Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความสัมพันธ์ของ Amp กับ Player

ว่าน

19/11/2010 13:03:32
อยากทราบว่ามี amp หูฟังตัวไหน ที่พอต่อฟังแล้วเสียงดรอปลงกว่าตอนที่ต่อตรงไหมครับ

ถามแบบนี้อาจจะพิลึกไปหน่อย ถ้าต่อแอมป์แล้วห่วยลงแล้วจะต่อทำไม

ขยายคำถามเป็น มีแอมป์และ player รุ่นไหน ที่ไม่คู่ควรจะนำมาใช้ในระบบเดียวกันไหมครับ

ประมาณว่า อย่าเอา ipod nano ไปต่อกับลูกเจี๊ยบ (สมมติ)
หรือ sony + D10 แล้วเสียงจะห่วยลง เบสหายอะไรประมาณนี้น่ะครับ

มีแอมป์และ player ตัวไหนที่ไม่ถูกกันบ้าง ขอคำแนะนำครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

19/11/2010 15:28:58
4,290
แอมป์ที่ต่อแล้ว Drop นี่มีเหมือนกัน แต่ไม่มากนักครับ ส่วนมากมักจะให้ผลดีกว่าต่อตรงซะส่วนใหญ่ แต่บางตัวต่อกับไม่ต่อ ฟังแทบไม่ออกก็มี

หรือบางตัวต่อแอมป์แล้ว ฟังแบบต่อตรงกับรู้สึกสบายใจกว่าก็ยังมี แต่จริงๆๆ แล้วถ้าแอมป์ดีหน่อย อาการ drop จนถึงขั้นทำให้รู้สึกว่าแย่ลงกว่าต่อตรง ส่วนมากไม่เจอบ่อยนักครับ

อย่างลูกเจี๊ยบนี่คือตัวอย่าง คือเป็นแอมป์ราคาประหยัด แต่ถ้าต่อกับหูฟังดีๆๆ อาจจะทำให้รายละเอียด drop ลง แต่ถ้าต่อกับหูฟังที่พอฟัดพอเหวี่ยง ทำให้ฟังแล้วมันส์ขึ้น เบสแน่นขึ้น ลูกโตขึ้น ซึ่งผมว่ามันไม่ drop ถ้าเราเลือกว่าจะฟังเอามันส์น่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ว่าน

19/11/2010 19:22:31
ขอบคุณครับเฮีย

แอมป์ราคาพอเหมาะอย่าง E7 เคยมีฟีดแบคถึงปัญหาพวกนี้บ้างไหมครับ
กำลังดูเจ้านี่อยู่ครับ ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับ sony-S739 หรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

19/11/2010 21:17:01
4,290
E7 ดีกว่าครับ ใช้งานง่าย ส่วนมากคนเล่นแล้วติดใจแทบทุกคนจ้า เล่นได้กับ Sony เลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ว่าน ทะนะกลิด

20/11/2010 14:35:28
ขอบคุณอย่างแรงสูงครับเฮีย
หยิกหู 0
"ความสัมพันธ์ของ Amp กับ Player"