Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Grado SR60 ถ้าโมสายใหม่ด้วยสาย Kimber เสียงจะดีขึ้นไหมครับ

xxiii23

15/03/2008 18:23:36
พอดีเพิ่งได้มา
Grado SR60 ถ้าโมสายใหม่ด้วยสาย Kimber
ไม่ว่าจะเป็นรุ่น PBJ หรือ Hero
เสียงจะดีขึ้นไหมครับ
ผมไม่แน่ใจว่าสายเดิมๆ มันดีประมาณไหน
เคยเห็นคุณ เก็นซ้ง โมสาย ms1

แล้วมีสายรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ
หัวแจ็คอาจเอาหัว Canare ใส่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

15/03/2008 19:46:36

เรื่องโมสายนี่ สำคัญคือต้องได้สายที่ดีจริงๆ มาทำถึงจะเวิร์คครับ ส่วนสาย kimber PBJ นั้นผมก็ใช้อยู่ (ทำเป็นสายลำโพง) สายสาย Hero นั้นผมก็เคยใช้เป็นสาย RCA อยู่เช่นกัน

สายทั้ง 2 ตัว ถ้าว่ากันตามเนื้อผ้าแล้ว โครงสร้างไม่น่าเอามาทำเป็นสายหูฟังครับ เพราะว่ามันค่อนข้างแข็งและบิดงอได้ยาก ยิ่งสายนั้น ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะมีอยู่ 4 เส้นและมาพันเกลียวเข้าด้วยกัน ยิ่งยากต่อการบัดกรีด้วยครับ.......555

แต่ถ้าใช้ลำโพงบ้านอยู่ อันนี้ผมแนะนำเลยว่า สาย PBJ นั้นค่อนข้างดี ไม่เน้นไปทางไหนมากนัก เรียบๆ เนียนๆ ไม่เวอร์ และไม่แพงจนเกินไปด้วยจ้า

ส่วนสายที่จะเอามาทำเป็นสายโมหูฟังให้ได้ดีกว่าของเดิมที่ติดมากับหูฟัง Grado นั้น ผมยังหาไม่ได้เลยครับ แต่ถ้าอยากลองโมเล่นๆ ผมว่าไม่เสียหายอะไร ถ้าไม่ดีเราก็ใส่เอาอันเดิมนั่นแหละคืนเข้าไปเท่านั้นเอง

55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

xxiii23

15/03/2008 20:33:01
ตอนนี้ มีเล็งไว้อีกรุ่น สายราคาไม่แพง เมตรละประมาณ 40บาท
ของ Belden Audio Brillian ร้านณัฐพงค์ เห็นว่าเป็นสายสัญญาณ
ที่ขายดี ว่าจะลองๆ ทำเองดูบ้างเห็นในเวปฝรั่ง
เค้ารีวิวแล้ว ช่างอยากลองทำสนุกๆ

ขอบพระคุณมากครับ เฮีย ตรงประเด็นมาก:194:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

15/03/2008 21:16:00
ผมว่าสายเดี่ยวเส้นดำแดงที่ซื้อมาให้ผมเดินในแอมป์ก็นน่าจะดีนะครับเส้นเล็กดีไม่แข็งมาก
ส่วน belden ผมก็ไปเล็งๆเหมือนกันแต่ยังหาเส้นเหมาะๆไม่ได้เลยยังไม่ได้ซื้อมาลอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

xxiii23

15/03/2008 21:50:21
ผมซื้อมา 3เมตร ไว้ลองเทสดูได้พี่
ผมมีที่เข้าหัว mini-RCA ไว้แล้วเส้นนึง
รุ่นนี้ช่างที่ทำแอมป์ที่บ้านหม้อผมใช้
แล้วก็พนักงานที่ร้านบอกว่าสายสัญญาณที่ขายดี
จนหมดไปนาน เพิ่งจะมีเข้ามา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/03/2008 00:29:07

ผมเคยเห็นสายของ cardas เส้นสีฟ้าๆๆๆ เห็นฝรั่งมันเอาไว้ mod กันตลอด แต่ไม่รู้จะหาซื้อได้ที่ไหน แต่ผมว่าไม่แคล้วอย่างน้อยเมตรละ 800-1200 บาทครับ แต่ว่ากันจริงๆ ถ้าในไทยมีขายผมว่าน่าลองสุดซู๊ด........555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

xxiii23

16/03/2008 01:08:18
เคยเจอแต่ Cardas เส้นเดี่ยว สีแดง ขายที่ Bombom fortune น่ะครับ
ท่านขาย ฟุตละ 300 ย้ำว่าสายเดี่ยวนะครับ x 4 แล้ว 1200 ราคาเท่ากับ
Kimber Hero เมตรนึงเลยที่เดียว

ถ้าหาซื้อ Cardas รุ่นที่เฮีัยว่าได้จะรีบ มาบอกเลยครับ
ไม่รู้จะหาได้ที่ไหนเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
"Grado SR60 ถ้าโมสายใหม่ด้วยสาย Kimber เสียงจะดีขึ้นไหมครับ"