Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยสอนตั้งค่า EQ, SRS, WOW, HD ของ IRIVER หน่อยครับ

durian

26/12/2010 21:19:00
ผมเองอยากรู้ว่า เวลาตั้งค่าในเมนู Sound ของ IRIVER S100 หรือ T8
ที่มีค่า EQ, SRS, WOW, HD แต่ละค่ามันควรเป็นเท่าใหร่?
ใคร Set เท่าไหร่บ้างแนะนำหน่อยนะครับ?
ถ้าได้แนวเพลงที่ใช้ด้วยก็จะดีมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

-o-[B]on[D]-o-

26/12/2010 21:36:33
3
Iriver ผมเคยใช้ E200
ส่วนใหญ่ผมจะตั้งแต่ EQ ครับ เพราะว่าที่เหลือตั้งแล้ว เสียงมันแปลกๆ ไงไม่รู้ครับ
หรือเป็นเพราะว่าผมตั้งไม่เป็นด้วย ฮ่าๆๆๆ

ตั้ง EQ ผมตั้งเป็นตัว V เลยครับ เพราะว่าผมชอบเสียงต่ำกับสูงครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ล่ะคนด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Mr.Burst

26/12/2010 22:09:45
3
เห็นด้วยกับบอนด์ครับผม... พยายามอย่าใช้ SRS กับ wow เลย เพราะเสียงมันหลอกมากเกิน

ใช้ EQ แล้วปรับเป็นรูปตัว U ก็ได้ครับ ขึ้นอย่างละนิดๆ ก็พอนะครับ

ทุกวันนี้ไม่ปรับอะไรเลยครับ ตั้งเป็น 0 แล้วหาไฟล์ FLAC ดีๆ มาลงเครื่องดีกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

betterake

26/12/2010 22:14:26
0
ต้องอ่านคู่มือมันประกอบด้วยครับ ไม่งั้นจะเละมากกว่าดี

แต่ถึงดูคู่มือก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ เพราะระบบนี้มันปรับเปลี่ยนโครงสร้างเวทีเสียงไปด้วย
หมายความว่า มีอะไรมาให้ฟังและมึนเพิ่มอีกนอกจากแนวเสียงของหูฟังเดิม

หลักๆก็น่าจะเป็น ความกว้าง ขนาดของนักร้องและระยะห่างของนักร้อง
ปรับแค่ไม่กี่ตัวก็จะเริ่มงงแล้วครับ ว่าตูอยากได้อะไรวะเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

durian

26/12/2010 23:19:13
ขอบคุณ ทุกท่านนะครับ
ตอนนี้ผมเลยฟังแบบไม่เปิด (เลือก Normal อยู่อ่ะครับ)
เพราะมัน มึนๆ งงๆ เมื่อปรับค่า SRS กับ wow ความรู้สึกคงคล้ายกับ
ที่คุณ betterake บอก 55+
หยิกหู 0
"ช่วยสอนตั้งค่า EQ, SRS, WOW, HD ของ IRIVER หน่อยครับ "