Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เเนะนำกล้องให้หน่อยจ้า

moe

27/11/2010 12:23:05
0
ไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลยครับ ตอนนี้ใช้ canpn powershot A470 ถ่าย marco ใกล้มากไม่ได้ เเถมใช้เวลาโฟกัสนานมาก

อยากได้ที่ถ่าย macro ชัดๆ เอาไว้ถ่ายชิ้นงาน กว้าง 0.2 x ยาว 1 cm หรือเล็กกว่านั้น

เอาเเบบใช้ง่าย จับโฟกัสเร็ว ทนความร้อน-ความชื้นระดับนึง ใช้ในสายการผลิต-คลังสินค้า เป็นส่วนใหญ่

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

montree2511

27/11/2010 12:36:20
0
น้าหมูสนใจกล้องที่เปลี่ยนเลนส์ได้ทำนองดีแอลเอสอาร์ไหมครับ...มันมีเลนส์มาโครให้เราเลือกใช้...น้าหมูก็จะได้งานตามที่ตนต้องการด้วยครับ...กับงบประมาณไม่สูงมากนัก...
จริง ๆ การใช้งานก็ไม่ยุ่งยากมากด้วยนะครับ...ศึกษาในเว็ปพันทิป หรือ น้าหาว...ไม่นานก็พอจะเล่นได้ครับ...

ผมว่าดีแอลเอสอาร์รุ่นเล็ก ๆ กับ เลนส์มาโครซักตัวนึ...3 หมื่นน่าจะจบ...ได้งานคุณภาพเลย
ชนิดเก็บรายละเอียดได้ดังใจน้าหมูครับ...เนื่องด้วยเลนส์ เนื่องด้วยขนาดของเซ็นเซอร์รับภาพด้วยน่ะครับ...

มาโคร สำหรับคอมแพ็ค...มันได้ในระดับนึงเท่านั้นครับ...มีขีดจำกัดพอสมควร...
ถ้าเป็นแบบที่น้องทศย์ใช้งาน...ราคาก็พอสมควรเหมือนกันนะครับ...
อันนี้จะได้ดีเรื่องความเบา...

ลองพิจารณาดูก่อนครับผม...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

moe

27/11/2010 13:43:55
0
DSLR คือมันมีเเต่ตัวกล้อง เเล้วเราไปซื้อเลนส์ถ่ายปกติ กับเลนส์ marco ต่างหากใช่มั้ยครับ

รบกวนคุณมนตรีขอรุ่น + ยี่ห้อกล้องกับเลนส์หน่อยครับ จะลองศึกษาดู ไหวป่าวค่อยว่ากัน บางทีต้องมุดไปถ่าย หรือถ่ายท่าเเปลกๆที่ใช้มือเดียวอ่ะครับ เครื่องมันร้อน บางมุมไม่มีที่ให้ยืน 555

สปีดเครื่อง 0.4-0.6 วินาทีเปลี่ยนตำเเหน่ง ถ้าถ่ายทันก่อนเปลี่ยนตำเเหน่งก็โอเคครับ

ขอบคุณครับผม ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

montree2511

27/11/2010 14:20:25
0
กล้องที่ผมจะแนะนำ เป็นกล้องที่ค่อนข้างจะคุ้มราคาในระดับเริ่มต้นของการเริ่มถ่ายภาพ...
ผมก็คงแนะนำค่ายนิคสำหรับงานทั่ว ๆ ไปที่ไม่เน้นพอร์ทเทรต "คน"...ไม่ได้แปลว่ามันถ่ายคนไม่ได้นะครับ...แต่ในวงการที่นิยมถ่าย "นางแบบ" กัันนั้นหนีไปเล่นหนอนกันเยอะ...เพราะคิดกันว่าหนอนนั้น..."น๊อยซ์" น้อยกว่านิค...ซึ่งก็จริง...แต่นิคก็ "คม" กว่าหนอนเช่นกัน...

ผมขอแนะนำเบื้องต้น 2 รุ่นครับ...คือ D5000
อันนี้ 12.3 ล้านพิคกับเทคโนโลยีเืมื่อปีที่แล้ว บวก ถ่า่ยวีดีโอด้วยครับ...ราคาตอนนี้ประกันร้าน หมื่นกลาง ๆ ไปนิด ประกันศูนย์ก็หมื่นปลาย ๆ พร้อมเลนส์ 18-55 มม. มีออฟชั่นให้เลือกคือ จะไม่เอาเลนส์คิทก็ได้ หรือ จะเทิร์นเป็นเลนส์ 18-105 มม.ก็แจ่มครับ...อนาคตใช้ยาวเลย...ถูกกว่าราคาเิปิดตัว ณ วันนี้ลดมาแล้วเป็นหมื่นครับผม...
บวก เลนส์มาโครอยากถูกก็คงต้องแทมรอนครับ...ถ่ายรูป "ตัวแบบ" ที่อยู่ "นิ่ง" 60 มม.ก็เพียงพอแล้วครับ...
แต่ถ้าไม่มีโอกาสได้เข้าตัวแบบใกล้ ๆ และ ตัวแบบอยู่ไม่นิ่ง(เผื่ออนาคตนิด)เพิ่มเงินอีกหน่อยเล่นตัว 90 มม.ไปเลยครับ เป็นเลนส์เกรดเอสพีที่ดีกว่าธรรมดาครับ...

