Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Raptor pro เสียงพอจะสู้ PK2 ได้รึเปล่าครับ

kj 2nd

10/05/2008 21:32:33

เท่าที่อ่านจาก review ต่างประเทศ ตัว raptor pro มันจะอ่อนเรื่องเบส แต่ทำได้ดีในช่วงกลางกับสูง ซึ่งคล้ายๆกับ PK2

จากกราฟ แสดงว่า raptor มันจะเร่งเสียงร้องอีกระดับ (แต่เบสยังปกติ) แล้วก็เร่งช่วงเสียงแหลมอีกนิดนึง แต่มันไม่ smooth

ผมเข้าใจว่า PK2 ก็น่าจะมีกราฟคล้ายๆกัน

คนที่เคยลองแล้วช่วยบอกหน่อยครับว่าพอสู้ PK2 ไหวรึเปล่า

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

10/05/2008 22:15:12

เอ้า เล่านิดนึง วันนี้หนังาอ What Audio-Video เล่มล่าสุด ลงรีวิวเกี่ยวกับเจ้า Raptor ด้วยครับ 555 เป็นรีวิวประมาณ 3-4 หน้าเห็นจะได้ครับ  ใครสนใจลองหาอ่านดูครับ

ส่วนตัวผมเลย ผมเลือกใช้ PK2 เพราะผมใส่ inear แล้วไม่ถนัดครับ อารมณ์ของ Raptor มันเป็น inear ซึ่งจะให้มิติต่างจากพวก Earbud พอควร มันให้ความเป้นมิติที่ต่างกัน ชิ้นดนตรีมันผุดลอยขึ้นมาไม่เหมือนกันครับ

ไม่ว่าจะเป้น inear หรือ Earbud หรือแม้แต่ Fullsize ก็จะให้ตำแหน่งชิ้นดนตรีที่ต่างกันครับ ใครเคยลองฟัง และตั้งใจฟังจริงๆๆ จะรู้ว่าการวางโฟกัสชิ้นดนตรีของหูฟังทั้ง 3 แบบนั้นไม่เหมือนกันครับ 555

เพราะว่าการป้อนสัญญาณ และระยะทางที่คลื่นเสียงมันตรงเข้าในช่องหูมันสั้นยาวไม่เท่ากันจ้า แต่ Raptor นั้น ถ้าประกบกับหูฟังประเภทเดียวกัน ผมว่าเคี้ยวกันลงยากจริงๆๆ

555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

แบมๆ

19/05/2008 17:12:43

แล่วตัวนี้กับตัวแรก ลุงเชียร์รุ่นไหนครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

voice003

25/05/2008 04:33:18

ผมก็มีทั้ง Raptor Basic (ไม่ Pro) และ PK2
และก็รักพี่เสียดายน้องพอกัน หุๆ

ทุกวันนี้ผมเอา Raptor ไป Upgade จุกยางของ E2 มา เพิ่มอีก (จุกส้มขาด รอของ E2 เช่นกัน)

เท่าที่ใช้มานะครับ

Raptor ฟังเพลงได้ &dquot;สนุกกว่า&dquot; (แต่จุก E2 เพิ่ม Bass จริงๆ แต่มันก็ล้าหูง่ายกว่าจุกเดิมที่เป็นทรงไอติมโคนตูดดัด)
แต่มิติมันดูกว้าง เด่นชัด (กว่า EP-630 เยอะ) แต่ขาดความละเอียด ละมุนละไม แต่มันเก็บเสียงมาก เมื่อยืนท่ามกลางเสียงเชียร์ฟุตบอลตอนแมนยูได้แชมป์ คุณสามารถรับรุ้ถึงพลังเสียง Raptor ได้อย่างล้นเหลือ

PK2 ผมต้องเร่ง bass ของ M3 จาก 3 ไปที่ 6 (ไม่ชอบเบสมาก ล้าหูเอา แถมบางเพลงเสียงแตกด้วย MP3 192VBR) แต่สิ่งที่ได้ สมคำร่ำลือ มีสาวๆมาร้องเพลงข้างกกหู เป่าลมหายใจแผ่วเบาให้เสียวหูยิ่งนัก มิติจะละเอียดกว่ามาก เสียงร้องนุ่ม เพราะ แต่มันไม่เก็บเสียงอย่างแรง ไม่ค่อยเหมาะกับชีวิตแนวริมถนน คนเยอะแต่อย่างไร

ถามว่าสู้ไหวไหม อย่างที่เฮียตอบ มันคนละอารมณ์กัน
แต่ตอนที่ PK2 ผมเข้าอู้ ถามกี่คนๆที่ร้าน จะตอบเหมือนกันว่า
ถ้าชอบ PK2 แล้วอยากได้ In-ear แต่ไม่อยากเสียตังมาก มีแค่ Raptor ตัวเดียวที่พอทดแทนได้
(ตัวอื่นดุดัน คนละแนวกัน ไม่ว่าเจ้ากะโหลกที่เหมือน Cloning เจ้า CX-300 400 500 AKG 71 EP-63X ทั้งหมดนี้ผ่านไปได้เลย)

ทุกวันนี้ผมพก PK2 เพราะ มันไม่ล้าหู
วันไหนฟังเพลงแรงๆ เร็วๆ ก็อา Raptor มาฟัง
วันไหนขึ้นรถเมล์ หรือแฟนด่า เอา Raptor มาฟัง

ในใจ อยากลอง Fi5 แต่ขาดแคลนทุนทรัพย์
เมื่อเทียบราคาต่อหน่วยแล้ว
ขาด AKG-412 เพื่อนยากอีกตัว

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

voice003

25/05/2008 04:42:18

ลืมไป ผมเคยลองฟังเทียบตัว basic กะ pro
ขนาด pro ชั่วโมงบินต่ำกว่า ยังให้สุ่มเสียงที่ค่อนข้างดีกว่า (ค่อนข้างเพราะอาจมีอุปทานมาเกี่ยงข้อง)

ผมว่า ดูที่บุคลิคการใช้หูฟังดีกว่า ว่าต้องการแบบไหน มันใกล้กันก็จริง แต่ไม่มีใครแทนใครได้ (ไม่งั้นทุกท่านก็คงมีหูฟังแค่ชุดเดียว จริงไหม ??) ลองฟังของจริงที่ร้านเลยดีกว่า

(ครั้งแรกที่ผมจะซื้อ 2 ตัวนี้ ลองฟังดู ใจผมชอบ Raptor มากกว่า แต่มองระยะยาวแล้ว PK2 ดูเหมาะกว่า เพราะผมใส่ขณะทำงานได้ ไม่ล้าหู ได้ยินเสียงนาย ได้ยินเสียงสิบล้อบีบแตร ได้ยินเสียงร้องของซูซานออดอ้อน)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

25/05/2008 11:18:34

555 ชัดแจ้งแดงแจ๋ เป็นไปตามที่คุณ voice003 ว่านั่นแหละ ครับ.............อิ อิ อิ

หยิกหู 0
"Raptor pro เสียงพอจะสู้ PK2 ได้รึเปล่าครับ"