนมีให้โหลดได้ตลอดเวลา โดยไม่จำเป็นต้องเสียเงินค่าคอนเทนต์ให้ใครแม้แต่ผู้ค้าแผ่นผีซีดีเถื่อน เรียกว่าใครอยากได้อะไรก็เข้าไปที่เว็บบิตทอร์เรนต์ แล้วก็โหลดมาเก็บไว้ในเครื่องของตนเอง

ตรงนี้ไม่ได้มาโฆษณาว่าบิตทอร์เรนต์นั้นดีเลิศแต่อย่างใด เพราะการละเมิดลิขสิทธิ์ อย่างไรก็เป็นเรื่องทุจริตผิดศีลที่ไม่ถูกกฏหมายวันยังค่ำ โดยผู้สร้างคอนเทนต์ต่างโอดโอยว่าได้รับบาดแผลจากบิตทอร์เรนต์แสนสาหัส บนความจริงที่ว่าบิตทอร์เรนต์ไม่ค่อยถูกปราบปรามอย่างจริงจังมากนักในเมืองไทยบ้านเรา

Torrentmove.com เป็นหนึ่งในเว็บไซต์ที่เปิดให้บริการโหลดบิตภาพยนตร์มีลิขสิทธิ์ ล่าสุดเจ้าหน้าที่ตำรวจแถลงว่าได้เข้ายึดคอมพิวเตอร์จำนวน 6 เครื่องจากเจ้าของเว็บไซต์ Torrentmove.com ซึ่งเบื้องต้นยอมรับผิดว่าได้ “ทำสำเนาและจำหน่ายภาพยนตร์ลิขสิทธิ์” เท่านั้น หลักฐานที่ถูกพบขณะจับกุมยังมีภาพยนตร์ละเมิดลิขสิทธิ์อีกกว่า 10,000 แผ่น และล่าสุดตำรวจได้ปิดเว็บไซต์ Torrentmove.com ไปเรียบร้อย

สิ่งที่เกิดขึ้นกลายเป็นเขียนเสือให้วัวกลัว เพราะพนักงานสาวกบิตฯรายนี้ให้ข้อมูลว่า ขณะนี้เว็บให้บริการโหลดบิตต่าง"หลบกันเป็นแถว" โดยปกติ ผู้ใช้สามารถล็อกอินทิ้งไว้แล้วเซฟเป็น Favorites เพื่อเข้าสู่หน้าเบราว์ไฟล์ได้เลยในครั้งต่อไป แต่ในขณะนี้ เว็บบิตต่างป้องกันตัวเองด้วยการยกเลิกวิธีการนี้ โดย"เด้งออก"เพื่อกรองเฉพาะผู้ใช้ที่น่าเชื่อถือเท่านั้น

แม้การปรับตัวของเว็บโหลดบิตฯที่เกิดขึ้นจะทำให้วงการคอนเทนต์มีความหวังในการทำธุรกิจมากขึ้น แต่เพราะความที่ชาวบิตในเมืองไทยส่วนใหญ่ตกลงใจเป็นลูกค้า"บรอดแบรนด์หลายเมก"เพื่อให้สามารถโหลดไฟล์ดีวีดีหรือบลูเรย์ความละเอียดสูงไปชมได้บ่อยเท่าที่ต้องการ นักสังเกตการณ์จึงมองว่า การปรับตัวของเว็บโหลดบิตฯจะนำไปสู่ความยากในการทำตลาดของไอเอสพี ที่แข่งกันนำเสนอความเร็วอินเทอร์เน็ตหลายเมกอยู่ในขณะนี้

"คนใช้เน็ตแรง 10 เมกนั้นส่วนใหญ่หวังโหลดบิตแทบทั้งนั้น น้อยมากที่ตั้งใจซื้อมาเพื่อใช้บริการทีวีออนดีมานด์ แถมเกมออนไลน์หรือการทำวิดีโอแชตแคมฟรอก ก็ไม่จำเป็นต้องใช้แบนด์วิธมากถึง 10 เมก"