อีกรุ่นคงเป็น D3100
เพิ่งออกปีนี้ครับ...(เลยราคาสูสีกับรุ่นD5000) ตัวนี้ออกมาแทน D3000(ที่ผมใช้อยู่...แหะ ๆ)
มาพร้อมกับ 14.2 ล้านพิค บวก ถ่ายวีดีโอ...
ที่เหลือก็สอยเลนส์นอกค่ายอย่างแทมรอนมาได้ครับ...

วัตถุวิ่งไว...ใช้แฟลชช่วยในการ "หยุด" วัตถุได้ครับ...แต่ผมก็ไม่รู้นะว่าไวขนาดไหน...(ดูงานพี่หมูเริ่มยากล่ะ...เพราะไอ้ไวนี่ล่ะ...ฉะนั้นกล้องคอมแพ็คไม่น่าจะเอาอยู่แล้วครับผม)
เราสามารถใช้สปีดที่มากกว่าเดิมได้...โดยการเลือกโหมดแมนนวลแฟลชเอาครับ...
อาจจะดันสปีดเพิ่มได้แล้วฟิลแฟลชบาง ๆ เอา (น่าจะเป็น 1/32) โดยดันไอเอสโอเพิ่มได้...

พอจะเข้าใจนะครับพี่หมู...

มีอะไรไถ่ถามเพิ่มได้ครับผม...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

moe

27/11/2010 14:42:02
0
ตัวใหญ่มากครับน้ามนตรี ถือมือเดียวไม่รอดเเน่ coolpix D7000 กับ Lumix LX 5 ยังพอไหว

พอจะเทียบ 2 ตัวนี้ได้มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Sweet P

27/11/2010 14:59:50
0
ถ้าเป็นเลนส์ Macro โดยตรงนี่ คนละเรื่องนะครับ เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะลงรูปที่ถ่ายโดยเลนส์มาโครให้ดูครับ เทียบกันไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

montree2511

27/11/2010 15:24:11
0
คูลพิคPเจ็ดพัน...เท่าที่ทราบมันอยู่ในตระกูลคอมแพ็คน่ะครับ...
ตระกูลลูมิกส์ก็เช่นกัน...อืม...
สงสัยต้องไปทางน้องทศย์แล้วกระมัง...ราคาก็แรงใช้ได้เลยครับ...

น่าจะไปทางคอมแพ็คชนิดเปลี่ยนเลนส์ได้ หรือไม่ก็ โฟร์เติร์ดชนิดเปลี่ยนเลนส์ได้น่ะครับ...
แต่แพงกว่า "ขนาด" มันเยอะเลยนะครับ...
แต่ถ้าทำให้น้าหมูทำงานได้ก็ถือว่า "โอเค" ครับ...
เพราะต้องถือถ่ายมือเดียว...แหม...ขาตั้งก็อดด้วย...เพราะสถานที่ไม่อำนวย...
งั้นจบครับ...

คงต้องหาตัวช่วยแล้วล่ะน้าหมู...คล้าย ๆ ขาตั้งคิท คือ ประดิษฐ์ขึ้นเองน่ะครับ...
แล้วยื่นกล้องเข้าไป...น้าหมูแ่ค่ประคองกล้องนิ่ง ๆ ถึงจะกดแชะได้...
คือ น้ำหนักแทบจะไม่ลงที่มือน้าหมูเลยพอมี "หวัง" ครับ...

เพราะรูปมาโครที่ขยายและเก็บรายละเอียดได้...
มันต้องนิ่งจริง ๆ ถึงจะโฟกัสเข้า ถ่ายออกมาชัด และ ใช้งานได้...
ส่วนไอ้เรื่อง "คร็อป" ช่วยน่ะ แหงอยู่แล้วครับ...เพราะ "ไส้หลอด" มันต้องเล็กแน่ ๆ ...และดันไม่นิ่งซะอีก...
เผลอ ๆ กล้องรุ่นเล็ก ๆ จะเอาไม่อยู่ด้วยน่ะครับ...
เพราะต้องดันไอเอสโอเยอะเพื่อช่วยแส
ดันเอฟเยอะ ด้วยการเก็บรายละเอียด...
ไหนจะแฟลชอีก...
แถมตัวแบบก็ไม่นิ่งอีก...

ผมเริ่มเห็นภาพความ "ยาก" แล้วล่ะครับ...ตามที่น้าอธิบายมานะ...
"หืด" ขึ้นคอครับ...แหะ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

moe

27/11/2010 15:30:18
0
สงสัยต้องเเยกเป็น 2 ตัวเเล้วหล่ะ มาโครตัวนึง ถ่ายในไลน์ตัวนึง เอา DSLR ไปถ่ายในไลน์ไม่ได้เเน่นอน กำ 555

เลนส์มาโครนี่ระยะโฟกัสใกล้สุดยิ่งน้อยยิ่งดีป่าวครับ ดูยังไงตัวไหนคือเลนส์มาโครครับ ยังงงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Acidstudio

27/11/2010 15:32:01
0
Ricoh ครับ เล็กสะดวก แต่ต้องเรียนรู้ที่จะใช้นิดนึง Macro ได้ที่ระยะ 1 cm ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

moe

27/11/2010 15:36:33
0
ตอนถ่ายมาโครนิ่งครับ ของวางอยู่บนโต๊ะปกติ

ตอนถ่ายใน process ของที่เราถ่ายนิ่งประมาณ 0.4-0.6 วินาทีครับ ถ้าลั่นชัตเตอร์ทันใน 0.4-0.6 วินาทีเป็นอันว่าใช้ได้ครับ ขนาดของที่ถ่ายประมาณหยดนํ้าอ่ะครับ

เคยลองเอากล้องวีดีโอถ่ายเเล้วมันไม่ชัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

montree2511

27/11/2010 16:35:38
0
ถ่ายมาโคร คงไม่ใช่ปัญหา...

ถ่า่ยในโพรเสสนี่ล่ะครับปัญหาล่ะ...เพราะชัตเตอร์สปีดต้องไวจริง ๆ แถมของที่จะถ่า่ยค่อนข้างเล็กมาก ๆ ขาตั้งสถานเดียวครับ...เพราะต้องนิ่งและไว...
ส่วนระยะ ถ้าห่างพอสมควร...แฟลชพอช่วยไหวครับ...
ถ้าใกล้ก็คงต้องใช้แฟลชแยกเอาอยู่ดี...ไม่งั้นจับภาพค่อนข้างยากครับ...

โจทย์ยากพอสมควรเลยครับ...

น้าหมูคงต้องลอง "เช่า" กล้องพร้อมเลนส์มาโครมาลองล่ะครับ...ถ้าตอบโจทย์ได้ก็ผ่านสำหรับ กรณีมาโคร...

ส่วนถ่ายในโพรเสสนี่ถือเป็นโจทย์ที่ค่อนข้างยากพอสมควรครับ...
ถ้าของที่จะถ่ายไม่เล็กก็คงไม่ยาก...แต่ถ้าเล็กนี่...
ตามรูปในกระทู้มาโครของน้องทศย์นั้น...ที่ผมถ่ายหยดน้ำมานั้นก็เลนส์มาโครครับ...
ยังเล็งกันแทบตาเหล่...สองมือประคอง...

ไม่เล็กพอไหวครับ...แต่ถ้าเล็กด้วยนี่...มาโครก็ช่วยลำบากครับ...เพราะมันไม่นิ่งนี่แหละ...
แถมต้องถ่า่ยมือเดียวด้วย...
ยังนึกไม่ออกจริง ๆ ครับประกอบกับไม่เห็นสถานการณ์ด้วย...ว่าจะแนะนำน้าหมูยังไงดี...

ขออภัยจริง ๆ ครับ...ที่ช่วยไม่ได้มากนัก...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

moe

27/11/2010 17:18:47
0
ถ้าเป็น D3100 + Nikon 105mm f/2.8G ED-IF AF-S VR Micro Nikkor ผมต้องยืนห่างวัตถุเท่าไหร่ครับ เผื่อไม่ต้องใช้ท่าพิสดาร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

montree2511

27/11/2010 17:39:54
0
ระยะในการโฟกัส...น่าจะประมาณ 1 ฟุต หรือ 31.4 ซม.ครับ...
ถือเป็นเลนส์เกรดโปร(ทุกอย่าง)...เลยทีเดียว...
ได้กันสั่นวีอาร์ 2 มาด้วย...ซึ่งสัญลักษณ์วีอาร์ทู คือ วิธีการทำการโคทเลนส์ด้วยนาโนเทคโนโลยี่ครับ...จับคู่กับ 3100 ก็แจ่ม...
พอไหวนะพี่กับระยะขนาดนี้...ถือว่าค่อนข้างเข้าใกล้วัตถุมาก ๆ เลยทีเดียวครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

HSaints

27/11/2010 17:43:03
สอบถามอีกนิสครับ
กล้อง DSLR-LIKE
กับ คอมแพค มันต่างกันยังไงครับ
น้ามนตรี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

montree2511

27/11/2010 17:49:28
0
กล้อง DSLR-LIKE ลักษณะภายนอกมันจะคล้าย ๆ กับ DSLR นั่นแหละครับ...
คือมีขนาดที่ค่อนข้างใหญ่...แต่หลักการทำงานจะเหมือนกับคอมแพ็คทั่ว ๆ ไป...
ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเลนส์กันไม่ได้...
แต่ให้เลนส์มาชนิดอย่างล่าสุด 2-3 ยี่ห้อ ก็ซูมกัน 30 เท่าของระยะเลนส์เลยครับ...