ปัจจุบัน ไอเอสพีรู้ดีถึงจุดอ่อนที่เกิดขึ้น จึงได้พยายามเสนอบริการเสริมซึ่งมีจุดประสงค์แฝงคือเพื่อ "เบิร์นแบนด์วิธ" ให้ผู้บริโภคได้ใช้บริการที่จำเป็นต้องทำบนอินเทอร์เน็ตความเร็วสูงพิเศษ เพื่อให้รู้สึกถึงประโยชน์ที่จะได้รับจากบรอดแบนด์หลายเมกที่ซื้อมา คาดว่าบริการเสริมของไอเอสพีจะมีความหลากหลายมากขึ้นในอนาคต

ผลกระทบจากการปราบปรามบิตทอร์เรนต์ยังอาจส่งถึงอุตสาหกรรมสื่อบันทึกข้อมูลบางส่วนด้วย ฮาร์ดดิกส์ไดร์ฟพกพาถือเป็นอุปกรณ์คู่ใจของนักโหลดบิตหลายคน เพราะเป็นแหล่งเก็บและเรียกดูไฟล์มหาศาลที่โหลดมาได้อย่างสะดวก การปราบปรามบิตทอร์เรนต์อาจทำให้ยอดจำหน่ายสื่อเก็บข้อมูลลักษณะนี้ลดลงก็ได้

***จับเป็นพัก เดี๋ยวก็มาใหม่?

แน่นอนว่าการปรับตัวของเว็บโหลดบิตฯที่เกิดขึ้นจะทำให้วงการคอนเทนต์มีความหวังในการทำธุรกิจมากขึ้น แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าสาวกชาวบิตย่อมเสียดายกับของฟรีและดีที่ตัวเองเคยได้รับมาไม่ขาดมือ อย่างไรก็ตาม ชื่อเสียของการปราบปรามในประเทศไทย ทำให้สาวกบิตรายนี้มองว่า เวลานี้อาจยังไม่ใช่กาลอวสานที่แท้จริงของโลกบิตทอร์เรนต์ในเมืองไทย

"ตอนนี้ได้แต่รอ เชื่อว่าไม่นาน เดี๋ยวก็มีโผล่มาอีก พวกนี้จับเป็นพักๆอยู่แล้ว อีกสักพักก็อาจจะกลับมาใหม่" เป็นอีกความเห็นซึ่งท้าทายตำรวจไซเบอร์เมืองไทยเหลือเกิน

ในช่วงเวลาที่ได้แต่รอและไม่มี"อะไรให้โหลด"เช่นนี้

จาก ผู้จัดการออนไลน์
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

FullMooN

14/02/2011 20:00:34
0
ผมว่านะ ปราบยังไงก็ไม่หมดหรอก

ตราบใดที่ยังไม่ต่อเนื่องและจริงจังมากกว่านี้

ช่องทางให้ได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการใน Internet มีเยอะแยะมากมายครับ

เหอๆๆๆๆ

1 เสียงจากคนเล่นบิททุกวันทุกวี่

ปล.ที่ออกความเห็นเช่นนี้เพราะผมยังไม่ได้รับควมเดือดร้อนอะไรจากการปราบปรามครั้งนี้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

NTP321

14/02/2011 20:11:23
คำกล่าวที่ว่านี้ เหมือนว่า มีbroadbandเพื่อใช้งานด้านเดียว

การดาวน์โหลด ข้อมูล ไม่จำเป็นต้องใช้torrent อย่างเดียว

http ftp แชร์ผ่าน network ระบบอื่น ที่ใกล้เคียงก็มี

เพียงแต่คนที่กล่าวเช่นนี้ คงเคยชินกับ ความสะดวกจาก bittorrent และวันๆ คงใช้งานแต่ทางนี้เป็นหลัก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เจ็บม้าม