ส่วนคอมแพค...สมัยนี้...บางตัวมันก็ไม่คอมแพ็ค(ตามชื่อ)แล้วนะครับ...
เพราะเปลี่ยนเลนส์ได้...เหมือนดีแอลเอสอาร์...แต่ราคาก็ไม่เบาด้วย...
เลนส์ตัวนึง...บางชนิด ซื้อกล้องคอมแพ็คหลักหมื่นได้เลยทีเดียวครับ...

หรือบางตัวก็ทำเซ็นเซอร์แบบ 4:3 หรือที่นิยมเรียกกันว่า โฟร์-เติร์ด ครับ...
เมื่อรวม ๆ อุปกรณ์พร้อมเลนส์ครบชุดในบางยี่ห้อ อาจถึง 1 แสนบาทเลยทีเดียวครับ...

เลือกกล้องตามงบครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

HSaints

27/11/2010 17:58:14
DSLR-LIKE กับ คอมแพค เลือกอะไรดีครับ

วัดแต่คุณภาพนี่
ตัวไหนดีกว่าครับ ในงบที่เท่ากัน

อยากได้ที่ชุดเดียวจบไม่ต้องเรื่องมากเปลี่ยนเลนอ่ะครับ

งบน้อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

montree2511

27/11/2010 18:29:11
0
คำถามคือ...วัดแต่คุณภาพนี่
ตัวไหนดีกว่าครับ ในงบที่เท่ากัน...

จริง ๆ แทบไม่ต่างกันมากครับ...
เพราะบางคนชอบหนัก ๆ ใหญ่ ๆ มันได้้ข้อดีตรง...ความ "นิ่ง" ครับ...

แลกกับคอมแพ็คที่ "เบา" แต่ก็แกว่งง่ายเ่ช่นกัน...

ศักยภาพในราคาใกล้เคียงกัน คุณภาพก็ไม่ต่างกันมากครับ...
ชอบอะไรด้วยตัวเอง...จะได้คำตอบดีที่สุดครับ...
ผมคงไม่ "กล้า" ฟันธงให้เดี๋ยวจะหาว่าเชียร์กันเปล่า ๆ
หวังว่าคงเข้าใจนะครับ...อย่างผมชอบไฟล์ของนิค่อน การให้แสงสี...ที่เป็นเอกลักษณ์
อย่างค่ายแคนนอนก็เน้นการถ่ายคน...อันนี้เค้าเก่ง...
อีกอย่างส่วนตัวผมก็ถ่ายเอาสนุกครับ ถ่า่ยทุกแนว...ไม่เลือก...ว่างั้น...ฮ่า ๆ

จากนั้น...
ต้องจัดมาัวัดกันเป็นคู่ ๆ หรือไม่เกิน 5 ตัว...ในเบื้องต้นก่อนครับ...
ไม่งั้นจะ "งง" เอง...ต้องดู exif กันวุ่นวายเลยทีนี้...
สำหรับทุกค่าย...แคนนอน นิค่อน ฟูจิ พานา โซนี่ ฯลฯ
แล้วหาเม็มไปลองที่ร้านได้เลยครับ...

ขอเค้าลองใส่เม็มแล้วถ่ายเลย...หน้าร้านนั่นแหละ...
เล็งไปที่มุมมืด ๆ บ้างลองดูที่ไอเอสโอเยอะ ๆ ว่าไหวไหม รับได้ไหมสำหรับน๊อยซ์
กล้องบางตัวเด่นที่มืด ขณะที่กล้องบางตัวเด่นทีสว่าง คือ ต้องการแสงนิดนึง...
ลองดูท่าทาง ถนัดไหม...ยืนเขย่งแล้วถ่ายดู ระบบกันการสั่นไหวช่วยได้มากไหม

จากนั้นยืนสองขาให้มั่นคงแล้วลองส่องดูอีกรอบ...
จากนั้นกลับบ้านเอาเม็มยัดลงคอมพ์แล้วดู...ชอบไฟล์แบบนี้ไหม...
แสง สี ชอบแบบนี้ไหม...
ถ้าชอบก็กลับไปซื้อรุ่นนั้นได้เลยครับ...

คงต้องลองเหมือน "หูฟัง" กับ "เครื่องเล่น" แก็ตเจ็ดนั่นแหละครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

27/11/2010 23:34:22
4,290
สบายใจได้เลยครับคุณหมู น้ามนตรีความรุ้เรื่องกล้องแน่นปั๊กเลยล่ะครับ อีกหน่อยให้น้ามนตรีจัดทริปถ่ายนู๊ดตามร้าน นกป ได้เลยล่ะครับ

จ๊ากๆๆๆๆ น้ามนตรี ผมล้อเล่น เอ๊ย ผมพูดจริง 555

ไว้ผมต้องขอรบกวนปรึกษาน้ามนตรีมั่งเหมือนกันล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

montree2511

27/11/2010 23:44:14
0
ง่า...เฮีย...อำหรือเอาจริงอ่า...ฮ่า ๆ ...

อำก็ได้...เอาจริงก็ได้นา...ผมได้หมดสำหรับเฮียเลยครับ...เดี๋ยวจัดให้ครับผม...ฮี่ ๆ

อย่าถือเป็นการรบกวนเลยครับเฮีย...ชม.นี้...มิตรภาพเกิดมากมายที่นี่แ้ล้วล่ะครับ...

อะไรที่ถือเป็นการตอบแทนในน้ำใจเฮียที่มาทำเว็ปดี ๆ แบบนี้...ผมยินดีเสมอครับเฮีย...

ผมมาที่นี่ก็มาศึกษาแก็ตเจ็ดเหมือนกัน...ว่าแต่กำลังเล็ง ๆ โซนี่เพลย์เยอร์อยู่เหมือนกันเฮีย...

หลังจากซาวเบ้าท์มาก็...มาดูอีกทีนึง...โหย...สวยแฮะ...ยิ่งเฮียบอกว่ากำลังจะจัดมาขายด้วย...

รอเฮียรีวิวอยู่นะครับ ตั้งกะอีเอ็กซ์พัน จนถึงเพลย์เยอร์รุ่นต่าง ๆ
แหม่มีเปรียบมวยก็ดีนะครับ...จะได้ชนกะเอ็กซ์ไฟของครีเอทีฟหน่อย...
ว่าแตกต่าง หรือ เหนือกว่ากันมากน้อยเพียงใด...

ง่า....ผมทำกระทู้กลายพันธุ์ไปซะละ...ฮ่า ๆ
ขอโทษคร๊าบบบ...น้าหมู...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Deawy

28/11/2010 00:08:41
0
ผมใช้ Ricoh CX3 อยู่ครับ มาโครแจ่มเลยครับ ตอนนี้ออก CX4 แล้วราคาประมาณ 14000 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

moe

28/11/2010 01:12:36
พอจับทางได้บ้างเเล้วครับ ขอเอา spec ในอุดมคติเลยนะครับ

compact เปลี่ยนเลนส์ได้
เด่นในที่มืด
ระบบกันการสั่นไหวขั้นเทพ
เน้นถ่ายมาโครวัตุขนาดเล็ก
ระบบอัจฉริยะ ขั้นเทพ ประมวลผลไวดุจสายฟ้าเเลบ เเปร๊บๆ 555
ความเร็วโฟกัสอัตโนมัติ ยกเล็ง ชัตเตอร์ลั่นไม่เกิน 0.5 วินาที
ตัวกล้องขนาดเล็กเเละเบาที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

ราคาพร้อมอุปกรณ์ไม่เกี่ยงครับ เพราะต้องเอามาใช้ทำงาน รบกวนน้ามนตรี เเนะนำกล้องพร้อมอุปกรณ์ซัก 2-3 รุ่นหน่อยครับ

ปกติผมถ่ายรูปเฉพาะขายของลงเว็ป (บ่อย) กับถ่ายพวกชิ้นงานหรือโปรเซสที่มีปัญหาอ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Kai

28/11/2010 01:13:54
2
พี่มนตรีย์นี่ปึ๊กมากๆครับ

พยายามหาคำตอบมาให้ได้ทุกคำถามเลยครับ บางอย่างนี่ ผมก็ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะครับ

แอบลอก แอบจดความรู้จากพี่มนตรีย์มาหลายกระทู้แล้ว ผมว่ายังไงผมอาจจะขอรบกวนพี่มนตรีย์บ้างหล่ะครับ คือผมตะบี้ตะบันดัน..เอ้ย..ถ่ายอย่างเดียว ทฤษฎีนี่ ไม่รู้เรื่องเลยครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

jomjomjom

28/11/2010 01:40:15
5
ผมยกมือด้วยคนครับ ได้ความรู้จากน้ามนตรีย์เหมือนได้เรียนกับคุณครูเลยครับ
จุ๊บๆ

พี่ไก่ย์ที่รักของทศย์ ... ไปโดนอะไรมา ถ่ายไม่หยุดเร๋อ ... โอววววส์

ผมว่าผมติด Ricoh แล้วครับ วันนี้ไปเดินดูกล้องมา เจอเมนูของยี่ห้ออื่นรุ่นอื่น งงไปเลย ทำอะไรไม่ถูก 5555 แต่ก็ยังไม่เกี่ยวเนอะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

moe

28/11/2010 01:43:39
0
อยากใช้ DSLR อย่างที่น้ามนตรีเเนะนำนะครับ เเต่ส่วนใหญ่เค้าห้ามถ่ายรูปเเบบ "เป็นการเป็นงาน" ในโปรเซส เอากล้อง DSLR คล้องคอเข้าไปคงไม่เหมาะ เเต่เดินๆไปกับ engineer เเล้วคว้า compact มาถ่ายเเบบ "ไม่เป็นทางการ" พอ "หยวนๆ " ได้ ขนาดกล้องกับเลนส์เลยสำคัญมิใช่น้อย >_<