14/02/2011 20:17:47
ถึงจะปราบเว็บบิทได้ แต่เว็บบริการฝากไฟล์(ผิดลิขสิทธิ์)ก็ปราบได้ไม่หมดอยู่ดี
แค่ mediafire + IDM มันก็โหลดเกือบเต็มสูบแล้ว อาจจะหายากหน่อยเท่านั้น
ถึงแม้จะมีปัญหาไฟล์หมดอายุ แต่ยังไงก็ปราบไม่หมดอยู่ดี เห็นอัพกันเรื่อยๆ

จะปราบพวกผิดลิขสิทธิ์แบบจริงจังผมว่าแค่ 4shared เอาให้อยู่ก่อนดีไหม เห็นกันจ่ะๆเลยครับ มีให้ search ด้วยนะ :)
เพื่อนของเพื่อนจะออกเพลงโปรโมต เพลงเต็มเถื่อนถูกปล่อยให้โหลดก่อนเพลงลิขสิทธิ์ปล่อยอีก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

F9J

14/02/2011 20:39:20
0
ผมโหลดบิทนอก บิทไทยไม่ค่อยใช้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

dirtyapple

14/02/2011 23:01:38
0
รู้สึกว่าเวปบิทเวปอื่นๆ จะปิดให้โหลดพวก 18+ อะครับ

แต่บางเวป 18+ยังมี แต่ว่าต้องเป็นอันที่ผู้แสดงไม่ใช่เด็กๆอะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

a7x_prophet

14/02/2011 23:09:04
0
ดูหนัง Online หรือไม่ก็หาเว็บโหลดตรงครับย์ย์ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

thaiwebon

14/02/2011 23:28:44
0
เซิร์ท google ยังมีเลยครับ

สงสัยต้องสั่งปิด google เลยซะล่ะมั้ง 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

dutchmew

15/02/2011 00:34:34
4
เรื่องผิดกฏหมายจะหมดไปจากโลกได้ ก็ต่อเมื่อไม่มีมนุษย์อยู่บนโลกนั่นแหละครับ

บรรดาเว็บบิทต่างๆที่ช่วงนี้ปิดหมวดสำคัญๆไป

ต่างก็ทยอยเปิดเหมือนเดิมมาได้ 2 วันแล้วครับ แค่ต้องหาทางเข้าอ้อมๆนิดหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Caedus

15/02/2011 11:01:18
7
-ผมว่าปราบไปยังไงๆ มันก็ไม่หมดอยู่ดีหรอกครับ อีกอย่างคนโหลดก็ไปโหลดจากบิตนอกได้อยู่ดี
-Broadband มันใช้มากกว่าโหลดบิตนะผมว่า ผมใช้ทำรายงานวิทยานิพนธ์ ดู youtube ดู sopcast
ปล ถ้าจะจับพวกละเมิดลิขสิทธิ์จริงๆ ผมว่าจับได้ พันทิพย์ สะพานเหล็ก คลองถมก่อนเหอะครับ อันนั้นขายกันโจ่งแจ้งจะตายไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ittichai k.

15/02/2011 12:05:57
0
เล่นเว็บนอกครับ Kickass torrent ครับ เพียบเเต่ก็ซื้อCDลิขสิทธ์อยู่ครับ สนับสนุนศิลปิลด้วยครับเดี๋ยวเขาไม่มีกำลังใจทำเพลงดีๆมาให้ฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

-o-[B]on[D]-o-

15/02/2011 17:29:11
3
ตามที่ คห.7 เลยครับ
google ก็มีเยอะแยะ
ห้างพันทิพย์ก็มี เยอะแยะ

ทำไมไม่ไปปิดล่ะคร้าบบบบ พี่น้อง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