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

jomjomjom

28/11/2010 02:03:42
5
ในกรณีถ่ายในงานโปรเซส ผมว่าดูสเปคที่ถ่ายภาพต่อเนื่องได้เนี๊ยบๆอ่ะครับ อย่าง ของ Ricoh CX3 ซึ่งตอนผมไปดูกล้อง ตั้งใจจะเอา CX3 เพราะมันถ่ายภาพต่อเนื่องได้น่าจะเนี๊ยบครับ คุณหมูย์ลองดูตาม link นะครับ
http://www.ricohthai.com/cx3ft4.html

ผมว่าน่าจะ OK นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

metalblood

28/11/2010 02:32:01
0

GF1+Leica 45mm/f2.8 Macro พอจะไหวมั๊ยครับน้ามนตรี เพราะตัวนี้โฟกัสมันไวดีแท้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

metalblood

28/11/2010 02:39:46
0

อีกรูปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

montree2511

28/11/2010 10:47:42
คำถามของน้าหมู...คือ...
พอจับทางได้บ้างเเล้วครับ ขอเอา spec ในอุดมคติเลยนะครับ

compact เปลี่ยนเลนส์ได้

ตอบ โจทย์นี้มีคำตอบครับ...คงต้องเป็นกล้องที่ใช้เซ็นเซอร์ในระบบโฟรเติร์ดสถานเดียวครับ
ทรงมันเป็นคอมแพ็คอย่างที่น้าหมูต้องการเป๊ะครับ...(หลอกคนที่ไม่รู้จักได้...)

เด่นในที่มืด

ตอบ เนื่องด้วยขนาดเซ็นเซอร์ เป็นข้อจำกัดของคอมแพ็ค หรือ ไมโครโฟร์เิติร์ด ทุกตัวครับ
น้าหมู... เอาเป็นในระดับไอเอสโอ 800 (แบบน้าหาวการันตีละกัน...) น้าหมูได้ไฟล์ที่
นำมาโพรเสสแล้วใช้งานได้แน่นอนครับ...

ระบบกันการสั่นไหวขั้นเทพ

ตอบ คล้าย ๆ กับคำตอบข้างบน...เนื่องด้วยขนาดของกล้องและเลนส์...มันก็ติดข้อจำกัดเช่น
กันครับ...เอาเป็นว่าในระดับนึงนะครับ...คือ มือน้าหมูก็ต้องนิ่งพอสมควรด้วย...ฝึกได้
ครับ ด้วยการฝึกหายใจ...(ง่า...น้าหมูอาจแย้งผม...ตรูหายใจเป็นมาตั้งแต่อุแว้แล้ว
เฟ้ย...มาบอกตรูให้หายใจอีกทำไมฟร่ะ...)
ขอให้ึน้าหมูนึกภาพขณะที่เรา "ยิงปืน" ก็แล้วกันครับ...ในที่นี้คือเรากำลัง "กดชัตเตอร์"
แทนการลั่นไกปืน...จะหายใจยังไง จะกลั้นตอนไหนเพื่อให้มือเรา "นิ่ง" ที่สุด...นั่นแหละ
ครับ...

เน้นถ่ายมาโครวัตุขนาดเล็ก

ตอบ ถ้าวัตถุนิ่ง...กล้องเหล่านี้สามารถทำได้ในระดับนึงเช่นกันครับ...
เพราะขนาดดีแอลเอสอาร์เองก็ต้องใช้ความนิ่งในการถ่ายเช่นกัน...
ก็แปลว่าต้องใ้ช้เวลาในการหา "โฟกัส" เพื่อให้ถ่ายได้ "ชัด" แบบนำมาใช้งานได้ครับ
ยิ่งถ้าจะเอาคุณภาพ...ก็คงต้อง "เน้น" กันล่ะครับ...

ระบบอัจฉริยะ ขั้นเทพ ประมวลผลไวดุจสายฟ้าเเลบ เเปร๊บๆ 555

ตอบ เอ็นจิ้นในตัวกล้องโฟร์เติร์ดเหล่านี้...บอกได้ว่าดีกว่าดีแอลเอสอาร์แท้ ๆ หลาย ๆ ตัว
ด้วยซ้ำไปครับ...ดีกว่ากล้องรุ่นเล็กที่ผมใช้อีกด้วยครับน้าหมู...

ความเร็วโฟกัสอัตโนมัติ ยกเล็ง ชัตเตอร์ลั่นไม่เกิน 0.5 วินาที

ตอบ อันนี้น้าหมูคงต้องฝึกครับ...แต่ "มาโคร" ยังไงก็คงพ้นข้อจำกัดนี้ด้วยเช่นกัน...
เพราะกล้องใหญ่ ๆ แบบดีแอลเอสอาร์เองก็ยังทำไม่ได้ครับ...เนื่องด้วยระยะโฟกัส
หรือ ที่เรียกว่าดอฟ[DOF] หรือ ระยะชัด...
มันแค่ัหัวไม้ขีดคือไม่เกิน 3 มม.เองครับ...ยังไงเสียก็ต้องเล็งเพื่อหา "โฟกัส" ครับ

ตัวกล้องขนาดเล็กเเละเบาที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

ตอบ กล้องที่ผมแนะนำในเบื้องต้นตอบโจทย์เหล่านี้ได้ในระดับนึงครับ...คือ ขนาดเล็กและเบา
เหมือนคอมแพ็คครับ(ภายนอกป

ราคาพร้อมอุปกรณ์ไม่เกี่ยงครับ เพราะต้องเอามาใช้ทำงาน รบกวนน้ามนตรี เเนะนำกล้องพร้อมอุปกรณ์ซัก 2-3 รุ่นหน่อยครับ

ตอบ ตัวกล้องคงไม่เท่าไหร่...แต่ส่วนเสริมต่าง ๆ เพื่อให้เราใช้งานได้สมบูรณ์ ก็คงอีกหลาย
หมื่นอยู่ครับ น้าหมู...

ปกติผมถ่ายรูปเฉพาะขายของลงเว็ป (บ่อย) กับถ่ายพวกชิ้นงานหรือโปรเซสที่มีปัญหาอ่ะครับ

ตอบ หลักคิดส่วนตัวผมนะครับ(ขออภัย)...คือผมขี้เกียจโพรเสสอะไรมากมายอยู่แล้ว...
อย่างลงในเว็ป ผมก็แค่ย่อ ชาร์พเพ่น(น้อยที่สุด)เพื่อคืนความเป็นธรรมให้กับไฟล์...
ใส่ลายเซ็นต์ แล้วก็โพสต์เลยครับ...ที่จะบอกคือ...จงพยายามถ่ายให้ดี...เพราะเราอาจ
ไม่ได้กลับมาถ่ายอีกเป็น "รอบที่สอง" แล้วครับ...ไม่ถ่ายเผื่อเสีย...คือ เอาจริงทุกครั้ง
ที่กดชัตเตอร์ครับ...พอได้รูปที่ดี เราก็มีความสุข...ไม่ได้ก็ลบ...แหะ ๆ แต่ไม่ทุกข์ครับ

รุ่นที่แนะนำในเบื้องต้นก่อนอีกหลาย ๆ ตัวจะออกมา...เพราะอั้นกันมาร่วมสองปีแล้วกับสภาวะเศรษฐกิจของโลก...ทั้งรุ่น และ ยี่ห้อ...เตรียมทำกันกระจายครับ...ตอนนี้...
เอาเท่าที่มีก่อน

Panasonic GF1
Panasonic G็็H1
Panasonic GF2(ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าเข้ามาแล้วหรือยัง)
Panasonic GH2(ตัวนี้เหมือนกันครับไม่แน่ใจ)
มาพร้อมเลนส์...
Panasonic 12.5 f/1.2(ตระกูลเลริก้า)
Panasonic 14mm f/2.5
Panasonic 100-300mm f/4-5.6 O.I.S
พร้อมแฟลช พร้อมช่องมองภาพแบบเสมือน...และ อีกนับสิบ ๆ ตัวครับ...เป็นออฟชั่น
ในอเมซอนก็มีการขายเลนส์ถึงราคา 6999 เหรียญสำหรับซูมยาว ๆ ที่เม้าท์เข้ากันได้...ฮี่ ๆ
(เห็นแล้วก็คนเราหนอ...ไม่เคยพอจริง ๆ )เท่าไหร่หว่า...อ่อ...สองแสนกว่า ๆ รวมประกัน ค่าขนส่งก็น่าจะแตะ ๆ สามแสนแหง็ม ๆ เพราะฉะนั้น...ขอให้มีเงินเถอะครับ...ไปต่อได้อีกเยอะ...แต่ทรงมันคงไม่เป็นคอมแพ็คล่ะ... (น้าหมูไม่ชอบแน่)

Olympus E-PL1
Olympus E-P2
Olympus E-5:

แล้วก็ ริโคตระกูลจีเอ็กซ์อาร์ ตัวที่น้องทศย์ใช้ก็สามารถตอบโจทย์น้าหมูได้ในระดับนึงเช่นกันครับ...

ตอบ น้าไก่ย์...มีอะไรที่ผมจะแบ่งปันความรู้ที่ผมมีได้ให้กับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในเว็ปนี้ได้ผม
ยินดีครับน้าไก่ย์...ไม่ต้องเกรงใจครับผม...