FolkTrance

15/02/2011 17:42:34
3
หมวดชมพูหายหมดเลยครับ T_T

แถมหมวดเพลงแบบ Lossless ก็ปิดไปด้วยเซ็งมากๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

gonpunapy

15/02/2011 18:57:01
0
ถ้าเอาจริงๆ คงต้องปิด พันทิพ คลองถม

ฟอร์จูน เซียร์ มาบุญครอง ให้หมดเลยมั้ง หมดโลก 55555

ปล. ผมฟังเพลงนอก ใช้เว็บนอกก็ได้ ไม่เป็นไร *0*

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

scream98

15/02/2011 19:56:53
1
ผมว่า lossless แบบธรรมดาก็มีให้โหลดเยอะแยะไปครับ แต่มีแค่ สากล ไทยจะหายากมาก สำหรับผม เพลงสากล lossless โหลดจากเวปจากประเทศมากกว่าที่จะมานั่งโหลดจากบิต เพราะเร็วกว่า ไม่ต้องนั่งรอคน seed
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

norn

15/02/2011 20:00:42
0
อย่างเหงาเลยครับปิดเวบซะงั้น..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

apitlus_Lp_pao

15/02/2011 21:57:58
0
น่าจะมีบิทฟรีจากภาษีประชาชนมั้ง เหมือนรถเมลล์ แต่อันนี้ใช้กันทั้งประเทศ ไม่เฉพาะบริเวณใดบริเวณหนึ่ง จะได้ไม่ผิดกฎหมาย ถ้าแก้ไม่ได้ก็สนับสนุนแม่งเลย รัฐซื้อลิขสิทธิ์แล้วปล่อยแจกเลยยยยย

ปล.คิดเล่น ๆ ความเห็นส่วนตัวเน้ออออ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

netsurfz

15/02/2011 23:04:48
0
ถ้าเป็นต่างประเทศ broadband น่าจะมีไว้ stream วีดีโอ เสียง และ ภาพมั้งครับ เช่น Netflix อยากใช้บริการมากๆ T^T

ปิด bit torrent ก็มาส่วนดีบ้างนะครับ อย่างน้อยก็ได้ลดหรือจำกัดลงไปบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

witta

16/02/2011 09:48:23
0
ทำไม จนท ไปเดินพันทิพย์ไม่เคยเจอหว่า ^^
ผมไปทีนี่แทบจะฉุดเข้าร้านอยู่แล้วววววว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

มนุษย์แฮม

16/02/2011 10:22:54
0
ทำผิดก็ต้องยอมรับผิด แค่นั้นเองครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

d

16/02/2011 11:36:05
ปิด ?

no fxxking way
impossible haha
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

echo

16/02/2011 11:54:44
0
ที่พันทิพย์ก่อนจับจะมีพรายกระซิบบอกล่วงหน้าครับ หลบหายหมด แต่จะมีแพะให้จับพอเป็นพิธี แพะที่ว่านี่ไม่ใช่ท่านแพะร้านเฮียนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

witta

16/02/2011 17:21:04
0
มาเรื่องพันทิพย์อีกที ผมเคยแบบดูของอยู่ปิดประตูร้านกันเลยครับ ยังอยู่ข้างในเลย ^^
ดีนะไม่โดนทำมิดีมิร้าย 5555

แต่ torrent ถ้าเขาเอาจริงก็คงโดนกันถ้วนหน้าแหละครับ แต่คิดว่าคงเป็นรอบๆไปเหมือนไปพันทิพย์ คลองถม นี่ิแหละ แล้วแต่หวยจะออกที่เจ้าไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

butnotforme

16/02/2011 17:56:55
333
พันทิพย์เค้าเคลีย กับตำรวจแล้วครับ
แต่มีเพื่อนของเพื่อนคนนึง บอกว่า มันเก็บแพงพอสมควร เพื่อนคนนั้น ปิดร้านไปแล้ว

ปล. ทำไมตำรวจมันเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้ เป็นข้าราชการ ยศ พตต. ถ้าจำไม่ผิดได้ค่า วิชาชีพหรือค่าอะไรนี่แหล่ะ 5000
ยศ พตท. ได้ 10000 นึง
เทียบกับทหาร ยศ พันโท ได้ค่าวิชาชีพ 3500 แถมต้องอยู่ในตำแหน่งที่ตรงกับวิชาชีพด้วย แถมบางกรมมันดันไม่มีอีก
ตำรวจมีเงินเยอะแล้วก็ไถอยู่ดี เซ็ง
แล้วคำกล่าวหาที่ว่า ยาเสพติดกว่า 50% ตำรวจมีส่วนเกี่ยวข้องด้วย ก็คงจะจริงอย่างเค้าว่า
ตอนนี้ข่าวลือที่ว่า คนในรัฐบาลบางคน จะได้รับผลประโยชน์ หากไทยเสียดินแดนให้เขมร ตอนนี้ผมก็ชักเชื่อเกือบเต็มร้อยแล้ว
ทำไมประเทศเราถึงเป็นแบบนี้ สิ่งดีดีบ้านเรามีมากมาย แต่ทำไมต้องมีคนนำเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้ เศร้าแท้ๆ ( ไม่เห็นเกี่ยวกับเรื่อง torrent เลย อิอิ)
ทำไมประเทศเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

MOD91

17/02/2011 08:57:27
6
แล้วอย่างพวกเราเป็นผู้ร่วมกระทำความผิดปล่าวนี่ ทั้งเครื่องมีแต่ ของปลอม ตั้งแต่ Window ยันทุกโปรแกรมในเครือง โหลดมาทั้งนั้นเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

KUKKUMAN

17/02/2011 10:35:51
ทำใจแล้วครับเพราะ "ที่นี่คือประเทศไทย"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

kurita

18/02/2011 02:18:48
0
Thailand Only ครับ ฮา....(ไม่ออก) ^ ^
ทอเรนท์มูฟดันเล่นขายแผ่นไปด้วยอย่างเป็นล่ำเป็นสันนี่นา ล้ำหน้าเพื่อนนักก็โดนไปก่อนเลย
บิตอื่นในไทยก็พากันปิดหมวดวาบหวิวโดยทันทีดีนะที่โหลดมาตุนไว้เยอะ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

mdit

18/02/2011 14:06:10
1

ปิดก็ดีครับ แต่จะปิดได้หมด รึเปล่า ??

เจ้าหน้าทีไทยทำงานเป็นระรอบ ๆ ไม่สม่ำเสมอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

golf8023

18/02/2011 18:18:21
39
ปิดไปให้หมดแหละครับ
เน็ตแรงก็เอาไว้โหลดอย่างอื่น ของผม6Mก็ไม่เคยเล่นบิต
ถ้าบิตที่ปล่อยกันไม่มีการละเมิดลิขสิทธิ์ใครจะปิดได้ล่ะครับ นี่99%ละเมิดทั้งนั้นมันก็สมควรแล้วนี่
ยิ่งพวกปล่อยเพลงไทยอะ ผมสมเพชมาก แผ่นไทยแผ่นละร้อยกว่าบาทยังไม่มีปัญญาซื้อ ผมว่าร้อยกว่าบาทมันถูกมากแล้วนะครับ จะให้ขายแผ่นละ50บาทเหรอไง อยากฟังเพลงเค้าก็เห็นใจคนทำเพลงหน่อยครับอุดหนุนหน่อย ไม่ใช่ตะบี้ตะบันโหลดอย่างเดียว

ส่วนTorrentmoveนี่เค้าโดนเรื่องไรท์แผ่นละเมิลิขสิทธิ์ด้วยนี่ครับ ตอนเข้าไปจับผมเห็นเจ้าของเวบหน้านิ่งๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย จับโชว์พาวรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
" ถ้าไร้ทอร์เรนต์ บรอดแบนด์จะมีไว้ทำไม? "