ตอบ น้องทศย์...กล้องที่น้องใช้ก็ถือว่า "ไม่ธรรมดา" อีกเช่นกันครับ...รับรองว่าไปได้ไกลครับ
ขยันถ่าย...ขยันโฟกัส...ทำการบ้านเยอะ ๆ รับรองได้ลูก เอ๊ย...ได้รูปดี ๆ แน่นอน...ฮี่ ๆ

ตอบ น้าเลือดเหล็ก...ไม่ใช่แค่ไหวครับ ใช้งานได้ดีเลยล่ะ...เซ็นเซอร์รับภาพ กับ เอ็นจิ้นของ
ตัวนี้...ไม่ธรรมดาครับ...ฮี่ ๆ เล่นจับมือทำเลนส์กับ "เลริก้า"...สุดยอดเลนส์โลกด้วยครับ

น่า่จะหมดแล้วนะครับ...ที่เหลือน้าหมูก็คงต้องออกจากบ้านไป "ลอง" ด้วยตนเองแล้วล่ะครับ...
เตรียมเข็มหมุด กับ เม็มไปได้เลย...ถ่ายเข็มให้เห็นร่องรอยได้...ก็ตอบโจทย์น้าหมูได้ครับผม

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Mr.Burst

28/11/2010 10:52:09
3

เทพอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Uthen

28/11/2010 10:58:18
17
ถ่ายใน process งานถ้าถ่ายตำแหน่งเดิมๆ ซ้ำๆ ผมว่าจัดแสงตรงนั้นให้ดีแล้วเอาเลนส์มาโคร
โฟกัสให้เข้าที่เตรียมไว้ f น้อยๆ s เร็วๆ แล้วกดๆๆๆๆๆๆ ก็น่าจะได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Uthen

28/11/2010 11:06:36
17
ไม่งั้นลองเลือกเป็น inline microscope ดูครับแต่แพงเอาเรื่องเลย
บ้านเรามีหลายเจ้า Nikon , Mitutoyo อื่นๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

moe

28/11/2010 11:48:28
โอ้ น่าสนใจทั้ง 2 ตัวครับ มีอีกเเนะนำเพิ่มได้เรื่อยๆครับ เดี๋ยวผมหาข้อมูลเพิ่มเเล้วไปลองที่ร้าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

jomjomjom

28/11/2010 11:52:40
5
ไอเดียย์พี่อุเทนย์คห.29 น่าสนใจครับ

ก็ในเมื่อ มาโครมันมีระยะชัดแค่ 3 มม. เราก็ขีดทำเส้นอ้างอิงไว้บนพื้นที่ทำงาน หาวัตถุที่มีขนาดเท่ากับชิ้นงาน มาวางบนเส้น แล้วตั้งกล้องให้โฟกัสวัตถุนั้นให้ชัดเจน เตรียมไว้ แล้วใช้โหมดถ่ายภาพต่อเนื่อง xxx ภาพ/วินาที จัดการซะ ... ผมว่าน่าจะได้นะครับ ... อื่มมมม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

moe

28/11/2010 12:07:53
0
ถ่ายใน process งานถ้าถ่ายตำแหน่งเดิมๆ ซ้ำๆ ผมว่าจัดแสงตรงนั้นให้ดีแล้วเอาเลนส์มาโคร
โฟกัสให้เข้าที่เตรียมไว้ f น้อยๆ s เร็วๆ แล้วกดๆๆๆๆๆๆ ก็น่าจะได้นะครับ

-------------------------------------------------

F น้อยๆ S เร็วๆ คืออะไรครับพี่อุเทน

-------------------------------------------------

ไอเดียย์พี่อุเทนย์คห.29 น่าสนใจครับ

ก็ในเมื่อ มาโครมันมีระยะชัดแค่ 3 มม. เราก็ขีดทำเส้นอ้างอิงไว้บนพื้นที่ทำงาน หาวัตถุที่มีขนาดเท่ากับชิ้นงาน มาวางบนเส้น แล้วตั้งกล้องให้โฟกัสวัตถุนั้นให้ชัดเจน เตรียมไว้ แล้วใช้โหมดถ่ายภาพต่อเนื่อง xxx ภาพ/วินาที จัดการซะ ... ผมว่าน่าจะได้นะครับ ... อื่มมมม

น่าจะได้ครับ ถ้าเเบบนี้ควรใช้ ricoh หรือ Lumix ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

jomjomjom

28/11/2010 12:22:33
5
F คือรูรับแสง ค่าน้อยๆ รูจะเปิดกว้างมากแสงจะเข้าได้มาก
S คือความเร็วชัตเตอร์ในการเก็บภาพ ยิ่งเร็วมากๆ 1/xxx วินาที ก็จะเก็บภาพได้เร็ว แต่ถ้าเร็วเกินไป แสงเข้ามาไม่พอ ภาพก็จะมืดครับ

ส่วนตัวผมเองเริ่มหัดใช้กล้องด้วย Ricoh ตัวเดียวเองครับ Lumix ยังไม่เคยใช้ครับ แหะแหะ น้าหมูย์ต้องไปลองกดอย่างที่น้ามนตรีย์บอกเลยครับ เอาให้รู้ดำรู้แดงไปเลยครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เเนะนำกล้องให้หน่อยจ้า"